Jambo wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu mpenzi msikilizaji na msomaji wa tafakari ya neno la Mungu kutoka hapa Radio Vatikani. Leo mitume wanakamatwa na kuonywa wasihubiri tena kwa jina la Yesu, lakini wanajibu moja la msingi: imetupasa kumtii Mungu kuliko wanadamu. Hili ni tamko la imani ya kweli, ujasiri wa kushikilia ukweli wa Kristo hata mbele ya mateso. Papa Francisko kwa maisha yake ya unyenyekevu na sauti ya kinabii alisimama imara dhidi ya udhalimu, rushwa, uharibifu wa mazingira na ukosefu wa haki, akiwakumbusha waamini kuwa Injili ni mwanga wa matumaini hata waliokataliwa. Katika mwaka huu wa Jubilei, tunaitwa tuwe mashuhuda wa matumaini si kwa maneno tu bali kwa matendo yenye ujasiri kama mitume na kama alivyokuwa hayati Papa Francisco. Na hii ndiyo tabia yake na hutenda hivi siku zote. Utii ni dada wa unyenyekevu, pacha wa usikivu na shauri muhimu la kiinjili. Anayekosa kutii ni raia katika utawala wa Ibilisi na mwanachama katika umoja usioeleweka. Katika kutii tunapata kuaminika, kupendwa na kubarikiwa na Mungu. Basi mtiini Mungu, mpingeni shetani naye atawakimbia. Mtakatifu Petro na wenzake waliona neno hili katika Roho Mtakatifu wakasema, imetupasa kumtii Mungu na siyo wanadamu. Aleluya! Zaburi ya mwamoja ni wimbo wa shukrani kwa Mungu uliobadilisha kilio kuwa furaha. Katika maisha ya Papa Fransisko, tunaona namna alivyotumia mateso na changamoto kama jukwaa la kutangaza faraja ya Mungu. Alituasa mara kwa mara kuwa kanisa ni hospitali ya dharura, si kwa wakamilifu, bali kwa waliojeruhiwa. Na hivyo ndiyo mantiki ya matumaini ya Kikristo kwamba Mungu hutubadilishia machozi kuwa tabasamu. tunapomshukuru Mungu kwa ushindi wa Pasaka, Kristo akiendelea kujidhihirisha kwa wanafunzi wake ili kuwaimarisha imani yao Tuombe neema ya kusikia na kumtii Mungu. Utii wetu udhirike katika kuwa mashahidi wa Kristo, tukihubiri kwa jina lake wakati ufaao na usiofaa. Aleluya, aleluya. Somo katika kitabu cha Matendo ya Mitume. Kuhani mkuu akawauliza akisema: Je, hatukuwaamuru ninyi kwa nguvu msifundishe kwa jina hili? Nanyi tazameni mmeijaza Yerusalemu mafundisho yenu, na mnataka kuileta damu ya mtu yule juu yetu. Petro na mitume wakajibu wakasema, imetupasa kumtii Mungu kuliko wanadamu. Mungu wa baba zetu alimfufua Yesu ambaye ninyi mulimuua mkamtundika katika mti. Mtu huyo Mungu amemtukuza kwa mkono wake wa kuume awe mkuu na mwokozi awape Waisraeli toba na msamaha wa dhambi. Na sisi tu mashahidi wa mambo haya pamoja na Roho Mtakatifu, ambaye Mungu amewapa wote wa mtiio. Nao walipowaita mitume, wakawapiga wakawaamuru wasinene kwa jina lake Yesu, kisha wakawaacha waende zao. Nao wakatoka katika ile baraza wakifurahi kwa sababu wamehesabiwa kuwa wamestahili kuwaibishwa kwa ajili ya jina hilo. Neno la Bwana. Somo la Injili takatifu ilivyoandikwa na Yohane, sura ya 21 aya ya kwanza hadi ya 19. Siku ile Yesu alijidhihirisha tena kwa wanafunzi wake penye bahari ya Tiberia, naye alijidhihirisha hivi: Simoni Petro na Tomaso aitwaye Pacha, na Natanaeli wa Kana ya Galilaya, na wana wa Zebedayo na wengine wawili wa wanafunzi wake walikuwapo pamoja. Simoni Petro aliwaambia, naenda kuvua samaki. Nao wakamwambia, sisi nasi tutakwenda nawe. Basi wakaondoka wakapanda chomboni, ila usiku ule hawakupata kitu. Hata asubuhi, kulipokucha, Yesu alisimama mfuoni, walakini wanafunzi hawakujua ya kuwa ni Yesu. Basi Yesu akawaambia, wanangu, mna kitoweo? Wakamjibu, la. Akawaambia, litupeni jarife upande wa kuume wa chombo, nanyi mtapata. Basi wakatupa, wala sasa hawakuweza kulivuta tena kwa sababu ya wingi wa samaki. Basi yule mwanafunzi ambaye Yesu alimpenda akamwambia Petro, ndiye Bwana. Naye Simoni Petro aliposikia kwamba ni Bwana akajifunga vazi lake, maana alikuwa uchi, akajitupa baharini. Nao hawa wanafunzi wengine wakaja katika wa mashua, maana hawakuwa mbali na nchi kavu, ila yapata dhiraa mia mbili huku wakilikokota lile jarife lenye samaki. Basi waliposhuka pwani, wakaona huko moto wa makaa na juu yake pametiwa samaki na mkate. Yesu akawaambia, leteni hapa baadhi ya samaki mliowavua sasa hivi. Basi Simoni Petro akapanda chomboni akalivuta jarife pwani, limejaa samaki wakubwa mia hamsini na watatu, na ijapokuwa ni wengi namna hiyo jarife halikupasuka. Yesu akawaambia, njoni mfungue kinywa Wala hakuna mtu katika wale wanafunzi aliyethubutu kumuuliza u nani wewe? Wakijua ya kuwa ni Bwana. Yesu akaenda akautoa mkate akawapa, na samaki vivyo hivyo. Hiyo ndiyo mara ya tatu ya Yesu kuonekana na wanafunzi wake baada ya kufuka katika wafu. Basi walipokwisha kula, Yesu akamwambia Simoni Petro, je, Simoni wa Yohane, wewe wanipenda kuliko hawa? Akamwambia namu Bwana, wewe wajua kuwa na kupenda. Akamwambia lisha wanakondoo wangu. Akamwambia tena mara ya pili, Simoni wa Yohane, wanipenda? Akamwambia ndiyo Bwana, wewe wajua kuwa na kupenda. Akamwambia chunga kondoo zangu. Akamwambia mara ya tatu Simoni wa Yohane, wanipenda? Petro alihuzunika kwa vile alimvyomwambia mara ya tatu wanipenda? Akamwambia, Bwana, wewe wajua yote, wewe we umetambua ya kuwa na kupenda. Yesu akamwambia lisha kondoo zangu. Akasema, amin amin na kuambia, wakati ulipokuwa kijana ulikuwa ukijifunga mwenyewe na kwenda utakako, lakini utakapokuwa mzee utainyosha mikono yako, na mwingine atakufunga na kukuchukua usikotaka. Akasema neno hilo kwa kuonyesha ni kwa mauti gani atakayomtukuza Mungu. Naye akiisha kusema hayo, akamwambia, nifuate. Neno la Bwana. Katika somo la kwanza mitume Petro na wenzake wameaibishwa kwa viboko na masimango mengi kwa ajili ya jina la Bwana. Kuwa mtii tena mtii kwa Mungu kwa matendo ni sadaka inayoumiza lakini inayolipa zaidi. Kwao wavumili yao, kwa vile mkikubali na kutii mtakula mema ya nchi. Imetupasa kumtii Mungu kuliko wanadamu. Utii huo unaonekana katika somo la pili tunapofafanuliwa juu ya kusali, kusifu na kuabudu vema mbele ya kiti cha enzi. Tuone hivi leo maisha yetu yanampa Mungu sifa na utukufu wake. Baraka na heshima na utukufu na uweza una yeye aketie juu ya kiti cha enzi hata milele na milele. Huyo ni mwana kondoo wa sadaka anayejidhihirisha kando ya bahari akitua na kuwapa mkate na samaki. tumwabudu kifudifudi Mungu katika Ekaristi Takatifu. Imetupasa kumtii Mungu kuliko wanadamu. Hii linawezekana kwa kuliamini jina tukufu la Kristo akituamuru katika somo la Injili kutupa jerife upande wa kuume wa chombo ili kupata samaki. Mkono wa kuume ni ishara ya nguvu, neema na wokovu wa Mungu. Katika hili samaki wanaopatikana ni watu wa Mungu anaotamani tuwalete kwake, kwa njia ya utume wetu wa Kikristo, imetupasa kumtii Mungu kuliko wanadamu. Tunaweza kuishi fadhila hii ya utii kwa kumtambua Kristo, tukisema na Mtakatifu Yohane, ndiye Bwana. Tumpokee kwa mioyo safi katika ekaristi takatifu. Anatupenda, hatuachi katika dhiki, bali anatualika daima mezani pake, njoni mfungue kinywa. Katika injili hii Yesu anamrejesha Petro katika utume wake kupitia maswali matatu ya upendo. Je, wanipenda huu ni mwaliko wa toba na upyaisho wa matumaini. Papa Fransisko alikuwa daima na ujumbe wa rehema, kwamba hakuna aliye mbali sana na huruma ya Mungu. Petro anapokiri upendo wake, anapewa jukumu la kulisha kondoo. Nasi pia tunapoitikia upendo wa Kristo, tunaitwa kuwa vyombo vya matumaini kwa wengine. Kanisa la kikristo ni la kiherakia. Tunapomtii Mungu leo, tuyasikie na kuyashika mafundisho ya kanisa lake. Huenda kuna mambo hayatuvutii wala hayatunogei ndani ya kanisa, mengine tunayaona hapa na pale, tungetamani na sisi tufanye. Petro anaposema hapana, basi iwe hapana, iwe ni kuhusu imani, maadili au matendo ya waamini, desturi za kusali na kuabudu, sadaka ya misa sakramenti na visakramenti uhalifa wa Papa na ushirika wa watakatifu. Petro yupo, tumsikie na tumsikilize kwa utii na unyenyekevu, tukishauri kujadiliana na kuchangia Kikristo. Tuenende pamoja na Petro na chini ya Petro, pamoja na wandamizi wa Petro waliopo mahalia. Ipo imani ipitayo imani zote katika kumtii Mungu. Mungu ni Mungu. Yeye pekee astahili heshima yangu, tumaini langu ni kwake, kwake tu, nami nitamtii daima. Katika dominika hii ya Pasaka tunakumbushwa kuwa tumaini ni zaidi na ni zawadi kutoka kwa Mungu, lakini pia ni wajibu wetu kwa wengine. Tunaalikwa kuwa mashahidi jasiri kama mitume, kutoa faraja kwa waliovunjika moyo, kumtukuza mwanakondoo kama sababu ya matumaini yetu na kujibu upendo wa kikristo kwa huduma na huruma. Papa Francisco alituonyesha kwamba matumaini ya kikristo ni hai, yanatendeka katika utume, huduma na kujitoa kwa wengine. Katika jubilei hii ya matumaini, na tuombe neema ya kufunuliwa katika matumaini, tukitembea katika njia ya upendo, haki na rehema. Tusikate tamaa kamwe. Yesu yuko hai na anatembea pamoja nasi. Aleluya! Kwa niaba ya Sister Bonifasi ya Ngonyani OSB na Padri Paskari Ihondo, ni mimi Padri Joseph Helmani Luela, Radio Vatikani, nikisema tumsifu Yesu Kristo, Laudetul Yesus Kristus.