Wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Tumpokee Kristo aliyekuja kwa ajili yetu. Mpendwa msikilizaji na msomaji, leo ni dominika ya nne ya mwaka chek. Katika somo la kwanza la Injili tutaona jinsi wajumbe wa Mungu wanavyopata magumu katika utume wao kwa sababu ya majivuno ya Waisraeli. Katika Injili, Kristo anakataliwa kwao na kufukuzwa na ndugu na watu wa nyumbani kwake Nazareti. Basi nawaalikeni nyote, tutafakari namna tunavyompokea Kristo au tunavyomkataa katika maisha yetu ya kila siku. Pamoja tutafakari wazo hili: tumpokee Kristo aliyekuja kwa ajili yetu. Somo katika kitabu cha nabii Yeremia. Neno la Bwana lilinijia kusema, kabla sijakuumba katika tumbo nalikujua, na kabla hujatoka tumboni nalikutakasa, nimekuweka kuwa nabii wa mataifa haya. Basi wewe jifunge viuno, ukaondoke, ukawaambie maneno yote niliyokuamuru. Usifadhaike kwa ajili yao, nisije nikakufadhaisha wewe mbele yao maana tazama, nimekufanya leo kuwa mji wenye boma na nguzo ya chuma na kuta za shaba, juu ya nchi yote, juu ya wafalme wa Yuda na juu ya wakuu wake, na juu ya makuhani wake, na juu ya watu wa nchi hii. Nao watapigana nawe, lakini hawatakushinda, maana mimi nipo pamoja nawe, asema Bwana, ili nikuokoe. Somo katika Injili ilivyoandikwa na Luka. Yesu aliwambia leo maandiko haya yametimia masikioni mwenu. Wakamshuhudia wote wakiyasitajabia maneno ya neema yaliyotoka kinywani mwake, wakasema huyu siye mwana wa Yusufu. Akawambia hapana shaka, mutaniambia mithali hii, tabibu jiponye nafsi yako. Mambo yote tuliyosikia kwamba yametendeka Kapenaumu, yatende na hapa pia katika nchi yako mwenyewe. Akasema, amini nawaambia ya kuwa hakuna nabii mwenye kukubaliwa katika nchi yake mwenyewe. Lakini kwa hakika nawambia, palikuwa na wajane wengi katika nchi ya Israeli zamani za Eliya, wakati mbingu zilipofungwa miaka mitatu na miezi sita, njaa kuu ikaingia nchi nzima. Wala Eliya hakutumwa kwa mmoja wapo, ila kwa mjane mmoja wa Serepta katika nchi ya Sidoni. Tena palikuwa na wenye ukoma wengi katika Israeli zamani za nabii Elisha, wala hapana aliyetakaswa ila Naamani mtu wa Shamu. Wakajaa ghadhabu wote waliokuwa katika sinagogi waliposikia hayo Wakaondoka, wakamtowa nje ya mji, wakampeleka mpaka ukingo wa kilima ambacho mji wawo umejengwa juu yake wapate kumtupa chini, lakini yeye alipita katikati yao, akaenda zake. Neno la Bwana <mulia> Wapendwa katika Kristo, maandiko matakatifu yanaeleza ukweli huu kwamba Waisraeli waliteuliwa na Mungu kwa malengo maalum. Mojawapo ya sehemu ya hotuba ya Musa kwa Waisraeli inasema, kwa maana wewe utaifa takatifu kwa Bwana Mungu, Bwana Mungu wako amekuchagua kuwa watu wake hasa zaidi ya mataifa yote walioko juu ya uso wanchi, wa nchi. Waisraeli walizingatia kwa dhati imani hiyo kwamba wao si kama mataifa mengine. Sababu ya tofauti hiyo ni maagano yaliyofanywa na Mungu kwa mababu zao. Agano la Kale hutia mkazo kuwa kuteuliwa kwa Waisraeli ni tendo la huruma ya Mungu tu, sio kwamba walistahili hivi, bali Mungu alipenda kutimiza uwapo wake aliyowaapia baba zao. Hivyo fahari ya kujisikia ni wateule inapigwa vita katika Agano Jipya, kwani uchaguzi wa Mungu unategemea jinsi anavyoita mwenyewe na si matendo ya binadamu. Agano Jipya halipingi ukweli huu kwamba Mungu aliwachagua Waisraeli, bali kinachopingwa ni kule kujisikia wateule mno hata wakashindwa kuwapokea wajumbe wa Mungu waliotumwa kwao. Katika somo la kwanza, tumesikia Mungu akimwita Yeremia kuwa nabii na mjumbe wake kwa mataifa. Kwa kuwa Mungu alijua magumu yatakayompata Alimfariji na kumpa nguvu, akamwambia, nao watapigana nawe, lakini hawatakushinda. Habari hii inaonyesha kwamba wajumbe waliotumwa na Mungu kwa Waisraeli, watu waliojihesabia haki, waliteseka wakapigwa, na wengine wakauawa. Kutokana na majivuno waliyokuwa nayo, Waisraeli wengi iliwapelekea hata kumkataa Masiya waliyemgojea. Ushahidi wa jambo hili tumeusikia katika Injili ya leo. Kristo wanamkataa hata watu wa nyumbani kwake Nazareti alikolelewa. Hivyo watu wa Nazareti walishindwa kumtambua Masia wao kwa sababu hasa ya historia yao ya kujisikia wateule iliyowafanya wamdhalau Kristo. Zaidi ya sababu hiyo, Waisraeli walidhani kuwa walimfahamu vizuri Yesu tangu utoto wake, walifahamu wazazi wake kama ni watu wa kawaida tu katika jamii ile. Hivyo kule kumfahamu Kristo kama binadamu tu kulikuwa kikwazo kwao, wakashindwa kumtambua umungu wake, wakayadharau mafundisho yake na kumfukuza. Mpendwa msikilizaji na msomaji, katika maisha tujifunze nini? Sisi tuliobatizwa tunaitwa wana wa Mungu na Wakristo, yaani wafuasi wa Kristo. Hivyo Kristo ni bwana wetu. Maandiko Matakatifu yanasema, wanaongozwa na Roho wa Mungu, hao ndio wana wa Mungu. Hawa ni wale wanaoishi upendo wake. Katika somo la pili, tunaambiwa kuwa upendo ni fadhila kuu, nao haujivuni wala haukosi kuwa na adabu. Hivyo tukiongozwa na upendo, tutakuwa tunampokea Kristo. Sisi wa Kristo wa leo hatutofautiani sana na Waisraeli. Tupo wengi tulioridhika tu kuitwa Wakristo tukidhani tumekwisha mfahamu Kristo. Hali hiyo imewapoteza wengi hasa Wakatoliki. Waisraeli walimtazama Kristo kama binadamu tu, hawakwenda zaidi, na hivyo hawakutegemea lolote jipya kutoka kwake. Leo hii sisi nasi tupo katika mazingira kama hayo. Hivi tunahitaji kumfahamu Kristo taratibu na kwa uvumilivu ili twende zaidi. Hapa imani inahitajika. Ndugu zangu, daima, tukizoea mno jambo fulani, unaweza ukadhani umelifahamu kutosha. Wengine tunazoea kupokea ekaristi takatifu na kuona kitu cha ja kawaida, na pengine tunadharau. Ndiyo maana wapo wenzetu ambao hawakomoniki, lakini hawaoni kama ni tatizo kwao. Wengine kurudi kundini si jambo la msingi kwao. Hali hii ni kumkataa Kristo katika maisha yetu. Wapo Wakatoliki wenzetu walioasi kwa sababu ya kuona ni kitu cha kawaida, kwani hawamwoni Kristo tena. Hapa tujitahidi sana kuwafundisha watoto wetu imani na maadili yetu. Sisi tulio bado Wakatoliki tuendelee kumpokea kwa imani kuwa yeye ni Mungu. Basi tuwasikilize viongozi wetu wa kanisa ambao ni wajumbe wa Mungu. Tumpokee Kristo mara kwa mara, ili atusaidie kumfahamu yeye kweli kwa usahihi, kwa kuishi ukristo wetu. Twampokea Kristo, basi tumwombe Mungu atujalie neema zake, ili Kristo aliye nasi tusimzoee mno mpaka kupuuza umungu wake na kumfukuzia mbali. Kwa niaba ya waliosoma masomo ni mimi, Padri Josefu Elmani Luela, Radio Vatikani. Nikisema tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus. <tipa>