Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani katika tafakari ya neno la Mungu dominika ya nane ya kipindi cha mwaka chewa Kanisa, kama ilivyoandaliwa na Baba Mtakatifu Francisco ambaye kwa sasa anasumbuliwa na ugonjwa wa mkamba uliopelekea kulazwa tangu Ijumaa tarehe 14 Februari mwaka 2025 kwenye hospitali ya chuo kikuu cha Agostino Gemelli iliyoko mjini Roma, anawaalika waamini kuzama katika kutazama na haki ni katika muktadha wa kukuza na kudumisha ibada ya kuabudu mwili na damu azizi ya Kristo Yesu, Askofu Mkuu Yuda Tadeusi Ruaichi wa jimbo kuu la Dar es Salaam, tarehe mosi Machi elfu mbili na ishirini na tano, amezindua kikanisa cha kuabudia mwili na damu azizi ya Kristo Yesu katika parokia ya Mtakatifu Gaspari Del Bufalo, eneo la Mbezi Bichi, jimbo kuu la Dar es Salaam, ambapo pia ni kituo cha hija tutakushirikisha yale yanayoendelea kujiri katika maisha na utumi wa kanisa ndani na nji ya Vatikani. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni Padre Richard Mjigwa ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. <mimu> Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, haki ni fadhila ya kibinadamu, na mababa wa kanisa wanasema haki ni fadhila adilifu iliyo na utashi wa kudumu na thabiti wa kumpa Mungu na jirani iliyo haki yao. Haki kwa Mungu huitwa fadhila ya Kimungu. Haki kwa watu yaelekeza kuheshimu haki za kila mmoja, kuanzisha mapatano katika mahusiano ya kibinadamu yanayoendeleza usawa kuhusu watu, mali ya jumuiya Mtu mwenye haki anayetajwa mara nyingi katika maandiko matakatifu hutofautishwa kwa kawaida ya mawazo yake unyofu wa mwenendo wake kwa jamii. Usimpendelee mtu maskini wala kumsajabia mwenye nguvu, bali utamhukumu jirani yako kwa haki. Ninyi akina bwana, wapeni watumwa wenu yaliyo haki na adili, mkijua kuwa ninyi nanyi mna Bwana mbinguni fadhila ya haki inajulikana pia kwa lugha ya Kilatini kama yunike suum. Ni katika muktadha wa tafakari ya neno la Mungu kama ilivyoandaliwa na Baba Mtakatifu Francisco ambaye kwa sasa anasumbuliwa na ugonjwa wa mkamba uliopelekea kulazwa tangu Ijumaa tarehe 14 Februari 2025 kwenye hospitali ya chuo kikuu cha Agostino Jemeli iliyoko mjini Roma. Baba Mtakatifu katika tafakari yake ya Injili ya Dominika ya nane ya kipindi cha mwaka che wa Kanisa, Dominika tarehe mbili Machi elfu mbili na ishirini na tano anajikita zaidi katika maneno makuu mawili: kutazama na haki. Ni katika muktadha wa kutazama, Baba Mtakatifu anawaalika waamini kupanua wigo wao wa, wa kuangalia mambo ya dunia na kumhukumu kwa haki na upendo jirani aliyeko mbele yao. Mnafiki wewe, itoe kwanza ile boriti katika jicho lako mwenyewe ndipo utakapoona vema kukitoa kile kibanzi kilichoko katika jicho la ndugu yako. Kwa maana hakuna mti mzuri uzao matunda mabaya, wala mti mbaya uzao matunda mazuri. Kwa kuwa kila mti hutambulikana kwa matunda yake. Maana katika miiba hawachumi tini, wala katika michongoma hawachumi zabibu. <mucho> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Fransisko anakaza kusema, lengo ni kumrekebisha mtu kwa upendo na udugu wa kibinadamu na wala si kulaani na kuhukumu, kwa kuwa kila mtu hutambulikana kwa matunda yake, yaani kwa njia ya maneno yanayotoka kinywani mwa mtu, kwani mtu mwema katika hazina njema ya moyo wake hutoa yaliyo mema, na mtu mwovu katika hazina ya mbovu ya moyo wake hutoa yaliyo maovu kwa kuwa mtu kinywa chake hunena ya ujazayo moyo wake. Matunda maovu ni kama vile maneno ya vurugu, wongo na maneno machafu, lakini maneno mazuri ni maneno sahihi ya uaminifu yanayotoa ladha nzuri katika mazungumzo. Baba Mtakatifu anawaalika waamini kujiuliza: je, wanamwangaliaje jirani yake ambaye ni ndugu yake? Je, anajisikia namna gani kutazamwa na wao? Je, maneno yao yana ladha nzuri au yamejaa uchungu na ubatili? Baba Mtakatifu Francisco anasema anawaandikia ujumbe huu akiwa bado amelazwa kwenye hospitali ya chuo kikuu cha Agostino Jemeli iliyoko mjini Roma tangu tarehe 14 Februari mwaka 2025. Taarifa kutoka hospitalini hapo zinaonyesha kwamba usiku wa kuamkia Dominika tarehe 2 Machi 2025 baba Mtakatifu amepata usingizi mwanana na anaendelea na mapumziko. Baba Mtakatifu Francisco anasema hospitalini hapo anasindikizwa na madaktari pamoja na wafanyakazi katika sekta ya afya, na kwamba kutoka katika sakafu ya moyo wake anapenda kuwapongeza na kuwashukuru wale wote wanaoendelea kujisadaka bila kujibakiza kwa ajili ya maboresho ya afya yake anapenda kuwapatia baraka zake zinazobubujika kutoka katika sakafu ya moyo wake, kwani ni katika hali ya unyonge na udhaifu mwanadamu anajifunza kujiaminisha mbele ya Mwenyezi Mungu, na kwamba anamshukuru Mwenyezi Mungu anayemwezesha kushiriki katika mateso ya wagonjwa wengi na wale wote wanaoteseka kiroho na kimwili. Baba Mtakatifu anapenda kuchukua fursa hii kuwashukuru watu wote wa Mungu na wenye mapenzi mema kutoka sehemu mbalimbali za dunia wanaosali na kumwombea afya njema kiasi kwamba anajisikia kubebwa na kuenziwa na watu wa Mungu. Baba Mtakatifu Francisko anasema hata yeye kwa upande wake anasali na kuwaombea, lakini zaidi anaombea amani. Leo hii, vita bado inaendelea kurindima sehemu mbalimbali za dunia, vita inaendelea kuonekana kuwa ni kero Baba Mtakatifu anasali na kuwaombea wote wanaoteseka nchini Palestina, Israeli, Lebanoni, Myanmar, Sudani pamoja na Kivu nchini DRC. Baba Mtakatifu amehitimisha ujumbe wake kwa kujiaminisha na kujikabidhi kwa Bikira Maria, mama wa Mungu na Kanisa, na hatimaye akawatakia baraka zake za kitume. Msikilizaji wa Redio Vatikani, baada kwa damu azizi ya Kristo Yesu, mto wa rehema, shule ya utakatifu wake, upendo na upatanisho na msamaha wa kweli, ni chemchemi ya upendo na huruma ya Mungu kwa binadamu. Hii ni ibada ambayo inaenezwa kwa namna pekee kabisa na uvisionari wa damu azizi ya Yesu, shirika la masisa wa abuduu damu wa azizi ya Yesu, pamoja na mashirika ya kitawa na waamini walei walioko kwenye utume wa damu wa azizi ya Yesu sehemu mbalimbali za dunia. Fumbo la upendo wa Kristo Yesu limekuwa ni kivutio kikubwa cha waamini na waanzilishi wa mashirika ya kitawa kama vile Mtakatifu Gaspari del Bufaro na Mtakatifu Maria de Matias, kiasi kwamba fumbo hili la upendo na huruma ya Mungu limekuwa ni msingi wa maisha na utume wa mashirika haya. Damu azizi ya Kristo Yesu ni chemchemi ya wokovu wa ulimwengu, na kwamba ni alama ya juu kabisa inayoshuhudia upendo na sadaka ya maisha kwa ajili ya wengine. Sadaka hii takatifu inajirudia tena na tena katika maadhimisho ya fumbo la Ekaristi Takatifu, chanzo na kilele cha maisha na utume wa kanisa, kiasi cha Kristo Yesu kuwakirimia waamini mwili na damu yake azizi, damu ya Agano Jipya na la milele inayomwagika kwa ajili ya maondoleo ya dhambi, maisha na uzima wa milele. Baba Mtakatifu Francisco anawataka waamini kujitambua kama watu waliotiwa muhuri ili kushiriki katika utume wa Kristo Yesu, ili waweze kuwa ni mwanga na baraka inayofufua na kupyaisha mwanga unaoponya na kumweka mtu huru tayari kujisadaka kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya watu wa Mungu katika ujumla wao. Ni katika muktadha wa kukuza na kudumisha ibada ya kuabudu mwili na damu azizi ya Kristo Yesu, askofu mkuu Yuda Thadeus Ruwa'ichi wa jimbo kuu la Dar es Salaam nchini Tanzania, tarehe mosi Machi elfu mbili na ishirini na tano, amezindua kikanisa cha kuabudia mwili na damu azizi ya Kristo Yesu katika parokia Mtakatifu Gaspari Del Bufalo, eneo la Mbezi Bichi, jimbo kuu la Dar es Salaam, ambapo pia ni kituo cha hija. Katika mahubiri ya uzinduzi huo ulioshuhudiwa na watu wa Mungu kutoka ndani na nje ya jimbo kuu la Dar es Salaam, askofu mkuu Raishi wa amewaasa waamini kutambua wa thamani ya kikanisa hicho ambacho ni cha kwanza kuanzishwa nchini Tanzania, na hivyo kuwataka wawe na heshima, ibada, imani na uadilifu wa hali ya juu wanapoingia kuabudu mwili na damu azizi ya Kristo. Askofu Mkuu Rwaicha mmesema, kwa mazoea Yesu wa Ekaristi Takatifu amekuwa wa akiabudiwa katika maumbo ya mwili pekee, lakini akihesabiwa sawa na mwili na damu azizi, ikiwa ni ukumbusho kwamba sisi binadamu tumekombolewa kwa mwili na damu azizi wa Kristo Yesu. Hapa katika parokia ya Mtakatifu Gaspari mmependa kumwabudu Kristo Yesu katika maumbo ya mwili na damu. Nawapongeza sana, amesema askofu mkuu Ruaichi na kuongeza kwamba Kristo Yesu wanapaswa kuabudiwa, kuheshimiwa na kuto Kuzwa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, pamoja na waamini kupata fursa ya kuabudu katika kikanisa hicho cha kuabudia damu azizi na mwili wa Kristo Yesu, Askofu Mkuu Raisha ametoa maagizo ya kuboresha mahali palipowekwa damu azizi ya Kristo Yesu ili uwekwe uzio imara wa kioo kisichovunjika na pia pawe na mlango wa mtu anayeruhusiwa kufungua mahali hapo. Aidha, askofu mkuu wa ichi amefafanua na kuwataka waamini wazingatie kwamba kikanisa hicho cha kuabudia mwili na damu azizi ya Kristo Yesu hakipaswi kutumika kwa ajili ya ibada ya misa takatifu au kuimba, bali ni kwa ajili ya tafakari ambapo kila mmoja anapaswa kusali kuabudu na kumshirikisha Kristo Yesu ili amlinde ambariki na amtakatifuze ili kuufikia ufalme wa mbinguni unaosimikwa katika kweli na uzima, ufalme wa utakatifu na neema, ufalme wa haki, mapendo na amani. Licha ya kuzindua kikanisa hicho cha kuabudia, askofu mkuu Ruaichi amezindua pia pango la Bikira Maria na nyumba ya mapade iliyofanyiwa ukarabati mkubwa. Meju, hame tukuka, hame tukuka sana, njelati. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, naye mheshimiwa Palividaso Ngowi, mkuu wa shirika la wamisionari misionari wa damu azizi ya Yesu kanda ya Tanzania, amesema kwamba kabla ya kuridhia kuzindua kikanisa cha kuabudia damu azizi ya Kristo Yesu, askofu mkuu Rwaichi alimwelekeza atowe katekesi ya kuwaelimisha waamini maana ya ibada ya kuabudu mwili na damu azizi ya Kristo Yesu, agizo ambalo amebainisha kwamba alilitekeleza parokiani hapo na kuongeza kwamba kwa sasa maelezo hayo yamewekwa kwenye maandishi katika kikanisa hicho cha kuabudia mwili na damu azizi ya Kristo Yesu ili kila mwamini anaingia kwa mara ya kwanza aweze kuyasoma kuyaelewa na kuyamwilisha kama sehemu ya mchakato wa safari ya imani. Padri Ngoo amenukuu maneno ya Mtakatifu Yohane wa 23 kwenye waraka wake wake tume india wa kitume inde ya aprimisi wa mwaka 1960. Huu ni mwaliko kwa waamini kujikita katika uchaji na tafakari ya kina juu ya damu azizi ya Kristo Yesu, bei ya fidia yetu, dhamana ya wokovu na uzima wa milele. damu azizi iliyomwagika ni ishara ya onyesho la maisha yanayotolewa kwa njia ya umwagaji damu kama ushuhuda wa upendo mkuu, tendo la unyenyekevu wa kimungu kuelekea hali yetu ya kibinadamu. Mwenyezi Mungu alichagua ishara ya damu kwa sababu hakuna ishara nyingine iliyofasaha sana kuonyesha uhusika kamili wa waja wake. Ibada ya Ekaristi Takatifu isiishie kwenye kutoa heshima, bali ifikiriwe kuabudu kwa kujua ukombozi upo pale, Amesema naamini na kutumaini kwamba kupitia kikanisa hicho cha kuabudia mwili na damu azizi ya Kristo Yesu, imani itakolea na kumwilishwa kwa kuzingatia thamani ya wokovu kwa njia ya sala, shukurani na kuabudu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, naye mwenyekiti wa halimashauri ya walei bwana Simoni Njau, kwa niaba ya paroko Paditarei Mmemba, amesema historia ya kanisa la kuabudia mwili na damu azizi ya Kristo Yesu katika kituo cha hija cha mtakatifu Gaspari de Bufalo, jimbo kuu la Dar es Salaam, ilianza kunako mwaka elfu moja mia tisa hamsini kilipoanzishwa kigango cha Maria de Matiasi, eneo ambalo lilikuwa linaitwa Mbezi macha kani na wamisionari wa damu azizi ya Yesu ambao walipanga itakapofika jubilea ya miaka hamsini tangu mtakatifu Gaspari del Bufalo atangazwe kuwa mtakatifu waombe kujenga kituo cha hija. Muda huo ulipowadia mwaka elfu mbili na moja walimwomba askofu mkuu wa jimbo kuu la Dar es Salaam Kardinali Polikapu Pengo ali aliwashauri wajenge parokia kwa kuwa eneo hilo la Mbezi Bichi lilikuwa na uhitaji huo, changamoto iliyovaliwa njuga na mheshimiwa Padre Dominiko Alitieli. Ujenzi ulianza mwaka elfu mbili na moja na parokia ya Mtakatifu Gaspar Del Bufalo ilizinduliwa rasmi tarehe 11 Machi mwaka 2007 na askofu mkuu wa jimbo kuu la Dar es Salaam wakati huo, Kardinali Polikapu Pengo. Tangu wakati huo chini ya maporoko mbalimbali pamekuwa pakiendelezwa kwa ajili ya kupafanya kwa eneo la hija la kuvutia, ambapo kanisa hilo lilitabarukiwa tarehe 24 Oktoba mwaka 2015 katika kutimiza ndoto ya wa misionari wa damu azizi ya Yesu ya kuifanya parokia mtakatifu Gaspari Del Bufalo kuwa kituo cha hija na kuweka pango la hija mwaka elfu mbili na kumi na nane ulianza ujenzi wa makazi na vivutio vya kiroho yani, vituo vya njia ya msalaba, rozari ya damu azizi ya Kristo Yesu, pango la Bikira Maria wa damu azizi, Bikira Maria mpalizi wa mbinguni, Bikira Maria wa Fatima, na hatimaye ni ujenzi wa kikanisa cha kuabudia mwili na damu azizi ya Kristo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kardinali Victor Manuel Fernandesi, mwenyekiti wa baraza la kipapa la mafundisho tanzi wa kanisa, Ijumaa tarehe ishiri na nane Februari elfu mbili na ishiri na tano, majira ya usiku ameongoza watu wa Mungu kusali rozari takatifu kwa ajili ya kumkumbuka na kumwombea Baba Mtakatifu Francisco ambaye kwa sasa anasumbuliwa na, na ugonjwa wa mkamba uliopelekea kulazwa kwake tangu Ijumaa tarehe kumi na nne Februari mwaka elfu mbili na ishirini na tano kwenye hospitali ya Chuo Kikuu cha Agostino Jemeli iliyoko mjini Roma, kutoka hospitali ya Jemeli ambako amelazwa tangu Februari 14. Baba Mtakatifu Francisco aliwatumia ujumbe wa shiriki wa kozi ya kimataifa ya mafunzo wahusika wa, wa maadhimisho ya kiliturujia ya kiaskofu iliyofanyika mjini Roma kuanzia tarehe 24 hadi 28 Februari 2025 kwenye ukumbi mmojawapo wa Mtakatifu Anselmi na kuwashauri wasidharau furaha na mateso, ndoto na mahangaiko ya watu wa Mungu kwa sababu wana thamani ya kimafundisho, na kupendekeza kuhamasisha mtindo wa kiliturujia unaoonyesha ufuasi wa Yesu huku wakiepuka fahari au kimbelembele kisicho cha lazima. Liturujia lazima ipate mwili kukuzwa kwa sababu inaelezea imani ya kanisa, inagusa maisha ya watu wa Mungu na inawafunulia asili yao ya kweli ya kiroho. Baba Mtakatifu Francisco awali ya yote, Baba Abate na rais wa taasisi ya kiliturjia ya kipapa pamoja na maprofesa na wanafunzi waliokuwa wanafuatilia toleo hilo la pili la kozi wanaohusika na maadhimisho ya kiliturjia ya kiaskofu, ilikuwa ni furaha yake Papa kutambua kwamba kwa mara nyingine tena walikubali mwaliko ulio katika waraka wake wa kitume Desiderio Desideravi kuhusu majiundo ya kiliturjia ya watu wa Mungu na kwamba wakiendelea kujifunza liturjia si tu kwa mtazamo wa kitaalimungu, bali pia katika muktadha wa hatua ya mazoezi ya maadhimisho. Baba Mtakatifu Francisko anakazia kusema kwamba katika mwelekeo huo unagusa maisha ya watu wa Mungu na kuwafunulia asili yao ya kweli ya kiroho. Kwa hiyo mtu anayehusika na sherehe za kiliturujia si mwalimu wa taalimungu tu. Yeye sio mwandishi ambaye anatumia sheria. Yeye si sakristani ambaye huandaa kile kinachohitajika kwa ajili ya maadhimisho. Yeye ni mwalimu aliyewekwa kwenye huduma ya sala ya jumuiya huku akifundisha kwa unyenyekevu sanaa ya kiritujia, hana budi kuwaongoza wale wote wanaoadhimisha, akiweka alama ya mdundo wa ibada na kuwasindikiza waamini katika tukio la sakramenti, kama mwalimu kiongozi anayepanga kila adhimisho kwa hekima, kwa manufaa ya kusanyiko hilo. Ana tafsiri katika kanuni za kitaalimu mungu zinazoonyeshwa katika vitabu vya kiritujia katika mazoezi ya sherehe na kumuunga mkono na kumsaidia askofu katika nafasi yake like, kama mhamasishaji na msimamizi wa maisha ya kiliturujia akisaidiwa hivyo mchungaji anaweza kuongoza kwa upole jumuiya nzima ya jimbo katika kujitoa kwa Baba kwa kumwiga Yesu Kristo Bwana. Baba Mtakatifu Fransisco kwa washiriki hao alikazia kufafanua kuwa kila jimbo linamtazama askofu na kanisa kuu kama kuiga mifano ya kusherekea. Kwa hiyo, Papa aliwasihi kupendekeza na kukuza mtindo wa kiliturjia unaoonyesha ufuasi wa Yesu, huku wakiepuka fahari au husika ukuu usio wa lazima. Pia Papa aliwaalika wafanye huduma yao kwa busara, bila kujivunia matokeo ya utumishi wao. Aliwatia moyo kupeleka mitazamo hiyo kwa wahudumu wa madhabahu, wasomaji na waimbaji kulingana na maneno ya Zaburi ya 115 yaliyonukuliwa katika dibaji ya kanuni ya Wabenediktini isemayo, Si kwetu, e Bwana, si kwetu, bali kwa jina lako ulipe utukufu. Katika kazi zao zote, wasisahau kwamba utunzaji walitujia ni huduma ya kwanza kabisa kwa sala ambayo ni kukutana na Bwana. Katika kumtangaza Mtakatifu Tereza wa Avila kuwa mwalimu wa Kanisa, Mtakatifu Paulo wa Sita alifafanua uzoefu wake wa fumbo kuwa ni upendo ambao unakuwa mwanga na hekima, hekima ya mambo ya kimungu na mambo ya kibinadamu. Kwa hiyo mwalimu huyo mkuu wa maisha ya kiroho na awe kielelezo kwao. Kwa hakika, kuandaa na kuongoza sherehe za kiliturujia kunamaanisha kuchanganya hekima ya kimungu na hekima ya kibinadamu kwa upatikanaji wa kuomba na kutafakari kwa kina. Pili, inatokana na kujifunza kwa jitihada ya kutafakari kwa kina zaidi na kutokana na uwezo wa kujiweka katika kusikiliza. Ili kuweza kufanikiwa katika kazi hiyo, Baba Mtakatifu Francisco aliwashauri kuwa na mtazamo wao unaowaelekeza watu ambao askofu ni mchungaji na baba yao. Hii itawasaidia kuelewa mahitaji ya wa waamini pamoja na mitindo na mbinu za kuhimiza ushirika wao katika tendo la liturjia, kwa kuwa kuabudu ni kazi ya kusanyiko zima. Kukutana kati ya mafundisho na huduma ya kichungaji si mbinu ya hiari, bali ni kipengele cha msingi cha liturjia ambacho kinapaswa kumwilishwa kila mara, kukuzwa, kudhihirisha imani ya kanisa. Baba Mtakatifu Francisco alikazia kusisitiza kwa hiyo kuwa furaha na mateso, ndoto na mahangaiko ya watu wa Mungu yana thamani ya kihemenetiki ambayo hatuwezi kuipuuza. Katika suala hilo, Papa Francisco alipenda kukumbusha kile alichoandika rais wa kwanza wa taasisi ya kipapa ya liturjia, abate Benedictini Salvatore Marsili. Ilikuwa ni mwaka 1964. Kwa kuona mbali, yeye alikuwa akiwaalika kufahamu ujumbe wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatican katika nuru ambayo uchungaji wa kweli hauwezekani bila liturujia, kwa sababu liturujia ndiyo kilele ambacho utendaji wote wa kanisa unaelekeza. Katika mwaka huu wa Jubilei 2025 uliowekwa wakfu kwa ajili ya matumaini, ukumbusho muhimu sana unajitokeza wa miaka 1700 iliyopita tangu maadhimisho ya mtaguso wa kwanza wa kiekumene ule wa Nikea nchini Uturuki. Hii ni hatua muhimu, kama Papa Francisco alivyosisitiza katika hati ya kutangaza Jubilei Kuu ya 2025, kwa Wakristo wote inawakilisha tukio la kutambua na kutafuta umoja ni mojawapo ya sura kuu katika historia ya kanisa. Mtaguso huo uliitishwa na mtawala Konstantino mnamo mwaka mia tatu ishirini na tano na kazi ya kuhifadhi umoja iliyotishiwa sana, kama alivyokumbusha Papa Francisco katika hati ya Spes non confundit, yaani matumaini hayakatishi tamaa, katika kutoka kukataa umungu wa Yesu Kristo na usawa wake na Baba. Mtaguso wa Nikea, uliohudhuriwa na takribani maaskofu mia tatu, wakiwemo wajumbe wa Papa na wawakilishi wa kanisa la Mashariki, ulilaani uzushi wa Arius. Kutoka katika mtaguso wa Nikea ndipo unafika mwaliko ambao bado ni muhimu hadi leo hii, ule unaoelekezwa kwa makanisa yote na jumuiya zote za kikanisa ulimwenguni, kuendelea katika njia kuelekea umoja na mababa wa mtaguso kwa mara ya kwanza walitumia usemi wa sisi tuna sadiki. Ndugu msikilizaji, kumbukumbu ya kufuatilia miaka elfu moja na mia saba iliyopita, kwa hivyo inabaki kuwa chanzo cha kuchota mengi humo. Kwa hiyo huko ni Kea sala ya kanuni ya imani ilianzishwa ambayo ni msingi wa imani ya kawaida ya Kikristo na ambayo tunasali kila Dominika ya kilitujia Chuo kikuu cha kipapa cha Gregoriani Roma kiliadhimisha kumbukumbu ya miaka hii ambayo inaingiliana na jubilia ikuu ya 2025 na mkutano wenye kauli mbiu imani yana sadiki ya mtaguso wa Nikea, historia na taalimungu, kwa mkutano ulioanza tangu tarehe 27 Februari 2025 na kuhitimishwa tarehe mosi Machi 2025 katika chuo kikuu cha Munster nchini Ujerumani na kuanzia tarehe 15 hadi 17 Oktoba 2025. Lengo ni kuhamasisha mazungumzo kati ya utafiti wa kihistoria juu ya mtaguso wa Nikea na maswala ya kitaalimungu ya kiutaratibu kuhusu maana ya sasa ya nasadiki ya Nikea. Siku ya Jumatano tarehe 5 Machi 2025 itakuwa ni siku ya kuanza kipindi cha kanisa cha Kwarezima kwa mwaka 2025 kwa kupakwa majivu, kuashiria mwanzo wa wakati wa maandalizi ya Pasaka ambapo na nusu jioni masaa ya Ulaya na saa kumi na mbili na nusu jioni masaa ya Afrika Mashariki na Kati. Kardinali Angelo di Donatis, muhudumu mkuu wa toba ya kitume na mwakilishi wa Papa Francisco, kutokana na kulaziwa kwake katika hospitali ya Jemeli, ataongoza liturujia hiyo katika kanisa la Mtakatifu Anselmi huko Aventino, ambayo itafatiwa na maandamano ya toba kuelekea katika basilika ya Mtakatifu Sabina jijini Roma. Salimate. Ewe Mtakatifu Gregori wa Nareki, mwombee mrithi wa Mtakatifu Petro, Baba Mtakatifu Francisco, umpe nguvu, afya na uponyaji ili aweze kuendeleza utume wake na huduma yake ya kujitolea kwa watu wa Mungu. Ni katika sala iliyoinuliwa chini ya sanamu ya Mtakatifu Gregori wa Nareki, mtawa wa Armenia na wa ibada ya kina, mwalimu wa kanisa la ulimwengu kwa dakika maalum kwa ajili ya kumwombea Baba Mtakati Francisco ili yapone iliyofanyika tarehe 27 Februari 2025 saa 9 alasiri katika bustani za Vatikani. Ni katika fursa ya siku kuu ya kiliturujia mtakatifu huyu ambaye Papa aliamua kuadhimisha kila ifikapo 27 Februari ya kila mwaka. Vurugu daima imekuwa si njia ya kusuruhisha mizozo kati ya watu na kwa kiwango kikubwa kati ya watu na mataifa. Ni kutokana na ukweli huo, ndipo lengo la kitabu kilichoaliliwa na Paolo Gentili kiitwacho Vurugu, Huruma na Msamaha wa Kikristo linajitokeza kuwa wafia dini katika ulimwengu wa leo kumpa msomaji muumini fursa ya kuimarisha kujitolea kwake kutangaza msamaha kama utume mwingi wa Kristo. Ni Angelo Zaula, Vatican News. <mucho> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kukudadavulia yale yanayojiri katika maisha na utume wa kanisa ndani na nje ya viunga vya Vatikani. Kwa niaba ya Angelo Rezeula, mimi ni mtoto wa mkulima Pado Richard Mjigwa nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetu Yesu Kristus. <mimu>