Hamjambo wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Radio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Kristo azaliwa wapi? Sherehe ya Epifania, tokeo la Bwana. Mpendwa msikilizaji na msomaji wa tafakari kutoka hapa Radio Vaticani, leo tunaadhimisha sherehe ya tokeo la Bwana, yani Epifania. Neno Epifania lina asili yake katika lugha ya Kigiriki, maana yake ni kutokea, kujionyesha na kujifunua. Tunakumbuka jinsi Mungu alivyojifunua kwa watu wa mataifa yote kwa njia mwanaye Yesu Kristo. Tunaona pia ni kwa jinsi gani watu wa mataifa mengine walivyomtambua na kumkiri Yesu Kristo. Mamajusi wa mashariki ndiyo wanaowakilisha hao watu wa mataifa. Kristo ameleta nuru duniani, watu wote tunaalikwa kuipokea hiyo nuru. Mwanzoni Waisraeli walijiona kuwa wao ndio taifa pekee ambalo linapaswa kumngoja Bwana. Kinyume chake Makabila mengine yalionekana kama watu wa mataifa na watu wasiomjua Mungu. Si hivyo tu, pia watu wasiotarajia chochote kutoka kwa Mungu. Epifania ni sherehe ya tokeo la Bwana, yaani Kristo kujifunua kwa mataifa yote. Ndiyo maana mamajusi toka mashariki wamefika wakiwa na zawadi zao ambazo ni dhahabu, kujulisha kuwa huyu ni mfalme; ubani, kuwa huyu ni kuhani; na manemane, kubashiri kifo. Hivyo basi, Yesu, katika dominika hii ya Epifania, nabii Isaya, mtume Paulo pamoja na mwinjili Matayo wanaonyesha waziwazi kabisa jinsi Bwana alivyojidhihirisha kwa watu ambao wao waliwaita wa mataifa. Katika kitabu cha nabii Isaya: Ondoka ee Yerusalemu, uangaze, kwa kuwa nuru yako imekuja, na utukufu wa Bwana umekuzukia. Maana tazama, giza litaifunika dunia, na giza kuu litazifunika kabila za watu, bali Bwana atakuzukia wewe, na utukufu wake utaonekana juu yako na mataifa wataijiria nuru yako, na wafalme kuujia mwanga wa kuzuka kwako. Inua macho yako utazame pande zote, wote wanakusanyana, wanakujia wewe. Wana wako watakuja kutoka mbali, na binti zako watabebwa nyongani. Ndipo utakapoona na kutiwa nuru, na moyo wako utatetemeka na kukunjuka kwa kuwa wingi wa bahari utageuzwa kukujia, utajiri wa mataifa utakuasiria. Wingi wa ngamia utakufunika, ngamia vijana wa Midiani na Efa. Wote watakuja kutoka Sheba, wataleta dhahabu na uvumba na kuzitangaza sifa za Bwana. Neno la Bwana. Somo la Injili Takatifu ilivyoandikwa na Matayo, sura ya pili, aya kwanza hadi ya kumi na mbili. Yesu alipozaliwa katika Betlehemu ya Uyahudi zamani za mfalme Herode, tazama mamajusi wa mashariki walifika Yerusalemu wakisema, yuko wapi yeye aliyezaliwa mfalme wa Wayahudi? Kwa maana tuliiona nyota yake mashariki, nasi tumekuja kumsujudia. Basi mfalme Herode aliposikia hayo, alifadhaika, na Yerusalemu pia yote pamoja naye, akakusanya wakuu wa makuhani wote na waandishi wa watu, akatafuta habari kwao, Kristo azaliwa wapi? Nao wakamwambia katika Betlehemu ya Uyahudi, kwa maana ndivyo ilivyoandikwa na nabii, nawe Betlehemu katika nchi ya Yuda hu mdogo kamwe katika mjumbe wa Yuda, kwa kuwa kwako atatoka mtawala atakayewachunga watu wangu Israeli. Kisha Herode akawaita wale mamajusi faraghani Akapata kwao hakika ya muda tangu ilipoonekana ile nyota, akawapeleka Betlehemu akasema, shikeni njia mkaulize sana mambo ya mtoto, na mkisha kumwona nileteeni habari, ili mimi nami niende nimsujudie. Nao waliposikia maneno ya mfalme, walishika njia. Na tazama, ile nyota walioiona mashariki ikawatangulia hata ikaenda ikasimama juu ya mahali alipokuwapo mtoto. Nao walipoiona ile nyota walifurahi furaha kubwa mno. Wakaingia nyumbani, wakamwona mtoto pamoja na Mariamu mamaye, wakaanguka wakamsujudia. Nao walipokwisha kufungua hazina zao, wakamtolea tunu: dhahabu na uvumba na manemane. Nao wakiisha kuonywa na Mungu katika ndoto wasimrudie Herode, wakaenda zao kwao kwa njia nyingine. Neno la Bwana. Yesu Kristo alipozaliwa mjini Betlehemu, ishara pekee ilitokea angani ni nyota, nyota kubwa yenye kung'ara sana iliyoonekana angani. Watu wengi waliona nyota hiyo, miongoni mwao walikuwa mamajusi. Mamajusi ni watu gani hawa? Walikuwa wataalamu wa elimu ya nyota, yaani wanajimu, wanasayansi waliopenda kupekua mambo na kutafuta ukweli kupitia elimu ya nyota. Mamajusi walipoiona nyota ya pekee angani, walikumbuka utabiri wa manabii Mika na Danieli isemayo kwamba Masiya atakapozaliwa itatokea nyota ya pekee. Ndugu zangu katika Kristo, tokeo la Bwana maana yake ni kujionyesha kwa Bwana yani Yesu Kristo kwa mataifa. Ndiyo maana katika somo la kwanza, nabii Isaya anatabiri jinsi mataifa watakavyokuwa na watakavyoipokea ile nuru, yani Kristo Yesu, ikisema na mataifa watairijilia nuru yako. Pia Isaya anaendelea kutabiri akisema kutokana na ile nuru basi hakutakuwa na giza, yani dhambi zetu zinaondolewa. Tena katika somo la pili mtume Paulo ambaye anapewa heshima ya kuitwa baba wa mataifa anakazia na kusisitiza umuhimu wa usawa mbele ya Mwenyezi Mungu, akisema mataifa ni warithi wa pamoja nasi. Maana yake, Kristo alikuja kwa ajili ya wote na si kwa ajili wa Wayahudi peke yao. Hivyo, katika sherehe ya tokeo la Bwana Kristo anazaliwa mioyoni mwa watu na mataifa, nao kwa moyo mmoja wanampokea kama mgeni wao wa heshima Vivyo hivyo katika Injili mamajusi wanakwenda Yerusalemu kumtafuta mtoto aliyezaliwa, wakisema yu wapi yeye aliyezaliwa mfalme wa Wayahudi? Hii inatudhirishia wazi kabisa kwamba Kristo hakuja kwa ajili ya Wayahudi tu, bali kwa ajili ya watu wote. Ndiyo maana mamajusi kutoka mashariki na mbali nao wanadhirishiwa uwepo wa Masiha kwa njia ya nyota yenye mkia, kwa kuonyesha kwamba watamtambua Kristo ambaye amejidhirisha kwao. kwa mfalme, wakamtolea dhahabu; kama Mungu walimtolea ubani, na kubashiri ukombozi utakaokuja kwa njia ya kufa na kufuka kwake hawakusita kumtolea manemane mane ili kubashiri kaburi, yani kifo. Ndugu zangu katika Kristo na mpendwa msikilizaji na msomaji, tunasikia Herode anauliza swali, Kristo azaliwa wapi? Ili swali ni vyema kila mmoja wetu ajiulize, na jibu lake kwa wote tuliojiuliza liwe hili: Kristo atazaliwa mioyoni mwetu, kwani Kristo akialikwa mioyoni mwetu tutamshinda yule mwovu, yaani Shetani, ambaye kazi yake kubwa ni kuhakikisha Kristo hapati nafasi ya kuzaliwa mioyoni mwetu. Kwa hiyo ndugu zangu katika Kristo, tokeo la Bwana litufanye tugandamane na tushikamane na Kristo ili azaliwe mioyoni mwetu, azaliwe katika maisha yetu, katika jamii ya binadamu, katika maisha ya kila siku. Sisi waamini tumejitoa vipi kwenda kumtafuta Bwana kama walivyofanya mamajusi, pamoja na vikwazo walivyopata toka kwa mfalme Herode? Tumetembea au tumembebea zawadi gani huyu Masiha? Tumechukua majungu, tamaa mbaya, ufisadi, ukabila, fitina, uonevu, choyo, ukandamizaji wa haki kama zawadi kwa Bwana? Ni vizuri tumpe Bwana zawadi za kufaa kama upendo amani, haki, utu, wema, undugu kwa kila mtu. Sisi waamini ni wamoja, kwa hiyo kwa pamoja tunaalikwa kushirikiana bila kubaguana wala kuonyeshana chuki, iwe ni kwa sababu ya rangi, kabila, elimu wingi wa mali, dini, cheo chetu na kadhalika. Ndugu zangu katika Kristo, daima tukumbuke kwamba Mungu wetu ni mmoja na anatupenda sote, kwa ule upendo mkuu alionao kwetu sisi kama Baba. Hivyo ndugu zangu, ni vema na haki kabisa kudhihirisha huo upendo katika maisha yetu ya kila siku hapa duniani kila siku katika maisha yetu, na tunaona vitu vingi. Baadhi ya vitu hatuviangalii kwa undani, vipo tu mbele ya macho yetu. Kila mtu anayo nafasi katika mazingira yake kumfanya Kristo ajifunue kwetu zaidi, kujulikana Kristo ni mwana wa Mungu. Tulikuwa gizani, naye ametuleta katika mwanga. Watu wale waliokwenda katika giza wameona nuru kuu na waliokaa katika nchi ya uvuli wa mauti nuru imewaangazia. Mamajusi wanatuonyesha jinsi tunavyopaswa kutenda. Zipo nyakati ambazo hatuna uhakika kuwa Mungu anataka nini kwetu. Zipo harafu hali fulani ambapo hatuoni vizuri njia ambazo Mungu anataka tushike. Hapa lazima tutafute kwa umakini na utulivu. Twaweza kusoma maandiko matakatifu ili kuona ikiwa Yesu amewahi kuwa katika hali ya namna hii. Twaweza kuomba ushauri kutoka kwa viongozi wetu wa dini. Inatubidi kusali pia ili tuweze kufanya maamuzi mema. Mpendwa msikilizaji, katika Kristo Mungu amejifunua kwetu, amekuja duniani kutukomboa kwa kukubali kuchukua mwili na kuwa mwanadamu kama sisi amekuwa jinsi tulivyo ili na sisi tuwe kama yeye alivyo. Kuwa kama alivyo ni kushiriki utukufu wa Baba yake mbinguni. Katika kuja kwake, wapo waliomkataa na waliompokea. Sisi tuige mfano wa wale waliompokea, pia tuwe mwanga kwa wale ambao bado hawajampokea. Waweza kufanya hivyo ili sote tupate urithi ufalme wa Mungu uliokwisha andaliwa kwa ajili yetu sote. Kwa niaba ya Pendo Banyenza na Padri Paskali Hondo, ni mimi Padri Joseph Helmani Luela, Radio Vaticani, nikitamatisha na kusema tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus.