Sikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. hmm. ni kwa mara ingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhutasari wake. Baba Mtakatifu Francisco amekutana na washiriki wa mkutano wa baraza la kidini wa harakati ya Focolare mjini Vatican tarehe tatu Juni 2024. Ushuhuda wao ni chanzo cha furaha na faraja, hasa wakati huu wa migogoro ambapo mara nyingi dini hutumiwa vibaya ili kuchochea migawanyiko. Katika ujumbe wa siku ya 110 ya uhamiaji wa na wakimbizi duniani itakayofanyika tarehe 29 Septemba 2024 Papa Francisco ametoa mwaliko wa kuwaombea wanaokimbia unyanyasa ji na dhuluma, wanaiacha ardhi yao kutafuta hali ya maisha yenye hadhi, wanaofanya uzoefu wa Mungu kama msafiri. Ni Biblia ngapi Injili na Rozari huwasindikiza katika safari ya jangwa, mito na bahari. Kukutana na waamiaji ni kukutana na Kristo, amesema Papa Francisco. Shukurani, kumbukumbu, kumbu na uwepo ni maneno matatu ambayo Baba Mtakatifu Francisco alifafanua katika mahubiri wakati wa misa takatifu iliyofanyika katika kanisa kula katika Cristo baraka takatifu kanisa kuu la Mtakatifu Yohane Laterano, katika sikukuu ya mwili na damu ya Yesu Kristo, ambapo ilihitimishwa kwa maandamano na baraka takatifu mbele ya kanisa kuu la Mtakatifu Maria Mkuu. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padre Richard Mjigwa. Ni Angella Rwezaula ana A, Baba Mtakatifu Francisko amekutana na washiriki wa mkutano wa baraza la kidini wa harakati ya Fokolare ni mjini Vatikani tarehe tatu Juni elfu mbili na ishirini na nne. Katika hotuba yake Baba Mtakatifu ameanza na salamu kwa rais wa harakati ya Fokolare na kuwakaribisha kwa moyo mkunjufu washiriki wote katika mkutano huo wa dini mbalimbali. Papa ametoa shukurani zake kwa uvumilivu ambao kazi ya Maria inaendelea na safari iliyoanza na Chiara Lubich kukuza umoja wa watu wa dini zisizo za Kikristo anaoshiriki hali ya kiroho ya umoja. Hili ni tukio linalohusishwa na Roho Mtakatifu lenye mizizi, na tunaweza kusema katika moyo wa Kristo, katika kiu yake ya upendo, ushiriki na udugu. Hakika ni Roho ambaye hufungua njia ya mazungumzo na kukutana, wakati mwingine njia za kushangaza. Hii ilitokea zaidi ya miaka hamsini iliyopita nchini Algeria, wakati jumuiya ya Waislamu wote wanaofuata harakati ilipozaliwa. Ilifanyika pia na mkutano autao Rubik na viongozi wa dini mbalimbali mbali: Wabudha, Waislamu, Wahindu, Wayahudi, Masingasinga na wengineo. Mazungumzo haya yamestawi kwa muda kama ilivyothibitishwa na uwepo wao hapo. Msingi wa uzoefu huu ni upendo wa Mungu unaoonyeshwa kupitia kupendana, kusikilizana na kuaminiana, ukarimu na kufahamiana, wakati wote huo kuheshimu kikamilifu utambulisho wa kila mmoja wao. Baada ya muda, urafiki na ushirikiano umekuwa katika kutafuta kujibu kwa pamoja kilio cha maskini, katika kutunza uumbaji na kufanya kazi kwa amani. Kupitia safari hiyo, Baba Mtakatifu Francisco amethibitisha kuwa baadhi ya kaka na dada wasio wa Kristo wameshiriki katika hali ya kiroho ya kazi ya Maria au katika baadhi ya sifa zake na kuishi kulingana nazo miongoni mwa watu wao wenyewe. Aidha, pamoja na wanaume na wanawake hawa wamevuka mazungumzo, wamejisikia kama kaka na dada, wanashiriki ndoto ya ulimwengu uliounganishwa zaidi katika maelewano ya utofauti. Baba Mtakatifu Francisco amesema wa ushuhuda wao ni chanzo cha furaha na faraja, hasa wakati huu wa migogoro ambapo mara nyingi dini hutumiwa vibaya ili kuchochea migawanyiko. Hakika mazungumzo baina ya dini ni hali ya lazima kwa amani duniani na hivyo ni wajibu kwa Wakristo na jumuiya nyingine za kidini kuendeleza. Papa Francisko amewatia moyo ili wasonge mbele daima na utulivu kwa utendaji wa Roho Mtakatifu. Ametoa shukurani zake za dhati kwa ziara yao. Mungu wa amani awabariki na Mama yetu awalinde na wasisahau kumwombea. Mungu anatembea na watu wake ndiyo kauli mbiu inayoongoza ujumbe wa Baba Mtakatifu francisco wa siku ya 110 ya uhamiaji na wakimbizi wa duniani itakayoadhimishwa tarehe 29 Septemba 2024. Baba Mtakatifu francisco katika ujumbe huu anabainisha kuwa mnamo tarehe 29 Oktoba 2023 ilihitimishwa sehemu ya kwanza ya mkutano mkuu wa 16 wa Sinodi ya Maaskofu, ambayo ilituruhusu kujikita kwa kina katika sinodi ya kina kama wito asili wa kanisa wakilisha kimsingi kama safari ya pamoja ya watu wa Mungu na kama mazungumzo yenye matunda ya karama nyingi na huduma katika huduma ya matukio ya ufalme mkazo uliwekwa juu ya ukuu wa sinodi, unaruhusu kanisa kugundua upya asili yake ya kwenda ya watu wa Mungu katika mwindo kwenye historia ya hija, na tunaweza kusema kukimbia kuelekea ufalme wa mbingu. Inakuja tu kuhusu simulizi ya kibiblia ya kitabu cha Kutoka ambayo inawakilisha watu wa Israeli katika safari kuelekea nchi ya ahadi, safari ndefu ya utume kuelekea uhuru ambao unajieleza na ule wa kanisa kuelekea mkutano wa mwisho na Bwana. Kwa namna hiyo inawezekana kuona katika wahamiaji wakati wetu kama ilivyokuwa ya kila kipindi, sura hai ya watu wa Mungu katika safari kuelekea kwao. Safari zao za matumaini zinatukumbusha kuwa uraia wetu kwa dhati huko mbinguni, na hapo tunasubiri kama mwokozi bwana wetu Yesu Kristo. Baba mtakatifu anaendelea kuandika. Picha mbili, ile ya kutoka Biblia na ile ya wahamiaji, zinawakilisha kuwasilisha mambo kadhaa yanayofanana, kama ilivyokuwa ya watu wa Israeli wa wakati wa msa Wahamiaji mara nyingi wanakimbia hali za kukandamizwa na kunyanyaswa, ukosefu wa usalama, ubaguzi, ukosefu wa matarajio ya maendeleo. Kwa hiyo kama Wayahudi katika jangwa wahamiaji wanakutana na vizingiti vingi katika safari yao, wamechoka na uchovu na ugonjwa, wanajaribiwa kwa kukata tamaa. Lakini hali halisi msingi ya kutoka kila kutoka ni kwamba Mungu anatangulia na anasindikiza safari ya watu wake na watoto wake wote wa kila wakati na mahali popote. Uwepo wa Mungu katikati ya watu ni uhakika wa historia ya wokovu. Bwana Mungu wako yuko nawe, hata kuacha na wala kukuacha. Kwa maana waliotoka Misri, uwepo huo unajionyesha katika mitindo tofauti: ndani ya wingu mfano wa moto unaelekeza na kumulika njia, na hema la kukutania ambalo lilikuwa likitunza sanduku la agano lilifanya ukaribu wa Mungu uonekane. Na nyoka ya shaba ilihakikisha ulinzi wa Kimungu, na mkate na maji ni zawadi za Mungu kwa watu walio na njaa na kiu. Baba Mtakatifu Francisko anaendelea kuandika, hema ni mtindo wa uwepo kwa namna ya pendwa ya Bwana. Wakati wa ufalme wa Daudi, Mungu alikataa kufungwa katika hekalu ili kuendelea kukaa katika hema na hivyo kuweza kutembea na watu wake kutoka hema moja hadi jingine na kutoka kao moja hadi jingine, wahamiaji wengi wanafanya uzoefu wa Mungu msindikizaji wa safari, kiongozi na tena mwokozi. Kwake yeye wanajikabidhi kabla ya kuanza safari na kwake wanamkimbilia, na katika hali za mahitaji, kwake yeye wanatafuta faraja wakati wa kukata tamaa. Shukurani kwake, kuna Wasamaria wema katika njia ndefu. Kwake yeye katika sala wanamkabidhi matumaini yao. Ni Biblia ngapi, Injili, vitabu vya sara na rosari vinawasindikiza wahamiaji katika safari zao, kukatisha majangwa, mito, mabahari na mipaka ya kila bara. Kwa hiyo Mungu hatembei na watu tu lakini hata watu wake, kwa maana ya kwamba anajitambulisha na wanaume na wanawake walioko katika safari kupitia historia, kwa namna ya pekee, walio wa mwisho maskini, waliopembezoni, kana kwamba kuendeleza fumbo la umwilisho. Kwa njia hiyo, kukutana na mhamiaji kama kwa kila kaka na dada ambaye anahitaji ni kukutana na Kristo, alitueleza yeye mwenyewe ni yeye anayebisha hodi katika mlango wetu na njaa, kiu, mgeni, huchi, mgonjwa, mfungwa akiomba kukutana naye na kusaidiwa. Hukumu ya mwisho kama ilivyosimuliwa na Mathayo sura ya 25 katika Injili yake haiachi ya shaka: nilikuwa mgeni mkanikaribisha; tena amini nawaambia, kila lolote mlilolifanya kwa mmoja wa ndugu zangu walio wadogo, mlinitendea mimi. Kwa hiyo kila mkutano katika safari ndefu inawakilisha fursa ya kukutana na Bwana na ni fursa iliyojaa uokovu, kwa sababu katika dada au katika kaka mwenye kuhitaji msaada wetu yumo Yesu. Kwa maana hiyo maskini wanatuokoa, kwa sababu wanaturuhusu kukutana na uso wa Bwana. Baba Mtakatifu Francisko anabainisha katika siku hii iliyojikita kwa wahamiaji na wakimbizi, Tuungane katika sala kwa ajili ya wote ambao wamelazimika kuacha nchi zao katika kutafuta hali ya maisha yenye hadhi. Tuishi katika safari pamoja nao, tufanye sinodi pamoja na kuwakabidhi wote kama ilivyo mkutano wa sinodi ijayo, kwa maombezi ya Bikira Maria, ishara ya uhakika wa tumaini na faraja katika safari ya watu waaminifu wa Mungu, Baba Mtakatifu Francisco anaandika, na kumalizia na ujumbe huo kwa sala ambayo Baba Mtakatifu anasali hivi: Mungu Baba Mwenyezi, sisi ni kanisa lako la mahujaji njiani, kuelekea ufalme wa mbinguni. Kila mmoja wetu anaishi katika nchi yake, lakini kana kwamba sisi ni wageni, lakini kila nchi ni nchi ya kigeni kwetu. Tunaishi duniani, lakini tuna uraia wetu mbinguni. Usituache tuwe mabwana wa sehemu hiyo ya dunia uliotupatia kama makazi ya muda. Utusaidie, usituache kamwe kutembea pamoja na kaka na dada zetu wahamiaji kuelekea makazi ya milele ambayo umetuandalia. Fungua macho yetu na mioyo yetu, ili kila kukutana na wenye shida tugeuke kukutana na Yesu mwanao na Bwana wetu, amina. prese il pane recito la benedizione e il gesto con cui si apre il racconto dell'istituzione della eucaristia nel vangelo di san marco Baba Mtakatifu Francisco aliongoza ibada ya misa takatifu katika sherehe ya mwili na damu ya Yesu Kristo katika kanisa kuu la Mtakatifu Yoane, huko Laterano saa kumi na moja jioni tarehe mbili Juni elfu mbili na ishirini na nne. Baada ya masomo yote, Papa Francisco alianza mahubiri yake akisema: alitoa mkate na akabariki. Ni ishara ambayo katika Injili ya Mtakatifu Marko ilinafungua simulizi ya kuanzishwa kwa Ekaristi, na tunaweza kuanza kutoka katika ishara hii ya Yesu ya kubariki mkate ili tafakari juu ya sehemu tatu za fumbo tunaloadhimisha: shukurani, kumbukumbu kumbu, na uwepo. Kwanza ni kushukuru. Baba Mtakatifu Francisco alieleza neno Ekaristi kiukweli linamaanisha asante, kumshukuru Mungu kwa zawadi zake. Na kwa maana hiyo ishara ya mkate ni muhimu, ni chakula cha kila siku ambacho kwacho tunapeleka kwenye altare kila kitu tulicho nacho na kuwa nacho maisha, kazi, mafanikio na hata kushindwa, kama inavyoonyeshwa na desturi nzuri za kiutamaduni fulani za kuokota na kubusu mkate unapoanguka ardhini, ili kukumbuka kuwa ni wa thamani sana na sio wa kutupwa hata baada ya kuanguka. Ekaristi kwa hiyo inatufundisha kubariki, kukaribisha na kubusu daima, katika shukurani, zawadi za Mungu, na hii si tu katika adhimisho pia hata katika maisha yetu ya kila siku. Baba Mtakatifu Francisco aidha alisema, kwa mfano, kwa kupoteza vitu na talanta ambazo Bwana ametupatia, lakini pia kwa kusamehe na kuwainua wale waliokosea na kuanguka kwa sababu ya udhaifu au upotofu, kwamba kila kitu ni zawadi na hakuna kinachoweza kupotea, kwa sababu hakuna mtu anayeweza kubaki chini, na kila mtu lazima apate fursa ya kuamka na kuendelea na safari. Na tunaweza pia kufanya hivyo katika maisha yetu ya kila siku, na zaidi, tukifanya kazi yetu kwa upendo, kwa usahihi, kwa uangalifu, kama zawadi na utume, na kila wakati kuwasaidia wale ambao wameanguka mara moja tu. Katika maisha yetu tunaweza kumtazama mtu kutoka chini hadi juu, wakati tunawasaidia kuinuka na huu ndio utume wetu wa kushukuru, na tunaweza kuongeza mambo mengi ya kushukuru. Ni mitazamo muhimu ya Ekaristi kwa sababu inatufundisha kufahamu thamani ya kile tunachofanya na kile tunachotoa. Kama kwanza ilikuwa ni kushukuru, na pili kubariki mkate, ina maana kukumbuka kuhusu nini? Kwa Waisraeli wa kale lilikuwa ni jambo la kukumbuka kukombolewa kutoka utumwani Misri na mwanzo wa kutoka kuelekea nchi ya ahadi. Kwetu sisi ni kufufuka Pasaka ya Kristo, mateso yake na ufufuko, ambayo kwayo yalituweka huru kutoka katika dhambi na kifo. Kukumbuka maisha yetu, kukumbuka mafanikio yetu, kukumbuka makosa yetu, kukumbuka ule mkono wa Bwana ulionyoshwa ambao utusaidia kila mara kutuinua na kukumbuka uwepo wa Bwana maishani wetu. Baba Mtakatifu Francisco alisisitiza, wapo wanaosema kwamba wanaojifikiria wao tu wako huru, wanaofurahia maisha na wale ambao kwa kutojali na pengine kwa majivuno wanafanya kila watakalo licha ya wengine. Lakini huu sio uhuru, huu ni utumwa uliofichwa, utumwa unaotufanya kuwa watumwa zaidi. Uhuru haupatikani katika salama za wale wanaojikusanyia wenyewe wala kwenye sofa za wale wanaojiingiza kwa uvivu na kujitenga na ubinafsi. Uhuru unapatikana katika ukumbi ambamo bila sababu nyingine yoyote isipokuwa upendo, tunainama mbele ya ndugu zetu ili kuwatolea huduma yetu, maisha yetu na kama kuokolewa. Baba Mtakatifu Francisco aliendelea. Hatimaye, mkate wa Ekaristi ni uwepo halisi, na kwa hili anazungumza nasi juu ya Mungu ambaye hayuko mbali, asiye na wivu, lakini wa karibu na mshikamano na mwanadamu, ambaye hatutupi bali anatutafuta, anatungoja na kutusindikiza daima, hata kujiweka mikononi mwetu bila kujitetea, na kuwapo kwake pia hutualika kuwa karibu na ndugu zetu ambapo upendo unatuita. Baba Mtakatifu Fransisko kwa hiyo alisisitiza kwamba kuna hitaji kiasi gani katika ulimwengu wetu kwa mkate huu, kwa harufu yake na manukato yake, harufu nzuri inayoonja shukurani, inayoonja uhuru na ladha ya ukaribu. Kila siku tunauona katika mitaa mingi sana ikinukia mikate iliyookwa, ambayo imebaki mirundo ya vifusi kutokana na vita, ubinafsi na kutojali ni hitaji la haraka kurudisha duniani ya harufu nzuri na safi ya mkate wa upendo, kuendelea kuwa na matumaini na kujenga upya bila kuchoka hata kidogo, kile ambacho chuki huharibu. Kwa njia hiyo, Baba Mtakatifu Francisco alithibitisha kwamba hiyo ndio ilikuwa ishara ambayo wangeifanya mara baada ya misa katika maandamano ya Ekaristi, kuanzia altareni na kupeleka Bwana katika nyumba za jiji, na kwamba hatufanyi hivyo ili kujionyesha wala kujidhihirisha imani yetu bali kuwaalika kila mtu kushiriki katika mkate wa Ekaristi, katika maisha mapya ambayo Yesu ametupatia na tunafanya maandamano kwa roho hiyo, alihitimisha. Mara baada ya misa takatifu ilifuata maandamano kutoka katika kanisa kuu la Mtakatifu Yohane Latelano kupitia njia ya Merulana hadi Mtakatifu Maria Mkuu, ambapo Baba Mtakatifu Francisco alihitimisha kwa baraka kama ilivyokuwa imepangwa katika ratiba. Kutembea pamoja kwa upendo mkono kwa mkono, ndiyo mada ya semina ya utamadunisho iliyofanywa kwa pamoja na maaskofu na wasomi wa kanisa la Taiwani na kanisa la China bara. Semina hiyo ilifanyika katika jimbo la Kisameni kuanzia tarehe ishirini na mbili hadi ishirini na tano Mei elfu mbili na ishirini na nne. Askofu Jusepe Kai bingrui wa jimbo Katoliki la Kisaimeni aliwakaribisha kwa uchangamfu kaka na dada wa ujumbe mkubwa kutoka Taiwani wakiongozwa na askofu John Baptist Huang Mian Cheng wa jimbo la Taiwani na askofu mkuu Thomas Chung Hanzu wa jimbo kuu la Taipei. Kwa mara ya kwanza, jumuiya ya kikatoliki ya Fujan na Taiwan zilishiriki uzoefu sawa wa kubadilishana na ushirikiano katika mfumo wa semina ya kitaaluma. Kwa mujibu wa taarifa kutoka shirika la kipapa la habari za kimisionari Fides lilibainisha kuwa wageni wapatao mia moja wakiwemo mapadre wasomi na walei walishiriki katika vipindi mbalimbali mbali vya masomo na kutembelea Kisaimeni, mji wa Zangun na maeneo mengine ya pamoja. Katika wakati huu wa ushirika mapadre 15 wasomi wataalum kutoka majimbo ya Xiameni, Tainan na Kiai walishiriki uingiliaji kati na mijadala kuhusu mada kuu ya asili ya kihistoria maendeleo ya kanisa na mchakato wa kukuza ukatoliki huko Fujiani na Taiwan. <mulia> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, juhudi hizi zinapaswa kwenda sanjari na majadiliano ya sera za kisiasa mitarafu, idadi ya watu duniani, pamoja na ukuaji wa uchumi, ili wakimbizi na wahamiaji waweze kuchangia katika ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Kumbe kuna haja ya kuwa na sera makini zinazowajibisha ili kuratibu wimbi la wakimbizi na wahamiaji linalotarajia kuongezeka maradufu kwa siku za usoni. Baba Mtakatifu Francisco katika nia zake za jumla kwa mwezi Juni elfu mbili na ishirini na nne zinazosambazwa na mtandao wa utume wa sala ya kimataifa, na waalika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kusali kwa ajili ya wahamiaji na wakimbizi wanaokimbia vita au njaa watu wanaolazimika kufanya safari zilizojaa hatari na vurugo, ili wapate kukaribishwa na hatimaye kupata fursa mpya za maisha. Hawa ni watu ambao wanakuwa na hisia ya kung'olewa katika maisha na tamaduni za wasiriana wala wasitambue nafasi yao katika jamii. Katika baadhi ya nchi, wakimbizi na wahamiaji wanakaribishwa na changamoto za hali ya hatari, woga na wasiwasi. Wakimbizi na wahamiaji hawa, baada ya kutengana na familia, ndugu na jamaa, wanajikuta mbele ya kuta za ubaguzi na utengano. Baba Mtakatifu Francisco anasema tabia na mwelekeo huu ni kinyume kabisa cha Ukristo, kwani Wakristo kuwapokea na kuwakaribisha wakimbizi na wahamiaji ni sawa na kumkaribisha Kristo Yesu. Kumbe kuna haja ya kuragibisha utamaduni wa kijamii na kisiasa utakaosimama akidete kulinda, kutetea utu, heshima na haki msingi za wakimbizi na wahamiaji, mwelekeo utakaosaidia kuwajumuisha katika nchi wahisani na hivyo kupata fursa ya kukua na kukomaa. Sera na mbinu mkakati ya Kanisa Katoliki katika huduma kwa wakimbizi na wahamiaji inajikita katika mambo makuu manne yaani: kuwapokea, kuwalinda, kuwaendeleza na kuwahusisha wakimbizi na wahamiaji katika maisha ya jamii inayowapokea na kuwapatia hifadhi, usalama na matumaini ya maisha. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, wito na maisha ya kipadri ni zawadi na sadaka kubwa inayotolewa kwa ajili ya Kristo Yesu na kanisa lake. Huu ni utimilifu wa wito unaowawezesha mapadri kuwa ni Kristo mwingine kwa kutenda kama Kristo Yesu. Maisha na utumi wa kipadri unatekelezwa kwa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu katika kuadhimisha sakramenti za kanisa pamoja na kuhudumia kwa upendo watu wa Mungu. Kwa ufupi kabisa mapadri wanashiriki katika huduma ya kufundisha, kuongoza na kuwatakatifuza watu wa Mungu. Kristo Yesu katika maisha na utume wake wa hadhara alijitambulisha kuwa ni mchungaji mwema, hali ambayo ilijidhihirisha katika ushuhuda wa maisha yake ya kila siku, kiasi cha kusema kwamba yeye ndiye mchungaji mwema anayeutoa uhai wake kwa ajili ya kondoo. Kristo Yesu ni mlango salama wa kondoo, na kondoo humsikia sauti yake, kwa sababu huwaita kwa majina na kuwapeleka nje, kwa, kwa kuwatangulia na wao kumfuata nyuma. Anawajua walio wake na ndio maana wale walio wake wanamjua fika. Huu ni mwendelezo wa kazi ya ukombozi ambayo Kristo Yesu amekuja kuitekeleza hapa duniani kwa njia ya mateso, kifo na ufufuko wake kutoka kwa wafu, kielelezo makini cha ufunuo wa huruma na upendo wa Mungu kwa binadamu. Mapadri wanaitwa na kutumwa kuwa ni vyombo na mashuhuda wa furaha ya Injili baada ya kukutana na Kristo Yesu Mfufuka. Baba Mtakatifu katika waraka wake wa kitume Miserikodi ya timi Israeli, yaani huruma na amani, anasema Huruma ni kielelezo makini cha upendo wa Mungu unaosamehe, unaopyaisha na kubadilisha mwelekeo wa maisha. Ni kielelezo cha ufunuo wa fumbo la Utatu Mtakatifu ambalo ni huruma ya milele inayowakumbatia na kuambata watu wote pasi na ubaguzi, kiasi cha kuwakirimia maisha mapya, chemchemi ya furaha na matumaini mapya yanayovunjilia mbali ubinafsi na uchoyo ili kutenda wema, kufikiri vyema na kuondoa huzuni moyoni. Huu ni mwaliko kwa waamini kufanya mang'amuzi ya huruma inayowakirimia furaha, hata kama maisha yao bado yana sheheni matatizo na changamoto mbalimbali mbali, ili kuondokana na utamaduni wa huzuni utupu na upweke unaopelekea msongo wa mawazo kwa watu wengi. Huruma ya Mungu inajidhihirisha kwa namna ya pekee katika maadhimisho ya sakramenti za uponyaji, yaani sakramenti ya upatanisho na mpako wa wagonjwa. Baba Mtakatifu anapenda kutoa mkazo wa pekee katika sakramenti ya upatanisho inayowaonjesha waamini huruma na upendo wa Mungu pamoja na msamaha wake kwa dhambi zinazotendwa na binadamu. Mwaliko ni toba na uongofu wa ndani ili kumwilisha upendo wa Mungu katika maisha Mapadri wanakumbushwa kwamba utume wao wa kipadri unajikita katika sakramenti ya ekaristi takatifu na upatanisho zinazofumbatwa katika ukarimu, ushuhuda, ukweli, uhuruma na uwazi katika kanuni maadili. Mapadri wawe tayari kuwasindikiza waamini katika hija, toba na uongofu wa ndani kwa kuonyesha uvumilivu, kwa kuwa na mawazo mapana na wakarimu katika kutoa msamaha wa Mungu. <tune> Msikilizaji wa redio Vatikani, mapadi pia wanapaswa kuwa ni kielelezo cha toba na uongofu wa ndani, na kwamba sakaramenti ya upatanisho inapaswa kuwa ni kiini cha maisha ya Kikristo, kwani mapadi ni vyombo vya upatanisho. Hivi karibuni Baba Mtakatifu Francisco alipata nafasi ya kukutana na kuzungumza na mapadi waliopewa daraja takatifu ya upadi kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na nne hadi mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Huu ni mkutano uliofanyika kwa faragha. Kati ya mada zilizojadiliwa kati ya Baba Mtakatifu na mapadri wapya ni pamoja na uzoefu na mang'amuzi yao katika huduma kwa wazee na wagonjwa, changamoto za maisha na utume wa kipadri, mang'amuzi yao kwa huduma kwa watu wa Mungu, upweke hasi, hofu na wasiwasi. Mkutano huu ulifanyika kwenye nyumba ya masisa wa Divini Maestro wanaoishi jimboni Roma. Hii ni awamu ya pili kwa Baba Mtakatifu Francisco kukutana na mapadi wanaofanya utume wao jimbo kula Roma. Itakumbukwa kwamba mara ya mwisho Baba Mtakatifu alikutana kuzungumza na mapadi waliokuwa wanaadhimisha kumbukizi ya miaka 40 tangu alipopewa daraja takatifu ya upadi. Mapadi waliwo upadirishwa kati wakati ya mwaka 2014 na kumi hadi mwaka 2024, na wameonyesha furaha ya maisha na wito wao wa kipadre, imani ya watu wa Mongo Sanjali na changamoto za huduma Baba Mtakatifu amewakumbusha mapadri hao kwamba wanapaswa kuonyesha ukaribu wa Mungu kwa kujitosa kimasomaso katika huduma ya upendo kama ilivyokuwa kwa Msamaria mwema, ili waweze kuona, kusikiliza na kujibu kwa vitendo kilio na mahangaiko ya watu wa Mungu kama alivyofanya yule Msamaria mwema alipomwona, alimhurumia, akakaribia, akamfunga jeraha zake, akazitia mafuta na divai na hatimaye yakamtunza. Mapadi wao na ujasiri wa kutekeleza dhamana na wajibu na utume wao bila ya kuogopa. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kukuletea muhtasari wa majadiliano kati ya Baba Mtakatifu Francisco na mapadi waliopewa daraja takatifu ya upade kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na nne hadi mwaka elfu mbili na ishirini na nne kutoka studio za Redio Vatikani, kama kawa ni mtoto wa mkulima padre Re. Chadi Mjigwa, namna namnamna, mpendwa wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya padre Richard Mjigwa ni Angelo Ezaura akikuaga, tumsifu Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus. <muchos>