Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake Baba Mtakatifu Francisco katika tafakari ya dominika ya sikukuu ya mwili na damu ya Yesu Kristo katika sala ya malaika wa Bwana tarehe 2 Juni 2024. Kwa waamini na mahujaji waliofika katika uwanja wa Mtakatifu Petro mjini Vatikani ameomba tujiulize: je, mimi ninatunza maisha yangu kwa ajili yangu tu au ni zawadi kama ya Yesu? Je, ninatumia muda wangu kwa ajili ya wengine, au nimefungwa katika udogo wangu? Na katika hali za kila siku, ninajua kushirikishana au ninatafuta daima mafao yangu? Na mara baada ya saa ya malaika wa Bwana, Baba Mtakatifu Francisco ametoa mwaliko wa kuiombea Sudani, ambako vita vilivyodumu kwa zaidi ya mwaka mmoja bado havijapata suluhisho la amani. Siraha zinyamazishwe na kwa kujitolea kwa mamlaka za mahalia na jumuiya ya kimataifa msaada uletwe kwa idadi ya watu na kwa watu wengi waliokimbia makazi yao. Vilevile vile papa Francisko amesema tusisahau Ukraini iliyoteswa, Palestina, Israeli na Mnyamaa, na ametoa wito kwa hekima ya walio madarakani kusitisha ongezeko hilo na kufanya kila juhudi kushiriki katika mazungumzo na majadiliano. Baba Mtakatifu Francisko tarehe mosi Juni 2024 alikutana na vyama vya wafanyakazi wa kikristo wa Italia katika ukumbi wa Paulo wa sita mjini Vatikani katika fursa ya miaka themanini ya kuanzishwa kwao. Hawa walikuwa ni wawakilishi elfu sita ambapo Baba Mtakatifu Francisco amewakumbuka wale wote ambao walifanya kila wawezalo kwa ajili ya wafanyakazi, wastaafu, vijana, wageni na watu binafsi katika hali ya shida. Kwa njia hiyo, kwenye hotuba yake amesema, katika mktadha wa jamii iliyogawanyika na utamaduni wa mtu binafsi, tunahitaji mahali ambapo watu kwa pamoja wanakuza mipango kwa manufaa ya katika mazungumzo na sekretarieti ya Vatikani rais wa jamhuri ya Slovakia baada ya kukutana na Baba Mtakatifu Francisco Jumamosi tarehe mosi Juni elfu mbili na ishirini na nne, walizungumza juu ya matarajio ya nchi kwa kuzingatia tukio la kusikitisha la kushambuliwa kwa waziri mkuu wa nchi hiyo, mabadiliko ya hivi karibuni ya uraisi na mbinu za uchaguzi za Ulaya, wakielezea matumaini kwamba wataimarisha amani na utulivu wa nchi. Katibu wa Vatikani akiwa Milano kwa uwasilishaji wa kitabu juu ya Nogara alijibu kwa waandishi wa habari juu ya uwezekano wa matumizi ya silaha za magharibi kwenye eneo la Urusi matarajio ya kutatanisha yanapaswa kuwa na wasiwasi wasi, kila mtu anayejali hatima ya ulimwengu. Baba Mtakatifu Francisco Jumamosi tarehe mosi Juni elfu mbili na ishirini na nne alituma telegramu za rambirambi kufuatia na kifo cha Kardinari Kevin Edward Ferix kilichotokea tarehe thelathini Mei elfu mbili na ishirini na nne. Ziara ya katibu wa mahusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa huko Kroatia iliyoanza tarehe thelathini Mei inaendelea. Tarehe thelathini na moja Mei aliadhimisha misa kwa ajili ya sikukuu ya mama yetu wa lango la jiwe mlinzi mtakatifu wa Zagrebo. Alitoa mwaliko kwa kujifunza kutokana na mkutano kati ya Maria na Elizabeti, kitovu cha liturujia, uwezo wa kuona uwepo wa Mungu hata leo hii. Kila janga, mshikamano uenea na hatutazami mabomu tu yanayoanguka. Ndugu msikilizaji wa Vatikan News, habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza nilizokuandalia. Ni anje Rezaula, anakukaribisha. Cari fratelli e sorelle in italia e in altri paesi oggi Ilvangelo de la liturjia oji rakonta lultima cena, durante la quale il sinyore kompye un gesto di consegna. Nchini Italia na sehemu nyingine leo hii ni siku kuu ya Corpus Domini. Injiri ya liturujia ya siku inasimulia karamu kuu ya Yesu, wakati Bwana alitimiza ishara ya kukabidhi. Kiukweli, katika mkate uliomegwa na kikombe kilichotolewa kwa wanafunzi, ni yeye mwenyewe anajitoa kwa ubinadamu wote na anajitoa yeye mwenyewe kwa maisha ya ulimwengu. Baba Mtakatifu Fransisko alianza tafakari yake akiwa katika dirisha la jumba la kitume akiwageukia waamini na maujaji waliofika katika uwanja wa Mtakatifu Petro mjini Vatikani kusali sala Malaika wa Bwana Dominika tarehe 2 Juni 2024 wakati Mama Kanisa katika ulimwengu wote anaadhimisha sikukuu ya mwili na damu ya Yesu Kristo. Baba Mtakatifu Fransisko ameeleza, katika ishara hiyo ya Yesu kumega mkate kuna mantiki moja muhimu ambayo injili inasisiza kwa maneno, aliwapatia wao. Tukazie katika moyo maneno hayo, aliwapatia wao. Ekaristi kiukweli inaalika hawali ya yote ukuu wa zawadi. Papa amebainisha kuwa Yesu alitoa mkate si kwa sababu ya kula peke yake, lakini kwa ajili ya kuumega na kuutoa kwa wanafunzi akiwaonyesha kwa namna hiyo utambulisho wake na utume wake. Yeye akuweka kwa ajili ya maisha yake, lakini alitoa kwa ajili yetu. Hakuona kule kuwa sawa na Mungu kuwa kitu cha kushikamana nacho, bali alijifanya kuwa hana utukufu, akatwaa kwa namna ya mtumwa, akiwa na mfano wa wanadamu, ili aingie katika maisha ya milele. Kwa maisha yake yote, Yesu alifanya zawadi Baba Mtakatifu kwa njia hiyo amebainisha kuwa tunatambua kuwa maadhimisho ya Ekaristi na kushiba na mkate huo kama tunavyofanya hasa Dominika, sio tendo la utamaduni tu uliotenganishwa na maisha au wakati rahisi wa kufarijiwa kibinafsi, bali daima tunapaswa kukumbuka kuwa Yesu kwa kutoa mkate, aliumega na kuwapa wao. Kwa hiyo, kwa kuungana na yeye, tutafanya kugeuka hata sisi mkate uliomegeka kwa ajili ya wengine, kuushirikisha kwa kile ambacho sisi ni na kile ambacho tunapaswa kuwa, alikuwa anasema Mtakatifu Leoni Mkuu, ushiriki wetu katika mwili na katika damu ya Kristo unatufanya sisi kugeuka kile ambacho sisi tunakula, na kwa hiyo sisi tumeitwa kufanya nini? Kugeuka kile ambacho tunakula na kuwa wa Ekaristi, yaani watu ambao hawaishi tena kwa ajili yao binafsi katika mantiki ya kujilimbikiza na kutumia hovyo, bali ambao wanatambua kufanya maisha yao binafsi kuwa zawadi kwa ajili ya wengine. Kwa njia hiyo, shukurani kwa Ekaristi, tunageuka kuwa manabii na wajenzi wa ulimwengu mpya, tunaposhinda ubinafsi na kujifungulia upendo wakati tukikuza mahusiano ya udugu, tunaposhiriki katika mateso ya ndugu na kushirikishana mkate na rasilimali na yule mwenye kuhitaji, wakati tunakuwa tayari kuweka talanta zetu zote, na kwa hiyo tunamega mkate katika maisha ya Yesu. Baba Mtakatifu kwa hiyo ameomba tujiulize: je, mimi ninatunza maisha yangu kwa ajili yangu tu au ni zawadi kama ya Yesu? Je, ninatumia muda wangu kwa ajili ya wengine au nimefungwa katika udogo wangu? na katika hali za kila siku ninajua kushirikishana au ninatafuta daima mafao yangu? Kwa kuhitimisha, papa amesema Bikira Maria ambaye alimpokea Yesu, mkate ulioshuka kutoka mbinguni, na kujitoa kabisa pamoja na yeye, atusaidie. Paesi mara baada ya tafakari ya neno la Mungu la dominika tarehe mbili Juni elfu mbili na ishirini na nne ambako mama kanisa amefanya sikukuu ya mwili na damu ya Yesu Kristo na mara baada ya sala ya malaika wa Bwana baba Mtakatifu Francisco ametoa mwaliko wa kuiombea Sudani ambako vita vilivyodumu kwa zaidi ya mwaka mmoja bado havijapata suluhisho la amani silaha zinyamazishwe na kwa kujitolea mamlaka za maharia na jumuiya ya kimataifa, msaada uletwe kwa idadi ya watu na kwa watu wengi waliokimbia makazi yao. Wakimbizi wa Sudani wanaweza kupata kukaribishwa na ulinzi katika nchi jirani, baba Mtakatifu Francisco amesisitiza aidha. Amesema, na tusisahau Ukraini iliyoteswa, Palestina, Israeli mnyamaa na ametoa wito kwa hekima ya walio madarakani kusitisha ongezeko hilo na kufanya kila juhudi kushiriki katika mazungumzo na majadiliano. Papa Francisco aidha amewasalimia maujaji kutoka Roma na kutoka sehemu mbalimbali za Italia na duniani kote. Hatimaye amewatakia wote dominika njema na tafadhali wasisahau kumwombea. Mlo mwema, mchana mwema na kwa heri ya kuonana Minaku. Baba Mtakatifu Francisco tarehe mosi Juni elfu mbili na ishirini na nne alikutana na vyama vya wafanyakazi wa kikristo wa Italia katika ukumbi wa Paulo wa sita mjini Vatikani katika fursa ya miaka themanini ya kuanzishwa kwao. Hawa walikuwa ni wawakilishi elfu sita ambapo Baba Mtakatifu Francisco amewakumbuka wale wote ambao walifanya kila wawezalo kwa ajili ya wafanyakazi, wastaafu, vijana, wageni na watu binafsi katika hali ya shida. Kwa njia hiyo, kwenye hotuba yake amesema, katika mktadha wa jamii iliyogawanyika na utamaduni wa mtu binafsi, tunahitaji mahali ambapo watu kwa pamoja wanakuza mipango kwa manufaa ya wote maeneo yanapowezekana kukutana na watakatifu wa karibu ambao hawaishii kwenye kurasa za mbele za magazeti, lakini wakati mwingine hubadilisha mambo kwa uzuri shukrani kwa kujitolea katika huduma kwa jamii. Baba Mtakatifu Francisco alisema uwepo muhimu katika jamii ya wafanyakazi wa Kikristo wa akili Italia, na kuwataka wale ambao ni sehemu yake kujitolea kwa amani katika dunia hii iliyojawa na vita vingi akili iwe sauti ya utamaduni wa amani, nafasi ya kuthibitisha kwamba vita kamwe haviepukiki na wakati amani inaweza daima, na kwamba hii inatumika katika mahusiano kati ya mataifa na katika maisha ya familia, jumuiya na mahali pa kazi. Katika hotuba yake, Papa alielezea juu ya mtindo ambao unapaswa kutofautisha ari ambao lazima uwe maarufu, kama vile sinodi, demokrasia na amani ya Kikristo. Na mtindo maarufu unamaanisha kuwa karibu na watu, kuwa na kuhisi kuwa kuwa sehemu ya watu, kuishi na kushiriki furaha na changamoto za kila siku za jamii, kujifunza kutoka katika maadili ya hekima ya watu rahisi. Na inamaanisha kutambua kwamba mipango mikubwa ya kijamii na mabadiliko ya kudumu yanatokea chini na kutoka katika dhamira ya pamoja na ndoto za pamoja, kwa sababu asili ya kweli ya watu iko katika mshikamano na hisia ya kuhusika. Katika muktadha wa jamii ambayo imegawanyika, tunajua hili, na utamaduni wa mtu binafsi, hitaji kubwa la mahali ambapo watu wanaweza kupata hisia hii ya kuwa mali ambayo ni ya ubunifu na yenye nguvu, hali ya ubunifu na thabiti ya kuhusika ambayo husaidia kuhama kutoka umimi kwenda kwetu, kukuza mipango kwa faida ya wote pamoja na kutafuta njia na kuzitambua. Wito wa vilabu vya Akri ni ule wa kufungua milango na kuiweka wazi, kuwakaribisha watu, kuwaruhusu kujenga vifungo vya mshikamano na hali ya kuhusishwa kwa njia ambayo inaanza na njia ya kuunganishwa pamoja, na ambayo inaongoza kwa utamaduni wa kukutana Alisisitiza Baba Mtakatifu. Hata hivyo, akifafanua, alisema kuhusu mtindo wa sinodi ni ule wa kufanya kazi pamoja, kushirikiana kwa manufaa ya wote. Hili ndilo linaloshuhudiwa na watu walio katika nyanja mbalimbali za kiutamaduni, kijamii, kisiasa na hata kikanisa, wanaohusika na akili, ambao Baba Mtakatifu kwa hakika amewaalika kuchanganya pamoja na nguvu zingine za kijamii, kuunganisha na kukuza mipango ya pamoja, na zaidi ya yote, kuzingatia wa dhaifu ili hasiwepo anayeyachwa nyuma. Aidha, baba mtakatifu ameelezea mtindo wa kidemokrasia, uaminifu kwa demokrasia ambao unahitajika sana leo hii na ambapo daima umekuwa kipengele tofauti cha vyama vyao akri kwa njia hiyo kidemokrasia ni ile jamii ambayo ndani yake kuna nafasi ya kila mtu katika hali halisi na sio tu katika matamko na kwenye karatasi. Hii ndio sababu kazi nyingi wanazofanya ni muhimu, hasa kusaidia wale walio katika hatari ya kutengwa, kwa mfano vijana, ambao mipango ya mafunzo ya kitaaluma inalenga hasa; wanawake, ambao mara nyingi wanaendelea kuteseka na aina mbalimbali za ubaguzi na ukosefu wa usawa; wafanyakazi na wahamiaji dhaifu zaidi, ambao katika vyama vyao wanapata mtu mwenye uwezo wa kuwasaidia kupata heshima kwa haki zao; na hatimaye wazee na wastaafu ambao kwa urahisi sana wanajikuta wametupwa na jamii na hii ni dhuruma, Baba Mtakatifu Francisco alisema na kupendekeza, sio kutoa msaada tu, bali kukuza hadhi ya kila mtu na kuhakikisha kila mtu anaweza kupeleka rasilimali na mchango wake kuhusu mtindo wa amani. Baba Mtakatifu, hata hivyo, alikumbusha kwamba uwezo wa kuombea, yaani kujiweka kati ya washindani kuweka mkono juu ya bega la wote wawili na kukubali hatari ambayo hii inajumuisha, na ambayo Kardinali Martin alizungumza wakati wa mkutano wa mkesha wa maombi kwa ajili ya amani na kubainisha maana ya kujitolea kwa amani wale wanaojua jinsi ya kuwa na msimamo wazi hujenga amani, lakini wakati huo huo hujitahidi kujenga madaraja, kusikiliza na kuelewa pande mbalimbali zinazohusika, kukuza mazungumzo na upatanisho. Kuombea amani ni jambo linaloenda mbali zaidi ya maelewano rahisi ya kisiasa, kwa sababu tunahitaji kujishusha na kuthubutu hatari. Papa amesisitiza kuwa ulimwengu wetu tunajua una alama ya migogoro na migawanyiko, na ushuhuda wao kama wapatanishi, kama waombezi wa amani ni walazima na wathamani zaidi kuliko hapo awali. Hatimaye Baba Mtakatifu amefafanua juu ya mtindo wa Kikristo ambao ni ule unaomtazama Mungu na kuongozwa na maisha ya Yesu na kwamba kuchukua mtindo wa Kikristo haimaanishi tu kutoa muda wa maombi katika mikutano, lakini pia kukua katika ujuzi wa Bwana na katika roho ya Injili ili iweze kupenyeza kila kitu wanachofanya na matendo yetu yana mtindo wa Kikristo na kufanya awepo ulimwenguni Mwaliko wa Baba Mtakatifu Fransisko kwa vyama hivyo vya wafanyakazi wa Kikristo mbele ya maono ya kiutamaduni ambayo yanahatarisha kufuta uzuri wa utu wa mwanadamu na kuisambaratisha jamii ni kukuza ndoto hiyo mpya ya udugu na urafiki wa kijamii ambayo siyo tu katika maneno yaliyotajwa katika waraka wa Baba Mtakatifu wa Fratelli Tutti bali ni kwa vitendo vya ndoto ya Mtakatifu Francis wa Assisi na watakatifu wengine wengi wa Kristo na waamini wa imani zote, amehitimisha <muchas> Baba Mtakatifu Francisko Jumamosi tarehe mosi Juni elfu mbili na ishirini na nne alimpokea kwa mkutano mheshimiwa Suzana Kaptova, rais wa jamhuri ya Slovakia, ambaye baadaye alikutana na Kardinali Pietro Parolini, katibu wa Vatikani akifuatana na Monsinyo Miroslaw Wachowiski, katibu msaidizi wa Vatikani kwa ajili ya mahusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa. Ni katika taarifa iliyotolewa kwa ofisi ya vyombo vya habari vya Vatikani. Kwa mjibu wa taarifa hiyo, imesema wakati wa mkutano mzuri katika sekretariet ya nchi walizungumza juu ya matarajio ya nchi kwa kuzingatia tukio la kusikitisha la kushambuliwa kwa waziri mkuu, mabadiliko ya hivi karibuni ya urais na mbinu ya uchaguzi wa Ulaya, wakielezea matumaini kwamba wataimarisha amani na utulivu wa nchi. Na zaidi ya mazungumzo yalipoendelea, umakini mkubwa ulitolewa kwa ajili ya vita nchini Ukraine. Papa Francisco alimpatia Bi Suzana Kaptova sanamu ya shaba inayoonyesha ua likizaliwa yenye maandishi amani ni ua dhaifu. Kwa upande wake, rais wa Slovakia alitoa mashine ya kuandika maandishi ya braila kwa Papa. Ni kifaa kilichotengenezwa katika nchi ya Ulaya ambayo inaruhusu vipofu kuandika kwa mfumo wa braila kwa haraka zaidi. Rais wa Jamhuri ya Slovakia pia alimpatia Papa divai kutoka mkoa mdogo wa Carpathian na waridi tatu za chuma, ikiwa ni kumbukumbu -kumbu ya vijana watatu waliofariki katika ajali wakati wakielekea kwenye mkutano wa jimbo. Hata hivyo, tarehe 31 Mei 2023 waziri mkuu wa Slovakia Robert Fico aliruhusiwa kutoka hospitali alikokuwa amelazwa baada ya shambulio la tarehe 15 Mei 2024. Miriam Lapunikova, mkurugenzi wa hospitali katika mji wa kati wa Banska Bystrica, alitangaza kuwa Fiko aliyekuwa mgonjwa alisafirishwa hadi nyumbani kwake Bratislava, ambako ataendelea na matibabu yake. Waziri mkuu huyo alikuwa amejeruhiwa tumboni na mtu aliyempiga risasi alipokuwa akiwasalimia wafuasi wake katika mji wa Androva, kaskazini mashariki mwa mji mkuu wa Slovakia. Wakati barani Ulaya linazidi kupanua wigo lake la ndio na orodha ya nchi zinazoondoa marufuku ya matumizi ya silaha za NATO kwenye eneo la Urusi linakuwa, Kardinali Pietro Parolin, katibu wa Vatikani, alizungumzia juu ya matarajio ya kutatanisha kwake. Yeye alisema kuidhinisha jeshi la Ukraine kuipiga Urusi kwa silaha zilizotolewa na nchi za magharibi, ambayo ni dhana katikati ya mkutano usio rasmi wa mawaziri wa mambo ya nje uliofanyika tarehe 30 1 Mei 2024 huko Praga kunaweza kuongeza hali ngumu ambayo hakuna mtu atakayeweza kudhibiti tena. Kwa hiyo haya ni matarajio ya kutatanisha kweli, alisema Kardinali Parolini akiwa Milano tarehe 31 Mei 2024 akiwa katika mikitaba ya Ambrosiana kwenye uwasilishaji kitabu juu ya Bernardino Nogara mwana benki wa Kiitaliano na mwanzilishi wa IOR benki ya Vatikani, chenye kichwa Katika Huduma ya Italia na Papa, kilichohaririwa na Angelo Koleka. Kardinali Parolini kwa njia hiyo hakuficha wasiwasi wasi wake kuhusu hali hizi zinazowezekana, kwamba inapaswa kuwa na wasiwasi wasi sana na kila mtu anayejali kuhusu hatima ya ulimwengu wetu. Hatari ni kweli kuhusu Vatikan katika mazingira ya mzozo wa Kiukraini, inaendelea kujitolea kwake katika ngazi ya kibinadamu. Hasa Kardinali Parolini alielezea kwa waandishi wa habari juu ya suala la kurudi katika nchi yao watoto wa Kiukraini waliochukuliwa kwa nguvu. Kardinari Parolini kwa hiyo alithibitisha juu ya dhamira ya kibinadamu ya Vatican kwa ajili ya kurudi kwa watoto wa Ukraini. Utaratibu ulianza na ziara ya Kardinari Mateo Maria Zupi, rais wa baraza la maskofu nchini Italia, mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na tatu huko Kievu na Mosco, na ambayo inaendelea sio haraka sana, lakini ambayo inazaa matunda. Tunafanya kazi katika maeneo hayo, hakuna nafasi nyingine, alisistiza Kardinari Parolini. Kisha akijibu maswali kuhusu uchaguzi ujao wa Ulaya, Kardinali Parolini alisisitiza kwamba msimamo wa kanisa hauegemei upande wowote, na kwamba hatuwezi kujieleza kwa kupendelea au dhidi ya moja au nyingine. Hata hivyo, alisisitiza umuhimu wa kushiriki na kueleza kura, kwa sababu hii ina maana ya kutekeleza demokrasia. Wakati huo huo, lazima tuzingatie maadili ya wagombea ambao wako karibu sawa na unyeti wa Kikatoliki. Angesema kwamba hizi ndizo kanuni zinazopaswa kuzingatia kadiri tunavyohusika. Hatimaye, kwa kutazama sura na kazi ya Nogara, mtu wa kanisa na mwaminifu kwa Papa na kwa Vatikani, ambaye aliendeleza njia mpya ya kusimamia fedha za kikanisa, Kardinari Parolini alionyesha sifa zinazohitajika kwa wale ambao kazi katika uwanja wa kifedha: kuwa na uwezo wa uaminifu na uwazi. Katibu wa Vatikani alitoa maoni yaliyoombwa na waandishi wa habari juu ya hali ya fedha za Vatikani, na ikiwa anakumbuka kwamba kulikuwa na jitihada kubwa kwa upande wa papa kurejesha fedha katika mpangilio, ili kweli pia kwamba kulikuwa na chumvi nyingi juu ya fedha za Vatikani, hasemi habari za uongo, lakini hakika kuzidisha. Anaamini kwamba kazi inayofanywa na papa inaweza kuwa na manufaa na manufaa, na kuruhusu Vatikani kusonga mbele kwa utulivu, hata kama ni dhahiri hali kwa ujumla si nzuri, hasa hasa kuhusu matoleo kutoka kwa waamini, matoleo ambayo huelekea kupungua kama karibu kila mahali, hasa hata katika kiwango cha majimbo. Kwa mjibu wa Kardinali Parolini, kichocheo ni kile cha kuaminika zaidi kwa upande wa kanisa kuwa wa kuaminika na kuwa na kuhisi kuwa ni wa kutegemewa. Kwa upande mwingine, kanisa linafanya mema mengi, hatupaswi kusahau hili, na anaamini kwamba vingi wanavyotoa ni kwa ajili ya manufaa ya watu. Baba Mtakatifu Francisco Jumamosi tarehe mosi Juni elfu mbili na ishirini na nne alituma telegramu za rambirambi kufuatia na kifo cha Kardinari Kevin Edward Felix kilichotokea tarehe thelathini Mei elfu mbili na ishirini na nne. Katika telegramu hiyo, Baba Mtakatifu anaelekeza kwa Askofu Mkuu Gabriel Marzaire wa jimbo kuu la Castries huko jamhuri ya Dominika. Baba Mtakatifu alibainisha kuwa baada ya kupokea taarifa za kifo hicho cha askofu mstaafu wa Kastrisi, Kardinal Edward Felix anatuma salamu za rambirambi kwake yeye, makuani, watawa na waamini walei wa jimbo kuu, ikiwa ni pamoja na kanisa la India ya Magharibi. Kwa hiyo Baba Mtakatifu alimkumbuka marehemu kwa kina na shukurani kwa miaka mingi aliyojikita nayo katika huduma ya kiaskofu huko Mtakatifu Rusia, hasa kwa jitihada za kukuza elimu kwa vijana na michango yake kwa kanisa kupitia Caribbean. Kwa njia hiyo, baba mtakatifu kwa hiari kabisa anaungana nao katika kuwakirisha roho yake kwa upendo na huruma za Baba yetu wa mbinguni kwa wale wote wanaoshiriki misa ya mazishi ya Mkristo huyo na wote wanaoomboleza kufuatia na kifo chake kwa tumaini la uhakika wa ufufuko. Papa ametoa baraka zake ziwe faraja na amani katika Bwana aliyefufuka. Kardinali Kevin Edward Felix, askofu mkuu mstaafu wa Castris Mtakatifu, Rusia wa Antilles India ya Magharibi, alizaliwa huko Rusu katika Jamhuri ya Dominica tarehe 15 Februari 1933. Alisoma katika Seminari ya Mtakatifu Yohane Vianney huko Trinidadi alipewa daraja takatifu la upade tarehe nane Aprili elfu moja mia tisa hamsini na sita. Alikuwa pade wa kwanza wa jimbo kutoka Rusu na pade wa kwanza wa kikatoliki kupewa daraja huko jamhuri ya Dominika. Baada ya miaka kadhaa ya kazi ya uchungaji huko Dominika, kuanzia elfu moja mia tisa sitini na mbili alisomea chuo kikuu cha Mtakatifu Francis Saveri huko Scotia Mpya, ambapo alipata shahada ya elimu mnamo mwaka elfu moja mia tisa sitini na tatu na mnamo elfu moja mia tisa sitini na saba malizia shahada ya uzamili katika sosholojia na antropolojia katika chuo kikuu cha Notre Dame yaani mama yetu huko Indiana. Aliendeleza masomo yake ya uzamili katika sosiolojia katika chuo kikuu cha Bradford, Yorkshire, Uingereza na kuhitimu mnamo mwaka elfu moja mia tisa sabini. Akiwa Uingereza, alifanya juhudi kubwa kusaidia jamii ya wahamiaji wa Dominika. Alifundisha katika seminari ya Mtakatifu Yohane Vianney na aliwahi kuwa profesa wa sosiolojia katika chuo kikuu cha Indiana Magharibi cha Mtakatifu Agostino. Aliteuliwa kuwa askofu mkuu wa Kasris tarehe 17 Julai 1981 na akapewa wakfu wa kiaskofu mnamo tarehe 5 Oktoba mwaka huo huo utawala wake wa kichungaji wa jimbo uliendelea hadi tarehe 15 Februari 2008. Amewahi kuwa rais wa baraza la makanisa ya visiwa vya Karibiani na rais wa baraza la maskofu wa Antiles na msimamizi wa kitume wa jimbo la Bridge Town huko Barbados, na kama mjumbe wa baraza la kipapa, baraza la kipapa la familia, baraza la kipapa la majadiliano ya kidini na baraza la sinodi la Amerika. Aliundwa na kutangazwa kuwa kardinali na Baba Mtakatifu Francisco katika kikao cha baraza la tarehe 25 Februari 2014 na kupewa kanisa la Mama yetu wa afya huko Primavera. Kardinali Kevin Edward Felix alifariki tarehe 30 Mei 2024. Raya milele umpe Bwana, na mwanga wa milele umwangazie. Apumzike kwa amani. Amina. Ikiwa ni sehemu ya ziara yake ya siku tatu nchini Kroatia, askofu mkuu Paul Richard Garaga, katibu wa Vatikani wa mahusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa, aliongoza ibada ya ekaristi takatifu jioni tarehe 31 Mei 2024 huko Zagreb kwa ajili ya kuadhimisha sikukuu ya Bikira Maria lango la Jiwe, ambaye ni mtakatifu mlinzi wa mji mkuu wa Kroatia. Katika mahubiri ya ukumbusho huo alitumia kueleza uweza wa kuifahamu kazi ya Mungu hata katikati ya magumu mengi na maangamizo ya leo hii, kama vile Bikira Maria na binamu yake Elizabeti walivyoweza kufanya, na ambao waliamini na kutumaini kabla ya kuona utimilifu wa ahadi za Mungu. <tune> Namnamna mpendwa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo nimefikia mwisho habari nilizokuandalia, nikiwa ndani ya studio hizi, nikikutakia sikukuu njema ya mwili na damu ya Yesu Kristo. Ni Anjelo Wezaula nikikuaga tu, msifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Christus.