Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibuni ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapo kutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo: Baba Mtakatifu Francisco katika katekesi yake tarehe tatu Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na nne kuhusu fadhila ya haki amekazia kuhusu fadhila mbadala zinazowawezesha watu kuishi kwa amani. Mtu wa haki daima yuko tayari kuomba msamaha na ni shuhuda wa kanuni maadili na utu wema. Kwa hakika watu wa haki ni wachache sana ndani ya jamii. Changamoto na mwaliko kwa waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuwa ni watu wa haki. Askofu Flavian Matindi Kasala wa jimbo Katoliki la Geita katika ujumbe wake kwa sherehe ya Pasaka anasema amani ya Kristo mfufuka ijaze na kulipyaisha kanisa katika muundo wa kisinodi na katika sura ya jumuiya ndogondogo za Kikristo. Kimsingi, huu ndio mchakato wa ujenzi wa kanisa la kisinodi linalosimikwa katika msingi wa jumuiya ndogondogo za Kikristo. Baba Mtakatifu amewakumbusha wa waamini na watu wote wenye mapenzi mema kwamba Kristo Yesu ndiye tumaini la maisha yao. Kwa mateso na kifo chake ameweza kuzama katika kaburi ya dhambi zao na hivyo kuwakirimia maisha mapya tayari kutembea katika mwanga wa Kristo mfufuka. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni Padre Richard Mjigwa ni kutakia maadhimisho mema ya Oktaba ya Pasaka <mulia> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mababa wa kanisa wanasema kwamba fadhila ni tabia ya kawaida na imara ya kutenda mema yamruhusu so mtu si kutenda mema tu, bali kutoa kilicho chema kabisa cha nafsi yake. Mtu wa fadhila huelekea mema kwa hisi zake zote, pamoja na nguvu za kiroho, hutafuta mema na kuyachagua kwa matendo halisi. Kuna fadhila za kibinadamu ambayo ni hali thabiti, maelekeo imara, ukamilifu wa kawaida wa akili na utashi, zinazotawala matendo ya binadamu, zinazoratibu harahara na kuongoza mwenendo wa kufuata akili na imani. Zinawezesha raha kujitawala na furaha katika kuishi maisha mema kimaadili. Fadhila adili hupatikana kwa juhudi za kibinadamu kuungana na upendo wa Mungu. Shabaha ya mtu mwenye fadhila ni kuwa kama Mwenyezi Mungu. Kuna fadhila kuu ambazo hutenda kazi kama bawaba, nazo ni busara, haki, nguvu na kiasi. Kuna fadhila tatu za kimungu: imani, matumaini na mapendo. Ni katika muktadha huu Baba Mtakatifu Francisco Jumatano tarehe ishirini na saba Desemba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu alianza mzunguko mpya wa katekesi kuhusu fadhila, mizizi ya dhambi, mambo msingi katika kulinda moyo. Baba Mtakatifu amekusha kuchambua mizizi hii ya dhambi ya hatua kwa hatua, na kwamba tiba ya uvivu ni uvumilivu wa kimani. Amezungumzia pia kuhusu wivu, utepetevu, uchoyo, majivuno na sasa ameanza kutafakari kuhusu fadhila. Kuna fadhila kuu nne zinazotenda kazi kama bawaba, ndiyo maana zinaitwa kuu; fadhila nyingine zote zajikusanya kuzizunguka, nazo ni busara, haki, nguvu na kiasi. Kama mtu anapenda haki, basi fadhila ni matunda ya juhudi yake, kwani hufundisha kiasi cha ufahamu, na haki na ushujaa. Fadhila hizi zasifiwa katika matini mbalimbali mbali za maandiko matakatifu. Kwa majina mengine, mababa wa kanisa wanasema bosara ni fadhila inayoiandaa akili ya kawaida kupambanua katika mazingira yote mema yetu ya kweli na kuchagua njia zitakiwazo kuyapata. Mtu mwenye busara huangalia sana endavyo. Iweni na akili, mkeshe katika sala. Baba Mtakatifu amekwisha kugusia pia fadhila ya subira katika maisha na utumia wa Kristo Yesu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, haki ni fadhila ya kibinadamu. Na mababa wa kanisa wanasema haki ni fadhila adilifu iliyo na utashi wa kudumu na thabiti wa kumpa Mwenyezi Mungu na jirani iliyo haki yao. Haki kwa Mungu huitwa fadhila ya kimungu. Haki kwa watu yaelekeza kuheshimu haki za kila mmoja, huanzisha mapatano katika mahusiano ya kibinadamu yanayoendeleza usawa kuhusu watu, mali ya jumuiya Mtu mwenye haki anayetajwa mara nyingi katika maandiko matakatifu hutofautishwa kwa kawaida ya mawazo yake, unyofu wa mwenendo wake kwa jamii. Usimpendelee mtu maskini wala kumstajabia mwenye nguvu, bali utamhukumu jirani yako kwa haki. Ninyi akina bwana, wapeni watumwa wenu yaliyo haki na adili, mkijua kuwa ninyi nanyi mna Bwana mbingoni. Fadhila ya haki inajulikana pia kwa lugha ya Kilatini kama unikwesum sum. Hii ni sehemu ya katekesi kuhusu fadhila ya haki iliyotoliwa na Baba Mtakatifu Francisco Jumatano tarehe tatu Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na nne kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Baba Mtakatifu kuhusu fadhila yake amekazia kuhusu fadhila mbadala zinazowawezesha watu kuishi kwa amani. Mtu wa haki daima yuko tayari kuomba msamaha, ni shuhuda wa kanuni maadili na utu wema. Kwa hakika watu wa haki ni wachache sana ndani ya jamii, changamoto na mwaliko kwa waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuwa ni watu wa haki katika maisha ya jamii. Kila mtu anapaswa kutendewa kwa haki sanjari na kuheshimu utu wake. Fadhila ya haki inadai fadhila nyingine kama ukarimu, heshima, shukurani, urafiki, uaminifu na kwamba hizi ni fadhila zinazochangia kuishi pamoja kwa watu vizuri. Bila haki, anasema Baba Mtakatifu Fransisko, hakuna amani, na kwamba sheria ambayo ingetawala ni ile ya mwenye nguvu mpishe. Haki inapaswa kutekelezwa kwenye vyombo vya sheria, lakini pia inapaswa kumwilishwa katika medani mbalimbali mbali za maisha ya kawaida, katika ukweli wote na haki. Mtu wa haki anaonekana hata katika kuzungumza kwake, daima ni kielelezo cha moyo wa shukurani na ukarimu. Anatambua kwamba yeye amependwa kwanza. Mtu mwenye haki huheshimu na kutii sheria, ni mtu anayejikita katika ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Mtu mwenye haki anapenda kuratibu maisha yake, anapokosea, yuko tayari kuomba msamaha, ni mtu anayewajibika, pamoja na kuheshimu sheria za nchi, ni mtu asiyependa kutoa wala kupokea rushwa anaridhika na kipato cha maisha yake huo ni mwaliko kwa vijana wa kizazi kipya kujikita katika utawala wa sheria bila shuruti dawa mchungote katika kudhibiti rushwa na ushuhuda wa uongo zaidi ya hayo mtu wa haki na mwadilifu huepuka tabia mbaya kama vile kashfa ushuhuda wa uongo ulagae riba kubwa dhiaka na ukosefu wa uaminifu Mwenye haki hushika neno lake, anarudisha alichokopa, anatambua mshahara sahihi kwa wafanyakazi wote. Mtu asiyetambua mshahara sahihi kwa wafanyakazi si mwadilifu, ni mdhalimu. Baba Mtakatifu Fransisko anakiri kwamba ulimwenguni humo kuna watu wachache sana wenye haki. Kimsingi, hawa ni watu wanaovuta neema na baraka, ni watu wanaoheshimika na kupendwa, watu wenye haki na waadilifu, wanaokiu ya haki, watu wa ndoto, wanaohifadhi katika sakafu ya nyoyo zao shauku ya ujenzi wa udugu wa kibinadamu. Kimsingi, walimwengu wanahitaji watu wa haki watakaowashirikisha wengine furaha ya kweli. <muchilis> Msikilizaji wa redio Vaticani, Askofu Flavian Matindi Kasala wa Jimbo Katoliki la Geita, ambaye pia ni makamu wa rais baraza la maaskofu Katoliki Tanzania, katika ujumbe wake kwa sherehe ya Pasaka ya Bwana kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne anasema sherehe ya Pasaka ni mwendelezo wa safari ya tafakari ya ujenzi wa kanisa la kisinodi unaonogeshwa na kauli mbiu, kwa ajili ya kanisa la kisinodi umoja wa ushiriki na utume. Hii ni pasaka inayoadhimishwa sanjali na jubilia ya miaka hamsini jumuiya ya ndogondogo za Kikristo kwa nchi za Amesea, kwa kunogeshwa na kauli mbiu jumuiya ya ndogondogo za Kikristo, miaka hamsini ya kujenga kanisa kama familia ya Mungu katika nchi za Amesea. Zaidi ana haya ya kuchonga, naomba nichukue nafasi hii kuwatakia heri na baraka nyingi za Mwenyezi Mungu kwa adhimisho la Pasaka katika mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na nne. Ni Pasaka nyingine ambayo Mwenyezi Mungu tunamshukuru kwa kupatia nafasi kuingia tena kwa kushirikiana na neema yake katika kupokea matunda ambayo yanatusaidia katika safari ya ukombozi wetu. Pasaka ya mwaka huu tunayeadhimisha tukiwa katika mwendelezo wa tafakari na safari yetu ya kanisa la kisinodi, kanisa ambalo tunadaiwa kutafakari tena zawadi ya ushirika, ushiriki na umisionari. Zawadi hizi tatu kubwa za kisinodi zinajifunua zaidi katika maisha ya Bwana wetu Yesu Kristo anashiriki ubinadamu wetu na anafanya kuwa washirika wa zawadi ya ukombozi na kututuma sisi tena kuendeleza kazi ya ukombozi kwa wenzetu katika matendo yote ya kimisionari. Kumbe, tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa zawadi hiyo kubwa ya tafakari hii ya kanisa la kisinodi ambayo inaendelea, na tukiendelea kumwomba Mwenyezi Mungu matunda yake, atujalie kanisa lililojaa tena sura na zawadi hiyo ya Kristu Mfufuka. Pasaka tena ambayo inatukuta katika jubilei ya jumuiya ndogo ndogo za Kikristu tunapoadhimisha miaka hamsini ya jumuiya ndogondogo katika nchi zetu za Amesea. Kanisa kama familia ya Mungu ni wito ambao ulitolewa na kanisa iliyoundwa katika jumuiya ndogondogo, na katika jumuiya ndogondogo hizo tunapaswa kulionyesha kanisa ambalo lina sali na kutembea kwa pamoja. Kumbe Kristu mfufuka anapokuwa kati yetu na kututakia amani hii kubwa ya ufufuko. Amani yake ijaze safari ya kanisa zima, iwe katika safari ya kuliangalia na kuliunda kanisa katika muundo wa kisinodi, lakini vilevile vile kwa nchi zetu za AMECEA, kulitafakari na kulipyaisha tena kanisa katika sura ya jumuiya ndogo ndogo za Kikristo. Na hivyo mipango yetu ya kisinodi na ndani ya jumuiya ndogo ndogo iwe ni mipango inayoleta amani. Kwa sisi waamini wa Kristo, lakini vilevile vile, uh, mwangaza huo uwezi kwenda kwa ulimwengu mzima. Nguvu ya Kristo mfufuka ituondolee mawe ambayo yanazidi kuwa vikwazo na kutufunga katika makaburi yetu kama tulivyosikia katika Injili ya mkesha, na nguvu hiyo ambayo inaondoa mawe mengine makubwa ambayo yanatutisha, na mara nyingine kujiuliza ni nani atatuondolea? Tumwendee Kristo mfufuka, ni yeye pekee anayeweza kutupatia uhuru wa kweli katika kuendelea kumtafuta yeye, huyo huyo mfufuka, hali tukipokea amani hiyo na kuitendea kazi, na hali tukiendelea tena kutembea katika mwangaza wake ukiwa tumebeba manukato yetu. Kina mama wanaomtafuta Yesu aliyekufa katika kaburi wamebeba manukato aliyojinunulia wao. Kristu mfufuka ametupatia zawadi ya safari ya Kwaresma ambayo kila mmoja wetu katika vyombo vyetu tumejaza tena manukato, tunampelekea Kristu manukato hayo, tukimshukuru kwa zawadi ya mfungo wa Kwaresma na ushiriki wetu katika safari ya ukombozi. Tuungane na kinamama hawa ambao wanaenda kumtafuta Kristo na wanageuka kuwa wajumbe sasa wa habari njema ya ufufuko. Kumbe Kristo anamtuma kila mmoja wetu tena kwenda kuangalia na hata kwenda kwa Petro na mitume wengine. Kumbe kila mmoja wetu awe ni mjumbe wa ufufuko na kwa nafasi yake aifikishe hilo. Waamini walei, tufikishe habari njema ya ufufuko kwa wachungaji wetu Hali kadhalika wachungaji vile vile, na nafasi yenu kufikisha habari njema ya ufufuko kwa wakristo wetu. Na hatimaye pamoja kama familia ya Mungu ya Kisinodi na familia inayojengwa juu ya jumuiya ndogo ndogo iweze kufikisha ujumbe wa habari njema ya Pasaka kwa ulimwengu mzima. Nawatakia baraka tele za Mwenyezi Mungu, baraka za Kristo mfufuka katika nafsi zenu kila mmoja kwa nafasi yake, katika familia zetu, katika jumuiya zetu, majimbo na hata katika ulimwengu mzima. Bwana amefufuka kweli kweli, aleluya! Ni mimi Askofu Flavia ni Matindi Kasala, askofu wa Jimbo Katoliki la Geita. Wakristo wanataka kutembea pamoja na Kristo Yesu ambaye ni njia, ukweli na uzima. Watu wanamtafuta Kristo hata bila ya kumtambua. Kristo Yesu aliteswa kwa mamlaka ya Ponsio Pilato, akasurubiwa akafa na kuzikwa. Kristo Yesu alishuka kuzimu na siku ya tatu alifufuka kutoka kwa wafu. Ufufuko wa Kristo Yesu ni kielelezo cha ukweli wa imani katika Yesu, ambayo jamii ya kwanza ya Wakristo ili usadiki na kuishi kama kiini cha ukweli waliendeleza kama msingi wa njia ya mapokeo, wakaithibitisha kwa njia ya maandiko matakatifu ya Agano Jipya, na wakaihubiri kama sehemu muhimu sana ya fumbo la Pasaka pamoja na fumbo la msalaba. Kristo Yesu amefufuka kutoka kwa wafu. Kwa kifo chake ameshinda dhambi na mauti, na wafu wamepata uzima wa milele. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco, wakati wa katekesi yake Jumatano tarehe tatu Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na nne, ametumia fursa hii kumshukuru Mwenyezi Mungu anayewakirimia Wakristo furaha ya kuadhimisha sherehe ya Pasaka inayowakirimia walimwengu matumaini na maisha ya uzima wa milele. Katika kipindi hiki cha oktava ya Pasaka, waamini waangaziwe na nuru ya Kristo mfufuka katika maisha yao hasa katika mchakato wa kutafuta na kuambata haki ili kujenga ulimwengu unaosimikwa katika udogo wa kibinadamu. nel vostro caso si aggiunge una seconda motivazione derivante dal pekuliare karattere di kwesta universita. Katika fursa ya mwaka wa 19 tangu kifo cha Papa Yohani Paulo wa Pili nchini Polandi, walimkumbuka mtakatifu huyo hasa kama Papa wa sala na matukio mengi sana ya maisha yake zawadi ya sala. Hata hivyo ilikuwa ni tabia ya Papa Karoli Woitila, yani Yohane Paulo wa Pili, na ambayo ilizungumzwa katika siku ya tarehe mbili Aprili elfu mbili na ishirini na nne katika maubiri ya Pade Power, msimamizi wa idhaa ya Kipoland ya redio Vaticani na huduma ya habari ya Vaticani, akiwa katika kikanisa kilichopo kwenye groto za Vaticani kilichowekwa wakfu kwa Bikira Maria mweusi wa Jasna Gora. Pade Power alisistiza kwa namna ya pekee ibada kuu ya Bikira Maria na hata ya kimisionari ya Mtakatifu Yohane wa Paulo wa pili upendo mkuu kwa vijana na imani thabiti katika huruma ya Mungu. Siku hiyo hiyo tarehe 2 Aprili 2024, alasiri Mtakatifu Yohane Paulo wa pili alikumbukwa tena katika liturujia iliyoadhimishwa katika kanisa la kiroma la Mtakatifu Stanislaus, askofu na shahidi, na usiku huo huo saa tatu na dakika 37 katika uwanja wa Mtakatifu Petro walifanya mkesha maalumu wa sala, kwa kushiriki hasa wa Poland wanaoishi Italia na wawakilishi wa makreli na wa mashariki ya kitawa, lakini pia hata watalii wengi ambao wamefika katika kutalii ili kukumbuka siku ile ya kuaga dunia mnamo mwaka elfu mbili na tano na zaidi ile saa tatu na dakika thelathini na saba alipokata roho. Na tarehe ishirini na saba Aprili elfu mbili na ishirini na nne itaadhimishwa miaka kumi tangu kutangazwa kwake kuwa mtakatifu ambapo alitangazwa na Baba Mtakatifu Francisco. Ndugu msikilizaji, katika upendo wa kuwatia moyo vijana tunawezaje kusahau hata katika waraka wake ineunte, yani wa kitume wanuovo milenia ineunte, yani, mwanzo wa milenia mpya aliyowaandikia maaskofu wakleri na waamini walei mwishoni mwa jubilei ya elfu mbili tukiwa katika maandalizi ya jubilei ya elfu mbili na ishirini na tano yaani, baada ya miaka 25, ni vyema kabisa kuusikia ujumbe huo, hata kama sio wote, lakini angalau vifungu, vifungu. Waraka wa kitume unaeleza vipaumbele vya kanisa Katoliki kwa milenia ya tatu na kuendelea. Kwa hiyo, Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili aliandika kuwa mikutano mingi ya jubilei ilishuhudia aina mbalimbali za watu zikikusanyika zikirekodi ushiriki wa kuvutia sana ambao wakati fulani uliweka dhamira ya waandaaji na wauishaji wa kikanisa na kiraia kwenye mtihani. Ningependa kuchukua fursa ya barua hii kutoa shukurani zangu kwa dhati kwa kila mtu. Lakini zaidi ya idadi hiyo, kilichonisukuma mara nyingi ni uchunguzi wa kujitolea kwa dhati kwa sala, tafakari na ushirika ambao mikutano hii ilidhihirisha zaidi, na hatuwezi kutokumbuka hasa mkusanyiko wenye shangwe na kusisimua wa vijana, ikiwa kuna taswira ya jubilei ya mwaka elfu mbili ambayo zaidi ya wengine watabaki hai katika kumbukumbu kumbu, hakika ni ile ya bahari ya vijana ambao niliweza kuanzisha mazungumzo ya upendeleo juu ya msingi wa kuhurumiana na kuelewana kwa kina. Imekuwa hivi tangu ukaribisho niliyowapatia katika uwanja huko Laterano na uwanja wa mtakatifu Petro, kisha nikawaona wakipita katikati ya jiji wachangamfu kama vijana wanapaswa kuwa, lakini pia wenye mawazo na hamu ya maombi, kwa maana kwa urafiki wa kweli haitakuwa rahisi kwao wenyewe au kwa wale walioangalia kufuta kutoka kwenye kumbukumbu -kumbu zao juma ambalo Roma ilikuja kuwa kijana pamoja na vijana. Haitawezekana kusahau adhimisho la ekarisi la Torvergata. Kwa mara nyingine tena, vijana walijidhihirisha kuwa ni zawadi ya pekee ya Roho wa Mungu kwa Roma na kwa kanisa. Mtakatifu Yoane Paulo wa Pili aliendelea: kuna wakati mwingine tunapowaangalia vijana wenye matatizo na udhaifu unaowatambulisha katika jamii ya kisasa, mwelekeo wa kukata tamaa. Kristo akioneshwa uso wake wa kweli kwa vijana, wanahisi kama jibu la kusadikisha. Wana uwezo wa kukaribisha ujumbe wake, hata kama unadai na kuwekewa alama na msalaba. Kwa sababu hii nikitetemeka kwa shauku yao, siku sita kuwaomba wafanye uchaguzi mkali wa imani na maisha, nikionyesha kazi ya kustajabisha ile ya kuwa walinzi wa asubuhi katika mapambazuko ya milenia mpya. Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili aidha alisema akieleweka, katika fumbo lake la kimungu na la kibinadamu, Kristo ndiye msingi wa kitovu cha historia. Yeye ndiye maana yake na lengo kuu. Umwilisho wake unaofikia kilele katika fumbo la Pasaka na zawadi ya Roho ni moyo wa wakati unaovuma, saa ya ajabu ambayo ufalme wa Mungu ulitujia. Kwa hakika ulitia mizizi katika historia yetu kama mbegu iliyokusudiwa kuwa mti mkubwa. Mpango tayari upo, ni mpango unaopatikana katika Injili na katika mapokeo hai, ni sawa na milele. Hatimaye ina kitovu chake katika Kristo mwenyewe ambaye anapaswa kujulikana, kupendwa na kuigwa ili kwamba ndani yake tuweze kuishi maisha ya utatu na pamoja naye kubadilisha historia hadi utimizo wake katika Yerusalemu ya mbingu. Huu ndio mpango ambao haubadiliki na mabadiliko ya nyakati na tamaduni, ingawa unachukua sehemu kubwa ya wakati na utamaduni kwa ajili ya mazungumzo ya kweli na mawasiliano ya ufanisi. Mpango huu wa nyakati zote ni mpango wetu wa milenia ya tatu. Tunatamani kumwona Yesu. Ombi hili lilielekezwa kwa Mtume Filipo na baadhi ya Wagiriki waliokuwa wamehiji Yerusalemu kwa ajili ya Pasaka, linasikika kiroho katika masikio yetu pia katika mwaka huu wa Jubilei. Kama wale mahujaji wa miaka elfu mbili iliyopita, wanaume na wanawake wa siku zetu mara nyingi, labda bila kujua, uwauliza waamini sio kuzungumza tu juu ya Kristo lakini kwa maana fulani kumwonyesha kwao. Na je, si kazi ya kanisa kuakisi nuru ya Kristo katika kila kipindi cha kihistoria kuufanya uso wake uangaze pia mbele ya vizazi vya milenia mpya? Hata hivyo, ushahidi wetu ungekuwa duni ikiwa sisi wenyewe hatunge utafakari uso wake kwanza. Kwa hiyo jubilei hakika imetusaidia kufanya hili kwa undani zaidi. Mwishoni mwa jubilei, tunaporudi kwenye utaratibu wetu wa kawaida, tukihifadhi ndani ya mioyo yetu hazina ya wakati huu wa pekee sana, macho yetu yamewekwa kwa uthabiti zaidi kuliko wakati mwingine wowote wa juu ya uso wa Bwana. Kwa hiyo katika waraka huu Mtakatifu Yohane Paulo wa pili aliandika: kujitolea kwa kipekee kunahitajika kuhusiana na vipengele fulani vya ujumbe mkali wa Injili ambavyo mara nyingi havieleweki vizuri, hata kufikia hatua ya kufanya uwepo wa kanisa kutopendwa na watu, lakini ambao hata hivyo lazima uwe sehemu ya utume wake wa upendo. ninazungumzia juu ya jukumu la kujitolea kuheshimu maisha ya kila mwanadamu tangu kutungwa mimba hadi kifo cha kawaida. Vivyo hivyo huduma ya wanadamu hutuongoza kusisitiza katika msimu na nje ya msimu kwamba wale wanaotumia maendeleo ya hivi karibuni ya sayansi hasa katika uwanja wa teknolojia ya kibayolojia, kamwe wasipuuze matakwa ya kimsingi ya kimaadili kwa kukaribisha mshikamano wenye kutiliwa shaka, ambao hatimaye unasababisha kubagua kati ya maisha ya mmoja na mengine na kupuuza hadhi ambao ni wa kila binadamu. Ili ushuhuda wa Kristo na kuwa na ufanisi, hasa katika maeneo haya tete na yenye utata, ni muhimu jitihada za kipekee zifanywe kueleza ipasavyo sababu za msimamo wa kanisa, huku likisisitiza kwamba sio suala la kuwaokea wasioamini maono yanayojikita katika misingi ya imani, bali ya kutafsiri na kutetea maadili yaliyokita mizizi katika asili ya hadhi au ya utu. Kwa njia hiyo, upendo ni lazima uwe wa huduma kwa utamaduni, siasa, uchumi na familia, ili kanuni zake msingi zinazotegemea hatima ya wanadamu na mstakabali wa ustaarabu ziheshimiwe kila mahali. Akielezea changamoto za leo hii, Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili alisisitiza na tunawezaje kubaki kutojali matarajio ya mgogoro wa kiikolojia ambao unafanya maeneo makubwa ya sayari yetu kuwa yasiyokaliwa na yenye uadui kwa wanadamu. Tuzidi kumwenzi na kumkumbuka na kumwomba atuombee, Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili aliyefariki tarehe mbili Aprili elfu mbili na tano kwa hiyo tukiwa katika mwaka wa kumi na tisa hatuna budi kumkumbuka katika mambo mengi tu ambayo aliyotutendea na ambayo aliyofanya kwa vijana, kwa familia, wenye ndoa, wagonjwa, wazee, wafungwa kwenye kuteseka na mahali popote pale ambapo alijikita katika utume wake kama baba mtakatifu. Ni Angela Saula, Vatican News, con la sua morte, la vole nostre colpe, e con la sua risurrezione Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoadhimisha Pasaka ya Bwana, huku tukiendelea kushirikishana yale yanayojiri katika maisha na utume wa kanisa kutoka ndani na nje ya Vatikani. Kwa niaba ya Angela Rezaura, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa, nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus. <tune>