Amjambo a wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. ni siku ya kwanza ya mwezi Januari elfu mbili na ishirini na tano, ambapo ndugu msikilizaji wetu wa Vatican News, ninakukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya na viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake katika moyo wa Maria mama yetu unadunda matumaini ya ukombozi na kwa kila kiumbe. Akina mama wote wana moyo daima kwa ajili ya watoto wao. Leo hii, katika siku ya kwanza ya mwaka unaojikita katika amani, tufikirie akina mama wote wanaofurahi katika mioyo yao na mama wote ambao mioyo yao imejaa uchungu kwa sababu watoto wao wamechukuliwa na vurugu, jeuri na chuki. Jinsi gani ilivyo nzuri amani! Vita ni unyama ulioje unaovunja mioyo ya kinamama. Ni katika tafakari ya Baba Mtakatifu Francisco kabla ya sala Malaika wa Bwana ya kwanza kabisa kwa mwaka huu, akiwa katika dirisha la jumba la kitume mjini Vatikani. Katika maombi ya Papa Francisco yaliyotolewa baada ya sala Malaika wa Bwana yameelekezwa kwa viongozi wa kisiasa, hasa kwa mapokeo ya Kikristo kuwa mfano mzuri wa kutekeleza kielelezo kilichopendekezwa na siku ya amani duniani ambayo inaambatana na kiwango cha kijamii pamoja na maana ya Jubilei. Papa Francisco ametoa shukurani mwanzoni mwa 2025 kwa wote wanaofanya kazi kwa ajili ya mazungumzo katika maeneo ya migogoro na wanaojitokeza kwa ajili ya amani. Amemshukuru Rais Matarera kwa barua ya matashi mema. Aidha, mwaka mpya unaofunguliwa tuukabidhi kwa Maria mama wa Mungu ili tujifunze kama yeye kuupata ukuu wa Mungu katika udogo wa maisha, tujifunze kutunza kila kiumbe kilichozaliwa na mwanamke maisha katika tumbo la uzazi, watoto wanaoteseka, maskini, wazee wapweke na wanaokufa. Na leo hii siku ya amani duniani tunaalikwa kuchukua mwaliko huu unaobubujika kutoka katika moyo wa mama Maria, kulinda, kurejesha utu wa maisha. Ni katika mahubiri ya Papa Francisco katika sikukuu ya Bikira Maria mama wa Mungu sanjari na siku ya hamsini na nane ya amani duniani akiwa katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vaticani. Papa Francisco tarehe mosi Januari 25 ametuma telegramu ya rambirambi kufuatia na kifo cha Kardinali Angelo Amato, mwenyekiti mstaafu wa Baraza la Kipapa la kuwatangaza Watakatifu, kilichotokea tarehe 31 Desemba 2024 akiwa na umri wa miaka 86. Sasa ni saa ya kushukuru ambayo tunayofurahya kuishi tukiadhimisha sikukuu ya Bikira Maria mama wa Mungu, yeye ambaye analinda katika moyo wake fumbo la Yesu, anatufundisha hasa sisi kusoma ishara za nyakati kwa nuru ya fumbo hili Ndi Baba Mtakatifu Francisco alianza tafakari yake katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro tarehe 31 Desemba mjini Vatikani, wakati wa masifu ya kwanza ya jioni ya mkesho wa sikukuu ya Bikira Maria mama wa Mungu sanjari na sikukuu ya amani ulimwenguni inayoadhimishwa kila tarehe mosi ya kila mwaka. Habari zina nyingine utaweza kuzisikiliza nilizokuandalia. Ni anja wezaula anakukaribisha. Cari fratelli e sorelle, buon anno Iunamanjatoy katika sikukuu ya Bikira Maria mama wa Mungu sambamba na siku ya amani ulimwenguni, Baba Mtakatifu Francisco ametoa tafakari kabla ya sala Malaika wa Bwana ya kwanza kabisa tarehe Mosi Januari elfu mbili na ishirini na nne akiwa katika dirisha la jumba la kitume mjini Vatikani. Kwa kuwageukia waamini na maujaji wengi waliofika katika uwanja wa Mtakatifu Petro mjini Vatikani, Baba Mtakatifu alianza kusema: mshangao na furaha ya Noeli inaendelea katika Injili yalitujia leo, ambayo inasimulia kufika kwa wachungaji katika hori Betlehemu baada ya tangazo la malaika. Kiukweli walikwenda kwa haraka na kumkuta Maria na Yosefu na mtoto akiwa amelazwa horini. Mkutano huo uliowajaza wote mshangao, kwa sababu wachungaji walieleza kile ambacho kilisemwa kwao kuhusu mtoto. Mtoto aliyezaliwa ni Mwokozi, Kristo Bwana. Baba Mtakatifu Francisko aliendelea, tutafakari kile ambacho wachungaji waliona huko Betlehemu, mtoto na hata kile ambacho hawakuona, yaani moyo wa Maria ambao ulikuwa unatunza na kutafakari matukio hayo. Awali ya yote, mtoto Yesu. Jina hilo kwa Kiyahudi maana yake ni Mungu anaokoa, na ndio hasa anachofanya Bwana. Kiukweli alikuja duniani kwa ajili ya kutupatia maisha yake mwenyewe. Tufikirie hili, watu wote ni watoto, lakini hakika hakuna mmoja wetu aliyechagua kuzaliwa Mungu kinyume chake alichagua kuzaliwa kwa ajili yetu. Yesu ni onyesho la upendo wake wa milele anaoleta amani ulimwenguni, mtoto mchanga, masiha ambaye anaonyesha huruma ya Baba anafanana na moyo wa Maria Bikira Mama. Moyo huo ni sikio ambalo lilisikiliza tangazo kutoka kwa malaika, kwa moyo huo ni mkono wa mchumba aliyotoa kwa Yosefu. Moyo huo ni mkumbatio ambao ulimzunguka Elizabeti katika uzee wake. Papa Fransisko aliendelea, katika moyo wa Maria mama yetu, unadunda matumaini, unadunda matumaini ya ukombozi, unadunda kukombolewa kwa kila kiumbe. Wamama wote wanao moyo daima kwa ajili ya watoto wao. Leo hii katika siku ya kwanza ya mwaka unaojikita katika amani, tufikirie wakina mama wote ambao wanafurahi katika mioyo yao na mama wote ambao mioyo yao imejaa uchungu kwa sababu watoto wao wamechukuliwa na vurugu jeuri na chuki. Jinsi gani ilivyo nzuri amani! Vita ni unyama ulioje, unaovunja mioyo ya akina mama. Kwa njia hiyo, katika nuru ya tafakari hizi, kila mmoja wetu anaweza kujiuliza: ninajua kukaa kimya na kutafakari kuzaliwa kwa Yesu na ninatafuta kutunza ndani ya moyo wangu tukio hilo, ujumbe wake wa wema na waokovu. Je, ninaweza mimi kubadilisha zawadi hii kubwa sana katika ishara ya bure ya amani, ya msamaha na ya maridhiano? Kila mmoja hatafute lolote la kufanya, na hii itakuwa vizuri, Papa Francisko alishauri maria mtakatifu mama wa mungu atusaidie kutunza katika moyo na kushuhudia katika ulimwengu furaha ya injili alihitimisha cari fratelli e sorelle a tutti voi romani pellegrini e a quanti seguono attraverso i media auguro ogni bene per il nuovo anno ringrazio il presidente della repubblica republika italiana per il ricordo nel suo messaggio alla nazione italiana na wale wanaofuatilia kupitia vyombo vya habari ninawatakia kila la heri kwa mwaka mpya. Ninamshukuru rais wa Jamhuri ya Italia kwa kumbukumbu katika ujumbe wake kwa taifa, na ninajibu kwa moyo mkunjufu kumhakikishia maombi yangu. Heri ya mwaka mpya, Mheshimiwa Rais. Ndivyo Baba Mtakatifu Francisko alianza kusema mara baada ya tafakari na sala ya Malaika wa Bwana Jumatano tarehe mosi Januari 2024 akiwa katika dirisha la jumba la kitume mjini Vatikani. Papa aliendelea kusema, Papa Mtakatifu Paulo wa sita alitaka siku ya kwanza ya mwaka iwe siku ya amani duniani. Mwaka huu ina sifa kutokana na Jubilei kuu kwa mada ya kipekee, ile ya msamaha wa madeni. Wa kwanza kusamehe madeni ni Mungu, kama sisi daima tunavyomuomba katika sala ya Baba yetu, ikimaanisha dhambi zetu na kujitolea wenyewe kuwasamehe wale ambao wametukosea. Kwa njia hiyo, na Jubilei inatutaka tutafsiri msamaha huu katika kiwango cha kijamii ili pasiwepo na mtu, pasiwepo na familia, pasiwepo na watu wanaokandamizwa na madeni. Kwa hiyo, Papa Francisco aliongeza, ninawahimiza watawala wa nchi zenye tamaduni za Kikristo kuonyesha mfano mzuri kwa kufuta au kupunguza madeni kwa nchi maskini zaidi iwezekanavyo. Aidha, Papa aliendelea, ninawashukuru kwa maombi na mipango yote ya kujitolea kwa ajili ya amani inayoendelezwa kila sehemu ya dunia na jumuiya za kijimbo na parokia na vyama harakati na vikundi vya kikanisa kama vile maandamano ya kitaifa ya amani yaliyofanyika huko Pesaro nchini Italia usiku wa tarehe 31 Desemba. Baba Mtakatifu Francisco amewasalimia washiriki wa afra ya amani katika nchi zote iliyoandaliwa na jumuiya Mtakatifu Egidio katika nchi mbalimbali. Aidha amewasamia pia jumuiya Mtakatifu Egidio aliyowaona katika uwanja wa Mtakatifu Petro. Ametoa shukrani zake kwa wale wote wanaofanya kazi kwa ajili ya mazungumzo na mazungumzo katika maeneo mengi ya migogoro. Tuombe kwamba mapigano katika kila nyanja yakome na kwamba amani na upatanisho vielekezwe kikamilifu. Kama kawaida yake Baba Mtakatifu amefikiria Ukraini, Gaza, Israeli, Mnyamaa Kivu na watu wengi wanaoteswa vitani. Alieleza alivyoona filamu na picha za uharibifu uliosababishwa na vita kwenye programu ya picha yake ambayo inaendeshwa katika kipindi cha televisheni cha Baraza la Maaskofu Katoliki nchini Italia. Papa alisema kaka na dada, vita uharibu uharibu, daima vita daima ni kushindwa. Amehitimisha kwa kuwatakia mwanzo mwema wa mwaka kwa baraka za Bwana na mama Bikira. Tafadhali wasisahau kumwombea. Mlo mwema, mchana mwema na kwa heri ya kuonana. all'inizio di un nuovo anno che il signore concede alla nostra vita è e bello poter elevare lo sguardo del nostro cuore a maria ella infatti essendo madre ci rimanda alla relazione col figlio ci riporta a gesù ci parla di gesù Mwanzoni mwa mwaka mpya ambao Bwana anatujalia maishani mwetu ni vizuri kuweza kuinua mtazamo wa mioyo yetu kwa Maria. Kwa hakika, akiwa mama, anatuelekeza kwenye uhusiano na mwana, anaturudisha kwa Yesu, anazungumza nasi kuhusu Yesu, anatuongoza kwa Yesu. Hivyo sherehe ya Maria Mtakatifu, mama wa Mungu, inatuzamisha tena katika fumbo la Noeli, yaani Mungu alifanyika mwili kuwa mmoja wetu katika tumbo la uzazi wa Maria. Na sisi tuliofungua mlango mtakatifu wa kuanza Jubilei tunakumbushwa leo hii kwamba basi Maria ndiye mlango ambao Kristu aliingia katika ulimwengu huu. Ndivyo Baba Mtakatifu Fransisco alianza mahubiri yake, wakati Mama Kanisa anaadhimisha sikukuu ya Bikira Maria Mama wa Mungu, sambamba na siku ya 58 ya amani duniani, tarehe mosi Januari elfu mbili na ishirini na tano. Ndugu msikilizaji, Kanisa Kuu la Mtakatifu Petro lilikuwa limejaa waamini kutoka sehemu mbalimbali za dunia, ambapo Baba Mtakatifu Fransisco aliendelea kusema Mtume Paulo anatoa muhtasari wa fumbo hili kwa kusema kwamba Mungu alimtuma mwanaye ambaye amezaliwa na mwanamke, rejea wa Galatia sura ya nne aya ya nne Maneno haya aliyezaliwa na mwanamke yanasikika mioyoni mwetu leo hii na kutukumbusha kwamba Yesu Mwokozi wetu alifanyika mwili na kujidhihirisha katika udhaifu wa mwili, kuzaliwa na mwanamke, Papa Francisko amesema. Usemi huu kwanza kabisa unaturudisha kwenye Noeli. Neno alifanyika mwili, mtume Paulo anabainisha kwamba alizaliwa na mwanamke, karibu kutaka kuhisi haja ya kutukumbusha kwamba Mungu kweli alifanyika mwanadamu kupitia tumbo la uzazi wa mwanadamu. Kuna majaribu ambayo yanawavutia watu wengi leo hii lakini ambayo yanaweza pia kuwashawishi Wakristo wengi kufikiria au kutengeneza Mungu wa kufikirika aliyeunganishwa na wazo lisilo wazi la kidini, kwa hisia fulani nzuri zinazopita kichwani badala yake yeye ni halisi na ni mwanadamu, alizaliwa na mwanamke, ana uso na jina, anatuita tuwe na uhusiano naye. Kristo Yesu Mwokozi wetu alizaliwa na mwanamke, ana nyama na damu, anatoka katika kifua cha Baba, lakini alifanyika mwili ndani ya tumbo la Bikira Maria, na alitoka juu lakini anakaa katika vilindi vya nchi. Yeye ni mwana wa Mungu, lakini alifanyika mwana wa Adamu. Yeye Sura ya Mwenyezi Mungu alikuja katika udhaifu na ingawa hakuwa na dhambi Mungu alimfanya kuwa mdhambi kwa ajili yetu. Alizaliwa na mwanamke na ni mmoja wetu. Hasa kwa sababu hii anaweza kutuokoa. Kuzaliwa na mwanamke, Papa Francisco aliendelea, usemi huu pia unazungumza nasi kuhusu ubinadamu wa Kristo, kutuambia kwamba anajidhihirisha katika udhaifu wa mwili. Ikiwa alishuka kwenye tumbo la uzazi la mwanamke, akizaliwa kama viumbe vyote, hapa anajionyesha katika udhaifu wa mtoto. Hii ndiyo sababu, wachungaji wakienda kuona kwa macho yao yale ambayo malaika aliwatangazia hawakupata ishara za ajabu au maonyesho makubwa, lakini waliwakuta Maria na Yosefu na mtoto amelala horini. Rejea Luka sura ya pili aya kumi na sita. Ndugu msikilizaji, Baba Mtakatifu Francisco aliendelea, walimkuta mtoto mchanga asiye na msaada, dhaifu, anayehitaji utunzaji wa mama yake, akihitaji nguo za kitoto na maziwa, anayehitaji kubembelezwa na kupendwa. Mtakatifu Luis Maria Grinyoni wa Montfort anasema kwamba hekima ya kimungu haikutaka, ingawa ingeweza kufanya hivyo, kujitoa moja kwa moja kwa wanadamu, lakini ilipendelea kujitoa kupitia kwa Bikira Mtakatifu, wala akutaka ya ulimwenguni katika umri wa mtu mkamilifu, au mzima asiyetegemea wengine, lakini kama mtoto maskini na mdogo anayehitaji utunzaji na riziki ya mama yake. Kwa njia hiyo, katika maisha yote ya Yesu tunaweza kuona chaguo hili la Mungu, yaani chaguo la udogo na usiri Hatukubali kamwe kushawishiwa na uzuri wa uwezo wa kimungu kufanya ishara kubwa na kujilazimisha juu ya wengine kama shetani anavyopendekeza kwake, lakini atafunua upendo wa Mungu katika uzuri wa ubinadamu wake, akiishi kati yetu, akishiriki mambo ya kawaida, maisha yaliyoundwa na taabu na ndoto, kuonesha huruma kwa mateso ya mwili na roho, kufungua macho ya vipofu na kuimarisha waliopotea. Kwa njia hiyo, Baba Mtakatifu Francisko ameeleza ya kipengele kingine cha huruma. Kama kawaida yake, amesisitiza kuwa tabia tatu za Mungu ni huruma, ukaribu na upole. Mungu anakuwa karibu na mwenye huruma na upole, tusisahau hili. Yesu anatuonyesha Mungu kupitia ubinadamu wake dhaifu, anayewajali walio dhaifu. Aidha, amesistiza kuwa ni jambo la kupendeza kufikiria kwamba Maria, msichana wa Nazareti, daima anatuongoza nyuma kwenye fumbo la mwana wake Yesu. Anatukumbusha kwamba Yesu anakuja katika mwili na kwa hiyo mahali pa pekee ambapo tunaweza kukutana yeye ndiye wa kwanza kabisa, maisha yetu, ubinadamu wetu, wa udhaifu wa wale wanaopitia karibu nasi kila siku. Na kwa kumwita kama mama wa Mungu tunathibitisha kwamba Kristo alizaliwa na Baba, lakini alizaliwa kweli kutoka katika tumbo la mwanamke. Tunathibitisha kuwa yeye ni Mungu, yeye ni Bwana wa wakati, lakini anakaa wa wakati wetu huu, hata mwaka huu mpya, pamoja na uwepo wake wa upendo Tunathibitisha kwamba yeye ni Mwokozi wa ulimwengu, lakini tunaweza kukutana naye na lazima tumtafute katika uso wa kila mwanadamu. Na ikiwa yeye ambaye ni mwana alikuwa mdogo kushikwa mikononi mwa mama yake, kutunzwa na kunyonyeshwa, basi ina maana kwamba hata leo hii anakuja kwa wale wote wanaohitaji uangalizi sawa, kwa kila dada na kaka tunayekutana naye na ambaye anahitaji umakini, kusikiliza na huruma. Mwaka huu mpya unaofunguliwa tuukabidhi kwa Maria, mama wa Mungu, ili nasi tujifunze kama yeye kuupata ukuu wa Mungu katika udogo wa maisha, kwa sababu tunajifunza kutunza kila kiumbe kilichozaliwa na mwanamke, kwanza kabisa kwa kulinda zawadi ya uzima yenye thamani kama vile Maria afanyavyo: maisha katika tumbo la uzazi, ya watoto, ya wale wanaoteseka, maisha ya maskini, maisha ya wazee na ya wale walio peke yao na ya wale wanaokufaa, Baba Mtakatifu Francisco amesisitiza. Na leo hii vile vile siku ya amani duniani, tunaalikwa sote kuchukua mwaliko huu unaobubujika kutoka katika moyo wa Mama Maria tunaalikwa kulinda maisha, kutunza maisha ya majeruhi, maisha waliojeruhiwa sana, kurejeshwa utu wa maisha kila aliyezaliwa na mwanamke, na ni msingi wa kujenga ustaarabu wa amani. Kwa sababu hiyo, Baba Mtakatifu Francisco ameongeza, ninaomba dhamira thabiti ya kukuza heshima ya utu wa maisha ya wanadamu tangu kutungwa mimba hadi kifo cha asili, ili kila mtu apende maisha yake na kutazama siku zijazo kwa matumaini. Aidha, historia inatwambia kwamba huko Efeso wakati maaskofu waliingia kanisani, waamini wakiwa na fimbo mikononi, walipiga kelele mama wa Mungu. Na kwa hakika vijiti vilikuwa ni ahadi ya kile ambacho kingetokea ikiwa hawangetangaza mama wa Mungu. Na hivyo leo hii hatuna vijiti, lakini ndivyo moyo wa mwana na sauti. Kwa sababu hiyo, sote kwa pamoja tumsifu mama mtakatifu wa Mungu. Papa aliwaomba warudie: Mama Mtakatifu wa Mungu, Mama Mtakatifu wa Mungu, Mama Mtakatifu wa Mungu. Alihitimisha mahubiri yake. Papa Francisco tarehe mosi Januari 2025 ametuma telegramu ya rambirambi kufuatia na kifo cha Kardinali Angelo Amato kilichotokea tarehe 31 Desemba 2024 akiwa na umri wa miaka 86. Kardinali Angelo Amato, mwenyekiti mstaafu wa baraza la kipapa la kuwatangaza watakatifu, alizaliwa huko Morfeta Bari nchini Italia tarehe 8 Juni 1938, katika familia ya wa wajenzi wa meli, mtoto wa kwanza kati ya watoto wanne, na alianza masomo yake katika taasisi ya Bari katika sehemu ya wanaodha wa muda mrefu, lakini mwanzoni mwa mwaka wa tatu wa masomo, mnamo Oktoba 1953, aliamua kuachana na kazi hiyo ili kujiunga na shirika la wasaleziani la Torre Annunziata. Kwa njia hiyo, katika salamu zake Papa Francisco anamtumia Pade Stefano Martoglio, mkuu wa shirika la Mtakatifu Francisko wa Sale yani Msaliziani Roma, akibainisha kupokea taarifa za kuondokewa na mpendwa huyo, na hivyo kuelezea ukaribu wake kwake na ndugu wengine wa shirika hilo la kidini, ikiwa ni pamoja na wanafamilia wanaoomboleza kwa kifo chake. Papa Francisco anamshukuru Mwenyezi Mungu kwa ushuhuda wa kujenga wa mtoto wa kiroho wa mtoto wa Yoane Bosco ambaye kwa miaka mingi alijituma na wema na ukaribu wa kibinadamu kwa ajili ya Injili na kanisa pia amefikiria juu ya nafasi yake ya kikuani na maandalizi ya kitali Mungu aliyowahudumia watakatifu hasa katika baraza la kipapa la mafundisho tanzu ya kanisa na baraza la kipapa la kuwatangaza watakatifu. Kwa njia hiyo, papa anamhakikishia sala zake kwa roho ya mtumishi huyo mwema na anayekesha mwaminifu katika kauli mbiu yake, neema yako yatosha hata katika siku za hivi karibuni zilizokuwa na mateso alijiachia katika wema wa Baba wa mbinguni. Papa anaamini kwamba kwa kusindikizwa na Maria, msaada wa Kristo na watakatifu na wenye heri aliowaongoza katika utukufu wa altareni yeye yeah, yeah, atakaribishwa katika meza ya milele mbinguni. Papa amehitimisha kwa kuwatumia baraka wote wanaoshiriki uchungu kwa kuondokewa na mpendwa wao. Kwa njia hiyo, Kardinali Amato mnamo 1956 alianza huduma yake ya kidini. Baada ya kuhamia Roma, alisoma katika chuo kikuu cha kipapa cha Sareziani akapata leseni ya falsafa. mnamo 1962 alifanya taaluma yake ya kudumu ya kidini akianza kutekeleza miaka miwili ya mafunzo kwa itendo katika chuo cha kisareziani huko Brindisi ambapo alifundisha fasihi katika shule ya sekondari. Baada ya kupata leseni ya taalimungu kutoka kitivo cha taalimungu cha chuo kikuu cha salesiani Roma, alipewa daraja la upadre tarehe 22 Desemba 1967. Baada ya kujiunga na chuo kikuu cha kipapa Gregoriani, alipata udaktari wa taalimungu mwaka 1974 na mara moja aliitwa kufundisha somo hilo. Mnamo 77 alitumwa Ugiriki na iliyokuwa sekretarieti ya umoja wa kikristo ya wakati huo. Alitumia miezi minne katika makao ya wajesuiti ya Athene kwa ajili ya maandalizi ya lugha kwa mtazamo wa kujiunga na chuo kikuu baada ya kufaulu mtihani wa kuandika na kuzungumza Kigiriki cha kisasa, alihamia Thesalonike kwa kufadhiliwa masomo na Upatriaki wa Konstantinopo. Aliporejea Roma, alifundisha Ukristo katika kitivo cha taalimungu cha chuo kikuu cha kipapa cha Salesiani, ambacho alikuwa mkuu wake kuanzia 1981 hadi 1987 na kuanzia 1994 hadi 1999 katika miaka 1997 hadi 2000 pia alikuwa makamu kurugenzi wa chuo kikuu hicho. Mnamo 98 alitumwa Washington kusoma taalimu ya dini na kukamilisha mwongozo wa ukristo questa è l'ora del ringraziamento abbiamo la gioia di viverla celebrando la santa madre di dio lei che custodisce nel suo cuore il mistero di gesu Sasa ni saa ya kushukuru ambayo tunayofuraha ya kuishi tukiadhimisha sikukuu ya Bikira Maria mama wa Mungu, yeye ambaye analinda katika moyo wake fumbo la Yesu anatufundisha hasa sisi kusoma ishara za nyakati kwa nuru ya fumbo hili. Ndivyo Baba Mtakatifu Francisco alianza tafakari yake katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani tarehe 31 Desemba 2024 wakati wa masifu ya kwanza ya jioni ya mkesho wa sikukuu ya Bikira Maria mama wa Mungu, sanjari na sikukuu ya amani ulimwengu inayoadhimishwa kila tarehe mosi ya kila mwaka. Baba Mtakatifu Fransisco aliongozwa na somo lililosomwa kutoka barua ya Mtakatifu Paulo kwa Wagalatia sura ya nne, aya nne hadi ya tano Kwa njia hiyo, akiendelea alisema, mwaka ambao tunaufunga umekuwa mwaka mgumu katika mji wa Roma. Wazalendo, mahujaji, watalii na wale ambao walikuwa wanapitia walifanya uzoefu wa aina hiyo ya hatua ambayo iliyotangulia Jubilei kwa kuongezeka kazi kubwa na ndogo. Papa aliongeza, katika jioni hii ni wakati wa kutafakari kihekima kwa kuzingatia kazi hiyo yote, zaidi ya thamani ambayo imekuwa na maana ambayo wito wake wa ulimwengu katika nuru ya neno la Mungu ambalo limesikika. Wito huo unaweza kufafanuliwa namna hii: Roma inaitwa kukaribisha wote kwa sababu wote wanaweza kujitambua kuwa wana wa Mungu na ndugu kati yao. Kwa njia hiyo katika wakati huu, Papa alisema tunataka kuinua shukurani zetu za asante kwa Mungu, kwa sababu ameturuhusu kufanya kazi na kufanya kazi sana, hasa kwa sababu alitupatia kufanya hilo kuwa na maana kubwa kwa upeo huo mkubwa ambao ni matumaini ya udugu na kauli mbiu ya jubilei ya mahujaji wa matumaini imejaa utajiri mkubwa wa maana ambayo inaendana na uwezekano tofauti wa matarajio ambayo ni kama njia zinazopishana za kuhiji. Moja ya njia hizo kubwa za tumaini la kutembelea ni udugu, ni njia ambayo Papa Francisco alisema kuwa aliipendekeza katika waraka wake wa kitume wa Fratelli Tutti, yaani wote ni ndugu. Ndiyo, tumaini la ulimwengu lipo katika udugu, na ni nzuri kufikiria kwamba mji wetu katika miezi iliyopita umekuwa sehemu ya ujenzi kwa kusudi hili, kwa maana hiyo, kwa ujumla kujiandalia kukaribisha wanawake na wanaume wa ulimwenguni pote, wakatoliki na Wakristo wa, wa madhehebu mengine, waamini wa, wa kila dini, watafutaji wa ukweli, wa uhuru, wa haki na wa amani. Wote ni wanahija wa matumaini na udugu. Baba Mtakatifu Fransisko ameendelea, lakini tunaweza kujiuliza, haya matarajio yana msingi? Matumaini ya ubinadamu kidugu ni kauli mbiu tu ya kurudia au ina msingi wa jiwe ambapo inawezekana kujenga kitu chenye msimamo na cha kudumu? Jibu lake linatolewa na Mtakatifu Mama wa Mungu kwa kutuonyesha Yesu. Matumaini katika ulimwengu wa kidugu sio itikadi, siyo mfumo wa kiuchumi na sio maendeleo ya kiteknolojia. Matumaini ya ulimwengu wa kidugu ni yeye mwana aliyefanyika mwili, aliyetumwa na Baba ili wote tuweze kugeuka kuwa kile ambacho sisi ni, yaani wana wa Baba ambaye yuko mbinguni, na kwa hiyo kaka na dada karibu yetu. Baba Mtakatifu Francisco kwa njia hiyo alisisitiza kuwa wakati tunashangaa kwa shukurani matokeo ya kazi iliyofanyika katika mji, tushukuru kazi ya wengi, wanawake na wanaume ambao wametengeneza, na kumshukuru meya kwa kazi ya kupeleka mbele mji, tuwe na dhamiri ambapo ilikuwa ujenzi stahiki. Ujenzi ambao uliwahusu kila mmoja wetu ni ule ambao kila siku nitamruhusu Mungu abadili ndani mwangu kile ambacho sistahili kuitwa mwana yaani ambacho sio cha kibinadamu na ambapo nitajitahidi kila siku kuishi kama kaka na dada wa karibu, Baba Mtakatifu Francisco amesisitiza. Kwa kuhitimisha, alisema, Mtakatifu Mama yetu atusaidie kutembea pamoja kama mahujaji wa matumaini katika njia ya udugu. Bwana atubariki wote na kutusamehe dhambi na kutupatia nguvu kwa ajili ya kwenda mbele, ili kwenda mbele katika hija kwa mwaka ujao, asante, alihitimisha. Ni Anja Wesaula, Vatican News. Kama mwali wa moto tumaingila nguni na waka wimo wa nguu wimo wa nguu ukufikie namnamna. Mpendwa wa msikilizaji wa redio Vatikani, tunayo mengi ya kukuelezea lakini nafasi ndiyo hiyo ni kuache uendelee kufurahia sikukuu ya mwaka mpya 2025, mwaka wa matumaini na wa hija ya matumaini. Kwa niaba ya wote ninakutakia kila la heri na baraka ya mwaka mpya, mwaka wa matumaini. Ndani ya studio hizi ni Anja Rwezaura akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetu Yesus Kristus.