Wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu ndugu msikilizaji na msomaji katika litujia ya neno la Mungu leo, ikiwa ni Dominika ya nane ya kipindi cha mwakachee wa kanisa. Maneno na matendo adili na maadilifu na matakatifu ni ushuhuda wa Mkristo kwa mateso, kifo na ufufuko wake. Kristo Yesu amewaandalia waja wake maisha ya uzima wa milele. Kipofu ni mtu anayehitaji msaada, hawezi katika hali yake ya kumwongoza mwingine anayehitaji msaada. Kumbe kwanza anahitaji apate kiongozi, yeye afuate nyayo za kiongozi, na ndipo anapoweza kumshika mkono kipofu mwingine amwongoze. Mfano huu unaoelekea kwanza mitume watakaochukua nafasi ya kutangaza na kumtangulia Yesu mbele yake. Lakini pia unawaelekea wafuasi wote wa Kristo kwamba wamweke daima mbele yao Kristo kama kiongozi na mwalimu wa wote, pamoja wafuate nyayo zake ili wasingie shimoni katika safari hiyo ya kumfuasa Kristo. Mfano wa pili anawaalika wafuasi kuchukuliana. Lipo hitaji la kurekebishana pale mmoja anapokosea, na huu ni wajibu wa msingi. Kristo anataka yule anayechukua wajibu wa kumrekebisha mwingine amrekebishe akijua kuwa na yeye anayo mapungufu yake, na inawezekana yakawa makubwa kuliko yale ya yule anayerekebishwa. Si mfano unaozuia maonyo au kukosoana, ni mfano unaozuia kuwahukumu wengine kujisafisha kwa njia ya kuwachafua wengine, kuwa wa kwanza kuyaona makosa ya wengine, ili hali makosa yetu tunayafumbia macho. Mfano wa tatu sambamba na miwili iliyotangulia unalenga kuonyesha utu wa ndani na utu wa nje wa mtu. Matendo ya mtu daima ni matokeo ya undani alionao katika utu wake. Kutoka katika hazina njema ya mtu ndani hufuata matendo mema, na kutoka katika hazina mbaya ya utu wa ndani hufuata matendo mabaya. Mtu mwema katika hazina njema ya moyo wake hutoa yaliyo mema. Somo la kitabu cha Yoshua Binsira. Kutikisa chekecheke -cheke, itabaki wishwa; vilevile ila za mtu katika kujadili. Tanuu hujaribu vyombo vya mfinyanzi, vilevile jaribio la mtu ni kujadili matunda. Ya mti huonyesha ulimaji wake, vilevile vile kujadili mawazo ya moyoni. Usimsifu mtu usijemsikia anajadili, hakika hilo ni jaribio la wanadamu. Neno la Bwana <muchos> Somo la Injili takatifu lilivyoandikwa na Luka. Yesu aliwaambia mithali: Je, aliye kipofu aweza kuongoza kipofu? hawatatumbukia shimoni wote wawili? Mwanafunzi hawi mkuu kuliko mwalimu wake, lakini kila mtu ambaye amehitimu hulingana na mwalimu wake. Basi mbona wakitazama kibanzi kilicho ndani ya jicho la ndugu yako, na boriti iliyo ndani ya jicho lako mwenyewe uiangalii? Au utawezaje kumwambia ndugu yako, ndugu yangu niache nikitoe kibanzi kilicho ndani ya jicho lako, nawe huangalii boriti iliyo ndani ya jicho lako mwenyewe? Itoe kwanza ile boriti katika jicho lako mwenyewe, ndipo utakapoona vyema kukitoa kile kibanzi kilichomo katika jicho la ndugu yako. Kwa maana hakuna mti mzuri uzao matunda mabaya, wala mti mbaya uzao matunda mazuri, kwa kuwa kila mti hutambulika kwa matunda yake. Maana katika miiba hawachumi tini, wala katika michongoma hawachumi zabibu. Mtu mwema katika hazina njema ya moyo wake hutoa yaliyo mema, na mtu mwovu katika hazina mbovu ya moyo wake hutoa yaliyo maovu, kwa kuwa mtu kinywa chake hunena yale ya ujazayo moyo wake. Neno la Bwana. Siku moja Aba Pamfinitius alipotea njia akajikuta kwenye kijiji kimoja na kuona wana kijiji wakitenda dhambi waziwazi wazi. Alisimama akafumba macho na kuanza kusali na kujuta dhambi zake mwenyewe. Malaika akamtokea na upanga mkononi na kumwambia, wanaohukumu wenzao huangamia kwa upanga huu, lakini wewe, kwa vile haujahukumu mtu ila umejinyenyekeza na kusali juu ya dhambi zako mwenyewe, jina lako limeandikwa katika kitabu cha uzima. Maneno ya vinywa vyetu, matendo yetu, wepesi au uzito wa utendaji wetu, na mapato ya chochote tunachofanya hudhihirisha namna tulivyo ndani ya akili na mioyo yetu. Akili njema na moyo mweupe hudhihirika kwa matendo ya nje na kinyume chake ni sahihi. Leo Kristo anatamani tuondoe macho yetu nje yetu na kujitazama wenyewe, kujitafakari, bila kujionea aibu au kujihurumia, kusudi tujitambue na kujirekebisha. Hatuna budi kujihoji sana, iwapo macho yetu yanaona tu vipofu au ni sisi, iwapo yamezibwa na kibanzi au boriti, iwapo tu miti mizuri izaayo matunda mema au la, kwamba wenzetu wategemee kuvuna tini nzuri za zabibu safi au wajiandaye kukutana na miiba ya mbigiri zenye kuumiza. Kujichunguza huku kutusaidie kukua, kujigeuza kutoka ndani, kuwa wazuri zaidi na hivi kuzaa matunda yastahiliyo uzima wa milele. Mabadiliko ya kiroho, yani toba na uongofu wa ndani huanza na tafakari na taamuri za mara kwa mara kujihusu wenyewe. Hili linadai unyenyekevu, sababu maelekeo ya mwanadamu ni kumtazama zaidi na kumjadili mwingine, ukali wa maneno na matendo kuhusu jirani. Kristo asemi tusionyane, hapana, haitatusaidia. Mmoja anaweza kunyamaza kimya, lakini kama anahukumu moyoni mwake, basi huyo anapiga mayowe makubwa zaidi. Kristo ana maana hii kwamba tunapojichunguza wenyewe mahali pa kwanza na kujirekebisha, ndipo tunakuwa na nguvu na moyo wa kuwarekebisha na kuwafundisha ndugu zetu, na hayo mawili yanatufanya kuwa bora zaidi. Tutafute kuponya kuliko kuhukumu. Anayehukumu wengine hajijui mwenyewe, sababu mtu anayejitambua vema huwa haoni makosa ya wengine. Mpende mkosaji, lichukie kosa lake. Usilipende kosa kwa sababu aliyelifanya, usimchukie mtu achokitenda. Ni jirani yako huyo, dhambi yake ni adui wa jirani yako. Hakuna mdhambi kwa asili, ila amekuwa hivyo kwa sababu hii au ile. Dhambi yake ikiisha kuondolewa, kinachobaki kwa mdhambi huyu ni kile tu alichokiumba Mungu nacho chastahili kupendwa. Pamoja na mafundisho haya, Kristo anatufundisha pia ufuasi ulio bora, kwamba mwanafunzi hahitimu vizuri afanane na mwalimu wake. Hili ni jambo jema sana, kumfuasa ili kufanana na Kristo mwalimu wetu. Tumtumie kwa furaha na unyenyekevu kwa ufanisi wote, tujifunze kumsikia na kumsikiliza, tujifunze kutoka kwake ili tusiwe viongozi vipofu ukiwaongoza wenzetu kutumbukia mashimoni. Somo la kwanza linatupeleka kwenye meza ya majadiliano. Katika kujadili, tunapata suruhu ya tofauti zetu, sababu kila mtu ni wa pekee, amejaliwa fikra, muono, mtazamo, tabia na malezi tofauti na mwingine. Hata hivyo tunaungamanishwa na jambo moja tu, utu. Kwa ajili ya utu, tofauti zetu zinajadilika na maridhiano kufikiwa. Hili huondoa manung'uniko na lawama na kuleta amani na kuridhika. Wenzetu walio katika vita vya siraha muda huu, Mwenyezi Mungu awasaidie ili roho ya majadiliano na makubaliano ifikiwe. Kwa ajili ya utu sote tunatamani ukamilifu. Hata hivyo, kuishi mashauri ya Injili ni jambo gumu kiubinadamu Anatupa moyo akitukumbusha kujiimarisha katika uvumilivu, kutokusikitika na kutenda daima kazi ya Bwana, na taabu yetu haitakuwa bure. Changamoto zipo, ikiwamo kifo. Hata hivyo, Mungu anatujalia kushinda katika bwana wetu Yesu Kristo. Jambo muhimu ni kutengeneza vema mioyo yetu, sababu mtu mwema katika hazina njema ya moyo wake hutoa yaliyomema. Kwa niaba ya wote waliohusika, ni mimi Padri Josef Hermani Lwela, kibarua wa Kristo, nikitamatisha kwa kusema tumsifu Yesu Kristo, laudetol Yesus Kristus.