Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokupangia mipini ya matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Huruma ya Mungu ni kiini cha imani, maisha na utume wa kanisa, ushuhuda makini wa ufufuko wa Kristo Yesu kwa wafu. Bikira Maria, mama wa huruma ya Mungu, awasaidie waamini kuamini na kuyaishi yote haya kama mashuhuda wa Injili ya huruma, furaha na mapendo. Huu ndio ujumbe makini katika maadhimisho Dominika ya huruma ya Mungu, mwaliko kwa watu wa Mungu kurejea tena kwenye ujumbe wa huruma ya Mungu kama walivyotangazwa na kushuhudiwa na Mtakatifu Maria Faustina Kowalska wa shirika la masista wa mama wa huruma ya Mungu. Alhamisi itarehe nne Aprili elfu mbili na ishirini na nne, viongozi wakuu wa dini duniani na dini za jadi wamekutana na kuzungumza na Baba Mtakatifu Francisco mjini Vatikani. Katika hotuba yake, Baba Mtakatifu amejikita katika mambo makuu yafuatayo: umuhimu wa kuheshimu na kuthamini tofauti msingi zilizopo, umuhimu wa kulinda na kudumisha mazingira, nyumba ya wote, pamoja na kulinda na kudumisha amani upendo kwa mungu na jirani maadhimisho ya fumbo la ekarista takatifu ni kiini na kilele cha maisha na utumi wa kanisa unyenyekevu katika maisha ya sala ni mambo msingi katika maisha na utumi wa mapadri na kwamba shimbuko la wito wowote ule ni upendo kwa niaba ya angela rezaula mimi ni padri richard mjigwa nikikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Fransisko anasema huruma ya Mungu ndiyo mahangaiko ya upendo wake kwa binadamu dhaifu na mdhambi. Mwenyezi Mungu anajisikia kuwajibika, kwa maana ya kwamba anatamani kuwaona watu wake wakiwa na afya, furaha na amani tele nyoyoni mwao. Hii ni njia ambayo upendo wa huruma ya Wakristo unapaswa pia kujimwilisha. Huruma ndio msingi thabiti wa uhai wa kanisa. Kazi zake zote za kichungaji zinapaswa kufungamanishwa katika upole linalouonesha kwa waamini. Hakuna chochote katika mahubiri na ushuhuda wake kwa ulimwengu kinachoweza kukosa huruma. Umahiri wa kanisa unaonekana kwa namna linavyoonyesha huruma na upendo. Huruma ya Mungu inafungua malango ya moyo ili kuonesha upendo na ukarimu kwa watu wanaoishi katika upweke na kusukumizwa pembezoni mwa jamii ili kweli waweze kujisikia ndugu na watoto wapendo wa Baba wa milele kama ilivyokuwa kwa mwanampotevu shilingi na kondoo aliye potea. Huruma ya Mungu inawawezesha watu kutambua na kuguswa na mahitaji msingi ya jirani zao, hasa wale wanaohitaji kuonjeshwa faraja na upendo. Kimsingi, huruma ya Mungu inawawezesha waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuwa ni vyombo na mashuhuda wa haki, amani na upatanisho. Ikumbuke kwamba huruma ya Mungu ni kiini cha imani, maisha na utume wa kanisa, ushuhuda makini wa ufufuko wa Kristo Yesu. Bikira Maria mama wa huruma ya Mungu awasaidie waamini kuamini na kuyaishi yote haya kama mashuhuda wa Injili ya huruma furaha na mapendo. Baba Mtakatifu Francisco wakati wa katekesi yake Jumatano tarehe 3 Aprili 2024, na anasema huu ndio ujumbe makini katika maadhimisho ya Dominika ya huruma ya Mungu, mwaliko kwa watu wa Mungu kurejea tena kwenye ujumbe wa huruma ya Mungu kama ulivyotangazwa na kushuhudiwa na Mtakatifu usista Maria Faustina Kowalska wa shirika la masisa wa mama wa huruma ya Mungu. Ni mwaliko wa kuombea haki na amani ya kudumu sehemu mbalimbali za dunia. Baba Mtakatifu Francisco katika maadhimisho ya jubile ya miaka mia moja tangu kuzaliwa kwa Mtakatifu Yohane Paulo wa pili tarehe 18 Mei 2020 alisema Mtakatifu Yohane Paulo wa pili, kwa njia ya ushuhuda wa maisha yake, alijitahidi kuwafunulia watu huruma na upendo wa Mungu kama Kristo Yesu alivyomfunulia Mtakatifu Sista Maria Faustina Kovaska wa shirika la masista wa mama wa huruma ya Mungu. Mwaka elfu moja mia tisa tisini na tatu akatangazwa kuwa ni mwenye heri na mwaka elfu mbili akatangazwa na Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili kuwa ni mtakatifu. Ni mtakatifu anayependwa na wengi kutokana na jitihada zake za akeza, kukuza na kueneza tasawufi na ibada ya huruma ya Mungu, chemchem ya upendo wa Mungu kwa waja wake. Mwenyezi si Mungu, kwa njia ya Mtakatifu Sista Maria Faustina Kowalska, aliwaonyesha walimwengu jinsi ya kutafuta uokovu kwa njia ya huruma ya Mungu. Mtakatifu Maria Faustina Kovaska anasema huo ni wakati wa kumwimbia Mwenyezi Mungu utenzi wa sifa na shukurani, kwa sababu rehema zake hudumu vizazi hata vizazi kwa hao wanaomcha mcha kuku. Redio Vatikani. Bikira Maria katika utenzi wake wa Manyifikati anatafakari kazi ya ukombozi iliyotekelezwa na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya binadamu wote, na kwamba kazi hii inatoa mwangwi wake kwenye maisha ya kiroho yanayosimuliwa na Mtakatifu Sista Maria Faustina Kowalska, Bikira Maria ambaye kwa njia za zawadi kubwa kutoka mbinguni alibahatika kukutana na Kristo Yesu, ufunuo wa uso wa huruma ya Mungu Baba, na akawa shuhuda na chombo cha kutangaza na kueneza ibada ya huruma ya Mungu. Mtakatifu Faustina alizaliwa huko nchini Poland kunako mwaka elfu moja mia tisa na tano na kufariki dunia huko mjini Krakovia kunako mwaka elfu moja mia tisa thelathini na nane. Mtakatifu Faustini alibahatika kuishi katika shirika la masista wa Mama wa Mungu wa Huruma. Kwa muda mfupi, alionyesha moyo wa shukurani kwa Mwenyezi Mungu kwa wito na zawadi mbalimbali mbali za maisha ya kiroho, akajitahidi kuishi kwa uaminifu mkubwa kwa zawadi zote hizi, katika shajala ya moyo wake madhabahu, ambayo aliyatumia kukutana na Kristo Yesu. Mwenyewe anasimulia jinsi ambavyo Kristo alivyomwezesha kwa ajili ya faida ya watu zaidi. Kwa kumsikiliza Kristo Yesu ambaye ni upendo na huruma, aliweza kutambua kwamba hakuna dhambi yoyote ya binadamu ambayo ingeweza kushinda huruma ya Kristo inayobubujika kutoka katika moyo wake mtakatifu na tangu wakati huo akawa ni muasisi wa ibada ya huruma ya Mungu ambayo leo hii imeenea sehemu mbalimbali za dunia. Alitangazwa na Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili kuwa mtakatifu wakati wa maadhimisho ya jubilee kuu ya miaka elfu mbili ya Ukristo. Tangu wakati huo jina la Mtakatifu Faustina Kolovaska likapata umaarufu ajabu, kutoka sehemu mbalimbali mbali za dunia. Mwitikio wa kutangaza na kushuhudia ibada ya uhuruma ya Mungu ambayo imeleta mageuzi makubwa katika maisha ya waamini. Ni kutokana na muktadha huu, Baba Mtakatifu Francisco, kwa kusikiliza maombi yaliyowasilishwa na watu wa Mungu kutoka sehemu mbalimbali mbali za dunia, na baada ya kufanya upembuzi yakinifu kuhusu amana na utajiri wa maisha ya mtakatifu Faustina ameridhia na kutamka kwamba Mtakatifu Maria Faustina Kowalska bikira ingezwe kwenye kalenda ya Kirumi na atakuwa na kumbukwa na waamini wote ifikapo tarehe 5 Oktoba ya kila mwaka kama kumbo kombo ya hiari kaji, kaji, danoro, oboso, Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, majadiliano ya kidini kiekumene na kitamaduni asaidie kujenga msingi wa haki, amani na maridhiano kati ya watu wa mataifa. Amani ya kweli inajengwa katika msingi wa maendeleo fungamani ya binadamu kiroho na kimwili, kanuni maadili na utu wema, utawala wa sheria na haki msingi za binadamu. Vita kinzani na mipasuko ya kijamii ni sehemu ya hali halisi ya maisha binadamu, ya binadamu yanayopaswa kufanyiwa kazi kwa kujiketa katika kanuni maadili, sheria za kimataifa sanjari na ujenzi wa siasa ya amani duniani inayofumbata majadiliano katika ukweli na uwazi. Jumuiya ya kimataifa haina budi kuwekeza zaidi katika mchakato wa ujenzi wa utamaduni wa amani duniani, upendo na mshikamano wa udugu wa kibinadamu majadiliano, pamoja na kusimama kidete kulinda, kutetea na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu, uhuru pamoja na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote. Jumuiya ya, ya kimataifa iwekeze katika uchumi fungamani unaojali na kuzingatia mahitaji msingi ya binadamu, utu na heshima yake. Itakumbukwa kwamba Baba Mtakatifu Francisco alishiriki katika kongamano la saba la viongozi wakuu wa, wa, wa dini duniani na dini za jadi lililoadhimishwa mjini kaza Nur Sultani, huko nchini Kazakistani, kuanzia wa tarehe 13 hadi 15 Septemba mwaka 2022. Kongamano hili linogeshwa na kauli mbiu mchango wa viongozi wa dini duniani na dini za jadi katika mchakato wa maendeleo kijamii na kiroho baada ya janga la ugonjwa wa virusi vya korona uviko kumi na tisa. Hili ni jukwaa lililowakusanya pamoja viongozi wa kidini, kisiasa, kitamaduni na wale walioko kwenye tasnia ya mawasiliano ya jamii. Hizi ni juhudi zinazopaswa kukumbukwa na kuheshimiwa kwa kuiheshimisha Kazakistani kuwa ni nchi ya kuwakutanisha watu. Ilikuwa ni fursa kwa Baba Mtakatifu kuonyesha uwepo wake wa karibu kwa watu wa Mungu nchini Kazakistani pamoja na kukutana na hatimaye kuzungumza na viongozi wa Kazakistani. Alhamisi tarehe 4 Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na nne, viongozi wakuu wa dini duniani na dini za jadi wamekutana na kuzungumza na baba mtakatifu Francisco mjini Vatikani. Katika hotuba yake, baba mtakatifu amejikita katika mambo makuu yafuatayo: umuhimu wa kuheshimu na kuthamini tofauti msingi zilizopo, umuhimu wa kulinda na kutunza mazingira nyumba ya wote, pamoja na kulinda na kudumisha amani duniani. Baba Mtakatifu anasema kuna haja kwa viongozi wa kidini kusimama kidete kulinda, kuendeleza na kukuza amani kati ya dini, makabila na tamaduni mbalimbali. Heshima kwa tofauti msingi ni kikolezo cha demokrasia na maridhiano, ikiwa kama serikali ni ya kisekulali, serikali inayotenganisha kati ya dini na siasa kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya pande zote mbili, serikali inayotambua dhamana na mchango wa dini katika jamii kwa ajili ya huduma na ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Amani na utulivu wa kijamii, usawa wa kikabila, kidini na kitamaduni ni muhimu katika kuhakikisha kwamba nafasi za ajira na zinapatikana kwa wote, sanjari na kuruhusu raia kushiriki kikamilifu katika masuala ya kisiasa na kijamii, ili kamwe asiwepo anayejisikia kwamba ametengwa na anapendelewa kutokana na hali yake pamoja na utambulisho wake. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, upendo kwa Mungu na jerani. Maadhimisho ya fumbo la ekaristia takatifu, kiini na kilele cha maisha na utume wa Kanisa, unyenyekevu katika maisha ya sala, ni mambo msingi katika maisha na utume wa mapadri, na kwamba chimbuko la wicho wowote wa ule ni upendo. Mwenyezi Mungu anawaita waja wake kuwa ni watoto wake wapendwa, na kati yao kuna wateule wachache wanaokabidhiwa dhamana na utume maalumu wakuwa karibu zaidi na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya huduma kwa Mungu na waja wake. Kumbe changamoto kubwa kwa watu wenye wito maalumu ni kutenda kama Kristo Yesu katika maisha na utume wao, ajire in persona Kriste, kwa kujitahidi kuwa ni kielelezo cha sura ya Kristo Yesu iliyochapwa kwenye kitambaa cha Veronika, tayari kupangusa na kukausha machozi ya watu wanaoteseka kutokana na sababu mbalimbali mbali katika maisha yao. Jambo hili litendeke katika sala kama ilivyokuwa kwa Maria na Marta walivyomwambia Kristo Yesu kwamba Bwana, yeye umpendaye hawezi hii ni sehemu ya tafakari iliyotolewa na Baba Mtakatifu Francisco kwa jumuiya za vyuo vikuu vitatu vya kipapa kutoka Amerika ya Kusini, yaani chuo cha kipapa cha Pio cha Amerika ya Kusini, chuo kikuu cha Pio cha Brazili na chuo cha kipapa cha Meksiko. Baba Mtakatifu Francisco anasema maadhimisho ya fumbo la Ekaristi Takatifu liwe ni kielelezo cha sadaka yao kujitoa bila ya kujibakiza kwa kukinywe kikombe cha Kristo Yesu katika maisha na utume wao. Je, mwaweza kunywea kikombe nitakachonywea mimi? Hapa kinachofichwa katika kikombe cha mateso ni ushuhuda wa kifo dini, yaani watambue kwamba wamewekwa wakfu ili kutekeleza mapenzi ya Mungu katika maisha na utume wao na kuyaweka kando matakwa yao binafsi. Baba Mtakatifu anawakumbusha mapadri kwamba masomo, kazi na utume wao, mapumziko, maamuzi mbalimbali wanayoyafanya katika maisha ya kila siku, watambue kwamba yanapaswa kuelekezwa katika huduma ya kipadri. Mapadri watambue kwamba hapa duniani wao ni wapita njia, ni wasafiri, kumbe wanapaswa kumwilisha unyenyekevu katika maisha ya sala, faraja katika huduma yao kwa watu wa Mungu. Kristo Yesu alikuwa ni mtu wa sala, lakini hii inajionyesha kwa namna pekee kabla ya kukamatwa na hatimaye kuhukumiwa kufa msalabani. Alisali sana pale kwenye mlima wa Mizeituni na akapata faraja kutoka kwa malaika. Baba Mtakatifu anawaalika mapadri kuwa ni watu wa sara daima, wajitahidi kuwakumbuka na kuwaombea watu ambao wako katika maisha na utume wao, walezi wao, mapadri wenzao pamoja na watu wanaowazunguka. Kwa maneno machache, wawe ni waombezi wa watu waaminifu wa Mungu katika shida na mahitaji yao msingi, kamwe wasisao kuwakumbuka na kuwaombea viongozi wao. Na kwa namna pekee, Baba Mtakatifu mwenyewe amewabariki wote hawa na kuwaweka chini ya ulinzi na tunza Bikira Maria wa Guadalupe, mlinzi na mwombezi wa Amerika ya Kusini. Mnamo 2023 kulikuwa na zaidi ya watoto 5000 waliokuwa wakiishi pamoja waliohusika moja kwa moja au isivyo moja kwa moja katika vipindi vya ukatili wa nyumbani au kijinsia dhidi ya wanawake. Maombi 2010 ya kuomba msaada yalipokelewa na jeshi la polisi kwa madai ya vurugu zilizofanywa moja kwa moja kwa watoto wadogo, na katika hali nyingi tunazungumza juu ya watoto wenye umri kuanzia miaka kumi au chini ufafanuzi ambao haujawahi kushuhudiwa wa jambo hili zito. Na shirika la saidia watoto kwa ushirikiano wa majaribio ya huduma ya uchambuzi wa uhalifu unaoonyesha idadi ya wasiwasi ambayo pamoja na mambo mengine inaonyesha maombi 13793 ya usaidizi na uingiliaji kati wa vipindi vya unyanyasaji wa nyumbani au jinsia inayotesa nchini Italia, takwimu zilizotolewa na huduma ya uchambuzi wa uhalifu, kwa mjibu wa mkurugenzi wa utafiti na mafunzo wa Save the Children nchini ai anasema ni muhimu sana kwa kuchunguza jambo lile la unyanyasaji unaofanyiwa watoto nyumbani. Zaidi ya hayo, mhusika huyo alisisitiza uzito wa aina hii ya unyanyasaji, sio tu kwa wale wavulana na wasichana ambao ni waathiriwa wa moja kwa moja, lakini pia kwa wale wanaoshuhudia tabia ya ukatili unaofanywa dhidi ya mama zao. Kiukweli, hata kushuhudia vurugu huacha majeraha makubwa ambayo ni vigumu kushinda. Watoto mara nyingi ni mashahidi wa unyanyasaji wa nyumbani na mara nyingi una madhara makubwa katika maendeleo yao ya kisaikolojia na kimwili ambayo yanaweza kuendelea hadi watu wazima. Hofu ya mara kwa mara, hali ya kutokuwa na msaada na kutokuwa na uwezo wa kuguswa ni alama ya ukuaji wa maisha haya ya vijana. Athari za kisaikolojia ni mbaya sana unapoona mama zao wakiuawa na baba zao. Katika utafiti uliofanywa tunasoma katika taarifa kwamba katika mktadha wa uingiliaji kati ulioainishwa na madai ya unyanyasaji wa kinyumbani kijinsia, ambao mwathiriwa anayedaiwa ni mwanamke ni kati ya asilimia moja nukta tano tu ya kesi ambayo mwathiriwa asiyejulikana kwa mwathirika. Katika asilimia sitini na tano nukta tano ya kesi, mwarifu anahusishwa na mwathirika na uhusiano wa kimapenzi katika asilimia 42 ya matukio haya ya ukatili unaofanywa na wanandoa wapenzi wao wenza kwa madhara ya wanawake, inaonekana kuna watoto wanaoishi pamoja. Kwa kuzingatia takwimu hizi, inaonekana kwamba ni muhimu kukuza uwezo wa kugundua mara moja ishara yoyote ya dhiki, alieleza pia mkurugenzi wa huduma ya uchambuzi wa uhalifu wa kurugenzi kuu ya polisi ya jinai ya idara ya usalama wa umma nchini Italia. Unyanyasaji unaoshuhudiwa na unyanyasaji wa watoto ni hasa maeneo ya siri na magumu kufahamu, hivyo basi kuna haja ya kufanya kazi katika timu alisisitiza mhusika huyo. Shirika la Save the Children nchini Italia daima limekuwa likijitolea kwa mipango ya kuzuia na kulinda wanawake waathiriwa wa unyanyasaji, watoto wao waathiriwa na wadhuruma inayoshuhudiwa na watoto yatima kutokana na mauaji ya wanawake. ni hospitali kumi tu ambazo hazifanyi kazi kwa kiasi. Karibu asilimia tisini ya majengo ya shule yameharibiwa na karibu walimu mia mbili sitini waliuawa. Asilimia sabini ya nyumba zimeharibiwa na watu milioni moja nukta nne wanatumia shule kama makazi. Nusu ya idadi ya watu inakabiliwa na kiwango cha janga la uhaba wa chakula, wakati kaskazini mwa ukanda kuna hatari ya njaa. Ulimwengu lazima uchukue hatua sasa ili kuhakikisha usitishaji wa vita mara moja na wa kudumu na ufikiaji usio na kikomo wa kibinadamu. Vilevile, takribani watoto ishirini na sita elfu au zaidi ya asilimia mbili ya idadi ya watoto wa Gaza wameuawa au kujeruhiwa katika miezi sita ya vita. Hayo yalibainishwa na shirika la Saidi ya watoto ambalo limekuwa likipigania kwa zaidi ya miaka mia moja kuokoa wasichana au wavulana, yani watoto wote walio katika hatari na kuhakikishia maisha ya baadaye. Pia walisisitiza kwamba mzozo huo umesababisha uharibifu usio na kifani kwa mfumo wa huduma za afya na kuwanyima watoto wote wa kike na kiume kupata elimu katika kipindi cha miezi sita tangu mashambulizi ya Oktoba 7 ambapo watoto thelathini tatu waliuawa, zaidi ya watoto kumi na tatu elfu na mia nane wameuawa huko Gaza na mia moja kumi na tatu katika ukanda wa Magharibi, wakati zaidi ya watoto kumi na mbili elfu na tisa wamejeruhiwa huko Gaza na angalau 725 huko Magharibi. Kwa njia hiyo, uharibifu wa shule, ukiukwaji mkubwa dhidi ya watoto katika migogoro, utakuwa na athari ya kudumu ya kizazi ambacho kujifunza kwao kutabaki hatarini hata baada ya kukoma kwa uhasama, wanabainisha shirika hilo. Kuna kiwewe cha kihisia kinachosababishwa na mabomu, majeruhi na njaa, kinachowafanya watoto kuathirika zaidi. Ni kibaki katika hali hii ya kijamii inasadikika. Kuwa watu zaidi ya milioni waliuawa katika mashambulizi ya mauaji ya kimbari nchini Rwanda ambayo yalishuhudia familia na marafiki wakigeukana katika moja ya matukio ya giza kabisa mwishoni mwa karne ya ishirini. Ni katika kuadhimisha kumbukizi ya miaka thelathini ambapo inakumbusha ndani ya siku mia moja watu walimwaga damu na mauaji. Miongo mitatu baadaye, taifa limejenga upya nchi ya utawala wa Rais Paul Kagame. Lakini historia ya kutisha ya mauaji ya halaiki inaendelea ikirejea katika eneo lote. Tarehe 7 Aprili ni siku ambayo wautu wenye msimamo mkali na waonamgambo walianzisha mauaji ya kutisha mnamo mwaka 1994, lakini je, kutakuwa na takwimu kamili juu ya mauaji waliojeruhiwa, wakimbizi, yatima ambapo msiba wa Rwanda umeacha katika ardhi ya Afrika vipimo ni vya janga kubwa. Lakini sio tu idadi ya waathiriwa isiyoweza kuhesabika inasikitisha. Kuuliza ni kwa umbali gani, na zaidi ya yote ni kwa muda gani mbegu hizi za ghasia zitaendelea kutia sumu kwenye njia ya upatanisho unaohitajika. Maswali haya ya uchunguzi yaliulizwa na Kardinali Joseph Tomko, aliyekuwa mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Uinjiishaji wa watu wa wakati huo, katika uingiliaji kati uliochapishwa na shirika la kipapa la habari za kimisionari Fides na Oservatore Romano mnamo mwezi Juni 1995, katika kumbukumbu ya mwaka wa kwanza wa kuuawa kwa askofu mkuu wa Kigali Vincent Nsengiumva na maaskofu wa Kabiai Tadei Nsengiumva na Wabyumba Josefu Ruzindana waliouawa mnamo tarehe 5 Juni 1994, pamoja na mapadre kumi waliofuatana nao katika ziara yao ya kuwatembelea watu walioshutushwa na ghasia za mauaji. Hata hivyo, majina yao yaliongezwa kwenye orodha ndefu ya mapadre, watawa wa kike na kiume, waseminari, manovisi na wachungaji waliouawa katika nchi hiyo ya Afrika kuanzia tarehe 6 Aprili 1994 wakati ndege waliokuwa wakisafiria marais wa Rwanda na Burundi ilipotunguliwa ikapigwa na kombora angani ya mji mkuu wa Rwanda, Kigali, hadi tarehe 16 Julai 1994 mauaji ya haraiki mahari ya huko uko Rwanda ya Watusi na Wahutu. Sababu kuu ilikuwa chuki ya rangi dhidi ya Watusi walio wachache ambao walikuwa wasomi wa kijamii na kiutamaduni wa nchi takwimu rasmi zilizotolewa wakati huo na serikali ya Rwanda zinazungumzia watu milioni moja na mia moja sabini na nne elfu waliopoteza maisha katika siku mia moja kuwawa kwa mapanga, shoka, mikuki na marungu. Vyanzo vingine vinataja vifo milioni moja. Maangamizi hayo yalimalizika angalau rasmi mnamo Julai elfu moja mia tisa tisini na nne Kardinali Tomko katika hotuba yake mwaka uliofuata kuhusu mkasa huo alitaja zaidi ya watu milioni mbili, yaani karibu theluthi moja ya watu hata hivyo. Wakimbizi waliokusanyika pamoja katika kambi, hasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati huo ilikuwa inaitwa Zaire, ni taswira ya majanga mawili, ile ya haki na Hutu ulionyimwa na ile ya taifa lililokatwa viungo vyake, alikuwa amesema. Kwa hiyo mkuu wa baraza la kimisionari alikuwa ameonyesha upatanisho kama uwezekano pekee wa uokovu na jina la tumaini ambalo watu wote wana haki. Na katika mtazamo wa hali hiyo jukumu kubwa ambalo kanisa lilipaswa kutekeleza na linapaswa kutekeleza lilijitokeza kikamilifu ni mchango wa pekee katika mwelekeo huu unaotokana na kazi ya umisionari wenye uwezo wa kuendeleza mchakato wa amani bila kushindwa, alikuwa amesisitiza Kardinari Tomko. Kwa njia hiyo, kanisa limeendelea kuwaombea wote waliopoteza maisha na hasa hasa kuendeleza mchakato wa upatanisho. Shirika la Umoja wa Mataifa la mpango na chakula duniani limetoa wito wa upelekaji wa haraka wa misaada ya chakula kwa ajili ya kuokoa maisha kwa watu milioni mbili wanaokabiliwa na njaa iliyochochewa na ukame. Ukame huo umesababishwa na hali ya El Nino. El Nino ni mwenendo wa tabia nchi unaoambatana na maji ya bahari kuwa ya joto kuliko kawaida kwenye maeneo ya mashariki mwa bahari ya Pasifiki na kusambaa maeneo mengine ya dunia. Taarifa ya shirika la Umoja wa Mataifa la mpango na chakula iliyotolewa Lilongwe mji mkuu wa Malawi ilisema ombi hilo linakuja siku chache baada ya rais wa Malawi Lazarus Chakwera kutangaza hali ya dharura. Madhara ya Elinino yaliripotiwa kuongeza janga la tabia nchi nchini Malawi, taifa la kusini mwa Afrika ambalo limekuwa likiathiriwa na vimbunga vya kitropiki tangu 2022 hadi 2023 na hivyo kulitumbukiza asilimia 40 ya wananchi wa Malawi kwenye njaa na kupoteza mbinu zao za kujipatia kipato. Ukame wa muda mrefu umeharibu mazao kwenye mikoa ya kusini na kati mwa Malawi, wakati mafuriko yakisomba mazao kwenye maeneo ya kaskazini na kati mwa Malawi. Hifadhi ya mahindi katika gala la taifa linazidi kupungua, na hivyo Malawi imelazimika kuagiza kutoka nje chakula hicho kinachotegemewa zaidi nchini humo. Ni Andrea Zavala, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kujiandaa kwa ajili ya maadhimisho ya Dominika ya uhuruma ye Mungu. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima Padri Richard Mjigwa, nikisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetu Yesus Kristus.