Hamjambo wa wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Radio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Nakukaribisha ndugu msikilizaji wa Vatican News tukiwa katika oktava ya Pasaka, ambayo kwa kifupi ni mwendelezo wa siku moja ya ufufuko wa Bwana. Pamoja na habari tulizo nazo, utasikiliza kama zifuatavyo: kitabu cha kumbukumbu kumbu ya Papa Francisco kuhusu Benedikto wa kumi na sita anasema kwake alikuwa ni kama baba. Kitabu hicho kimepewa mtangulizi, kilichohaririwa na mwandishi Javier Martinez Blocar. Na katika tahariri ya mhariri wetu mkuu wa Baraza la Kipapa la mawasiliano Daktari Andrea Tornielli kuhusiana na mahubiri ya Baba Mtakatifu Francisco siku ya Alhamisi asubuhi tarehe 28 Machi 2024 katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani wakati wa misa ya Krisma, katika mahubiri yake kuhusiana na suala la kwamba Bwana haombi hukumu za dharau kwa wale wasioamini, lakini anaomba upendo na machozi kwa wale walio mbali. Lugha ya Kikanada ni lugha ya 53 ya ya Redio Vatikani kuanzia tarehe mbili Aprili. Kwenye tovuti za Vatikani tunaweza kusoma habari katika lugha hiyo inayozungumzwa na mamilioni ya watu nchini India. Uwezekano huo unatokana na ushirikiano kati ya Baraza la kipapa la mawasiliano na jimbo kuu la Bangalore katika serikali ya India huko Karnataka. Kama Papa Francisco alivyosema kuwa heshima ya wengine inapaswa kuheshimiwa katika hali zote, si kwa sababu hadhi hiyo ni kitu ambacho tumebuni au kufikiria, lakini kwa sababu wanadamu wana thamani ya asili kuliko ile ya vitu vya kimwili na hali zinazoweza kubadilika. Amekumbusha hayo mwakilishi wa kudumu wa Vatikani katika Umoja wa Mataifa kwenye kikao cha 78 cha mkutano mkuu wenye mada uhalifu dhidi ya ubinadamu kilichofanyika tarehe mosi Aprili elfu mbili na ishirini na nne jijini New York, Marekani. Ndugu msikilizaji, tukiwa katika oktava ya Pasaka, ufufuko wa Yesu Kristo ni ushuhuda wa kina wa kweli kwamba kuwepo kwetu duniani kunavuka mipaka ya muda ya ulimwengu huu, lakini kuunganishwa na uzima wa milele Alisema hayo Askofu Mkuu Peter Chung Sun Taik wa jimbo kuu la Seoul na msimamizi wa kitume wa Pyongyang nchini Korea Kusini katika ujumbe wake wa Pasaka 2024. Tunafahamu hasa Pasaka hii kwamba tunaishi katika ulimwengu dhaifu na wenye matatizo. Katika nyakati hizi, inafaa kukumbuka kuwa msalaba wa Kristo ni mti wa uzima. Mateso na ufufuko wa Kristo ni tumaini letu na msukumo wetu, kuendelea kufunga mioyo yetu iliyovunjika na kuleta habari njema kwa wanadamu wa waliojeruhiwa. Mama Teresa aliwahi kusema, kamwe usiruhusu kitu chochote kujaza uchungu au uhuzuni kiasi cha kukufanya usahau furaha ya Kristo mfufuka. Alisema hayo Askofu Mkuu Emoni Martin wa jimbo kuu katoliki la Ireland katika ujumbe wake kwa ajili ya Pasaka. Na nyingine zaidi utasikiliza nilizokuandalia kwa siku ya leo. Ni Andrewe Zaula anakukaribisha. Benedikto alikuwa mtu mkuu kwa upole. Katika kesi nyingine, baadhi ya watu walimtumia, labda bila ubaya, na walipunguza haraka zake kwa bahati mbaya. Kwa maana nyingine, walikuwa wanamzunguka. Alikuwa ni mtu mnyeti sana, lakini hakuwa mdhaifu. Alikuwa mwenye nguvu, lakini kwake mwenyewe alikuwa mnyenyekevu na alipendelea kutojilazimisha. Kwa njia hiyo aliteseka sana. Haya ni baadhi ya maneno ambayo Papa Francisco anayakumbuka ya mtangulizi wake Papa Benedikto wa 16 katika kitabu cha mahojiano na mwandishi Javier Martinez Brocar chenye kichwa El Sucesor, yaani mtangulizi kitakachochapishwa Jumatano tarehe tatu Aprili elfu mbili na ishirini na nne. Aliniacha ni kuwe na alikuwa na uvumilivu, anaeleza Papa Francisco. Na ikiwa aliona jambo lisilokuwa sawa, alikuwa anafikiria mara tatu au mara nne kabla ya kuniambia na aliniacha ni kuwe na alinipatia uhuru wa kuchukua maamuzi, Papa amesimulia uhusiano ambao alikuwa nao karibu kwa miaka kumi ya kuishi mjini Vatikani, uliohusisha na papa mstaafu Benedikto wa kumi na sita, kwa na kwamba alimwacha uhuru na akumwingilia kamwe katika fursa ambayo kulikuwa na maamuzi ambayo akuelewa, alimwomba maelezo kwa namna ya kawaida kabisa kwamba akuelewa hilo, lakini maamuzi yako mikononi mwake. Na yeye kama papa alimweleza sababu iliyomfanya katika maamuzi hayo, na yeye alifurahi. Papa Francisco katika kitabu anaeleza kwamba mtangulizi wake kamwe akuwahi kupinga uamuzi wake wowote na akuwahi kumwondolea msaada wake, labda kulikuwa na jambo ambalo akukubaliana nalo lakini akulisema kamwe. Papa Francisco aidha alikumbuka wakati mwingine, hasa katika kumwaga Benedikto wa kumi na sita, Jumatano tarehe ishirini na nane Desemba elfu mbili na ishirini na mbili, alipomwona kwa mara ya mwisho. Papa Benedikto wa kumi na sita alikuwa amelala kitandani, alikuwa bado na fahamu, lakini alishindwa kuzungumza. Alimtazama na kumshika mkono, na alikuwa anaelewa kile ambacho anasema, lakini hakuweza kueleza lolote. Alibaki kwa muda kitambo kwa kumtazama na mshika mkono na alikumbuka kabisa macho yake mangavu na alimwambia maneno machache ya upendo na alimbariki, na kwa namna hiyo waliagana. Papa Francisco pia alijibu swali la mwandishi katika kitabu kwa mtazamo wa kifo cha papa mstaafu. Papa alijibu kwamba walinisababishia maumivu makubwa, ambapo baada ya mazishi kesho yake wakachapisha kitabu ambacho waliniweka chini juu, wakisimulia mambo yasiyo ya kweli. Ni huzuni sana. Hata hivyo, sishangai kwa maana kwamba hayaniathiri, lakini yalinifanya vibaya ambapo Benedikto alivyotumiwa kitabu kilichochapishwa siku ya mazishi na nilipata uzoefu kama ukosefu wa heshima na ubinadamu. Hatimaye Papa Francisco alionyesha wazi kwa mwandishi Javier Martinez Brocar ya kuwa tayari amekwisha fanya marekebisho juu ya mazishi ya kipapa, huku akielezea kwamba kwa namna ya mazishi ya Papa Benedikto wa kumi na sita yalikuwa ya, ya mwisho kuhusu mwili kuwekwa juu ya jeneza na mto, kwani anasema mapapa waangaliwe na kuzikwa kama kila mtoto wa Kanisa, kwa hadhi kama ilivyo kwa kila Mkristo. Katika taarifa ya mwadili wetu mkuu wa baraza la kipapa la mawasiliano, Daktari Andrea Tornieri, kuhusiana na mahubiri ya Baba Mtakatifu Francisco siku ya ramisi kuu tarehe 28 Machi 2024 katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, wakati wa misa ya Krisma. Kuhusiana na mahubiri yake, Daktari Tornieri anaandika: Bwana haombi hukumu za dharau kwa wale wasioamini, lakini upendo na machozi kwa wale walio mbali. Baba Mtakatifu Francisco ameanza ibada ya Juma Takatifu kwa kuongoza na ibada ya Juma Takatifu katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro na kutoa mahubiri ya machozi, kuanzia kwenye kile kilio cha uchungu cha Mtume Petro ambaye baada ya kumkana Bwana mara tatu katika ua la nyumba ya makuhani wakuu, alikutanisha kwa dakika chache na macho ya huruma ya Yesu akiwa katika minyororo, na akakabili kukumbatiwa na Yesu kwa msamaha na akatambua dhambi yake. Papa Francisco alizungumza na ndugu zake mapa ndere katika adhimisho la roka wakfu kwa namna ya pekee kwa ajili ya kwa yao lakini maneno yake yanaweza kupanuka na kutufunika sisi sote mbele ya kukabiliwa na hali za maisha na misimamo ya wale wasioamini ya wale wanaobishana nasi, lakini pia hata mbele ya hisia tofauti za ndugu zetu katika imani. Ni mara ngapi hukumu za dharau, za uhakika hutiririka kutoka mioyoni mwetu? Wakati mwingine hukumu za dhihaka siyo tofauti sana na zile zilizofanywa kuvuma chini ya msalaba. Inatosha kwanza kutazama ndani ya nyumba ili kuta hatari hii. Inatosha kuutazama ulimwengu wa mitandao ya kijamii na blogu zinazodai kuwa za Kikristo hata kama ni za kawaida tu, ili kutambua kile ambacho kinakwenda kinyume na kiinjili na ushuhuda ambao unatokea kupitia mtazamo wa wale wanaopinga migawanyiko, upinzani, kudhihaki wale ambao kimsingi makosa yao ni kufikiria vinginevyo. Tukipanua mtazamo wetu, tutawezaje kutofikilia juu ya bahari ya chuki ambayo inaachiliwa na kukuzwa na vita, ugaidi na vurugu zinazoendelea kudai waathirika wasio na hatia? Wakristo ni wafuasi wa mwanadamu aliyeumbwa na Mungu ambaye alituumba tuwapende hata maadui zetu, Mungu asiyehitaji ubaguzi wetu na hukumu za dharau kwa wengine, lakini anayejidhihirisha kwa kutukumbatia tunapokuwa na uwezo wa kulia na kupenda, tunapojiruhusu kutawaliwa na mateso ya wengine, tukiibuka kutoka katika mapovu ya kutojali, tunapowapenda walio mbali na wakati tunawaombea badala ya kulalamika tunatoa machozi kwa ajili ya wale walio nje ya kile tunachoamini kuwa ni boma la wenye haki waliookoka, wema walio na mahari, wale wanaoamini tayari wanajua kila kitu na kwa hiyo hawatarajii chochote tena. Kwa Papa Francisco aliwaambia mapade kuwa hali ngumu tunazoona na uzoefu wa ukosefu wa imani, mateso tunayogusa kwa kugusa moyo uliovunjika Usiamshe uthabiti katika mabishano, lakini uvumilivu katika huruma. Jinsi gani tunavyohitaji kuwa huru kutokana na ukali na kashfa, kutoka katika ubinafsi na tamaa, kutoka katika ukaidi na kutoridhika, kumwamini na kujikabidhi kwa Mungu, kutafuta ndani yake amani ambayo inaokoa kutoka katika kila dhoruba. Hebu tuabudu, tuombe na tulie kwa ajili ya wengine, tutamruhusu Bwana kufanya maajabu. Katika mkesha wa kurudiwa kwa sadaka ya Golgota Wakristo wenye dhambi waliosamehewa hujifunza kutokana na machozi ya Petro kujitambua kuwa hivyo, na kwa kujifungulia upendo ulio huru na usio na masharti ya Msulubiwa, wanajifunza kupendana, na hivyo kuwa mashuhuda wa huruma katika ulimwengu usiosamehe, mashuhuda wa umoja katika ulimwengu wa mgawanyiko, mashuhuda wa amani katika ulimwengu ambamo jeuri na viita vinavyoonekana kuenea. Wanajifunza kuwa mashuhuda wa tumaini ambalo halitokani na uwezo wao na ujuzi wao bali juu ya uhakika wa kile kinachotokea usiku wa Pasaka katika kaburi lile la Yerusalemu. Anahitimisha taarifa yake mwariri wetu mkuu wa baraza la kipapa la mawasiliano Daktari Andrea Tronieri kuhusiana na mahubiri ya Baba Mtakatifu Francisco ya siku ya aramisi tarehe 28 Machi 2024 katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, wakati wa misa ya Krisma, yani ya kubariki mafuta matakatifu. Nafurahi kwa kuzinduliwa kwa kurasa hizi katika lugha ya Kikanada. Katika habari juu ya Papa, Vatican, kanisa la ulimwengu kote na katika ulimwengu, zitakuwa muhimu sana kwa kanisa maharia huko Karnataka. Alisema hayo askofu mkuu Peter Machado wa Bangalore kuhusiana na tukio hili la uzinduzi wa lugha mpya ya Kikanada inayozungumzwa huko India. Akiendelea alisema, ninamshukuru Baba Mtakatifu wetu mpendwa Papa Francisco kwa kuendelea kukazia sinodi na kufikisha kanisa la pembezoni. Waamini hakika watafaidika kwa kusoma makala hizi na katika hatua ya baadaye inapowezekana, pia kutokana na uwasilishaji wao kupitia utengenezaji wa sauti, video na ninahakika kwamba kituo chetu cha mawasiliano cha jimbo kuu la Bangalore kitaleta kanisa la ulimwengu karibu na watu wetu. Lugha mpya inayoongezwa kwa zile zinazozungumzwa na Vatican News ni lugha ya kale, lakini bado ni hai. Alisema hayo Daktari Paolo Ruffini, mwenyekiti wa baraza la kipapa la mawasiliano. Kwa kuongezea, alisema sawa na jumuiya ya kikatoliki inayotusaidia katika shughuli hii ndogo, kuzungumza lugha ya wahindi milioni thelathini na tano Kitendo cha heshima kwa utamaduni wao, huduma kwa mawasiliano halisi, njia ya kutembea pamoja hatua kwa hatua, ni juhudi ya hakika, lakini kama methali ya Kanada inavyosema kuwa juhudi hulipa kila wakati, alisema Daktari Rufini. Na vilevile chaguo la kuongeza pia lugha ya Kikanada kwa zile hamsini na mbili ambazo tayari zipo katika Radio Vatican ili kupeleka maneno ya Papa katika lugha mama ya mamilioni ya Wahindi, inathibitisha wito wetu kama huduma kwa askofu wa Roma na kwa makanisa yanayounda kanisa la ulimwengu. Katika wakati wenye matatizo na mashaka, vita na ghasia, inafariji kwamba kanisa linaloshuhudia ushirika na ushirikiano likiimarisha uhusiano kati ya Roma na ulimwengu. Alithibitisha hayo pia Daktari Andrea Torneri, mkurugenzi wa uhariri wa vyombo vya habari vya Vaticani. Na kwa upande wake Daktari Masimiliano Meniketi, mhusika wa Radio Vatican Vatican News, alisisitiza kuwa pumzi ya kanisa ni ya ajabu. Miaka 93 iliyopita Papa Pius wa 11 alimwagiza Guliermo Marconi kujenga redio ya Vatican ili kupeleka matumaini kwa dunia nzima, kueneza ujumbe wa Kikristo na kujenga kanisa la Kristo. Katika miaka 90 masafa ya redio ya papa imefika Vietnam, tangazo hilo lililozalisha wakristo wa redio wa na kanisa jipya lililo hai Leo hii teknolojia mpya yaani masafa satelaiti, ni internet, hutupatia fursa nyingi za kupeleka habari njema katika ulimwengu unaojeruhiwa mara nyingi. Lugha ya Kikanada ni mfano mwingine wa uhai na udugu, na matumaini yetu ni kuendeleza kusuka njia hizi katika uwajibikaji na umoja, aliyehitimisha Daktari Meniketi, mwakilishi wa kudumu wa Vatikani katika Umoja wa Mataifa alitoa hotuba yake katika kikao cha 78 cha mkutano mkuu kuhusu tema ya uhalifu dhidi ya ubinadamu kilichofanyika tarehe mosi Aprili 2024 jijini New York, Marekani. Akianza hotuba hiyo, Askofu Mkuu Gabriele Caccia alisema sheria za kiutamaduni za kimataifa kwa muda mrefu zimetambua uhalifu dhidi ya ubinadamu kama uharifu wa kimataifa. Kwa mtazamo huu, hitimisho la chombo cha kimataifa kinachofunga kisheria, kuratibu sheria za kiutamaduni iliyopo katika eneo hili, bila shaka ingekuza ushirikiano wa kimataifa katika kuzuia na kuadhibu vitendo hivi viovu. Kwa njia hiyo mkataba wa siku zijazo ungesaidia jumuiya ya kimataifa kutambua vema manufaa ya wote ambayo hayawezi kamwe kuwepo kikamilifu isipokuwa kwa mwanadamu atiliwe maanani nyakati zote. Aidha, Askofu Mkuu Kata akiendelea alisisitiza kama Papa Francisco alivyosema, heshima ya wengine inapaswa kuheshimiwa katika hali zote, si kwa sababu hadhi hiyo ni kitu ambacho tumebuni au kufikiria, lakini kwa sababu wanadamu wana thamani ya asili kuliko ya vitu vya kimwili na hali zinazoweza kubadilika. Kwa njia hiyo, wakati uhalifu dhidi ya ubinadamu unafanywa, hadhi ya mwanadamu inashambuliwa, lakini haipotei. Kwa hivyo kuongeza marejeo kwa dhana ya utu wa binadamu msingi wa haki zote za binadamu katika aya ya tisa ya awali, kunawezekana kutoa mfumo thabiti zaidi wa kutafsiriwa kwa rasimu ya ibara. Ujumbe wa Vatikani pia unaonyesha kwamba ingawa madhumuni mawili ya chombo kipya ni kuzuia na kuadhibu uhalifu dhidi ya ubinadamu, rasimu haina rejeo la wazi la lengo la zamani. Kwa hivyo ingefaa kujumuisha katika utangulizi rejeo la sharti la kuzuia, na hivyo kutambua mtazamo wa wale walio katika hatari ya kuwa waathiriwa wa uhalifu dhidi ya ubinadamu. Aidha, masharti yaliyofungamana ya kimaadili ya kuheshimu hadhi ya binadamu na uendelezaji wa manufaa ya wote yanaongoza kwenye hitimisho kwamba maslahi makuu hayawezi kamwe kuhalalisha uhalifu dhidi ya ubinadamu. Kwa kukazia zaidi, Askofu Mkuu Kata alisema katika suala hili Vatican inakaribisha marejeo ya kanuni ya msingi ya sheria ya kimataifa ambayo inakubaliwa na jumuia ya kimataifa ya mataifa kama kawaida ambayo hakuna kuruhusiwa kudharauliwa katika aya ya nne ya awali ya rasimu ya ibara. Kwa kuhitimisha, mwakilishi wa Vatikani alisema kwa kuwa kukataza uhalifu dhidi ya ubinadamu ni jambo la kawaida, ufafanuzi wa vitendo hivi lazima pia ujikite katika sheria za kiutamaduni za kimataifa. Kwa njia hiyo, katika kufafanua uhalifu huu dhidi ya ubinadamu, maandishi hayapaswi kuachana na kanuni za kiutamaduni zilizopo <tipa> Ndugu msikilizaji, tukiwa katika oktava ya Pasaka, ufufuko wa Yesu Kristo ni ushuhuda wa kina wa kweli kwamba kuwepo kwetu duniani kunavuka mipaka ya muda ya ulimwengu huu, lakini kuunganishwa na uzima wa milele maana yake inapita kiwango cha maisha yetu ya kimwili na yaliyokusudiwa, lakini inaunganisha maisha yetu na uzima wa milele. Alisema hayo askofu mkuu Peter Chung Soon Taik wa jimbo kuu la Seoul na msimamizi wa kitume wa Pyongyang nchini Korea Kusini, katika ujumbe wake wa Pasaka 2024. Tafakari yake ilianzia kutoka katika uchanganuzi wa kisosiolojia akikumbuka kuwa miongo michache tu iliyopita, huko Korea ilikuwa desturi ya kusherekea siku ya kuzaliwa mtu akifikisha miaka sitini kwa fahari kubwa, lakini sherehe hiyo pamoja na kurefushwa kwa muda wa wastani wa maya isha, hata hivyo, sasa tunaelekea kuepuka hata kushirikia siku ya kuzaliwa ya miaka sabini ambayo ina maana ya kitu cha nadra sana kutoka katika siku za zamani. Kwa kuwa alisema, tunaona kwamba bado tuna safari ndefu ya maisha kiukweli. Maisha marefu ya pamoja kwa sasa yameongezeka. Takwimu zinaonyesha kuwa wastani wa maisha ya wanawake wa Korea ni karibu miaka themanini na sita wakati kwa wanaume ni karibu miaka themanini na moja Zaidi ya hayo, umri wa kuishi kwa afya nchini Korea ni kati ya juu zaidi kati ya nchi za bara la Asia na takwimu zinafikia miaka 73 hadi 74. Hii inawakilisha ongezeko zaidi ya miaka kumi hadi ishirini ikilinganishwa na vizazi vilivyotangulia hata hivyo ikiwa maisha yetu ya kidunia yataisha baada ya miaka themanini au tisini na maana gani katika jamvi kubwa la historia ya miaka elfu inaongeza maana gani katika historia ya dunia hii na iya ulimwengu ikiwa maisha yetu ya binafsi yatabaki kutengwa na umilele na kaongeza imani katika ufufuko wa yesu ni kama kasumba inayotusaidia kuepuka ulimwengu huu wenye matatizo kama Karl Marx alivyosema, lakini badala yake inadokeza utambuzi wa kina kwamba maisha yetu katika ulimwengu huu wa muda yamefungamana na milele. Uhakika huu unahusisha dhamira ya dhati ya kukumbatia maisha kwa ukamilifu wake, hata katikati ya majaribu ya dhiki kama vile kushindwa, magonjwa, utengano, mmomonyoko wa upendo. Ufufuko wa Yesu unatupatia tumaini la kwamba vifo hivi si mahali pa mwisho bali ni mwanzo mpya uliojaa nguvu za kimungu, alifafanua askofu mkuu. Aidha, akiendelea alizungumzia hali ya peninsula ya Korea, na kwamba imani katika ufufuko wa Yesu inatoa mwanga wa matumaini na kwamba hata mgawanyiko uliojikita katika peninsula ya Korea unaweza hatimaye kutatuliwa katika siku zijazo za kuwepo kwa umoja, na inawezekana kubadilika, kuzaliwa upya kwa kuishi pamoja kwa usawa na ustawi wa pamoja. Nguvu ya mabadiliko na tumaini lililomo katika ufufuko linawafunika wale wote wanaopambana na shida hasa ndugu wao wa kaskazini. Na ni matumaini ya andiko hilo kwamba hivyo basi njia ya kusonga mbele ni ile ya mazungumzo. Mazungumzo ya kweli yana uwezo wa kuvuka migogoro na migawanyiko, kukuza uelewa na maelewano kwa wengine. Viongozi wa kisiasa wana wajibu mkubwa wa kuongoza mwelekeo wa mataifa yao kuelekea maendeleo na ustawi wa pamoja kuwa miongoni mwa watu wao. Vilevile vile, kama hii haitoshi, hakuna upungufu wa kurejea hali ya ndani ya Korea Kusini ambayo inaelekea kwenye uchaguzi wa wabunge mnamo Aprili kumi. Kwa njia hiyo, alisema wanasiasa katika nchi yetu mnapaswa kutoa kipaumbele kwa ustawi wa watu badala ya ajenda za vyama. Kwa hiyo inakuwa muhimu kwa sisi wananchi wa jamii ya kidemokrasia kutumia utambuzi wa busara katika mchakato ujao wa uchaguzi, na zaidi wachague viongozi ambao wanajitolea kwa kufuata usawa na kutumikia maslahi ya watu katikati ya changamoto za kibinafsi na kijamii. Ufufuko wa Yesu Kristo unatumika kama mwanga wa tumaini, ukiimarisha imani yao katika uwezekano wa ukombozi na kufanywa upya, alihitimisha askofu mkuu wa jimbo kuu la Seoro nchini Korea Kusini katika fursa ya sikukuu ya Pasaka. Aleluya. Aleluya. Mnamo 1982, kwa mwaliko wa Kardinali Thomas Ofiak, mchongaji mashuhuri ambaye alifariki juma hili, alitengeneza msalaba wa shaba wa kipekee kwa ajili ya madhabahu ya kanisa kuu la Mtakatifu Patrick huko Almaga, ambao aliuita mti wa uzima. Tofauti na msalaba wa kiutamaduni, unaoonyesha Kristo aliyeinuliwa, lakini mateso yake yamekwisha. Yeye ndiye sasa Mwokozi mfufuka wawote mwili wake unapanda juu, mikono yake sio inakumbatia wanadamu wote tu, lakini imeinuliwa hadi mbinguni, ili kutuelekeza kwa Mungu. Ni maelezo kutoka katika ujumbe wa askofu mkuu Eamon Martin, mkuu wa kanisa la Ireland kwa ajili ya Pasaka 2024. Katika maelezo hayo anabainisha msalaba wa mti wa uzima katika kanisa kuu la Mtakatifu Patrick unaunganisha mateso ya Jumaa Kuu na maisha mapya ya Dominika ya Pasaka. Ni maono ya tumaini, mti wa mauti ni mti wa ushindi. Tunafahamu hasa Pasaka hii kwamba tunaishi katika dunia tete na yenye matatizo. Askofu Mkuu Emon, kutokana na hali hiyo tete ya kidunia anaongeza kusema kuanzia Gaza hadi Ukraini, hadi kwenye matatizo yanayoonekana kutotulia nyumbani yanayotuzunguka, makazi na uhamiaji wakati fulani tunaweza kuelemewa na mateso na hali mbaya hivi kwamba tunahisi kukwama katika huzuni wa Ijumaa Kuu na tusiweze kupata furaha na matumaini ya dominika ya Pasaka. Mkuu wa Kanisa la Ireland lakini pia alitoa njia katika nyakati hizi, inafaa kukumbuka kuwa msalaba wa Kristo ni mti wa uzima. Mateso na ufufuko wa Kristo ni tumaini letu na msukumo wetu kuendeleza kufungua mioyo yetu iliyovunjika na kuleta habari njema kwa wanadamu waliojeruhiwa. Mama Teresa wa Kalkuta aliwahi kusema, kamwe usiruhusu kitu chochote kijaze uchungu au huzuni kiasi kwamba kukufanya usahau furaha ya Kristo mfufuka. Kwa kuhitimisha, aliwatakia Pasaka njema <mulia> Nahitimisha kwa kutazama Italia. Ujumbe na salamu za sikukuu ya Pasaka uliotiwa saini na Kardinali Mateo Zupi na Askofu Giuseppe Baturi, rais na katibu mkuu wa baraza la maaskofu nchini Italia, umebainisha kuwa wakati tunapitia giza zito sana ambalo linafunika maelufu ya watu katika sehemu nyingi za ulimwengu, hasa Ukraine na katika nchi takatifu, kunaonekana ukiwa kiasi gani. Maandishi haya yanakumbusha mateso ya watoto wadogo, hasa ambayo yanaakisi zaidi kutisha na vurugu za vita na ukosefu wa haki, mambo ambayo hayakubariki. Siyo vita tu, maskofu wa Italia pia wanakumbusha unyanyasaji dhidi ya wanawake, uonevu ndani ya familia, na ambayo wanasema juu ya uhusiano kati ya mwanaume na mwanamke uliotiwa sumu na sirika ya kumiliki. Lakini tafsiri ya mateso yote duniani inapitia tukio la ufufuko ambalo linatualika kutazamia na kufanya kazi kila siku ili kujenga amani. Katika ujumbe huo tunasoma kuwa dunia iliyoharibika sana leo hii inaweza kujengwa upya na kubadilishwa na wanaume na wanawake ambao wanaishi sababu kuu ya maisha na matumaini. Matumaini ni kuona mwisho wa migogoro haraka iwezekanavyo na mwanzo wa wakati wa udugu. Fumbo la Pasaka litufikie sisi sote na litufundishe kupenda bila mipaka kuweka ishara thabiti za maisha mahali ambapo kuna kifo, na kubadilisha ardhi leo hii iliyo na uadui kuwa mahali pa amani. Mwaliko wa rais na katibu mkuu wa baraza la maaskofu Italia ni kwamba kila mmoja ajisikie sio kuwa watazamaji, lakini wahusika wakuu wa tukio la Pasaka. Katika Pasaka hakuna msingi wakati, ama wewe ni pamoja na Yesu na kubaki na upendo kwa mwanga na kwa nguvu ambayo inashinda giza hilo la kutisha, au unakuwa mshiriki wa uovu. Na Yesu ni uwepo unaotembea kando yetu. Pasaka ni nuru ishindayo giza. Tuchague nuru hii, tuishi katika nuru hii. Ujumbe huo unaisha kwa matashi mema yaliyoelekezwa kwa kila mtu yeyote mwenye mapenzi mema, na mtu huyu mfufuka wa ajabu, na ndiye pekee atakayeweza kutoa maana ya uwepo wetu wa maisha. Pasaka njema. Namnamnam ndugu nam, nam, msikilizaji wa Vatican News, nikiwa ndani ya studio hizi nikiimba aleluya ya ufufuko wa Bwana na furaha tele, sina budi kukutakia kila la heri na baraka ya siku hii ya furaha ya ufufuko wa Bwana ambayo inatuhimiza tufufuke katika wafu, yaani katika vilema vyetu vyote vinavyoharibu uhai huo, ili basi kwa kuangaziwa na Roho ya mfufuka tumfuate katika maisha yetu ya kila siku kama alivyofanya na kutuhimiza. Ndani ya studio hizi ni Anjarowezaula nikikuaga na kusema, tumsifu Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus.