Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhtasari wake. Leo hii zaidi ya watoto milioni arobaini wamekimbia makazi yao kutokana na migogoro, na takribani milioni mia moja hawana makazi. Kuna janga la utumwa wa watoto takriban watoto milioni 160 ni waathiriwa wa kazi za suruba, waathiriwa wa usafirishaji haramu wa binadamu, nyanyaso na unyonyaji wa kila aina, pamoja na ndoa za kulazimishwa. Ni katika hotuba ndefu ya Papa Francisco tarehe 3 Februari, katika uzinduzi wa kongamano la kimataifa kuhusu watoto. Tuwalinde na tuwapende, katika nyakati hizi za vita tunahitaji ushuhuda wa upatanisho, ndiyo yalisikika katika hotuba ya Papa Francisco akikutana na waamini wa Sweden, Norway, Denmark, Finland, Iceland katika hija yao jijini Roma na kuwahimiza watakaporejea katika nchi zao kushirikisha kwa ndugu wengine wa Kikristo kukuza mazungumzo ya kidini, miale ya makaribisho na mshikamano wa kidugu na wahamiaji. Kwa vijana amewakumbusha juu ya kutangazwa kwa mwenye heri Carlo Acutis kuwa mtakatifu tarehe 27 Aprili 2025. Baraza la Maaskofu Katoliki nchini Italia kupitia taarifa kutoka ofisi ya kitaifa kwa ajili ya mawasiliano ya kijamii walitoa wito kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili mauaji ya watu huko Goma na katika maeneo mengine yaliyogubikwa na vurugu ya kome. Tunaeleza ukaribu wetu kwa wakazi wa eneo hilo na wale walio nchini ambao wamejitolea kukabiliana na janga la kibinadamu ambalo halijawahi kushuhudiwa. Kufikia mwishoni mwa 2023, karibu watoto milioni 50 walikimbia makazi yao kutokana na migogoro, ghasia na majanga ya asili, asilimia 40 ya watu wote waliolazimika kuyahama makazi yao ulimwenguni. Tukiangalia 2025, tunakadiria kuwa watoto milioni 213 katika nchi na maeneo 146 wanahitaji msaada wa kibinadamu mwaka huu na ni idadi kubwa sana. Haya yamesemwa na Yakomini, msemaji wa UNICEF Italia, katika fursa ya kongamano kuhusu haki za watoto linalofanyika mjini Vatikani tarehe 2 na 3 Februari 2025. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza nilizokuandalia ni Angella Rwezaula, ana kukaribisha Angella Rwezaula anakukaribisha. Cari fratelli e sorelle, buongiorno. Saluto i signori cardinali E la personalità qui presenti in occasione dell'incontro mondiale sui diritti dei bambini dal titolo Amiamoli e proteggiamoli. Baada ya utangulizi wa Askofu Mkuu Paul Richard Garaga katibu wa Vatikani wa mahusiano na mashirika ya kimataifa kama mratibu katika uzinduzi wa kongamano la kimataifa kuhusu haki za watoto tarehe tatu Februari 2025, Baba Mtakatifu Francisco alianza na salamu kwa Malkia Rania Ale Abdallah wa nchini Yordani, kwa makardinali na watu maarufu waliokuwepo katika fursa hiyo na ambayo inaongozwa na kauli mbiu tuwapende na kuwalinda. Papa Francisco aliwashukuru kwa kukubali mwaliko huo na kuwa na imani kwamba kwa kushiriki uzoefu na ujuzi wao wataweza kufungua njia mpya ya kuokoa na kulinda watoto ambao haki zao zinakanyagwa na kupuuzwa kila siku hata leo hii. Maisha ya mamilioni ya watoto yametiwa alama na umaskini, vita, kunyimwa shule, ukosefu wa haki na unyonyaji. Watoto na vijana katika nchi maskini zaidi au wale waliosambaratishwa na migogoro mibaya wanalazimika kukabili majaribu mabaya. Hata ulimwengu tajiri zaidi hauzuiriwi na ukosefu huu wa haki, ambapo shukurani kwa Mungu hakuna mateso kutokana na vita au njaa. Hata hivyo, kuna vitongoji vigumu ambapo watoto wadogo mara nyingi ni waathirika wa udhaifu na matatizo ambayo hatuwezi kudharau, Papa Francisco alisisitiza. Aidha, aliendelea, kiukweli, kwa kiwango kikubwa zaidi kuliko hapo awali, shule na huduma za afya zinapaswa kushughulika na watoto ambao tayari wanakabiliwa na matatizo mengi, na vijana wenye wasiwasi au huzuni, na vijana ambao wanageuka kwa uchokozi au kujidhuru. Zaidi ya hayo, kulingana na utamaduni wa ufanisi, utoto wenyewe, kama ilivyo uzee, ni kuwekwa pembezoni mwa uwepo wao mara nyingi zaidi na zaidi, wale ambao wana maisha yao mbele yao hawawezi kuyatazama kwa ujasiri na mtazamo mzuri. Vijana ambao ni ishara za matumaini katika jamii hujitahidi kutambua matumaini ndani yao wenyewe. Hii inasikitisha na inatia wasiwasi. Kwa upande mwingine, wakati wa mustakabali wao hauna uhakika na hauwezi kupenyeza kuwa ndoto, wakati kusoma hakutoi fursa yoyote, na ukosefu wa kazi au kazi thabiti ya kutosha huhatarisha kuondoa matamanio, na ni jambo lisiloweza kuepukika kwamba maisha ya sasa yanaishi kwa huzuni na kwa uchovu, na jambo ambalo tunaliona kwa bahati mbaya karibu kila siku. Katika siku za hivi karibuni halikubariki watoto wanaokufa chini ya mabomu, waliotolewa sadaka kwa sanamu ya nguvu, itikadi na masirahi ya kitaifa. Kiukweli hakuna kitu kinachofaa maisha ya mtoto kuwa watoto wadogo inamaanisha kukataa siku zijazo, Baba Mtakatifu Francisko alisisitiza. Katika baadhi ya matukio watoto wenyewe wanalazimika kupigana chini ya ushawishi wa madawa ya kulevya hata katika nchi ambazo hakuna vita. Jeuri la magenge linakuwa hatari sawa kwa watoto na mara nyingi huwaacha mayatima na kutengwa. Kama hiyo haitoshi, Papa Francisco aliongeza, hata ubinafsi uliopitiliza wa nchi zilizoendelea una madhara kwa watoto wadogo. Wakati fulani wanadhulumiwa au hata kukandamizwa na wale wanaopaswa kuwalinda na kuwalisha. Ni wahanga wa kinzani dhidi ya kijamii au kiakili na utumiaji wa madawa ya kulevya ya wazazi wao. Watoto wengi hufa kama wahamiaji baharini au jangwani, au kwenye njia nyingi za safari za kukata tamaa za matumaini. Wengine wengi hushindwa na ukosefu wa matunzo au aina mbalimbali mbali za unyonyaji. Ni hali tofauti, lakini tunajiuliza swali moja: inawezekanaje kwamba maisha ya watoto lazima yaishie hivi? Hapana, haikubaliki na tunapaswa kupinga hali hiyo. Baba Mtakatifu Francisko alisisitiza: utoto ulionyimwa ni kilio cha kimya kinachokemea uovu wa mfumo wa kiuchumi, uhalifu wa vita, ukosefu wa huduma za matibabu na elimu ya shule kwa ujumla. Kwa dhuluma hizi zina uzito hasa kwa wadogo na wanyonge, na ndani ya mashirika ya kimataifa huitwa mgogoro wa kimaadili wa kimataifa. Baba Mtakatifu amekazia kusema kuwa leo hii tuko hapa kusema kwamba hatutaki hii iwe kawaida mpya, hatuwezi kukubali mazoea haya. Baadhi ya mienendo ya vyombo vya habari inaelekea kufanya ubinadamu kutojali na kusababisha ugumu wa ujumla wa mawazo wanania iliyofungwa tuna hatari ya kupoteza kile ambacho ni bora zaidi katika moyo wa mwanadamu, yaani huruma na upole. Na hapo Papa Francisco amesistiza kusema zaidi ya mara moja: imewezekana kushiriki pamoja wasiwasi huu na baadhi yao ambao ni washiriki wa jumuiya za kidini. Leo hii zaidi ya watoto milioni arobaini wamekimbia makazi yao kutokana na migogoro na takriban milioni mia moja hawana makazi. Kuna janga la utumwa wa watoto; takriban watoto milioni mia moja sitini ni waathiriwa wa kazi za kulazimishwa au suruba, waathiriwa wa usafirishaji haramu wa binadamu, unyanyasaji na unyonyaji wa kila aina, pamoja na ndoa za kulazimishwa. Kuna mamilioni ya watoto wahamiaji, wakati mwingine na familia zao, lakini mara nyingi wakiwa peke yao. Hali ya watoto wasio na wazazi inazidi kuwa ya mara kwa mara na mbaya zaidi. Watoto wengine wengi wanaishi katika hali duni kwa sababu hawakusajiliwa wakati wa kuzaliwa. Inakadiriwa kwamba watoto milioni mia moja na hamsini wasioonekana na wajulikani uwepo wao kisheria. Hiki ni kikwazo cha kupata elimu au huduma ya afya, lakini zaidi ya yote kwao hakuna ulinzi wa sheria na wanaweza kudhulumiwa au kuuzwa kwa urahisi kama watumwa, Papa Francisco amesisitiza, na hii hutokea na hata kwa kutoa mifano amesema, tunawakumbuka watoto wadogo wa Rohingya ambao mara nyingi wanahangaika kuandikishwa, watoto wasio na hati katika mpaka na Marekani, wahanga wa kwanza wa msafara huu huo wa kukata tamaa na matumaini ya maelfu ya watu wanaokuja kutoka kusini kwenda Marekani na wengine wengi. Kwa bahati mbaya, historia hii ya ukandamizaji wa watoto inajirudia yenyewe. Ikiwa tunawauliza wazee, babu na bibi juu ya vita walivyovipata walipokuwa wadogo, janga linalotoka kwenye kumbukumbu -kumbu zao ni giza. Kila kitu ni giza wakati wa vita: karibu rangi kutoweka, harufu ya kuchukiza, baridi, njaa, uchafu, woga, maisha ya upotofu, kufiwa na wazazi, kuachwa wajane na wagane na kila aina ya vurugu. Papa Francisco alibainisha, nilikuwa na historia za vita vya kwanza vya kidunia nilizosimuliwa na babu yangu, na hii ilinifungua macho na moyo wangu kwa hofu ya vita. Kutazama kwa macho ya wale ambao walipata vita ni njia bora ya kuelewa thamani isiyo na kifani ya maisha. Papa Francisco alisisitiza. Aidha alisema: lakini kusikiliza watoto ambao leo hii wanaishi katika vurugu, unyonyaji au ukosefu wa haki pia husaidia kuimarisha ile hapana yetu kwa vita, kwa utamaduni wa kupoteza na faida, ambayo kila kitu kinanunuliwa na kuuzwa bila heshima au kujali maisha ya wengine walio wadogo na wasio na kinga, kwa jina la mantiki hii ya upotevu ambayo binadamu anageuka kuwa mweza wa yote maisha machanga hutolewa sadaka kwa njia ya mauaji au ya kutoa mimba. Utoaji mimba huchukua maisha ya watoto na kukataa chanzo cha matumaini kwa jamii yote. Papa Francisko kwa washiriki hao wa kongamano aliwaeleza kuwa ni muhimu kusikiliza. Lazima tutambue kwamba watoto wadogo wanazingatiwa, wanaelewa na kukumbukwa, na kwa sura zao na ukimya wao wanazungumza nasi. Hebu tuwasikilize. Papa aliwashukuru na kuwatia moyo kuwa watumie vema kwa msaada wa Mungu fursa ya kongamano hilo. Ameomba kwamba mchango wao unaweza kusaidia kujenga ulimwengu ulio bora kwa watoto na kwa kila mtu, ni kuwatia moyo na matumaini kwamba wako hapo pamoja ili kuweka katikati haki zao, ndoto zao, mahitaji yao ya siku zijazo. Amewashukuru wote na Mungu awabariki. wa Cari fratelli vescovi, cari amici, sono lieto di salutare tutti voi, Ndugu maskofu na marafiki, ninayo furaha kuwa salimu ninyi nyote kutoka nchini Sweden, Norway, Denmark, Finland na Iceland katika afra ya hija yenu mjini Roma iliyoandaliwa na Baraza la Maskofu wa Kaskazini. Ninaomba kwamba kupitia uzoefu huu wa kutembea pamoja kama kaka na dada katika Kristo, mioyo yenu itaimarishwa katika imani, tumaini na upendo, kwa sababu haya ni mambo matatu muhimu ya maisha ya Kikristo, yani njia tatu ambazo Roho Mtakatifu tuongoza katika safari yetu ya hija kwa sababu sisi ni mahujaji ndivyo baba Mtakatifu Francisco alianza hotuba yake akikutana na kundi hilo mjini Vatikani, Jumatatu tarehe tatu Februari elfu mbili na ishirini na tano mjini Vatikani. Baba Mtakatifu Francisco akiendelea alisema, kauli mbiu ya Jubilei hii kama wanavyojua vema ni mahujaji wa matumaini. Kwa njia hiyo basi, aliomba kwamba tumaini lao liimarishwe katika siku hizi. Hakika tayari wamefahamu dalili za matumaini zilizopo katika nchi zao za asili, kwa sababu kanisa katika nchi zao ingawa ni ndogo, linaongezeka kwa idadi na daima linakuwa. Papa alisema, tunaweza kumshukuru Mungu Mwenyezi kwa sababu mbegu za imani zilizopandwa na kumwagiliwa huko na vizazi vya wachungaji na watu wanaovumilia zinazaa matunda. Wala hili halipaswi kutushangaza, kwa sababu Bwana daima ni mwaminifu kwa ahadi zake. Watakapotembelea sehemu mbalimbali takatifu za mji wa milele, hasa makaburi ya mitume watakatifu Petro na Paulo, Papa Francisko aliwaomba pia kwamba imani yao kwa Bwana Yesu na utambuzi wao wa kuwa wake na watu wengine katika ushirika wa kanisa utamwirishwa kwa kina. Kwa hiyo, Papa wa Roma alisisitiza kuwa kwa njia hiyo, kwa akili na moyo wao wakiwa wameshikamana kikamilifu zaidi na neema ya Kristo igeuzwayo, itawawezesha kurudi katika nchi zao wakiwa wamejawa na furaha na shauku ya kushirikisha zawadi kuu walioipokea kwa sababu kama mtakatifu Paulo asemavyo, sisi tuliumbwa katika Kristo na kufanya matendo mema. Kwa hakika hakuna kazi kubwa zaidi ya ile ya kusambaza ujumbe wa wokovu wa Injili kwa wengine, na tumeitwa kufanya hivyo hasa kwa wale wanaojikuta pembezoni mwa jamii. Lakini sasa kazi imekuja kuwaokoa na injili imechukua injini, na kinyume chake injini hiyo imeacha kufanya kazi. Kiukweli Papa Francisco anakumbuka alivyoona moja kwa moja wakati wa ziara yake nchini Sweden mnamo elfu mbili na kumi na sita. Na kwa kuongezea, Papa Francisco alisema, na kwa sisi nchi za Amerika ya Kusini, wakati wa udikteta, Brazil, Uruguay, Chile, Argentina, kaka na dada zetu walikwenda huko ambao walikuwa wakikimbia udikteta. Kwa hiyo Papa Francisco aliwaomba waendelee kuwa vinara wa ukaribisho na mshikamano wa ndugu wahamiaji. Hatimaye neno la maujaji vijana miongoni mwao Papa alisema kuwa sehemu ya matukio ya mwaka huu 2025, tarehe 27 Aprili tutaadhimishwa kutangazwa mwenye heri Carlo Acutis kuwa mtakatifu. Katika ukumbi huo wote walipiga makofi na kawauliza je, mnamjua? Kwa hiyo mtakatifu huyo kijana wa nyakati zenu na nyakati zetu, anawaonyesha ninyi na sisi sote jinsi inavyowezekana katika ulimwengu huu wa leo kwa vijana kumfata Yesu, kushiriki mafundisho yake na wengine, na hivyo kupata utimilifu wa maisha katika furaha, katika uhuru, na katika utakatifu. Papa alirudia kuwaomba vijana washirikishe wenzao watakaporudi nyumbani, kwa maneno ya papa Francisco kwamba Roho Mtakatifu awasukume wa, kanisa linahitaji shauku yenu, mawazo yenu na imani yenu. Baba Mtakati Francisco alinukuu waraka wake wa Kristus Vivit 299. Papa Francisco kwa kuhitimisha alisema, pamoja na tafakari hizo fupi Aliwatakia kila laheri katika hija na maisha yao, na aliwakabidhi kwa maombezi ya Maria mama wa kanisa. Aliwabariki kutoka moyoni mwake, na wakati huo huo akawaomba wasisahau kumwombea. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, tunazindua ombi letu la dhati kukomesha mauaji huko Goma na maeneo mengine ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yaliyokumbwa na gasia. Inatosha. Ndivyo taarifa kutoka ofisi ya mawasiliano ya baraza la maskofu nchini Italia tarehe 3 Februari 2025 iliyochapisha ujumbe wa baraza hilo kuhusiana na vurugu katika taifa la bara la Afrika. Katika taarifa hiyo, inabainisha kuwa kwa mawasiliano ya karibu na makanisa maharia na wamisionari waliopo katika eneo hilo tunapokea habari za kila siku na picha za mauaji, ukeketaji, uharibifu wa kuhama kwa watu wengi ambao hufanyika katika ukimya wa karibu wa vyombo vya habari, mauaji ambayo yanadai waathirika zaidi kati ya raia, bila kuwacha watoto, hata watoto wachanga, wanawake na watu wasio na ulinzi. Hatuwezi kukaa kimya mbele ya mauaji haya, maangamizi ya binadamu. Tunaeleza ukaribu wetu kwa wakazi wote wa eneo hilo na wale wote walio nchini humo ambao wamejitolea kukabiliana na janga la kibinadamu na ambalo halijawahi kushuhudiwa. Hebu tufanye maneno ya Baba Mtakatifu Francisco kuwa yetu, ambaye siku ya Jumatano tarehe 29 Januari mwishoni mwa katekesi yake alihimiza pande zote zinazozozana zijitolee katika kukomesha uhasama na kulinda raia wa Goma na maeneo mengine yaliyoathiriwa na operesheni za kijeshi, na kutoa wito kwa mamlaka maharia na jumuiya ya kimataifa kufanya juhudi kubwa kutatua hali ya mgogoro kwa njia za amani. Baraza la maaskofu vilevile vile wanasema: kama kanisa nchini Italia tumekuwepo nchini kwa miaka mingi na wafanyakazi na wamisionari, na hatuachi kusimama kidete karibu na idadi ya watu na kanisa mahalia ambalo linaendelea kuwa shabaha ya vurugu na mashambulizi tangu 1991. Baraza la Maskofu wa Italia limeunga mkono uingiliaji kati katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kwa euro milioni 136 kupitia huduma ya afya za misaada kwa maendeleo ya watu na kwa fedha za mfuko wa otoperemire wa msaada wa euro 1236 zilizofadhiliwa. Hii ni miradi ya kukabiliana na dharura, kama vile kwa mfano, kwa waliokimbia makazi yao huko Goma na maendeleo ya kijamii na kiuchumi katika sekta mbalimbali ili kushughulikia dharura hii zaidi. Baraza la Maaskofu Katoliki nchini Italia che limeamua kutenga euro milioni moja kutoka katika mfuko wa fedha wa otto per mille ambazo wananchi hutenga kwa kanisa Katoliki hadi yetu ya kukuza hadhi na mstakabali wa amani haitashindwa, baraza la maaskofu Italia wanahitimisha. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, katika kongamano la kimataifa kuhusu haki za watoto ambalo limefanyika mjini Vaticani tarehe mbili na tatu Februari elfu mbili na ishirini na tano msemaji wa shirika la kuwasaidia watoto UNICEF Italia, Andrea Yacomini, ametoa tamko lake msemaji huyo alibainisha kuwa kongamano la kimataifa la haki za watoto kwa utashi wa Baba Mtakatifu Francisko uliofunguliwa katika makao makuu ya kitume mjini Vatikani linawakilisha fursa muhimu sana ya kuweka kipaumbele juu ya changamoto zinazotukabili sisi watu wazima, kwa wanasiasa, vyama vya serikali na wale wote wanaoweza kwa njia yoyote kuchangia katika kulinda na kurejesha utoto wa watoto na kuboresha hali zao za maisha. Watoto ndio walio hatarini zaidi jamii zetu, msemaji wa UNICEF Italia aliendelea. Kongamano hilo linaongozwa na kauli mbiu tuwapende na kuwalinda, linafuatia siku ya kwanza ya watoto duniani iliyotangazwa na Baba Mtakatifu Francisco na kufanyika mnamo tarehe 25 Mei 2024 kwenye uwanja wa Olimpiki ambapo sisi kama UNICEF tulishiriki na kusisitizia umuhimu wa kuendeleza amani na haki ya watoto wote kila mahali popote pale. Leo hii mamilioni ya watoto duniani wote wananyimwa haki zao za kimsingi kutokana na migogoro mbalimbali, kuanzia na migogoro hadi matokeo ya mabadiliko ya tabia nchi, kutoka dharura za kiafya hadi umaskini unaoongezeka. Na takriban ya watoto milioni mia nne sitini wanaishi au wanakimbia migogoro mikali. Zaidi ya watoto bilioni moja, karibu nusu ya watoto duniani, wanaishi katika nchi ambazo ziko katika hatari kubwa sana kutokana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Kufikia mwishoni mwa elfu mbili na ishirini na tatu karibu watoto milioni 50 walikimbia makazi yao kutokana na migogoro, ghasia na majanga ya asili, asilimia arobaini ya watu wote waliolazimika kuyahama makazi yao ulimwenguni. Tukitazama mbele hadi elfu mbili na ishirini na tano tuliomo, tunakadiria kuwa watoto milioni 213 katika nchi na maeneo 146 watahitaji msaada wa kibinadamu mwaka huu. Hii ni idadi kubwa sana. Msemaji wa UNICEF Italia amehitimisha akisema ni matarajio kuwa kongamano hili linaweza kutoa mwanga kwa watoto wa kike na kiume wengi wasioonekana. muktadha wa siku ya 29 ya watawa ulimwenguni iliyofanyika tarehe 2 Februari 2025, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa kwa ajili ya taasisi za maisha ya kitawa na vyama vya kitume aliandika tafakari yake katika gazeti la Osservatore Romano kuhusu makuzi ya kitawa kwa mtazamo wa kisinodi katika kanisa. Sista Simona Brambilla wa shirika la wakonsolata aliandika, hati ya mwisho ya kisinodi kuhusu sinodi inasema kwamba maisha ya kuwekwa wakfu yanaitwa kulihoji kanisa na jamii kwa sauti yake ya kinabii. Katika uzoefu wao wa karne nyingi, familia za kitawa zimekomaa mazoea yaliyothibitishwa ya maisha ya kisinodi na utambuzi wa jumuiya, kujifunza kuanisha karama za mtu binafsi na utume wa pamoja. Baraza la Kipapa la mashirika ya kitawa na vya maisha ya kitume, taasisi za kidunia pamoja na mashirika mengine, harakati za jumuiya mpya zina mchango wa kipekee katika ukuaji wa kisinodi katika kanisa. Leo hii jumuiya nyingi za maisha ya wakfu ni maabara ya utamaduni mbalimbali mbali ambayo ni unabii kwa ajili ya kanisa na kwa ulimwengu. Papa Francisco amezungumza mara kadhaa juu ya wito wa kuhama kutoka katika mimi hadi kufika sisi, na juu ya hitaji la kukutana sisi kwa sisi, ambayo ina nguvu kuliko watu walio wachache tu. Kwamba ni changamoto ya kugundua na kusambaza fumbo la kuishi pamoja, la uzoefu wa ukombozi na uwajibikaji wa kuishi kama kanisa fumbo letu. Kwa njia hiyo, mchakato wa sinodi umechukua miongoni mwa mambo mengine, sura ya Paulo juu ya mwili mmoja, na umetufanya tupate ladha ya kiroho ya kuwa watu wa Mungu waliokusanywa pamoja kutoka katika kila kabila, lugha, watu na taifa, wanaoishi katika mazingira na tamaduni tofauti. Sio rahisi, hata hivyo, kwa wabatizwa, fundisho la kijumuia, na historia ya kisinodi na utume, kila kitu kinahusiana kila kitu kimeunganishwa na kila kitu kimesukana. Hiki ndicho kiitikio kinachopatikana cha Papa Francisco katika waraka wake wa Laudato si. Taswira ya mwili inadhihirishwa kwa njia hiyo ya wazi ya uhusiano uliopo kati yetu sisi viumbe, sisi wanadamu, sisi Wakristo, sisi washirika wa mwili wa Kristo ambao ni kanisa, sisi washiriki wa mashirika ya kitawa jumuiya ya maisha ya kitume kwa familia ya kiroho inayowishwa na karama ya pekee na asilia. Kama vile katika mwili, kila sehemu, kila kiungo, kila siri ya mwili na karama yake ina ushawishi kwa wengine. Kinachotokea katika sehemu moja ya mwili kina athari kwa jumla ya mwili wote, na kile kinachotokea katika mwili wote, kama hivyo, kina athari kwa njia fulani kwa kila sehemu yake. Katika karama ya kile ambacho washiriki huweka ndani yake, huzunguka kila tendo na neno letu. Kila wazo na hisia zetu ni nguvu inayopitia wavu mnene au mtandao wa mahusiano yetu na kumfikia kila mtu kwa sababu sisi sote tumeunganishwa katika mwili mmoja unaooshwa kwa damu ile ile ya uzuri hai. Hakuna neno, hakuna ishara, hakuna wazo au hisia isiyoegemea upande wowote. Kila usemi muhimu una matokeo kuwa bora au mbaya. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, katika afra ya siku ya kimataifa ya udugu wa kibinadamu iliyotangazwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kuwa tarehe nne Februari ya kila mwaka iwe kumbukumbu kumbu ya waraka wa kihistoria wa udugu wa kibinadamu kwa ajili ya amani ulimwenguni na kuishi pamoja uliotiwa saini mnamo elfu mbili na kumi na tisa huko Abu Dhabi kati ya Papa Francisco na imamu mkuu wa Al-Azhar katika fursa ya mwaka huu Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Bwana Antonio Guterres, kupitia ujumbe maalum kwa ajili ya siku hiyo, alitoa wito wa kuimarisha umoja, usawa na kuheshimiana katika kipindi hiki cha ongezeko la ubaguzi na kutovumiliana duniani. Katibu mkuu Bwana Antonio Guterres, kwa kutambua uwepo wa ongezeko la chuki dhidi ya wageni na migawanyiko inayodhoofisha mshikamano wa jamii, aliwahimiza watu wote duniani, wakiwemo viongozi wa kidini kuendelea na mazungumzo na kupinga chuki ambayo inazidi kuenea. Thamani za usawa, umoja na kuheshimiana lazima ziongeze matendo yetu, kwa sababu ni jukumu letu sote, wakiwemo viongozi wa kidini, kutafuta mazungumzo badala ya mgawanyiko na kupambana na chuki popote tunapoiona, Alisisitiza bwana Guteresi, na kwamba umuhimu wa azimio la udugu wa kibinadamu kwa ajili ya amani ya ulimwenguni na kuishi pamoja iliyoandikwa kwa ushirikiano wa kanisa Katoliki na Kiislamu inatumika kama mwongozo wa mshikamano wa kidini na maisha ya amani, ikithibitisha ahadi ya pamoja ya haki za binadamu na heshima kama msingi wa mstakabali ulio bora. Kiongozi huyo wa Umoja wa Mataifa alisisitiza kwamba tukiongozwa na azimio hilo, tutatambua kuwa sisi ni familia moja ya kibinadamu, tukiwa na tofauti zetu, lakini tulio sawa kwa hadhi na haki na tuliounganishwa kwa mshikamano. Kwa njia hiyo, alitumia ujumbe huo kwa kutoa wito wa kuchukua hatua akihimiza mataifa na jamii kufanya kazi kwa pamoja ili kujenga dunia yenye amani, jumuishi na haki kwa watu wote. Siku ya Kimataifa ya Udugu wa Kibinadamu ilianzishwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa ili kuadhimisha kila mwaka ifikapo tarehe 4 Februari kwa lengo la kukuza mazungumzo na kuelewana kati ya dini tofauti. Maadhimisho ya mwaka huu yanatoa ukumbusho wa nguvu ya mshikamano katika kushinda changamoto za kimataifa na kujenga dunia inayozingatia heshima na ushirikiano. Naam, naam, naam, mpendwa wa msikilizaji wa Radio Vaticani Ndipo nimefikia mwisho habari za leo nilizokuandalia. Ni mimi Anjelo Wezaura nikikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus. <mulia>