amjambo wa usikilizaji wetu wa afrika mashariki na kati hii ni redio vaticani ikiwatangazia katika lugha ya kiswahili ni kwa mara ingine tena ndugu msikilizaji wetu wa radio vaticani ninakukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhutasi wake papa francisco amekutana na washiriki wa mkutano wenye mada mwanaume na mwanamke sura ya mungu kwa antropolojia ya miito uliohamasishwa na kituo cha utafiti na antropolojia ya miito kwa sababu ya mafua hotuba yake imesomwa na monsinyo champaneli katika salamu alilaani itikadi za kijinsia udhaifu na jamii kati ya ukarimu na ushirikishwaji ni mada ya toreo la b lililofunguliwa tangu tare februai adareh oiai atia uum wa udugu ukoonooma ambapo katika mwisho wa mkutano huo tarehe mosi maci wajumbe wamkutana na babatakatians inia hizi utasikiliza kama kawaida ya kila ijumaa tafakari la neno la mungu linalokuandaa katika dominika ya tatu ya kwaresima inayoletwa kwako na padre pascaliondo ni angeoresau la anakukaribisha baba mtakati francisco ijuma tare mosi machi elfubia2h4 amekutana na washiriki wa kongamano la kimataifa mjini vaticani likiongozwa na mada mwanaume mwanamke sura ya mungu kwa ajili ya antropoljia ya miito baba mtakati francisko amezungumza kwa dakika tatu tu na kuomba mshiriki wake monsigno champaneli wa sekretarieti ya vatikani asome maandishi yaliyotayarishwa kwa niaba yake lakini katika salamu hizo fupi alirudia kuinyanyapalia itikadi ya kijinsia inayofuta tofauti kwamba ni kufuta ubinadamu kisha alitoa mwaliko wa kusoma liwaya mwalimu wa ulimwengu jabenso na alivyoomba kufanya mafunzo juu ya itikadi hii mbaya ya wakati wetu ambayo inafuta tofauti na kufanya kila kitu kuwa sawa kwa njia hiyo katika hotuba aliyomwachia monso champaneli kusoma ameonesha furaha ya kushiriki katika mkutano huo unaohamasishwa na kituo cha utafiti waantpoa miito amao aomi utoa smu balimbali a unia ia oauanzia utaalamu wake watajadii mada ya aaue aaae ua yautoaaaa ashrikot a daima kubaki katika njia ya kuwa kitu kimoja huu ndio wito wa kwanza tulioupokea aidha kila mmoja wetu katika uchaguzi kuu zinazohusu hali ya maisha na katika matukio ya hali nyingi ambazo tumefanyika mwili na kuchukua sura hugundua na kujieleza kama tunaitwa kama mwito kama mtu anayejitambua mwenyewe kusikiliza na kuitikia kushiriki nafsi ya mtu na karama yake na wengine kwa manufaa yawote ugunduzi huu hutuondoa katika kutengwa kwa ubinafsi wa kujirejea na kutufanya tujitazame kama utambulisho katika uhusiano nipo na ninaishi katika uhusiano na yeyote aliyenizalisha na kiukweli unaopita mimi kwa wengine na kwa ulimwengu mzima unaonizunguka anawatakia kazi njema na wasiogope katika nyakati hizi tajiri sana katika maisha ya kanisa roho mtakatifu anatuomba jambo muhimu uaminifu lakini uaminifu huko njiani na uaminifu mara nyingi hutuongoza kujihatarisha uaminifu wa makumbusho sio uaminifu wasonge mbele kwa ujasiri na kupambana na kujihatharisha kutafuta mapenzi ya mungu amewatakia kila laheri ujasiri na waendelee bila kupoteza hisia zao za ucheshi udhaifu na jamii kati ya ukarimu na ushirikishwaji ni mada ya toreo la 24 lililofunguliwa tangu 7 februari 224 hadi tarehe mosi machi katika ukumbi wa udugu huko sacrofano roma ambapo katika mwisho wa mkutano huo tarehe mosi machi wajumbe wamekutana na baba mtakati francisco mjini vaticani papa francisko kwa mara nyingine tena amemkabidhi hotuba yake mnso hilipo champanari wa sekretarieti ya vatikani ili yaisome katika hotuba hiyo anabainisha alivyoona programu yao ya siku hizi ambayo ilikuwa taajiri sana na ya kuvutia sana waliweka mazingira magumu katikati hayo ndio walifanya kukubalika kwa mazingira magumu kuguswa kama ambavyo angesema katika kemia kuzingatia katika aina zake tofauti baba mtakatifu anabainisha anavyothamini chaguo hili kwa kawaida la kiinjili na alipenda kuacia baadhi ya mawazo ya kutafakari katika safari yao kwanza kabisa kuwakaribisha ndugu na dada walio katika mazingira magumu lazima wajisikie dhaifu na kukaribishwa hivyo na kristo yeye daima hututangulia alijifanya kuwa hatarini hadi mateso alikaribisha udhaifu wetu kwa sababu shukrani kwake tunaweza kufanywa hivyo hivyo mtakatifu paulo aliandika mkaribishane ninyi kwa ninyi kama kristo alivyowakaribisha tukikaa ndani yake kama matawi katika mzabibu tutazaa matunda mazuri hata katika shamba hili kubwa la ukarimu baba mtakatifu francisko ameongeza na wazo la pili yesu alitumia sehemu kubwa ya huduma yake ya hadharani hasa galilaya akiwasiliana na masikini na wagonjwa wa kila namna hii inatwambia kuwa kwetu mazingira magumu hayawezi kuwa mada sahihi kisiasa au shirika tu la mazoea hata liwe jema amesema hivyo kwa sababu kwa bahti mbaya hatari ipo huwa inanyemelea licha ya ni njema katika hali halisi kubwa na muundo zaidi lakini pia katika ndogo mazingira magumu yanaweza kuwa jamii watu wasio na uso huduma utendaji na kadhalika kisha ni lazima tubaki tukiwa tumeshikilia injili kwa yesu ambaye hakuwafundisha wanafunzi wake kupanga huduma kwa wagonjwa na masikini yesu alitaka kuwazoeza wanafunzi wake katika mtindo wa maisha wa wakuwasiriana na watu wasiojiweza kati yao wanafunzi waliona jinsi alivyokutana na watu waliona jinsi alivyowakaribisha ukaribu wake huruma yake na upole wake na baada ya ufufuko roho mtakatifu aliweka chapa mtindo huu wa maisha ndani yao hivyo basi roho daima aliwaumba wanaume na wanawake ambao walikuja kuwa watakatifu na kuwapenda watu wasiojiweza kama yesu alivyofanya kifungu kingine katika injili masikini walio katika mazingira magumu kwamba sio vitu ni raia ni wahusika wakuu pamoja na yesu wa tangazo la ufalme wa mungu wamfikirie bartimeo kipofu wa yeriko historia hiyo ni nembo hasa ambayo anawakaribisha wote waisome mara kwa mara kwa sababu ni tajiri sana tukijifunza na kutafakari andiko hilo tutaona kwamba yesu anapata kuwa mtu huyo imani aliyokuwa akiitafuta yesu pekee ndiye anayetambua katikati ya umati wa kelele anasikiliza kilio chake kilichojaa imani machi 224 baba mtakati francisco amemteua barozi wa vatican ncii papua new guinea monsignor mauro lali mshauri wa ubarozi na kumwinua kwa hadhi ya uasikofu mkuu monsignor mauro lali alizaliwa huko atesa kieti nchini italia mnamo17 septemba1995 alipewa daraja takatifu la upade baada ya majiundo yake mnamo14 jula1990 kwa ajili ya jimbo katoliki la kieti vasto nchini italia ana shahada ya sheria ya haki kwa pande zote mbili na alijiunga katika huduma ya diplomasia ya vatican mnamo1 jula1999 baadaye kuendelea na shughuli katika uwakilishi wa ubalozi wa kipapa nchini guatemala jamhuri ya kidemokrasia ya kongo drc msumbiji romania kroatia india iraqi yordani na cyprus matumaini ya kuwepo kwa suruhisho la mzozo wa mashariki ya kati yalisistizwa tena na kardinali petro parolini katibu wa vatikani kando ya kazi ya kozi kuhusu mada ya kiti cha ukarimu huko sakrofano jijini roma akiongea na waandishi wa televisheni ya baraza la maskofu italia chi kardinali huyo alitoa maoni yake kuhusu hali ya nchi takatifu kwa upande wake alisema inaonekana kwake kwamba katika mashariki ya kati kuna mwanga wa matumaini na kwa maana hiyo kwamba wameona diplomasia inafanya kazi kupata suruhisho na kwa hiyo pia upatikanaji wa misaada ya kibinadamu ambao unaonekana kwake kuwa ni hatua nyeti zaidi kutokana na kile alichokisikia moja kwa moja kutoka katika vyanzo vya ndani usambazaji wa chakula dawa na huduma za matibabu safari ya skofu mkuu pou richard garaga katibu wa mahusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa ilianza mnamo 8 februari hadi uturuki katika afra ya jukwaa la diplomasia ya antalia mkutano wa kila mwaka wa diplomasia ya kimataifa ulioanza kufanyika istanbul tangu e na unaoleta pamoja watunga sera wana diplomasia na wasomi kubadilisha na mawazo na maoni juu ya diplomasia siasa na biashara mnamo tarehe 2 machi 224 askofu mkuu garaga atashiriki katika kazi ya jukwaa la diplomasia afura hiyo iliyoandaliwa na wizara ya mambo ya nchi za nje ya uturuki ambayo iko katika toleo lake la tatu tangu kuanza kwake na ambapo kwa kuongoza na kauli mbiu kuendeleza diplomasia katika nyakati za machafuko tayari inafafanua nia ya, ya kuchunguza njia za amani katikati ya machafuko duniani kupitia uingiliaji kati meza na pande zote na fursa za mitandao lengo ni kutafakari juu ya masuala muhimu ya sasa kama vile ilivyoelezwa kwenye tovuti kwamba vita vinavyoendelea ugaidi uhamiaji ongezeko la ubaguzi wa rangi na na na chuki dhidi ya ya wageni mabadiliko na majanga na hatari zisizotarajiwa za akili mnemba machafuko hasa kama kichwa cha tukio kinavyosema ambacho pia ni juu ya wakristo wote na imani yao wanaitwa kutoa mchango kwa ajili ya amani na manufaa ya wote askofu mkuu garaga ndivyo alisistiza katika maubili yake katika kanisa kuu la istanbul alivyoadhimishwa kwa kuzingatia kumbukumbu kumbu ya miaka kumi na moja ya upapa wa papa francisco mnamo talee kuminatatu machi elfu mbili a na kumi natatu ndugu msikilizaji wa redio vatikani hayati mzee ali hasani mwinyi alizaliwa tarehe 8 mei mwaka elfu moa iatia ishirinina tano katika kijiji cha kivule wilaya ya mkuranga mkoa wa pwani alikuwa ni rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania awamu ya pili kuanzia mwaka eu985 hadi mwaka eu994e aliwahi kuwa ni waziri wa mambo ya ndani ya nchi kunako mwaka esabasaa balozi wa tanzania nchini misri kati ya mwaka wak hadi oktoba a8 alisomea ualimu shule ya dola kati ya aka4 hadi a4 nakisha kufundisha shule y mangapwani amefariki dunia tarehe 29 mwezi februari mwaka 224 raisi samia suluhu hasani ana haya ya kusema mweshimiwa ali hasani mwinyi ambaye amefariki dunia leo tah29 saa 11 jioni katika hospitali ya mzee na jijini dar salaam alipokuwa akipatiwa matibabu ya ugonjwa wa saratani ya mapafu hati mzee ali hasani mwinyi amekuwa akipatiwa matibabu tangu novemba mwaka jana huko lndan nchini uingereza na baadaye kurejea nchini ambapo aliendelea na matibabu katika hospitali ya mzeena hadi leo umauti ulipomfika kwa niaba ya serikali ya jamhuri ya muungano wa tanzania natoa pole kwa familia ndugu jamaa marafiki na watanzania wote kwa msiba huu mkubwa kwa taifa aidha ninatangaza siku saba za maombolezo ambapo bendera zitapepea nusu mlingoti waziri mkuu wa tanzania kasimu majaliwa akitoa taarifa kwa umma kuhusu ratiba ya mazishi ya kitaifa ya rais mstaafu wa awamu ya pili wa jamhuri ya muungano wa tanzania haiati ali haja, ali hasani mwinyi kwa masikitiko makubwa naomba kuungana na mweshimuwa rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania kutoa pole kwa mweshimiwa d husseni al hasani mwinyi rais wa zanzibar na mwenyekiti wa baraza la mapinduzi pamoja na familia na watanzania wote kwa msiba huu mkubwa wa kitaifa kwa kiongozi wetu mpendwa ndugu wananchi na, na watanzania wenzangu kufuatia msiba huu rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania ametangaza maombolezo ya siku saba na bendera kuanzia leo tarehe march F24. katika kipindi hiki cha siku saba za maombolezo taifa litaungana kwa pamoja na wanafamilia katika maombolezo na mazishi ya kitaifa yatakayofanyika huko unguja zanzibar kwa ratiba ifuatayo ijumaa ifuatayoumaa1 mach2 kuanzia saa tatu asubuhi milango ya uwanja wa uhuru itakuwa wazi kwa ajili ya wananchi kuingia kwa ajili ya maombolezo kuanzia saa nne asubuhi viongozi mbalimbali mbali, kuwasili uwanja wa uhuru kwa ajili ya maombolezo ya kitaifa na kuwaga mwili wa hayati al hasani mwinyi kuanzia saa tano na nusu asubuhi mwili wa hayati mzee wetu ali hasani mwinyi utaondoka nyumbani mikocheni kuelekea msikiti mkuu wa bakwata uliopo kinondoni ambako sheikh d abubakar bin zuberi bin ali ataongoza swala ya ijumaa pamoja na taratibu zote za kidini kuanzia saa nane mchana leo mwili wa hayati al hasani mwinyi utaelekea uwanja wa uhuru kuanzia saa nane na nusu mchana dua na maombi kutoka viongozi mbalimbali wa dini zitaanza salamu za rambirambi kutoka kwa viongozi mbalimbali nako pia zitapata nafasi viongozi na wananchi mbalimbali mbali pia watapata nafasi ya kutoa heshima ya mwisho na kuanzia saa kumi na moja jioni mwili wa hayati meshmua ali hasani mwinyi utaondoka uwanja wa uhuru kuelekea uwanja wa ndege wa kimataifa wa julius nyerere tayari kwa safari kuelekea unguja zanzibar na kuanzia saa kumi na moja na nusu jioni wananchi wa jiji la zanzibar na maeneo mbalimbali ya unguja watapokea mwili wa hayati mzee wetu ali hasani mwinyi katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa abedi amani karume na kuelekea nyumbani kwa marehemu tarehe mbili mwezi huu wa machi ambayo ni siku ya jumamosi kuanzia saa kumi na mbili asubuhi milango ya uwanja wa amani itakuwa wazi kuanzia saa kumi na mbili asubuhi ambako shughuli za kitaifa zitafanyika na kuanzia saa tatu asubuhi viongozi mbalimbali mbali, wataanza kuasili uwanja wa amani kwa ajili ya maombolezo ya kitaifa na kuwaga mwili wa hayati mzee wetu al hasani mwinyi na kuanzia saa nne asubuhi mwili wa hayati mzee wetu al hasani mwinyi utaondoka nyumbani kwa marehemu na kuelekea uwanja wa amani na kuanzia saa tano asubuhi dua na swala kutoka kwa viongozi mbalimbali wa kidini wataanza watapewa nafasi ya kutoa salamu na saa tano na nusu asubuhi salamu za rambirambi kutoka kwa viongozi mbalimbali lakini pia kutakuwa na salamu za pole kutoka kwa mweshimiwa dkt samia sulu hasani rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania na kuanzia saa sita na nusu mchana viongozi na wananchi mbalimbali mbali, watapata nafasi ya kutoa heshima ya mwisho kwa mzee wetu mzee ali hasani mwini wanzia saa tisa la mwili wa mzee wetu hayati ali hasani mwinyi utaanza kuondoka uwanja wa amani kuelekea kijijini kwa marehemu mangapwani kwa ajili ya mazishi ya kitaifa na saa kumi jioni wananchi na viongozi mbalimbali mbali, watapata nafasi ya kushiriki a kitaifa kwa ajili ya mazishi ya hayati al hasani mwinyi kwenye eneo hilo hilo la mwangapwani ndugu wananchi wa tanzania wenzangu watanzania tumepokea taarifa za msiba wa mzee wetu kiongozi wetu rais mstaafu wa awamu ya pili wa jamhuri ya muungano wa tanzania kwa masikitiko makubwa na mweshimuwa rais d samia sulu hasani ametutaka watanzania wote kuwa watulivu na wahimilivu kutokana na kifo cha mpendwa wetu ndugu wananchi na watanzania wenzangu pamoja na taarifa hii serikali itaendelea kutoa taarifa kwa umma kuhusu matukio ya kila hatua ili kuwawezesha kufahamu matukio yote na taarifa hizi zitatolewa na msemaji mkuu wa serikali sisi sote ni wa mwenyezi mungu na kwake tutarejea asante kutoka studio za redio vatikani ni mtoto wa mkulima padri, ri... cha di jigwa <laughs> karibu ndugu msikilizaji wa radio vatikani katika tafakari ya nono la mungu dominika ya tatu ya kwaresma mwaka bia kilitujia katika kanisa ni siku ya kumi na tisa ya kujitakatifuza kama wimbo wa mwanzo kutoka kitabu cha nabii hezekeli unavyosema nitakapotakaswa kati yenu nitawakusanya na kuwatoa katika nchi zenu zote nitawanyunyuzia maji safi nanyi mtatakasika na uchafu wenu wote nami nitawapa ninyi moyo mpya asema bwana Ezekiel sura ya 36, 23, 26. ni utakaso wa kiroho tunaopata kwa kufunga na kusali ndiyo maana katika sala ya mwanzo mamakanisa anatuombea hivi e mungu wewe ndiwe asili ya rehema zote na mema yote umeonyesha kuwa dawa ya dhambi ni kufunga kusali na kuwapa masikini utusikilize kwa wema sisi tunaokiri unyonge wetu ili tunaponyenyekea moyoni utuinue daima kwa huruma yako ni katika tumaini hili mzaburi katika wimbo wa mwanzo anaimba akisema macho yangu humwelekea bwana daima naye atanitoa miguu yangu katika wavu uniangalie na kunifadhili maana mimi ni mkiwa na mteswa namteswa somo la kwanza ni la kitabu cha kutoka sura s27 somo hili ni kama ufupisho wa simulizi ya yamakuu ya mungu aliyowatendea waisraeli jinsi alivyowakomboa kutoka utumwani misri akafanya nao agano na akawapa amri kumi ziwe mwongozo katika maisha yao amri hizi ni mwongozo wa maisha ya mwanadamu wa nyakati zote nazo zimejikita katika kujenga uhusiano mwema kati ya mungu na binadamu na kati ya binadamu na jirani yake kila azishikae amri hizi anapata amani na heri katika maisha yake ndiyo maana msaburi alipozitafakari hizi amri za mungu aliimba wimbo huu wa katikati akisema sheria ya bwana ni kamilifu huiburudisha nafsi ushuhuda wa bwana ni aamini humtia mjinga hekima maagizo ya bwana ni ya adili hufurahisha moyo na amri ya bwana ni safi huyatia macho nuru kicho cha bwana ni kitakatifu kina dumu milele hukumu za bwana ni za kweli zina haki kabisa ni za kutambanika kuliko dhahabu kuliko wingi wa dhahabu safi nazo ni tamu kuliko asali kuliko sega la asali ya 19, 7, hadi ya 10. kwa kufanya nao agano mungu alionyesha mapendo makubwa kwa taifa hili na taratibu alifunua mpango wake wa kuokomboa wanadamu wote kutoka katika utumwa wa dhambi lakini wana wa israeli kila mara walivunja agano alilofanya na mungu kwa kuabudu miungu mingine mungu aliwaadhibu kwa kuyaruhusu mataifa mengine kuwavamia na kuwachukua mateka hatimaye mungu aliamua kufanya nasi agano jipya na la milele kwa njia ya mwanaye bwana wetu yesu kristo nasi tunapaswa kulishika na kuliheshimu hili agano jipya na la milele katika maisha yetu somo la pili nina waraka wa kwanza mtume paulo kwa wakorinto sura ya hadi somo hili linatueleza namna watu wa mataifa mbalimbali walivyopata ugumu katika kulielewa na kuliamini fumbo la ukombozi kwa njia ya msalaba yaani mateso kifo na mfuko wa bwana wetu yesu kristu wayahudi walidhani kristu walilaaniwa na mungu kwa kufa msalabani maana kitabu cha kumbukumbu la torati kinasema hivi ikiwa mtu ametenda dhambi ipasayo kufa nawe ukamtundika juu ya mti mzoga wake usikaye usiku kucha juu ya mti lazima utazikwa siku hiyo hiyo kwani aliyetundikwa amelaaniwa na mungu asije akatia unajisi katika nchi yako akupayo bwana mungu wako iwe urithi wako wakonao wayunani wanaofuata hoja za kiakili waliona ni upuuzi na upumbavu sala la msalaba lakini kwetu sisi msalaba ni njia wokovu wetu na bendera ya ushindi dhidi ya dhambi na mauti kwani kristu kwetu ni nguvu na hekima ya mungu kwa sababu upumbavu wa mungu una hekima zaidi ya wanadamu na udhaifu wa mungu una nguvu zaidi ya wanadamu injili ni kama ilivyoandikwa na yohane sra a15 sehemu hii ya pili, 23, injili inasimulia jinsi yesu alivyowafukuza wafanyabiashara hekaluni lakini kwa nini watu walifanya biashara ya kaluni torati iliwaamuri wayahudi wa wanaume kwenda yerusalemu kuhiji katika sikukuu muhimu na moja ya tendo muhimu la kuhiji lilikuwa kutoa sadaka za wanyama wa kuteketezwa kama kondoo ngombe au njiwa kila mmoja kadiri ya uwezo wake sheria zilisema hivi wanaume wenu wote lazima wajitokeze mara tatu kwa mwaka mbele za bwana mungu wenu mahali atakapopachagua kwa ajili ya sikukuu ya mikate isiyotiwa chachu sikukuu ya majuma na sikukuu ya vibanda hakuna mtu atakayejitokeza mbele ya bwana mikono mitupu kila mmoja wenu ni lazima alete zawadi kulingana na jinsi bwana mungu wenu alivyowabariki ha, pia walipaswa kulipa kodi au zaka kutoka sura ya 30, ya aya kwa kuwa watu walitoka mbali hawakuweza kusafirisha wanyama kwa ajili ya kutolea sadaka kumbe kulikuwa na watu wanaouza wanyama wanaostahili kwa sadaka hekaluni na wengine walikuwa wakivunja au kubadilisha fedha kutoka sarafu ya kirumi kwenda sarafu ya kiyahudi hii ni kwa sababu sarafu halali ya kutolea sadaka hekaluni ilikuwa ni sarafu ya kiyahudi tu kadiri ya sheria sarafu ya kirumi ilikatazwa kutolewa kama sadaka kwa sababu ilikuwa na chapa ya mtawala wa kirumi lakini kwa vile walikuwa chini ya utawala wa kirumi sarafu yake ilitumika katika biashara na maisha ya kawaida hivyo ilibidi kuibadilisha na kupata sarafu ya kiyahudi ili kutoa sadaka kwa hiyo baadhi ya wa wayahudi walifanya biashara hizi hekaluni kwa mastali hao kumbe biashara zilifanyika katika sehemu ya kwanza ya hekalu iliyokuwa kwa ajili ya watu wa mataifa yesu alipoingia hekaluni kusali alikutana na hali na mazingira haya ndipo akatengeneza kikoto cha kamba akawatoa wote hekaluni akapindua meza zao za wakuvunja fedha na kuambia msiifanye nyumba ya baba yangu kuwa nyumba ya biashara nyumba hii ni nyumba ya sala ukatimia utabiri wa nabii zakaria usemao katika siku hiyo hakuta hakutakuwepo tena mfanyabiashara katika nyumba ya bwana mwenye nguvu zakaria sura ya nguvuwayahudi walipotaka kuthibitisha nguvu na uweza wake walimuuliza ni kwa mamlaka gani na ishara ipi utakayotuonyesha kwamba unafanya haya yesu aliwajibu livunjeni hekalu hili na baada ya siku tatu nitalisimamisha sura ya jibu hili hawakulielewa wao walifikiri hekalu lililojengwa na herode mkuu nalo likachukua nafasi ya sanduku la agano likiashiria uwepo wa mungu hivyo wayahudi waliamini kuwa mungu anapatikana katika hekalu ya yerusalemu tu ndio maana walipaswa kwenda huko kusali na kutolea dhabihu lakini yesu anaongelea hekalu jipya ambapo dhabihu safi zitatolewa na kukubaliwa ndio maana alimwambia mwanamke msamaria saa inakuja ambayo hamtamwabudu baba katika mlima huu wala kule yerusalemu ila wale waabuduwa halisi watamabudu baba katika roho na kweli Yohane sura ya 4, 21, hadi 24. hekalu jili jipya ndilo mwili wa kristo maana ukamilifu wote wa mungu umo ndani ya kristo katika umbile la mwili wa kibinadamu Wakolosai sura ya huu ni ufunuo wa fumbo la umwilisho la mungu kuchukua mwili na kuja kukaa nasi baada ya mateso kifo fuko, na kupaa funkwkembinguni yesu saansa yupo katika sakramenti zake hasa sakramenti ya hekaristi takatifu kwa ubatizo sisi nasi tumekuwa hekalu la roho mtakatifu kila mbatizwa ni sehemu ya hekalu la mungu ndani ya kila nafsi ya mbatizwa mungu anaabudiwa katika roho na kweli ubani manemane na dhabihu ya kweli katika hekalu hili jipya ni matendo ya upendo kwa wahitaji tumsifu yesu kristo kutoka studio za radio vaticani ni mimi padri pascali irondo namnamna mpendwa msikilizaji wa radio vaticani ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia kwa niaba ya pade richadi mjigwa naye pade paskali yondo ni anjorowezaorakikuwaga timsifi kristo laudetu yesus cristus