Hujambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mipini ya matangazo yetu kwa habari zifuatazo ni katika muktadha wa utekelezaji wa mchakato wa usindikizaji, tathimini na umwilishaji wa maamuzi yaliyotolewa kwenye maadhimisho ya Sinodi ya 16 maaskofu. Baraza la Maskofu katolika Italia kuanzia tarehe 31 Machi hadi tarehe 4 Aprili elfu mbili na ishirini na tano linaadhimisha mkutano wa pili wa Sinodi ya Makanisa nchini Italia, kama sehemu ya tathmini ya safari ya shughuli za kichungaji na kijamii iliyotekelezwa katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, tayari kutoa nafasi kwa Roho Mtakatifu katika mchakato wa kuliingiza kanisa katika utimilifu wa ukweli wote maadhimisho ya jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo yanaonogishwa na kauli mbiu mahujaji wa matumaini Juma mosi tarehe 5 na Dominika tarehe 6 Aprili elfu mbili na ishirini na tano Mama Kanisa anaadhimisha jubilei ya wagonjwa na wahudumu wote wa sekta ya afya. Hawa ni madaktari, wauguzi, wafanyakazi wa sekta ya afya, watu wa kujitolea katika sekta ya afya pamoja na wahudumu wa maisha ya kiroho hospitalini. Askofu Mkuu Salvatore Rino Fizikela, mwenyekiti mwenza baraza like la kipapa la uinjirishaji wa watu, kwa niaba ya Baba Mtakatifu Francisco ataongoza ibada ya misa ya takatifu kwa ajili ya maadhimisho ya jubilei hii itakayoadhimishwa kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani kuanzia majira ya saa nne na nusu kwa saa za Ulaya, sawa na saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya Angella Rwezaura, mimi ni Padre Richard Mjigwa, ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anawaalika waamini kuliombea kanisa linaloitwa kutafsiri na hatimaye kumwilisha mang'amuzi yaliyofanywa katika maadhimisho ya sinodi ya kumi na sita ya maaskofu yaliyonogeshwa na kauli mbiu, kwa ajili ya kanisa la kisinodi: umoja, ushiriki na utume. Lengo kuu la maadhimisho ya sinodi ya maskofu ni kuliwezesha kanisa kuendelea kujizatiti katika ujenzi wa utamaduni wa kuwasikiliza na kuwashirikisha waamini wa lei katika maisha na utume wake. Sekretarieti kuu ya, ya sinodi za maskofu imeandikia barua mabaraza ya, ya, ya maskofu katoliki kuhusiana na mchakato wa usindikizaji tathmini na utekelezaji wa maamuzi yaliyotolewa kwenye maadhimisho ya sinodi ya kumi na sita maskofu. Mchakato huu umeridhiwa na Baba Mtakatifu Francisco tayari kwa utekelezaji wake. Baba Mtakatifu anayataka mabaraza ya maaskofu katoliki sehemu mbalimbali za dunia kuwahakikisha kwamba yana sambaza mchakato huu ili uweze kuwafikia watu wengi zaidi, na kwamba hitimisho la mchakato huu utakuwa ni mkutano wa kanisa utakaoadhimishwa mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na nane mjini Vaticani. Hatua hii ni kadiri ya katiba ya Sinodi ili kuhakikisha kwamba maamuzi yake yanaingizwa na kumwilishwa katika maisha ya kanisa mahalia na hatimaye kwenye kanisa zima. Lengo ni kuendelea kuimarisha mchakato uliokwisha kufikiwa hadi wakati huu na wala hakuna nia ya kuitisha tena sinodi nyingine. Ni katika muktadha wa utekelezaji wa mchakato wa usindikizaji tathimini, na umwilishaji wa maamuzi yaliyotolewa kwenye maadhimisho ya sinodi ya kumi na sita ya maaskofu, Baraza la Maaskofu Katoliki Italia, kuanzia tarehe 31 Machi hadi tarehe 4 Aprili 2025, linaadhimisha mkutano wa pili wa sinodi ya makanisa nchini Italia, kama sehemu ya tathimini ya safari ya shughuli za kichungaji na kijamii iliyotekelezwa katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, tayari kutoa nafasi kwa Roho Mtakatifu katika mchakato wa kuliingiza kanisa katika utimilifu wa ukweli wote. Roho Mtakatifu hulifanya kuwa mmoja katika ushirika na huduma, na kulifadhili vipawa mbalimbali mbali vya kiherakia na vya kikarama ambavyo kwavyo huliongoza na kuipamba kwa matunda yake. Kwa nguvu ya Injili hulipyaisha tena kanisa na kurejea katika ujana wake, na hivyo kukusanywa katika fumbo la utatu mtak Tifu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, hii ni sehemu ya ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco kwa washiriki wa mkutano wa pili wa sinodi wa makanisa nchini Italia, kwa kuongozwa na kichwa cha mapendekezo, ili furaha iwe kamili kwani furaha ya Kikristo daima ni shirikishi na kwamba ni kwa, kwa ajili ya wengi, kwani inamwilishwa katika medani mbalimbali mbali za maisha ya mwanadamu na kwa kuwashirikisha wengine na hivyo kuambata mtindo wa ukarimu. Waamini wanapaswa kukumbuka daima kwamba hii ni zawadi kutoka kwa Mwenyezi Mungu, ni furaha inayokumbatia fumbo la msalaba, na kwamba Kristo Yesu ndiye anayewaongoza waja wake katika hija hii ya maisha. Baba Mtakatifu anakiri wa kwamba wakati amelazwa kwenye hospitali ya chuo kikuu cha Agostino Jemeli iliyoko mjini Roma tangu tarehe 14 Februari mwaka 2025 hadi tarehe 23 Machi 2025 aliporejea tena Vatikani na hata wakati huu anapoendelea na matibabu ameonja uwepo angavu na endelevu wa Kristo Yesu katika maisha yake. Furaha ya kikristo ni kumtegemea Mwenyezi Mungu katika kila hali ya maisha. Wajumbe wa mkutano wa pili wa sinodi ya makanisa nchini Italia wamepata fursa ya kuzama zaidi katika maadhimisho ya sinodi na hatimaye watapigia kura mapendekezo kwa ajili ya mustakabali wa maisha na utume wa kanisa nchini Italia. Baba Mtakatifu anawaalika wajumbe wa mkutano huo kutoa fursa kwa Roho Mtakatifu anayewakilimia kipaji cha ubunifu ili aweze kuongoza kwa kuwawezesha kwa watu watakatifu waaminifu wa, wa Mungu kutembea katika historia huku wakiwa wameangazwa na neno la Mungu pamoja na Roho Mtakatifu. Baba Mtakatifu anawataka wajumbe wote kusonga mbele kwa furaha na hekima. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kardinali Pietro Parolini, katibu mkuu wa Vatikani, Jumanne tarehe mosi Aprili elfu mbili na ishirini na tano, ameongoza ibada ya misa takatifu kwa ajili ya wajumbe wa mkutano wa pili wa sinodi ya makanisa nchini Italia, kwa kumuomba Roho Mtakatifu ili aweze kuwaongoza wajumbe katika maadhimisho ya mkutano wa pili wa sinodi ya makanisa nchini humo. Imekuwa ni fursa kwa wajumbe kumwomba Roho Mtakatifu ili aweze kuwaponywa walimwengu na magonjwa ya yanayowasumbua, tayari kusimama tena na kusonga mbele kwa ari na moyo mkuu akiongozwa na Kristo Yesu aliye njia, ukweli na uzima, tayari kushiriki kamilifu katika maadhimisho ya jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo, yanayonogeshwa na kauli mbiu mahujaji wa matumaini. Matumaini ya waamini yako katika msalaba, yani katika Kristo Yesu, chemchemi ya wokovu wa mwanadamu. Kristo Yesu ni mlango wa huruma na faraja, wema na uzuri usiokuwa na kifani. Huu ndio mlango wanamopitia watu wenye hekima. Kristo Yesu ni mlango wa mbingu unaowaalika wote kushiriki furaha ya uzima wa milele. Yesu anawasubiri kwa moyo wa huruma na mapendo wale wote wanaomwendea kwa toba na uongofu wa ndani. Wajumbe wa mkutano wa pili wa sinodi ya maskofu nchini Italia wamepita kwenye lango la kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Huu ni mlango unaopania pamoja na mambo mengine kutoa dira na mwongozo wa shughuli za kichungaji katika kipindi cha miaka mitano, yaani kuanzia mwaka elfu mbili na ishirini na tano hadi mwaka elfu mbili na thelathini. Lengo ni kutangaza na kushuhudia imani kwa Kristo Yesu aliyeteswa akafa na kufufuka kwa wafu. Hii ni changamoto ya kuhakikisha kwamba kuna kuwepo na maandalizi ya kina kwa ajili ya waamini kupokea sakramenti za kuingizwa katika Ukristo, yaani ubatizo, kipaimara na Ekaristi takatifu zinazoweka misingi ya maisha yote ya Kikristo na hivyo kuwawezesha waamini kushiriki hali ya kimungu wanayopata waamini kwa njia ya neema ya Kristo Yesu. Ongezeko la utajiri wa uzima wa kimungu na hivyo kuendelea hadi kufikia ukamilifu wa upendo. Lengo ni kuendeleza mchakato wa ujenzi wa kanisa la kisinodi na kimisionari, likiwa limekita mizizi yake kwa Kristo Yesu yes. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kwa upande wake Kadinali Mateo Maria Zupe, Rais wa Baraza la Maaskofu Katoliki Italia ya chei, katika hotuba yake ya ufunguzi, amekazia umuhimu wa waamini kutangaza na kushuhudia furaha ya Injili katika medani mbalimbali za maisha, kwa kujikita katika heri za mlimani, mutasari wa mafundisho makuu ya Kristo Yesu kwa waja wake, tayari kujenga kanisa la kisinodi na kimisionari, kwa kujenga na kudumisha utamaduni wa kujadiliana na kusikilizana. Furaha ya kanisa la kisinoli ni kwa ajili ya watu wote wa Mungu, sanjari na kudumisha majadiliano katika ukweli na uwazi, amani na utulivu wa ndani na walimwengu. Mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani wanasema uchungu na fadhaa ya mwanadamu wa nyakati zetu, hasa ya maskini na ya wale wote wanaoteswa, yote ni furaha na matumaini, uchungu na fadhaa ya wafuasi wa Kristo pia. Kumbe kanisa nchini Italia halina budi kutekeleza wito na wajibu wake wa kinabii unaobubujika kutoka katika neno la Mungu ili kujenga mshikamano wa udugu wa kibinadamu kwani matumaini hayana ukomo. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, naye askofu mkuu Erio Castellucci, rais wa kamati ya safari ya kisinodi baraza la maskofu Katoliki Italia chi amekazia umuhimu wa ongofu wa kichungaji, tayari kujenga kanisa la kisinodi na kimisionari, na kwamba mkutano wa pili unapania, pamoja na mambo mengine, kutoa mapendekezo ya utekelezaji wa maazimio ya sinodi ya kumi na sita ya maskofu kwa ushiriki mkamilifu wa watu watakatifu wa Mungu kwa njia ya utambuzi wa imani sensus fidei kwani taifa takatifu la Mungu laishiriki pia kazi ya unabii wa Kristo Yesu kwa njia ushuhuda wa maisha ya imani, upendo, sadaka, dhabihu za sifa sanjali na ungamo la imani kutoka kwa watu wa Mungu. Wote wanaalikwa kuwa ni mashuhuda wa umoja wa kanisa kwa njia ya karama na huduma ya kitume. Mkutano huu pia utaandaa hati ya kutendea kazi, yaani Instrumentum Laboris, kwa kuendelea kuzama katika utamaduni wa amani <mucho> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kwa upande wake Luchia Kapusi, mjumbe wa kamati ya safari ya kisinodi baraza la maaskofu Katoliki Italia ya Chei, amekazia umuhimu wa safari ya ujenzi wa kanisa la kisinodi na kimisionari, fursa, changamoto na matatizo ambayo wamekumbana nayo katika hija hii ya uongofu wa shughuli za kichungaji na kikanisa, lakini waamini wanahamasishwa kuwa ni mitume wa misionari na mashuhuda wa fumbo la Pasaka. Huu ni mwaliko kwa kanisa kuendelea kujikita katika ujenzi wa utamaduni wa kumsikiliza Roho Mtakatifu, tayari kushiriki kikamilifu katika maadhimisho ya sakramenti za kanisa ili kujenga familia moja ya watu wa Mungu. Hili ni kanisa la kiinjili linalosimikwa katika upendo na ukarimu, tayari kusikiliza na kujibu kilio cha maskini na dunia mama, kwa kutoa kipaumbele cha kwanza kwa maskini wa hali na kipato ili kulinda na kudumisha utu, heshima, haki msingi za binadamu sanjali na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote. Huu ni mwaliko kwa watu wote wa Mungu nchini Italia kupyaisha maisha na utume wao kama sehemu muhimu sana ya hija ya matumaini. You, ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anasema maadhimisho ya jubilei ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo yananogeshwa na kauli mbiu mahujaji wa matumaini. Matumaini ya wa waamini yako katika msalaba, yaani katika Kristo Yesu, chemchemi ya uokovu wa mwanadamu, aliyezaliwa katika familia takatifu, iliyopata baraka ya kuwa na Mungu, yaani Emanueli kati yake. Huu ni mwaliko kwa waamini na watu wote wenye mapenzi mema kupita katika lango la imani kwa Kristo Yesu anayesema, mimi ndimi mlango, mtu akiingia kwa mimi ataokoka, ataingia na kutoka naye atapata malisho. Huu ni mlango unaowahamasisha waamini kujikita katika upendo kwa mungu na jirani kwa kuambata Injili ya furaha daima, wakimwangalia Kristo Yesu waliyemtoboa wa kwa mkuki ubavuni, kimbilio la wakosefu na wadhambi, watu wanaohitaji msamaha, amani na utulivu wa ndani. Kristo Yesu ni mlango wa huruma na faraja, wema na uzuli usiokuwa na kifani. Huo ndio mlango wanamopita watu wenye haki. Kristo Yesu ni mlango wa mbingu, nao waalika wote kushiriki furaha ya uzima wa milele. Kristo Yesu anawasubiri kwa moyo wa huruma na mapendo wale wote wanaomwendea kwa toba na uongofu wa ndani. Bikira Maria, nyota ya asubuhi, anawaongoza waamini kwa Kristo Yesu ambaye ni lango la huruma ya Mungu. Maadhimisho ya Jubilei ni fursa kuimarika kiroho na kiutu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ni katika muktadha wa maadhimisho ya jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo yanayonogeshwa na kauli mbiu mahujaji wa matumaini, Jumamosi tarehe 5 na dominika tarehe 6 Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tano, Mama Kanisa anaadhimisha jubilei ya wagonjwa na wahudumu wote wa sekta ya afya. Hawa ni madaktari, wauguzi wa wafanyakazi wa sekta ya afya, watu wa kujitolea katika sekta ya afya, pamoja na wahudumu wa maisha ya kiroho hospitalini. Askofu mkuu Salvatore Rino Fisikela, mwenyekiti mwenza baraza la kipapa la uinjirishaji wa watu kwa niaba ya Baba Mtakatifu Francisco ataongoza ibada ya misa takatifu kwa ajili ya maadhimisho ya jubilei hii itakayoadhimishwa kwenye uwanja wa kanisha kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani kuanzia majira ya saa nne na nusu kwa saa za Ulaya sawa na saa tano na nusu kwa saa za Afrika mashariki. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, baraza la kipapa la mafundisho tanzu ya kanisa kunako mwaka elfu mbili na ishirini lilichapisha waraka wa Samaritanus Bonus yali msamaria mwema, waraka kuhusu huduma kwa wagonjwa mahututi na walioko kufana Waraka huu unasema huduma ya upendo kwa jirani inapaswa kuzingatia kanuni maadili na utuwema ili kulinda maisha na kuto mdhulu mtu Utakatifu na mateso ya mwanadamu ni sehemu ya fumbo la maisha manadamu, ya mwanadamu linaloweza kueleweka tu kwa njia ya ufunuo. Huo ni mwaliko kwa waamini na watu wote wenye mapenzi mema kwa hakikisha kwamba wanahudumia Injili ya uhai katika hatua zake zote, hadi pale mauti ya kawaida inapomfika mtu kadiri ya mapenzi ya Mungu. Kanuni maadili na utu wema ni mwongozo makini kwa wafanyakazi katika sekta ya afya, ili kulinda maisha ya binadamu na kutomdhulumu mtu. Hapa watu wanapaswa kuongozwa na kanuni ya dhahabu inayoratibu uhusiano na watu wengine, kwamba basi, yoyote myatakayomtendewe na watu, nanyi watendeeni vivyo hivyo, maana hiyo ndiyo torati na manabii. Hii ni kanuni muhimu sana katika huduma ya afya inayopaswa kuboreshwa kwa kujenga na kudumisha mahusiano pamoja na mafungamano kati ya wagonjwa, wafanyakazi katika sekta ya afya, ndugu na jamaa ya wagonjwa, wanajumuiya ambao wana uhusiano wa karibu na mgonjwa. Sanaa ya matibabu, mchakato wa huduma pamoja na matibabu endelevu ni mambo msingi katika huduma ya afya na hasa zaidi kwa wagonjwa mahututi na wale ambao wako kufani. Kristo Yesu anawaalika wafuasi wake kuwa ni wasamaria wema kwa kuwekeza katika huduma ya tiba ili kuokoa maisha ya watu, kielelezo cha upendo wa Mungu ambaye kimsingi ni chanzo, maana na hatima ya maisha ya binadamu. Wajibu wa kimaadili ukiongozwa na imani wasaidie watu kujiaminisha kwa Mwenyezi Mungu, chanzo cha uhai. Kifo ni sehemu ya maisha ya mwanadamu na wanasayansi wanapaswa kutambua ukweli huu. Daima mgonjwa apewe tiba, hata wale wenye magonjwa sugu na ya muda mrefu. Hii ni huduma ya tiba kimwili, kisaikolojia, ya kijamii, kifamilia, na katika maisha ya kiroho. Kwa kuzingatia taalimungu ya maisha ya mwanadamu, wadau mbalimbali wamsaidie mgonjwa kujiandaa kufa kifo chema, akiwa anasindikizwa na neema ya utakaso na upendo wa Mwenyezi Mungu. Pale ambapo imani na matumaini vinakosekana, wakati mgonjwa anapokaribia kifo, kuna hatari ya kutumbukia katika kifo laini au msaada wa kutaka kutaka kujinyonga kuhusu mangamuzi ya maisha mitarafu mateso ya Kristo sanjali na kutangaza Injili ya matumaini kwa watu wanaoteseka kimwili, kisaikolojia, ya kimaadili na kiroho, Mama Kanisa anawaalika watoto wake kumwangalia Kristo Yesu aliyeteswa na kufa msalabani. Wagonjwa katika mateso yao wanaonja pia upweke hasi, hali ya kukataliwa, pamoja na kuteswa kutokana na maumivu, kiasi cha kudhani kwamba hawana tena thamani wala ubora wowote, kiasi kwamba wamegeuka kuwa ni mzigo mzito usioweza kubebeka tena. Msalaba wa Kristo Yesu weni tumaini kwa wale wote wanaoteseka kimwili, kisaikolojia, kimaadili na kiroho. Wasindikizwe kwa uwepo wa nguvu, sala na maombezi ya Bikira Maria aliyethubutu kusimama chini ya msalaba wa Kristo Yesu wakati wa shime na upendo wa Baba wa milele Mwenyezi Mungu kamwe hawezi kuwaacha waja wake katika upweke hasi. Baada ya mateso na kifo cha msalaba, kuna ufufuko na uzima wa milele, kilelezo cha imani ya kanisa na upendo wa Mungu Baba. Huduma shufaa haziwezi kufua dafu ikiwa kama mgonjwa ametumbukia katika kishawishi cha hali ya kujikatia tamaa. Mwaliko ni kuendelea kuandamana na Kristo Yesu msalabani. Wale wote wanaomhudumia mgonjwa wanapaswa kuwa ni chombo na mashuhuda wa matumaini tayari kutangaza upendo wa Kristo na ububujika kutoka katika fumbo la msalaba. Hii ndiyo maana ya maisha ambayo fumbo la kifo kamwe haliwezi kuiondoa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, moyo wa msamaria mwema unaona, hii ni huduma inayofumbatwa katika huruma na upendo, kwa kutambua na kuheshimu injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo Kwani maisha ni matakatifu na ni zawadi kubwa kutoka kwa mwenyezi Mungu. Utambuzi huu unaweza kufanywa kwa akili ya kawaida. Ni katika muktadha umma Makanisa anapenda kushirikiana na watu wote wenye mapenzi mema, pamoja na waamini wa dini mbalimbali, kusimama kidete kulinda, kutetea na kudumisha heshima na utu wa mwanadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu, tangu pale anapotungwa mimba hadi mauti ya kawaida inapomfika kadiri ya mapenzi ya Mungu. Maisha, utu na heshima ya binadamu ni kielelezo cha fumbo la Utatu Mtakatifu. Maisha daima ni mazuri. Kumbe huu ni mwaliko kwa watu wote kuheshimu na kuthamini utu, heshima na haki msingi za binadamu. Mwenyezi Mungu ni chanzo na hatima ya maisha ya binadamu anayepaswa kuwajibika mbele yake thamani na utakatifu wa maisha ya binadamu yanaongozwa na kanuni maadili, na utu wema pamoja na sheria zote. Ni kinyume cha kanuni maadili, na utu wema kukatisha maisha ya mgonjwa, hata kama mgonjwa mwenyewe ameonyesha nia hii kwa uhoro kamili. Mwenyezi Mungu ndiye mwenye mamlaka halali ya kuondoa uhai wa binadamu. Ni kutokana na muktadha huo, utoaji mimba, kifolaini na tamaa ya mtu kutaka kujinyonga au kutoa sumu kwa jumuiya, ni matendo yanayokwenda kinyume cha utashi wa Mwenyezi Mungu kwa binadamu. Kuna tamaduni ambazo ni kikwazo cha utakatifu wa maisha ya binadamu. Utamaduni wa kifo unajenga dhana ya kuwakirimia watu kifo chenye heshima kwa kujikita katika ubora wa maisha unaofungamanishwa na mfumo wa uchumi unaotaka kuwapatia watu ustawi, uzuri na furaha ya maisha. Lakini mwelekeo huu, ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, unasahau mambo msingi katika maisha, yaani mafungamano ya kijamii, maisha ya kiroho na mwelekeo wa kidini katika maisha ya mwanadamu. Ni mtazamo wa maisha unaotaka kumuunda mtu ambaye ni mkamilifu bila hitilafu yoyote katika maisha, na matokeo yake ni watu kushindwa kutambua tunu ya maisha katika undani wake. <mulia> Msikilizaji wa redio Vatikani. Kikwazo cha pili ni huruma isiyokuwa na ukweli wowote wa kwa wagonjwa, kwa kuwatakia kifo laini au kuwasaidia kujinyonga. Huruma ya kweli ni kama fadhilani ile inayomkumbatia mgonjwa na kumsaidia katika shida na mahangaiko yake ya ndani, kwa kumjali na kujitahidi kumwondolea maumivu lakini si huruma ya machozi ya mamba. Kikwazo cha tatu ni ubinafsi, uchoyo, ukani Mungu na unafsia unaotaka otaka kumwondolea mwanadamu udhaifu, mapungufu ya kimwili na magonjwa. Ubinafsi ni kiini cha mtazamo huu utenge katika maisha ya binadamu pale wagonjwa wanaposhindwa kujitegemea na kujimudu binafsi, hapo ndipo ambapo binafsi unapoanza kutawala kwa kukazia haki ya kifo laini au msaada wa mtu kujinyonga, kwani hapa kipimo ni umuhimu wa wao katika mfumo mzima wa kiuchumi. Kama mgonjwa hawezi kuzalisha wala kutoa huduma hana choki hapo duniani, matokeo yake ni mshikamano na mafungamano ya kijamii kuteteleka, upendo wa kimungu kutoweka na msaada wa kijamii kukosekana. Wakati mgonjwa anapokabiliana na changamoto na matatizo ya afya, watu wanashindwa kuona na kutambua umuhimu wa maisha ya binadamu. Matokeo yake ni utamaduni wa kifo unaokumbatiwa na sera za kifo laini na msaada wa kujinyonga mwelekeo upotofu sana katika huduma kwa wagonjwa mahututi na wale walioko kifoni. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mamlaka fundishi ya kanisa inapiga rufuku kifolaini na huduma kwa watu wanaotaka kujinyonga hata katika nchi zile ambazo zoezi hili limeruhusiwa kisheria. Mama kanisa la fundisha na kutamka kwamba vitendo vyote hivi ni uhalifu dhidi ya utu, heshima na haki msingi za binadamu. Tunu ya maisha ni hali ya mtu kujitegemea pamoja na kufanya maamuzi, si sawa na ubora wa maisha katika ujumla wake. Kifo laini ni kinyume kabisa cha sheria ya Mungu. Kwa wale wote wanaohusika na mchakato wote wa kifo laini watambue kwamba wanatenda dhambi. Watunga sera na sheria ya kifo laini watahukumiwa kwa kuwatumbukiza wengine katika kashfa na dhambi inayoendelea kuangamiza dhamiri na hata wakati mwingine miongoni mwa waamini. Kila maisha ya mwanadamu yanatunu na utu sawa, yanapaswa kuheshimiwa na kuthaminiwa, na wote waamini waongozwe na fadhila ya matumaini kwa kutambua na kuthamini Injili ya uhai ili kulinda maisha ya mwanadamu kwa kufurahia maana ya maisha. Ni dhana potofu ya kutoa huduma ya kifo laini kwa wagonjwa, kwani hakuna haki ya mtu kujinyonga. Kifo laini pamoja na msaada wa kujinyonga ni kinyume cha haki msingi za binadamu. Haya ni matokeo ya utandawazi usiojali wala kuguswa na mahangaiko ya jirani zao na ukosefu wa mshikamano wa upendo na udugu wa kibinadamu. Kuomba kifo laini peke yake ni dalili za mgonjwa ambaye anaelemewa na upweke hasi pamoja na machungu ya maisha <mucho> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ni katika muktadha huu Mama Kanisa anakazia kuhusu umuhimu wa toba na uongofu wa ndani ili mgonjwa aweze kujitakasa na hivyo kuambata na kukumbatia fadhila ya matumaini kwa kujiaminishwa kwa Mwenyezi Mungu. Watu wasiuwe, bali waoneshwe uwepo na mshikamano na wale wanaoteseka na kuomboleza. Kanuni maadili na utu wema zinazoongoza huduma tete za kitabibu zinapaswa kuhakikisha kwamba mgonjwa anapata matibabu msingi kama sehemu ya haki yake, kwa kuondokana na kishawishi cha kutumbukia katika dhambi ya kifo laini na msaada kwa wale wanaotaka kujinyonga. Huduma msingi za lishe na maji zitolewe ikiwa kama hazisababishi madhara kwa mgonjwa. Huduma, shufa, huduma ya shufaa ni kielelezo cha huduma ya huruma na upendo inayogusa mahitaji ya mtu mzima kiroho na kimwili. Ni kielelezo cha mshikamano wa udugu wa kibinadamu kwa kuguswa na mahangaiko ya mgonjwa ili ya hatimaye kumjengea mgonjwa matumaini kwa Mwenyezi Mungu anayeokoa ndogu msikilizaji wa Rediyo Ovatikani, sikosi kujonga nasi tena, tunapoendelea kukushirikisha yale ya Nigeri katika kumbukizi, katika miaka ishirini tangu Mtakatifu Yohane Paulo Pili alipofariki dunia. Kwa niaba ya Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima Paduri Chalimjigwa nikisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristu na Yesus Kristus.