Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm-hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Mama Kanisa katika kipindi cha mwezi wa Oktoba anapenda kuwahamasisha waamini kushiriki kamilifu katika shughuli za kimisionari, pamoja na kuchangia kwa hali na mali mchakato wa uinjilishaji wa kina unaogusa mahitaji ya mtu mzima kiroho na kimwili. Huu ni mwaliko na ushuhuda wa kimisionari kama kielelezo cha imani itendaji na mapendo kamili kwa Mungu na jirani. Ni mwezi wa ibada kwa Bikira Maria, nyota ya uinjilishaji mpya. Kwa niaba ya Anjela Rezaula mimi ni mtoto wa mkulima, Pade Richadi Mjigwa, ni kukaribishwa kwa mikono miwili. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, lichirija neno la Mungu. Dominika ya ishirini na sita ya kipindi cha mwaka wa kanisa, mwinjeli Matayo anaweka mbele ya wa waamini mfano wa wana wawili katika kutimiza mapenzi ya baba yao. Wa kwanza alipoambiwa na baba yake kwenda kufanya kazi katika shamba la mzabibu akajibu kwa haraka kwamba nakwenda, lakini asiende. Wapili naye akamwambia vilevile, lakini akasema sitaki. Baadaye akatubu akaenda. Kwa hakika kwenda kufanya kazi katika shamba la mzabibu kuna hitaji moyo wa majitoleo na kujisadaka bila ya kujibakiza, licha ya kutambua kwamba kama watoto wa mwenye shamba wanayo haki ya kurithi mali na utajiri wa baba yao. Jambo la msingi linalowekwa mbele ya waamini hapa ni ukweli mbele ya baba yao na ukweli katika nafsi zao. Mtoto wa kwanza alikataa, wa pili alikosea, lakini akabaki kuwa mkweli mbele ya baba yake na mkweli nafsini mwake ni sehemu ya tafakari iliyotolewa na Baba Mtakatifu Francisco Dominika, tarehe mosi Oktoba 2023 wakati wa sala malaika wa Bwana, kwenye uwanja wa kanisa kula Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Baba Mtakatifu anakaza kusema, mtoto wa kwanza alijibu kwamba anaenda, lakini hakwenda kwani hakukusudia kutoka moyoni mwake kutekeleza mapenzi ya baba yake, wala hakutaka kujadiliana wala kuzungumza na baba yake. Ni mtoto aliyeficha ukweli na kutawaliwa na uvivu ili kuficha uso wake. Kwa hakika mtoto wa kwanza hakuonyesha utii wala heshima kwa baba yake, ingawa alikuwa huru kabisa kumwambia kwamba hataki. Hizi ni dalili za mtenda dhambi na fisadi, kwa sababu ili kuficha hali yake ya kutotii, akakataa kuzama katika majadiliano na mazungumzo katika ukweli na uwazi. Mtoto wa pili aliyesema hataki, lakini baadaye akatubu na kwenda shambani, si mkamilifu, lakini ni mkweli kutoka nafsini mwake, ingawa angependa tangu mwanzo kusema na kwenda. Hapa anaonyesha matokeo ya ujasiri wake unaomwajibisha na kutenda ukweli katika mwanga ng'avu. Msingi huu wa ukweli unapelekea majadiliano yanayomridhisha katika hatua na njia sahihi. Kwa hakika ni mdhambi lakini si fisadi. Kumbuke kwamba kwa mdhambi kwa daima kuna matumaini ya okovu, lakini kwa fisadi kuna ugumu wake kutokana na unafiki pamoja na tabia yake ya kuficha ukweli, hali ambayo inampelekea kusutwa na dhamiri fuatizi. Baba Mtakatifu Francisco anawaalika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kuchunguza dhamiri zao mbele ya matukio haya mawili ili kuangalia ikiwa kama wanaishi maisha katika mwanga wa ukweli na ukarimu kwa kuendelea kujitahidi kutekeleza mapenzi ya Mwenyezi Mungu, tayari kusema ndiyo hata kama ndiyo hii na gharama zake, hata pale inaposhindikana kutekeleza mapenzi ya Mwenyezi Mungu. Waamini wao waaminifu na wa kweli mbele ya Mungu, tayari kumwonyesha udhaifu na mapungufu yao. Baba Mtakatifu anawauliza waamini: je, pale wanapoteleza na kuanguka dhambini, wako tayari kuanza mchakato wa toba na uongofu wa ndani, au wanaendelea kujifisha na kuona kwamba mambo yote yako sawa ili waonekane kama watu wema na wazuri? Kila mwamini ni mdhambi, lakini je, katika maisha kuna ndago za ufisadi? Bikira Maria, kioo cha utakatifu, wasaidia waamini kuwa ni Wakristo wa kweli. Baba yetu ametupatia familia takatifu ya Nazareti jiwe mfano bora wa upendo kwa familia, kanisa la nyumbani, shule ya ibani katoliki na maadili yake, mahalipapalese na elimu makini kwa wacaca msikilizaji wa redio vatikani shirika la utoto mtakatifu lilianzishwa ili kujibu changamoto na hivyo kutoa mwaliko kwa wazazi na walezi kuwajengia watoto wao ari na moyo wa kimisionari ili kujisadaka kwa ajili ya huduma kwa watoto wenzao sehemu mbalimbali za dunia hawa ni watoto wanaoishi katika mazingira magumu na hatarishi watoto yatima watoto wanaokumbana na magonjwa balaa njaa ujinga na umaskini hata katika umaskini wao watoto bado wanaweza kuchangia ustawi na maendeleo ya wa watoto wenzao sehemu mbalimbali mbali za dunia Kristo Yesu alitoa kipaumbele cha pekee kwa watoto katika maisha na utume wake. Watoto wanapaswa kujifunza na kujenga utamaduni wa huruma, upendo na mshikamano kwa kujaliana, kusaidiana na kusali pamoja, mambo msingi katika malezi na makuzi yao kwa sasa na kwa siku za usoni. Mshikamano wa upendo umewawezesha watoto kutoka sehemu mbalimbali za dunia kuguswa na mahangaiko ya watoto wenzao kiasi cha kujinyima na kuchangia kwa ajili ya ustawi na maendeleo yao. Leo msingi za watoto sehemu mbalimbali za dunia zinaendelea kuvunjwa kiasi kwamba watoto wananyanyaswa na kudhulumiwa, wanapokwa haki yao ya utoto kwa kufanyishwa kazi za suluba, kwa kusumbuliwa na umaskini, magonjwa, ujinga, baa la njaa na utapia mlo wa kutisha, kwa vita na majanga mbalimbali yanayoendelea mbali kumwandama mwanadamu. Watoto katika changamoto zote hizi, bado wanaweza kusaidiwa kukuza na kudumisha ari na moyo wa kimisionari kwa kujenga utamaduni wa huruma, upendo na mshikamano wa dhati kwa njia hii watoto wamesaidia kulinda injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo, kwa kuwapatia watoto wenzao mahitaji msingi kama vile chakula, elimu, makazi na huduma bora ya afya. Shirika la Utoto Mtakatifu liloanzishwa kunako mwaka 1843 na askofu Charles Johnsoni wa jimbo wa katoliki la Nansi nchini Ufaransa, mwaka huu wa 2023 shirika hili linaadhimisha jubilia ya miaka 180 tangu kuanzishwa kwake. Askofu Charles Johnson kwa njia ya barua kutoka China alitambua kwamba kuna watoto wengi waliokuwa wanapoteza maisha yao kutokana na kukumbwa na balaa la njaa pamoja na kuishi katika mazingira magumu na hatarishi. Na huo ukawa mwanzo wa shirika la utoto mtakatifu, ili kuhakikisha kwamba watu wote wanapata wokovu kiroho na kimwili, kwa sababu Kristo Yesu mwana wa Mungu aliteswa, akafa na kufufuka kwa wafu ili kuwakomboa watu wote. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, ni katika muktadha wa maadhimisho ya jubilei ya miaka 180 tangu kuanzishwa kwa shirika la utoto mtakatifu, Baba Mtakatifu Francisco ametuma ujumbe wake, huku akikazia umuhimu wa waamini kujikita katika uokovu wa watu wote na kuendelea kuwafunda watoto na vijana ili waweze kuwa kweli ni mitume wa misionari. Baba Mtakatifu anawaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kusali ili wakristu wote wajifunge kibwebwe kushiriki katika mchakato wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu. Wakristu wawe ni mashuhuda wa maisha yenye ladha ya tunu msingi za kiinjili. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kila mwaka ifikapo tarehe mosi mwezi Oktoba, mama Kanisa humwadhimisha Mtakatifu Teresa wa mtoto Yesu kwa heshima ya Bikira Maria na mwalimu wa Kanisa, na tangu mwaka elfu moja mia tisa ishirini na saba aliteuliwa kuwa ni msimamizi wa wamisionari wote duniani pamoja na Mtakatifu Francisco Kusaveri. Kanisa katika kipindi cha mwezi wa Oktoba linapenda kuwahamasisha waamini kushiriki kamilifu katika kuombea shughuli za kimisionari pamoja na kuchangia kwa hali na mali mchakato wa uinjilishaji wa kina unaogusa mahitaji ya mtu mzima kiroho na kimwili. Huu ni mwaliko na ushuhuda wa kimisionari kama kielelezo cha imani tendaji na mapendo kamili kwa Mungu na jirani. Mtakatifu Teresa wa mtoto Yesu alizaliwa tarehe 2 Januari mwaka 1873 huko Alenchoni na baadaye kuhamia Lisiu nchini Ufaransa. Tereza ni mtoto wa tisa kuzaliwa na kitinda mimba kwenye familia ya mzee Luigi Martini na Zeria Guerini, ambao sasa kanisa limewaweka kwa mfano na kioo kwa familia zote za Kikristo. Tarehe 19 Oktoba mwaka 2008 walitangazwa kuwa ni wenye heri, na mwaka 2015 kanisa limewatangaza kuwa watakatifu kwa kuzingatia walivyoishi na kuwalea watoto kiimani na katika maadili ya Kikristo. Mtakatifu Uteresa wa mtoto Yesu aliaga dunia tarehe 30 Septemba mwaka 1897 akatangazwa mtakatifu mwaka 1925 na kunako mwaka 1927 Papa Piusi wa 11 akamtangaza kuwa ni msimamizi wa utume wa kanisa ya huruma. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anasema mwaka elfu mbili na ishirini na tatu Mama Kanisa anaadhimisha jubilei ya miaka 150 tangu kuzaliwa kwa Mtakatifu Teresa wa Mtoto Yesu. Ujumbe mahususi ni kwamba kwa njia ya sala za waamini, hata kama ni kidogo kiasi gani, zinaweza kusaidia kuchangia katika mchakato wa kumfanya Kristo Yesu afahamike na kupendwa na katika hali ya ukimya kuwasaidia wengine waweze kutenda mema. Sala ni tendo la kwanza la kimisionari linaloweza kutekelezwa na kila mtoto na kila misionari sehemu mbalimbali za dunia. Baba Mtakatifu Francisco anawahimiza waamini na hasa zaidi watoto kujenga mahusiano na mafungamano ya urafiki na Kristo Yesu ili kweli watoto wa, wa misionari waweze kuwa ni wajenzi wa amani. Baba Mtakatifu katika kumbukizi zote hizi anapenda kuwashukuru na kuwapongeza watoto wa Utoto Mtakatifu ambao wamewawezesha waamini kuwa ni mashuhuda jasiri wa Injili kwa kushirikishana kwa ukarimu na jirani ili amana na utajiri wa imani Baba Mtakatifu anawashukuru wazazi na walezi wanaoendelea kupandikiza karama ya Utoto Mtakatifu na hivyo kuwawezesha kuwa ni washirika wake wa karibu katika kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu hadi miisho ya dunia. Anawataka watoto wa Utoto Mtakatifu kujenga na kudumisha madaraja ya kuwakutanisha watu. Baba Mtakatifu anawaalika watoto wa misionari kuendelea kujikita katika karama ya Askofu Charles Frobini Johnson wa jimbo katoliki la Nansi nchini Ufaransa, sanjali na njia ndogo ya Mtakatifu Teresa wa mtoto Yesu, daima kwa kuendelea kujikita katika kauli mbiu, watoto wanasali kwa ajili ya watoto wenzao na wanawainjirisha watoto wenzao watoto wanawasaidia watoto wenzao. Mwishoni, Baba Mtakatifu Fransisko anapenda kutoa baraka zake za kitume ili ziwasindikize watoto wote katika maisha yao, na kamwe wasisahau pia kumkumbuka na kumwombea katika maisha na utume wake kama halifa wa Mtakatifu Petro. katika tafakari ya mkesha wa kiekumeni jioni tarehe 30 Septemba 2023 ambapo uwanja ulionyesha vipande, vipande vipande vya asili vingi, ili kuamsha bayonuai ya mazingira na ikolojia na ukijani kupamba uwanja wa Mtakatifu Petro uliojionyesha katika tukio la tugedha, yaani pamoja kukusanyika kwa watu wa Mungu katika mkesha wa maombi ya kiekumeni kuombea mkutano wa kumi na sita wa kawaida wa sinodi ya maaskofu. Mkesha huo ulianza mapema kwa shuhuda na nyimbo na baadaye kufuata tafakari ya papa. Lakini baada ya kufika na kuwasalimia washiriki wa tukio hilo, sala na ukimya. Kwa hiyo, Baba Mtakatifu Francisco ameanza tafakari yake akikumbusha kauli mbiu iliyoongozwa mkesha huo isemayo together, yaani pamoja, kama jumuiya ya kikristo tangu asili yake ya siku ya Pentekoste na kama zizi moja pendwa na lililokusanyika kwa mchungaji mmoja, Yesu, kama umati mkubwa wa siku ya mwisho, tupo sisi, kaka na dada wa taifa moja, kabila moja watu na lugha kutoka katika jumuiya na nchi tofauti, wana na binti wa baba mmoja anayeongozwa na Roho ambayo waliipokea katika ubatizo na wameitwa katika tumaini moja, kifungu cha Waefeso sura ya nne aya ya nne hadi tano. Baba Mtakatifu Francisko amewapongeza kwa matumaini yao. Amemshukuru mwanzilishi wa wazo hilo na jumuiya yake ya Teze. Amewasalimia kwa upendo wakuu wa makanisa, viongozi na wawakilishi wa tamaduni nyingine za Kikristo, na wote hasa vijana, shukrani kwa kufika kwao kuja kusali pamoja na papa jijini Roma kabla ya mkutano mkuu wa kawaida wa sinodi ya maaskofu. Katika kesha la mafungo ya kiroho yaliyokuwa yanafuata, Papa Francisco alisema sinodi ni kutembea pamoja, na sio kwa Wakatoliki tu lakini Wakristo wote, watu waliobatizwa, watu wote wa Mungu, kwa sababu ni kwa pamoja tu inawezekana kuwa na umoja kwa wote, kama ilivyo umati wa Ufunuo. Papa alibainisha jinsi ambavyo walisali pamoja kwa kimya, walisikiliza kwa ukimya mkubwa. Na ukimya ni muhimu wa nguvu, unaweza kujieleza uchungu usioelezeka mbele ya mikasa, lakini hata katika wakati wafura, wa furaha wa shangwe inayokuja ya maneno. Kwa njia hiyo, papa Francisko amependa kutafakari pamoja nao kuhusu umuhimu wa maisha ya wa waamini, maisha ya kanisa na maisha ya umoja wa Kikristo. Kwanza kabisa, ukimya ni muhimu katika maisha ya mwamini. Hiki ni chanzo cha mwisho wa maisha hapa duniani ya Kristo. Neno la Baba lilifanyika katika ukimya, katika holi la wanyama na juu ya msalaba, katika usiku wa kuzaliwa na ule wa Pasaka. Papa Francisco aliongeza kusema usiku ule ambao walisikiliza kwa kimya mbele ya msalaba wa Mtakatifu Damiano, kama wanafunzi waliosikiliza mbele ya msalaba, meza kuu ya mwalimu. Kukaa hapo akukuwa ni kunyamaza utupu, lakini muda uliojaa matarajio na uwezekano. Katika ulimwengu uliojaa kelele, hatukuzoea kimya na badala yake unakuwa ngumu kweli kuvumilia, kwa sababu kimya kinatuweka mbele ya kukabiliana na hali halisi yetu. Licha ya hayo, msingi wake ni neno na maisha. Mtakatifu Paulo anasema kuwa huduma ya neno lililofanyika mwili lilikuwa limezungushwa na ukimya milele, likifundisha kuwa ukimya unahifadhi huduma, kama Ibrahimu alivyokuwa anahifadhi agano, kama Maria alivyokuwa akihifadhi katika umbu lake na kutafakari katika moyo wa maisha mwanaye. Na ili kufikia moyo wa amini, ukweli hauna haja ya kupiga kelele kwa nguvu, kwani Mungu hapendi tangazo na kelele gumzo na kelele. Yeye anapendelea kama alivyofanya kwa Eliya, akizungumza katika upepo mwanana, kwa maana nyingine, kwa ukimya. Kwa hiyo, Baba Mtakatifu Fransisko alisema wao kama Ibrahim na Eliya na kama Maria wanahitaji kujikomboa dhidi ya kelele nyingi, ili kusikiliza sauti, kwa sababu ni kwa ukimya tu inawezekana kusikiliza neno lake. Pili, ukimya ni muhimu katika maisha ya kanisa. Katika kitabu cha Matendo ya Mitume kinasema kuwa baada ya hotuba ya Petro katika mtaguso wa Yerusalemu, mkutano wote ulikaa kimya kwa kujiandalia kusikiliza ushuhuda wa Paulo na Barnaba karibu ishara na miujiza ambayo Mungu alikuwa ametimiza kati ya mataifa. Hii inatukumbusha kwamba ukimya katika jumuiya ya kikanisa uwezesha mawasiliano ya kindugu, ambapo Roho Mtakatifu anapatanisha maoni kuwa sinodi ina maana ya kukaribisha na sisi kwa sisi. Kwa njia hii, kwa kufahamu kwamba sisi sote tuna jambo la kushuhudia na la kujifunza tukijiweka pamoja ili kumsikiliza Roho wa kweli ili kujua anachosema kwa makanisa, na kwa ukimya huturuhusu utambuzi kwa kusikiliza kwa makini kuugua kusikoweza kutamkwa, kama asemavyo Mtakatifu Paulo kwa Warumi sura ya nane aya ishirini na sita waroho ambaye mara nyingi hufichwa ndani ya watu wa Mungu kwa hiyo na tumwombe Roho kipaji cha kusikiliza kwa washiriki katika Sinodi, kumsikiliza Mungu, hata kusikiliza kilio cha watu pamoja naye, kuwasikiliza watu hadi kufikia hatua ya kupumua ndani yao mapenzi ambayo Mungu anatuitia. Ukimya ni umuhimu katika safari ya umoja wa Kikristo, ambapo baba mtakatifu Francisco katika kipengele cha tatu amekazia kusema kuwa kwa hakika ni jambo la msingi kwa maombi, ambapo uekumeni uanzia na bila kuwa nayo ni tasa. Yesu kwa hakika aliomba kwamba wanafunzi wake wawe kitu kimoja. Ukimya unaofanywa maombi huturuhusu kukaribisha zawadi ya umoja kama Kristo anavyotaka kwa njia anayotaka, sio kama matunda ya uhuru wa juhudi zetu na kulingana na vigezo vya kibinadamu tu. Kadiri tunavyomgeukia Bwana pamoja katika maombi, ndivyo tunavyohisi kwamba ni yeye anayetutakasa na, na kutuunganisha zaidi ya tofauti zetu. Umoja wa Kikristo unakuwa katika ukimya mbele ya msalaba, na hasa kama mbegu ambazo walikuwa wanapokea kama ishara ya siku ili na ambazo zinaamanisha zawadi nyingi kutoka katika Roho Mtakatifu katika tamaduni tofauti. Kwa hiyo shughuli yao ni kuzipanua na kwa uhakika kuwa Mungu tu ndiye anayejalia kukua. Hizo zitakuwa ishara kwa ajili yetu, walioalikwa kwa mara nyingine tena kufa kimya cha binafsi ili kwa njia ya Roho Mtakatifu kukua katika umoja na Mungu na katika udugu kati yetu. Baba Mtakatifu Francisco kwa njia hiyo amebainisha kuwa tuombe katika sala ya pamoja, tukijifunza kwa upya kufanya ukimya ili kusikiliza sauti ya Baba, wito wa Yesu una kilio cha Roho. Tuombe kwamba sinodi iwe kairos ya udugu, mahali ambapo Roho Mtakatifu anasafisha kanisa na minongono, itikadi na ubinafsi. Tujiweke katika safari ya pamoja kwa shauku ya kukutana naye na kumwabudu na kumtangaza kwa sababu ulimwengu uweze kuamini. Enyi waumini, karibuni kwenye mwezi wa mama yetu Maria, mwezi wenye neema nyingi. Baba Mtakatifu ameandika dibaji katika kitabu chenye kichwa moyo haugawanyiki kamwe kilichoandikwa na Kardinali mteule Franco Saveli Bustilo, askofu wa Ayacho, Askofu Mkuu Edgar Pena Para, katibu msaidizi wa Vatican, na dr Nicolas Diat. Katika dibaji hiyo, inaanza na vifungu vya maneno matakatifu kuwa, katika yeye moyo wangu unafurahi, mimi sitawaacha yatima. Yesu anatoa ahadi hii, anahitimisha kwa kutupatia kanisa kama mama, na katika kanisa anatupatia wachungaji maaskofu ambao ni ishara muafaka picha ya ubaba wake. Wito wa kikuhani na kiaskofu ndio unaoonyesha wazo la ubaba wa Mungu kwa kutuvutia kwenda kwake. Yesu anafanya ahadi hii kwetu, anaifanikisha kwa kutupatia kanisa kama mama, na katika kanisa anatupatia wachungaji maaskofu, ambao ni ishara ya ufanisi, picha za ubaba wake wito wa ukuhani na waskofu ni kufafanua ubaba wa Mungu kwa kujiweka mbele yake, kama vile Mtakatifu Yohane Mbatizaji anavyosema: mimi siye Kristo, bali nilitumwa mbele yake. Yeyote anayemmiliki bibi harusi ndiye bwana arusi, lakini rafiki yake bwana arusi aliyepo na anayemsikiliza huifurahia sauti ya bwana arusi. Sasa furaha yangu hii imekamilika. Yeye hana budi kuzidi ili mimi kupungua. Wito huu ni fumbo la zawadi hukaribishwa kwa kujikataa wenyewe na kutolewa bila kukoma kwa ajili ya wokovu wa wanadamu. Kwa kusoma kurasa hizi nzuri za mazungumzo ya Monsinyo Bustilo na Pe Napara na Profesa Nicolaus Diati tunaweza kupata utamu wa kiroho. Wanataka kutujulisha utamu wanaopokea kutoka katika utume wao, ambao ni aina mbili tofauti za umoja. Moyo wa kila kuhani ni wa Bwana Yesu, kama vile Mtakatifu Yohane Maria Viane anavyosema kuwa ukuhani ni upendo wa moyo wa Yesu. Wandishi wanakili jinsi ya kuwa na moyo mmoja katika Kristo. Katika maisha ya sakramenti, sala na mazoezi ya wema, ni muhimu kuunda moyo wa baba yao na kuwafanya wakuwe kila siku katika ubaba huo wa kiroho. Kiukweli, askofu kama baba lazima awe karibu na kila mtu, asikilize, aelewe aone huruma na apate furaha na mateso, furaha na machozi, pamoja na watu wa Mungu. Angewezaje kutokujali? Kuwa baba ni kutoa maisha yake. Hakuna awezaye kusahau kuwa hakuna aliye na upendo mwingi kuliko huu wa mtu kuutoa uhai wake kwa ajili ya rafiki zake. Katika kurasa hizi tunaelewa kwamba ubaba unaweza kuchukua sura tofauti: ubaba kwa ajili ya mafundisho kati ya waamini, huruma kwa wale wanaoteseka, ukaribu na mapadre, kujali watu wa Mungu. Askofu hapaswi kamwe kuwa na makuu. Kitabu hiki kinasema, huwezi kuwa baba wa muda katika maisha yetu yote. Inawezekana kusema moyo haugawanyiki, kwa vile moyo unapaswa kubaki katika umoja. Kusoma mazungumzo haya, ni kipengele kingine cha msingi kinachojitokeza. Wasiwasi mkubwa na adhimu ni kuunda umoja umoja wa kanisa unaotokana na Bwana Yesu, mwana aliyefanyika mwili. Kwa hakika kwa msalaba wake amewapatanisha watu wote na Mungu, akiufanya upya umoja wa watu wote katika kundi mmoja na katika mwili mmoja. Na mchungaji anapaswa kuwa na macho daima, ili kudumisha umoja wa kundi karibu na Kristo. Injili yake, huruma yake inatuweka huru kama watu wa Mungu, tunabaki na moyo mmoja na roho mmoja. Katika dibaji ya Papa Francisco anakazia kusema kuwa hakuna umoja unaowezekana bila upendo kwa watu. Baba huwapenda watoto wake kwa usawa tofauti za kila mtu ni mali hivyo, kanisa linaonyesha uzuri wa utatu wa Mungu mmoja katika nafsi tatu. tunajua ikieleweka vyema, utofauti hautishii umoja wa kanisa. Ni Roho Mtakatifu ambaye hujenga ushirika na maelewano ya watu wa Mungu. Hatimaye, katika Kuria Romana au katika majimbo, askofu yuko katika huduma ya waamini wote; ni lazima ayarudishe maisha yake kwa Bwana kila siku kwa ajili ya huduma na kuwajenga watu wale wale wa Mungu. Kuna tofauti za karama, lakini Roho ni yeye yule, na kuna tofauti za huduma, lakini Bwana ni mmoja tu, na kuna aina mbalimbali za utendaji lakini Mungu ni mmoja tu ambaye hufanya kazi zote katika wote. Sasa kila mmoja hupewa ufunuo wa Roho kwa ajili ya faida ya wote. Baba Mtakatifu anabainisha kuwa waandishi wanathubutu kusema kwamba kanisa ni zuri na lenye matunda, kwa sababu ikiwa moyo haugawanyiki, upendo ambao nafsi inao huongezeka bila kukoma na kupitishwa kwa kila mtu na ushuhuda wa kitabu hiki ututie moyo tumtumikie Yesu ambaye tunampenda na kumtafakali katika maombi na ambaye tunapata huduma na upendo kwa ndugu na dada zetu. Mazungumzo haya yatafaa kwa roho. Kitabu hiki kitukumbushe jinsi ambavyo furaha ya Injili inavyojaza mioyo ya maisha yote ya wale wanaokutana na Yesu. Pamoja na Yesu Kristo furaha huzaliwa na huzaliwa upya. Ni mimi Padre Angelos Kombe. Mafungo ya kiroho yalianza tarehe 30 Septemba 2023 mara baada ya mkesha wa sala ya kiekumeni jioni kwa washiriki wa sinodi ambao walifika huko Sakrofano kwa basi. Mafungo yataisha siku ya ya Jumanne tarehe 3 Oktoba 2023 baada ya chakula cha jioni, na tarehe 4 Oktoba 2023 itakuwa ni ufunguzi rasmi kwa misa takatifu itakayoongozwa na Baba Mtakatifu pamoja na makadidani wapya. Ni Anjelo Zaula. Vatican News. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena, tunapoendelea kwa kushirikisha yale yanayojiri katika maisha na utume wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kwa niaba ya Angela Rezaura, mimi ni mtoto wa mkulima Pado Richard Mjigwa, nikisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetu Yesus Kristus.