Jambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mpendwa msikilizaji na msomaji, leo Mama Kanisa anasherekea sikukuu nyingine kubwa ya mwili na damu ya Bwana wetu Yesu Kristo. Sadaka ya mkate na divai inayotolewa katika misa takatifu inageuzwa kwa uwezo wa Roho Mtakatifu kuwa mwili na damu ya bwana wetu Yesu Kristo. Mtakatifu Tomasi wa Akwino akisema, yamefichika machoni ila imani huyaona. Machoni unaweza ukaona ni mkate au divai, ila maumbo haya yamebeba siri kubwa, yaani Kristo mwenyewe. Tafakari pamoja wazo hili: Ekaristi takatifu, ishara ya wazi ya uwepo wa Kristo kati yetu Wakati wote katika Injili, tukianza na tali Mungu. Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani unasema Ekaristi Takatifu ni kiini na kilele cha maisha ya Mkristo, kwa sababu inatusaidia kushiriki katika sadaka ya Yesu sasa na kufaidika na matunda yake katika maisha yetu. Inatusaidia kumwabudu Mungu Baba, Mwana na Roho Mtakatifu katika njia sahihi zaidi inatuimarisha katika umoja na upendo wetu na Yesu na kati yetu, katika kufanya sadaka ya pamoja ya mwili na damu bwana wetu Yesu Kristo. Baba anatukumbusha mateso ya Yesu, kifo na ufufuko, na kutukumbusha kufanya sadaka ya upendo kwa wengine. Ekaristi takatifu ni fumbo la imani, matumaini yetu na mapendo yetu. Tujiulize, kwa nini kusherekea Ekaristi sasa, zaidi ya miaka 2024 imepita Jibu, tunafanya hivi kwa sababu Yesu ametuambia fanyeni hivi kwa ukumbusho wangu <mucho> Somo la kitabu cha Kutoka. Musa alikwenda akawambia watu maneno yote ya Bwana na hukumu zake zote, watu wote wakajibu kwa sauti moja wakasema, maneno yote aliyoyanena Bwana tutayatenda. Basi Musa akayaandika maneno yote ya Bwana, akaondoka asubuhi na mapema. Akajenga madhabahu chini ya mlima na nguzo kumi na mbili kwa hesabu ya kabila kumi na mbili za Israeli, akapeleka vijana wa wana wa Israeli waliotoa sadaka za kuteketezwa wakamchinjia Bwana sadaka za amani za ng'ombe. Musa akatwaa nusu ya ile damu akaitia katika mabakuli, na nusu ya ile damu akainyunyiza juu ya madhabahu. Kisha akakitwaa kitabu cha agano akakisoma masikioni mwa watu, wakasema, hayo yote aliyoyanena Bwana tutayatenda nasi tutatii. Musa akaitwa ile damu akawanyunyizia watu akasema, hii ndiyo damu ya agano alilolifanya Bwana pamoja nanyi katika maneno haya yote. Neno la Bwana. somo la Injili Takatifu ilivyoandikwa na Marko sura ya 14 aya 12 hadi sura ya 16 aya 22 hadi 26. Siku ya kwanza ya mikate isiyochachwa walipoinchinja Pasaka, wanafunzi wake wakamwambia, ni wapi utakapotuende tukuandalia uile Pasaka? Akatuma wawili katika wanafunzi wake, akawaambia, nendeni zenu mjini, atakutana nanyi mwanaume amechukua mtungi wa maji, mfuateni na popote atakapoingia mwambieni mwenye nyumba, Mwalimu asema, kiwapi chumba changu cha wageni ni ile Pasaka humo pamoja na wanafunzi wangu? Naye mwenyewe atawaonyesha orofa kubwa, imeandikwa tayari humo, tuandalieni. Wanafunzi wakatoka wakaenda mjini, wakaona kama alivyowaambia, wakaiandaa Pasaka. Nao walipokuwa wakila, alitoa mkate akabariki akaumega Akawapa akisema, twaeni, huu ndio mwili wangu. Akatoa kikombe, akashukuru, akawapa, wakakinywea wote. Akawaambia, hii ndiyo damu yangu ya agano imwagikayo kwa ajili ya wengi. Amin nawaambia ninyi, sitakunywa tena katika uzao wa mzabibu, hata siku ile nitakapounywa mpya katika ufalme wa Mungu. Nao walipokwisha kuimba walitoka kwenda mlima wa Mizeituni. Neno la Bwana. Mila thamani machoni pa Bwana, mauti ya wacha Mungu wake. Yesu amekamilisha agano la kale kwa kuweka agano jipya. Yesu amewekwa Ekaristi Takatifu kukamilisha kile kilichofanywa katika agano la mlima Sinai. Amebadilisha Musa kama mteule kiunganishi cha Mungu na kuweka agano jipya lililotabiriwa na nabii Yeremia kwa kutumia damu yake badala ya damu ya wanyama katika sakramenti, kula na kunywa mwili na damu ya Yesu, sisi tunaunganishwa na mungu zaidi. Hivyo Yesu anatengeneza kizazi aminifu kinachoungana na mungu zaidi kwa njia ya damu ya sakramenti. Yesu ameweka sakramenti ya ekaristi takatifu katika karamu ya mwisho kama mlo wa kisakramenti na kisadaka. Kama sakramenti ya ekaristi takatifu ni alama ya nje katika huo, tunakutana na Yesu ambaye anatushirikisha maisha yake ya neema katika sakramenti takatifu ya Ekaristi pamoja na roho na umungu wa Yesu Kristo. Hivyo Yesu ni mzima yupo katika sakramenti hii takatifu. Tunakutana na Yesu mfufuka ambaye anakuja kwetu katika maumbo ya mkate na divai, ambaye anatuimarisha katika safari yetu ya maisha. Katika mlo wa Ekaristi ni fumbo kubwa kwa sababu katika maadhimisho hayo, maumbo ya mkate na divai yanageuzwa kuwa mwili na damu ya Yesu mfufuka wakati mwonekano na ladha yake vinabaki vilevile vile. Sisi tunahitajika kupokea ujumbe huu wa umoja na sadaka ya mapendo. Ekaristi takatifu inatufundisha umuhimu wa jumuiya tunayounganishwa na sadaka hii. Baba wa Kanisa Yohane Krisostom alisema, mkate hasa ni nini? Mwili wa Yesu. Wale wanaopokea wanakuwaje? Mwili wa Yesu. Kama vile mkate unavyotokana na muunganiko wa punje za ngano, ambapo hata huwezi kuzitofautisha tena kwa sababu ngano hizi zimeungana, hivyo hivyo tumeungana na Yesu, kama ilivyo punje nyingi za ngano zilivyounganishwa kutengeneza mkate na zabibu nyingi zinazotengeneza divai, hivyo nasi tunakuwa tumeungana katika sadaka hii. Yesu Kristo alichagua kutumia maumbo haya ili kutuonyesha kwamba tunatakiwa kila wakati kutafuta kuungana, kumruhusu Roho Mtakatifu atubadilishe kuelekea kwa Yesu na kufanya kazi naye. Hivyo Ekaristi Takatifu iimarishe umoja na upendo. Ekaristi takatifu ni ishara ya agano, na sisi ndiyo wadau wenyewe wa agano. Hivyo tunahitajika kujiandaa vizuri kupokea Ekaristi Takatifu. Anayekula mwili wangu na kunywa damu yangu pasipo kustahili, anakula hukumu yake mwenyewe. Kama washiriki katika agano, kwa kupokea Ekaristi Takatifu, tunambeba Yesu kama Bikira Maria na hivyo tunapewa jukumu la kumtangaza Yesu kwa wengine kwa kuonyesha upendo, huruma, msamaha, utii na kujisadaka. Na hapo tunatimiza hili kuwa Ekaristi Takatifu ni ishara ya agano. Kwa kutaka hilo liwe endelevu, Yesu akatuamuru kwa kusema, fanyeni hivi kwa ukumbusho wangu. Agizo hili hakuwapa mitume na waandamizi wao tu kama waadhimishaji wa Ikarisi takatifu, bali hata sisi washiriki katika mlo huo tutoe heshima kwa Ekaristi takatifu kama yeye mwenyewe katika mlo ule wa wafuasi wake alivyoshiriki ule mlo kwa heshima, akatutaka tushiriki kwa upendo na amani. Leo tunapofanya sherehe ya mwili na damu ya Yesu tukumbuke kuwa katika mkate na divai vinageuzwa kuwa mwili na damu ya Yesu kweli hata kama maumbo na radha hubaki ile ile. Hivyo tunatakiwa kuheshimu Ekaristi Takatifu na kufanya hivyo, tunatimiza hili agizo la Yesu, fanyeni hivi kwa ukumbusho wangu. Wazazi, tukijua wazi Ekaristi Takatifu ni ishara ya agano, kanisa mahalia limeweka utaratibu wa watoto kati ya miaka saba hadi kumi waandaliwe ili kupokea komunio ya kwanza. Tuwajibike sawasawa kuwaandaa watoto wetu kupokea komunio ya kwanza leo tunapofanya sherehe hii ya mwili na damu ya Yesu, ambapo tunakumbushwa kuwa ekaristi takatifu ni ishara ya agano na pia tunatimiza ile agizo la Yesu, fanyeni hivi kwa ukumbusho wangu. Tutafakari kila mmoja wetu kiwango chake cha kuiheshimu ekaristi takatifu kipo asilimia ngapi? Wahudumu wa ekaristi takatifu, tuhudumie kwa umakini ibada na uchaji na siyo kutimiza wajibu tu. Pia tukumbuke hakuna tatizo linalompata binadamu likashindwa kutatuliwa mbele ya Ekaristia takatifu, ukisali kwa imani na uthabiti. Ekaristia takatifu ni urithi wetu. Ekaristia takatifu ni lishe yetu isiyoisha kamwe. Kwa niaba ya Sista Sofia Stefano Gura na Padri Pasco Ihondo, ni mimi Padri Joseph Hermani Luela, kibarua wa Kristo, Radio Vatican, nikisema tumsifu Yesu Kristo, laudetul Yesus Kristus. <todiculia>