amjambo wasikilizaji wetu wa afrika mashariki na kati hii ni redio vatikani ikiwatangazia katika lugha ya kiswahili mm. karibu ndugu msikilizaji wa redio vatikani popote pale ulipo wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo Baba Mtakatifu Fransisko kuanzia tarehe 31 Januari mwaka 2023 hadi tarehe 5 Februari mwaka 2023 ametia nia ya kutembelea DRC na Sudani ya Kusini, huku akiwa ameambatana na wakuu wa makanisa ya Kikristo, kielelezo cha ushuhuda wa imani inayomwilishwa katika uhalisia wa maisha ya watu wa Mungu. Baba Mtakatifu achambua mchango wa Joseph Rasinga, Baba Mtakatifu mstaafu Benedicto wa 16, katika mchakato wa maadhimisho ya mtaguso mkuu wa wa pili wa Vatikani, na sasa katika tuzo la mfuko wa Joseph Rasinga Benedikto wa 16 kwa niaba ya Angela Rezaula. Mimi ni Padre Richard Mjigwa nika nikakutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. <mucho> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu wa Francisko tarehe 15 Septemba 2022 akiwa njiani kurejea mjini Vatikani, alipata nafasi ya kuchonga na waandishi wa habari waliokuwa kwenye msafara wake nchini Kazakistani alizungumzia kuhusu vita kati ya Urusi na Ukreni, haki ya kujilinda dhidi ya maadui, biashara haramu ya silaha na madhara yake duniani, siasa na sera za bara la Ulaya zinavyotishia tunu msingi za maisha ya kijamii na kiuchumi, na hivyo kuibua viongozi wanaojitafutia umaarufu wa kisiasa ili kujimwambafai e mbele ya jumuiya ya kimataifa. Kanisa linahitaji wachungaji wema na watakatifu, na wala si tu mikakati ya shughuli za kichungaji. Baba Mtakatifu Francisco bado alisema ametia nia ya kutembelea Sudani ya kusini na DRC mwezi Februari elfu mbili na ishirini na tatu panapo majaliwa. Ratiba ya elekezo iliyotolewa na Vatikani inaonyesha kwamba Baba Mtakatifu Francisco tarehe 31 Januari mwaka 2023 majira ya asubuhi ataondoka kuelekea nchini DRC na huku atapata fursa ya kumtembelea rais wa DRC, kuzungumza na viongozi wa serikali na kisiasa, wanadiplomasia, pamoja na viongozi wa vyama vya kiraia. Ataadhimisha ibada ya misa takatifu kwenye uwanja wa ndege wa Ndolo, atakutana na kuzungumza na waathirika wa vita ambayo imedumu kwa muda mrefu nchini DRC. Kwa kutambua mchango mkubwa unaotolewa na makatekisa katika maisha na utume wa kanisa nchini DRC, baba Mtakatifu atapata mwanya wa kuzungumza nao pamoja na kuzungumza na, na viongozi wa vyama na mashirika ya misaada nchini DRC kabla ya kuondoka kuendelea na hija yake ya kitume nchini sudani ya Kusini. Baba Mtakatifu atapata fursa ya kuzungumza na waizwiti wanaotekeleza utume wao nchini DRC. Atazungumza na baraza la maaskofu katoliki DRC na baadaye kuondoka kuelekea Sudani ya Kusini. Baba Mtakatifu Francisco akiwa ameambatana na Askofu Mkuu Justin Welby, kiongozi mkuu wa kanisa Anglikani na mkuu wa kanisa la Scotland, kama kielelezo cha ushuhuda wa majadiliano ya kiekumene yanayofumbatwa katika huduma, maisha ya kiroho, damu na sala watatembelea Sudani ya Kusini kuanzia tarehe tatu Februari hadi tarehe tano Februari mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Akiwa nchini Sudani ya Kusini, Baba Mtakatifu atazungumza na viongozi wa serikali na kisiasa, wanadiplomasia, pamoja na viongozi wa vyama vya kiraia nchini Sudani ya Kusini. Atapata nafasi ya kukutana na kuzungumza na wakiledi, watawa na majando kasisi, waezuiti wanaotekeleza utumi wao nchini Sudani ya Kusini, pamoja na watu wasiokuwa na makazi maalumu. Viongozi wakuu wa makanisa watashiriki sala ya kiekumene Dominika tarehe 5 Februari elfu mbili na ishirini na tatu. Baba Mtakatifu ataadhimisha ibada ya misa takatifu na kuwaongoza waamini kwa tafakari ya sala malaika wa Bwana, na baadaye jioni ataondoka na kurejea tena mjini Vatikani. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, itakumbukwa kwamba viongozi wakuu wa makanisa kutoka Sudani ya Kusini walimtembelea na kuwaomba viongozi wa makanisa ili waende kushuhudia mateso na mahangaiko ya wananchi wa Sudani ya Kusini wanaoendelea kupukutika kutokana na vita, njaa na magonjwa. Mashahidi wa Uganda ni mashuhuda wa majadiliano ya kiekumene yanayofumbatwa katika damu kama alivyoshuhudia Mtakatifu Paulo wa sita alipokuwa nchini Uganda ni mashuhuda wa imani kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Ni waamini waliosimama kidete kiasi hata cha kusadaka maisha yao kwa ajili ya Kristo Yesu, kanisa, nidhamu, utu, heshima na haki msingi za binadamu. Kati yao walikuwemo pia makatekisa kutoka kanisa Anglikani sehemu mbalimbali za dunia. Kanisa Anglikana na kanisa Katoliki wanashirikiana katika huduma kiasi cha kujenga urafiki na mshikamano kati yao wakati mwingine wanashirikiana katika ibada, kielelezo makini cha utajiri wa maisha ya kiroho. Baba Mtakatifu Fransisco anakaza kusema itapendeza ikiwa kama makanisa barani Ulaya yatawatuma majando kasisi kwenda katika nchi za kimisionari kujifunza uhai na kipaji cha ugondozi ili kusaidia mchakato wa majadiliano ya kiekumene. Di anche la di del ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, mfuko wa Joseph Rasinga ulianzishwa rasmi tarehe mosi Machi mwaka elfu mbili na kumi na Baba Mtakatifu mstaafu Benedikto wa kumi na sita. Mfuko huu unapania pamoja na mambo mengine kuibua na kukuza taalimungu ya Baba Mtakatifu mstaafu Benedikto wa kumi na sita kwa njia ya tafiti makini za kisayansi, mikutano, warsha na makongamano ya kitaifa na kimataifa ni mfuko unaosaidia watafiti mbalimbali mbali kuchapisha kazi zao pamoja na kutoa udhamini kwa wanafunzi wanaotaka kujizatiti zaidi katika tayadi mungu ya Baba Mtakatifu mstaafu Benedikto wa kumi na sita, ambaye katika maisha na utume wake wote ameendelea kujipambanua kuwa ni shuhuda wa imani thabiti ya Kanisa Katoliki. Kila mwaka mfuko huu hutoa tuzo kwa washindi katika nyanja mbalimbali mbali za maisha na utume wa kanisa. Tarehe mosi Desemba 2022 Baba Mtakatifu Francisko ametoa tuzo kwa washindi wa, wa mwaka 2022. Kati yao ni Padri Michael pamoja na Profesa Joseph Levi. Utangulizi wa maadhimisho haya umetolewa na padi Federico Lombardi, rais wa mfuko wa Joseph Rasinga pamoja na kardinali Gianfranco Ravasi, rais wa baraza la kipapa la utamaduni. Baba Mtakatifu Francisco katika hotuba yake ameelezea ya mchango wa Baba Mtakatifu mstaafu Benedikto wa 16 katika maisha na utumi wa kanisa, hususan katika maadhimisho ya mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani taalimungo mchango wa Padri Michael Fedu pamoja na Profesa Joseph Levi. Maadhimisho ya mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani, kuanzia tarehe 11 Oktoba mwaka 1962 hadi mwaka 1965, yalipaniwa sana na Mtakatifu Yohana wa 23 ili kuhakikisha kwamba unaadhimishwa kama tukio la kihistoria kwa maisha na utume wa kanisa na ulimwengu katika ujumla wake. Huu ni mtaguso endelevu ambao bado haujafahamika na wengi kiasi cha kumwilishwa katika maisha na utume wa kanisa. Changamoto kwa Mama Kanisa ni kusimama kidete ili kuhakikisha kwamba maamuzi ya mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani yanatekelezwa kikamilifu. Mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani ni mchakato ambao umeliwezesha kanisa kupyaisha maisha na utume wake, changamoto na mwaliko kwa watu wa Mungu nyakati hizi kujizatiti kikamilifu katika ujenzi wa kanisa la kisinodi. Hili ni kanisa linalosimikwa katika umoja, ushiriki na utume wa kanisa kwa kukazia utamaduni wa kusikiliza, ushiriki mkamilifu wa watu wateule wa Mungu, lakini zaidi kwa kumsikiliza kikamilifu Roho Mtakatifu ili kusoma alama za nyakati. Mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani, pamoja na mambo mengine, umekazia kuhusu taifa jipya la Mungu, watu wa Mungu, ukuhani wa watu wote, hisia ya imani na karama katika taifa la Mungu, sensus fidei. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu mstaafu Benedikto wa kumi na sita alishiriki kikamilifu katika maadhimisho ya mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani wakati wa ujana wake, na akawa pia ni chimbuko la nyaraka mbalimbali za mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani. Mtakatifu Yohane Paulo wa pili akautambua mchango wake na kumwalika kuja Vatikani kufanya kazi bega kwa bega pamoja naye. Akachaguliwa kuwa kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki. Baba Mtakatifu Mstaafu Benedikto wa kumi na sita amelisaidia sana kanisa kusoma, kuzitafakari na hatimaye kuzipiaisha nyaraka za mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani katika maisha na utume wa kanisa katika ulimwengu. Mambo leo amekazia asili na utume wa kanisa katika mchakato wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kwa watu wa Mungu katika ulimwengu mma mboleo machapisho ya kazi za Baba Mtakatifu mstaafu Benedikto wa kumi na sita, Opera Omnia, yanayoendelea kutafsiriwa katika lugha mbalimbali, ni msingi wa safari ya kanisa katika mchakato wa kumwilisha ushirika. Hii ndiyo dhana ya ujenzi wa kanisa la kisinodi linaloongozwa na Roho Mtakatifu, wazi kwa ajili ya utume wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu na huduma ya upendo kwa walimwengu wa nyakati hizi. Mfuko wa Josefu Rasinga ulioanzishwa kunako mwaka elfu mbili na kumi umesaidia sana kuendelea kupiaisha mawazo na mchango wa Baba Mtakatifu Mstaafu Benedikto wa kumi na sita katika mchakato wa kujenga na kudumisha majadiliano ya kidini kiekumene na kitamaduni, hususan katika ikolojia ya fungamani haki msingi za binadamu. Umefika wakati kwa mifuko ya Yohane Paulo wa Kwanza na ule wa Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili kushirikiana kwa pamoja ili kujenga umoja kwa ajili ya kanisa la Kristo Yesu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Padri Michael Fedu katika maisha na utume wake amejipambanua sana kama gwiji wa taalimungu ya kikristo kwa kujikita katika masomo na tafiti za mababa wa kanisa kutoka mashariki na magharibi na ukuaji wa sayansi ya maisha ya Kristo Yesu, kristolojia. Katika historia, amejielekeza zaidi katika ufahamu wa imani kwa kujikita zaidi katika mchakato wa majadiliano ya kiekumene kidini na kitamaduni. Kwa hakika, padi Michael Fedu amechangia sana kukuza taalimungu ya kanisa la kifaransa kwa kufuatia mifano kama ile ya padi Henrik Di Lubaki ambaye ametoa mchango mkubwa katika taalimungu na matunda yake yameonekana katika maadhimisho ya Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani ni matumaini ya Baba Mtakatifu Francisko kwamba matunda haya yataendelea kuchanua zaidi kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya kanisa la Kristo Yesu katika kipindi kirefu Mungu katika, malaika, wakeda, Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baba mtakatifu Francisko anasema profesa Josefu ni mwamini wa dini ya Kiyahudi ambaye amebahatika kutunukiwa tuzo hii kutokana na juhudi zake zilizomwezesha kujiketa katika maisha na utume wa madhehebu mbalimbali mbali ya Kikristo. Hii ni dhamana ambayo ameitekeleza katika hali na mazingira magumu na hatarishe. Daima watu walimtilia shaka kuhusu ushiriki wake katika maisha na utume wa madhehebu ya Kikristo. Kazi hii ni mchango mkubwa katika mchakato wa upatanisho kati ya wa Wakristo na waamini wa dini mbalimbali duniani kuanzia kwenye mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani. Majadiliano na Wayahudi ni tema ambayo Baba Mtakatifu Francisco anasema ni sehemu ya vinasaba vya maisha na utume wake, tangu akiwa wa nchini Argentina. Lengo ni kujenga na kudumisha majadiliano na urafiki wa kijamii. Profesa Josephu, pamoja na mambo mengine, anakazia majadiliano kati ya imani na uwezo wa mwanadamu kufikiri na kutenda, uhuru wa kidini na kuabudu katika ulimwengu ambao unataka kuweka uhuru huu katika dhana ya mtu binafsi. Ameonyesha umuhimu wa kufanya mang'amuzi ya kina ili kubainisha tunu msingi za maisha kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Waamini wa dini mbalimbali wanaweza kuungana kwa pamoja katika fadhila ya matumaini. Tuzo ya mfuko wa Josefu Rasinga ni kutambua kazi kubwa iliyotendwa na wahusika katika masomo, maisha na utume wao. Changamoto ni kuhakikisha kwamba mchango huu unafahamika kwa wengi. Vazi liitwalo talar ni vazi la kikanisa kwa makasisi kwa baadhi ya madhehebu ya Kikristo. Neno talar linatokana na neno la kilatini talus au kisigino, kwa sababu kiukweli ni kwamba neno hilo au kasok linatokana na vazi la makuani wa kiyahudi ambalo lilifika hadi kisigino. Vazi hilo basi likawa mfano kwa makasisi wa kikristo kuanzia karne ya nne au ya tano. Katika kanisa Katoliki, kasok limekuwa vazi la kawaida la kikanisa linalovaliwa wakati wa shughuli za kidini ambapo wakati mwingine hufunikwa na mavazi matakatifu wakati wa maadhimisho ya misa, lakini pia hata kuvaliwa katika kazi za nje za kidini kama vazi la makasisi au wale ambao wako kwenye mchakato wa kuelekea ukuani na watawa wa mashirika mbalimbali mbali. Kulingana na hali ambayo huvaliwa, vifaa vingine vinaweza kuongezwa ili kukamilisha mavazi hayo kulingana na mktadha wa tukio. Kasoki au kanzu si lazima daima kuunganishwa na sash ambayo huvaliwa kiunoni yenye rangi sambamba na cheo cha mtu mhusika. Kwa upande wa maaskofu, makardinali na papa, basi huweka juu yake kiitwacho pilgrim, yani muujaji, na kifuniko kama kofi ambacho hufungwa kwenye kifua kwa kifungo. Na zaidi utakuta papa anayo nyeupe na, na makardinali nyekundu, ya maaskofu violet au urujwani, na baadhi ya vyeo fulani vya kikanisa ambavyo vinajulikana kwa kuwa ni vazi mbele badala ya kufungwa na vifungo kasokiau kanzu nyeu au nyeupe mara nyingi kwenye utume huvaliwa ulimwenguni na watu wengine wa kawaida katika kutekeleza majukumu maalum ya huduma altareni kama vile waseminari, wasomaji wa neno la Mungu na wahudumu wa altareni kwa ujumla. Katika mktadha wa ufafanuzi mfupi basi, Jumamosi tarehe 26 Novemba 2022 katika kikanisa cha seminari kuu ya Ntungamo ya Mtakatifu Antoni wa Padua, jimbo Katoliki la Bukoba, Askofu Almakius Rweyongeza wa jimbo Katoliki la Kayanga, Tanzania kuhitimisha misa takatifu katika fursa ya kubariki makanzu na sashi kwa ajili ya waseminari 87 wa mwaka wa kwanza wa falsafa. Wakati wa mahubiri yake, askofu ya alisema kwamba vazi la uklero ni ishara ya cheo cha mtumishi wa Mungu anayetumwa katika altari ya Bwana, hivyo mseminari anatakiwa kuitunza na kuifikisha safi katika uzima wa milele. Vazi wanalovaa watawa na wakleri lina maana yake kubwa, ikiwa ni katika kulitumia katika maisha yote, na kwamba nguo nyeupe ni ishara ya kuwa kiumbe kipya cha kuvaa Kristo. Kwa njia hiyo vazi la uklero ni vazi rasmi ambalo anayelivaa anatakiwa kufanya utume wake bila kutazama nyuma wala kando na kumtumikia Mungu katika wito aliofuata, Askofu Rweiongeza. Aidha alisema kuwa kujifunga sashi na kuvaa kanzu ya uklero kuelekea upade ni wito usio na malipo yoyote na kuwapa onyo kwa wazo lolote ambalo wanaweza kuunda vichwani mwao, akitoa mifano kadhaa. Hivyo kama waseminari wanatakiwa kujituma na kulitumikia kanisa kwa upendo bila kutazama kando wala nyuma. Na aliwasii mafrateli hao wasipende utafutaji wa kupata fedha za haraka, kwani hicho ndicho chanzo cha maovu yote. Zaidi ya hayo, unaweza kusikiliza sehemu ya mahubiri yake siku hii ni siku ya kubariki na kuvishwa vazi la kikelelo, vazi hili ambalo ni kanzu jeupe na sash au mkanda mweusi kwa mafuratili themanini na saba wa mwaka wa kwanza wa falsafa ishirini ishirini na moja ishirini ishirini na tatu katika seminari yetu kuu ya Mtakatifu Antoni wa Padua Mtungamo na Sambereni, baada ya majiundo yanayochukua takriban miaka nane, miaka mitatu katika seminari kuu ya falsafa, miaka minne katika seminari kuu ya teolojia, na mwaka mmoja ya kichungaji jimboni. Kwa hiyo basi usichezee huo mda, muda na nukuu muda unaochezea ni fursa ya kuwa balaa baadaye, na wengi wetu wa Kiafrika nao wamelonga wakisema, chezea ujana, majibu utayapata ukiishiwa nguvu. Pili, katika safari ya kufundwa kuelekea utumishi wa kipadre huwa kuna siku maalum kama ya leo, ambayo Askofu anaalikwa kuja kubariki makanzu na sash, mavazi wanayovaa wana kanisa hasa wa kilelo na watawa. Yanakuwa na maana yake. Tumesikia katika Biblia tangu agano la kale, Mungu alimwamuru Musa awapatie makuhani mavazi maalum wayatumie katika kazi na maisha yao. Maana ya kwanza ni ile ya kutengwa kwa kazi maalumu. Maana ya pili ni ile ya vazi hilo la kilelo linakualika kujumuika na wenzako mnaofanana kuchanganyikana na wenzako naishi kadiri ya miiko na sheria za wanajumia yako au sheria zinazostahili vazi hilo la kikelelo. Maana ya tatu, kanzu ni ishara ya hekima, busara, kwa ufupi falsafa, mantiki, ile inayowastahili wazee, hekima na busara ambayo chemchemi yake ni kumcha Mungu. Maana ya nne ya kanzu ni alama ya kupiga teke mambo ya ujana na kuonyesha ukomavu. Maana ya tano, kanzu ni ishara ya cheo chako, na rangi nyeupe ina maana katika kanisa ni ishara ya cheo chako. Kumbuka siku ile ya ubatizo wetu au ubatizo wako Padre alituvisha au kutuwekea nguo nyeupe, akisali, anataja jina lako fulani, umekuwa sasa kiumbe kipya na kumvaa Kristo. Nguo hii nyeupe iwe ishara ya cheo chako, nawe ukisaidiwa kwa maneno na mifano ya jirani zako, ukaifikishe safi katika uzima wa milele mbinguni. Tukaitikia amina. Awezaye kulipokea fundisho hili na alipokee. Kama wezi, usijilazimishe. Sashi ina maana ya kujifunga na kutumikia bila kuangalia nyuma, na usije ukafanya kazi kwanza kujilipa kwa zaka na sadaka za wamini <tutu> Italia inaendelea kufuatilia kwa umakini hali halisi ya Kasamichola katika kisiwa cha Iskia nchini Italia, kilichokumbwa na maporomoko mabaya ambayo yalisababisha vifo, majeruhi na mrundikano wa watu wengi kutokana na mvua kubwa ilionyesha hivi karibuni. Mnamo Jumamosi tarehe 26 Novemba 2022 rais na katibu mkuu wa Baraza la Maaskofu Italia, Kardinali Mateo Zupi na Askofu Giuseppe Baturi walimpigia simu Askofu Jenaro Pascarella kuelezea masikitiko yao na mshikamano wa baraza la maaskofu wa Italia kwa jumuiya nzima iliyokumbwa na mkasa huo mbaya. Kutokana na tukio hilo, Ijumaa tarehe 2 Desemba 2022 mkurugenzi Italia, Padre Paniello, wa Karitasi Italia, Padre Marco Pagniello atakwenda katika kisiwa hicho ili kushuhudia na kuwa na ukaribu kwa watu huku kwa kufanya tathimini nzima na kanisa mahalia kuhusiana na uingiliaji kati wa kutoa msaada. Kwa kuungana kwa sala kwa ajili ya waathirika na kwa ajili ya familia zao, Caritas Italia inabaki na mawasiliano na kutuma uwakilishi wa kikanda na Caritas jimbo ili kutathimini mahitaji ya lazima na ili waandaye vema msaada huo. Hata hivyo, kwa haraka mara baada ya tukio hilo kutokea, walianza mapema kutoa msaada wa hali na mali, hasa kiadili na kisaikolojia kwa familia zilizorundikana, kwa namna ya pekee watoto na wadhaifu, wakati wakisubiri utekelezaji wa mpango wa ulinzi wa raia, kikosi ambacho kimefanya kazi usiku na mchana kutafuta ambao bado wamepotea. Kituo cha Yohane Paulo wa Pili ambacho kwa sasa ndicho kituo cha kwanza cha marejeo ya kupokea watu waliohamishwa na kuelekezwa kwenye hoteli ambazo zimetoa nafasi na ambazo lakini majiko hayafanyi kazi kwa muda, Caritas pia inaendelea kutoa chakula kwa watu hao, ameeleza mkurugenzi wa Caritas Italia. Dharura hii mpya inaathiri eneo na idadi ya watu ambayo kama walivyokuwa wameshutumu mwezi uliopita, kwa bahati mbaya, bado inakabiliwa na ucheleweshaji wa ujenzi baada ya tetemeko la ardhi ambalo mnamo tarehe 21 Agosti 2017 lilisababisha vifo vya wa watu wawili na watu 42 kujeruhiwa pamoja na watu elfu tatu ambao baadhi yao bado leo hii wanaishi katika nyumba za muda, alifafanua Padre Marco Panyelo. Na zaidi aliongeza kusema kwamba hawawezi kuendelea kuzungumza tu kuhusu kinga na matibabu tu. Wakati kuna dharura, ni wakati sasa wa uwajibikaji na ufahamu, kwani vitendo thabiti na vya mara kwa mara vya mafunzo, ulinzi na utunzaji wa eneo vinaweza kuzuia au kwa hali yoyote kupunguza hatari kwa watu walio hatarini zaidi. Italia imetoka mbali kwa miaka 236 lakini bado kuna mengi ya kufanywa, kwa sababu adhabu ya kifo tangu ilipokomeshwa mnamo tarehe 30 Novemba 1786 kwa mara ya kwanza katika mkoa ambao ulikuwa unatawaliwa na mfalme wa Toscana. Leo hii adhabu hiyo bado imewekwa katika sheria kwa baadhi ya nchi ambazo kwa hakika ni chache ukilinganisha na mchakato wa historia ambapo, lakini bado kuna hamasisho kuhusu tunu ya haki ya maisha, msingi wa kila haki yoyote ile. Adhabu ya kifo ni msindikizaji katili wa historia ya binadamu japokuwa tangu mnamo mwaka elfu moja mia tisa sabini na tano wakati kulikuwa na nchi kumi na sita tu ambazo zilikuwa zimesitisha adhabu hiyo leo hii zinahesabika zaidi ya nchi mia moja arobaini na nne, na kwa sababu hiyo kuna kupiga hatua ya mbele katika kugeuza dira ya historia ya kibinadamu. Hayo yameelezwa na Mario Marasiti wa Jumuiya Mtakatifu Egidio, jumuiya ambayo tangu mnamo mwaka elfu mbili imekuwa mstari wa mbele kwa kuandaa tukio la kuwasha taa katika gofu la kale mahali ambapo enzi zile za utawala wa Kirumi ulikuwa ni uwanja wa kuua watu kupitia wanyama wakali na michezo migumu na mikali ya kifo. Kwa njia hiyo mwanga wa taa hizo ni dhidi ya adhabu ya kifo, ni mpango ambao kwa kadiri ya kipindi kinavyopita umeweza kuungwa mkono zaidi ya miji elfu mbili ambayo imewasha taa tarehe thelathini Novemba elfu mbili na ishirini na mbili minara yao mashuhuri ili kuweza kwa pamoja kupinga mateso. Wao ni miji kwa ajili ya maisha, ndiyo harakati inayohusisha maelfu ya watu katika mabara yote na ambalo limefanikiwa kupitia dhamira ya pamoja ya wagonjwa na uhusiano na serikali mbalimbali katika kupunguza idadi ya nchi zilizobaki. Kwa upande wa Marasiti, amesisitiza kwamba bado kipande cha njia ambacho kinatazama nchi karibu kumi au kumi na mbili hivi, katika mataifa ambayo bado yanatumia adhabu ya kifo. Nchini Marekani, kuna serikali tano kati ya serikali zake ambazo mwaka huu wameua watu wenye adhabu ya kifo. Ni Angella Wezaula, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoanza kwa kushirikisha tafakari za Kardinali Raniero Kanta la Mesa katika kipindi cha Majilio kila Ijumaa. Mkazo ni imani, matumaini na mapendo kama nyenzo msingi za kumngojea Kristo Yesu anayekuja kuwatembelea waja wake. Kwa niaba ya Angelo Rezaula, mimi ni padre Richard Mjigwa nikikutakia safari njema ya kipindi cha Majilio. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetu Yesus