amjambo msikilizaji wetu wa afrika mashariki na kati hii ni redio vatican ikiwatangazia katika lugha ya kiswahili mpendwa msikilizaji na msomaji wa radio vatican ni siku ya bwana dominika ya tano tunatafakari mapato ya fadhila za matumaini na imani thabiti kwa mungu ni ushindi dhidi ya mateso na changamoto zetu za maisha a kila wakati tunapoangalia maisha yetu ya kila siku tunaona binadamu anasumbuliwa na changamoto nyingi zikiwemo magonjwa na changamoto mbalimbali kati ya magonjwa hayo yapo ya kimwili na ya kiroho pamoja na juhudi zetu za kuondokana na magonjwa hayo na magumu mbalimbali yatupaswa kutambua kuwa kristo ndiye mganga wa kweli anayeweza kutuinua kutoka katika magonjwa yetu na magumu yetu endapo tutakuwa tayari kumwendea yesu na kumweleza bayana shida zetu naye atatuinua kwa mkono wake na atatuponya ni hamu ya mioyo yetu kujikabidhi mikononi mwa kristo tujiachie kwake tumsikilize katika neno lake tumwambie ya kweli leo linachomoza wazo la mateso na shida za mwanadamu lakini papo hapo inachanua faraja iletwayo na bwana yesu kwa anaomwamini na kumfuata katika somo la kwanza tumemsikia kuwa ayubu anaonesha kukata tamaa kutokana na magonjwa pamoja na majanga mbalimbali yaliyomkuta alipokuwa anajaribiwa na mungu zama zile magonjwa na majanga mbalimbali yaliyomkuta mtu yalitafsiriwa kuwa yalitokana na dhambi alizotenda mhusika na hivyo ugonjwa na majanga yanamkuta mtu yoyote yakikumbusha atubu dhambi zake ilitegemewa baada ya mtu kutubu dhambi zake angeweza kupata nafuu katika ugonjwa wake au majanga yaliyomkutwa katika agano la kale waandishi wengi wa maandiko matakatifu walionyesha jitihada zao za kutaka watu wasiunganishe kupatwa magonjwa na majanga mbalimbali na dhambi alizotenda mtu mwandishi wa kitabu cha ayubu ni mojawapo aliyetoa mchango wake kwamba ayubu alikuwa mtu mwema lakini alipatwa na mateso Wazohili, alikuingia vichwani mwa wayahudi na hivyo mpaka yesu anazaliwa alikuta miongoni mwao wanamwono huo huo yesu naye wakati wa kipindi chake aliwafundisha watu wasiunganishe magonjwa na matatizo mbalimbali mbali na dhambi walizotenda au alizotenda mtu wanafunzi wa yesu walimuuliza ni nani aliyetenda dhambi mtu huyu au wazazi wake hata akazaliwa kipofu yesu alijibu alizaliwa kipofu ili nguvu ya mungu ionekane ikifanya kazi ndani yake somo la kitabu cha nabii ayubu ayubu alianza kusema je mtu hana wakati wake wa vita juu ya nchi na siku zake je si kama siku za mwajiliwa kama mtumishi athamanie sana kile kivuli kama mwajiliwa anayetazamia mshahara wake ni hivyo nami nimepewa miezi ya ubatili iwe fungu langu nami nimeandikiwa masiku yenye kuchokesha hapo nilalapo chini nasema nitaondoka lini lakini usiku huwa mrefu nami nimejawa na kujitupa huku na huku hata kupambazuke siku zangu hupita upesi kuliko chombo cha kufumia nazo zapita pasipokuwa na matumaini kumbuka ya kwamba maisha yangu ni upepo jicho langu halitaona mema tena neno la bwana somo la injili takatifu ilivyoandikwa na marko sura ya kwanza, 29, hadi 39. yesu na wafuasi wake walipotoka katika sinagogi walifika nyumbani kwa simoni na andreya pamoja na yakobo na yohane naye mkwewe simoni mamaye mkewe alikuwa kitandani hawezi homa na mara wakamwambia habari zake akamkaribia akamwinua kwa kumshika mkono homa ikamwacha akawatumikia hata kulipokuwa jioni na jua limekwisha kuchwa walikuwa wakimletea wote waliokuwa hawawezi na wenye pepo na mji wote ulikuwa umekusanyika mlangoni akaponya wengi waliokuwa na maradhi mbalimbali akatoa pepo wengi wala hakuwaacha pepo kunena kwa sababu walimjua hata alfajiri na mapema sana akaondoka akatoka akaenda zake mahali pasipokuwa na watu akaomba huko simoni na wenziwe, waka fuata nao walipomwona wakamwambia watu wote wanakutafuta akawaambia twendeni mahali pengine mpaka vijiji vilivyo karibu nipate kuhubiri huko nako maana kwa hiyo nalitokea akaenda akihubiri katika masinagogi yao katika nchi yote ya galilaya na kutoa pepo neno la bwana <coughs> ayubu aliwakilisha wote walio katika dhiki na mateso anaonekana kuelemewa na kusema nimepewa miezi ya ubatili iwe fungu langu nami nimeandikiwa masiku yenye kuchokesha usiku huwa mrefu siku za pita bila matumaini na jicho langu halitaona tena mema naye mtakatifu marko katika injili anaweka bayana namna mwanadamu anavyoishi kwa mateso akiandamwa na mizigo mamamkwe wa petro anaugua jioni yesu analetewa waliokuwa hawawezi maradhi yanawanyenyekesha pepo wanawataabisha ofu imetanda pande zote kila sehemu watu wanahitaji msaada je mateso na maangaiko yetu yana maana yoyote tunapoandamwa na shida tunamwona mungu au tunatafuta nafuu mahali pengine lakini tujiulize mateso ni nini mateso ni mambo ya kumwadhibu au kumtaabisha mtu mnyama mavila na wakati mwingine ni uonevu kuna aina mbalimbali mbali za mateso mosi ni mateso yanayotokana na maumbile ya dunia mfano mvua nyingi na mafuriko ukame matetemeko ya ardhi magonjwa ya milipuko na wadudu wa kama nzige mbu virusi bakteria minyona kadhalika aina ya pili ni mateso ya kimaadili yanayoletwa na matendo yetu mfano vita mauaji mahusiano mabaya siasa za kidikteta tabia zisizofaa na kadhalika mateso ni changamoto kwa imani yetu hata watu wenye imani hujikuta katika majaribu wawapo katika mateso wakamkana mungu hutumia uwepo wa mateso na majanga duniani kusema hakuna mungu mungu angekuwepo asingeruhusu majanga na mateso tena kwa watu wanaomcha wasio na hatia wanateseka wanaosali na wenye imani wakati watu jeuri wanastawi kama majani ya kondeni kwa nini basi mungu amesahau kuwa na huruma kuna nafasi furani katika maisha ya mungu anaruhusu tuteseke hii ni kwa sababu utajiri hekima na elimu ya mungu ni kuu mno huruma zake hazichunguziki na njia zake hazieleweki mateso yetu yanatufanya tukubarike kukubarika kwetu kunatupa matumaini na matumaini yetu hayatudanganyi kwa njia ya mateso na majaribu mungu anatujaria mambo mazuri na makuu zaidi yosefu mwana wa yakobo aliwaambia kaka zake kweli mlikusudia mabaya bali mungu aliyakusudia kuwa mema ili itokee kuokoka taifa kubwa kama ilivyo leo basi sasa msiogope katika somo la pili mtume paulo anatuasa sisi sote tunaomfuata yesu kristu kuwa kutangaza injiri ni kazi yetu ni kazi yenye thawabu ikitendwa kwa hiari na yatupaswa kwenda kuhubiri mahali popote kwa watu wa kila rangi na makabila yote hivyo katika utume wetu tusibaki mijini tu kwa kuwa kuna miundo mbinu mizuri kwa watu wenye uwezo kiuchumi na mali bali twende mpaka vijini kukutana wenye hali duni fukara wa mahitaji ya kimwili na kiroho hapa paulo anakazia dhana ya kimisionari ambayo alifanya katika utume wake kama wamisionari wa kwanza walivyofanya nasi tufanye hivyo hivyo katika injili ya dominika iliyopita yesu aliponya mtu aliyepagawa na pepo na nguvu ya neno la mungu uponyaji wa leo ni wa ndani zaidi ya wakirafiki yesu anatembelea nyumbani kwa simoni mmoja kati ya wanafunzi wake wanne wa kwanza huko anakutana na mgonjwa yesu anamwinua na mara homa inamtoka ni kwa kuinuliwa tu na yesu mara utapona katika uponyaji huu wa mkwe wa simoni mamlaka ya yesu yameonyeshwa katika kueleza namna na alivyomtendea mgonjwa akamshika mkono akamwinua na ile homa ikamwacha kuna ishara kubwa katika mtindo huu wa kuponya mgonjwa anainuliwa kutoka kitandani alipolala katika ulimwengu uliotazama ugonjwa kama athari za kukandamizwa na shetani kuinuliwa kuna maana ya kuondolewa kutoka mikononi mwa shetani na kuwekwa mikononi mwa yesu kufunguliwa kongwa la shetani na kupewa uhuru wa kujimudu mama huyu katika injili ya leo anatuwakilisha sisi sote tunaohitaji kuinuliwa na bwana yesu kutoka katika magumu na udhaifu mbalimbali tumwombe yesu atuinue kama alivyomwinua mama mkwe wa simoni nasi tutakuwa salama leo neno la mungu linatupatia dawa ya kutuponya na haya yote kusudi tuteseke kwa imani tukijua thamani ya mateso yetu na wakati huo huo tukijitahidi kutokuwa na sababu ya mateso kwa wenzetu faraja ipo katika somo la pili ambapo mtume paulo anasema injili ni lazima ihubiriwe tena pasi masharti wala gharama ijapokuwa na injili sina la kujisifia maana nimewekewa sharti tena ole wangu nisipohubiri injili basi natuhubiriane injili ya faraja tupeane maneno ya kutia moyo ili walau kupoza machungu ya viki zinazotulemea injili hiyo ni habari njema ya kristo mponyaji wetu aliyechukua masikitiko yetu amejitwika huzuni zetu mpendwa kristo bwana na awe ngao yako akutetee amani yake idumu moyoni mwako uwapo katika mateso na viki kama ayubu kwa jitihada zetu wenyewe hatuwezi tunamhitaji bwana yesu kristo aliye mganga wa roho zetu na miri yetu atuinue kutoka udhaifu wetu hatujaliye nguvu ya kupokea magumu kwa imani tujue kuwa hata katika mateso yetu mungu yupo pamoja nasi kwa upande wetu yatupaswa kuwa watu wa sala si tu wakati wa shida bali wakati wote katika jumapili hii tumwombe bwana yesu kristo atuinue katika magumu yetu ili baada ya mahangaiko yetu ya hapa duniani tupate nafasi ya kufulahi naye mbinguni kwa niaba ya angela ruezaura na padi pasco ihondo ni mimi padi joseph ruela kibarua wa kristo radio vaticani nikisema tumsifu yesu kristo laudetul yesus kristus <tune>