Jambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Radio Vaticani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili, mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani popote pale ulipo wakati huu ninapokutandazia mipini ya matangazo yetu kwa habari zifuatazo Taasisi ya Kipapa ya Maisha kuanzia tarehe tatu hadi tarehe tano Machi mwaka elfu mbili na ishirini na tano inaadhimisha mkutano wake mkuu wa mwaka unaonogishwa na kauli mbiu: mwisho wa dunia, migogoro, majukumu na matumaini. Hii ni tema inayobeba uzito wa tafiti zilizofanywa mitarafu maisha ya binadamu, afya na utunzaji bora wa mazingira ya nyumba ya wote, katika hali na mazingira ya vita, hatari za mabadiliko ya tabia nchi, mgogoro wa nishati, magonjwa ya kuambukiza, changamoto na wimbi kubwa la wakimbizi na wahamiaji, sanjali na teknolojia rafiki. Baba Mtakatifu Francisco Dominica, tarehe 2 Machi 2025 amekutana na kuzungumza na Kardinali Pietro Parolin, Katibu Mkuu wa Vatikani, aliyekuwa ameambatana na Askofu Mkuu Edgar Penya Para, Katibu Mkuu Msaidizi wa Vatikani. Askofu Lazarus Vitalis Msimbe wa Jimbo Katoliki Morogoro nchini Tanzania amewataka Watanzania waishio nchini Uingereza kutambua na kuendeleza umoja, mshikamano na upendo baina ya waamini mahali walipo. Askofu wa Msimbi ametoa wito huo wakati akitoa mahubiri kwenye adhimisho la ibada ya misa takatifu iliyoadhimishwa tarehe mosi Machi 2025 katika parokia ya mtakatifu Petro, Dagenham, jijini London, nchini Uingereza. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni Padre Richard Mjigwa ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, watu wa mongo kutoka sehemu mbalimbali za dunia wanaendelea kumwombea Baba Mtakatifu Francisco, ambaye kwa sasa anasumbuliwa na ugonjwa wa mkamba uliopelekea kulazwa tangu Ijumaa tarehe kumi na nne Februari mwaka elfu mbili na ishirini na tano kwenye hospitali ya chuo kikuu cha Agostino Jemeli iliyoko mjini Roma. Taarifa rasmi iliyotolewa na Daktari Mateo Bruni, msemaji mkuu wa Vatikani, inaeleza kwamba Baba Mtakatifu Dominika tarehe mbili Machi elfu mbili na ishirini na tano amekutana na kuzungumza na Kardinali Pietro Parolini, katibu mkuu wa Vatikani aliyekuwa ameambatana na askofu mkuu Edgar Penya Parra, katibu mkuu msaidizi wa Vatikani. Baba Mtakatifu aliweza kupata kifungua kinywa, akajisomea magazeti na baadaye ameshiriki ibada ya misa takatifu iliyoadhimishwa hospitalini hapo na kusali peke yake kwa takribani dakika ishirini kwenye kikanisa kilichoko hospitalini hapo. Taarifa zaidi zinabainisha kwamba Baba Mtakatifu Fransisko usiku wa kuamkia tarehe tatu Machi elfu mbili na ishirini na tano amelala usingizi mwanana na kwamba anaendelea na tiba pamoja na mapumziko. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kardinali Claudio Gugerotti, mwenyekiti wa baraza la kipapa la makanisa ya Mashariki, Jumamosi tarehe mosi, mosi Machi elfu mbili na ishirini na tano usiku, amewaongoza watu wa Mungu kusali rozari takatifu kwa ajili ya kumwombea Baba Mtakatifu Francisco kwa kutafakari mafumbo ya maisha na utumi wa Kristo Yesu mintarafu matendo ya furaha, huku macho yao yakiwa yanaelekezwa kwa Kristo Yesu. Waamini wamejikabidhi kwa ulinzi na tunza Bikira Maria mama wa Mungu na Kanisa, kwa ajili ya kumwombea afya njema baba Mtakatifu Francisco. Haya ni maombezi yanayoangaza njia ya waamini kama ishara ya faraja na chemchemi ya matumaini. Bikira Maria anamtembelea binamu yake Elizabeti ni tukio la kwanza kabisa kusimuliwa kwenye maandiko matakatifu. Toka huko baadaye atakwenda mjini Galilaya na Betlehemu, mahali atakapozaliwa Kristo Yesu, mwana wa Mungu. Itawapasa kuokoa maisha ya mtoto Yesu kutoka kwenye mkono katili wa Herode kwa kukimbilia Misri. Hizi ni safari ambazo zilihitaji ujasiri na uvumilivu mkubwa, kwani hata leo hivi kila Maria anatambua magumu na changamoto zinazowakabili wafuasi wa Kristo Yesu katika hija ya maisha yao huku bondeni kwenye machozi. Katika changamoto hizi, Bikira Maria anakuwa ni dada katika safari na mwenza anayetoa mkono kuwasaidia wale wanaoelemewa na ugumu wa safari. Kama mama Bikira Maria anafahamu fika kwamba upendo unamwilishwa katika mambo ya kawaida katika maisha. Ni Bikira Maria aliyethubutu kubadilisha pango la kulishia wanyama kuwa ni makazi ya mtoto Yesu, akamvika mtoto wake nguo za kimaskini, lakini akamwonyesha wingi wa upendo. Kwa kumtafakari Bikira Maria, waamini wanaweza kuona nyuso za wanawake wake na wasichana wengi duniani hawa ni wanawake ambao kwa sadaka na majitoleo yao wanaweza kuandika historia ya maisha ya leo na kuanza kusuka ndoto ya kesho iliyo bora zaidi. Ni watu wanaojisadaka katika hali ya ukimya, uvumilivu na unyenyekevu mkuu, kiasi hata cha kuthubutu kujitwika mizigo mizito inayowaelemea watoto na familia zao katika ujumla wake. Hawa ni wanawake wanaoamini kwa kutarajia yale yasiyoweza kutarajiwa. Wakati huo huo Dominika, tarehe mbili Machi 2025, Kardinali Konradi Krayeske, mwenyekiti wa baraza la kipapa la huduma ya upendo, amewaongoza waamini kusali rosari takatifu kwa kutafakari mafumbo ya maisha ya Kristo Yesu kwa macho ya Bikira Maria kwa ajili ya afya ya baba mtakatifu. Bikira Maria, mama wa kanisa, amsaidie wakati huu anapoendelea kukabiliana na changamoto ya afya. Lengo la sala hii ya rosari takatifu ni kumwombea baba mtakatifu ili aweze kupona haraka na hatimaye kurejea tena kwenye maisha na uti... Utume wake, huo ni mwendelezo wa maadhimisho ya ibada ya misa takatifu pamoja na ibada ya kuabudu Ekaristi takatifu kwa ajili ya kumwombea Baba mtakatifu Francisko, ibada zinazofanywa sehemu mbalimbali za dunia. Tumejaliwa sana sisi Tanzania, gawa yetu moja tumeshikilia heri, tujiulize bila kudhania msikilizaji wa redio Vatikani. Hekima, umoja na amani ni ngao muhimu za Watanzania mahali popote pale walipo, ili kuweza kudumisha uhuru na umoja, upendo na mshikamano wa kitaifa, licha ya tofauti msingi zinazoweza kujitokeza. Haki, umoja, amani na uadilifu, ukweli na uwazi, pamoja na uwajibikaji ni nyenzo msingi katika mchakato wa maendeleo fungamani ya binadamu. Kinzani, migogoro, vita na mipasuko ya kijamii inayojionyesha sehemu mbalimbali za dunia ni changamoto kwa watanzania kusimama kidete kulinda na kudumisha umoja wa kitaifa na amani, ambayo kimsingi ni zawadi kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Askofu Lazarus Vitalis Msimbe wa jimbo katoliki Morogoro amewataka watanzania waishio nchini Uingereza kutambua na kuendeleza umoja, mshikamano na upendo baina ya waamini mahali walipo. Askofu Msimbe ametoa wito huo wakati akitoa mahubiri kwenye adhimisho la ibada ya misa takatifu aliyoiadhimisha tarehe mosi Machi elfu mbili na ishirini na tano katika parokia ya mtakatifu Petro Dagenham jijini Londoni. Katika mahubiri yake Askofu Msimbe amesisitiza umuhimu wa kuwa kama watoto wa kweli wenye uwazi, upendo na mshikamano, akihimiza waamini kuendelea kushirikiana na kusaidiana kwa hali na mali. Miongoni mwa wageni waliohudhuria ibada hiyo ya misa takatifu ni balozi wa Tanzania nchini Uingereza, ndugu Mbelwa Kairuke, maafisa waandamizi wa ubalozi wa Tanzania na dada Prudensia Kimiti, Mtanzania aliyewahi kutunukiwa tuzo na malkia wa Uingereza. Katika salamu zake balozi Kairuki amewapongeza wanadiaspora wakatoliki kwa kuendeleza umoja miongoni mwao. Aidha, balozi ametumia fursa hiyo kuwatakia Waislamu mfungo mwema wa mwezi mtukufu wa Ramadhani na kuwaombea Wakristo wanapojiandaa na kipindi cha Kwaresima, akisisitiza mshikamano wa kidini miongoni mwa Watanzania. Mwenyekiti wa jumuiya wa watanzania wa katoliki wanaoishi jijini Londoni, Dr Christian Henjeweli, amemshukuru Askofu Msimbi kwa kuungana na jumuiya hiyo na kumhakikishia kuwa umoja wa watanzania wa katoliki unaendelea kuimarika. Amemshukuru pia balozi Kairuki kwa uwepo wake na kwa kuendelea kuunga mkono watanzania waishio nchini Uingereza. Adhimisho hilo pia limewakutanisha waamini kutoka Londoni, coventry Kaldifu, Billingham, Milton ni kisi na miji mingine wakishiriki pamoja katika mshikamano wa kiimani udugu wa kibinadamu pamoja na upendo. <tipa> Msikilizaji wa Redio Vatikani, taasisi ya kipapa ya maisha ilianzishwa na Mtakatifu Yohane Paulo wa pili mnamo tarehe 11 Februari mwaka 1994 kwa barua binafsi ya Vitae Mysterium, fumbo la maisha. Lengo la taasisi hii ni kusimama kidete kulinda na kutetea thamani ya maisha na utu wa binadamu mintarafu mafundisho jamii ya Kanisa. Taasisi hii ina dhamana ya kutafiti, kuunda utamaduni wa maisha dhidi ya utamaduni wa kifo na kuhabarisha wadau mbalimbali changamoto zinazojitokeza katika mchakato wa kulinda na kudumisha Injili ya uhai duniani. Ni wajibu wa taasisi hii kutenda katika hali ya uwazi na kwa haraka, na kwamba inapaswa kuwajulisha viongozi wa kanisa, taasisi za elimu maumbili na sayansi ya baiolojia ya binadamu, taasisi za kiafya, vyombo vya mawasiliano ya jamii na jumuiya za kiraia kuhusu shughuli na tafiti zake kama sehemu ya mchakato wa kulinda na kudumisha Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo. Taasisi ya kipapa ya maisha inawajibika kusimama kidete kulinda, kutetea na kudumisha uhai wa binadamu, utu na heshima yake, tangu pale mtoto anapotungwa mimba tumboni mwa mama yake hadi mauti ya kawaida inapomfika, kadiri ya mpango wa Mungu. Pamoja na kudumisha heshima kati ya vizazi, ni wajibu wa taasisi hii kusaidia mchakato wa maboresho ya maisha ya binadamu kwa kuendeleza tunu msingi za maisha kiroho na kimwili, ili kudumisha ikolojia ya binadamu kwa kumpatia mwanadamu nafasi yake katika kazi ya uumbaji. Taasisi hii inapaswa kushirikiana kwa karibu zaidi na sekretariati kuu ya Vatikani, Baraza la Kipapa la Walei, Familia na Maisha, kwa kuheshimu na kuzingatia dhamana na wajibu wa kila taasisi, katika ari na moyo wa kushirikiana na kushikamana ili kujenga na kudumisha utamaduni wa maisha. Taasisi hii pia inashirikiana pia na vyuo vikuu pamoja na taasisi za elimu ya juu zinazojihusisha na tafiti kuhusiana na maisha ya binadamu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ni katika muktadha wa kutekeleza dhamana na majukumu yake, taasisi ya kipapa ya maisha, kuanzia tarehe 3 hadi tarehe 5 Machi 2025 inaadhimisha mkutano wake mkuu unaonogeshwa na, na kauli mbiu mwisho wa dunia, migogoro, majukumu na matumaini. Mkutano huu unaadhimishwa katika kituo cha Waagustino wa kilichoko mjini Roma. Hii ni tema inayobeba uzito wa tafiti zilizofanywa mitarafu maisha ya binadamu, afya na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote, katika hali na mazingira ya vita, athari na mabadiliko ya tabia ya nchi, mgogoro wa nishati magonjwa ya milipuko, changamoto na wimbi kubwa la wakimbizi na wahamiaji, sanjali na teknolojia rafiki. Mambo yote haya yanagusa kwa namna pekee maisha ya binadamu, changamoto na mwaliko kwa mwanadamu kujiuliza kuhusu hatima ya ulimwengu na ufahamu wa mwanadamu. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco, katika ujumbe wake kwa washiriki wa mkutano huo, na kazia umuhimu wa kuchukua hatua ya kwanza kwa kufanya uchunguzi makini juu ya uwakilishi wa mwanadamu katika ulimwengu wa anga. Hatua nyingine muhimu ni kuepuka kubaki bila kusonga mbele, kushikamana na uhakika, tabia na hofu ya mwanadamu bali ni kusikiliza kwa makini mchango unaotolewa na ujuzi wa kisayansi ili kupata maarifa mapya, kwa kujikita katika majadiliano na sayansi, kwa kutambua kwamba vitu vyote vinategemeana na kukamilishana, kwa kumweka mwanadamu na mfumo mzima wa viumbe hai. Baba Mtakatifu Francisco anakaza kusema, katika ujumbe alioandika akiwa hospitali ya Jameli tarehe 26 Februari mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Anasema njia hizi za kufasiri ulimwengu na mageuzi yake pamoja na njia mpya za uhusiano zinazolingana nazo zinaweza kutoa ishara ya matumaini, kama ilivyo katika maadhimisho ya jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo, kwani tumaini halidanganyi, na kwamba muungano wa uwepo wa watu linaweza kufikiwa na kila mtu ndani ya watu hawa. Hii ni pamoja na mbinu mkakati wa kupambana na ujinga, baa la njaa na umaskini duniani, kwa kuendelea kujikita katika mchakato wa kulinda na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu, ili kukuza hali bora zaidi ya maisha kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Hii ni kazi ya dharura inayowagusa binadamu wote, na kwamba hii ni sababu msingi ya kuanzishwa kwa taasisi ya kipapa ya maisha. Baba Mtakatifu Francisco aliwaweka wajumbe wa mkutano mkuu wa taasisi ya kipapa ya maisha chini ya ulinzi na tunza Bikira Maria, kikao cha hekima na mama wa matumaini, wakati huu mwanadamu anaposafiri kuiendea mbingu mpya na dunia mpya. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, askofu Claudio Juliodori Dori, msimamizi mkuu wa chuo kikuu katoliki cha moyo Mtakatifu, aliongoza ibada ya misa takatifu kwa ajili ya jubilei ya chama cha mfuko wa hospitali ya Agostino Gemelli Roma, inayojumuisha madaktari wa uguzi, wafanyakazi wa afya, wafanyakazi wa kiufundi na utawala wa hospitali ya chuo kikuu na hospitali ya kisiwa cha Gemelli Roma yaliyounganishwa na chuo kikuu cha kikatoliki cha Moyo Mtakatifu, Jumamosi mosi tarehe mosi Machi elfu mbili na ishirini na tano katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro. Katika mahubiri yake baada ya masomo ya siku monsinyo julio dori alisema ni zawadi kubwa kwao wote kuweza kuadhimisha ekaristi katika kanisa kuu la mtakatifu petro na kitovu cha kikristo wazo lao kwanza kabisa lilimwendea baba mtakati francisco ambaye walikuwa wanafikiria kukutana naye asubuhi ya jumamosi katika ukumbi wa paulo wa sita ili kusikiliza katekesi ya jubilei lakini walishangazwa yeye yeah, yeah, kwenda kwao katika hospitali ya jemeli Wazo lao kwanza lilimwendea yeye na sala zao ziliinuliwa kwa mtindo wa pamoja wa kina katika makao ya mfuasi wa Petro kwa sababu Papa Fransisko aweze kupata nafuu kamili na kwa muda mfupi. Askofu Julio Dori alisema wanatambua utaalamu wa juu wa madaktari wao, na wawasaidie wao kwa sala ili waweze kufanya maamuzi ya kimatibabu yanayofaa na mwafaka. Kutoka ulimwenguni kote zimeinuliwa sala bila kukoma kwa Baba Mtakatifu Francisco, ambayo ni manukato yenye thamani. Hata hivyo hawajapoteza tumaini kwamba papa anaweza kushinda kipindi hiki kigumu na kurudisha kikamilifu nguvu zake za lazima na huduma yake ya juu ya kitume. Wanakumbuka kwa upendo na shukurani hata kwa maneno ambayo yalitangaza na kuongoza jubilei hii, ambacho ni kipindi cha neema kweli na ambacho kila mmoja wetu kwa ajili ya kanisa na kwa ajili ya ubinadamu wote. Aidha, aliongeza kwamba walikuwa pale kama mahujaji wa matumaini, kile wanachotafuta kwa ajili ya maisha ya kile ambacho wao wanaitwa kutoa kwa wengine katika hali nzito na ngumu ya maisha. Askofu Claudio Julio Dori aliendelea kusema kuwa ni kwa njia hiyo walipitia mlango mtakatifu ule wa basilika, ishara yao ya kwenda kukutana na Kristo ambaye anafungulia watu mlango kwa wote na moyo wake na kukaribisha kwa mkumbatio wake wa huruma. Hiki ndicho chanzo cha tumaini fulani ambalo halidanganyi na wala halikatishi tamaa. Kila mtu ana tumaini. Papa alisema katika tangazo la jubilei kuwa katika moyo wa kila mtu kuna tumaini kama hamna matarajio ya mema, hata bila kujua kesho italeta nini. Na kwa hiyo jubilei hii iwe fursa kwa kila mtu kufufua matumaini neno la Mungu hutusaidia kupata sababu za hili. Rejea katika Spes Non Confundit, hati ya Baba Mtakatifu Francisco, kipengele cha kwanza. Aidha, aliongeza, walikuwa pale kufufua tumaini ili kulifanya likuwe katika familia zao, na zaidi ya yote kushiriki na wale ambao wamechoka na kujaribiwa na maisha. Aidha, akigeukia masomo alisema neno la Mungu liliwaongoza na kuwasindikiza katika hija hii ya matumaini. Injili ya siku ilikuwa inawakumbusha kwamba tumaini lina uso wa watoto na linalishwa na upole wao. Yesu aliwakumbatia na kuwaonesha kuwa vielelezo vya kufuata, ufalme wa Mungu ni kama watoto. Kwa hiyo jubilei ni wakati wa kufanya upya, ambapo kwa kuzingatia fundisho hilo la Yesu, tunaweza kufafanua kama wakati wa kuwa watoto tena, yaani kuanza tena na kugundua tena furaha, shauku ambayo ni hali ya kawaida ya utoto wetu, ikiwa siyo ya kimwili, bila shaka, ya kiroho. Maisha huleta misalaba mingi na mizigo ambayo tayari zaidi ni ile inayosababishwa na dhambi. Kwa sababu hiyo, jubilei inatupatia fursa ya kujitakasa na kujipyaisha, kugundua upya ubatizo wetu wa kuunganishwa kwetu kwa karibu na kwa kina na Kristo sio kurudi nyuma, na hatuwezi kurudisha nyuma mkanda wa maisha yetu. Badala yake ni lazima kuzaliwa upya, kama Yesu anavyofundisha Nikodemu, ambaye alimuuliza mtu awezaje kuzaliwa akiwa mzee? Je, anaweza kuingia tumboni mwa mama yake na kuzaliwa mara ya pili? Yesu alijibu, amini amini nakwambia, mtu asipozaliwa kwa maji na kwa Roho hawezi kuingia ufalme wa Mungu, na kilichozaliwa kwa Roho ni roho. Askofu pia alidadavua kifungu cha somo kutoka Sira kwamba viunga vya maisha vinavyoundwa na upendo vinaweza kupatikana kutoka katika usomaji wa kwanza. Katika kitabu cha Sira ni maandishi ya hekima kuu ambayo yanaelezea hali ya mwanadamu na yanaonyesha njia ya utambuzi kamili. Katika hilo, askofu aliakisi mambo makuu matatu. Kwanza ni utambuzi wa ukomo wa mtu mwenyewe bila kupoteza utu na thamani kubwa ya kila maisha mwanadamu Mwandishi mtakatifu anatualika tusisahau hali ya wanadamu duniani ilivyo, ambayo anasema, akawawekea siku zilizohesabiwa na wakati mdogo, akiwapa mamlaka juu ya yote yaliyomo. Kwa hiyo Jubilei kwa hakika ni wakati wa neema ya kugundua upya kipimo sahihi cha maisha yetu na kitovu cha kweli cha uzito wa kila kitu ambacho ni Yesu Kristo, tukiepuka kwa upande mmoja mkanganyiko wa uweza, na kwa upande mwingine dharau kwa ubinadamu. Bres Pasco anatusaidia kuwa na mtazamo huu kama vile Baba Mtakatifu Francisco alivyosisitiza waziwazi katika waraka wa kitume wa Sublimitas et Miseria Omnis tarehe 19 Juni 2023, uliochapishwa katika miaka mia moja ya kuzaliwa kwa mwanasayansi na mwanafalsafa mkuu wa Ufaransa. Paskali anasema hivi: si kwamba hatumjui Mungu tu ila kwa njia ya Yesu Kristo, bali hatujitambui wenyewe isipokuwa kupitia Yesu Kristo, na hatujui uzima na kifo isipokuwa kwa njia ya Yesu Kristo. Nje ya Yesu Kristo hatujui maisha yetu ni nini wala kifo chetu, wala Mungu, wala sisi wenyewe. Na hata kwa uwazi zaidi, kumjua Mungu pasipo kujua taabu ya mtu mwenyewe hutokeza kiburi. Kujua taabu yako mwenyewe bila kujua taabu ya Mungu huleta kukata tamaa. Ujuzi wa Yesu Kristo huzalisha maana sahihi, kwa sababu huko tunampata Mungu na taabu zetu. Ni hekima ile ile ambayo Zaburi inayoitikia inatukumbusha mwanadamu siku zake ni kama majani, kama ua la shambani ndivyo yeye hustawi. Bali upendo wa Bwana una tangu milele hata milele juu yao wamchao. Msikilizaji mpendwa, Askofu Juliodori alikazia kusema kuwa katika mtazamo huo wa kikomo, hata hivyo, ufahamu wa ukuu wa mwanadamu haupungui, kwa sababu maandishi ya Sira bado yanasema: Mungu akawajaza ujuzi na ufahamu na akawaonyesha mema na mabaya. Hili ndilo la pili ambalo limeongoza tangu kuanzishwa kwake miaka sitini iliyopita kujitolea kwa hospitali ya Jemeli iliyothamaniwa na mwanzilishi wa chuo kikuu kwa kuchanganya kwa hukari na matunda ya sayansi na imani utafiti wa juu zaidi na kujitolea kwa kina zaidi kwa watu wagonjwa, majaribio ya ujasiri zaidi na wajibu mkali zaidi wa maadili. Kwa kukazia zaidi, alisema wao ni hospitali ya chuo kikuu ambacho ni kielelezo cha chuo kikuu cha Kikatoliki na hasa katika tawi la Roma cha kitivo chenye jukumu la kufundisha vizazi vipya katika sekta ya afya. Si rahisi wala si dhahiri kuwafundisha na kuwaelimisha vijana kupambanua mema na mabaya na kukuza roho ya utumishi, hali halisi na ukarimu inayochochewa na tunu za mshikamano na utunzaji kwa mfano wa Ukristo katika jamii iliyo na ubinafsi na kutawaliwa na utamaduni wa kutojali. Hii ni changamoto kubwa leo hii, na vijana wanatarajia kupata kutoka kwetu ushuhuda wa wazi na ujasiri. Jubilei pia inatuomba hili kuwa mashuhuda wa kuaminika na waelimishaji wanaofaa kwa vizazi vipya, alisisitiza Askofu Julio Doli na kusema, tuko hapa ili kugundua upya na kuzindua upya sababu kuu za kujitolea kwetu kielimu, kiini cha dhamira ya chuo kikuu chetu ambacho pia kinafikiwa kutokana na umaarufu wa ajabu wa hospitali ya Jemeli. Akiendelea alisema, mwelekeo watatu ambao unaonyeshwa kwao na maandishi ya Sira ni kujitolea kwa huduma ambayo inawaona na wakifanya kazi pamoja na wagonjwa kila siku, wanahisi kwamba onyo la maandiko ni kweli hasa kwa kila mmoja wao. Na kwa taasisi yao ya kiafya jihadharini, na kila dhuruma, na kila mmoja wenu lazima amtunze jirani yake. Kwa hiyo walikuwa hapo kupiaisha dhamira yao ya kuwahudumia wagonjwa, ambao mara nyingi ni dhaifu na wanahitaji, ni mojawapo ya ishara bainifu za safari za jubilei iliyoakisiwa na Baba Mtakatifu Francisco katika hati ya tangazo la jubilei ambapo Someka. Ishara za matumaini zinapaswa kutolewa kwa wagonjwa walio nyumbani au hospitalini, mateso yao yapate kitulizo katika ukaribu wa watu wanaowatembelea na katika mapenzi wanayoyapata. Wakati huo huo alitoa mwaliko wa wakuwa wasamaria kweli na chanzo cha matumaini. Papa Francisco pia alitoa shukurani kwao wote kwa, kwa niaba ya wale wanaohusika na hospitali ya Jemeli kwamba shukurani ziwafikie wafanyakazi wote wa waafya ambao katika hali ngumu mara nyingi hutekeleza utume wao ao huduma ya umakini kwa wagonjwa wengi kwa njia hiyo, askofu alisema haya yanahitimishwa kwa ufafanuzi huu mzuri wa roho ya wafanyakazi wa afya kwamba kwao utunzaji ni wimbo wa utu wa mwanadamu, wimbo wa matumaini ambao unahitaji jamii nzima kujiunga, rejea katika kifungu cha kumi na moja cha hati ya Space Non Confundit, yani matumaini ya katishi tamaa. Kwa kuhitimisha, askofu Juliodori alisema kwa kufikiria hospitali yetu Jemeli kama mahali ambapo kila siku nyimbo za utu na nyimbo za matumaini zinakuzwa tunaendeleza hija yetu ya matumaini ambayo haina mwisho na siku hii, na tunakabidhi kwa mara nyingine tena kwa moyo mtakatifu wa Yesu na mama yetu wa mbinguni, afya ya mpendwa wetu Papa Francisco. Ni Angella Rwezaula, Vatican News. Ego msikilizaji wa redio Vaticano, sikose kujiunga na sisi na tunapoendelea kuzama zaidi katika maandalizi ya kipindi cha Kwaresima, muda wa sala, kufunga, tafakari ya neno la Mungu na no matendo ya huruma, kielelezo cha imani tendaji. Kwa niaba ya Angella Rwezaula, mimi ni mchoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, Laudetur Yesus Kristus.