amjambo wa wsikilizaji wetu wa afrika mashariki na kati hii ni redio vatikani ikiwatangazia katika lugha ya kiswahili pendwa msikilizaji na msomaji leo katika kuadhimisha dominika ya tatu ya kipindi cha kwarezima mwakabeo wa kanisa himizo kubwa katika kipindi hiki cha kwarezima ni uongofu wa moyo na muunganiko na mungu kwa njia ya sala yesu kristo anapowakemea watu akisema wa msifanye nyumba ya baba yangu kuwa nyumba ya biashara hamaanishe karu kama jengo tu bali ibada safi ya mioyo mikunjufu ya sisi wanadamu mbele ya mungu je mioyo yetu ni mapango ya biashara huria mawazo haya yanasisitizwa na ujumbe wa kwarezima baba mtakatifu francisco anaposema mtazamo wa kutafakari wa maisha ambao katika kipindi cha kwaresima utatuwezesha kugundua tena utatuhamasisha nguvu mpya katika uwepo wa mungu tunakuwa kaka na dada hapa tunaona na kuhisi kuwa wengine wanapata nguvu mpya katika maisha ya imani na jamii badala ya vitisho vya maadui tunapata misaada na masabaha katika safari yetu hii ni ndoto ya mungu kutufikisha katika nchi ya hadi ambayo tunajitahidi wakati huu wa siku 4 tunatoka utumwani mfumo wa kanisa ambao katika miaka ya hivi karibuni tumekuwa tukiutambua na kuhimizwa nao unaonyesha kwamba kwa lazima pia ni wakati wa maamuzi ya jamii ya chaguzi ndogo na kubwa ambazo zinakwenda kinyume na wimbi la haki za watu na utu wa mwanadamu wimbi hili lenye uwezo wa kubadilisha maisha ya kila siku ya watu na maisha ya jirani tabia za ununuzi na utunzaji wa uumbaji ingizwa kwama wale ambao wanaonekana au hawaonekani kudharauliwa zinakomeshwa na kubadilishwa na kuifanya dunia kuwa sehemu nzuri ya kuishi na kuendelea kuchumilia kutafuta utakatifu uliowito wa msingi Some lakitabu cha kutoka mungu alinena maneno haya yote akasema mimi ni bwana mungu wako niliye kutoa katika nchi ya misri katika nyumba ya utumwa usiwe na miungu ila mimi usijifanyie sanamu ya kuchonga wala mfano wa kitu chochote kilicho juu mbinguni wala kilicho chini duniani wala kilicho majini chini ya dunia usivisujudie wala kuvitumikia kwa kuwa mimi bwana mugu wako ni mungu mwenye wivu nawapatiliza wana maovu ya baba zao hata kizazi cha tatu na cha nne cha wanichukiao nami na warehemu elfu, elfu wanipendao na kuzishika amri zangu usilitaje bure jina la bwana mungu wako maana bwana hata muhesabia kuwa hana hatiya mtu alitajaye jina lake bure ikumbukwe siku ya sabato uitakasess E utende mambo yako yote lakini siku ya saba ni sabato ya bwana mungu wako siku iyo usifanye kazi yoyote wewe wala mwana wako wala binti yako wala mtumwa wako wala mjakazi wako wala mnyama wako wa kufugwa wala mgeni aliye ndani ya malango yako maana kwa siku sita bwana alifanya mbingu na nchi na bahari na vyote vilivyomo akastarehe siku ya saba kwahiyo a akaibariki siku ya sabato akaitakasa waheshimu baba yako na mama yako siku zako zipate kuwa nyingi katika nchi upewayo na bwana mungu wako usiue usizini usiibe usimshuhudie jirani yako uongo usiitamani nyumba ya jirani yako usimtamani mke wa jirani yako wala mtumwa wake wala mjakazi wake wala ng'ombe wake wala punda wake wala chochote alicho nacho jirani yako neno la bwanakuuktoijoiem <tipo> somo la injili takatifu ilivyoandikwa na yohane sura ya aya hadi a apasaka wayahudi ilikuwa karibu naye yesu akakwea mpaka yerusalemu akaona pale hekaluni watu waliokuwa wakiuza ng'ombe na kondoo na njiwa na wenye kuvunja fedha wa meketi akafanya kikoto cha kamba akawatoa wote katika hekalu na kondoo na ng'ombe akamwaga fedha za wenye kuvunja fedha akazipindua meza zao akawaambia wale waliokuwa wakiuza njiwa yaondoeni haya msiifanye nyumba ya baba yangu kuwa nyumba ya biashara wanafunzi wake wakakumbuka ya kuwa imeandikwa wivu wa nyumba yako utanila basi wayahudi wakajibu akamwambia ni ishara gani utuonyeshayo kwamba unafanya hayo yesu akajibu akawaambia livunjeni hekalu hili nami katika siku tatu nitalisimamisha basi wayahudi wakasema hekalu hili lilijengwa katika muda wa miaka 46 nawe utalisimamisha katika siku tatu lakini yeye alinena habari za hekalu la mwili wake basi alipofuka katika wafu wanafunzi wake wakakumbuka ya kuwa alisema hivi wakaliamini lile andiko na lile neno alilonena na yesu hata alipokuwapo yerusalemu kwenye sikukuu wakati wa pasaka watu wengi waliamini jina lake walipoziona ishara zake alizofanya lakini yesu hakujiaminisha kwao kwa kuwa yeye aliwajua wote na kwa sababu hakuwa na haja ya mtu kushuhudia habari za mwanadamu kwa maana yeye mwenyewe alijua yaliyomo ndani ya mwanadamu neno la bwana neno la mungu leo linatueleza kutafakari kwa kina namna tunavyotumia mazingira yetu ya sala hasa jinsi tujiwekavyo mioyo yetu wakati wa sala ikumbukwe sala ni moja ya mafundisho matatu wakati wa kipindi cha kwalezima kufunga kusali na matendo ya uruma kwa wahitaji njii tuliyosikia hivi punde nisimurizi kwamba yesu anachukua jukumu la kuwafukuza watu hekaluni ni watu ambao walitumia vibaya hekalu ili kwanza kuelewa vizuri tukio hili na walekeni tulitazame hekalu la yerusalemu ambalo lilikuwa ndilo kitovu cha imani kwa wayahudi kila myahudi alilazimika kufika katika hekalu hili walau mara moja kwa mwaka hasa wakati wa sikukuu ya pasaka ilikuwa ni nyumba ya mungu kwa ajili ya sala kulikuwa na hoja za msingi za kufanyika kwa biashara sehemu hiyo ili kuwasaidia wale waliotoka mbali waweze kuja na fedha tu na kupata wanyama hao katika mazingira yale uharamu wa biashara zilizokuwa zikiendelea hapo hekaruni ni kuwa mfumo wa biashara ulikuwa ni kwa ajili ya kuwatajirisha waandishi na mafarisayo hata leo tunaona sehemu nyingi bado watu wenye madaraka na nguvu ya pesa wanaendelea kujitajirisha na wasionacho wanaendelea kuwa maskini hawa waandishi na mafarisayo ambayo walikuwa ni viongozi kwani kwa kiasi kikubwa wao ndio walikuwa wamiliki wa zile biashara hata leo viongozi wengi ndio wamiliki wa biashara kubwa na makampuni katika injili kikubwa zaidi kilichoibua sira ya yesu ni pale ambapo biashara ilipewa kipaumbele zaidi eneo hili na kuwavunjia wengine haki yao ya kusali hivyo kristo akasema wazi msifanye nyumba ya baba yangu kwa nyumba ya biashara ndugu wapendwa katika kristo hekalu kwa mtazamo wa kiyahudi au kanisa kwa mtazamo wa kikristo ni mahali patakatifu palipotengwa rasmi kwa kuwekwa wakfu na kubarikiwa kwa ajili ya lengo maalum la kumwabudu mungu ni mahali ambapo mtu hukutana na kuonja uwepo wa mungu nabii habakuki alisema lakini bwana yumo ndani ya hekalu lake takatifu dunia yote inyamaze kimya mbele yake vivyo hivyo ni sehemu inayohitaji utulivu mkubwa ili watu waweze kusali kwa amani yesu alitaka kusitiza kuwa mungu ndiye mmiliki wa mioyo yetu ambako ibada ya kweli inapaswa kufanya hivyo kwa kulitakasa hekalu hili la wafanyabiashara yesu alitangaza kuwa utawala wa mungu wa masiha umeshaanza ili kuweza kusari vizuri na kwa utulivu tunahitaji si tu mazingira mazuri ya nje bali zaidi tunahitaji utulivu wa ndani ya mioyo yetu ndiyo maana kristo mwenyewe anaufananisha mwili wake na hekaru ndiyo nasi tulivyo miili yetu ni hekaru lalo mtakatifu tena mtume paulo anatuambia wazi kuwa kristo ni kichwa cha mwili wake yani kanisa nasi ni viungo vya huo mwili mioyo yetu iwe ni nyumba ya sala ndiyo maana hata kristo mwenyewe katika mazungumzo yake na yule mwanamke msamaria alikazia kuwa uabudu harisi ni ule ulio katika roho ya kweli tutambue kuwa daima yesu anaingia mioni mwetu na anatuona nini tunakifanya hebu tumpe kristo nafasi wakati huu wa kwaresima atufanye tuwe watu tunaheshimu makanisa na tunawapa wenzetu mazingira yasiyo na makwazo wawapo kanisani ili waweze kusali vizuri leo hii tunashuhudia mambo mengi ambayo yanaharibu maana wa kanisa kama nyumba ya ibada kauri mbiu ya kipindi hiki cha kwaresima ni kutubu na kuiamini njiri ili tuweze kuitekeleza kauri mbiu hiyo vizuri kuna mengi ya kufanya mojawapo ni hili la kuachana na biashara mbalimbali zinazoendelea mioyoni mwetu ili tuweze kujipatia msamaha wa dhambi na utakaso na hivyo injili au ujumbe wa injili utazidi kustawi ndani yetu kama kuna sehemu tulianguka na tukajikuta wajasiriamali wa mambo ya kiroho na imani basi tutubu na kuiamini injili tukiyatimiza hayo hakika hatutafanya nyumba ya baba yetu wa mbinguni yaani sehemu za ibada na sala na mioyo yetu iliyo hekaro la loho mtakatifu zitakuwa ni sehemu nzuri kwa ajili ya sala na kumtukuza mungu kwa niaba ya sista sofia stefano gura na pari pasco iondo ni mimi pari josefu hermani luela kibarua wa kristo nikisema tumsifu yesu kristo laudetu yesus cristus oh, Ewana, ewana, ewana, ewana. We