Amjambo, wa sikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Francisko amewahakikishia wa washiriki wote wa maadhimisho ya kumbukizi ya miaka ishirini tangu kifo cha Mtakatifu Yohane Paulo wa pili, baraka zake za kitume baada ya misa takatifu imeongozwa na Kardinali Pietro Parolin, Katibu Mkuu wa Vatikani, ambaye amekumbuka fadhila za Mtakatifu Yohane Paulo wa pili aliyekumbatia msalaba wa Kristo akawa shuhuda wa Injili ya matumaini na huruma ya Mungu. Zakayo alikuwa ni mkuu wa watoza ushuru aliyefanya kazi kwa ajili ya utawala wa Kirumi. Alikuwa ni tajiri wa kutupwa, kwa sababu alipenda na kukumbatia sana rushwa katika maisha yake. Lakini kwa bahati mbaya, alikuwa ni mfupi wa kimo, hali iliyomfanya kudharauliwa na jamii iliyokuwa inamzunguka. Lakini alikuwa ni mtu aliyekuwa na kiu ya kutaka kumwona Kristo Yesu, ambaye alisikia sana kuhusu habari zake. Kwa sababu ya ufupi wa kimo alipanda juu ya mti wa mkuyu ili Yesu atakapopita mahala pale apate kumuona. Naye Kristu alipomuona akamwambia ashuke na akaenda na naye hadi nyumbani kwake. Katika muktadha huo Kristo, so Yesu anaonesha utashi wa kutekeleza mapenzi ya Baba yake wa mbingoni kama ufunuo wa huruma na upendo wa Mungu kwa maskini wa dhambi na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii. Kwa niaba ya Anjela Rezaura, mimi ni Padre Richard Mjigwa ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mama Kanisa anaadhimisha kumbukizi ya miaka ishirini tangu alipofariki dunia Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili, yaani tarehe 2 Aprili mwaka elfu mbili na tano. Kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani, ameongoza ibada ya misa takatifu na katika mahubiri yake amemkumbuka Mtakatifu Yohane Paolo wa Pili alivyokumbatia msalaba wakati wa njia ya msalaba kuzunguka magofu ya Koloseo, alipoonekana kwenye dirisha huku akishindwa kuzungumza na waamini, na alipofariki dunia kuamkia maadhimisho ya Dominika ya Huruma ya Mungu. Katika kipindi chote hiki watu wa Mungu waliungana na Mtakatifu Yohane Paulo wa pili katika mshikamano wa sala, huku akiendelea kujiachiria mikononi mwa Baba mwenye huruma kwa ajili ya maisha na uzima wa milele. Mtakatifu Yohane Paulo wa pili ni shuhuda wa imani, na daima alijitahidi kutekeleza mapenzi ya Mungu katika maisha na utume wake, kwani hata katika maisha na kifo, daima waamini wanaendelea kuwa ni watu wa Mungu. Katika kipindi cha miaka 26 kama halifa wa Mtakatifu Petro itahidi kuwa ni hujaji wa matumaini na chombo cha uinjilishaji wa kina hadi miisho ya dunia huku akiwahamasisha wa, wa Kristo kutweka hadi kilindini, Duc in altum kama mahujaji wa matumaini tayari kuingia katika milenia ya tatu ya Ukristo. Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili alishiriki kamilifu katika maadhimisho ya mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani na akajitahidi kuhakikisha kwamba maazimio yake yanamwilishwa katika maisha na utume wa Kanisa, na kamwe waamini wasiogope kumfungulia Kristo Yesu malango ya maisha, kwani Kristo Yesu anayo maneno ya uzima wa milele. Mtakatifu viongozi wa jumuiya ya kimataifa kuhakikisha kwamba wanasimama kidete kulinda na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu, ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, kwa kuhakikisha kwamba wanalinda amani. Lakini kama ilivyokuwa kwa manabii wengi, sauti yake kuhusu umuhimu wa kudumisha amani duniani iligonga mwamba na watu wakaendelea kupigana sehemu mbalimbali za dunia. Mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani wanasema kanisa ni takatifu, kwa maana Kristo Yesu mwana wa Mungu anayetangazwa pamoja na Baba na Roho Mtakatifu kwani ni peke yake mtakatifu, amelipenda kanisa kama bibi harusi wake, akajitoa mwenyewe kwa ajili yake ili alitakatifuze, akaliunganisha naye kama mwili wake, akalikirimia kipaji cha Roho Mtakatifu kwa utukufu wa Mungu. Kumbe watu wote wa familia ya Mungu wanaitwa kuwa ni watakatifu. Hayo ndiyo mapenzi ya mwenyezi Mungu. Kristo Yesu ndiye chemchemi na utimilifu wa utakatifu wote. Waamini wanahimizwa kujivika moyo wa rehema, utu wema, unyenyekevu, upole na uvumilivu, na wawe na matunda ya Roho Mtakatifu ili waweze kufanywa watakatifu. Kutokana na udhaifu wa binadamu, waamini wanahitaji mara kwa mara kuonjeshwa huruma na upendo wa Mungu katika maisha yao. Mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani wanaendelea kudadavua kuhusu fumbo la kanisa kwa kusema, Wakristo wote wanaitwa na kuwahamasishwa kushiriki utakatifu mmoja kwa kumtii na kumwabudu Mwenyezi Mungu katika Roho na kweli, kwa kumfuasa Kristo Yesu aliyekuwa ni mtiifu, fukara na mnyenyekevu wa moyo, aliyeteswa akafa na kufufuka kwa wafu. Kwa njia hii wastahilishwe kushiriki utukufu wa Kristo. Watakatifu na wenye heri wengi waliotangazwa na Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili enzi ya uhai wake sasa ni waombezi wa kanisa huko mbinguni, ili liendelee kuwa ni chombo cha wokovo, lijikite katika ujenzi wa amani, kujenga mshikamano, umoja na udugu wa kibinadamu. Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili awaombee watu watakatifu wa Mungu ili waendelee kuwa ni mahujaji wa matumaini na kanisa kama chombo na amana na utajiri wa huruma na upendo wa mongo hey. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, itakumbukwa kwamba Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili alizaliwa huko nchini Polandi tarehe 18 Mei mwaka 1920 na kupewa jina la Karoli Yosefu Woitila. Akiwa na umri wa miaka ishirini, alifiwa na wazazi wake pamoja na ndugu yake. Katika huzuni na upweke huu, Karoli alivutwa sana na maisha na wito wa kipadi, na hatimaye akajiunga na seminari ya siri na kupewa daraja takatifu ya upade tarehe mosi Novemba mwaka 1946 Papa Piusi wa kumi na mbili kunako tarehe nne Julai mwaka 1958 akamteua kuwa askofu msaidizi wa jimbo kuu la Krakow nchini Poland, akatekeleza dhamana ya kufundisha, kuongoza na kuwatakatifuza watu wa Mungu kwa ari, moyo mkuu na unyenyekevu wa hali ya juu kabisa. Mtakatifu Paulo wa sita kunako tarehe 13 Januari mwaka 1964 akamteua kuwa askofu mkuu wa jimbo kuu la Krakovya nchini Polandi. Tarehe 26 Juni 1967 akateuliwa na Mtakatifu Paulo wa sita kuwa kardinali. Akachaguliwa kuliongoza kanisa Katoliki tarehe 16 Oktoba mwaka 1978 na akiwa ni papa wa 264 na kuliongoza kanisa Katoliki tarehe 22 Oktoba mwaka 1978 akasimikwa na kuanza kutekeleza utume wake kama alifaa wa Mtakatifu Petro kwa kuongoza, kufundisha na kuwa takatifu za watu wa Mungu. Mtakatifu Yohane Paulo wa pili alifariki dunia tarehe 2 Aprili mwaka 2005. Ndogo msikilizaji, wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Benedikto wa 16 Mei mosi 2011 akamtangaza kuwa mwenye heri mbele ya bahari ya umati kutoka sehemu mbalimbali za dunia. Baba Mtakatifu Francisco akamtangaza kuwa mtakatifu tarehe ishirini na saba Aprili mwaka elfu mbili na kumi na nne, sanjari na Papa Yohane wa ishirini na tatu, mwasisi wa maadhimisho wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani mm. Mtakatifu Yohane Paulo wa pili ameacha kumbukumbu ya kudumu katika akili na nyoyo za watu wengi na kwamba haitakuwa rahisi sana kuweza kufutika. Baba Mtakatifu Fransisko anawaalika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kuiga karama na maisha ya Mtakatifu Yohane Paulo wa pili kwa kujisadaka kwa ajili ya huduma kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii, sanjali na kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kwa kukuza ari na mwamko wa huduma ya kimisionari. Itakumbuka kwamba mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani ulikuwa ni dira na mwongozo wa maisha na utumi wa mtakatifu Yohane Paulo wa pili, kama halifa wa mtakatifu Petro. Ustawi, maendeleo na mafao ya wengi daima, binadamu na mahitaji yake msingi, ndicho alichopenda kuona kwamba kinavaliwa anjuga na mama kanisa katika mapambazuko ya milenia ya tatu ya Ukristo Italiye, no. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, askofu mkuu Giovanni Cesare Pagasi, mratibu wa tafiti na profesa wa elimu kuhusu kanisa na jaalimu wa taasisi ya ndoa na familia ya Yohane Paolo wa Pili, tarehe 28 Machi 2025 ameteuliwa na Baba Mtakatifu Francisco kuwa mhifadhi mkuu wa nyaraka za kanisa na mkutubi mkuu wa maktaba ya kanisa Katoliki. Itakumbukwa kwamba tarehe 30 Novemba 2023 aliteuliwa na Baba Mtakatifu Francisco kuwa katibu mkuu wa Baraza la Kipapa la Utamaduni na Elimu kumpandisha hadhi ya kuwa ni askofu mkuu. Askofu mkuu Giovanni Cesare Pagazzi alizaliwa tarehe 8 Juni mwaka 1965 huko jimbo katoliki la Krema kaskazini mwa Italia. Baada ya masomo na majundo yake ya kikasisi tarehe 23 Juni mwaka 1990 akapewa daraja takatifu ya upadre kwa ajili ya jimbo katoliki la Lodi nchini Italia baadaye alijiendeleza kwa masomo ya juu na hatimaye kujipatia shahada ya uzamivu kutoka chuo kikuu cha kipapa cha Gregorian kilichoko mjini Roma, na kubahatika baadaye kufundisha taasisi kadhaa za Kanisa Katoliki nchini Italia. Pamoja na nyadhifa mbalimbali alizobahatika kuwa nazo, askofu mkuu Pagasi amekuwa ni jalimu katika taasisi ya ndoa na familia ya Yohane Paolo wa pili na pia mkurugenzi mkulugenzi msaidizi wa taasisi ya sayansi ya kidini ya Sant Agostino, jimbo kuu la Lodi nchini Italia. Kuanzia mwezi wa Oktoba 2021 amekuwa ni mshauri katika baraza la kipapa la mafundisho tanzo ya kanisa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katekesi kuhusu Roho Mtakatifu na bibi harusi, Roho Mtakatifu anaongoza watu wa Mungu kuelekea kwa Kristo Yesu, tumaini letu, ni sehemu ya maandalizi ya maadhimisho ya jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo yanayonogeshwa na kauli mbiu mahujaji wa matumaini. Baba Mtakatifu, katika katekesi yake kuhusu Kristo Yesu chemchemi ya matumaini kwa waja wake, maisha ya Kristo Yesu Jumatano tarehe mbili Aprili elfu mbili na ishirini na tano amemzungumzia Zakayo mtoza ushuru aliyekuwa tajiri wa kutupwa, kwa sababu alipende na kukumbatia sana rushwa katika maisha yake, lakini kwa bahati mbaya alikuwa ni mfupi wa kimo, hali iliyomfanya kudharauliwa na jamii iliyokuwa inamzunguka lakini alikuwa ni mtu aliyekuwa na kiu ya kutaka kumwona Kristo Yesu ambaye alisikia sana kuhusu habari zake. Kwa sababu ya ufupi wa kimu, alipanda juu ya mti wa mkoyo ili Yesu anapopita, yeye apate kumwona. Naye Kristo Yesu alipomwona, akamwambia ashuke na akaenda naye hadi nyumbani kwake. Katika muktadha huo, Kristo Yesu anaonesha utashi wa kutekeleza mapenzi ya Baba yake wa mbinguni, kama ufunuo wa huruma, ufunu na upendo wa Mungu kwa masikini wa dhambi na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisko anasema Zakayo mtoza ushuru anayo nafasi ya pekee katika hija ya maisha ya kiroho, kwani mwanzoni alionekana kuwa ni mtu asiye na matumaini, akajitahidi kumtafuta Kristo Yesu bila kufahamu kwamba Kristo Yesu alikuwa amekwisha anza kumtafuta kitambo. Hata leo hii Kristo Yesu bado anaendelea kutembelea maeneo ya vita, mateso na mahangaiko ya watu wasiokuwa wa na hatia, watu wanaosiginwa utu, heshima na haki zao msingi, kutokana na umaskini, magonjwa na balaa la njaa. Kristo Yesu hakuona sababu ya kutoa mahubiri wala kumkaripia Zakayo mtoza ushuru licha ya manung'uniko ya watu, lakini Yesu akaamua kushinda nyumbani mwa Zakayo ambaye alikuwa amejitumbukiza na hatimaye kummezwa na mali mwengo kiasi cha kuzalisha dhambi nyingi katika maisha yake. Baba Mtakatifu anasikitika kusema kwamba hata leo hii pengine waamini wengi wangeliona tukio hili kuwa ni kashfa ya mwaka, lakini ikumbuke kwamba kitendo cha kuwadharau na kuwatenga wadhambi kinawaongezea usugu wa kutenda mabaya zaidi na kuwa na moyo mgumu hata dhidi ya jumuiya. Mwenyezi Mungu analaani dhambi zinazotendwa na mdhambi, lakini anajitahidi usiku na mchana ili kuhakikisha kwa kwamba mdhambi anaokolewa na kurejeshwa tena kwenye njia ya haki Yuka ambaye katika hija ya maisha yake hapa duniani anadhani kwamba hajawahi kuonja huruma na upendo wa Mungu katika maisha yake, inakuwa ni vigumu kuweza kufahamu ukuu wa tendo hili na maneno yanayotolewa na Kristo Yesu kwa Zakayo mtoza ushuru. Moyo wa ukarimu, upendo na hali ya kujali pamoja na kuguswa na mahangaiko ya Zakayo mtoza ushuru yanasaidia kuleta toba, uongofu wa ndani na malipizi ya dhambi zake. Uwepo wa Kristo Yesu nyumbani mwa Zakayo mtoza ushuru kunamwezesha kuona na kusoma historia pamoja na matukio mbalimbali ya maisha yake katika mwanga mpya, lakini zaidi kutokana na jicho la upendo kutoka kwa Kristo Yesu ambalo lilipenya hadi katika sakafu ya undani wa maisha yake, kwani alihisi kutengwa na kutopendwa na jamii iliyokuwa inamzunguka kiasi cha kudharauliwa na jamii. Zakayo akaongoka na kuwa mtu mpya, akawa na mwelekeo tofauti kabisa wa jinsi ya kutumia fedha na mali. Badala ya kumezwa na uchu wa fedha, mali na utajiri wa haraka haraka, Zakayo akagundua njia mpya ya kuwasaidia maskini. Ni katika muktadha huu Zakayo mtoza ushuru anaamua kutoa nusu ya mali yake na kuwapatia maskini, na ikiwa kama alikuwa amemnyang'anya mtu kitu kwa hila, atamrudishia mara nne. Matendo makuu ya Mungu kwa wadhambi wanaotubu na kumwongokea Mwenyezi Mungu. Baba Mtakatifu Francisco anasema mtazamo wa Kristo Yesu kwa Zakayo mtoza ushuru anayemwita kwa jina kuonesha kwa kwamba kwa hakika alikuwa na mfahamu, ni kielelezo cha maisha na utumi wa Kristo Yesu aliyetumwa kama misionari wa kwanza, kwani mwana wa Adamu alikuja kuwatafuta na kuwaokoa watu waliopotea. Akiwa mjini Yeriko, Kristo Yesu alipofika mahala pale alitazama juu na kumwambia Zakayo, shuka upesi kwa kuwa leo imenipasa kushinda nyumbani mwako. Kielelezo cha unyenyekevu unaofumbatwa katika historia nzima ya wokovu na kwa namna ya pekee kabisa katika fumbo la umwilisho mitazamo kati ya Kristo Yesu na Zakayo, mtoza ushuru, ni mutasari wa historia nzima ya wokovu inayomwonyesha Mwenyezi Mungu akijishusha ili kumkomboa wa mwanadamu kutoka katika lindi la dhambi na mauti. Mwenyezi Mungu anaendelea kumwangalia mwanadamu katika matumaini. Changamoto kwa waamini ni kuhakikisha kwamba wanavuka vikwazo, tayari kumkaribisha Kristo Yesu katika maisha yao. Zakayo mtoza ushuru akasimama kwa ujasiri mkubwa kama mtu aliyefufuka kwa wafu na kuanza kutangaza dira na mwelekeo mpya wa maisha kwa kupiga hatua madhubuti katika maisha yake ya kiroho, kwa kuangalia historia ya maisha yake na kutambua hatua muhimu za toba na uongofu wa ndani. Jambo la msingi, anasema Baba Mtakatifu Francisco, kamwe waamini wasikate tamaa ya maisha bali wawe na matumaini kwamba toba na uongofu wa ndani ni jambo linalowezekana katika maisha. Jambo la msingi ni kuendelea kutia nia kukutana na Kristo Yesu katika hija ya maisha yao ili kuonja huruma na upendo wa Mungu unaomwandama mwanadamu katika hija yake ya maisha ya hapa ulimwengoni. Katika fursa ya kumbukizi ya miaka ishirini tangu kifo cha Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili, kilichotokea tarehe mbili Aprili elfu mbili na tano, mwariri wetu mkuu wa Baraza la Kipapa la Mawasiliano, Daktari Andrea Tonieri, anaandika: Kanisa linaadhimisha Yohane Paulo wa Pili, maneno yake ambayo haya kusikika dhidi ya vita kwa njia hiyo anasema, imepita miaka ishirini tangu usiku ule wa Jumamosi, tarehe mbili Aprili elfu mbili na tano, wakati milioni ya watu wa ulimwengu mzima walilia kwa sababu ya kifo cha mtakatifu Yohane Paulo wa Pili miongo miwili baadaye, anakumbukwa kwa kufaa kama mtetezi mkuu wa maisha, utu wa binadamu na uhuru wa kidini, na hasa ilisisitizwa sana juu ya kupinga asa ukomunisti. Walio wachache wanakumbuka kinyume chake mafundisho ya kinambii kwa namna ya wakati huu wa giza la kihistoria. Ilikuwa ni mwaka elfu mbili, sehemu moja muhimu sana katika dunia yetu iliyokuwa inaishi kwenye kulewa kwa mwisho wa historia ba baada ya kuanguka kwa ukuta wa Berlini, wakati nchi za zamani za pazia la chuma zaidi ya kuzaliwa upya kwa imani walikuwa wakianza kueneza kutumia kuzidi kiasi na kutokuwa na dini. Baba Mtakatifu aliyekuja kutoka Poland alitaka kuleta katika uwanja wa Mtakatifu Petro sanamu ya mama wa Fatima kwa kutangaza maneno ambayo hadi wakati huo hayakuwa yanaeleweka. Ubinadamu uko njia panda. Leo una vyombo vya nguvu visivyo na kifani, anaweza kufanya dunia hii kuwa bustani au kuipunguza kuwa kwenye rundo la vifusi. Mwaka mmoja baada ya mkasa wa tarehe 11 Septemba ilirudisha nchi za magharibi kwenye hofu. Papa Yohane Paulo wa Pili tayari kunako 1991 alikuwa anapinga vita vya Guba na kuachwa peke yake na viongozi hao wa magharibi ambao hadi miaka miwili iliyokuwa imepita walikuwa wameinua nafasi yake kuelekea nchi za Ulaya Mashariki. Papa alirudia kwa uwazi kabisa ile hapana vita kunako 2003 wakati kwa msingi wa ushahidi wa uongo baadhi ya nchi za magharibi zilipigana vita na Iraki kwa mara ya pili, Papa Waitila akiwa tayari mgonjwa na kujaribiwa katika mwili na ugonjwa wa Parkinson alihisi uwajibikaji na kuonya wale vijana wakuu wa serikali, wahamasishaji wa kampeni mpya ya wanajeshi katika Guba, akiwakumbusha wao vita vya mwisho vya kutisha vya ulimwengu, ambavyo kwake mzee mfuasi wa Petro na mtoto wa taifa la mashahidi alikuwa ameishi uzoefu wake binafsi, aliongeza bila maandishi katika maandiko ya tafakari ya sala Malaika wa Bwana wito huu: mimi ni wa kizazi kile ambacho kiliishi vita vya kidunia vya pili na kunusulika. Nina wajibu wa kuwambia vijana wote wale walio na umri mdogo kuliko mimi ambao hawajawahi kupata uzoefu huu kusiwe na vita tena. Kama Papa Paulo wa Sita alivyosema katika ziara yake ya kwanza katika Umoja wa Mataifa, tunapaswa kufanya kila tuwezalo. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, Daktari Andrea Tonili anaendelea kuandika, leo hii kuliko hapo awali, ulimwengu ambao moto unawaka na mataifa ambayo yanakimbizana na kujaza silaha kwa chochezi ambazo zinaunda hali ya kujihami na hofu ya kuhalalisha uwekezaji mkubwa katika silaha, tunapaswa kukumbusha maneno yale ya kinabii ya askofu wa Roma aliyekuja kutoka nchi ya mbali leo hii yamejikita kutoka katika mfuasi wake ambaye ameachwa peke yake kwa kupaza sauti dhidi ya wehu wa vita. Ndugu msikilizaji, hatutaweza kumsahau Papa Yohane Paulo wa Pili, ambapo tunamkumbuka kufikisha miaka ishirini tangu kifo chake kilichotokea tarehe mbili Aprili elfu mbili na tano. Urais wa baraza la maaskofu wa Italia umeonyesha mshikamano wa watu walioathiriwa na tetemeko la aridhi lililoharibu Mnyamaa mnamo Ijumaa, tarehe 28 Machi elfu mbili na ishirini na tano na athari mbaya pia kwa nchi zingine za bara la Asia. Tetemeko hilo la ardhi ambalo ndio kitovu chake katika eneo la Mandalai limesababisha maelfu ya vifo, majeruhi na watu waliokimbia makazi yao, pamoja na kuharibu makazi na miundo mbinu. Tuko karibu na dada na kaka zetu nchini Mnyama. Rambirambi rambi na ukaribu wetu waende, tunawaombea wahanga wakiwemo watoto wengi na familia zao, kuhakikisha msaada wa makanisa yetu. Alisema hayo Kardinali Matteo Zuppi, askofu mkuu wa Bolonya na rais wa baraza la maaskofu katoliki nchini Italia. Ili kukabiliana na hali ya dharura, urais wa baraza la maaskofu Italia umeamua kutenga yuro miatano elfu za awali kutoka katika mfuko wa fedha ambazo wananchi wa Italia hutenga kwa ajili ya kanisa Katoliki, ambazo zitatumika kwa huduma ya kwanza iliyoratibiwa na Caritas Italia na ambayo tangu mwanzo imekuwa ikiwasiliana moja kwa moja na mtandao wa utume wa mshikamano kijamii na Caritas ya Mnyamar na mitandao mingine ya kimataifa ya Caritas. Aidha, nchini Mnyamar kwa muda mrefu imekuwa ikikumbwa na hali ngumu na hatari. Mzozo wa binadamu nchini humo unaathiri watu milioni 19.9, zaidi ya theluthi moja ya wakazi ambao walikuwa tayari wanahitaji msaada kutokana na migogoro ya ndani, hatari ya kiuchumi na majanga ya asili. Tetemeko la ardhi lilizidisha haya yote, likijaribu sana rasilimali za kitaifa na uwezo wa kukabiliana kwa matumaini kwamba huwasama wa ndani utakoma na misaada ya kibinadamu itafikia lengo lake. Urais wa baraza la maskofu Italia unakaribisha kwa hiyo jumuiya za kijimbo na parokia zote kuchangia mshikamano unaopaswa kutekelezwa mara moja kwa ujenzi wa nyenzo na jamii utakaotekelezwa katika miezi na miaka ijayo. Ni kwa hisia kubwa kwamba ninatembelea nchi hii ya mashahidi wa Korea, nchi ya pekee katika historia ya kanisa ambayo imani iliendelea ndani yake yenyewe kabla ya kufika kwa wamisionari. Ndivyo alivyoanza askofu mkuu Emilio Napa, katibu mkuu msaidizi wa mji wa Vatikani na rais wa zamani wa mashirika ya kimisionari ya kipapa PMS katika ibada ya misa takatifu katika jimbo kuu la Seoul nchini Korea Kusini, wakati wa mahubiri yake katika misa ya ukumbusho wa mwaka wa sitini tangu kuanzishwa kwa kurugenzi ya kitaifa ya utume wa kimisionari wa kipapa, Jumatatu tarehe thelathini na moja. Katika maadhimisho hayo yaliyohudhuriwa na askofu Mathias Longhorn raisi wa baraza la maaskofu wa Korea. Wazee wenu katika imani walilinda imani yao chini ya mnyanyaso mkali, wakiota uzima wa milele wenye heri, na watumishi waliketi pamoja, wakiitana kaka na dada, alisisitiza rais wa zamani wa PMS, na hakukosa kushukuru na kumsifu Mwenyezi Mungu kwa ajili ya wale wote ambao wametumikia PMS ya Korea katika historia yao, huku akiwaalika waamini waombe kwa nia ileile. Katika salamu zake, kardinali Andrew Suju Yeumu, askofu mkuu mstaafu wa Seoul, alirejea historia ya PMS nchini Korea huku akikumbusha kwamba mashirika ya kimisionari ya kipapa ya Korea yalianzishwa tarehe 29 Juni 1965 kama tume ya kipapa ya kueneza imani. Zaidi ya hayo, aliakisi jinsi ambavyo katika kipindi cha miaka 60 kumekuwa na mabadiliko kutoka katika kanisa linalopokea, akirejea kipindi ambacho Korea ilikuwa bado katika umaskini na seminari zilinufaika na ruzuku kutoka PMS hadi kufikia kanisa linalotoa hii, kwa sababu alisema, kanisa la utume ni kanisa linalotembea, kanisa linaloeneza manukato ya Kristo kwa njia ya mapendo ya maisha ya kila siku. Kwa mjibu wa taarifa kutoka shirika la habari za kimisionari Fides, linabainisha kwamba adhimisho la ekarisi lilifuatiwa na, na kongamano la utume na ushuhuda kadhaa kutoka kwa wamisionari waliowekwa wakfu na walei. Sudani Kusini iko katika hatari ya kuwa uwanja wa vita kwa vikosi vya kigeni. Hili ni onyo la dharura lililotolewa na maaskofu wa Baraza la Maaskofu wa Sudani na Sudani Kusini kwa hali ambayo imetokea katika nchi ya mwisho baada ya kukamatwa kwa makamu wa kwanza wa rais Riek Machar, kukamatwa kwa viongozi wa upinzani na kuhusika kwa vikosi vya kijeshi vya kigeni. Hasa kutumwa kwa jeshi la ulinzi la wananchi wa Uganda kumeongeza hofu na kutoaminiana. Vitendo kama hivyo vinahatarisha kugeuza nchi yetu kuwa uwanja wa vita kwa ajili ya masilahi ya nje na kinzani za kisiasa. Taarifa hiyo ya baraza la maaskofu ilithibitisha juu ya kuongezeka kwa ghasia na mvutano wa kisiasa nchini Sudani Kusini, iliyochapishwa mnamo tarehe ishirini na nane Machi elfu mbili na ishirini na tano. Kwa njia hiyo katika hati iliyotumwa katika shirika la kipapa la habari za kimisionari Fides inabainisha kuwa kupoteza maisha, kuporomoka kwa umoja wa kitaifa na kuporomoka kwa taasisi ambazo tayari ni dhaifu kutakuwa mbaya kwa vizazi vijavyo. Maaskofu wanazitaka jumuiya za kiraia, vijana, na mashirika ya wanawake na jumuiya za kimataifa kuungana dhidi ya vita na kufanya kazi kwa ajili ya amani. Kwa hivyo wanawataka watu wa Sudani Kusini kupinga matamshi ya chuki, uchochezi wa migogoro ya kikabila na habari potofu, hasa kwenye mitandao ya kijamii. Tunasalia sasa tayari kufanya makubaliano, kuwa sauti kwa wasio na sauti, kufanya kazi bega kwa bega na wale wote wanaotafuta amani ya kweli, unahitimisha ujumbe uliotiwa saini na Kardinari Stefani Ameyo Martin Mula, askofu mkuu wa Juba na rais wa baraza la maaskofu wa Sudani na Sudani Kusini. Ndugu msikilizaji wa redio a Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kukujuza yale yanayojiri katika maisha na utume wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kwa niaba ya Anjila Lwezaula, mimi ni mtoto wa mkulima Mjigwa, ni kisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetu udetu yesusi kristusi.