Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Francisko Jumatano tarehe 4 Oktoba 2023 anazindua rasmi maadhimisho ya sinodi ya 16 maaskofu yanayonogeshwa na kauli mbiu kwa ajili ya kanisa la kisinodi, umoja wa ushiriki na utume, kwa ibada ya misa takatifu inayowashirikisha makardinali wapya waliotangazwa na kusimikwa tarehe 30 Septemba mwaka 2023. Makadinali watano wamemwandikia waraka Baba Mtakatifu Francisco kuelezea wasiwasi wao kuhusu masuala makuu matano, huku akiomba atafsiri kuhusiana na ufunuo wa Kimungu juu ya baraka kwa ndoa za watu wa jinsia moja, kuhusu sinodi kama mwelekeo wa kisheria wa kanisa, juu ya upadirisho wa wanawake ndani ya Kanisa Katoliki na juu ya toba kama sharti la lazima kwa ajili ya msamaha unaotolewa kwenye sakramenti ya upatanisho. Baba Mtakatifu amewajibu na kuonesha msimamo wa kanisa kuhusiana na mashaka yao. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni Padri Richard Mjigwa ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. <mimu> Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, maadhimisho sinodio, ya sinodi ya kumi na sita ya maskofu yananogeshwa na kauli mbiu kwa ajili ya kanisa la kisinodi umoja wa ushiriki na utume. Lengo kuu la maadhimisho ya sinodi ya maaskofu ni kuliwezesha kanisa kuendelea kujizachiri katika ujenzi wa utamaduni wa kuwasikiliza na kuwashirikisha waamini walei katika maisha na utume wake. Maadhimisho ya sinodi za maaskofu yanapania pia kujenga na kudumisha urika wa maaskofu tayari kumsikiliza Roho Mtakatifu, mhimili mkuu wa mchakato wa uinjirishaji mpya unaofumbatwa katika ushuhuda wa maisha. Huu ni utamaduni wa watu wa Mungu kusikilizana kwa makini; ni kusikiliza neno la Mungu ili kulitafakari na hatimaye kulimwilisha katika uhalisia wa vipaumbele vya maisha ya waamini. Kusikiliza ni kujenga utamaduni wa kusali pa mmoja na neno la Mungu, yani Lexio Divina. Maadhimisho ya sinodi ya 16 ya maaskofu yamegawanywa sasa katika awamu kuu mbili. Awamu ya kwanza ni kuanzia tarehe nne hadi tarehe 29 Oktoba mwaka 2023 na awamu ya pili itaadhimishwa mwezi Oktoba mwaka 2024 lengo ni kuendelea kufanya mang'amuzi ya kina kuhusu dhana ya sinodi katika maisha na utume wa kanisa, chombo muhimu sana katika maisha na utume wa kanisa, katika mchakato wa watu wa mungu katika ujumla wao, kutangaza na kushuhudia furaha ya Injili. Maadhimisho ya sinodi ni wakati mwafaka wa toba na uongofu wa ndani kwa kuangalia matatizo, changamoto na fursa mbalimbali zinazojitokeza, ili hatimaye kuhamasisha umoja na ushiriki wa watu wa mungu kutoka katika ngazi mbalimbali za maisha kama ilivyokuwa kwa wafuasi wa Emma. Wafuasi hawa baada ya kukutana, kuzungumza na kutembea na Kristo Yesu walirejea wakiwa wamesheheni furaha, imani na matumaini kedekede kede, tayari kutangaza na kushuhudia imani yao kwa Kristo mfufuka aliyewafufua kutoka katika makaburi yao ya kutoamini na kujikatia tamaa. Kwa kukutana na Kristo mfufuka wakapata nafasi ya kufafanuliwa utimilifu wa maandiko matakatifu sheria na unabii na hatimaye kufahamu kwa kina maana ya kashfa ya fumbo la msalaba. Maadhimisho ya awamu ya kwanza ngazi ya kiulimwengu yalizinduliwa na Baba Mtakatifu Francisco, Jumamosi tarehe 30 Septemba mwaka 2023 kwa sana na mkesha wa kiakumene, tukio ambalo lilihudhuriwa na viongozi wakuu wa makanisa. Baba Mtakatifu, pamoja na mambo mengine, alikazia umuhimu wa kujenga utamaduni wa ukimya ili kumsikiliza Roho Mtakatifu na kwamba maadhimisho ya sinodi ni fursa muhimu ya ujenzi wa umoja na udugu ndani ya kanisa. Watu wa Mungu walisali pamoja na kusikiliza shuhuda za watu mbalimbali. Maadhimisho ya sinodi ni muda mwafaka kwa watu wa Mungu kujikita katika mageuzi yatakayosaidia mchakato wa ujenzi wa kibinadamu kwa kutoa fursa kwa Roho Mtakatifu kulitakasa kanisa kutokana na mapungufu yake. Ukimya ni muhimu katika maisha na utume wa kanisa, ni muhimu hata katika mchakato wa ujenzi wa umoja miongoni mwa Wakristo kwani sala ni chemchemi ya majadiliano ya kiekumene ili wote wawe wamoja. Mara baada ya uzinduzi wa maadhimisho ya sinodi ya maaskofu mababa wa sinodi, Dominika tarehe mosi Oktoba elfu mbili na ishirini na tatu, walianza mafungo ya kiroho yaliyoongozwa na Padri Timothy Radcliffe aliyejikita katika kuonesha kanisa la Kristu lisilo na mipaka linalotembea katika njia ya matumaini. Na kwa upande wake Sista Nyasi Angelini amekazia umuhimu wa watu wa Mungu kutembea bega kwa bega na Kristu Yesu, tayari kutoa baraka, kwa kuwa ni baraka tayari, kuliwezesha kanisa kutembea katika njia ya amani. Ujenzi wa kanisa la kisinodi wawezeshe watu wa Mungu kukutana na Kristo Yesu, jiwe walilolikataa waashi, kielelezo cha utimilifu wa maisha na utume wa kanisa. Maadhimisho ya sinodi ya maaskofu ni muda mwafaka wa kujenga ukimya, kusikiliza na kutafakari neno la Mungu, tayari kujiketa katika ujenzi wa kukutana na Kristo Yesu katika uhalisia wa maisha. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kardinali Walter Brant Nyula, Kardinali Raymond Leo Burke, Kardinali Juani Sandoval, Kardinali Robert Sara pamoja na kardinali Joseph Zenze Zenzekiun wamemwandikia waraka Baba Mtakatifu Francisco kuelezea wasiwasi wao kuhusu masuala makuu matano, huku wakiomba tafsiri kuhusiana na ufunuo wa kimungu juu ya baraka kwa ndoa wa za watu wa jinsia moja, kuhusu sinodi kama mwelekeo wa kisheria wa kanisa juu ya upadirisho wa wanawake ndani ya kanisa Katoliki na juu ya toba kama sharti la lazima kwa ajili ya msamaha unaotolewa kwenye sakramenti ya upatanisho. Maswali ya makardinali hawa yaliandikwa tarehe 11 Julai 2023 na kutumwa kwa Baba Mtakatifu Francisco tarehe 21 Agosti 2023 na Baba Mtakatifu kajibu la Responsa dubia na kuchapishwa kwenye wavuti ya baraza la kipapa la mafundisho tanzu ya kanisa tarehe mbili Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, siku chache tu kabla ya kufungua maadhimisho ya sinodi ya kumi na sita ya maskofu inayoonogeshwa na kauli mbio kwa ajili ya kanisa la kisinodi umoja ushiriki na utume mashaka kuhusu kutafsiri ufunuo wa kimongo mitarafu mabadiliko ya kitamaduni na maono ya watu, Baba Mtakatifu anasema kuna haja ya kutambua maana inayokusudiwa kuhusu ufafanuzi. Ni wajibu wa ufafanuzi kusaidia, kadiri ya mwongozo huu, kuelewa na kufasiri kwa undani zaidi maana ya maandiko matakatifu ili kwa chunguzi zilizo za namna ya matayarisho uamuzi wa kanisa uthibitike kwa kweli. Hayo yote yanayohusu jinsi ya kufasiri maandiko matakatifu yapo chini ya uamuzi wa Kanisa, ambaye hutimiza amri ya Mungu na huduma yake ya kuhifadhi na kulifafanua neno la Mungu. Mama Kanisa lazima atoe mang'amuzi ya mambo makuu kwa ajili ya wakovu wa roho za watu, kwa wale wanaotamani aina moja ya mkusanyiko wa mafundisho yanayofanana na yanayofuatwa na wote bila kuruhusu mwanya kwa ajili ya tofauti ndogondogo ndogo. Hili litaonekana kama vile jambo lisilotakiwa na linalochanganya, lakini kwa kweli tofauti ya namna hii inasaidia kuweka wazi na kuendeleza sehemu mbalimbali za utajiri wa Injili usioweza kuisha. Pili ni mashaka kuhusu baraka za ndoa ya watu wa jinsia moja, na hapa Baba Mtakatifu anasema ndoa ya Kikristo, kama sura inayoakisi muungano kati ya Kristo Yesu na kanisa lake, inatekelezwa kwa utimilifu katika muungano kati ya mwanaume na mwanamke wanaojitoa mmoja kwa mwenziwe kwa upendo ulio huru wenye uaminifu na wa kipekee ambamo kila mmoja anakuwa ni mali ya mwenzake hadi kufa na wanakuwa radhi kuendeleza uzao. Tena wamewekwa wakfu kwa sakaramenti inayowaletea neema ya kuwa kanisa la nyumbani na kuwa chachu ya maisha mapya kwa jamii. Hii ndiyo maana ya ndoa ya Kikristo na wala si vinginevyo. Pamoja na msimamo huu wa kanisa, lakini pia upendo wa kichungaji unapaswa kuonyeshwa kwa kujikita katika uwelewa, uvumilivu, huruma na ujasiri bila ya kuwahukumu waamini wengine kuwa ni wadhambi. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, tatu ni mashaka kuhusu sinodi kama mwelekeo wa kisheria wa kanisa, baba mtakatifu Francisco anasema kwa maana, papa kwa nguvu ya wadhifa wake kama wakili wa Kristo na mchungaji wa kanisa lote, ana mamlaka katika kanisa iliyo kamili, ya juu kabisa na iwahusuyo wote, ambayo anaweza kuyatimiza kwa uhuru urika wa maaskofu ni urithi wa urika wa mitume katika kufundisha na katika uongozi wa kichungaji na ndani yake umoja wa mitume huendelezwa katika nyakati. Huu ni mwaliko kwa maaskofu kushiriki kikamilifu katika ujenzi wa kanisa la kisinodi kama sehemu ya utekelezaji wa majukumu yake kama alifu wa Mtakatifu Petro, kwa sababu kanisa ni fumbo la ushirika wa kimisionari unaowataka hata waamini walee kushiriki kikamilifu katika maisha na utume wa kanisa nne. Ni mashaka kuhusu upadirisho wa wanawake ndani ya kanisa Katoliki na Baba Mtakatifu anasema, ukuhani wa waamini wote na ukuhani wa kidaraja ingawa huitilafiana kadiri ya kiini chake na siyo kadiri ya cheo tu, huelekezana kati yake, kwa sababu zote mbili, na kila mmoja kwa namna yake, hushiriki ukuhani mmoja wa Kristo Yesu. Tofauti kuu ni huduma, na wala si utu wala utakatifu wa maisha. Kumbe mama kanisa anatambua na kuthamini mchango wa wanawake katika maisha na utume wa kanisa, hata kama hawana nafasi ya kuadhimisha fumbo la Ekaristi takatifu, lakini kwenye kanisa Anglikani kuna wanawake ambao wamewekwa wakfu kuwa mapadre. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, tano, ni mashaka juu ya toba kama sharti la lazima kwa ajili ya msamaha unaotolewa kwenye sakramenti ya upatanisho. Baba Mtakatifu anasema toba ni jambo la msingi katika sakramenti ya upatanisho, kwani linaonyesha ile nia ya kutotenda dhambi tena, na kwamba mapadre wa waungamishi ni vyombo vya huruma ya Mungu na kwa njia ya Roho Mtakatifu wanakuwa ni msaada mkubwa kwa watu wa Mungu. Kukimbilia kiti cha huruma ya Mungu ni kielelezo cha hali ya juu kabisa cha toba, tayari kuomba msamaha wa upendo na huruma ya Mungu. Huu ni mwaliko kwa mapadi wa ungamishi kutoa kipaumbele cha ukarimu kama jibu kwa zawadi ya upendo wa Mungu unaotolewa bure bila gharama yoyote. Katika shughuli za kichungaji, upendo wa Mungu usiokuwa na masharti unapaswa kutangazwa na kushuhudiwa ili kuonesha namna yake halisi Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, Kardinali Marcello Semeraro, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Kuwatangaza Wenye Heri na Watakatifu, tarehe 30 Septemba 2023 kwa niaba ya Baba Mtakatifu Francisco ameongoza ibada ya misa takatifu kwa ajili ya kumtangaza mtumishi wa Mungu Don Giuseppe Beotti aliyeuawa kikatili kunako tarehe 20 Julai 1944 kutokana na chuki dhidi ya imani. Ibada hii ya misa takatifu imeadhimishwa kwenye kanisa la Santa Maria Asunta na Santa Justina di Piacenza, jimbo Katoliki la Piacenza Bobio, kaskazini mwa Italia. Baba Mtakatifu Francisco, wakati wa sala malaika wa Bwana Dominika tarehe mosi Oktoba 2023, alimtaja mwenye heri Doni Giuseppe Beotti kwamba alikuwa ni mchungaji kadiri ya moyo mtakatifu wa Yesu aliyejisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya kuwalinda kondoo aliyokuwa amekabidhiwa na mama kanisa katika maisha na utume wake. Kifo chake ni matokeo ya upendo wa dhati kwa Wayahudi ambao wengi wao walikuwa ni wahamiaji kutoka nchini Yugoslavia. Kardinali Marcello Semeraro, mwenyekiti wa baraza la kipapa la kuwatangaza wenye heri na watakatifu, katika mahubiri yake, anasema Don Giuseppe Beoti alijisadaka kuwalinda, kuwatetea na kuwasaidia ku nchini Uswisi lakini, kwa utawala wa kinazi, ukarimu kwa Wayahudi lilikuwa ni kosa la jinai na adhabu yake ilikuwa ni kifo. Ni mchungaji aliyeonyesha upendo wa kichungaji kama chaguo umakini la maisha na utume wake. Katika umaskini wake, akageuza parokia kuwa ni chemchemi ya amana na utajiri wa Kanisa kwa kusaidiwa zaidi na wanaparokia walioonyesha moyo wa ukarimu na upendo kwa wahamiaji na wakimbizi. Don Giuseppe Beoti alionyesha upendo na ukarimu kiasi hata cha kutoa hifadhi kwa mapadre waliokuwa uhamishoni, lakini jambo ambalo liliwachukiza watawala wa kinazi ni kile kitendo cha Don Giuseppe Beoti kugawa chakula kwa maskini na wahitaji zaidi mbele ya kanisa, kitendo ambacho kilishuhudiwa na utawala wa kinazi na kuamua kumfutilia mbali kutoka katika uso wa nchi. Kardinali Marcello Semeraro anasema mwenye heri Doni Giuseppe Beotti ni kiongozi aliyejipambanua katika kuonyesha umoja na mshikamano katika maadhimisho ya ibada na liturgia ya takatifu yaliyomwilishwa katika uhalisia wa maisha ya kila siku kwa njia ya huduma. Itakumbukwa kwamba tangu kanisa la mwanzo, sadaka na ukarimu kwa maskini kimekuwa ni kielelezo cha hali ya juu kabisa cha mateso na kifo cha Kristo Yesu msalabani, chemchemi ya huruma na upendo wa Mungu kwa waja wake. Leo hii kuna haja ya dharura ya uchumi mpya na wenye nuru ili kukabiliana na mabadiliko ya zama na changamoto za kutisha tunazokabiliana nazo, kuanzia umaskini na mazingira. Ndivyo anabainisha Papa Francisco katika ujumbe uliotumwa kwa washiriki wa tamasha la kimataifa la tano la uchumi wa kiraia waliokusanyika huko Firenze, Italia katika siku za hivi karibuni, kwa wananchi wanachama na vyama maprofesa wa wawakilishi na taasisi na wahusika wakuu wa wakua, matendo mema ya ujasiriamali na ushirika. Baba Mtakatifu anawaonyesha matatizo mawili ambayo hasa yanaashiria dunia ya sasa kwamba hilo la umaskini, yaani ukosefu wa usawa katika mtindo wa kiuchumi unaozalisha takataka na kutupwa, na dharura ya hali ya tabia nchi ambayo inaweka mustakabali wetu kwenye sayari hatarini. Maono ya kina yaliyochochewa na ikolojia fungamani yanatufanya tuelewe kwamba katika mzizi wa machafuko haya ambayo hudhoofisha kuishi pamoja katika hali zote, kuna shida ya umaskini wa maana ya maisha, anaandika Papa Francisko. Kumbuka kwamba uchumi wa raia una zana nyingi za kushughulikia shida hizi, ili kuziweka kwa njia sahihi na kutoa njia za kujibu. Lakini ili hili lizidi kuwa la kawaida na ufanisi, ni lazima tushinde upunguzaji na maneno marefu kwa vitendo, Papa Francisco. Kwa kuzama katika anthropolojia ambapo mtu ana uwezo wa kutoa na aina hiyo iliyo bora zaidi na busara, ambayo ni akili ya kijamii inayoundwa na uaminifu na ushirikiano, amesema, tutaweza kufikia aina nyingi za biashara na kuona idadi ya wajasiriamali au wanakuwa wenye shauku zaidi ambayo haiangalii faida tu, bali pia athari za kijamii na mazingira. Huu ndio uchumi uliotiwa nuru ambao unahitajika leo hii. Inahitaji maelekezo mapana ambayo yanasaidia jamii yetu kufuata njia ya maisha bora na uzalishaji, na ya sera, ikiwa ni pamoja na kiuchumi iliyoboreshwa na ushiriki uraia hai na uchaguzi wa uwajibikaji wa raia kwa mantiki ambayo ni msingi wa demokrasia. Mwaliko wa Papa Francisco ni kukuza nadharia katika mwelekeo huu wa vitendo, lakini pia na zaidi ya yote kufanya utume wao wa kuwaunganisha watu wote wenye mapenzi mema, na ili kufanya hivyo, wanapaswa kujua jinsi ya kutazama uchumi na dunia kwa macho ya maskini zaidi na waliotengwa na waliotupwa, wafanye kazi nao kwa ajili yao. Papa amewaomba wajitume kwa ujasiri na ushauku, na ndilo tumaini la mwisho lake, ambalo lakini zaidi ya yote waungane kufanya kile kinachounganisha, kutawala tofauti nyingi ambazo wakati mwingine kwa nia nzuri zaidi hudhoofisha nguvu ya wema. Baba Mtakatifu Francisco ameandika katika ujumbe uliotumwa kwa mkurugenzi mkuu wa FAO Du Donku katika maadhimisho ya siku ya kimataifa kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu uhamasishaji juu ya upotevu wa chakula na uharibifu katika maandishi hayo yaliyosomwa na askofu mkuu fernando kika msimamizi wa kudumu wa vatikani katika mashirika ya fao ifad wfp papa anatoa wito wa kufufua ufahamu wa kuwa mali yetu ya familia moja ya wanadamu wote kwa sababu yeyote anayelala tumbo tupu ni ndugu yetu kwa njia hiyo chakula tunachotupa kwenye takataka tunanyakuwa isiyo haki kutoka kwa wale wasio nacho, kati ya wale ambao wana haki ya kupata mkate wa kila siku, kwa sababu hadhi yao isivunjwe. Kwa mjibu wa Papa, ugonjwa mbaya wa kupoteza chakula na uharibifu unatia wasiwasi sawa na janga la njaa, na majanga mawili yaliyounganishwa na mzizi msingi, hasa utamaduni unaotawala ambao unasababisha kupotoshwa kwa thamani ya chakula na kuipunguza katika bidhaa ya kubadilishana tu. Kwa hilo kunaongeza kutojali kwa ujumla kwa watu maskini na ukosefu wa utunzaji unaotolewa kwa kazi ya umbaji na unyonyaji usio na busara na mbaya wa maliasili. Hatuwezi tena kujiwekea ukomo katika kusoma uhalisia katika masuala ya uchumi au faida isiyotosheka, ametoa onyo papa, akitumia kwa haraka mabadiliko makubwa ya dhana. Ni muhimu kuwekeza rasilimali za kifedha, kuunganisha utashi kutoka katika matamko hadi kufanya maamuzi ya kweli ya kuona mbali na ya hitimisho. Lakini juu ya yote ni muhimu kuimarisha ndani yetu imani kwamba chakula kilichotupwa ni dharau kwa maskini na kwamba maendeleo lazima yahusishwe kwa ukaribu na kiasi cha maisha. Chakula huthaminiwa katika maisha na kamwe hakiwezi kuwa chakula kuwa tatizo. Anaandika Baba Mtakatifu kuwa hatuwezi kuendelea kuashiria ongezeko la idadi ya watu duniani kama sababu ya dunia kushindwa kulisha kila mtu chakula cha kutosha, kwa sababu kiuhalisia, sababu zake za kweli za nyuma kuongezeka kwa njaa duniani ni kukosekana kwa dhamira thabiti ya kisiasa ya kugawa upya bidhaa za dunia ili kila mtu aweze kufaidika na kile ambacho asili inatupa na uharibifu mbaya wa chakula kwa manufaa ya kiuchumi. Lishe ina msingi wa kiroho na usimamizi wake sahihi unamaanisha hitaji la kufuata tabia ya maadili kuhakikisha zaidi ya wema wowote ule kuna utoshelezaji wa haki ya msingi ya kuishi. Baba Mtakatifu anasema kwamba lazima chakula kitendewe haki kwa heshima ya utakatifu unaostahili unaotokana na utakatifu msingi wa kila mtu unaotambuliwa na mapokeo mengi ya tamaduni na dini. Kwa hiyo kutupa chakula kwenye takataka inamaanisha kutotoa thamani ya sadaka, kazi, njia za usafiri na gharama za nishati zinazotumika kuleta chakula bora mezani. Kwa hiyo pendekezo la Papa ni kufufua ufahamu kuwa mali yetu ni pamoja na familia moja ya ulimwengu mzima. Familia ya mataifa inakuwa halisi tena, anayekwenda kulala tumbo tupu ni ndugu yetu. Kushiriki naye kile tulicho nacho ni sharti la haki na mshikamano, huo wa kidugu unatokana na mahusiano ya kifamilia. Kutoka Radio Vatican ni mimi Padre Angelo Shkombe <mulia> Kuombea sinodi ambayo mada yake ni sinodi, ndiyo kiini cha maombi ya Baba Mtakatifu Francisco kwa ajili ya kanisa la ulimwengu kwa mwezi wa Oktoba 2023, mwezi ambao unajikuta ndani ya mkutano mkuu wa kawaida wa sinodi ya maaskofu utakaofanyika mjini Vatikani kuanzia tarehe 4 hadi 29 Oktoba, na siku ya 97 ya kimisionari duniani itakayofanyika tarehe 22 Oktoba 2023 katika nia ya maombi ya sala ya mwezi wa kumi kupitia mtandao wa maombi ya kipapa kimataifa kwa njia ya video ambayo imeonyeshwa hata katika mkesho wa maombi ya kiekumeni katika uwanja wa Mtakatifu Petro Jumamosi tarehe thelathini Septemba elfu mbili na ishirini na tatu. Kwa njia hiyo, utume ndio kiini cha kanisa, kama alivyoanza Baba Mtakatifu Francisko katika video, na wito wa kimisionari ambao unachochea nguvu ya kisinodi. Wakati wa kanisa linapokuwa katika sinodi, ni jibu lake kwa amri ya Yesu ya kutangaza Injili. Kisha kuhusu kazi ya sinodi, anabainisha Papa Francisko, tuliombee kanisa ili likubali kusikiliza na mazungumzo kama mtindo wa maisha katika kila ngazi, likijiruhusu kuongozwa na nguvu ya Roho Mtakatifu kuelekea pembezoni mwa ulimwengu. Ujumbe kwa njia ya video wa mwezi Oktoba ulioundwa kwa msaada wa ushirikiano wa mashirika ya kimisionari ya Kipapa ya Marekani na sekretarieti ya Sinodi ni mwaliko wa kujiweka mbele ya Bwana katika mtazamo wa kusikiliza na kuzungumza. Kwa hiyo wazo la kanisa kwenye harakati ya wito wake wa kimisionari unawakilishwa katika uchaguzi wa picha inayoelezewa kwa namna ya sinema ya barabarani, ambapo ni kupitia dirisha la gari unaweza kuona mahali na watu kutoka nchi mbalimbali kuanzia Vatican hadi Cambodia, kwenda Afrika mashariki ya kati, Maamerika ya kaskazini, na ambazo zilirekodiwa katika matukio ya maisha ya kila siku. Gari hilo linawakilisha kanisa, mafuta yake ni nguvu ya Roho Mtakatifu ambayo kwa maneno ya Papa Francisco lazima liongoze kuelekea pembezoni mwa ulimwengu. Sinodi ina maana ya kutembea pamoja katika kusikilizana. Papa Francisco ameweka wazi kwamba usikilizaji huu hautaishia na sinodi ya Oktoba tu. Katika video, Papa Francisco aidha nawaonyesha wanafunzi wa Emau kama mfano. Kwa hiyo ndugu msikilizaji, pade Frederico fronos mjeswiti, mkurugenzi wa kimataifa wa mtandao wa nia ya maombi ya kimataifa ya Papa Francisco, anatoa maoni yake kuhusu wakati muhimu ambao kanisa linapitia katika awamu hii ya tatu ya sinodi. Papa Francisco anatualika kusali ili kusikiliza. Na mazungumzo ni njia ya maisha katika kila ngazi ya kanisa, kwa sababu ni neema, na kwa njia hiyo tunaweza kumsikiliza roho Roho Mtakatifu na kujiruhusu wenyewe kuongozwa naye. Roho wa Bwana ndiye anayetufungulia njia mpya, ni yeye anayetusaidia kutambua utume wa Kristo leo hii, anahitimisha Padre Fornos, na kusema kuwa Roho Mtakatifu anatuongoza hadi pembezoni mwa ulimwengu, akituhimiza kama Baba Mtakatifu Francisco alisemavyo, kumfikia kila mtu, kutafuta kila mtu na kumkaribisha kila mtu, kuhusisha kila mtu bila kumtenga mtu yoyote. Ni Angela Rwezaula, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kukushirikisha yale yanayojiri katika ufunguzi rasmi wa maadhimisho ya sinodi ya maaskofu sanjari na kuchapishwa kwa waraka wa kitume wa Baba Mtakatifu Francisko kuhusu mazingira unaojulikana kama Laudate Deum, yaani Mungu asifiwe kwa viumbe vyake vyote. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, Laudetu Yesus