Jambo msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutangazia fito za matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Francisco, katika nia zake za jumla kwa mwezi Machi 2025 anajikita zaidi katika migogoro inayoyozikumba familia mbalimbali mbali duniani. Kimsingi, watu wengi wanatamani kuwa na familia bora na kamilifu, lakini kwa bahati mbaya hakuna familia bora na kamilifu, kwani kila familia ina matatizo, changamoto na fursa mbalimbali za furaha. Ikumbuke kwamba kila mwanafamilia ni muhimu, anazo karama na mapungufu yake ya kibinadamu, na kwamba kila mwanafamilia ni mwana pekee kabisa. Tofauti hizi zinaweza kuwa ni chanzo cha migogoro na madonda ya kifamilia. Kardinali Robert Francis Prevost, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa kwa ajili ya Wakreli, Jumatatu tarehe 4 Machi elfu mbili na ishirini na tano, ameongoza watu wa Mungu kusali rosari takatifu kwa ajili ya kumwombia Baba Mtakatifu kwa rezimani hija matumaini ya watu wa Mungu. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni Padre Richard Mjigo, ni kutakia mfungo mwema wa kipindi cha Kwarezima. <coughs> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, familia ni kanisa dogo la nyumbani, shule ya upendo, huruma, haki na ukarimu. Ni mahali patakatifu ambapo tunu msingi za maisha ya kiroho, kiutu na kitamaduni zinarithishwa tayari kuunda jamii inayowajibikiana na, na kutegemezana. Mama Kanisa anawahimiza waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kuhakikisha kwamba kweli wanazisaidia familia kuwa ni vyombo na mashuhuda wa Injili ya ndoa na familia kwa kutangaza na kushuhudia ukuu, ukweli, uzuri, utakatifu na dhamana maisha ya ndoa na familia ndani ya kanisa na jamii katika ujumla wake. Wosia wa kitume wa Baba Mtakatifu Francisco, Amoris Laetitia, yani furaha ya upendo ndani ya familia, umegawanyika katika sura tisa zenye utangulizi mfupi, kwa kuonyesha mchango mkubwa uliotolewa na mababa wa Sinodi ya Familia, mchango ambao unapaswa kutunzwa kama amana na hazina ya kanisa. Baba Mtakatifu anakaza kusema, si majadiliano yote mintarafu mafundisho tanzu ya kanisa, maadili au shughuli za kichungaji yanapaswa kujadiliwa na halifa wa Mtakatifu Petro, bali mambo mengine yanahitaji kupatiwa ufumbuzi makini kadiri ya mila, tamaduni na changamoto mahalia. Hii inatokana na ukweli kwamba mila na tamaduni za watu zinatofautiana. Kumbe hapa kuna haja ya kutamadunisha changamoto hizi ili ziweze kupatiwa ufumbozi wa kudumu kadili ya mwanga na tunu za kweli za kiinjili. Wosia huu wa kitume ni matunda ya mwanga wa neno la Mungu unaozingatia ukweli na changamoto za maisha ya ndoa na familia katika ulimwengu mamboleo. Wasio huu waketume unatoa mwelekeo wa Kristo Yesu katika kukuza tunu msingi za maisha ya ndoa na familia ili kuzijengia familia uwezo wa kutangaza na kushuhudia Injili ya familia. Ni waraka unaokazia upendo thabiti ndani ya familia, upendo unaogeuka na kuwa ni chemchemi na asili ya maisha. Baba Mtakatifu anatoa mapendekezo yanayopaswa kufanyiwa kazi katika sera na mikakati ya shughuli za kichungaji mitarafu utume wa maisha ndoa na familia. Anawataka wazazi na walezi kuimarisha elimu na makuzi ya watoto wao ili waweze kuwajibika kikamilifu katika maisha yao. Ni wajibu wa kanisa kuwasindikiza, kung'amua na kuwasaidia wanafamilia wanaolega lega katika maisha na na wito wao. Baba Mtakatifu anachambua kwa kina na mapana tasaufi ya maisha ndoa na familia. Hivi karibuni, baba Mtakatifu alikutana na kuzungumza na washiriki wa kozi maalumu kuhusu utunzaji wa ndoa na huduma ya kichungaji kwa wanandoa waliojeruhiwa katika maisha na utume wao. Katika kozi hii washiriki walipata nafasi ya kupembua kwa kina na mapana taalimungu ya maisha ya ndoa na familia, sheria ya taratibu na kanuni za maisha ya ndoa na familia, sanjali na maisha ya kanisa katika ulimwengu mambo leo. Baba Mtakatifu Francisco anasema mbele ya wanandoa wanaoteseka kutokana na madonda ya maisha ya ndoa na familia, kanisa kama ilivyokuwa katika historia yake halina budi kuonyesha moyo wa upendo na mshikamano kwa kuonja shida na magumu wanayokabiliana na nayo, ili hatimaye kuwawezesha kuzima kiu ya amani, utulivu na furaha ya kweli kama mtu binafsi na kama wanandoa katika ujumla wao mipasuko na majeraha ya maisha ndo wanafamilia ni matokeo ya sababu mbalimbali katika maisha. Kwa mfano, haya ni masuala ya kisaikolojia, kimwili, kimazingira na kitamaduni, na wakati mwingine ni matokeo ya binadamu kujifungia katika uchoyo na ubinafsi wake na hivyo kushindwa kupokea zawadi ya upendo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katika muktadha huu unawaonyesha wanandoa wakichuruzika damu kutokana na madonda ya ndoa na familia. Si rahisi kwa kanisa kuweza kuwageuzia kisogo na kujifanya kana kwamba hakuna kinachoendelea. Mama kanisa anapaswa kuonyesha mshikamano wa dhati na wale wote wanaoteseka na kuomboleza kutokana na majeraha ya ndoa na familia zao. Katika mazingira kama haya, kanisa litafute ukweli wa upendo wao kwa kuzingatia sheria, kanuni na taratibu za kanisa, daima likitafuta mafao ya watu wa ndoa hii ni zawadi ambayo Mwenyezi Mungu anapenda kuakirimia waja wake. Katika ushuhuda wa kesi za watu wa ndoa zinazoendeshwa na mama kanisa, mashuhuda wanapaswa kwanza kabisa kujiaminisha chini ya ulinzi pamoja na maongozi ya Roho Mtakatifu ili wasikilizi kwa umakini sana wapate vigezo muhimu wafanye mang'amuzi na hatimaye kutoa hukumu ya haki. Baba Mtakatifu anakiri kwamba mchakato huu ni tete na wala si maji. Kwa kanisa inapaswa kuwa makini ili kuwasaidia wanandoa kudumisha maisha yao ya ndoa mitalafu, mafundisho ya kanisa kama ambavyo mtakatifu Paulo anavyofafanua uhusiano kati ya Kristo Yesu na mchumba wake kanisa, ambaye amejisadaka hata kufa kwa ajili yake pale msalabani. Kwa njia hii mapenzi ya Mungu kwa ajili ya familia nzima ya binadamu yakatendeka. Maisha ya ndoa na familia ndani ya kanisa inapaswa kuwa ni chemchemi ya furaha, imani na matumaini. Huu ni mwaliko wa kutembea kwa pamoja na kanisa ndani ya kanisa, kwa kujikita na kuambata njia ya utakatifu wa maisha ndoa. Kadiri ya agano jipya ni safari ya imani. Kumbe familia ya Kikristo inapata chimbuko lake katika maisha ya ndoa, ambayo ni ushirikiano wa agano la upendo kati ya Kristo Yesu na kanisa lake. Baba Mtakatifu Francisko anasema katika hija hii ya maisha ya kiroho kuna haja ya kuwa na wachungaji watakaojisadaka bila ya kujipakiza kwa ajili ya kuwasaidia wanandoa kutekeleza vyema dhamana na wajibu wao. Ndoa na familia ni utume unaobubujika kutoka katika sakramenti ya ndoa, unapaswa kukita mizizi yake katika ari na mwamko wa kimisionari, ili kuwawezesha wanandoa kuwa wakarimu, tayari kupokea maisha mapya kama zawadi kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Ili wanandoa waweze kutekeleza vyema dhamana na wajibu wao, wanapaswa kupata maandalizi makini yanayogusa masuala ya kisaikolojia, upendo wa dhati, mahusiano na mafungamano yao katika maisha ya unyumba, ili kuwasaidia kupata ukomavu na hatimaye udumifu katika maisha yao. Wanandoa na familia wanapaswa kukuza na kudumisha ndani mwao wito wa ndoa, ili hatimaye kusimama kidete kuwa kweli ni mashuhuda na vyombo vya Injili ya ndoa na familia, katika mazingira ya kifamilia, maeneo ya kazi na katika jamii kwa ujumla wake. Wanandoa wanapaswa kutangaza na kushuhudia uzuri, utakatifu na ukuu wa maisha ya ndoa na familia kama kielelezo chenye mvuto na mashiko Mbaba, Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, maisha ya ndoa na familia ni ushuhuda wa ufunuo wa huruma na upendo wa Mungu kwa mwanadamu. Mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani wanabainisha umuhimu wa neno la Mungu katika maisha ya ndoa na familia kwa kuwa na mwelekeo, ari na mwamko wa kimisionari ni katika muktadha huu wanandoa wanapaswa kujizatiti katika sara, kwa kushiriki kikamilifu maadhimisho ya sakramenti ya Ekaristi takatifu na upatanisho, kwa kuendelea kujisadaka bila ya kujibakiza kwa wenzi wao wa ndoa katika ukweli wazi na uaminifu, ili kweli familia yao iweze kuwa ni shule ya utakatifu, haki na amani, kitovu cha uinjilishaji, maadili na utu wema. Parokia hazina budi kuwasaidia wanandoa kuishi vyema wito na utume wao ndani ya kanisa mchakato huu wa maisha na utume wa wanandoa ni tete lakini unawezekana kutekelezwa. Baba mtakatifu anapenda kuwatia shime wakleri ili kujizatiti, kuwasaidia, kuwaunga mkono na kuwasindikiza wanandoa ili kulisaidia kanisa kupyaisha maisha na utume wake kwa kujenga na kudumisha mtandao wa jumuiya na familia ambazo ni mashuhuda na wamisionari wa, wa Injili ya Familia. Ni katika muktadha huu, Baba Mtakatifu Francisko katika nia zake za jumla kwa mwezi Machi elfu mbili na ishirini na tano baba mtakatifu anajikita zaidi katika migogoro inayoyozikumba familia mbalimbali. Kimsingi watu wengi wanatamani kuwa na familia bora na kamilifu, lakini kwa bahati mbaya iliyoje hakuna familia bora na kamilifu, kwani kila familia ina matatizo, changamoto na fursa mbalimbali za furaha. Ikumbukwe kwamba kila mwanafamilia ni muhimu, anazo karama na mapungufu yake ya kibinadamu na kwamba kila mwanafamilia ni wa pekee kabisa. Tofauti hizi zinaweza kuwa ni chanzo cha migogoro na madonda ya kifamilia. Dawa mchunguti ya uponyaji wa madonda haya ni msamaha wa kweli. Maana yake ni kumpatia mwenzi nafasi ya kutubu na kumwongokea Mwenyezi Mungu, ambaye ni mvumilivu, mwingi wa huruma na mapendo, anayesamehe bila ya kuchoka. Huyo ni Mungu anayewasimamisha waja wake wanapoteleza na kuanguka ili kuweza tena kupyaisha maisha yao katika matumaini hata pale matumaini yanapogonga mwamba, neema ya Mwenyezi Mungu inawakirimia nguvu ya kusamehe na hivyo kuwakirimia amani ya ndani kwa kuwaondolea machungu moyoni na hasa zaidi chuki. Baba Mtakatifu Fransisco anawaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kusali na kuziombea familia zenye matatizo na changamoto za maisha, watambue madonda yao kwa njia ya msamaha, kwa kugundua karama za wenzi wao wa ndoa. Bila kusahau tofauti zao msingi ndogo msikilizaji wa redio Vaticani. Kardinali Pietro Porurini, katibu mkuu wa Vaticani, akiwa ameambatana na mkuu mkupo Richard Galaga, katibu mkuu wa mambo ya nchi nje, ushirikiano na mashirika ya kimataifa, Jumatatu tarehe tatu, tatu machi225 amekutana na kuzungumza na Rais Gita nasi Nauseda wa Lithuania, ambaye anashiriki katika hija ya matumaini ya watu wa Mungu kutoka Lithuania. Katika mazungumzo yao, viongozi hawa wameridhishwa na uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizi mbili sanjali na mchango wa kanisa katika ustawi, maendeleo na mafao ya watu wa Mungu nchini Lithuania. Baadaye viongozi hao wamejikita zaidi katika masuala ya kikanda na kimataifa mintarafu mchakato wa kutafuta na kukuza amani Ukraini. Msikizaji wa Redio Vatikani, Kardinali Robert Francis Prevost, mwenyekiti wa baraza la kipapa kwa ajili ya wakreli, Jumatatu tarehe 4 Machi 2025 amewaongoza watu wa Mungu kusali rosari takatifu kwa ajili ya kumkumbuka na kumwombea Baba Mtakatifu Francisco ambaye kwa sasa anasumbuliwa na ugonjwa wa mkamba pamoja na nimonia tangu Ijumaa tarehe 14 Februari mwaka elfu mbili na ishirini na tano Baba Mtakatifu Francisco amelazwa kwenye hospitali ya chuo kikuu cha Agostino Gemelli iliyoko mjini Roma. Watu wa Mungu wametafakari mafumbo ya maisha na utume wa Kristo Yesu kwa kujikita katika matendo ya furaha, kwa kusimama pamoja na Bikira Maria mama wa Mungu na kanisa kusali kwa ajili ya afya ya Baba Mtakatifu Francisco. Bikira Maria mama wa tumaini takatifu awasaidie na kuwafariji wale wote wanaokimbilia tu na msaada wake wa daima. Hawape pia ishara ya faraja na matumaini, ili kwa maombezi ya Bikira Maria waamini wajionee uwepo wa ngavu wa Kristo Yesu. Ibada hii imeongozwa na sura ya Bikira Maria mama wa faraja na matumaini. Lengo la sala hii ya rosari takatifu ni kumwombea Baba Mtakatifu ili aweze kupona haraka na hatimaye kurejea tena kwenye maisha na utume wake. Huu ni mwendelezo wa maadhimisho ya ibada ya misa takatifu pamoja na ibada ya kuabudu Ekaristi takatifu kwa ajili ya kumwombea Baba Mtakatifu Francisco, ibada zinazofanywa sehemu mbalimbali za dunia. Wakati huo huo, wana diplomasia pamoja na wawakilishi wa mashirika ya kimataifa mjini Vatikani wanaungana na watu wa Mungu kumwombea Baba Mtakatifu Francisco, kiongozi ambaye ameonyesha upendo wa pekee kwa wagonjwa, maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya kijamii. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, na habari kutoka kwa Dr Mateo Bruno, msemaji mkuu wa Vatikani, zinabainisha kwamba Jumatatu tarehe 3 Machi 2025 baba Mtakatifu Francisco alikabiliana na changamoto ya kupumua papo kwa papo, changamoto iliyoshughulikiwa na hatimaye kupatiwa ufumbuzi wakati wa mchana. Madaktari walimwekea mashine ya kupumlia, na wakati wote baba Mtakatifu ameendelea kuwa macho, akitambua kile kilichokuwa kinaendelea mwilini mwake, sanjali na onyesha ushirikiano mkubwa kwa madaktari na wauguzi wake. Usiku walipata usingizi mwanana, na kwamba Jumanne tarehe nne Machi elfu mbili na ishirini na tano ameendelea na matibabu pamoja na mapumziko, lakini kimsingi hali ya afya ya Baba Mtakatifu Francisco inabaki kuwa ni tete. <tune> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, tunapoendelea kuadhimisha mwaka wetu wa jubilei ya matumaini, mama Kanisa anatualika kufungua mioyo yetu ili tuweze kupokea neema inayotoka kwa mwenyezi Mungu. Tunapoanza kipindi hiki cha Kwaresima, kanisa kama mama na mwalimu linatupatia kipindi cha tafakari na toba maombi na kujitakasa kiroho pamoja na kutathmini uhusiano wetu na Mwenyezi Mungu pamoja na jirani. Katika ujumbe wa kwarezima mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tano Baba Mtakatifu Francisco anatualika sisi sote kama jumuiya ya waamini inayosafiri pamoja kwa matumaini katika safari ya kiroho kuelekea Pasaka. Safari hii ni ya ndani ya nafsi, ya kutafakari maisha yetu na kurejea kwa Mwenyezi Mungu. Kwa kawaida huwa tunajiuliza, Je, ni nini ambacho nitajinyima katika kipindi hiki cha Kwarezima? Hili ni swali zuri, lakini linaweza tu kutusaidia kwa kiwango fulani. Swali la msingi na la muhimu ambalo tunaweza kujiuliza katika kipindi hiki cha Kwarezima ni nitawezaje kutubu na kumrudia Mwenyezi Mungu katika Kwarezima hii? Hili linatoa swali lingine la kufikirika zaidi: ni sehemu gani ya maisha yangu niliyokuwa mbali na Mwenyezi Mungu na ni nini nitaweza kufanya ili niweze kumrudia yeye. Kumbe, tunapoanza safari hii siku ya Jumatano ya Majivu, hatuna budi kuwa wakweli kadiri tuwezavyo katika kujitafakari na kujitathmini kuhusu njia ambazo tumemwacha Mwenyezi Mungu na nyakati zote ambazo roho zetu zilipoa. Zaburi ya hamsini na moja inasema, wewe wataka unyofu wa ndani, hivyo nifundishe hekima moyoni. Tunapopokea hekima na ufahamu kutoka kwa Mungu kuhusu hali yetu halisi tunaweza kuchagua nidhamu za kiroho zinazotufaa katika kurudi kwake au kurudisha bidii yetu ambapo mioyo yetu imepoa. Sala ya mwanzo katika ibada ya misa takatifu ya Jumatano ya majivu yaani kolekta inatuambia kwamba e Bwana, utujalie sisi waamini wako tuanze vita vya kiroho kwa mfungo mtakatifu, ili katika kushindana na jeshi la pepo wabaya tulindwe na misaada ya kujinyima. Kumbe tunaitwa katika kuingia kwenye vita ya kiroho na kuacha baadhi ya mazoea halisi ambayo ya yanaweza kutupeleka katika mitego ya dhambi kwenye maisha yetu. Hivyo tunaitwa kujikita zaidi katika kutafakari neno la Mungu, sala, kufunga na kufanya matendo ya huruma, kuwa wanyenyekevu, kujitathmini na kutubu, kusamehe wengine kama tulivyosamehewa, na kuweka hazina yetu mbinguni kwa kujitoa kwa ukarimu kwa wengine. Kutoka studio za Radio Vaticani, Askofu mkuu Paul Richard Garaga katibu wa Vatikani wa mahusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa katika sehemu ya kwanza ya mahojiano marefu na jarida la Marekani lililoanzishwa na jumuiya ya Yesu nchini Marekani iliyotolewa hivi karibuni, baada ya kushiriki katika mkutano wa kila mwaka wa usalama huko Muniki nchini Ujerumani, alisisitiza msimamo wa Vatikani wa kupata suluhisho la serikali mbili. Licha ya uharibifu na magofu, ambayo yako Gaza ni nyumba ya Wapalestina ambao kwa vizazi vilizaliwa na kuishi huko na ambao, katika ardhi hiyo, wanataka kukaa, kujenga upya maisha yao, na hatuwezi kwenda kinyume na haya yote. Akijibu swali kuhusu pendekezo la rais wa Marekani Donald Trump la kuwapa makazi wa Palestina kutoka ukanda wa gazi mahali pengine, alikumbusha kuwa ni wangapi kati yao au babu zao wa karibu ambao tayari wamelazimishwa kuondoka na mali yao waliokuwa nayo katika maeneo mengine ya nchi takatifu. Si sawa kusema kwamba wao ni shida, wao ni watu, na kwa hivyo lazima watendewe heshima, kwao na kuelekea baadhi yao kama wanadamu bila kusahau mateso makubwa waliyopitia na wanayopitia siku baada ya siku. Msimamo wa Vatikani, alisisitiza tena, bado siku zote ni sawa kuhitaji suluhisho la serikali mbili, moja ya Israeli na moja ya Palestina kwa muda mrefu, na kwa hivyo hata kabla ya mzozo huo wa hivi karibuni wakutisha kufuatia na matukio ya ukatili wa mnamo tarehe saba Oktoba elfu mbili na ishirini na tatu Vatican iliunga mkono kanuni hiyo ya ndani ya jumuiya ya kimataifa, na ilifanya hivyo hata wakati wengine wengi walikuwa wanaitupilia mbali kwa kutazama. Leo hii ni dhahiri kabisa kwamba utekelezaji unaowezekana unajadiliwa kwa sababu hali katika maeneo ya Wapalestina na ukingo wa magharibi pia ni mbaya sana, alibainisha katibu wa Vatikani wa mahusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa kuwa, kama kungekuwa na kunyakuliwa kwa maeneo ya ukingo wa magharibi na Israeli, ingekuwa vigumu sana kufikiria jinsi gani kunaweza kuwa na matumaini katika siku za usoni za kufikia suluhisho la serikali mbili, Vatikani alisisitiza. Wakati huo huo inaendelea kuunga mkono kwa ujumla wa kusitisha mapigano, kuachiliwa kwa mateka wote, ulinzi wa raia na heshima kamili kwa sheria za kimataifa za kibinadamu pamoja na ujenzi wa Gaza, kuimarishwa kwa hali katika maeneo ya Wapalestina ya ukanda wa magharibi na wa mto Jordani, na heshima kwa watu wote wa Palestina katika maeneo hayo. Hata hivyo, matarajio yanasalia kuwa ya suluhisho la mzozo kati ya Waisraeli na Wapalestina. Lakini alisema kusuluhisha suala la Palestina kunaonekana kama kiini cha matatizo mengi katika Mashariki ya Kati, iwe Siria Lebanoni au maeneo mengine ya kanda. Marekani inaunga mkono uamuzi wa Israeli wa kusitisha misaada ya moja kwa moja ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza na kufunga vivuko vya mpaka hadi Hamasi iwaachilie mateka. Kwa uhakika, ni uamuzi wa Israeli wa kusimamisha uingiaji wa misaada ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza, ambapo Israeli itajiondoa ikiwa Hamas haitakubali kile kinachoitwa mpango wa Witkoff ulioandaliwa na mjumbe wa Marekani katika Mashariki ya Kati, ambao unatoa muda wa kurefushwa awamu ya kwanza ya makubaliano ya mapati tano katika Gaza ya takribani siku hamsini ikijumuisha kipindi chote cha Ramadhani, mwezi mtukufu wa Kiislamu ulioanza tangu tarehe mosi Machi na Pasaka ya Kiyahudi. Wakati wa awamu hii kundi la Kiislamu linatarajiwa kuwaachilia mateka ambao bado wako hai karibu ishirini na nne na kukabidhi miili ya marehemu. Lawama hizo zilikuwa kali kutoka katika nchi za Kiarabu, ikiwa ni pamoja na Misri, mmoja wa wapatanishi wakuu wa usitishaji mapigano, na pia kutoka Umoja wa Mataifa ambao kupitia msemaji wake Tom Fletcher aliuita uamuzi wa Israeli wa kutisha, ukizingatia kwamba sheria ya kimataifa ya kibinadamu inaweka wazi kwamba ufikiaji wa msaada lazima uruhusiwe. Kusitishwa kwa msaada huo kunaungwa mkono na urais wa Marekani wa Trump, ambaye kupitia baraza la usalama la taifa alisema kuwa Israeli imejadiliana kwa nia njema tangu mwanzo wa utawala huu ili kupata kuachiliwa kwa mateka, katika shutuma za Hamas kwamba Israeli inawasababishia njaa wakazi wa Gaza. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Israeli alisema kwamba wakati wa mapatano ya majuma sita, vifaa vya kutosha kwa takribani miezi minne viliingia ukanda huo mnamo Januari 2025 tu. Vikundi vilivyojihami viliharibu shule 47 katika mji mkuu wa Haiti huku shule mia mbili themanini na nne ziliharibiwa mwaka elfumbili ishirini na nne. Mashambulizi ya mara kwa mara dhidi ya elimu yanaongezeka na kuacha mamia ya maelfu ya watoto bila mahali pa kujifunzia. Hii ni dharura iliyotolewa na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF, kupitia mwakilishi wa shirika hilo katika nchi za Karibian. Wakati vurugu zikiongezeka Haiti yote kwenye elimu, ambalo ni tumaini la mwisho kwa watoto wengi na kipaumbele cha juu kwa wazazi, imekuwa ndio hatarini zaidi kuliko hapo awali, na kwamba siku chache zilizopita ripoti za shambulio jingine ziliibuka. Video hizo zinaonyesha watoto wakipiga kelele sakafuni, wakiwa wameganda kwa hofu, kwa kusisitiza kuwa haki ni kikumbusho cha kutisha kwamba mashambulizi haya husababisha madhara ambayo huenda mbali zaidi ya kuta za darasa. Kwa hiyo, kutokana na mashambulizi haya kuhama na umaskini unaozidi kuwa mbaya. UNICEF inakadiria kuwa mtoto mmoja kati ya saba nchini Haiti hayuko shuleni na karibu milioni moja nyingine wako katika hatari ya kuacha shule. Elimu ambayo ni tumaini la mwisho kwa watoto wengi wa Haiti na kipaumbele cha juu cha wazazi, imekuwa hatarini, kwa mjibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto. Pia lilishutumu ukweli kwamba mwaka 2024 uandikishwaji wa watoto katika vikundi vyenye silaha uliongezeka kwa asilimia sabini. Hivi sasa hadi nusu ya wanachama wa vikundi vyenye silaha ni watoto, na baadhi yao wakiwa na umri wa miaka nane tu. Bila kupata elimu, watoto wako katika hatari zaidi ya kunyonywa na kuajiliwa katika makundi yenye silaha. Elimu ni mojawapo ya zana bora zaidi tunazopaswa kuvunja mzunguko huu. Alisisitiza mwakilishi wa UNICEF huko Haiti. Licha ya changamoto za kimfumo, kujua kusoma na kuandika ni mafanikio yanayothamini niwa sana nchini Haiti na familia hujivunia kuwekeza katika elimu ya watoto wao, kuanzia jinsi watoto wanavyokwenda shule hadi familia zinavyotenga sehemu kubwa ya mapato yao shuleni. Kwa familia za Haiti, elimu inasalia kuwa njia muhimu ya maisha. UNICEF inasimama kidete karibu na familia nchini Haiti na kutoa huduma za elimu rasmi na zisizo rasmi ili kuhakikisha watoto walioathiriwa na janga hilo wanapata elimu bora ikiwa ni pamoja na kukarabati shule zilizoharibiwa wakati wa mashambulizi na kuanzisha nafasi za muda za kujifunzia na kuwajumuisha tena watoto waliohamishwa shuleni. Pamoja na washirika wake, madarasa ya kurekebisha pia yanafanyika ili kufidia muda uliopotea wakati wa kufungwa kwa shule. Ni Angella Rwezaula, Vatican News. ndugu msikilizaji wa redio vatikani usikose kosi kujiunga nasi tena tunapoendelea kwa kushirikisha yale yanayojiri katika kipindi hiki cha kwarezima kwa mwaka huu wa matumaini kwa niaba ya angela rezaura na pali filemoni chacha mimi ni pali richard mjigwa nikikutakia mwanzo mwema wa kipindi cha kwarezima tumsifu yesu kristu na budetu yesus kristus <mucho>