Jambo msikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Papa Leo wa 14 katika nia ya sala kwa mwezi Juni 2025 alihimiza kusali ili kwamba kila mmoja apate faraja katika uhusiano wa kibinafsi na Yesu na kujifunza kutoka katika moyo wake wa huruma kwa ulimwengu. Katika kikanisa cha Sistini tarehe 2 Juni 2025, Papa Leo wa 14 alimkumbuka mwenye heri wa Rumania, askofu wa Kanisa Katoliki la Ugiriki na shahidi wa imani wakati wa mateso ya kikomunisti. Alijitolea kwa ujasiri katika kuokoa maelfu ya wayahudi dhidi ya kifo wakati wa mauaji ya kimbari. Alikuwa mtu wa mazungumzo na akutaka vurugu, nabii wa matumaini na ambaye anatualika kushinda chuki kwa njia ya msamaha. Namshukuru Mungu kwa upendo alioonyesha katika kipindi hiki kigumu. Namshukuru pia Padre Kitima kwa ujasiri wake wa kumtumikia Mwenyezi Mungu. Amekuwa na ujasiri na uzalendo wa kufanya kazi hata katika hali ngumu, ni maneno ya Rais wa Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania akizungumza na Radio Vatican, baada ya Padre Kitima kuanza huduma yake mara baada ya shambulio na watu wasiojulikana usiku wa tarehe 30 Aprili 2025. Na wakati huo huo tarehe 3 Juni 2025, Padre Kitima ameadhimisha misa takatifu ya kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa ulinzi na kumrejesha afya yake, misa iliyofanyika katika kanisa la Bikira Maria mkingiwa dhambi ya asili lililopo Kurasini jijini Dar es Salaam, Tanzania. Nitakushika kwa mkono, ikiwa ni lazima tufe kwa ajili ya Yesu tutakufa pamoja tukiwa tumeshikana mikono. Haya ni maneno ya mwisho aliyosema Karoli Rwanga na kumwambia kijana Kizito ambaye alikufa naye akiwa na, na umri wa miaka kumi na nne tu kwa sababu ya watesi wao kuichukia imani yao. Ni katika mktadha huu ambapo mama kanisa anafanya kumbukumbu -kumbu ya mashahidi wa Uganda kila tarehe tatu Juni ya kila mwaka. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padri Richard Mjigwa, naye sara peraji ni anjelo zawula ana kukaribisha. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, tunachapisha ujumbe kwa njia ya video aliyoutoa kwa Kiingereza kwa nia ya sala Baba Mtakatifu kwa ajili ya mwezi Juni 2025 uliosambazwa kwa njia ya mtandao wa sala ya kimataifa ya Papa kuhusu mada, ili kukua katika huruma kwa ajili ya ulimwengu tuombe ili kila mmoja apate faraja katika uhusiano wa kibinafsi na Yesu na kujifunza kutoka katika moyo wake wa huruma kwa ulimwengu. Kwa njia hiyo, katika sala ya Baba Mtakatifu Leo wa 14, anasali hivi: Bwana, leo ninakuja kwenye moyo wako mororo. Kutoka kwako mwenye maneno yanayowasha moyo wangu kutoka kwako unamimina huruma yako juu ya wadogo na maskini, juu ya wale wanaoteseka na juu ya taabu zote za ubinadamu. Ninatamani kukujua zaidi, kukutafuta katika Injili, kukaa nawe na kujifunza kutoka kwako na kutoka katika upendo ambao uliacha uguswe na kila mtindo wa umaskini. Ulituonesha upendo wa Baba kwa kutupenda bila kipimo kwa upendo wake wa kimungu na wa kibinadamu utujalie sote watoto wako neema ya kukutana nawe, ubadili, uunde na kubadili mipango yetu, ili tuweze kukutafuta wewe tu kwa kila hali, katika sala, katika kazi, katika mikutano na katika maisha yetu ya kila siku. Kutoka katika mkutano huu ututume katika utume, utume wa huruma kwa ulimwengu, ambamo wewe ni chanzo ambacho kinabubujika kila faraja. Amen. Ujumbe huo unahitimishwa ndugu msikilizaji wa Vatican News. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne katika hotuba yake kwa Kiingereza katika fursa ya kumbukumbu ya Kardinali Yuliu Hosu wa Rumania ambaye kama askofu wa kigiriki katoliki wa Gerla kati ya mwaka 1940 na 1944 alijitolea kwa ujasiri na kuchangia kuokoa maelfu ya Wayahudi kutoka kaskazini mwa Translavia dhidi ya kifo. Baba Mtakatifu Leo, mbele ya waliokuwapo Jumatatu tarehe 2 Juni 2025, alianza kusema: tunakutana leo hii katika kanisa la Sistini katika mwaka wa Jubilei ya matumaini ili kukumbuka mtume wa matumaini mwenye heri Yulio, askofu wa kanisa Katoliki la Ugiriki na shahidi kwa ajili ya imani wakati wa mateso ya kikomunisti nchini Romania. Leo hii kwa namna fulani ameingia katika kikanisa hiki akiwa ameundwa kuwa kardinali mikononi mwa mtakatifu Paulo wa sita, tarehe ishirini na nane Aprili elfu moja mia tisa sitini na tisa, akiwa amefungwa kwa uaminifu wake kwa kanisa la Roma. Ndugu msikilizaji, Baba Mtakatifu Leo wa 14 kwa njia hiyo alitoa salamu kwa furaha kwa wote waliohudhuria, wawakilishi wa kanisa la kigiriki katoliki nchini Romania, mamlaka za kiraia na hasa mheshimiwa Silivius Verex, rais wa shirikisho la jumuiya ya Kiyahudi nchini Romania. Papa Leo wa kumi na nne alisema, tunashirikia mwaka maalum wa kumwenzi Kardinali Hosu, ishara ya udugu unaovuka mipaka yote ya kikabila na kidini. Baba Mtakatifu Leo alisisitiza tumaini lililoonyeshwa na mchungaji huyu mkuu lilikuwa la mtu wa imani, ambaye anajua kwamba milango ya uovu haitashinda kazi ya Mungu. Maisha yake yalikuwa shuhuda wa imani iliyoishi kwa ukamilifu katika sana na kujitolea kwa wengine. Mtu wa mazungumzo na nabii wa matumaini, alitangazwa kuwa mwenye heri na Papa Francisco tarehe mbili Juni elfu mbili na kumi na tisa uko Blash. Papa Leo akikumbuka katika tukio hilo alisema katika mahubiri ya tukio hilo Papa Francisco alinukuu maneno ya kardinali ambayo yalifupisha maisha yake yote kuwa: Mungu ametupeleka katika giza hili la mateso ili kutoa msamaha na kuombea uongofu wa wote. Kwa kuongezea, alisema maneno haya yanajumuisha roho za wafia imani, imani isiyotikisika kwa Mungu, isiyo na chuki, inayoambatana na roho ya huruma inayogeuza mateso kuwa upendo kwa mtesaji wa mtu. Hata sasa maneno hayo yanasalia kuwa mwaliko wa kinabii wa kushinda chuki kupitia msamaha na kuishi imani ya mtu kwa heshima na ujasiri. Kanisa liko karibu na mateso ya watu wa Kiyahudi ambayo yalifikia kilele cha maafa ya kimbari. Kanisa linajua vizuri maana ya uchungu, kutengwa na mateso. Kwa sababu hiyo lilihisi kujitolea kama suala la dhamiri kujenga jamii inayozingatia heshima ya hadhi ya mwanadamu. Papa Leo wa 14 aidha alisema Ujumbe wa Kadinari Hosu unabaki kuwa wakati mwafaka. Yale yaliyofanyika kwa Wayahudi wa Romania na juhudi zake za kumlinda jirani yake licha ya hatari na hatari zote, leo hii yanamfanya awe kielelezo cha uhuru, ujasiri na ukarimu, hata akajitolea kuwa muhanga mkuu. Ndio maana kaulimbiu yake ya imani yetu ni maisha yetu inapaswa kuwa kaulimbiu ya kila mmoja wetu, na ni matumaini ya Baba Mtakatifu kwamba maombi kwa mfano wake ambao ulitaraji ya fundisho lililotolewa baadaye katika hati ya Nostra Etate ya mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani katika maadhimisho ya miaka sitini ambayo yanakaribia, pamoja na urafiki wao, itatumika kama mwanga kwa ulimwengu wote wa leo hii. Papa Leo wa kumi na nne kwa kuhitimisha alisema, wacha tuseme hapana kwa unyanyasaji wa aina zote, na hata zaidi wakati umefanywa dhidi ya wale ambao hawana ulinzi na hatari kama watoto na familia. Rais wa Baraza la Maskofu Katoliki Tanzania Skofu Wolfgang Pisa ametoa habari njema kwa waamini wa Kanisa Katoliki nchini Tanzania na wote wenye mapenzi mema kuwa afya ya katibu mkuu TEC, Padri Charles Kitima imeimarika na sasa ameanza kazi rasmi za kiofisi kama katibu mkuu. Akizungumza na Radio Vatican, Askofu Piza amemshukuru Mungu kwa kumlinda na kumjalia afya njema tangu aliposhambuliwa na watu wasiojulikana usiku wa Aprili 30 mwaka 2025 akiwa kwenye makazi yake yaliyopo ofisi za Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania, Kurasini jijini Dar es Salaam. Baada ya tukio hilo baya, Padikitima amekuwa akipatiwa matibabu katika hospitali ya Gakani iliyoko jijini Dar es Salaam kwa takribani mwezi mmoja. Tumshukuru Mungu kwa upendo alioonesha katika kipindi hiki kigumu. Namshukuru pia Padri Charles Kitima kwa ujasiri wake wa kumtumikia Mungu. Amekuwa na ujasiri na uzalendo wa kufanya kazi hata katika hali ngumu. Leo Kanisa linaadhimisha sikukuu ya Mashahidi wa Uganda ambao kati yao ishirini na mbili walikuwa ni Wakatoliki na ishirini na tatu walikuwa ni Waanglikani. Baada ya mateso yale yote ya Mashahidi wa Uganda, vijana wengi waliokuwa wapagani, waliomwongokea Mungu, wakaomba kubatizwa jambo hilo liliamsha ari na moyo wa utume katika kanisa nyakati zile. Hivyo basi, hata baada ya shambulizi lile, nampa moyo Padikitima kuendelea kuimarika kiroho utume wake kama padi na kiongozi katika jamii asitetereke kamwe kumshuhudia Kristo katika nyakati zetu hizi ngumu tunazozipitia, alisema Askofu Pisa. Aidha, ametoa wito wake kwa waumini wa kanisa Katoliki nchini Tanzania kuendelea kuishi wito wao wa Ukristo na kumweka Mungu kwanza kabla kitu chochote, pia kuwa wazalendo wa imani yao na kuwa na upendo kwa jirani. Amri kuu inawafundisha waamini kumpenda Mungu kwa moyo wote na kumpenda jirani. Ninawaasa kila mmoja kumpenda jirani kama nafsi zao, kuwa mlinzi wa ndugu yako. Ukiona jirani yako hayuko salama, nawe pia si salama. Ubinafsi unaoingia katika taifa letu, asiwepo mtu anayejiona kuwa hahusiki, bali sote tunahusika wa wazalendo wa kuishi kwa amani, tulijenge kanisa na taifa letu, kwani ni vitu viwili ambavyo haviwezi kutengana. Tuimarishe umoja, amani, mshikamano na uwajibikaji, amesema Askofu Piza ambaye ni rais hata hivyo tarehe tatu Juni mwaka elfu mbili na ishirini na tano, padre Charles Kitima ameadhimisha misa takatifu ya kumshukuru Mungu kwa ulinzi na kumrejeshea afya yake, misa iliyofanyika katika kanisa kuu la Bikira Maria mkingi wa dhambi ya asili lililopo Teki Kurasini jijini Dar es Salaam, ikihudhuriwa na wafanyakazi wa sekretarieti ya Teki wakiwemo mapadri, watawa na waamini walei. Katika homilia takatifu, Padri Kitima amemshukuru Mungu kwa ulinzi, kumtunza na kumrejeshea afya yake baada ya shambulizi lililokusudiwa kukatisha maisha yake. Aidha, amewashukuru watu wote wenye mapenzi mema waliomwombea kumjulia hali na kumhudumia katika kipindi chote alipokuwa mgonjwa. Tumshukuru Mungu kwa wema wake. Pia tunawashukuru watu wote walioguswa na tukio lile, tuombe ili Kanisa Katoliki Tanzania lizidi kuwa imara siku zote bila kutetereka. Tukumbuke kuwa Kanisa Katoliki ni taasisi inayotegemewa na watu wengi, ni sauti ya wasio na sauti, ni msindikizaji wa wanyonge Tuliombee kanisa letu lizidi kuwa mwanga na matumaini ya Watanzania, amesema Padi Kitima. Kadhalika amewataka wanasekretariat kuyapokea mambo yote yaliyotokea kwa jicho na moyo wa imani, akisisitiza kuwa katika mambo yote ambayo kanisa linayasimamia kwa ajili ya wanyonge, Mungu atayasikiliza. Mungu hatakaa kimya Atajibu sala zetu. Tuwe imara katika kazi zetu, tukikumbuka kuwa hata mitume wa Yesu walipata misukosuko. Tusirudi nyuma, tubaki katika imani thabiti, amesema Padi Kitima. Kutoka studio za radio Vaticani, mimi ni Sara Pelaji. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, mtakatifu wa siku ni mapitio ya kila siku ya watakatifu yaliyohifadhiwa katika kumbukumbu -kumbu ya kanisa, historia za walimu wa maisha ya Kikristo wa nyakati zote ambao kama miale angavu hutuongoza njia. Ni katika mktadha huu ambapo mama kanisa kila mwaka ifikapo tarehe tatu Juni huwakumbuka mtakatifu Karoli Lwanga na wenzake wa Uganda. Nitakushika kwa mkono, ikiwa ni lazima tufe kwa ajili ya Yesu tutakufa pamoja pamoja tukiwa tumeshikana mikono. Haya ni maneno ya mwisho aliyosema Karoli Lwanga na kumwambia kijana Kizito ambaye alikufa naye akiwa na umri wa miaka kumi na nne tu, kwa sababu ya watesi wao kuichukia imani ya Kikristo, kama ilivyo hata leo hii. Kwa njia hiyo kuuawa kwa imani pamoja na wengine Wakatoliki na Waangirikani walioathiriwa na mateso dhidi wa Kristo yaliyotokea Uganda ni mwishoni mwa mwaka 1800. Historia yao ilifanyika chini ya utawala wa Mwanga wa Pili, mfalme wa Buganda, sasa ni sehemu ya Uganda, kati ya Novemba 1885 na katikati ya 1886. Karoli hasa alikuwa wa ukoo wa Ngabi lakini maneno ya Injili yanayosemwa na kushuhudiwa na wamisionari wa, wa Afrika wanaojulikana zaidi kwa jina la Mababa Weupe au White Fathers, shirika lililoanzishwa na Kardinali la vigeria, yana mvuto kwake. Kijana Lwanga aliongoka na kuwa Mkristo, na mwaka elfu moja mia nane themanini na tano aliitwa mahakamani kama gavana wa jumba la kifalme. Tangu mwanzo kabisa alikuwa kielelezo kwa wengine kwa uongofu wa wengine wapya ambao imani yao iliumbwa mkono na kutia moyo. Hapo awali mfalme Mwanga, ambaye pia alielimishwa na Mababa Weupe, akawa mkaidi sana na waasi alimkaribisha kwa ukarimu. Kisha akichochewa na waganga wa kenyeji waliona nguvu zao zikiathiriwa na nguvu ya Injili, mtawala huyo alianza mateso ya kweli dhidi ya Wakristo kwa sababu hawakukubaliana na matakwa yake yasiyofaa. Mnamo tarehe pamoja na wengine. Siku inayofuata mauaji ya kwanza yalianza. Ili kuongeza mateso ya waliohukumiwa, mfalme aliamua kuwahamisha kutoka jumba la kifalme la Munyonyo hadi na mgongo, mahali pa kunyongwa kwao. Maili ishirini na saba iliyotenganishwa sehemu hizo mbili, ambazo kwa sasa ziligeuka kuwa njia ya msalaba halisi. Njiani, Karoli na wenzake walifanyiwa vurugu na mateso na askari wa mfalme ambao walijaribu kwa njia yoyote ile kuwafanya wakanushe imani yao. Katika siku ya nane za kutembea, wengi walikufa kwa kuchomwa na mikuki, kunyongwa, na hata kutundikwa kwenye miti. Mnamo tarehe tatu Juni, manusura waliobaki walifika wakiwa wamechoka sana kwenye kilima cha Namgongo, ambapo kigingi kiliwangoja. Karoli Rwanga na wenzake pamoja na baadhi ya waamini wa Kiangilikani walichomwa moto wakiwa hai. Walisali hadi mwisho bila kutamka, wakitoa udhibitisho wa imani yenye kuzaa matunda. Mmoja wao Bruno uno Sererunkuma alisema kabla ya kufa kwamba chanzo ambacho kina vyanzo vingi hakitawahi kukauka, na wakati hatutakuwapo tena, wengine watakuja baada yetu. Mnamo mwaka 1920 Papa Benedikto wa 15 aliwatangaza kuwa wenye heri. Miaka kumi na minne baadaye, mnamo 1934 Papa Pio wa 11 alimtangaza Karoli Rwanga kuwa mlinzi wa vijana wa Kikristo wa Afrika. Wakati huo ndipo Papa Paulo wa sita alipotangaza kundi zima kuwa watakatifu Tarehe 18 Oktoba 1964 wakati wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani ukiendelea, na alikuwa papa Montini, yani paulo wa sita, ambaye alikwenda Uganda mnamo mwaka 1969, ambaye aliweka wakfu madhabau ya juu ya Mnamgongo iliyojengwa kwenye kitovu cha kifo chao. Umbo la kanisa hilo ambalo limesimama hapo leo hii linaibua kibanda, yaani msonge cha kiutamaduni wa kiafrika na kuegemea kwenye nguzo 22 zinazowakilisha wafia dini 22 wa Kikatoliki. Ikumbukwe ilikuwa ni tarehe 28 Novemba 2015, ambapo kwa ziara yake ya 11 ya kitume nchini Uganda, hayati Papa Francisco aliadhimisha misa katika madhabau hiyo hiyo baada ya kutembelea kanisa la Kiangirikani lililo karibu, ambalo pia limewekwa wakfu kwa, kwa ajili ya mashahidi wa nchi hiyo. Katika wakati ule, papa alieleza juu ya ushuhuda wao na kusema kwamba leo hii tunakumbuka kwa shukurani sadaka ya mashahidi wa Uganda ambao ushuhuda wao wa upendo kwa Kristo na kanisa lake umefika hadi miisho ya dunia. Tunakumbuka pia wafiadini wa Kiangirikani ambao kifo chao kwa ajili ya Kristo kinashuhudia uwekumene wa damu, maisha yaliyotiwa alama kwa uwezo wa Roho Mtakatifu, maisha ambayo hata sasa yanashuhudia nguvu inayobadilisha ya Injili ya Yesu Kristo. Askofu Maiko Msonganzila wa jimbo Katoliki Musoma, Tanzania, tarehe 29 Mei mwaka 2025 ametabaruku kanisa la Mtakatifu Paulo wa Sita Bweri, Nyabange. Hii pia ilikuwa ni kumbukumbu ya Mtakatifu Paulo wa Sita, aliyesimama kidete kulinda, kutetea na kushuhudia injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo. Waraka wa kitume Humane Vite, maisha ya binadamu ni waraka wa kinabii unaobainisha dhamana na wajibu wa wanandoa wanaoshiriki katika kazi ya uumbaji ili kuendeleza zawadi ya maisha kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Ni dhamana ambayo inapaswa kumwilishwa katika furaha ya maisha na utume wao ndani ya familia. Mtakatifu Paulo wa sita alikuwa na upeo mpana na uwezo wa kuona mbali, akagundua changamoto na vikwazo vinavyowakabili wanandoa, akabainisha wajibu wa kanisa kama mama na mwalimu na kuwataka waamini na watu wote wenye mapenzi mema kusimama kidete, kulinda, kutangaza na kushuhudia Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo. Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo ni kati ya mafundisho mazito ya Papa Paulo wa sita aliyetangazwa kuwa mtakatifu hapo tarehe 14 Oktoba mwaka 2018, anakita mawazo yake katika dhamana na wajibu wa kazi ya uumbaji, malezi makuzi na elimu ya watoto. Wanandoa wanapaswa kufikiri, kujiandaa kikamilifu, kusindikizana na hatimaye kupokea mtoto kama zawadi kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Dhamana inayowawajibisha. Hizi ni changamoto zilizoibuliwa na mababa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani, zinazowataka waumini kuwa kweli ni mashuhuda na vyombo vya furaha ya Injili kwa kujikita katika kanuni, maadili na utu wema, sadaka na majitoleo binafsi. Mtakatifu Paulo wa sita alikuwa mwamba wa Injili ya familia na kamwe hakutikisika katika maamuzi na mafundisho yake ya kina. Ndiyo maana anakumbukwa kama Papa wa familia aliyekita mafundisho yake katika tasaufi ya Kikristo, wito na dhamana ya wazazi ndani ya familia, ili waweze kuwa mashuhuda wa upendo wa Kristo, changamoto iliyovaliwa njuga pia na hayati Baba Mtakatifu Francisco. Waraka huo wa kitume ulikabiliwa na changamoto kubwa kwa wakati huo baada ya kuibuka dhana ya vidhibiti uzazi ili kupunguza idadi ya watu duniani, na baadhi ya wanataalimungu wakajikuta wakitumbukia katika mtego huu kwa kulitaka kanisa kusoma alama za nyakati kwa kusahau kwamba walikuwa wanakwenda kinyume cha mafundisho tanzu ya kanisa kuhusu Injili ya uhai, zawadi kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Mtakatifu Paulo wa Sita, katika changamoto hii alionyesha hekima na busara ya kichungaji na kuungwa mkono na Kardinali Karol Wojtyla aliyekuwa askofu mkuu wa jimbo kuu la Krakovia Poland, yani Papa Yohane Paulo wa Pili, ambaye baada ya kuteuliwa kwake kuliongoza kanisa, akasimama kidete kulilinda kutetea na kudumisha Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo. Mtakatifu Paulo wa Sita amewawezesha waamini kutambua kwamba mafundisho ya kanisa ni endelevu na ya daima. Kanisa linapenda kusoma alama za nyakati kwa kuzingatia amana na utajiri wa mafundisho tanzu ya kanisa. Kwa bahati mbaya, wanasiasa wamejichukulia madaraka makubwa ya ya kuamua hatima ya heshima, utru wa binadamu na maisha yake, jambo ambalo anasema Kardinali Parolin si sahihi, ingawa linaendelea kutendeka hadi leo hii. Katika unyenyekevu wa kichungaji Mtakatifu Paulo wa Sita alitafuta ushauri wa viongozi mbalimbali mbali wa kanisa na hatimaye akaibuka na ushuhuda wa kanisa kwa kusema kwamba uchungu na fadhaa ya mwanadamu anayeteseka, hasa masikini, ni furaha, matumaini, uchungu na fadhaa ya wafuasi wa Kristo pia. Ni katika muktadha huu Askofu Michael Msonga Nzila ameendeleza mafundisho tanzu ya kanisa akisisitiza jamii kuona thamani ya uhai wa mwanadamu ambayo ni zawadi kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Ameiasa jamii kukataa kutumika katika kukatisha maisha ya mwanadamu yoyote kwani hakuna mwenye dhamana juu ya uhai wa mtu mwingine. Wakumbuke kuwa kifo ni lazima kwa kila mtu ili kumfikia Mungu katika kusudi alilomuumba mwanadamu. Lakini Mungu mwenyewe aliyemuumba mwanadamu ndiye mwenye dhamana ya uhai na kifo cha mwanadamu. Fedha wanazopewa kwa ajili ya kuwaua binadamu wenzao kamwe haziwezi kuwamalizia umasikini wao, bali kuwasababishia maangaiko ya dhamiri na umasikini wa hali huku, akiwa chukizo kubwa kwa Mwenyezi Mungu. Hivyo waache tabia hiyo mara moja kwa kutubu na kumwokokea Mungu. Aidha, ameiomba jamii kuhakikisha kwamba inashikamana na inasimama imara katika kudumisha amani, na hata wanapoona viashiria vya uvunjifu wa amani wakeme mara moja na kutoa taarifa katika mamlaka husika ili kuchukua tahadhari na kuzuia kabisa. Papa Paulo wa Sita aliyechaguliwa kuwa halifa wa Mtakatifu Petro tarehe 21 Juni mwaka 1963 ndiye aliyeanzisha siku ya kuombea amani duniani ambapo tarehe mosi Januari mwaka 1968 kwa mara ya kwanza akaadhimisha siku ya kuombea amani duniani. Tarehe 24 Disemba mwaka 1974 akafungua lango la kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatican kama ishara ya kuzindua mwaka wa imani. Papa Paulo wa sita ni kiongozi wa kanisa Katoliki aliyethubutu kufanya mabadiliko makubwa katika maisha na utumi wa kanisa kwa njia ya nyaraka, hija za kichungaji ndani na nje ya Italia pamoja na fursa kukutana na viongozi mbalimbali mbali wa kidini na kiserikali kama kielelezo cha majadiliano ya kina kati ya kanisa, dini, madhehebu serikali na tamaduni. Papa Paulo wa sita, katika mafundisho yake ya, ya jumla kwa njia ya nyaraka na kazia kwa namna pekee umuhimu wa kanisa kukuza na kudumisha majadiliano ya ndani ya kanisa lenyewe na kanisa la ulimwengu. Kutabarukiwa kwa kanisa ni kielelezo kwamba kanisa hili sasa limewekwa wakfu kwa ajili ya kumtolea Mungu sifa, shukrani na sala ili waamini waweze kutakatifuzwa. Kanisa hili kwa sasa ni nyumba ya sala, nyumba ya Mungu na nyumba ya ibada. Ni mahali ambapo waamini wanalishwa kwa neno la Mungu na kushibishwa kwa Ekaristi Takatifu, mwili na damu azizi ya Kristo Yesu. Altare imetabarukiwa na hivyo kuwekwa wakfu, inapaswa kuheshimiwa na kuthaminiwa kwa sababu altare ni kielelezo cha Kristo Yesu, mwana kondoo wa Mungu aliyejisadaka kwa ajili ya ukombozi wa, wa mwanadamu. Ni mahali ambapo waamini wanatolea sadaka na sala zao kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya kanisa. Kanisa pawe ni mahali pa amani, usalama na utulivu wa ndani. Waamini wajifunze kutumia vyema nyumba ya Mungu, na wala si mahali pa kwenda kupiga picha au kuperuzi kwenye mitandao wakiwa kanisani. Kuta za kanisa zimetabarukiwa kwa kupakwa mafuta ya krisma ya okovu yanayobarikiwa siku ya Alhamisi Kuu. Haya ni mafuta matakatifu yanayotumika kwa ajili ya ubatizo, kipa imara na daraja takatifu. Mapadri wanapakwa krisma ya okovu viganjani mwao kama alama ya baraka na huduma kwa watu wa Mungu. Askofu anamiminiwa krisma ya okovu tosini kama kielelezo cha ukamilifu wa daraja takatifu na hivyo kufanywa kuwa mrithi na mwandamizi wa mitume wa Kristo Yesu. Altare ni mahali patakatifu sana ndani ya kanisa, paheshimiwe na kuthaminiwa kwa ajili ya kuadhimisha mambo matakatifu, mahali pa kutolea sadaka ya haki na kulishwa neno la Mungu. Kumezikwa masalia ya watakatifu ndani ya kanisa kama kielelezo cha ushirika wa watakatifu unaosimikwa katika mema ndani ya kanisa, ambao kimsingi ni amana na hazina ya pamoja. Huu ni ushirika wa mambo matakatifu kwa ajili ya watakatifu. Kimsingi, huu ni ushirika wa imani, sakramenti za kanisa, karama na mapendo. Maadhimisho ya mafumbo matakatifu ndani ya kanisa yananogeshwa na neno la Mungu anayejifunua kwao ili kuwatakatifuza na kuwatuma kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu. Kama ilivyokuwa kwa Nabii Isaya, Mwenyezi Mungu anapenda kuonyesha wema huruma na upendo wake usiokuwa na mipaka. Kristo Yesu mfufuka bado anaendelea kukutana na wafuasi wake kila mmoja katika Galilaya yake. Hapa ni mahali pa kutangaza na kushuhudia tunu msingi za maisha ya Kikristo: imani, shukrani na ibada katika kweli na Roho. Askofu Msonganzila wa jimbo wa Katoliki Musoma amesisitiza amani katika jamii, hasa Tanzania, huku akiwapongeza waumini wa parokia teule ya Bweri Nyabange kwa mshikamano wao tangu mwanzo wa ujenzi wa kanisa hilo mpaka lilipokamilika na kutabarukiwa mnamo tarehe 29 Mei mwaka 2025. Hakika majitoleo yao Mungu ameyaona na kamwe hawatapungukiwa pale walipotoa. Kwa niaba ya Veronica Modesti kutoka jimbo katoliki Musoma, mimi ni Sara Pelaji kutoka studio za redio Vaticani. namnamna mpendo wa msikilizaji wa redio Vaticani, ndipo tumefikia mwisho wa habari za leo tulizokuandalia kwa, kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa naye Sara Peraji ni anjero wezao kikuaga rakikuaga. Tumsifi Yesu Kristo, laudetu Yesus Cristus.