Hamjambo wa sikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo. Wakati huu ninapokupangia mipini ya matangazo yetu, kwa habari zifuatazo. Shirika la wamisionari wa moyo wa mtakatifu wa Yesu mwaka 2023 wanaadhimisha mkutano wao mkuu wa 21 unaoongozwa na una kauli mbiu Yesu anawatokea wafuasi wa Emmao. Hii ni changamoto ya kutafakari zaidi kuhusu moyo mtakatifu wa Yesu, ushirikiano wa kidogo na utangazaji wa furaha ya Injili kwa watu wote katika maisha na utume wao kardinali Protas Rugambwa anawataka watu wa Mungu nchini Tanzania kujenga utamaduni wa kushirikiana na watu wote kama sehemu ya ujenzi wa kanisa la kisinodi pamoja na ujenzi wa ufalme wa Mungu hapa duniani. Baba Mtakatifu Francisko Jumatatu tarehe 2 Oktoba 2023 amekutana na wajumbe wa mkutano mkuu wa kumi na mbili wa shirika la masisa wadogo wa wa Yesu na kumpongeza kwa namna ya pekee mama mkuu wa shirika Sister Eugenia Kwibwimana kutoka nchini Burundi na washauri wake wako. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa, nikikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, maadhimisho ya mkutano mkuu wa mashirika ya kitawa na kazi ya kitume ni kipindi maalumu cha watawa kukutana katika sala, tafakari na mang'amuzi ya kina mitarafu amana na utajiri wa mashirika na wanashirika wenyewe. Ni wakati mwafaka kwa wanashirika kufanya upembuzi ya kinifu kuhusu maisha na utumi wa mashirika yao kwa kuangalia changamoto, matatizo na fursa zilizopo kama sehemu ya mchakato jimpia wa uinjirishaji mpya unaofumbatwa katika ushuhuda wenye mvuto na mashiko. Huu ni wakati muafaka wa kusoma alama za nyakati na kuangalia wapi ambapo Roho Mtakatifu anataka kwenda baada ya mikutano yao mikuu. Lengo kuu ni kuhakikisha kwamba watawa wanashiriki kikamilifu katika mchakato wa uinjilishaji wa kina unaogusa maisha ya mtu mzima kiroho na kimwili, kwa kujikita katika ujenzi wa udugu wa kibinadamu kama chemchemi ya furaha inayobubujika kutoka kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Shirika la masista wadogo wa Yesu ni jumuiya ya kitawa inayoongozwa na maisha ya nyaraka za Mtakatifu Charles de Fouco, iliyoanzishwa na Dada Mdogo Magdelini wa Yesu tarehe 8 Septemba mwaka 1939. Baba Mtakatifu Francisco Jumatatu, tarehe mbili Oktoba mwaka elfu mbili na ishiri na tatu amekutana na wajumbe wa mkutano mkuu wa kumi na mbili wa shirika la masista wadogo wa, wa Yesu na kumpongeza kwa namna ya pekee mama mkuu wa shirika Sista Eugenia Kuibumana kutoka nchini Burundi pamoja na washauri wake wakuu. Katika hotuba yake, Baba Mtakatifu amekazia kuhusu umuhimu wa kumtafuta Mwenyezi Mungu, ushuhuda wa Injili pamoja na upendo kwa maisha yaliyofichika kwa kuongozwa yes, na kauli ndio, Yesu anakutana na mwanamke Msamaria. Baba Mtakatifu anasema mchakato wa kumtafuta Mwenyezi Mungu katika maisha ni jambo la muhimu sana, kama ilivyokuwa kwa yule mwanamke Msamaria, ili kujenga utamaduni wa kusikiliza na kumwabudu Kristo Yesu kama alivyofanya Mtakatifu Charles kiasi cha kumwezesha kuwa na mawazo pamoja na maono ya uwajibikaji sanjari na kujikita katika huduma kwa kanisa kama ilivyokuwa kwa, kwa mwanamke Msamaria, Kristo Yesu anawakirimia waja wake upendo na uwezo wa kupokea changamoto na hivyo kuzifanyia kazi mitarafu mwanga wa Injili. Pili ni ushuhuda wa injili unaofumbatwa katika udugu wa kimataifa unaoundwa na watawa kutoka sehemu mbalimbali za dunia, kielelezo cha maisha ya kiinjili yanayopata chimbuko lake kutoka kwa Kristo Yesu. Baada ya kumtafuta na kumwona, tayari kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya huduma kwa Mungu na jirani, kielelezo cha uwepo wake wa karibu kwa wale wote wanaomtafuta ili kuvunjilia mbali utamaduni wa kutoguswa na mahitaji ya wengine. Huu ni ushuhuda wa udugu unaotolewa kwa maskini, watoto wachanga, wazee, watu wasiokuwa na elimu, wagonjwa na wadhambi, mafundisho makuu kutoka kwa Kristo Yesu. Tatu ni upendo kwa maisha yaliyofichika, kielelezo makini cha Kristo Yesu kinachopata chimbuko lake katika fumbo la mwilisho, mateso, kifo na ufufuko wake. Shirika la Masista Wadogo wa Yesu wajikite katika kumwilisha ndani mwao maisha yasiyokuwa na makuu. Baba Mtakatifu anatambua afika changamoto wanazokabiliana nazo, ikiwa ni pamoja na upungufu wa miito ya kitawa inayopelekea kufungwa kwa jumuiya na nyumba za kitawa Watawa wenye umri mkubwa ni changamoto pevu, lakini wanapaswa kutambua kwamba wao ni chombo mahususi mikononi mwa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kuwapelekea waja wake faraja ya kiinjili. Baba Mtakatifu amewashukuru watawa hawa kwa utume wao jimbo kuu la Roma, hasa miongoni mwa watoto wanaoishi katika mazingira magumu na atarishi na wale wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii <mimu> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ni katika asili ya watu wa Mungu Roho Mtakatifu ametenda kazi ya kutangaza na kushuhudia fumbo la mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu kwa wafu, fumbo ambalo limewafikia watu wa mataifa katika lugha zao asili kupitia kwa wazazi, makatekisa, mapadi wa misionari, bila kuwasahau mabibi na mababu. Makardinali wapya wanaitwa na kutumwa kuwa ni wainjirishaji, kwani wao wameinjirishwa kwanza, tayari kupyaisha kumbukumbu na zawadi ya imani. Baba Mtakatifu Francisco Dominika tarehe 9 Julai 2023 aliwateua makardinali wapya 21. Kati yao makardinali watatu ni wale ambao wamejipambanua katika huduma kwa kanisa na watu wa Mungu katika ujumla wao. Makardinali wapya wamesimikwa rasmi katika mkutano wa kawaida wa makardinali tarehe 30 Septemba mwaka 2023 kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Baba Mtakatifu katika mahubiri yake amekazia zaidi uwakilishi wa makardinali kutoka sehemu mbalimbali za dunia kama ilivyokuwa siku ile ya Pentekoste ya kwanza. Hawa ni makardinali na maaskofu wa nyakati hizi, ili kugundua kwa mshangao zawadi ya Injili walioipokea katika lugha zao wenyewe tayari kumtangaza na kumshuhudia Kristo Yesu aliyeteswa akafa na kufufuka kwa wafu, tayari kusimama kidete kuwa ni wainjilishaji, huku wakimwilisha ndani mwao ujenzi wa kanisa la kisinodi pamoja na kuendelea kumwaminia Roho Mtakatifu anayetengeneza utofauti na umoja kiongozi mpole na thabiti Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mara baada ya ibada ya kusimikwa kwa makardinali wapya, jumuiya ya watanzania wanaoishi nchini Italia ilimkaribisha Kardinali Protas Rugambwa, askofu mkuu mwandamizi wa jimbo kuu la Tabora nchini Tanzania, kwa afra fupi ya kufa mtu. Hii ni afra iliyohudhuriwa na baadhi ya maskofu walioandamana na Kardinali Protas Rugambwa kutoka Tanzania, pamoja na wageni waalikwa kutoka ndani na nje ya Italia. Mama yake Kardinali Protes Rugambwa ni kati ya waamini waliokuwa wamesheheni furaha kutoka katika sakafu ya moyo wake tarehe 30 Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu aliposhuhudia askofu mkuu mwandamizi Protos Rugambwa akiwa miongoni mwa makardinali wapya waliosimikwa na Baba Mtakatifu Francisco kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Yeye ana haya ya kushuhudia. Nimesema namshukuru Mungu siku ya leo. Tangu kuzaliwa, ndiyo siku ya kwanza na ya furaha, na kuamini kwamba Mungu yupo, amenitendea makuu. Sikutegemea kama naweza kumzaa mtoto akawa kardinali, nikapata heshima katika dunia nzima. Namshukuru na mama Bikira Maria azidi kumwombea awe na, na nguvu na imani kamili na kuwapenda binadamu wote. Jina lako nani? Imakulata Prosperi Yolana. Kwa wakina mama wengine nawaombea wao na wa, waona imani wawate watoto wa ende seminari nawe wafikie nafasi kama yule na mwanangu aliyofikia wampende Mwenyezi Mungu na ushirika wa utakatifu. Shukrani zangu za dhati zinamwendea Mama Imakulata mama mzazi wa Cardinal Protasi Rugambwa ndugu msikilizaji wa redio Vatikani kardinali Protas Rugambwa katika hotuba yake alikuwa na haya ya kuchonga kwa Watanzania I thank you all for your presence here. I'm really very much edified. I know from the time when the Holy Father announced that he will be creating 21 new cardinals here. We all were very delighted. Ya kufanya kazi huko jimboni kwenye jimbo letu kuu la Tabora na baada ya hiyo kazi ya kushiriki pamoja na wenzangu hawa makardinali kufanya kazi karibu na baba mtakatifu kama washauri wake na mengine yote yanayoenda na, na wajibu huo. Napenda kwa namna ya pekee ni washukuru jumuiya ya Watanzania, tukianzia kwa baba barozi ambaye leo ameyasema hayo mliyasikia, kwa ushirikiano ambao mnakuwa nao, nafahamu mkoji lakini cha pekee ni hicho cha kuweza kushirikiana na wengine ambao si wa Tanzania, na kwa sababu hiyo napenda nimshukuru sana mkuu wa nyumba hii, nostro caro Nunez Don, per la corienza, per la disponibilita. Kwa kweli niko hapa, ndio amenikaribisha hapa. Naomba tumshangilie, tuendelee kwa hivyo pamoja. Eo, baba mtakatifu amesema tunaanza hiyo safari ambayo ilishaanza tayari ya synod nasikia fanya yoyo mazuri ambayo ni kujenga hiyo nchi ulimwengu ambao nikuwa ni amba wafuraha kabisa. Basi nizidi kuwaomba tuendelee hivyo, lakini washukuru sana jumuiya ya Tanzania kwa kweli. Nawashukuru sana kwa kazi nzuri mlioifanya. Mwenyezi Mungu awabariki na bariki nia zenu zote, na tuendelee kukaa hivyo. Karibuni nyumbani eh? <laughs> La mwisho, we welcome you all Tanzania is open please, if you want to come, se volete venire in in Tanzania, Tanzania. venite. We are seen often in Tanzania. Yeah. Asante sana, na Mwenyezi Mungu abariki. Shukurani zangu za dhati zinamwendea Kardinali Protasio Rugambwa. Wakati huo huo, Dr. Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ametuma salamu za pongezi za dhati kwa Kardinali Protasi Rugambwa kwa kusimikwa na Baba Mtakatifu Francisco kuwa kardinali. Kauli mbiu ya utume wake wa kikardinali ni enendeni ulimwenguni mote, sehemu ya Injili kama ilivyoandikwa na Mtakatifu Marko sura ya 16, mstari wa 15, juu ya utume unaojali watu wote, sehemu zote, na wakati wote. Rais Samia ameungana na Watanzania wote kumwombea Kardinali Protos Rugambwa heri afya njema na mafanikio katika utumishi wake. Salamu hizo za pongezi zimetolewa na mheshimiwa Mahamudu Thabiti Kombo, balozi wa Tanzania nchini Italia, na kwamba Rais Samia anatoa pongezi za dhati kwa kusimikwa Kardinali Protos Rugambwa ambaye ameandika historia kwa kuwa ni kardinali wa tatu kutoka Tanzania. Balozi Mahamudu Thabiti Kombo ana haya ya kusema: nikiwa naiwakilisha Jamhuri ya Muungano wa Tanzania nzima kukupa pongezi wewe leo hapa sote pamoja, lakini pili, nimesimama hapa kwa kumwakilisha pia Mheshimiwa Rais wetu, yeye ndo alionteua kuweko hapa. Mheshimiwa Daktari Samia Suluhu Hassan anakutumia salamu zake za pongezi za dhati kabisa na amenipa ujumbe mmoja mfupi sana ambao nitabidi nikwambie. Anasema anaona fahari kubwa sana kwamba leo nchi yake inapata kardinali watatu, yeye akiwa rais wa sita katika jamhuri ya muungano wa Tanzania, na ana fahari kubwa sana kwamba amepata kardinali agemate wake, kwa sababu huyo amezaliwa tarehe 27 Januari 1960 na wewe umezaliwa mwaka huo huo 1960. Kwa hiyo ana furaha kubwa sana hiyo ya pili. Lakini kama ujumbe huo ulivyokuwa hautoshi, basi Mheshimiwa Rais ameamua pia kutuma ujumbe mwingine mzito wa kuwasilisha salamu zake moja kwa moja ambazo zimeshawasilishwa kwako, na huyo ni mwakilishi wake yeye kama mwanafamilia, ambaye amekuja hapa kumwakilisha, na nadhani umeshamwona tayari yule pale amesimama, ndugu Abdul huyu ni mtoto wa mama Samia wa mwisho kwa kuzaliwa. Mheshimiwa Rais amemtuma kuweko hapa leo. Kwa hiyo amekuja kwa shughuli hii tu leo kwa uzito wa Tanzania kupata kardinali mwingine. Ni nikuombee wewe pamoja na viongozi wenzako wote kila laheri, maisha marefu, afya njema, mwendelee kutuongoza kwa sababu viongozi wa dini katika jamii ni sehemu muhimu sana ya ukuaji wa maendeleo yetu, ukuaji wa nchi yetu, ukuaji wa utambulisho wetu, kama sote sisi raia leo tumekaa na wenzetu wa taliana hapa ndani ya mji wao wa Roma. Kwa hiyo, nikutakie kila la kheri wewe, pamoja na viongozi wenzako wote uliokuwa nao hapa na utakwenda kufanya kazi nao huko, nikutakie kila la kheri katika jimbo lako. Nimeona wana jimbo lako wamekuja wengi. Bahati nzuri, wengine nimekaa nao mezani, kwa hiyo nimepata mawili matatu kuhusu jimboni, kwa sababu uliponialika wakati ule mimi sikubahatika kuja, lakini walikuja wenzangu. Lakini la mwisho kabisa, ni wapongeze walioandaa hafla hii wote, wanajumuia ambao unaniachia nitaendelea kuishi nao na mimi hapa Itali Roma, wakati nafanya kazi na ni jumuia mojawapo nzuri sana kila wanapoandaa maandalizi yanakuwa mazuri. Niwapongeze sana, niwapongeze kwa uzalendo wao, niwapongeze kwa moyo wao mzuri wa kujitolea, niwapongeze kwa kutukusanya sote pamoja na serikali yao ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania leo kuwekwa hapa, kwa sababu mimi niko kama serikali. Kwa hiyo hongereni sana kwa kuikusanya pia serikali yote kuwekwa hapa pamoja nanyi, si jambo rahisi. Leo mmeapishwa au mmetawazwa ishirini na moja pale Sidhani kama wote wana mambo kama haya, sidhani. Lakini kama wanayo basi, nadhani hii ya kwetu imetia fora, imekaa vizuri sana. Kwa kumalizia kabisa, Baba Muadham Kardinali, nikutakie kila la heri utakaporudi nyumbani kuendelea na shughuli zako. Nikutakie kila la heri wewe pamoja na viongozi wenzako, mwendelee kuliombea taifa letu, mwendelee kumwombea mheshimiwa rais wetu Dr. Samia Suluhu Hassan. Mwendelee kutuombea na sisi wasaidizi wake katika maeneo mbalimbali ili tuweze kutimiza malengo na ahadi zote za maendeleo kwa taifa letu. Na nyinyi mwendelee kutimiza ahadi za kanisa ambalo naliongoza. Kwa hayo machache, ni kushukuru tena kwa kunijumuisha tokea asubuhi, nilikuweko pale, nimepata kiti kizuri kabisa. Kuna mmoja alinichanganya, nikaambia mimi si balozi wa Vatican, mimi ni balozi wa Italy, kwa sababu balozi wa Vatican unajua baba mwadhamu ni mwingine. Kwa hiyo na yeye pia akawa na kiti chake na mimi nikapewa kiti changu. Kwa hiyo nashukuru sana kwa mwaliko ule tokea asubuhi, na nimshukuru sana ndugu Abduli kwa kuweza kuja na kuwasilisha salamu za mheshimiwa rais mwenyewe, lakini pia naamini utakuwa na wewe na salamu za kurejesha kwake yeye. nikutakieni kila mmoja, kila laheri, wataliana wote gratsemile wa Afrika waliokuwepo, nawashukuru sana. Tuendelee kudumisha umoja wetu wa Afrika Mashariki, SADC na umoja wa Afrika kwa jumla. Asanteni sana, mbarikiwe sana. Shukrani zangu za dhati zinamwendea Mheshimiwa Mahamudu Thabiti Kombo, balozi wa Tanzania nchini Italia. Umoja wa Watanzania wanaoishi nchini Italia walikuwa na haya ya kusema: as a To God, nothing is impossible. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, hayo ndiyo yaliyojiri katika hafula ya kumkaribisha na kumpongeza Kardinali Protas Rugambwa, askofu mkuu mwandamizi wa jimbo kuu la Tabora nchini Tanzania. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, shirika la wamisionari wa moyo mtakatifu wa Yesu lilianzishwa tarehe 8 Desemba mwaka 1854 huko nchini Ufaransa. Wakati huo huo, kulianzishwa pia shirika la mabinti wa moyo mtakatifu wa Yesu pamoja na watawa wa moyo mtakatifu wa Yesu, bila kuwasahau waamini walei wa familia ya Shavee. Mashirika yote haya yalijikita katika mchakato wa kuhakikisha kwamba watu wa Mungu wanafahamu na hatimaye wanaonja upendo wa Mungu. Shirika la wamisionari wa moyo mtakatifu wa Yesu, mwaka 2023 wanaadhimisha mkutano wao mkuu wa 21 unaonogeshwa na kauli mbiu, Yesu anawatokea wafuasi wa Emau. Hii ni changamoto ya kuendelea kutafakari utambulisho na karama pamoja na dhamana ya kimisionari kwa kuhakikisha kwamba wanazama zaidi katika kuufahamu moyo mtakatifu wa Yesu. Ujumbe wa ushirikiano wa kidogo mchakato wa utangazaji wa injili ya furaha kwa watu wote katika maisha na utume wao. Baba Mtakatifu Fransisco anawaalika wamisionari hawa kuufahamu moyo mtakatifu wa Yesu kwa njia ya Injili, kwa kujikita katika kuitafakari ili Kristo Yesu aendelee kuwa ni mwandani wa safari ya maisha yao ya kiroho. Injili kimsingi ni kiini cha moyo mtakatifu wa Yesu. Mwaliko kwa watu wote wa Mungu ni kuitafakari ili hatimaye kuwaonjesha wengine ile faraja na huruma inayobubujika kutoka katika moyo mtakatifu wa Yesu, tayari kuwakumbatia na kuwaambata watoto wadogo, maskini, wale wanaoteseka, wadhambi na katika mateso na mahangaiko yote ya binadamu. Ushuhuda wa Kristo Yesu kwa wafuasi wa Emao ni kielelezo cha huruma na upendo wa Kristo Yesu unaofikia kilele chake pale juu mlimani Kalivali, kwa kuchoma moyoni kwa mkuke, kielelezo cha hali ya juu kabisa cha upendo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anakaza kusema Kristo Yesu anaendelea kujisadaka na kujimega katika maadhimisho ya fumbo la Ekaristi Takatifu, kielelezo cha upendo wake usiokuwa na kikomo. Bikira Maria anaheshimika kwa kutajwa kuwa ni Bikira Maria wa Moyo Safi, aliyehifadhi yote moyoni mwake. Huu ni mwaliko wa kutafakari Injili katika ukimya. Baba Mtakatifu anawaalika wamisionari wa moyo mtakatifu wa Yesu kuzama na kujikita katika kulifahamu neno la Mungu na kushirikishana kidogo kama sehemu ya ushuhuda wao wa maisha yaliyowakutanisha na Kristo mfufuka kama ilivyokuwa kwa wafuasi wa Emau, tayari kuwa ni wadau wakuu wa moyo mtakatifu wa Yesu. Huu ni mwaliko wa kushirikishana kidogo mang'amuzi ya kukutana na Kristo mfufuka katika neno la Mungu, sakramenti za kanisa na maisha katika ujumla wake. Ni kwa njia hii wataweza kukabiliana na matatizo na changamoto za maisha na utume wa kitawa. Baba Mtakatifu anawaalika na, na kuwahimiza wamisionari wa moyo wa mtakatifu wa Yesu kutangaza furaha ya Injili kama ilivyokuwa kwa wafuasi wa Emau baada ya kukutana mubashara na Kristo mfufuka katika medani mbalimbali mbali za maisha. Katika maisha na utume wao kama watawa, changamoto daima zinawaandama, lakini wanaitwa na kutumwa kuwa ni mashuhuda pamoja na vyombo vya huruma na upendo wa Mungu kwa watu wa mataifa, daima wakiongozwa na huruma na upendo unaobubujika kutoka katika moyo mtakatifu wa Yesu. Malengo na mipango yao ya maisha yaratibiwe na huruma kutoka katika moyo wa mtakatifu wa Yesu, kama kielelezo cha ukaribu, huruma na faraja ya Mungu kwa waja wake. Yote haya yapate chimbuko lake katika sala na majadiliano na Kristo Yesu. Baba Mtakatifu anawataka wamisionari wa moyo wa mtakatifu wa Yesu kuwa ni vyombo na mashuhuda wa furaha, na hivyo kuondokana na huzuni moyoni, hali inayoleta karaha katika maisha ya kiti. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena, mama kanisa anapojiandaa kwa ajili ya ufunguzi wa maadhimisho ya sinodi ya kumi na sita ya maaskofu sanjali na ibada ya misa takatifu na makadinali wapya. Kwa niaba ya Angelo Rezaule, mimi ni mtoto wa mkulima Patiri Chadi Mjigwa, nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, Laudetu Yesus Kristus