Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokupangia mipini ya matangazo yetu kwa habari zifuatazo ni katika muktadha wa maadhimisho ya Jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo. Wamisionari wa shirika la damu azizi ya Yesu, vyama vya kitume pamoja na familia ya damu azizi ya Yesu katika ujumla wake wanaadhimisha Jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo kwa kunogeshwa na kauli mbiu Mahujaji wa matumaini katika damu azizi ya Yesu, uhai na wokovu wa ulimwengu. Kardinali Luis Tagle katika mahubiri yake hamejikita katika agano jipya na la milele, kielelezo cha uaminifu wa Mungu na ushirika kwa watu wake Israeli. Kristo Yesu anatoa mwili na damu yake azizi kama kielelezo cha hali ya juu cha uaminifu wa binadamu kwa Mungu, na kwamba damu azizi ya Yesu ni chemchemi ya upatanisho wa watu wa Mungu, changamoto na mwaliko kwa watu wa Mungu kutangaza na kushuhudia Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo ni katika maadhimisho ya ufunguzi wa sinodi ya kanisa katoliki la siria jumanne tarehe mosi julai elfu mbili na ishirini na tano baba mtakatifu leo wa kumi na nne amefungua maadhimisho hayo kwa kuwataka wajumbe kutenda kadiri ya ukweli kwa kutambua kwamba kanisa la siria linapambwa kwa utakatifu na utukufu wa watakatifu wafia dini na waungama imani kutenda kadiri ya ukweli ni kujenga na kudumisha umoja na ushirika waamini wanaoteswa na kudhulumiwa huko Siria wapate amani, faraja na ushirika pamoja na udugu wa kibinadamu kutoka kwa viongozi wao wa kanisa. Kwa niaba ya Sara Pelaji, mimi ni Padre Richard Mjigwa, nikikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Mama Kanisa katika upendo na huruma yake kuwa ametangaza mwezi Julai kwa ajili ya kukuza na kudumisha ibada kwa damu azizi ya Kristo Yesu, mto wa rehema, shule ya utakatifu, haki, upendo na msamaha. Damu azizi ya Kristo Yesu ni chemchemi ya upendo na huruma ya Mungu kwa binadamu. Hii ni ibada ambayo imeenezwa kwa namna pekee kabisa na Wamisionari wa Damu Azizi ya Yesu, shirika la masisa wa abuduo damu azizi ya Yesu, mashirika ya kitawa pamoja na waamini walei. Fumbo la huruma ya Mungu na upendo wa Kristo Yesu limekuwa ni kivutio kikubwa cha waamini na waanzilishi wa mashirika ya kitawa kama vile Mtakatifu Gaspari Del Bufalo na Mtakatifu Maria De Matiasi, kiasi kwamba fumbo hili la upendo na huruma ya Mungu limekuwa ni msingi wa maisha na utume wa mashirika haya. Damu azizi ya Kristo Yesu ni chemchemi ya uhai na uokovu wa ulimwengu na kwamba ni alama ya juu kabisa inayoshuhudia upendo na sadaka ya maisha kwa ajili ya wengine. Sadaka hii inajirudia tena na tena katika maadhimisho ya fumbo la Ekaristi Takatifu, chanzo na kilele cha maisha na utumi wa Kanisa, kiasi cha Kristo Yesu kuwakirimia waamini mwili na damu yake azizi, damu ya agano jipya na la milele, iliyomwagika kwa ajili ya maondoleo ya dhambi, maisha na uzima wa milele. Hayati Baba Mtakatifu Francisco anawataka waamini kujitambua kama watu waliotiwa muhuri ili kushiriki katika maisha na utume wa Kristo Yesu, ili waweze kuwa ni mwanga na baraka inayofufua na kupyaisha mwanga unaoponya na kumweka mtu huru tayari kujisadaka kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya watu wa Mungu. Waamini wawe tayari kuwashirikisha jirani zao tunu na ukarimu unaobubujika kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Kila mtu ameumbwa kwa sura na mfano wa Mungu, ni mtakatifu wa Mungu anayestahili kuonjeshwa upendo wa dhati. Ni katika muktadha wa maadhimisho ya jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo wa misionari wa shirika la damu azizi ya Yesu, vyama vya kitume pamoja na familia nzima ya damu azizi ya Yesu wanaadhimisha jubilea ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo kwa kunogeshwa na kauli mbiu mahujaji wa matumaini katika damu azizi ya Yesu hai na wokovu wa ulimwengu maadhimisho haya yameanza kutimua vumbi Jumatatu, tarehe thelathini Juni elfu mbili na ishiri na tano, kwa mkesha wa kimataifa wa sala ulioongozwa na Kardinali Baldasare Reina, makamu askofu mkuu wa jimbo kuu la Roma, na kilele chake ni tarehe mosi Julai elfu mbili na ishiri na tano kwa ibada ya misa ya takatifu ambayo imeongozwa na Kardinali Luitagre, mwenyekiti mwenze wa baraza la kipapa la uinjilishaji wa watu. Mahujaji wa matumaini hamsini na saba kutoka Tanzania, ambamo wamo mapadri saba watawa watano, pamoja na idadi kubwa ya waamini walei wanaendelea kushiriki katika maadhimisho haya kama sehemu ya hija maalumu ya damu azizi ya Kristo Yesu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kardinali Louis Tagle katika mahubiri yake amejikita katika agano jipya na la milele, kielelezo cha uaminifu wa Mungu na ushirika kwa watu wake Israeli. Kristo Yesu anatoa mwili na damu yake azizi kama kielelezo cha hali ya juu cha uaminifu wa binadamu kwa Mwenyezi Mungu, na kwamba damu azizi ya Kristo Yesu ni chemchemi ya upatanisho wa watu wa Mungu, changamoto na mwaliko kwa watu wa Mungu kutangaza na kushuhudia Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo. Kardinali Luis Tagle amewashukuru na kuwapongeza wamisionari wa damu azizi ya Yesu, watawa, vyama vya kitume kwa kukuza na kudumisha ibada kwa damu azizi ya Yesu, chemchemi ya agano jipya na la milele. Agano ni neno linalotumika katika medani mbalimbali za maisha ya binadamu, lakini jambo la kusikitisha ni kuona kwamba vita kinzani, na mipasuko mbalimbali ikiendelea kujitokeza katika ulimwengu mambo leo. Kwa hakika watu wanashindwa kuishi maagano yao. Maadhimisho ya sherehe ya damu azizi ya Yesu ni mwaliko kwa waamini kuwa ni wamisionari wa kweli wa agano jipya na la milele linalofungwa kwa damu azizi ya Kristo. Agano la Kale lilikuwa ni kati ya Mwenyezi Mungu na Israeli aliyepaswa kuwa mwaminifu kwa neno la Mungu. Kielelezo maalumu cha umuhimu wa agano ambalo watu walitumia damu ya wanyama kufunga agano, kwani damu ni kielelezo cha uhai unaowashirikisha watu wa Mungu hatima ya maisha yao. Nami nitawatwaeni kuwa watu wangu, nitakuwa Mungu wenu, nanyi mtajua ya kuwa mimi ni Bwana Mungu wenu ni watoaye mtoke chini ya mzigo ya Wamisiri. Kwa hakika Mwenyezi Mungu amekuwa mwaminifu kwa neno lake na ushirika wake kwa Israeli, lakini Israeli kwa upande wake alikengeuka na kuliacha gano la Mwenyezi Mungu akamtolea Mungu sadaka ya damu ya wanyama. Kristo Yesu ni mwanakondoo wa Mungu na asili ya agano jipya na la milele, kielelezo cha uaminifu wa Mungu, kwani Kristo Yesu anayamimina maisha yake kama sadaka safi mbele ya Mwenyezi Mungu na kwa ajili ya kazi ya uumbaji. Damu azizi ya Kristo Yesu ni kielelezo cha maisha, damu inayomwagika kwa ajili ya agano jipya na la milele. Hii ni damu iliyomwagika bila ya kujibakiza hata Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kardinali Luis Chagri ana kazi ya kusema damu azizi ya Kristo Yesu ni chimbuko la jumuiya mpya iliyopatanishwa na Mwenyezi Mungu kwa njia ya Kristo Yesu. Wafuasi wake kutoka katika mataifa na tamaduni na watu mbalimbali wanafungamanishwa kwa pamoja kama familia moja. Agano Jipya linatoa mwelekeo wa kuangalia wengine kwa huruma na upendo, kwa kutambua kwamba Mwenyezi Mungu kwa njia ya Kristo Yesu anawapenda na Kristo Yesu ni kiungo cha wafuasi wake wanaounda jumuiya kiristo changamoto na mwaliko kwa waamini kulilinda kulitunza na kulilisha kanisa la Mungu alilolinunua kwa damu yake mwenyewe. Kwa damu yake azizi, Kristo Yesu amevunjilia mbali nguvu za dhambi na mauti na hivyo kuwafanya kuwa ni jirani na ndugu wa moja. Kila mtu ana thamani kubwa mbele ya mwenyezi Mungu na anahitaji kupendwa na wote. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kardinali Luis Tagle amewataka waamini kusimama kidete, kutangaza na kushuhudia Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo unaofumbatwa katika tabia ya watu kupoteza maisha kwa kujinyonga, kwa njia ya vita, balaa, njaa, ujinga na maradhi. Kuna tabia ya ubaguzi na ukosefu wa haki msingi, pamoja na udhalilishaji wa utu, heshima na haki msingi za binadamu, mambo yanayokwenda kinyume kabisa cha agano jipya na la milele lililotekelezwa na Kristo Yesu. Jumuiya za Kikristo zijitahidi kuwa ni kielelezo cha ukarimu wa kidogo na upendo usiokuwa na mipaka. Sherehe ya damu azizi ya Yesu inatoa changamoto ya kujenga na kudumisha umoja na usawa, badala ya kuwainua baadhi ya watu wachache katika jamii na kuwatweza wengine. Kwa watu wanaotamani kupata matumaini basi, damu azizi ya Kristo Yesu zimekiuna matamanio yao. Shirika la Chakula la Kilimo la Umoja wa Mataifa FAO linafanya mkutano wake wa 44 mjini Roma kuanzia Juni 28 hadi Julai 4 mwaka 2025. Papa Leo wa 14 alishukuru kupata fursa ya kuzungumza kwa mara ya kwanza na FAO pamoja na washiriki wa mkutano huo, huku FAO ikisherehekea miaka 80 tangu kuanzishwa kwake kwa lengo la kupambana na uhaba wa chakula na utapia mlo duniani. Katika ujumbe wake Papa Leo wa 14, alisema kanisa linaunga mkono juhudi zote za kumaliza aibu ya bala njaa duniani, akimkumbuka Yesu Kristo ambaye aliulisha umati mkubwa uliokuwa umefika kumsikiliza. Kanisa linaunga mkono kila juhudi zinazolenga kumaliza aibu ya njaa duniani, likiongozwa na moyo, ari na nia ile ile ya Yesu Kristo ambaye kama tunavyosoma katika Injili, alipoona kundi kubwa linamfuata kusikiliza neno lake, alihangaika kwanza kuwapa chakula. Kwa sababu hiyo akawaambia wanafunzi wake wajishughulishe kutatua tatizo hilo, kisha akabariki mikate na samaki ikaongezeka. Hapa unaweza ukarejea Injili ya Yohane sura 6 mstari wa kwanza hadi wa 13. Hata katika simulizi hili la miujiza wa kuongezeka kwa mikate tunaelewa kuwa muujiza wa kweli uliofanywa na Kristo ulikuwa ni kuonyesha kwamba njia ya kushinda njaa iko zaidi katika ukarimu wa kutoa, kushirikiana kwa moyo, kutatua tatizo kuliko uchu na tamaa ya kujilimbikizia mali. Papa Leo wa 14 amesema, ingawa kuna hatua fulani zimepigwa hali ya usalama wa chakula duniani inaendelea kuzorota, jambo linalofanya kufikia lengo la njaa sifuri la ajenda ya mwaka 2030 kuonekana kuwa jambo lisilowezekana. Hii ina maana kuwa bado tuko mbali na kutimiza dhamiri inayosababisha kuanzishwa kwa shirika hili la FAO mnamo mwaka 1945. Pia ameiambia FAO kuwa kuna watu wanaoteseka vibaya na wanatamani kuona mahitaji yao mengi yakitimizwa kwa sababu hawawezi kuyatimiza wenyewe. Janga la kudumu la njaa na utapiamlo linaloendelea katika nchi nyingi leo ni la kusikitisha na la kuaibisha, hata zaidi tunapotambua kuwa ingawa dunia inaweza kuzalisha chakula cha kutosha kwa wanadamu wote na licha ya ahadi za kimataifa kuhusu usalama wa chakula, masikini wengi duniani bado hawapati mkate wao wa kila siku, alisema. Papa Leo wa kumi na nne kwa upande mwingine ameelezea namna njaa inavyotumika kama silaha ya vita. Kuafisha kwa njaa watu wa kawaida ni njia ya gharama nafuu sana ya kuendesha vita. Hii ni kwa sababu leo hii vita nyingi hazipiganwi tena na majeshi ya kimataifa, bali na makundi ya raia wenye silaha chache. Hivyo kuchoba mashamba, kuiba mifugo na kuziba misaada na mbinu zinazotumika zaidi ili kuwatawala watu wasio na uwezo wa kujilinda. Katika muktadha huu, vitu vya kwanza kulengwa ni njia ya usambazaji wa maji na mawasiliano. Wakulima hawana uwezo wa kuuza mazao yao katika maeneo yenye vitisho vya vurugu na mfumuko wa bei pia unapaa. Hili linasababisha watu wengi kufa kwa njaa huku viongozi wa kisiasa wakiendelea kunufaika kwa rushwa na ukwepaji wa adhabu. Hivyo basi, ni wakati wa dunia kuweka mipaka wazi ya kuelewana na inayokubalika kwa pamoja ili kuwaadhibu wahusika wa unyanyasaji huu na kuwafikisha mbele ya haki. Migogoro ya kisiasa, vita na misukosuko ya kiuchumi vinachangia sana kuzorota kwa hali ya chakula duniani. Vinazuia misaada ya kibinadamu, vinadhoofisha uzalishaji wa kilimo wa ndani na kuwanyima watu si tu chakula bali pia haki ya kuishi maisha ya heshima na fursa. Ubinafsi na kutojali vinapaswa kuwekwa kando kwa ajili ya kutoa nafasi ya mazungumzo ya pamoja na kuelewana, ili amani na utulivu viweze kuruhusu jamii kujenga mifumo imara ya chakula na kilimo, Papa Leo amesisitiza FAO. Wakati huo huo, mabadiliko ya tabia nchi na mifumo ya chakula vimeunganishwa kwa karibu, maana uharibifu wa kimoja unaathiri pia kingine. Huwezi kutenganisha mabadiliko tabia nchi na mifumo ya chakula duniani. Ukosefu wa haki za kijamii unaosababishwa na majanga asili na kupotea kwa bioanuai, alisema, lazima urekebishwe ili kufanikisha mpito wa haki wa kiikolojia, alisema, lazima urekebishwe ili kufanikisha mpito wa haki wa kiikolojia ambao unaweka mazingira na watu katikati. Alitoa wito wa kulinda mifumo ya kiikolojia kupitia hatua za pamoja dhidi ya mabadiliko ya tabia nchi kwa moyo wa mshikamano, kwani rasilimali za dunia yetu zinapaswa kutumika kuhakikisha kila mtu anapata usalama wa chakula na lishe bora. Papa Leo wa kumi na nne amehuzunishwa na jinsi rasilimali za kifedha na teknolojia za kisasa zinavyotumika kutengeneza silaha na biashara za silaha. Matokeo yake, itikadi zenye mashaka zinapewa kipaumbele, huku mahusiano ya kibinadamu ya kidorora yakiua mshikamano na kuondoa undugu na urafiki wa kijamii. Papa Leo wa 14 aliwaalika watu wote kuwa wajenzi wa amani wanaofanya kazi kwa ajili ya manufaa ya wote na kuweka kando maneno matupu na kushughulikia tatizo la njaa kwa nia ya kweli ya kisiasa. Ili kufanikisha lengo hili tukufu, alisema Papa Leo wa 14, nataka kuwahakikishia kuwa Vatican daima itahudumia sababu ya maelewano kati ya mataifa na haitochoka kuchangia katika ustawi, maendeleo na mafao ya familia kubwa ya mataifa, hasa kwa wale wanaoteseka zaidi na wanaokumbwa na njaa na kiu. Kutoka studio za Radio Vatican, mimi ni Sara Pelaji. Hii ni Redio Vatikani inayekutangazia moja kwa moja kutoka mjini Vatikani. Msikilizaji wa redio Vatican, Sinodi ya Kanisa Katoliki la Siria ni mkutano mkuu wa maaskofu ambao hukutana ili kujadili na kuamua mambo yanayohusu maisha, utume na uongozi wa Kanisa Katoliki la Siria. Sinodi ya kwanza ya kanisa hili ilifanyika kunako mwaka 1853 hadi mwaka 1854 chini ya wenyekiti wa mjumbe wa kitume Benoit Planchetti. Sinodi ya kanisa katoliki la Siria ina nafasi kubwa katika kudumisha umoja, ushirika na mafungamano ya kanisa, kushughulikia masuala ya mafundisho tanzu ya kanisa, nidhamu, sera na shughuli za kichungaji. Maamuzi yanayopitishwa na sinodi yana athari kubwa kwa maisha na utume wa waamini wa kikatoliki wa Siria na uhusiano wao na kanisa katoliki katika ujumla wake. Sinodi ya Kanisa Katoliki la Siria inaundwa na maskofu wa Kanisa Katoliki Siria, pati yake akiwa ndiye rais wake. Sinodi inashughulikia mambo yanayohusiana na, ya na mafundisho tanzu ya kanisa, maadhimisho ya liturujia ya kanisa, nidhamu na sera za maisha ya kichungaji ya kanisa. Sinodi ni kitovu cha uongozi wa kanisa, utambulisho wake na uhuru wake ndani ya Kanisa Katoliki. Sinodi ya kwanza ya kikatoliki ya Siria ilifanyika kunako mwaka 1853 hadi mwaka 1854, na tangu wakati huo sinodi nyingine zimeitishwa kushughulikia fursa na changamoto na masuala mbalimbali. Ni katika maadhimisho ya ufunguzi wa sinodi ya kanisa katoliki la Siria, Jumanne tarehe 1 Julai 2025 baba mtakatifu Leo wa 14 amefungua maadhimisho hayo kwa kuwataka wajumbe kutenda kadiri ya ukweli kwa kutambua kwamba Kanisa la Siria linapambwa kwa utakatifu na utukufu wa watakatifu wafia dini na waungama imani. Kutenda kadiri ya ukweli ni kujenga na kudumisha umoja na ushirika. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anakaza kusema: uamuzi wa kuadhimisha sinodi ya kanisa katoliki la Siria ulikuwa umekwisha tolewa na hayati Baba Mtakatifu Francisco, na kwamba yeye ameridhia sinodi hii iendelee kufanyika mjini Roma, mahali ambapo watakatifu Petro na Paulo waliamimina ya maisha yao kwa ajili ya kutangaza na kushuhudia habari njema ya Kovu. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amewataka wajumbe kutenda kadiri ya ukweli kwa kutambua kwamba kanisa la Siria linapambwa kwa utakatifu na utukufu wa watakatifu wafia dini na waungama imani kuanzia kwa mtakatifu Efremu hadi watakatifu wafia dini na waungama imani wa nyakati hizi walioyamimina maisha yao kwa ajili ya Kristo Yesu na kanisa lake. Viongozi wa kanisa wanapaswa kuwa ni mfano bora wa kuigwa na waamini wao. Mtakatifu Inyasi wa Antiokia Alisaidie kanisa Katoliki la Siria kuishi kikamilifu katika kipindi hiki cha neema mama kanisa, ya kuwajibika barabara, na hivyo kuvuka kinzani, mipasuko na migogoro ya ndani, kwa kutoa kipaumbele cha kwanza kwa maisha na utumia wake wa kiinjili. mababa wa sinodi walenge zaidi mababa wa sinodi walenge zaidi katika kujenga na kutumisha umoja na ushirika wa nguvu kwa kupenda umoja na kujitahidi kukimbia kinzani, mipasuko na migawanyiko wajitahidi kutafuta na kudumisha amani kati yao, ili hatimaye waweze kuwa ni mashuhuda wa matumaini kwa waamini wao wanaoendelea kuteseka kwa vita, kinzani na migogoro, hasa katika maeneo ya Siria, Iraki, Lebanoni, nchi takatifu na kimsingi eneo lote la mashariki ya kati. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katika shida na magumu ya maisha yao waamini wapate faraja ya umoja na ushirika pamoja na udugu wa kibinadamu kutoka kwa viongozi wao. Wachunguze dhamiri zao ili kuona ni wapi ambapo ni chanzo cha kinzani na migogoro hii. Viongozi wa kanisa waungane pamoja ili kupambana dhidi ya utengano ndani ya kanisa kwa kutambua kwamba wao kimsingi ni watumishi wa Mwenyezi Mungu wanaopaswa kudumisha urika kati yao na kwamba kimsingi wao ni wahudumu wa habari njema ya wokovu. Kamwe wasitake kumezwa na kishawishi cha kutaka ufahari, madaraka na fedha, bali wajitahidi kutenda kadiri ya maongozi ya Mwenyezi Mungu. Viongozi wa kanisa watende mitarafu ukweli katika upendo, kwa kutafuta kukuza na kudumisha umoja na ushirika wa kanisa, na kwamba umoja huu upate chanzo na hitimisho lake kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Viongozi wa kanisa wajitahidi kujenga na kudumisha umoja na upendo kwa kujitahidi kumwiga Kristo Yesu. Wajenge umoja na ushirika ili kukuza amani na utulivu wa ndani. Tasaufu ya sinodi ya Kanisa Katoliki la Siria iwe ni kiungo muhimu kinachowawezesha viongozi kuweza kulihudumia kanisa kwa ufanisi. Changamoto kutoka katika kaburi la Mtakatifu Petro ifufue hisia za upole, msamaha, unyenyekevu na udogo. Maadhimisho ya sinodi hii iwe ni fursa ya neema ya kujikuta katika Kristo Yesu ili hatimaye kuweza kushinda kiburi na madai ya binafsi. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amewahakikishia wajumbe wa sinodi ya kanisa katoliki la Siria uwepo wake wa karibu katika maadhimisho haya na kwamba ataendelea kupata taarifa za sinodi kupitia kwa mwakilishi wake maalumu kwenye sinodi hii. Amewaombea na kuwaweka chini ya ulinzi na tunza ya Bikira Maria ili waweze kushinda kwa pamoja katika ukweli kadiri ya uwajibikaji wa kila mmoja wao washinde ili hatimaye waweze kuibuka kidedea, mintalafu tuna msingi za kinjili kwa kutoa ushuhuda amini kwa waamini waliokabidhiwa kwao. Baba Mtakatifu Leo wa 14 amekaza kusema watakutana tena baadaye, ili kushirikishana maamuzi na mang'amuzi ya pamoja. Msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena, tunapoendelea kukushirikisha maisha na utumi wa Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, kwa niaba ya Sara Pelaji mimi ni mtoto wa mkulima Pade Richard Mjigwa nikisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema Tumsifu Yesu Kristu, Laudetru Yesus Kristus.