Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mipini ya matangazo yetu kwa habari zifuatazo Baraza la makardinali katika mikutano yake elekezi kama sehemu ya maandalizi ya uchaguzi wa halifa wa mtakatifu Petro almaarufu kama konklevu, linawaalika watu wa Mungu kukiishi kipindi hiki cha neema na utambuzi wa maisha ya kiroho sanjali na kusikiliza mapenzi ya Mungu. Makadinali wakitambua ukubwa na unyeti wa kazi na dhamana iliyoko mbele yao, wanatambua kwamba kuna haja ya kuungwa mkono na kusindikizwa na sala za waamini. Hii ndiyo nguvu ya kweli ambayo inakuza ndani ya kanisa umoja wa viungo vyote vya fumbo la mwili wa Kristo, yani kanisa. Kardinali Leonardo Sandri, mwenyekiti mstaafu wa Baraza la Kipapa kwa ajili ya Makanisa ya Mashariki, ambaye pia ni makamu wa dekano wa Baraza la Makardinali, tarehe 30 Aprili 2025 ameongoza ibada ya misa takatifu kwa ajili ya maombolezo ya hayati Baba Mtakatifu Francisco kwa wahudumu wa kikanisa cha kipapa. Katika mahubiri yake, anasema fumbo la Pasaka ni utimilifu wa fumbo la umwilisho kwa ajili ya ukombozi wa mwanadamu kutoka katika lindi la dhambi na mauti. Hayati Papa Fransisko anawataka vijana kujifunza utamaduni wa kusikiliza ili kusaidia mchakato wa ujenzi wa amani duniani. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni Padre Richard Mjigwa ni kutakia usikivu mema wa matangazo yetu Msikilizaji wa Redio Vaticani. Baraza la Makardinali, katika mikutano yake elekezi kama sehemu ya maandalizi ya uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Petro maarufu kama Conclave, linawaalika watu wa Mungu kukiishi kipindi hiki cha neema na utambuzi wa maisha ya kirosa njani na kusikiliza mapenzi ya Mungu. Makardinali wakitambua ukubwa na unyeti wa kazi na dhamana iliyoko mbele yao, wanatambua kwamba kuna haja ya kuungwa mkono na kusindikizwa na sala za waamini. Hii ndiyo nguvu ya kweli ambayo inakuza ndani ya kanisa umoja na viungo vyote vya fumbo la mwili wa Kristo, yani kanisa. Baraza la makadinali linatambua uzito wa kazi kubwa iliyoko mbele yao kwa wakati huu. Kwanza kabisa makadinali wenyewe wanapenda kunyenyekesha ili waweze kuwa ni vyombo vya hekima isiyokuwa na kikomo, na kwa maongozi ya Baba yao wa milele na kwa unyenyekevu wa utendaji wa Roho Mtakatifu. Makardinali wanakaza kusema, kwa hakika Roho Mtakatifu ndiye mhusika mkuu wa maisha ya watu wa Mungu, changamoto na mwaliko wa kumsikiliza na kuitikia kila anachosema kwa Mama Kanisa. Bikira Maria, Mama wa Kanisa, wasindikize kwa sala na kwa ulinzi na tunza yake ya kimama. Una msikilizaji wa Redio Vatikani. Baraza la Makardinali katika kikao chake cha Jumatano tarehe 30 Aprili 2025 pamoja na mambo mengine wamejadili kuhusu hali ya uchumi ilivyo mjini Vatikani pamoja na changamoto zake, ili kuendelea kuimarisha mfumo wa uchumi utakaoenzi utume wa halifa wa Mtakatifu Petro sehemu mbalimbali mbali za dunia, sera na mikakati ya vitega uchumi vya Vatikani, hali ya kifedha ya benki kuu ya Vatikani iliyoanzishwa kunako mwaka 1942 na, na Papa Pio wa Kumi na Mbili. Inajihusisha na huduma kwa mashirika ya kitawa kazi za kitume na shughuli za uinjirishaji unaofanywa na kanisa la kiulimwengo. Makardinali wamesikiliza pia taarifa ya ukarabati mkubwa unaoendelea kufanyika kwenye sekretariati kuu ya Vatikani. Baraza la huduma ya upendo limeonyesha kwa kina na mapana shughuli zake mbele ya makardinali. Mambo mengine yaliyojadiliwa ni pamoja na taalimungu ya watu wa Mungu, mateso na mahangaiko ya watu wa Mungu, chono msingi za ujenzi wa kanisa la kisinodi na kimisionari, urika wa maaskofu pamoja na marejeo ya umuhimu wa nyaraka za Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani, lakini zaidi mwanga wa mataifa na furaha na matumaini. Makardinali wamekazia umuhimu wa kutangaza na kushuhudia tunu msingi za Kiinjili kama sehemu muhimu sana ya mchakato wa uinjilishaji mpya unaofumbatwa katika ushuhuda wenye mvuto na mashiko. Baada ya maadhimisho ya ibada ya misa takatifu kwa ajili ya uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Petro tarehe 7 Mei 2025, makardinali watatakiwa kuhamia kwenye hosteli ya Santa Marta. Chumba kilichokuwa kinatumiwa na hayati Baba Mtakatifu Francisco kitafunguliwa tu mara baada ya uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Petro. Mchakato wa upigaji kura utakuwa ni mara mbili kwa siku, asubuhi na jioni. Wakati huo huo, Kardinali Giovanni Battista Re, dekano wa baraza la makardinali, kwa niaba ya baraza la makardinali amemtumia barua ya shukurani mstahiki meya wa jiji la Roma Mheshimiwa Roberto Gualtieri kwa jinsi ambavyo watu wa Mungu jijini Roma walivyoshiriki kwa wingi kutoa heshima zao za mwisho na hatimaye maziko ya hayati baba mtakatifu Francisco amewashukuru watu wote wa Mungu jijini Roma kwa utayari na ushiriki wao uliowezesha kufanikisha mazishi ya Baba Mtakatifu Francisko. Ndugo msikilizaji wa redio Vaticani, sacrmnovendia le novendia ni kipindi cha siku tisa za maombolezo kinachofuatia kifo cha baba mtakatifu na kuanza mara baada ya mazishi ya halifa wa mtakatifu Petro na tarehe yake na baraza la makardinali na haya hufanyika kwenye kanisa kula mtakatifu Petro mjini Vatikani. Ni katika muktadha huu kardinali Pietro Parorini, aliyekuwa katibu mkuu waatiani dminia tarehe 27 Aprili elfubl ameongoza baada ya misa takatifu siku ya pili ya novena maalumu kwa wafanyakazi pamoja na raia wanaoishi mjini Vatikani, kardinali Palorini katika mahubiri yake amegusia kuhusu majonzi makubwa katika kipindi hiki cha maombolezo ya hayati baba mtakatifu Francisco lakini jambo la msingi ni furaha ya Pasaka, changamoto mamboleo katika maisha ya vijana, lakini wanapaswa kujikita katika upendo ambao hustahimili yote. Upendo wenye huruma ni kiini cha mafundisho ya Baba Mtakatifu Francisco, chemchemi ya imani, matumaini na mapendo, na kwamba kanisa ni chombo na shuhuda wa huruma ya Mungu. Kardinali Baldasare Reina, makamu askofu mkuu wa jimbo kuu la Roma, Jumatatu jioni tarehe 28 Aprili 2025, akiwa ameungana na waamini wa jimbo kuu la Roma, ameadhimisha ibada ya misa takatifu siku ya tatu ya novendia. Katika mahubiri yake yamegusia majozi makubwa ya watu wa Mungu jimbo kuu la Roma, ambao wanaomboleza kwa kuondokewa na mchungaji wao wa mkuu, sasa wamekuwa kama kondoo wasiokuwa na mchungaji. Huyu ni mchungaji aliyowapenda sana kondoo wake lakini wakumbuke kwamba Kristo Yesu ndiye mchungaji wa kweli aliyeleta mageuzi katika historia ya ukombozi wa mwanadamu. Anatambua uzito wa mchakato wa uinjilishaji wa, wa kina unaogusa mahitaji ya mtu mzima kiroho na kimwili. Kipindi hiki cha majonzi ni muda mwafaka wa kupyaisha imani, matumaini na mapendo kwa Kristo Yesu na kanisa lake, kwani maisha haya yana nguvu zaidi ya kifo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kardinali Mauro Gambeti, askofu mkuu mjini Vatikani, akiwa ameungana na wahudumu wa makanisa makuu jimbo kuu la Roma, Jumanne jioni tarehe 29 Aprili 2025, ameadhimisha ibada ya misa takatifu kwa ajili ya kumwombea hayati Baba Mtakatifu Francisco. Katika mahubiri yake, Kardinali Gambeti anasema Mama Kanisa anasadiki na kufundisha kwamba toka huko Kristo Yesu atakuja kuwahukumu wazima na wafu, na wala ufalme wake hautakuwa na mwisho. Yeye ni Bwana wa ulimwengu na wa historia. Ndani yake historia ya mwanadamu na pia kazi nzima ya uumbaji hujumuishwa na kutimilizwa kwa namna ya pekee bora zaidi. Ukombozi ni chemchemi ya mamlaka ya Kristo Yesu ambayo anayatekeleza kwa nguvu ya Roho Mtakatifu juu ya kanisa manabii na hatimaye Yohane Mbatizaji alitangaza katika mafundisho yake kuhusu hukumu ya siku ya mwisho. Hapo matendo ya kila mmoja yatafunuliwa pamoja na siri za nyoyo za watu. Kumbe huu ni wakati mwafaka wa kutumia vema neema ya Mwenyezi Mungu inayomwilishwa katika matendo ya huruma na mapendo, kwani hiki ndicho kitakachokuwa kipimo cha siku ya hukumu ya mwisho. Kardinali Leonardo Sandri, mwenyekiti mstaafu wa Baraza la Kipapa kwa ajili ya Makanisa ya Mashariki, ambaye pia ni makamu wa dekano wa Baraza la Makardinali, tarehe 30 Aprili 2025 ameongoza ibada ya misa takatifu kwa ajili ya maombolezo ya hayati Baba Mtakatifu Francisco kwa wahudumu wa kikanisa cha Kipapa. Katika mahubiri yake, anasema fumbo la Pasaka ni utimilifu wa fumbo la mwilisho kwa ajili ya ukombozi wa mwanadamu kutoka katika lindi la dhambi na mauti kwa njia ya mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu. Mwenyezi Mungu amewakirimia wanadamu dunia mpya inayoambata uokovu ulioletwa na Yesu. Huu ni mwanga unaowaangaza watakatifu na mashuhuda wa imani walioenea sehemu mbalimbali za dunia. Fumbo la Pasaka ni sababu na kiini cha imani, furaha na matumaini ya Wakristo hapa duniani, kwani ni kwa njia ya mateso, kifu na ufufuko wake ame mkombo wa mwanadamu kutoka katika lindi la dhambi na mauti na kuakirimia maisha ya uzima wa milele mwaliko wa kudumisha upendo. Ufufuko wa uzima ni kwao ambao sakrum novendiale novendia ni kipindi cha siku tisa za maombolezo kinachofuatia kifo cha Baba Mtakatifu. Ni muda mwafaka imarisha, wa kuwaimarisha waamini katika imani, katika fumbo la Pasaka, yaani mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu. Ni kipindi cha toba, uongofu wa ndani na msamaha wa dhambi, kwa kuendelea kujikita katika ujenzi wa umoja na ushirika wa Kanisa kwa kujiaminisha mikononi mwa Mwenyezi Mungu. Mama kanisa anafundisha kwamba uongozi ndani ya kanisa ni huduma inayotekelezwa katika medani mbalimbali za maisha na utume wa kanisa. Kimsingi, halifa wa Mtakatifu Petro ni mtumishi wa watumishi wa Mungu. Ushuhuda makini uliotolewa na hayati Baba Mtakatifu Francisco katika maisha na utume wake kama halifa wa Mtakatifu Petro, kwa kuwaosha wafungwa miguu, kuwapigia magoti viongozi wa Sudani ya Kusini, na kwamba makardinali ni wasaidizi wa kwanza wa halifa wa Mtakatifu Petro na kwamba wao ni mashuhuda wa kazi ya Roho Mtakatifu. Kwa kushukiwa na Roho Mtakatifu, waamini wanaitwa na kutumwa kwenda sehemu mbalimbali za dunia kutangaza na kushuhudia habari njema ya yawo. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, wa Kristu wote kunako mwaka elfu mbili na thelathini na tatu wataadhimisha jubilia ya miaka elfu mbili 2 ya ukombozi unaokita mizizi yake katika mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu. Changamoto na mwaliko kwa waamini kukuza na kuimarisha imani, matumaini na mapendo, waamini wanahimizwa kutangaza na kushuhudia ufufuko wa Kristo Yesu. Yesu, Yesu daima yuko tayari kukutana na waja wake ili kuwaonjesha huruma, upendo na msamaha katika maisha yao. Kristo Yesu daima yuko mioyoni mwao wakati wote wa maisha yao, katika shida na magumu ya maisha na wafariji. Baba Mtakatifu aliwapongeza makatekista wanaoendelea kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya maisha na utume wa kanisa, wako mstari wa mbele katika kufundisha katekesi pamoja na kutekeleza matendo ya huruma kiroho na kimwili katika parokia na majimbo yao. Makatekista wanayo dhamana ya kufundisha imani ya kanisa Katoliki, sakramenti za kanisa y amri za Mungu na sala. Hii ni dhamana nyeti sana, ndugu msikilizaji wa redio Vatikani. Katika miaka ya hivi karibuni, kumekuwepo na maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia ya mawasiliano ya kijamii inayowawezesha watu wengi kuwasiliana kwa pamoja. Lakini kwa bahati mbaya, matumizi mabaya ya mitandao ya kijamii kimekuwa ni chanzo kikuu cha kusambaratika kwa mawasiliano katika familia na jamii katika ujumla wake, badala ya kukuza na kudumisha majadiliano katika ukweli na uwazi. Matokeo yake hakuna tena utamaduni wa kusikilizana na kujadiliana. Watu wamezama sana katika matumizi ya teknolojia ya mawasiliano kiasi hata cha kushindwa kuguswa na mateso pamoja na mahangaiko ya watu wengine. Ndugu msikilizaji wa Vatikani News, ninakukaribisha katika makala hii ambayo ni maalum kwa ajili ya frateli anayetarajiwa kupata ushemasi. Basi tusikilize maisha yake ya kiroho na wito wake. Ninaitwa frateli Teogenes Petro Madushi, ni mseminari wa jimbo kuu la Mwanza, Tanzania. Ninasoma katika chuo kikuu cha kipapa cha Urbaniana Roma. Nilizaliwa tarehe 26 Februari mwaka 1995 nikiwa mzaliwa wa kwanza katika familia ya watoto wawili. Nilizaliwa mkoani Mwanza, wilaya ya Magu, parokia ya Mtakatifu Bernadeta Kahangara. Baba yangu anaitwa Emmanuel Sama na mama yangu anaitwa Angela Migozi, lakini jina lake maarufu anaitwa Eda Ndindagi na mdogo wangu anaitwa Jovini Sama. Nilianza elimu ya msingi mwaka elfu mbili na tatu na nikahitimu mwaka elfu mbili na tisa katika shule ya msingi Mwamanga iliyopo katika kata ya Mwamanga, wilaya ya Magu, na baadaye nilichaguliwa kujiunga na shule ya sekondari kuanzia mwaka elfu mbili na kumi mpaka elfu mbili na kumi na tatu katika shule ya sekondari Mwamanga, kisha nilichaguliwa kujiunga na masomo ya eilevo tangu mwaka 2014 mpaka 2016 katika shule ya sekondari ya Kahororo iliyopo wilaya ya Bukoba mjini mkoa wa Kagera. E, maisha yangu ya kiroho, nilibatizwa tarehe 26 mwezi Juni mwaka 2006 katika kigango cha Ichobera parokia ya Kahangara jimbo kuu la Mwanza na Padri Mosesi Mapela. Na tarehe 28 Oktoba mwaka 2006 nilipata sakramenti ya kipaimara mikononi mwa Padri Nikolausi Segeja. E, safari yangu ya wito na hamu ya kuwa padri niliipata tangu nikiwa bado mdogo, hususani tulipokuwa tukihudhuria misa takatifu katika kigango cha Mwamanga ambako ndiko nimezaliwa na nimekulia huko. Hivyo walipokuja mapadri kwa ajili ya misa, niliguswa sana, hasa namna walivyokuwa wakihubiri na kuimba zile sala na prefasio kwa sababu hatukuwa tunapata misa mara kwa mara hivyo. Basi mapadri walipokuwa wakija, ilikuwa kama sherehe. Basi taratibu, nilianza nami kutamani kuwa nami siku moja nifanyike na nifanye kama padri anavyofanya, na kiukweli, nyumbani nilikuwa naigiza jinsi padri anavyokuwa anaongoza misa. Pia malezi ya pale nyumbani yalichochea kukua kwa wito wangu, kwa sababu kila siku jioni tulikuwa tunasali pamoja kama familia, familia yangu na familia ya jirani ambao tulikuwa marafiki, ulikuwa kama undugu. Na ninamkumbuka sana mama yangu mdogo, mwalimu Dafroza Thomas na familia yake, e, ambaye ndiye alikuwa rafiki ya mama yangu. Hawa walitupatia nafasi kubwa sisi watoto kuongoza sala za jioni na kusali rozari takatifu. Kwa kweli ninawashukuru sana. Na kwa kuwa nilibatizwa nikiwa najitambua, hivyo wito ulianza kukua zaidi na hamu iliongezeka zaidi kipindi nilipoanza mafundisho ya ubatizo, na nikawa nakutana na watu mbalimbali kutoka sehemu mbalimbali tuliokuwa tunafanya mafundisho pamoja, na mkumbuka rafiki yangu frateli Dionisi Magereja, ambaye kwa sasa ni frateli wa jimbo kuu la Mwanza. Tulikuwa pamoja naye, kwani kupitia mafundisho ya makatekista walichochea sana hamu hii ya kumtumikia Mungu, na hapo ndipo pia nilianza kupata uelewa japo kidogo, kuhusu wito wa upadre. Na kwa upande wa malezi yangu pia ya kitaaluma katika shule ya sekondari, yaani O level na A level, licha ya kusoma katika shule za serikali, lakini hamu yangu ya kutaka kumtumikia Mungu kama padri haikuisha, japo pia nilikuwa natamani sana kuwa daktari nikiwa natibu watu na wakati huo huo ni padri. Namshukuru Mungu sana kwa sababu mazingira yangu ya makuzi, nilijikuta kati ya watu walionisaidia kuutambua vizuri wito wangu. Nakumbuka hata nikiwa sekondari pale Mwamanga nilihudumu kama mwenyekiti wa TYCS, lakini pia kama katekista, si tu kati ya wanafunzi wenzangu, bali hata katika kigango kilichopo jirani na shule hiyo, kinaitwa Kisesabii. Nilikuwa naenda kuhudumu kama katekista kipindi ambapo katekista hayupo. Huduma hii niliendelea nayo hata kipindi nilipokuwa kule Bukoba, Kahororo. Nilihudumu kama katekista pale shuleni. Haya yote yalinisaidia kukua kiroho na kukuza ile hamu yangu ya kuwa padri. Namshukuru Mwenyezi Mungu, hakuniacha bali alinishika mkono na kunivusha hata sehemu ambazo kwa kweli niliona sitaweza kuvuka. Baada ya masomo yangu ya A level, niliamua kujiunga moja kwa moja na nyumba ya malezi, ambapo nilipokelewa na mkurugenzi wangu wa mito wa jimbo kuu la Mwanza, Padri Francis Mtema, kule parokiani Kirumba. Hapo sasa safari yangu ya wito ikaanza rasmi. Mnamo mwaka elfu mbili na kumi na sita, na mwaka huo huo mwezi Oktoba nilitumwa kuanza masomo ya falsafa katika seminari kuu ya Mtakatifu Agustino Peramiho, iliyoko jimbo kuu Katoliki la Songea. Na mwaka elfu mbili na kumi na tisa nikamaliza masomo ya falsafa na nikaanza masomo ya taalimungu katika seminari hiyo hiyo kuanzia mwezi Oktoba elfu mbili na kumi na tisa mpaka Februari elfu mbili na ishirini na moja ambapo baba askofu mkuu Renato Sinkwande alinituma kuja huku Roma kuendelea na masomo na malezi katika chuo kikuu cha kipapa cha Urbaniana na Urbano ambapo nipo hadi sasa nikiendelea na masomo ya uzamili katika mafundisho tanzu ya kanisa nikiwa mwaka wa kwanza. Ninapenda kumshukuru Mungu hasa zaidi ninapojiandaa kuelekea kupokea daraja takatifu ya ushemasi hapo tarehe 3 Mei 2025 katika mwaka mtakatifu wa Jubilei. Ni neema ya pekee ambayo mapenzi yake Mungu amependa iwe hivyo. Ni furaha kubwa kwangu na ninaomba Mwenyezi Mungu ailikamilishe lile alilolianzisha ndani mwangu. Katika safari hii ya wito nimejifunza kwamba kuwa padre ni sadaka, ni kuwa Ekaristi. Na hivyo basi, kama Ekaristi inavyomegwa, ndivyo yalivyo maisha ya padre. Ninapokaribia kuwekwa katika ngazi ya kwanza ya upadre, yaani ushemasi, nalitambua hilo kuwa maisha yangu ni sadaka, nami na namuomba Mungu anipokee jinsi nilivyo ndiyo maana siku sita kuchagua maneno ya bwana wetu Yesu Kristo kutoka katika Injili ilivyoandikwa na Marko sura ya 10 aya ya 45, kuwa kama dira yangu katika utumishi huu. Nayo inasema kwamba maana mwana wa mtu hakuja kutumikiwa, bali kutumika na kutoa nafsi yake kuwa fidia kwa wengi. Na Mtakatifu Agustino naye kwa kuzingatia maneno hayo ya Kristo anasema Yesu alichukua hali ya mtumwa ili kutufanya sisi kuwa huru, alihudumu ili sisi tujifunze kutumikiana, alijinyenyekeza ili kutuinua. Nami namwomba Mungu anifundishe kutumikia, kwani yeye ndiye kielelezo cha utumishi. Kwa njia hiyo, ninaomba msaada wa sala zenu ili Mungu anisimamie na kuniongoza katika kumtumikia kwa uaminifu. Ni mengi sana ambayo ningeweza kueleza, lakini basi naomba nikomee hapo, na nipende kuwashukuru wote walionisaidia na wanaoendelea kunisaidia katika malezi na makuzi yangu, e, kwanza kabisa wazazi wangu, walimu wangu katika shule mbalimbali nilizosoma, seminari, ndugu jamaa na marafiki. Na kwa nafasi hii nipende kuwakaribisha nyote tarehe tatu mwezi wa tano mwaka elfu mbili na ishirini na tano katika maadhimisho ya misa takatifu ambamo mimi pamoja na wenzangu kumi na moja kutoka sehemu mbalimbali za ulimwengu tutapata daraja ya ushemasi katika bazilika ya Mtakatifu Petro hapa Vaticani. Kwa kweli, Baba Mtakatifu Francisco binafsi nitamkumbuka kwa ile hali yake ya kujishusha na kumpokea kila mmoja. Si tendo ambalo kila mmoja anaweza kalifanya. Usipomtazama na kumwona Mungu kupitia sura mwingine, utamtazama kama adui. Hivyo basi, tunaona katika maisha ya Baba Mtakatifu Francisco amekuwa mtu ambaye amewapokea wote, lakini hasa hasa aliwatazama wale masikini na hili kundi ambalo linaonekana kwa kweli kuwa limesahaulika, wale wahitaji, na huo ni mwaliko kwetu sisi sote wa Kristo kuwatazama wale wahitaji na ambao tunaona wamesaulika katika jamii. Hivyo basi, maisha ya Baba Mtakatifu Francisco yawe funzo kwetu, ile kukubali kujitoa, kujisadaka mpaka mwisho. Tunaona ile siku ya Pasaka ye mwenyewe anatoka licha ya hali yake ya ugonjwa, lakini anatoka kuja kuwatazama watu, anakuja kuwabariki watu, anajitoa mpaka e, pointi ya mwisho. Hivyo basi, sisi pia kama waumini tunaalikwa kuishi katika maisha ya kujitoa kumtazama mwingine na kumsaidia. Hiyo ni kitu ambacho kwa kweli katika maisha yake amenigusa ya sana. Licha tumepata nafasi pia ya kumtembelea na amezungumza na sisi kama waseminari e, wa Koleji Urbano, ametueleza mambo mengi masuala ya kuwa mwazi. Hayo yote ni matunda ya ya kuwa mwazi. Ukiwa mwazi utampokea mwingine. Shukrani fratelli na tunakutakia kila la heri na baraka katika ushemasi maana yake huduma ya kanisa, huduma kwa maskini, huduma kwa kila mmoja. Asante sana, tuombeane. Kiongozi wa Umoja wa Mataifa Bwana Antonio Guterres aliwaelekea wanachama wa nchi 193 zinazounda Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kukumbuka kifo cha Baba Mtakatifu Francisco, akimfafanua kama mtu wa imani kuu na uwezo wa kujenga madaraja kati ya imani, mtetezi wa waliobaguliwa na sauti ya amani katika ulimwengu uliogubikwa na vita. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Bwana Antonio Guterres alikumbuka maneno yaliyosema Papa Francisco kwenye Umoja wa Mataifa mwaka 2015 mbele ya baraza kuu Papa alifafanua shirika hilo kuwa ni mwakilishi wa mahali pa familia ya kibinadamu yenye uwezo wa kufanya kazi kwa pamoja na kwa maelewano, si tu kwa ajili ya amani, lakini kwa amani, na si tu kwa ajili ya kutafuta haki, bali katika roho ya haki. Pamoja na waraka wa Fratelli Tutti, yaani wote ni ndugu, Bwana Guteresi alikumbuka Papa Francisco alivyosisitiza haja ya haki zaidi ya kijamii na usawa duniani, akiwekea kidole dhidi ya uchoyo kwa upande mmoja, na umaskini, njaa, ubaguzi na mateso kwa upande mwingine. Bwana Guteresi alikumbuka kipindi cha kazi yake kama kamishna mkuu wa wakimbizi. Alichukua fursa hii kukumbuka ahadi ya hayati Baba Mtakatifu katika kuangazia suala la wakimbizi na wahamiaji. Papa Francisco daima alieleza imani kwamba imani lazima iwe injini ya utendaji wa kujitolea. Katika hafla ya siku ya wakimbizi duniani iliyopita, alitoa wito kwa nchi zote kukaribisha, kukuza, kusindikiza na kuwaunganisha wale wanaobisha hodi kwenye milango yao. Papa Francisco alifanya hija ya unyenyekevu katika nchi zilizokumbwa na vita duniani kote kutoka Iraki hadi Sudani kusini na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kulaani ghasia na kukuza maridhiano na zaidi ya yote amesimama kidete kuwatetea wasio na hatia na walionaswa katika vita vya Gaza na Ukraini. Mwaliko wake, aliendelea katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, sio kuwafumbia macho wahanga wa vita na wagasia. Akiendelea kwa Kifaransa na Kihispania, Bwana Guteresi alifuatilia tena mafundisho ya Papa Francisco katika kutetea nyumba yetu ya pamoja, akinukuu waraka wa Laudato si, ule wa wa sifa kwa Mungu, yani utunzaji bora wa mazingira yetu ya binadamu, ambamo Papa Francisco alitoa msisitizo juu ya uhusiano ulio wazi kati ya uharibifu wa mazingira na uharibifu wa hali ya kibinadamu elfu mbili na ishirini na tano umetangazwa kuwa mwaka wa matumaini alikumbusha afisa huyo mkuu wa umoja wa mataifa sasa sisi ni juu yetu kukuza haya ya matumaini akihitimisha hotuba yake bwana guteresi alitoa mwaliko kwa baraza kuu kuuhisha ahadi yake ya amani kulinda utu wa binadamu na kukuza haki ya kijamii vatican news Ndugo msikilizaji wa redio ya Vatikani, kujiunga nasi tena tunapoendelea kukujuza yale yanayojiri katika maisha na utume wa kanisa ndani na nji ya vatikani. kwa niaba ya kwaniaba yanjilolezawula mimi ni mtoto wa mkulima Paduri, Mjigwa, nikisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetu Yesus Kristus.