amjambo msikilizaji wetu wa afrika mashariki na kati hii ni redio vatikani ikiwatangazia katika lugha ya kiswahili mm-hmm. karibu ndugu msikilizaji wa redio vatikani popote pale ulipo wakati huu ninapo kutandazia mkika wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo baba mtakatiu francisko anasema nyumba ya sala ni kielelezo cha uwepo wa ukaribu wa mungu kwa wajau wake mahali ambapo wanafamilia wanakusanyika kwa ajili ya mlo wa pamoja ili kujenga na kudumisha umoja na udugu wa kibinadamu lakini dhana ya soko inakinzana na tunu msingi za maisha ya kiroho kiasi cha kujenga ukuta kati ya mungu na binadamu na kati ya mtu na jirani yake wakati ambapo ya wa kristo yesu amekuja ulimwenguni ili kujenga na kudumisha ushirika huruma na ukaribu tutakushirikisha ujumbe wa baba mtakari francisco kwa siku ya kwanza ya watoto ulimwenguni takayowadhimishwa wa tarehe 25 na 26 mei 224 huu ni waraka binafsi kwa watoto wote wato ulimwenguni bila kwa sahawa, watoto ambao wamepukwa utoto wao kwa sababu mbalimbali mbali, lakini hasa kwa sababu ya vita baba mtakatifu francisko amefungua maadhimisho ya mwaka wa mahakama mjine vatikani kwa kuwataka watendaji wa mahakama kuu ili kuweza kuuhukumu kwa haki wanapaswa kujivika fadhila ya upendo uvumilivu nguvu na ujasiri kwa niaba ya njira urezaura mimi nipade reshadi mjigwa ni kukukaribisha kwa mikono miwili Ataka, karema, ndugu msikilizaji wa redio vatikani ni katika muktadha utakaso wa hekalu na pasaka ya wayahudi ilikuwa karibu naye yesu akakwea mpaka yerusalemu akaona pale hekaluni watu waliokuwa wakiuza ng'ombe na kondoo na njiwa na wenye kuvunja fedha wa wameketi akafanya kikoto cha kamba akawatoa wote katika hekalu na kondoo na ng'ombe akamwaga fedha za wenye kuvunja fedha akazipindua meza zao akawaambia wale waliokuwa wakiuza njua yaondoeni haya msiifanye nyumba ya baba yangu kuwa ni nyumba ya biashara kwa hakika nyumba ya mungu ilikuwa mmegeuzwa kuwa ni soko soko na nyumba ya sara ni mambo mawili yanayokinzana ni kukutana na mwenyezi mungu hii ni sehemu ya tafakari iliyotolewa na baba mtakatifu francisco tarehe 3a mei efubil na ishiri4 dominika ya tatu ya kipindi cha kwalezima wakati wa sana malaika wa bwana iliyotolewa kwenye uwanja wa kanshekula mtakatifu petro mjini vatikani baba mtakatifu anasema hapa hekalu likimaanisha soko ilikuwa ni sehemu ya kununua kondoo ukalipa na kuanza kula pembeni mwa altare kumbe maneno makuu yanayochukua uzito wa pekee hapa nikununuwa kulipiya na hatimaye kula na baada ya hapo kila mtu alirejea nyumbani mwake ilikwendelea na shughuli za kawaida lakini hekalu likiwa na maana ya nyumba ya sala linachukua maana tofauti kabisa kwani hapa ni mahali ambapo mwamini anakwenda likukutana na kuongea na mwenyezimungu ili kukaa na waamini wengine ili kushirikishana furaha na majonzi katika maisha sokoni mahali ambapo kinachoangaliwa zaidi ni bei lakini nyumbani hakuna malipo sokoni mtu anatafuta mafao yake binafsi lakini nyumbani hii ni sadaka na majitoleo kamili kristo yesu katika sehemu hii ya maandiko matakatifu anaonekana kuwa mkali kabisa kiasi kwamba hakubaliani hata kidogo watu kugeuza nyumba ya baba yake kuwa ni kamasoko kwani kama soko, soko. linaonyesha mahusiano na mafungamano ya mbali kabisa na mwenyezi mungu ndugu msikilizaji wa redio vatikani nyumba ya sara ni kielelezo cha uwepo wa karibu wa mwenyezi mungu kwa uwaja wake mahali wanafamilia wanapokusanyika kwa ajili ya mlo wa pamoja ili kujenga na kudumisha umoja na udugu wa kibinadamu lakini dhana ya soko inakinzana na tunu msingi za maisha ya kiroho kiasi cha kujenga ukuta kati ya mwenyezi mungu na binadamu na kati ya mtu na jirani yake wakati ambapo kristo yesu amekuja ulimwenguni ili kujenga na kudumisha ushirika huruma na uk- wito mahususi kwa uamini katika kipindi hiki cha kwa ni kujibidiisha kujenga hekalu kuwa ni nyumba ya sala kwa kusali bila kuchoka kwa kuwa na imani na mwenyezi mungu pamoja na kujikita katika ujenzi wa udugu wa kibinadamu ni wakati wa kukuza na kudumisha ukimya mtakatifu lakini huo si ule ukimya wa kutisha ambao watu wanautengeneza wakiwa kwenye usafiri wa umma humo kila mtu anajikuta akiwa mmezama katika mawazo yake machungu na magumu yanayomkabilia kama mtu binafsi ni watu wanaozama kwenye siemu za viganjani jambo la msingi kwa waamini ni kujiuliza maisha yao ya sala yako namna gani je ni gharama ya kulipia ni tabia ya mwamini kujiaminisha mbele ya mwenyezimungu je wamekuwa ni watumwa wa muda katika kusali je mahusiano na mafungamano yao na jirani zao yako namna gani je wanaweza kujisadaka bila kujibbakiza bila kutegemea kurudishiwa fadhila je wamekuwa ni watu wa kwanza kuvunjilia mbali kuta za ukimya sanjali na kujenga madaraja yanayowakutanisha na wengine ndugu msikilizaji wa redio vaticani baba mtakatifu francisco t23 februari mwaka 22 amemteua askofu mkuu piero gloda kuwa ni balozi mpya wa vaticani nchini romani na moldova kabla ya uteuzi huu askofu mkuu piero gloda alikuwa ni balozi wa vatikani nchini cuba askofu mkuu gloda aliwahi kuwa ni rais wa taasisi ya kipapa kanisa itakumbukwa kwamba askofu mkuu glod alizaliwa taehe15 mei a1958 baada ya masomo na majundo yake ya kikasisi akapadilishwa tarehe 4 juni mwaka 198 kunakwa mwaka 1990 akajipatia shahada ya uzamiri katika sheria za kanisa kutoka chuo kikuu cha kipapa cha mtakatifu toma wa quino angel kumkilichoko mjini roma mwaka e1992 akatunukiwa shahada ya, ya uzamivu katika mafundisho sadikifu ya kanisa kutoka chuo kikuu cha kipapa cha gregorian kilichoko mjini roma utafiti wake wa kisayansi ulijikita zaidi katika taalimungu mitarafu mtakatifu paulo wa sita asikofu mkuu jam pierr oglod alianza utume wake wa kidiplomasia mjini vatikani taehe 1osi julai 1992 tangu wakati huo akabahatika kutekeleza utume huu nchini guatemala na vatikani baba mtakatifu francisco hapo taehe 1 septemba mwaka 213 akamteua kuwa balozi na rais wa baraza la kipapa la taasisi za kanisa tarehe 11 oktoba mwaka 29 akateuliwa na baba mtakatifu francisko kuwa ni balozi wa vatikani nchini cuba na hatimaye tarehe i3 februari mwakau224 akateuliwa kuwa ni balozi mpya wa vatikani nchini romania na moldova Nami wanda, ndugu msikilizaji wa redio vaticani maadhimisho ya siku ya wahispania wanaofanya utume wao amerika ya kusini maadhimishwa dominica tarehe 3au machi maka na 224 ilikuonyesha moyo wa shukurani kutoka kwa mama kanisa kwa ajili ya mapadi wa majimbo kutoka nchini hispania wanaotekeleza wicho na utume wao huko amerika ya kusini muungano huu wa mapadi kutoka hispania ulianzishwa kunako mwaka 1949 kumbe hii ni siku ya sara tafakari pamoja na kukusanya michango mbalimbali kwa ajili ya kuenzi maisha na uchumi wa mapadri kutoka hispania wanaoendelea kusadaka maisha yao kwa ajili ya kutangaza na kushuhudia furaha ya injiri katika nchi za amerika ya kusini ujumbe wa kardinali robert francis prevost raisi kipapa kwa ajili ya amerika ya kusini katika maadhimisho haya unanogeshwa na kauli kaulimbio wanathubutu kuhatarisha maisha yao kwa ajili ya injili hawa ni mapadi ambao wamepokea wito huu kama zawadi kubwa kutoka kwa mwenyezi mungu na wito huu wanapenda kuwashirikisha watu wa mongo lakini kwa namna apekee kabisa masikini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii ili kuambata na kukumbatia upendo wenye huruma kutoka kwa kristo yesu na kanisa lake anayewaalika mapade kujisadaka kwa ajili ya wokovu wa walimwengu wote mtakatifu oscar romero ni shuhuda wa injili ya kristo yesu aliyewakumbusha wa kristo kwamba wanapaswa kuwa ni wafia dini yaani mashuhuda wa kristo yesu aliyeteseka kafa na kufufuka kwa wafu waamini wanatumwa kutangaza na kushuhudia ujumbe wa ukombozi unaowaweka wote huru kutoka katika utumwa wa dhambi na mauti mtakatifu oscar romero ni mfano wa mchungaji mmwema aliyesadaka maisha yake kwa ajili ya kristo yesu na kanisa lake kwa njia huduma kwa maskini na wale wote waliokuwa na sukumizwa pembezoni mwa jamii huni mwaliko wa kupambana na ubaya wa dhambi likweli ulimwengo uweze kuwa ni mahali pazuri zaidi pa kuishi mtakatifu romero katika maisha na utume wake alipenda kukazia zaidi upendo kwa mungu na jerani toba na uongofu wa ndani na kwamba upendo wa kristo yesu iwe ni chachu kwa waamini hata kuthubutu kuhatarisha maisha yao kwa ajili ya kutangaza na kushuhudia injili ya furaha inayobuujika kutoka kwa kristo To, yesu. hii ni changamoto ya kuthubutu kutoka katika fahari na utukufu wa kisiasa kiuchumi na kijamii kwa maneno machache ni kujiondoa kutoka katika ulimwengu utayari kujisadaka bila y kujibakiza kwa ajili ya huduma ya upendo kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa cami kardinali robert francis prevost rais wa tume ya kipapa kwa ajili ya amerika ya kusini anahitimisha ujumbe wake kwa maadhimisho ya siku ya wahispania wanaofanya utume wao wa amerika ya kusini kwa kuwaweka mapadili hawa chini ya ulinzi inatunza vikira maria wa guadalupeli aweze kuwaombea kutoka kwa kristo yesu upendo na ujasiri wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya uokovu kwa watu wa mungu amerika ya kusini takwimu zinaonesha kwamba hadi mwaka e224 kuna mapadi 14 kutoka nchini hispania wanaotekeleza zamana na wajibu wao huku amerika ya kusini idadi kubwa ya mapadiri kwa mwaka elfu na ishirini natatu ni wale waliotoka katika majimbo ya madridi na toledo na hawa walitumwa nchini meksiko na peru mwaka elfu mbili na ishirini na tatu watu wamongo kutoka hispania walichangia jumla ya yuro 6 elfu kwa ajili ya kugarimia miradi mbalimbali mbali ya maendeleo huku amerika ya kusini itakumbukwa kwamba kuna baadhi ya majimbo yanayochangia moja kwa moja katika ustawi maendeleo na mafao ya watu wa mungu huku amerika ya kanisa ushuya nyumbani maadili ya imani, jumamosi tarehe 2 machi e224 baba mtakati francisco ametoa ujumbe wake kwa ajili ya siku ya kwanza ya watoto duniani inayotarajiwa kufanyika mjini roma tarehe 5 na 26 me e224 ili kuwa ni siku ya maadhimisho ya sherehe ya bikira maria mkingi wa dhambi ya asili tarehe 8 desemba 223 kwenye uwanja wa kanisa kula mtakatifu peto mjini vatikani ambapo baba mtakatifu francisco mara baada ya salamalaika wa bwana kwa furaha kuu alitangaza tarehe hizo kuwa ni siku ya watoto ulimwenguni itakayoadhimishwa kwa mara ya kwanza mjini roma maadhimisho haya yanaratibiwa na baraza la kipapa la utamaduni na elimu katika ujumbe huo baba mtakati francisco kuelekea siku hiyo anabainisha kwamba wapindwa watoto wa kike na kiume inakaribia siku yenu ya kwanza ya kimataifa ambayo itakuwa jijini roma taehe5 na 26 mei ijayo kwa njia hiyo nimefikiria kuwatumia ujumbe na ninayofuraha kwamba mnaweza kuupokea na kuwashukuru wote ambao watajitahidi kufanya kila njia mweze kuupokea ninawaelekea walia yote binafsi wewe mpendwa mtoto msichana na wewe mpendwa mtoto mvurana kwa sababu wewe ni mwenye thamani machoni pa mungu kama biblia inavyotufundisha na kama yesu mara nyingi anavyojionyesha na wakati huo huo ujumbehuu na watumia wote kwa sababu wote ni muhimu kwa sababu pamoja wakaribu na wambali mnaonesha shauku ya kila mmoja ya kukuwa na kujipyaisha mkumbuke kuwa sisi wote ni watoto na ni ndugu na hakuna anayeweza kuishi bila mtu ambaye anamweka duniani na wala kukuwa bila kuwa na wengine ambao ni kutoa upendo na kupokea upendo hivyo ninyi nyote wasichana na wavurana furaha ya wazazi wenu na familia zenu pia ni furaha ya ubinadamu na ya kanisa ambalo kila mmoja wenu ni kama kiungo katika mnyororo mrefu sana uliotoka zamani hadi wakati ujao na ambao unashughulikia dunia nzima ndiyo sababu ninapendekeza kwamba msikilize kwa makini historia za watu wazima kuanzia mama zenu baba babu na bibi zenu na wakati huo huo tusiwasahau wale ambao miongoni mwenu bado ni wadogo sana ambao tayari wanajikuta wanapambana na magonjwa na shida hospitalini au nyumbani wale ambao ni waathiriwa wa vita na vurugu wale wanaohangaika na njaa na kiu wanaoishi mitaani wale wanaolazimishwa kuwa askari au kukimbia kama wakimbizi kutengwa na wazazi wao wale ambao hawawezi kwenda shule wale ambao ni waathiriwa wa magenge ya uharifu madawa ya kulevya au aina nyingine za utumwa na nyanyaso kwa kifupi wale watoto wote ambao utoto wao bado unaibiwa kikatili leo hii wasikilize au tuseme tuwasikilize kwa sababu katika mateso yao wanazungumza nasi juu ya ukweli kwa macho yaliyotakaswa na machozi na kwa tamaa hiyo ya uthabiti wa mema ambayo huzaliwa ndani ya mioyo ya wale ambao wameona kweli jinsi uovu ulivyo mbaya ndugu msikilizaji baba mtakati fransisco anaendelea katika ujumbe huo akiwaelekea watoto kwamba rafiki zangu wadogo ili kujipyaisha sisi wenyewe na ulimwengu haitoshi kuwa tuko pamoja sisi kwa sisi ni lazima kuunganishwa na yesu tunapokea ujasiri mwingi kutoka kwake yuko karibu daima roho yake ututangulia na utusindikiza kwenye njia za ulimwengu yesu anatwambia tazama ninayafanya yote mapya ni maneno ambayo nilichagua kama kauli mbiu ya siku yenu ya kwanza ya watoto duniani maneno haya yanatuarika kuwa wepesi kama watoto katika kushika mambo mapya yanayoletwa na roho ndani yetu na kutuzunguka tukiwa na yesu tunaweza kuota ubinadamu mpya na kujitolea kwa ajili ya jamii yenye udugu na makini zaidi kwa nyumba yetu ya pamoja tukianza na mambo rahisi kama vile kusalimia wengine kuomba ruhusa kuomba msamaha kusema asante dunia inabadilishwa kwanza kupitia na vitu vidogo bila kuona aibu kuchukua hatua ndogo tu kwa hakika udogo wetu unatukumbusha kwamba sisi ni dhaifu na kwamba tunahitajiana sisi kwa sisi kama viungo vya mwili mmoja ndugu msikilizaji wa vatcan news baba mtakatifu fransisco akiendelea na ujumbe huo anasema na kuna zaidi kiukweli watoto wapendwa wasichana na wafurana hatuwezi hata kuwa na furaha peke yetu kwa sababu furaha inakuwa kwa kiwango ambacho tunashirikishana inazaliwa na shukurani kwa zawadi ambazo tumepokea na ambazo sisi ushiriki na wengine tunapoweka tu kile tunachopokea kwa ajili yetu wenyewe au hata kutupatia asira ili kupata hicho au zaidi kiukweli tunasahau kwamba zawadi kubwa zaidi ni sisi wenyewe kwa kila mmoja wetu sisi ni zawadi kutoka kwa mungu zawadi nyingine ndio ni muhimu lakini ni kuwa pamoja tu tusipozitumia kwa hiro tutakuwa haturidhiki na hazitatutosha kamwe walakini ikiwa mko pamoja na kila kitu ni tofauti fikirieni kuhusu marafiki zenu jinsi ya ajabu ya kuwa pamoja nao nyumbani shuleni katika parokia katika mikutano kila mahali kucheza kuimba kugundua mambo mapya kufurahia wote pamoja bila kumwacha mtu yoyote nyuma urafiki ni mzuri na ukuwa hivyo tu katika kushiriki na kusamehana kwa uvumilivu ujasili ubunifu na maono bila uoga na bila ubaguzi kwa hili baba mtakatifu francisco anasistiza tena kwamba na sasa ninataka kuwapa siri muhimu ili kuwa na furaha ya kweli kunahitajika kusali kuomba sana kila siku kwa sababu sala inatuunganisha moja kwa moja na mungu inajaza mioyo yetu na mwanga na joto na inatusaidia kufanya kila kitu kwa uaminifu na utulivu yesu pia alisali kwa baba kila wakati na je mnajua alimwitaje katika lugha yake alimwita tu aba ambayo ina maana ya baba hebu tufanye pia hivyo daima tutaisi yuko karibu nasi yesu mwenyewe alituahidi hili alipotwambia walipo wawili na watatu wamekusanyika kwa jina langu nami nipo hapo katikati yao wapendwa wasichana na wavurana mnajua kwamba mwezi mei kutakuwa na wengi wetu jijini roma sawa na ninyi ambao watakuja kutoka duniani kote na kwa hivyo ili kujitayarisha vyema ninapendekeza kwamba mwombe kwa kutumia maneno yale yale ambayo yesu alitufundisha ya baba yetu sali sala hii kila asubuhi na kila jioni na kisha pia na familia yenu na wazazi wenu kaka na dada na babu na bibi lakini siyo kama aina ya mtindo hapana ni kufikiria juu ya maneno ambayo yesu alitufundisha yesu anatuita na anataka tuwe wahusika wakuu pamoja naye wa siku hii ya ulimwengu wajenzi wa ulimwengu mpya wa kibinadamu zaidi wa haki na amani yeye alijitoa msalabani ili kutukusanya sisi sote katika upendo yeye aliyeshinda kifo na kutupatanisha na baba anataka kuendeleza kazi yake ndani ya kanisa kwa njia yetu fikirini juu yake hasa ninyi mnaojitayarisha kupokea ko mnyo yenu ya kwanza wapendwa mungu ambaye ametupenda siku zote ana mtazamo kwetu wa baba mwenye upendo na mama wa pole zaidi hatusahau kamwe na kila siku hutusindikiza na kutufanya upya kwa roho wake pamoja na maria mtakatifu na mtakatifu yosefu tuombe kwa maneno haya njoo roho mtakatifu utuoneshe uzuri wako unaoonekana katika nyuso za wasichana na wavurana wa duniani njoo yesu ufanyaye yote kuwa mapya kwamba wewe ndiye njia inayotuongoza kwa baba njo ukae nasi amina ujumbe wa baba mtakati fransisco umetiwa saini mjini roma tarehe 2 machi 224 kwa ajili ya watoto wote duniani na sisi tunawasambazia na nyinyi mwasambazie watoto wote ili kuhakikisha kwamba kila mtoto anapata ujumbe huu wa baba mtakati francisco anaomwelekeza yeye na kwa watu wote baba mtakati francisco amekutana na kansela wa shirikisho la jamhuri ya ujerumani oraf chals juma mosi taehe 2 machi 223 wakati wa mazungumzo yao katika sekretarieti ya vatikani maelezo yanaendelea kwamba walionyesha kuridhika kwa uhusiano mzuri na ushirikiano wenye manufaa uliopo kati ya vatikani na ujerumani baba mtakati tarehe 2 machi 224 amemteua balozi wa vatikani wa korea kusini na mongolia askofu mkuu giovanni gaspari ambaye hadi uteuzi huo alikuwa ni balozi wa vatikani nchini angola na sao tome na princi baba mtakati francisco amekutana na kutoa hotuba yake iliyosomwa na monsigno champaneli wakati wa kuzindua mwaka wa 95 wa mahakama ya rufaa ya kipapa mjini vaticani mbele ya wa wahamasishaji wa haki wachunguzi maafisa wanasheria na wahudumu wa mahakama jumamosi tarehe 2 machi 224 katika hotuba hiyo baba mtakati francisco amewashukuru mamlaka ya kiraia na kijeshi ya italia kwa uwepo wao kwa hiyo katika tukio hilo alipenda kutafakari kwa ufupi nao juu ya fadhila aliyoifikiria mara kadhaa kufuatia na matukio yanayohusu utoaji wa haki pia katika serikali ya mji wa vatikani ni kuhusu ujasiri kwa wakristo fadhila hii ambayo kwa shida ikiunganishwa na uhodari huhakikisha ustaimilivu katika kutafuta mema na kumfanya mtu kuwa na uwezo wa kukabiliana na majaribu haiwakilishi tu sifa fulani ya nafsi ya baadhi ya watu mashujaa baada yake ni sifa inayotolewa na kuimarishwa katika kukutana na kristo kama tunda la utendaji wa roho mtakatifu ambalo mtu yoyote anaweza kupokea ikiwa atamwomba ujasiri una nguvu ya unyenyekevu ambayo msingi wake ni imani na ukaribu wa mungu na unaoneshwa kwa namna fulani katika uweza wa kutenda kwa subira na ustahimilivu ukikataa hali ya ndani na nje inayozuia utimirifu wa wema ujasiri huu uwavuruga mafisadi na kuwaweka pembeni kwa njia ya kusema huku mioyo yao ikiwa imefungwa na kuwa migumu hata katika jamii zilizojipanga vizuri zinazodhibitiwa vyema na kuungwa mkono na taasisi ujasiri wa kibinafsi daima ni muhimu ili kukabiliana na hali tofauti bila ujasiri huu mzuri tuna hatari ya kujiuzuru na kuishia kutazama dhuruma nyingi ndogo na kubwa wale waliojasiri hawalingi uhusika wao wenyewe bali mshikamano wa kaka na dada zao wanaobeba uzito wa hofu na udhaifu wao baba mtakati aniso anasistiza tunaona ujasiri huo kwa kusajabishwa na wanaume na wanawake wengi wanaopatwa na majaribu magumu hebu tufikirie waathiriwa wa vita au wale wanaokabiliwa na ukiukwaji wa mara kwa mara wa haki za binadamu miongoni mwao ni wakristo wengi wanaoteswa mbele ya dhuruma hizi roho hutupatia nguvu ya kutojiuzuru inaamsha ndani yetu hasira na ujasiri asira katika uso wa ukweli huu usiokubalika na ujasiri wa kujaribu kubadili katika hutuba hiyo baba mtakati francisco anazidi kukazia kuwa kwa ujasiri huu tunaitwa pia kukabiliana na ugumu wa maisha ya kila siku katika familia na katika jamii kujitolea kwa mstakabali wa watoto wetu kulinda nyumba yetu ya kawaida ya pamoja uchukua majukumu yetu ya kitaaluma na hii inatumika hasa kwa eneo ambalo wanafanyia kazi lile la usimamizi wa haki kiukweli pamoja na fadhila za busara na haki ambazo lazima zifahamishwe na upendo na pamoja na kiasi kinachohitajika kazi ya kuhukumu inahitaji fadhila za nguvu na ujasiri bila hiyo hekima inahatarisha kubaki tasa inahitaji ujasiri ili kuthibitisha ukweli kwa uthabiti tukikumbuka kwamba kutenda haki siku zote ni tendo la upendo fursamasahisho ya kindugu ambayo yanainua kumsaidia mwingine kutambua kosa lake hii inatumika pia wakati tabia ambazo ni mbaya na za kashfa zinaibuka na lazima zikubaliwe hata zaidi zinapotokea ndani ya jamii ya kikristo inahitajika kuwa na ujasiri wakati wanashughulikia na kuhakikisha mwenendo wa haki wa majaribu na uko chini ya ukosoaji uimara wa taasisi na uthabiti katika usimamizi wa haki unaonyeshwa na utuli ivu wahukumu uhuru na kutopendelea kwa wale wanaoitwa kuhukumu katika hatua mbalimbali za mchakato jibu bora zaidi ni ukimya wa bidii na kujitolea kwa dhati kufanya kazi ambayo huruhusu mahakama zetu kusimamia haki kwa mamlaka na bira upendeleo kuhakikisha mchakato unaostahiri kwa kuzingatia upekee wa mfumo wa vatikani hatimaye baba mtakati francisko katika hotuba hiyo anasema ujasiri unahitajika ili kusii katika sala kwamba nuru ya roho mtakatifu daima iangaze utambuzi unaohitajika ili kufikia matokeo ya hukumu ya haki pia katika mktadha huu baba mtakatifu amependa kuwakumbusha kwamba mang'amzi yanafanywa kwa kupiga magoti yao kuomba karama ya roho mtakatifu ili kuweza kufikia maamuzi ambayo yanaendana katika mwelekeo wa wema wa watu na wa ulimwengu wote na jumuiya ya kikanisa kiukweli kama ilivyoelezwa katika sheria ya kifungu cha tm kuhusu kanuni ya serikali kusimamia haki si hitaji la muda tu sifa kuu ya uadilifu kiukweli na akisi na kufupishwa madhumuni yenyewe ya mamlaka ya mahakama ya kila nchi ili kukuza na ambayo dhamira ya binafsi ya ukarimu na ya uwajibikaji wa wale waliowekewa jukumu la mamlaka ni muhimu kwa njia hiyo ameongeza ahadi hii inahitaji kuungwa mkono na maombi ni angeresaula vatican news ndugu msikiizeji wa redio rediyo vaticani usikosi kujilunganasi tene tunnapoendeleya kukushilikisya yali yanayo jiri katika maisha na utumi wa kanisa ndani na nje ya vatikani kwa niabay ya yanjila lwezaula mimi ni mtoto wa mkulima paloli cali mjigwa nikisanzuka juu kwa kusema tumsifu yesu kristu laudetu yesus kristus