Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Kuabudu, kutumikia na kutembea pamoja, ndiyo maneno matatu aliyotafakari Baba Mtakatifu Francisco katika hotuba kwa wajumbe wa Muungano wa Kifalme wa Watakatifu Yohane Mbatizaji na Mwinjili wa Jeshi la Malta wa Katanzaro nchini Italia, aliyokutana nao mjini Vatikani tarehe tatu Januari elfu mbili na ishirini na tano. Papa Francisco akikutana na wanachama wa Chama cha Italia cha Vipofu na Ulemavu wa Macho aliwaalika kutembea na kuwa maujaji wa matumaini kama vile Pier Giorgio Frassati, Francis na Clara wa Asisi au Tereza wa Mtoto Yesu. Kina ctotegemeza katika juhudi zetu ni lengo la mwisho yaani, ahadi ya kuwepo kwa upya ndani ya Yesu, ambaye hutoa furaha tofauti ambayo haibaki nje au juu ya uso. Dekano wa makardinali aliongoza ibada ya mazishi katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani kwa ajili ya Kardinali Amato aliyeaga dunia tarehe 31 Desemba 2024. Katika mahubiri yake aliakisi dhamiri yake kama katibu katika kuanzisha upya chuo cha kipapa cha taalimungu kilichotarajiwa na Yohane Paulo wa pili. Hatimaye, papa alitoa buriani katika ziara ya balozi wa Vatikani katika makao makuu ya rais wa Zambia tarehe 31 Desemba 2024. Rais Hichilema alitambua jukumu lililofanywa na kanisa Katoliki katika kuunga mkono juhudi za kurekebisha dini la Zambia, akibainisha michango ya kanisa inayoendana na malengo ya Zambia kupunguza madeni na kufufua uchumi. Aliyasema hayo katika kushukuru ujumbe wa 58 wa amani duniani wa Baba Mtakatifu Francisco unaoongozwa na kauli mbiu utusamehe makosa yetu, tupe amani. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na pade Richard Mjigwa. Mwisho wa habari hizi utasikiliza tafakari la neno la Mungu linalokuandaa na siku ya tokeo la Bwana linaloletwa kwako na pade Paskali Yondo. Ni anjo rezaula, ana kukaribisha. Kari fratelli e sorelle benvenuti sono lieto di incontrarvi all'inizio di quest'anno nuovo, lungo il quale celebriamo il giubileo Baba Mtakatifu Francisco amekutana mjini Vatikani tarehe 3 Januari 2024 na wajumbe wa muungano wa kifalme wa watakatifu Yohane Mbatizaji na Mwinjiri wa Jeshi la Malta wa Katanzaro, Italia. Katika hotuba yake amefurahi kukutana nao mwanzoni mwa mwaka huu mpya ambapo tunasherekea jubilei kama wakati wa upatanisho na matumaini. Papa alisema, tumetoka kusherekea sikukuu ya Bikira Maria Mtakatifu, mama wa Mungu, ambaye ndiye mlinzi wa udugu wao anayekumbukwa kwa, kwa jina la Odigitria, yeye anayeonyesha njia yaani Yesu, ambaye ni njia ya ukweli na uzima. Ni yeye ndiye anayemwonyesha Yesu daima, kamwe ajionyeshi mwenyewe, kwani Maria anamshika Mwokozi aliyezaliwa kwa ajili yetu mikononi mwake. Hapa kuna tukio la upendo ambalo unashuhudia kwa kuabudu Ekarisi, kuwahudumia wengine na kutembea katika historia ya jiji lao. Kwa hiyo Baba Mtakatifu Francisco alipenda kwa ufupi kutoa vitenzi vitatu: kuabudu, kutumikia na kutembea. kwanza kabisa kuabudu. udugu wao unakusanyika mbele ya sakramenti takatifu. Asa katika mwaka huu mtakatifu. Papa amewaalika kukuza ibada ya sala, sala ya kibinafsi na ya jumuiya na kwa kujitolea sana. na hivyo waache iwe nguvu ambayo itafanya upya ushirika wao wa zamani, kila wakati hamasa kiukweli, uhifadhi udugu, udugu wa bwana na yesu ambaye utu isha kwa maisha yake na kututegemeza kwa roho wake kutoka katika karama zote na karama za matunda ya wema ambayo hufanya kazi kuzaa matunda na furaha. Hatua ya pili ni kutumikia Papa Francisco amesisitiza wa kwamba wanapowahudumia maskini, kila wanapotembea wagonjwa, wakiwa pamoja na wanaoteseka, wanamtumikia Bwana. Kwa hiyo kama kawaida yake, Papa Francisco amesema wa wawe karibu na wadogo na wahitaji kwa huruma na upole, kwa sababu ni vitenzi vitatu vinavyoonyesha jinsi ambavyo Mungu alivyo pamoja nasi katika ukaribu, huruma na upole. Mungu yupo karibu nasi, Mungu ni mwenye huruma na Mungu ni mpole, ndipo ushuhuda wao wa ujitoaji kwa Mungu na wakfu kwa ndugu zao utakuwa nyeti kwa kila mtu njiani. Aidha, ameelezea kutembea pamoja, ambapo papa amesema ni kukumbusha kwamba Yesu ni njia, anatuita tumfuate kwa ustahimilivu, tukishika taa ya imani ikiwashwa wakati wa hija hii ya duniani. Kwa njia hiyo Papa Francisko ametoa shukurani za kipekee kama askofu wa Roma kwa udugu huo ambao unajitoa hata kutoa mshumaa wa Pasaka katika basilika ya Laterano kila mwaka, pamoja na sadaka nyingi. Kwa njia hiyo amewashukuru: Cari amici, buongiorno e benvenuti. Saluto il presidente e tutti voi, buon anno che sia un anno di crescita personale e anche nlamiciia travoi Baba Mtakatifu Francisco akikutana tarehe tatu Januari elfu mbili na ishirini na tano na ujumbe wa umoja wa wasioona na wenye ulemavu wa macho nchini Italia katika ukumbi wa Klementina mjini Vatikani alitoa hotuba yake akiwakaribisha na kumsalimia rais na wote. Amewatakia mwaka mpya mwema na kwamba uwe mwaka wa ukuaji wa kibinafsi na pia katika urafiki kati yao. Kwa upande wa kanisa Elfu mbili na ishirini na tano ni mwaka wa jubilei, kulingana na mapokeo ya kila miaka ishirini na mitano kuna mwaka wa jubilei, na jubilei hii ina kauli mbiu ya maujaji wa matumaini. Papa amewaomba wote warudie kwa pamoja kauli mbiu hiyo neno maujaji, ameongeza papa, utufanya tufikirie kutembea. Kwa hivyo alipenda kuwatakia kila wakati kuwa watu walioko kwenye safari, kwani katika kila umri, watoto, vijana, watu wazima, wazee na daima, ni juu ya hoja hiyo, hawakuacha kamwe, daima wamekuwa na hamu ya kusonga mbele. Hata hivyo, ujaji si mtu ambaye anatembea tu, bali ana hatima fulani. Hatima ya muujaji ni mahali patakatifu ambapo umvutia na ambapo uhamasisha safari ambayo ina mkono katika jitihada zake. Kwa upande wa Jubileo, lengo ni mlango. Ni jambo la kushangaza amesema Papa. Mlango mtakatifu kwa kawaida ni ishara. Mlango mtakatifu unamwakilisha Yesu Kristo, fumbo lake la uokovu linalotuwezesha kuingia katika maisha mapya, uhuru kutoka katika utumwa wa dhambi, uhuru kumpenda na na kumtumikia Mungu na wengine. Kwa hiyo Papa alipenda kuwatakia wasio wasafiri tu, bali pia wanahija, yani kuwa na na shauku ya kukutana na Yesu, kumjua, kusikiliza neno lake ambalo hutoa maana ya maisha huijaza kwa mapya tofauti, furaha ambayo haibaki nje au juu ya uso, bali ambayo inajaza moyo na kuupasha joto, furaha ambayo ni amani wema na huruma, furaha ya Yesu iko hivyo. Papa amesisitiza ni Yesu pekee anayeweza kutoa furaha hiyo. Hii inadhihirishwa na ushuhuda wa watakatifu wengi wa nyakati zote, wakiwemo wa nyakati zetu. Papa ametoa mfano, tumfikirie Pier Giorgio Frassati, kijana kutoka Torino aliyeishi miaka mia moja iliyopita. Na kisha kuna mabingwa wakuu kama Francis na Clara wa Asisi ambao wote wanawajua, au kama Tereza wa mtoto Yesu, msichana Mfaransa mwishoni mwa karne ya kumi na tisa alikuwa akimpenda sana Yesu kiasi kwamba alitaka kusafiri ulimwengu mzima kumtangaza kwa kila mtu, na aligundua hiyo njia ya kufanya hivyo, kwamba ajipende mwenyewe katika maisha yaliyowekwa wakfu kwa maombi na huduma kwa dada zake. Kwa njia hiyo, Papa amewaomba wawe maujaji wa matumaini, watoto na vijana ambao wamekutana na Bwana Yesu na kutembea naye, na ndiye tumaini la kila mwanaume na kwa kila mwanamke, na pia kwa ulimwengu. Kwa hiyo tufuate njia hiyo, na sisi pia tutakuwa isha andogo za matumaini kwa wale tunaokutana nao. Hayo ndiyo yalikuwa matashi yake na matashi kwao. Amewabariki wote na kuwaomba watembee kwa furaha, wakati huo huo wasisahau kumwombea. Dekano wa makardinali aliongoza ibada ya mazishi katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani kwa ajili ya kardinali ya Mato aliyeaga dunia tarehe 31 Desemba 2024. Katika mahubiri yake aliakisi dhamiri yake kama katibu katika kuanzisha upya chuo cha kipapa cha taalimungu mungu kilichotarajiwa na Yohane Paulo wa pili. Hatimaye Papa alitoa buriani katika mahubiri yake, Kardinali Lele alitoa sifa nyingi za marehemu kwamba alikuwa ni mtu tajiri wa imani na ubinadamu, aliye wazi kwa mazungumzo na aliyejaliwa uchanya wa asili kuelekea maisha ya hali yake, sifa ambazo pamoja na hekima na nguvu zilitambuliwa na maono ya Papa Yohane Paulo wa Pili ya kuanzishwa upya kwa chuo cha kipapa cha taalimungu, ambapo mabadilishano kati ya taalimungu na falsafa yaliwekwa katikati. Alisistiza marehemu huyo alikuwa mwaminifu katika matendo yake hasa katika miaka ya mwisho ya maisha yake akiwa na mateso, alikuwa ni mwenyekiti mstaafu wa Baraza la Kipapa la kuwatangaza watakatifu aliyechauliwa na Papa Benedikto wa 16 mnamo Julai 2008 na kumuunda pia kardinali mnamo 2010. Kardinali mnamo 2010. Kardinali Amato alisimama kidete kwa ajili ya maandalizi yake makubwa ya kitaali mungu na uimara wa mafundisho, alisema Kardinali Re. Roho yake ya kweli ilitekelezwa kama Dombosco, kisha ikaamsha heshima na huruma kwa wale kwaaea omjua kwa mwamini, kifo ni kifungu kutoka katika kuwepo kwa maumivu na majaribu hadi maisha kamili na ya kudumu ya furaha ya Mungu, alisisitiza kardinali Re, na huku akionyesha jinsi ambavyo katika mtazamo huu kunaweza kuwa na nafasi tu ya tumaini matumaini hayo ni sawa yaliyojaana ambayo hayafi kwa kardinali ya mato ambaye alikiri mwenyewe wakati wa hija yake duniani. Na kushangilia sote kwa sababu ya ya wa hija yake duniani. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, kauli mbiu iliyochaguliwa na Baba Mtakatifu Francisco kwa ajili ya siku ya hamsini na nane ya amani duniani ni utusamee makosa yetu, utupe amani. Katika kauli hiyo mbiu awali ya yote ni kwa jukumu la kanisa Katoliki katika kuunga mkono juhudi zote za kurekebisha madeni ya nchi. Papa Francisco pia alisisitiza hayo mara baada ya sala malaika wa Bwana akiwa katika dirisha la jumba la kitume mjini Vatikani kwamba katika mwaka huu una sifa kutokana na Jubilei kwa mada ya kipekee, ile ya msamaha wa madeni. Wa kwanza kusamehe madeni ni Mungu, kama sisi daima tunavyomuomba katika sala ya Baba yetu, ikimaanisha dhambi zetu na kujitolea wenyewe kuwasamehe wale ambao wametukosea. njia hiyo na Jubilei inatutaka kutafsiri msamaha huu katika kiwango cha kijamii ili pasiwepo na mtu, pasiwepo na familia, pasiwepo na watu wanaokandamizwa na madeni. Kwa hiyo Papa aliongeza, ninawahimiza watawala wa nchi zenye tamaduni za Kikristo kuonyesha mfano mzuri wa kufuta au kupunguza madeni ya nchi maskini zaidi huko Lusaka, askofu mkuu Gianluca Perici. Ziara ya balozi wa Vatikani katika makao makuu ya rais huyo ilifanyika tarehe thelathini na moja Desemba elfu mbili na ishirini na nne. Katika mkutano huo pia, rais Hichilema alitambua hasa jukumu muhimu lililofanywa na kanisa Katoliki katika kuunga mkono juhudi za kurekebisha deni la Zambia, huku akibainisha kwamba michango ya kanisa inaendana na malengo ya Zambia ya kupunguza madeni na kufufua uchumi. Hii ni pamoja na kuunga mkono nafasi ya Zambia katika mfumo wa msamaha wa madeni wa nchi ishirini zenye viwanda tajiri. Kwa hiyo rais Hichilema pia alisisitiza kuwa utawala wake umejitolea kuwekeza kiasi kinachotokana na msamaha wa madeni katika uwekezaji wa kimkakati na ushirikiano wa kibiashara wa kimataifa ili kukuza maendeleo ya nchi. Katika hotuba yake, Hichilema alisisitiza dhamira ya serikali ya kufanya kazi kwa karibu na mashirika ya kidini, hasa ya kanisa Katoliki ambalo limechangia kwa kiasi kikubwa katika Sek ya elimu afya, na ustawi wa jamii nchini Zambia. Ndugu msikilizaji, rais wa Zambia alisisitiza kuwa sera shirikishi ya Zambia ya kushirikiana na mashirika ya kidini ni muhimu katika kuhakikisha ustawi wa raia wa nchi hiyo. Balozi wa Vatikani nchini Zambia, Askofu Mkuu Perichi aliwasilisha kwa rais ujumbe maalumu kutoka kwa Baba Mtakatifu Francisco huku akielezea shukurani kwa juhudi za Zambia katika mchakato wa kurekebisha madeni. Ujumbe huo, kwa kuzingatia siku ya hamsini na nane ya amani duniani, kwa hakika unahimiza ushirikiano kati ya kanisa na serikali ya Zambia. Baba Mtakatifu Francisco ameakisi mada za zamani, maelewano na msamaha wa madeni, huku akitoa wito wa kuimarisha uhusiano kati ya Vatikani na Zambia, na zaidi ya hayo hata hisia alizoshiriki wakati wa ziara ya rais Hichilema mjini Vatikani mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Waziri wa mambo ya nchi za nje na ushirikiano wa kimataifa Bwana Mulambo Haimbe aliongeza kusema kuwa ujumbe wa papa Francisco ni kielelezo cha uhusiano wa muda mrefu wa kidiplomasia wa Zambia na Vatikani ambao utaadhimisha miaka sitini mwaka huu elfu mbili na ishirini na tano tangu ulipoanzishwa uhusiano huo. Tumekuja Karibu ndugu msikilizaji wa radio Vatikani katika tafakari ya neno la Mungu katika sherehe ya tokeo la Bwana, Epifania. Sherehe hii huadhimishwa kila mwaka tarehe 6 Januari, lakini kwa sababu ya kichungaji yaweza kuadhimishwa jumapili ya karibu, ili waamini wengi waweze kushiriki na kutambua maana yake. Kabla ya kuyatafakari masomo ya sherehe hii, tujikumbushe maana ya sherehe yenyewe. Neno Epifania asili yake ni lugha ya Kigiriki likimaanisha kutokea, kujionyesha au kujifunua. Ndivyo wimbo wa mwanzo unaofungua maadhimisho haya unavyolidokeza ukisema, tazama anakuja mtawala Bwana mwenye ufalme mkononi mwake na uweza na enzi. Kumbe neno hili linavyotumika katika sherehe hii linamaanisha kujifunua kwa Mungu mbele ya watu wa mataifa, watu wapagani, watu wasio Wayahudi, wakiwakilishwa na mamajusi, wataalamu wa elimu ya nyota waliotafuta ukweli wa mambo ya dini kupitia elimu ya nyota hawa walipoiona nyota ya pekee angani walikumbuka utabiri wa nabii mika kwamba masia atakapozaliwa itatokea nyota ya pekee mashariki wao walipoiona waliifuata ikawaongoza mpaka alikozaliwa mtoto yesu nao walipomwona walimtambua na kumkiri kuwa ndiye mfalme kuhani na mkombozi wa mataifa yote ni katika muktadha huu mama kanisa katika sala ya mwanzo katika sherehe hii anasali akisema hivi e mungu uliyewafumbulia mataifa siku ya leo mwanao wa pekee wa kiongozwa na nyota, utujalie kwa wema sisi tuliokwisha kwa kutambua kwa imani, tuongozwe mpaka tuone uso wako mtakatifu. Somo la kwanza ni la kitabu cha nabii Isaya sura ya sitini aya ya kwanza hadi ya sita. Sehemu hii ya somo hili ni utabiri wa kujifunua kwa Mungu kwa mataifa yote kupitia taifa teule la Israeli. Tunasoma hivi Utukufu wa Bwana utakujia na kuiangaza Yerusalemu. Wakati huo kutakuwa na giza katika mataifa mengine, ili watu waione hii nuru na kuja kuishuhudia. Mataifa, wafalme na watu toka pande zote za dunia watakuja na kukusanyika, ili waangazwe na hii nuru, nao watamsujudia Bwana. Ni katika muktadha huu maneno ya wimbo wa katikati yanasema hivi: mataifa yote ya ulimwengu watakusujudia, e Bwana. E Mungu, mpe mfalme hukumu zako, na mwana wa mfalme haki yako. Atawaamua watu wako kwa haki, na watu wako walioonewa kwa hukumu. Siku zake yeye, mtu mwenye haki, atastawi na wingi wa amani, hata mwezi utakapokoma. Na awe na enzi toka bahari hata bahari, toka mto hata miisho ya dunia. Wafalme wa tarshishi na visiwa na walete kodi, wafalme wa Sheba na Seba na watoe vipawa. Naam, wafalme wote na wamsujudie, na mataifa yote wamtumikie kwa maana atamwokoa muhitaji aliyapo na mtu aliyeonewa, iwapo hana msaidizi. Atamhurumia aliye dhaifu na maskini, na nafasi za wahitaji ataziokoa. Somo la pili ni la waraka wa Mtume Paulo kwa Efeso sura ya tatu aya pili hadi ya tatu na ya tano hadi ya sita. Katika somo hili Mtume Paulo anathibitisha utabiri wa Nabii Isaya kuwa ahadi ya kuletwa mkombozi Yesu Kristu haikuwa kwa ajili ya Waisraeli tu bali ni kwa ajili ya mataifa yote, na yeye Paulo aliifunuliwa na kuijulishwa siri hii kwamba mataifa mengine ni warithi wa urithi mmoja na wa mwili mmoja pamoja na Wayahudi na washiriki pamoja na wa ahadi yake Mungu iliyo katika Kristu Yesu. Kwa Injili yake takatifu, Injili nilivyoandikwa na Matayo, sura ya pili, aya kwanza hadi ya kumi na mmoja. Sehemu ya injili ina wahusika mbalimbali ambao wanatuwakilisha kila mmoja wetu kwa nafasi yake anayoviishi. wahusika Herodek, Baraka, Warumi, wa kwanza ni Herode kibaraka wa Warumi wakoloni wa enzi hizo na maaskari wake. Huyu ni mtu katili, mbinafsi na aliyelinda cheo chake kwa gharama yoyote, hata ikibidi kutoa uhai wa wengine. Aliposikia amezaliwa mfalme wa Wayahudi alihuzunika yeye pamoja na Yerusalemu pia, na baada ya kuona mamajusi hawakurudi kurudi kwake kumpa kwa habari ya wapi mtoto aliyezaliwa alikasirika sana na kaanza mpango wa kumwangamiza mtoto Yesu kwa kuamrisha wauawe watoto wote wa kiume waliozaliwa kipindi hicho. Matokeo ya chuki na hasira hiyo ni mauaji ya wa watoto watakatifu mashahidi ambao kanisa linawakumbuka kila mwaka tarehe 28 Disemba. Katika masomo ya siku hiyo utabiri wa Nabii Yeremia unaosema: Bwana asema hivi, sauti imesikika Rama, kilio na maombolezo mengi Raheli akiwalilia watoto wake asikubali kufarijiwa kwa kuwa hawako, ulitimia. Yeremia sura ya 31 aya 15 hadi 16. Tunaweza kuushangaa ukatili huu wa Herode, lakini tujiulize, je, sisi nasi hatujawahi kuhatarisha, kutishia au hata kutoa uhai wa wengine tena wasio na hatia kama watoto, ili kulinda nafasi au heshima zetu? Hatujawahi kuwatakia wengine mabaya ili washindwa na sisi tuchukue nafasi zao? Ni mara ngapi tumesababisha madhara kwa wengine kutokana na nafasi tulizonazo? Ukiwa ofisini, umetumiaje cheo chako? Kama mwalimu, karani, mwandishi wa habari, mwanajeshi, daktari au mtu yeyote yule, unatumiaje taaluma, weledi, ugwiji na ujuzi wako je Unaotumia weledi ujuzi uongozi au mamlaka uliojaliwa kuangamiza maisha na kutoa uhai kwa wasio na hatia, hasa wanyonge, ili kulinda nafasi yako au heshima yako. Je, hatuwafanyishi wengine kazi ngumu za suluba au kazi haramu au hata kazi halali kwa muda mrefu na kuwalipa mshahara usioendana na kazi husika? Je, hatujawahi kuwa kama maaskari wa Herode ambao wanatii amri na kufanya mauaji ya kinyama kwa watoto wasio nahatia, na hatia. Basi, natupige magoti kama tumefanya hivyo, kwa moyo wa majuto tutubu dhambi hizi, tumlilie Mungu, tumwombe msamaha, naye ni mwingi wa huruma atatusamehe. Wahusika wa pili ni makuhani na waandishi. Hawa wanajua mengi juu ya Kristo, ila Kristo kwao si chochote, hana maana kwa maisha yao. Wanafahamu tu kuwa atazaliwa Betlehemu, ndivyo wanavyompasha habari ya Herode nayo kwao yatosha. Je, sisi nasi iliyobatizwa na kupata mafundisho ya imani yetu na kuyafahamu, Ukristu wetu haujabaki wa jina tu? Je, imani yetu si ya moto wala si ya baridi? Je, hatuzidharau sakramenti hasa kitubiwa na ekaristi takatifu kwa thamani ya starehe, anasa na tafirija za dunia hii? Kama tumefanya hivyo basi natupige magoti, kwa moyo wa majuto tutubu dhambi zetu, tumlilie Mungu tuombe msamaha naye ni mwingi wa huruma atatusamehe. Wahusika watatu ni mamajusi. Bibilia haitaji majina yao wala nchi walikotoka, lakini mababa wataalamu wa historia ya maandiko matakatifu wanataja majina yao na nchi walizotoka: Melkiori kutoka Uturuki, Baltazari kutoka Mongolia na Gaspari kutoka Ethiopia. Kila mmoja peke yake akitokea katika nchi yake, walikutana njiani, wakaamua kwa nia moja kuifuata ile nyota ili kumtafuta Masia. Hatari, uchovu na urefu wa njia havikuwakatisha tamaa mpaka wakafika alikokuwa kwa mtoto Yesu. Walipomwona na kumtambua mwana wa Mungu, walipiga magoti wakamsujudia, wakafungua zawadi zao, wakampa dhahabu, ikiwa ni ishara ya ufalme wake ubani alama ya ukuhani na umungu wake, na manemane mafuta ya kupaka maiti kwa ajili ya maziko, ishara kuwa Yesu Kristo atajitoa sadaka, kuteswa na kufa kwa ajili ya dhambi zetu ili tupate kukombolewa. Kumbe tunu hizi zilikuwa ni ishara ya kuanza kutimia kwa utabiri wa manabii wa kukombolewa mwanadamu. Ndiyo maana katika sala ya kuombea dhabihu katika sherehe hii, mama kanisa kwa matumaini haya, anatuombea akisali hivi: E Bwana, tunakuomba utazame kwa wema dhabihu za kanisa lako, sio dhahabu, ubani na manemane vilivyotolewa sasa, ila yule ambaye kwa dhabihu hizi tunamtangaza tunamtoa sadaka na kumpokea, yaani Yesu Kristu. Kumbe basi, mamajusi ni mfano wa kuigwa wa namna ya kumtafuta, kumfuata, kumwabudu na kumshuhudia Yesu Kristo katika maisha yetu. Wao ni ishara ya Wakristu waliompokea Kristo na kumfanya sehemu ya maisha yao. Hawa ndio wanaotualika katika uongofu, sala na malipizi kwa ajili ya nafsi zetu na ulimwengu mzima. Wao ni ishara kwa kila mtu anayemtafuta Mungu kwa moyo wote. Nasi tuige mfano wao, tumtafute Kristo kwa moyo wetu wote. Tukumbuke kuwa maisha yetu yote ni safari ya kumtafuta Mungu. Njia ya safari hii ina milima na mabonde, inachosha na mitego mingi ya Shetani, lakini tukiwa na imani na udumifu kama Majusi, tusipokata tamaa, tutaifika, tusitetereke na shida au ugumu wa safari ya maisha, wala tusipoteze imani. Lengo letu daima liwe ni kumwona mfalme baada ya maisha haya. Safari ya majusi inawakilisha safari ya maisha yetu ya kumfuata Kristo. Kila mara tunapokutana na Kristo katika neno lake na katika sakramenti zake, hasa ya ekaristi takatifu na kitubio, tuongoke, turudi nyumbani kwa njia nyingine kama majusi. Tuwe watu wapya, tukiwa tumevua utu wa zamani, yaani dhambi, na kuvaa utu mpya neema ya utakaso hivyo ndivyo zawadi yetu ya pekee na ya thamani kwa mtoto yesu mamajusi waliongozwa na ishara ya nyota kumtafuta mtoto yesu nyakati zetu kanisa ndilo ishara ya uwepo wa kristo ulimwenguni kanisa ni kama nyota inayowaongoza watu kwa kristu ni wajibu wa kila mkristo anayefanya sehemu ya kanisa kuwa nyota ya kuwaelekeza wengine katika maisha ya upendo haki na amani kwa maneno na matendo yetu watu wamtambue Kristo. Tuige mfano wa Mtakatifu Yosefu, ambaye alikuwa mtu wa haki, mpole na mkimya, wala hasikiki akilalamika na kunung'unika, bali katika upole wake na ukimi wake anasikiliza sauti ya malaika na kutekeleza kile alichoambiwa. Tangu siku ya kwanza alipoambiwa asiogope kumchukua Bikira Maria kama mke wake, alipoambiwa amchukue mtoto na mamaye akimbilie Misri na alipoambiwa amchukue na kurudi tena Yerusalemu, na njiani anaagizwa asiende Yerusalemu bali Nazareti. Basi tuombe neema na baraka zake, ili nasi tuweze kuisikia na kuifuata sauti ya Mungu. Ni katika tumaini hili, mama kanisa katika sala baada ya komnyo anasali hivi: E Bwana, tunaomba utangulie daima na popote kwa nuru ya mbinguni, na hili fumbo ulilotaka kutushirikisha tulitambue waziwazi na kulikubali kwa upendo wote. Tumsifu Yesu Kristo. Kutoka studio za Radio Vatikani, ni mimi Padri Paskali Irondo. Namna mpendwa wa msikilizaji wa Vatican News, ufunuo wa Mungu kwa watu wa mataifa, yaani Epifania, ndiyo sherehe ya kila mwaka ifikapo tarehe sita Januari. Kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano sherehe hii inapata maana kubwa katika mwaka wa jubilei ya matumaini. Ni katika mktadha huu ambapo, ndugu msikilizaji wa Vatican News, usisahau kufuatilia misa takatifu ya Baba Mtakatifu Francisco inayokumbusha mamajusi kutoka mashariki ya mbali walipokwenda kumwona mfalme aliyezaliwa huko Bethlehem. Misa takatifu itafanyika mjini Vatikani Jumatatu tarehe 6 Januari elfu mbili na ishirini na nne kuanzia saa tatu na dakika 55 majira ya Ulaya. Na kwa niaba ya Pade Richard Mjigwa naye Pade Paskali Yondo ni Anjero wezao la kikwaga. Tumsifie Yesu Kristo, Laudetu Yesus Kristus.