Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm. Karibu ndogo msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mipini ya matangazo yetu kwa habari zifuatazo ni katika muktadha wa maadhimisho jubilei ya miaka 2025 ya Ukristo inayoadhimishwa na watu wa Mungu kutoka nchini Slovakia. Baba Mtakatifu Francisco Ijumaa tarehe 4 Aprili 2025 amewaandikia ujumbe wa kuwatia shime ari na moyo mkuu, wakati huu wanapoadhimisha jubilei hii kitaifa kama kielelezo cha imani na ushirika, huku akijiunga nao kwa sala na upendo wake kwao. Baba mtakatifu anawasalimia watu wote wa Mungu wanaofanya hija ya maisha yao kiroho mjini Vatikani kama sehemu ya mchakato unaopania kupiaisha imani, kujenga na kuimarisha mahusiano na mafungamano na halifa wa Mtakatifu Petro, tayari kutangaza na kushuhudia kwa furaha tumaini lisilo katisha tamaa. Katika mahubiri ya tatu kwa resima, 4, April, 25, ya kipindi cha Kwaresima tarehe 4 Aprili 2025 yamenogeshwa na kauli mbiu jifunze kusimama tena, furaha ya ufufuko. Huu ni mwaliko wa kuendelea kujifunza kutoka kwa Kristo Yesu ambaye kwa njia ya ufufuko wake amewaachia waja wake ushuhuda wa upendo ukuu, nyenyekevu na furaha isiyokuwa na kifani, kielelezo cha maisha mapya na uzima wa milele. Padi Paschal Ighondo katika tafakari ya Dominika ya tano ya Kwaresima mwaka C wa Kanisa anasema kiini cha neno la Mungu ni upendo, huruma na msamaha. Kwa niaba ya Angela Rezaula mimi ni Padre Richard Mjigwa ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. <tune> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ufufuko wa Kristo Yesu kutoka kwa wafu ni kilele cha ukweli wa imani katika Kristo Yesu aliyeteswa, akafa na hatimaye kufufuka kwa wafu, kadiri ya maandiko matakatifu, ni ufunuo wa uungu wa Kristo Yesu unaowapatia waamini maisha ya uzima mpya, na hivyo kuhesabiwa haki pamoja na kufanywa wana wateule wa Mungu. Ufufuko wa Kristo ni msingi wa ufufuko wa miili na uzima wa milele ijayo. Ndiyo maana Pasaka ni sherehe kubwa katika kanisa. Hii ni sherehe ya upendo, huruma na msamaha wa Baba wa milele unaofumbatwa katika fumbo la Pasaka. Dominika ya Pasaka ya kanisa linamshangilia Kristo mfufuka kwa sekwensia ya Pasaka, yaani Kristo Pasaka yeto aliyechinjwa sadaka, tumaini la watu wake, amefufuka na amewatangulia Galilaya. Ni katika muktadha huu mahubiri ya kipindi cha Kwarezima kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano yanaongozwa na Padri Roberto Pasolini, mhubiri wa nyumba ya kipapa na kuongozwa na kauli mbiu kutia nanga katika Kristu, kukita mizizi na kusimikwa katika tumaini la maisha mapya mahubiri haya ni kwa ajili ya waamini wote wanaojisikia kutaka kuboresha maisha yao ya kiroho na yanaanza saa tatu kuamini kwa, kwa saa za Ulaya, katika mahubiri ya tatu ya kipindi cha Kwaresma tarehe nne Aprili 2025, yamenogeshwa na kauli mbio jifunze kusimama tena, furaha ya ufufuko. Huu ni mwaliko wa kuendelea kujifunza kutoka kwa Kristo Yesu ambaye kwa njia ya ufufuko wake amewachia waja wake ushuhuda wa upendo kuu, unyenyekevu na furaha isiyokuwa na kifani pa na uzima wa milele Amani ni zawadi ya kwanza kutoka kwa Kristo mfufuka, na fumbo hili kushuhudiwa kwa machozi na Mtakatifu Toma akisema, Bwana wangu na Mungu wangu. Hii ni kiri kuu ya imani ya mtume Toma aitwaye pacha kuwa Kristo mfufuka ni mtu kweli na ni Mungu kweli. Fumbo la Pasaka, yani mateso, kifo na ufufuka wa Kristo Yesu kwa wafu, linaamsha tena imani kwa mitume na wafuasi wa Kristo Yesu. Siku ya kwanza ya juma asubuhi na mapema, Kristo Yesu akamtokia Maria Magdalena na kumshuhudia kuwa ni chemichemi chemi ya huruma ya Mungu kwa mwanadamu kiasi cha kudondosha chozi la furaha ya Pasaka. Mtakatifu Maria Magdalena alipata heshima ya kuwa ni mfuasi wa kwanza kushuhudia kufufuka kwa Kristo Yesu kutoka kwa wafu. Huu ni wito pia kwa kanisa kuambata imani na kuendelea kuamini ubinadamu nao ujionyesha katika fumbo la Mungu. Fumbo la Pasaka ni ushuhuda wa binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu, changa changamoto na mwaliko wa kusimama tena pale anapoteleza na kuanguka ili kuonja tena ile furaha ya Pasaka, yaani ufufuko wa Kristo Yesu kwa wafu. Kristo Yesu aliliandaa fumbo la Pasaka kwa ufundi na ustadi mkubwa, ili kupandikiza na kukuza mbegu ya maisha na uzima wa milele, toba na uongofu wa ndani, ili kuwa kweli ni mashuhuda wa Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Pali Roberto Pasolini anasema katika muktadha wa maadhimisho ya jubilei ya miaka elfu mbili na ishirina tano ya Ukristo, kupita katika lango la jubilei ni mwaliko wa kuacha dhambi nyuma ili kupata maisha na uzima wa milele unaobubujika kutoka kwa Kristo Yesu, lango la imani, matumaini na mapendo, kwa kuendelea kubaki imara na thabiti katika Kristo Yesu kwa njia ya neno sakramenti zake na hasa sakramenti ya ubatizo tayari kuwaongoza wengine kutambua na kuambata upendo wa Mungu usiokuwa na kifani. Fumbo la Pasaka ni kiini cha imani ya Kanisa, mwaliko wa kutafuta na kuambata yale mambo msingi yanayowaunganisha na Kristo Yesu, tayari kutangaza na kushuhudia huruma na upendo wa Mungu. Kwa mateso, kifo na ufufuku wake kwa wafu, Yesu amewaachia uwaja wake ushuhuda wa upendo, ukuu, unyenyekevu na furaha isiyokuwa na kifani, kielelezo cha maisha mapya na uzima wa milele. Huu ni mwaliko kwa waamini kutangaza na kushuhudia ufufuku wa Kristo Yesu kwa watu wa mataifa kama walivyofanya wale wanawake na wale mitume wa Yesu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, itakumbukwa kwamba fumbo la ufufuko ni kielelezo cha huruma na upendo wa Mungu kwa binadamu na wala si ushuhuda wa nguvu ya Mungu. Huu ni upendo kama unavyoshuhudiwa na mtakatifu Paulo katika utenzi wa upendo. Kati ya ndogo, furaha ya kweli inasimikwa katika upendo, amani na utulivu wa ndani, kielelezo cha Kristo mfufuka. Padre Roberto Pasolini anasema ufufuko wa Kristo Yesu ni chemchemi ya maisha mapya na uzima wa milele, furaha ya kweli kama ilivyokuwa kwa, kwa mitume wake waliokuwa wamejifungia ndani kwa woga na kuamua kuwapatia amani kama zawadi ya fumbo la Pasaka. Hawa ni wale mitume waliomkana na kumkimbia siku ile alipokamatwa akateswa na kufa msalabani. Akawakirimia tena zawadi ya amani na upatanisho, umoja wa ushirika na mshikamano, chemchemi ya furaha ya Pasaka ya Bwana na chanzo cha furaha ya kweli inayopaswa kutangazwa na kushuhudiwa kwa watu wa mataifa. Akawapatia zawadi ya Roho Mtakatifu na uwezo wa kuwaondolea watu Msikilizaji wa Redio Vatikani, mitume wanatumwa kuwa ni vyombo na mashuhuda watoba uongofu wa ndani na msamaha wa dhambi utume ambao unaendelea kutekelezwa na mama kanisa. Mtakatifu Toma hakuwapo wakati Kristo Yesu alipotokea mitume wake kwa mara ya kwanza, akataka kuona na kugusa madonda matakatifu ya Yesu, na alipowatokea tena alikiri akisema, Bwana wangu na Mungu wangu. Hii ni kiri kuu ya imani ya mtume Toma aitwaye Pacha, kuwa Kristo mfufuka ni mtu kweli na ni Mungu kweli, kielelezo cha hali ya juu kabisa cha imani. Fumbo la Pasaka, yaani mateso, kifo na ufufuka wa Kristo Yesu kwa wafu, linaamsha tena matumaini, ujasiri, upendo na imani kwa mitume na wafuasi wa Kristo Yesu katika ujumla wao. Hata leo hii Kristo Yesu anaendelea kujifunua katika familia na jumuiya za waamini, katika neno sakramenti na historia ya kila mmoja wao. Jambo la msingi ni kutambua uwepo wake angavo kati yao. Ndogo msikilizaji wa redio Vatikani, Padri Pasolini anasema ufufuku wa Kristo Yesu unaamsha tena matumaini kwa Maria Magdalena na wanafunzi wa Emau waliobahatika kuandamana na Kristo Yesu katika safari yao ya matumaini ya Kikristo bila kumtambua kwani macho yao yalikuwa yamefumbwa, lakini wakamtambua Kristo Yesu wakati wa kumega mkate, na hapo hapo akatoweka tena machoni pao. Nao wakaambiana: Je, mioyo yetu haikuwaka ndani yetu pale alipokuwa akizungumza na kufafanua maandiko matakatifu? Wanafunzi wa Emau walikuwa na majonzi makubwa mioyoni mwao, kwani fumbo la msalaba, yaani mateso na kifo cha Kristo Yesu, liliwaachia machungu makubwa, kwani liliyayeyusha matumaini na maisha yao, wakaonekana kushindwa vita hata kabla ya kuianza. Wanafunzi wa Emau wakamtambua Kristo mfufuka wakati wa kuumega mkate. Maisha yakawa tena ni sherehe iliyopyaishwa kwa neema ya uwepo wa ngavu wa Kristo Yesu kati yao na hivyo kufukuzia mbali hofu, mashaka na uvuli wa mauti kwa mwanga wa habari njema ya wokovu. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu kwa wafu ni kielelezo cha huruma na upendo wa Mungu kwa binadamu, kati ukawa ni ishara ya matumaini na uwepo wa Kristo Yesu kati yao ukapyaisha wa mtazamo wao, na hivyo kuwa tayari kulipokea kuliishi na kulishuhudia fumbo la Pasaka, kielelezo cha upendo wa Mungu kwa mwanadamu. Waamini wanahimizwa kugundua tena na tena ndani mwao ule moto wa imani, matumaini na mapendo ambao haukuzimwa na maumivu ya mateso na kifo cha Kristo Yesu, tayari kukumbatia na kuambata fumbo la ufufuko katika maisha yao hazina na maana ya thamani kwa kuumbwa upya na Roho Mtakatifu ili kuendelea kuwa ni sura na mfano wa Mungu. Kristo Yesu aliwaanda wafuasi wake ili kulipokea fumbo la Pasaka kama chemchemi ya imani matumaini na mapendo, kwa kuanzisha mahusiano na mafungamano ya dhati kabisa na wafuasi wake, changamoto na mwaliko kwa wafuasi wa Kristo Yesu kuendelea kuwa ni vyombo na mashuhuda wa upendo mkuu wa Kristo Yesu unaobubujika kutoka katika fumbo la Pasaka. Kavaya. Kavaya. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kardinali Pietro Parolini, katibu mkuu wa Vatikani, Alhamisi tarehe Aprili elfu mbili na ishirini na tano, akiwa ameambatana na askofu mkuu Paul Richard Gallagher, katibu mkuu wa mambo ya nchi za nje, ushirikiano na mashirika ya kimataifa, amekutana na kuzungumza na Rais Alah Karisi wa Estonia. Katika mazungumzo yao viongozi hawa wameridhishwa na uhusiano mwema wa kidiplomasia uliopo kati ya nchi hizi mbili. Wamepongeza na kushukuru mchango unaotolewa na, na waamini wa kanisa Katoliki kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya watu wa Mungu nchini Estonia. Viongozi hawa kwa pamoja wamemshukuru Mwenyezi Mungu kwa Mama Kanisa kutiania ya kumtangaza askofu mkuu Edwardi Proftrichi Myezuiti, shuhuda wa imani kuwa ni mwenye heri, tukio ambalo litaadhimishwa huko nchini Estonia tarehe 17 Mei mwaka 2025 na Kardinali Christoph Shonborn, askofu mkuu mstaafu wa jimbo kuu la Viena nchini Austria. Askofu Mkuu Profitrik ni kiongozi aliyesadaka maisha yake bila kujibakiza kwa ajili ya huduma kwa watu wa Mungu, kiongozi jasiri na shuhuda wa imani aliyeyamimina maisha yake kama shuhuda amini wa imani kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Askofu Mkuu Eduardi alifariki dunia kunako mwaka 1942 akiwa kwenye gereza la Kirovu katika nchi za Muungano wa Kisovyeti. Anakuwa ni mwenye heri wa kwanza kutoka nchini Estonia baada ya mchakato wake kukamilika katika kipindi cha miaka 21. Kardinali pietro Parolini na rais Ala Karisi wa Estonia baadaye walijielekeza katika masuala ya kimataifa na kikanda kwa kuonesha matumaini yao ya vita nchini Ukraini kukoma na watu kuanza tena safari ya maisha yao ya kila siku. Wewe ni webe, Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, jubili ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo inaonogeshwa na, na kauli mbiu mahujaji wa matumaini ni muda uliokubalika na Mwenyezi Mungu wa kuhakikisha kwamba waamini wanajitahidi kumwilisha karama na mapaji yao kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Lengo ni kutangaza na kushuhudia imani na furaha ya Injiri kwa watu wote wa mataifa ni katika muktadha wa maadhimisho ya jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo na adhimisho na watu wa Mungu kutoka nchini Slovakia, Baba Mtakatifu Francisco Ijumaa tarehe nne Aprili elfu mbili na ishirini na tano amewaandikia ujumbe kwa kuwatia shime ari na moyo mkuu wakati huu wanapoadhimisha jubilei hii kitaifa kama kielelezo cha imani na ushirika huku akijiunga nao kwa sala na upendo wake kwao. Baba Mtakatifu amewasalimia watu wote wa Mungu wanaofanya hija maisha ya kiroho mjini Vatikani, kama sehemu ya mchakato unaopania kupyaisha imani, kujenga na kuimarisha mahusiano na mafungamano na halifa wa Mtakatifu Petro, tayari kutangaza na kushuhudia kwa furaha tumaini lisilokatisha tamaa. msikilizaji wa redio Vaticani. Baba Mtakatifu Francisco anakaza kusema, hili ni tumaini linalobubujika kutoka katika moyo mtakatifu wa Kristo Yesu uliotobolewa kwa mkuki na kumiminwa ndani mwao na Roho Mtakatifu, ukawa ni chemchemi ya sakaramenti za Kanisa. Huu ni mwaliko kwa watu wa mongo nchini Slovakia, kwani vyombo na mahujaji wa tumaini hija maisha ya kiroho kwa kutembelea Roma na hivyo kupita katika malango ya huruma ya mongo. Ni mwaliko wa kuendelea na hija hii inayofikia hatima yake katika umilele. Baba Mtakatifu ameukumbuka mchango mkubwa wa ushuhuda kutoka kwa watakatifu Sirili na Metodi na wengine waliomwagilia Injili ya Kristo Yesu kwa ushuhuda wa maisha yao ambayo yamesimikwa katika furaha ya Injili kama ilivyokuwa kwa Bikira Maria, katika unyenyekevu na ujasiri aliweza kukubali na hatimaye kuitikia wito wa Mungu, na hivyo kufungua mlango wa ukombozi, na kwa hakika akawa ni tabernakulo ya kwanza ya neno aliyefanyika mwili. Bikira Maria kaukaribisha na kumwilisha mpango wa Mungu katika maisha, na kwamba Mwenyezi Mungu anawaongoza waja wake na, na kuwatangulia kwa njia ya uwepo wake angavu, ndiyo yawaamini isaidiye kufungua upeo mpya wa imani, matumaini na amani kwa ajili yao wenyewe na kwa wale ambao Mwenyezi Mungu huwafanya kuwa wamoja. Baba Mtakatifu Francisco anawahamasisha waamini nchini Slovakia kushiriki kamilifu katika ujenzi wa kanisa la kisinodi na kimisionari kwa kuendelea kumsikiliza Roho Mtakatifu kwa ajili ya makanisa na hivyo kuendelea kutambua mpango wa Mungu unaowashangaza sana katika maisha yao. Waendelee kushikamana na kutembea kwa pamoja na viongozi wao huku wakiendelea kumkazia macho Kristu Yesu, wokovu wao. Bikera Maria, mama wa matumaini, mlinzi na msimamizi wa Slovakia, awasaidie, awaongoze na kuwalinda. Karibu ndugu msikilizaji wa radio Vatikani katika tafakari ya neno la Mungu, Dominika ya tano ya kipindi cha Kwaresima mwaka C wa kiliturujia katika kanisa, siku ya 33 ya kujitakatifuza. Kadiri ya utamaduni na mapokeo ya kanisa, kuanzia dominika hii, misalaba inafunikwa mpaka Ijumaa Kuu, wakati wa kuadhimisha mateso ya Kristo, na sanamu zinafunikwa mpaka wakati wa maadhimisho ya vijeli vya Pasaka. Zimebaki siku saba, tuingie juma kuu linalofunguliwa na Dominika ya Matawi. Tukiwa tuko ukingoni mwa kipindi hiki cha Kwaresima, ni vyema kujitafakari na kujiuliza: je, ile dhambi ninayoipenda kuliko zote nimeiacha? Tendo gani la huruma nimetenda tangu Kwaresima ianze? Ni nini nilichojinyima kwa ajili ya wahitaji tangu Kwaresima ianze? Masomo ya Dominika hii yanasisitiza juu ya upendo na huruma ya Mungu kwa wadhambi. Ni katika muktadha huu wimbo wa mwanzo unaofungua maadhimisho ya dominika hii unasema hivi: E Bwana unihukumu, unitetee kwa taifa lisilo haki, uniokoe na mtu wa hila asiye haki, kwa kuwa wewe Mungu ndiye uliye nguvu zangu. Zaburi ya 43 aya ya 1 hadi ya 2. Neema makanisa katika sala ya mwanzo anasali hivi: E Bwana Mungu wetu tunakuomba utusaidie tuwe na mapendo kama ya mwanao aliyeipenda dunia hata akajitoa auawe. Somo la kwanza ni la kitabu cha Nabii Isaya sura 43, ya 16 hadi 21. Katika somo hili Mungu kwa upendo wa huruma yake anaahidi kuwakomboa Waisraeli kutoka utumwani Babeli, kama alivyowakomboa kutoka utumwani Misri. Mungu alilichagua taifa la Israeli kwa maandalizi ya kutuletea mkombozi kwa kufanya nao agano makubaliano rasmi yaliyofanywa mlimani Sinai na kuwapa amri zake. Nabii Hosea anaueleza uhusiano uliokuwepo kati ya Mungu na Waisraeli kwa mfano wa uhusiano wa mume na mke, bwana na bibi harusi. Waisraeli kama bibi harusi wa Mungu walikosa uaminifu wa kwa kumwasi Mungu. Matokeo ya uwasi wao ni uhamishi wa Babeli. Baada ya kutumikishwa kwa mateso mengi, walitambua makosa yao, wakayakiri, wakamlilia Mungu na kuomba msamaha naye akawasamehe na kuwaahidi ukombozi mpya na kuwarudisha tena katika nchi yao. Mungu anaahidi kuwafanyia makuu haya kwa mkono wake mwenyewe na nguvu na uweza, kama alivyowakomboa kutoka utumwani Misri. Ni katika muktadha huu mzaburi, katika wimbo wa katikati, anaelezea makuu ambayo Mungu aliwatendea watu wake akisema: Bwana alipowarejeza mateka wa Sayuni, tulikuwa kama waotao ndoto. Ndipo kinywa chetu kilipojaa kicheko na ulimi wetu kelele za furaha. Ndipo waliposema katika mataifa, Bwana amewatendea mambo makuu. Bwana alitendea mambo makuu, tulikuwa tukifurahi. E Bwana, uwarejeze watu wetu waliofungwa kama vijito vya kusini. Wapandao kwa machozi watavuna kwa kelele za shangwe ingawa mtu anakwenda zake akilia, azichukuapo mbegu za kupanda, hakika atarudi kwa kelele za furaha, aichukuapo miganda yake. Zaburi ya 126. Nasi tukitambua makosa na dhambi zetu, tukatubu, tukamlilia Mungu na kuomba msamaha, hakika atatusamehe na kutufanyia furaha tena. Somo la pili na waraka wa mtume Paulo kwa Wafilipi sura ya tatu aya nane hadi ya kumi na nne. Katika somo hili mtume Paulo anatufundisha kuwa tukiwa na imani juu ya nguvu ya mateso, kifo na ufufuo wa Bwana wetu Yesu Kristo, tutayaona mambo ya dunia hii si kitu, ni ya kupita tu hivyo tutafunua mioyo yetu kwa makuu ambayo Mwenyezi Mungu anatutendea kwa njia ya Yesu Kristo na kuwa tayari kuacha dhambi na kukazana kutenda mema na kukaza mwendo ili tupate tuzo la uzima wa milele mbinguni. Injili ni ilivyoandikwa na Yohane sura ya nane aya ya kwanza hadi ya kumi na moja. Sehemu hii ya Injili inahusu simulizi la mwanamke aliyefumaniwa katika dhambi ya uzinzi akisubiri hukumu na adhabu ya kupigwa mawe mpaka kufa, kama sheria ya Musa ilivyosema, na mtu azinie na mke wa mtu mwingine, nam yeye azinie na mke wa jirani yake, mtu mume azinie na mwanamke azinie, hakika watauawa. Mambo ya Walawi sura ya ishirini aya kumi, Kumbukumbu la Torati sura ya ishirini na mbili aya ishirini na mbili. Dhambi hii ya uzinzi katika Agano la Kale ilichukuliwa kuwa ni dhambi mbaya sana, hata kufananishwa na dhambi ya kuabudu miungu mingine Dhambi ya Israeli kukosa uaminifu kwa Mungu wa kweli. Mungu alimwambia hivi nabii Hosea, nenda ukampende tena mwanamke anayependwa na mume mwingine na ambaye ni mzinzi, mpende kama mimi ninavyompenda Israeli ingawa yeye amegeukia miungu mingine. Hosea sura ya tatu aya kwanza. Hivyo tukinapotenda dhambi tunakosa uaminifu kwa Mungu, tunafananishwa na mwanamke mzinzi. Somo hili limesheheni mafundisho mengi sana. Kwanza kabisa linatuonyesha chuki ya Mafarisayo kwa wadhambi kwa Yesu na kwa mafundisho yake. Hivyo asubuhi na mapema, wanamleta mwanamke aliyefumaniwa mbele yake hekaluni, wakati ameenda kusali na kuwalisha watu neno la Mungu, ili wamjaribu kwa hila, wapate neno la kumshtaki apate kuuawa. Iko hivi Kipindi hiki Wayahudi walikuwa chini ya utawala wa Kirumi na hawakuruhusiwa kutoa adhabu yoyote ya kifo. Hivyo Yesu angesema watekeleze sheria ya Musa wampige huyu mwanamke kwa mawe mpaka kufa, yeye mwenyewe angekuwa na hatia ya kuuawa kadiri ya sheria ya serikali ya Kirumi, lakini pia angepingana na mafundisho yake juu ya huruma, upendo na kutoa hukumu wengine. Na angesema wasimuue, angepingana na sheria ya Musa, na yeyote aliyepingana na sheria ya Musa alistahili adhabu ya kifo. Yesu kwa kufichua nia yao ovu, anawaambiwa kuwa yule asiye na dhambi awe wa kwanza kumtupia jiwe. Simulizi linasema kuwa kimya kimya waliondoka mmoja mmoja, wakitanguliwa na wazee. Hata wa mwisho wao, Yesu anamwambia huyu mwanamke, wala mimi sikuhukumu, nenda zako, usitende dhambi tena. Hii haina maana kuwa Yesu hachukii dhambi, bali anawahurumia wakosefu ili wapate nafasi ya kutubu na kuacha dhambi zao fundisho la pili ni hili mbele za mungu hakuna binadamu asiye na dhambi ndiyo maana wote waliondoka na hakuna aliyethubutu kuwa wa kwanza kumrushia jiwe mwanamke mdhambi mungu haadhibu mara bali anampa kila mtu nafasi ya kubadili mwenendo wake na kurudi katika njia ya kweli na haki mwanadamu mdhambi anaendelea kuishi kwa huruma na upendo wa mungu na siyo kwa mastahili yake Mungu anaendelea kutupa nafasi ya kuishi hata kama tuwa dhambi, ili tutubu, tubadilike na kuomba msamaha, naye daima anamsamehe kila anayekiri na kutubu makosa yake. Tunaalikwa kufanya toba, tusamehewe na tusirudie kutenda dhambi tena. Kwa neema za Mungu tuweke nia thabiti ya kuanza maisha mapya, maisha yanayompendeza Mungu. Lakini zaidi sana, tusiwahukumu wengine kwa dhambi zao bali tuwasaidie kuachana na mazoea ya kutenda dhambi. Fundisho la tatu ni hili: binadamu hana mamlaka ya kumhukumu mwingine kwa adhabu ya kifo, maana uhai wa mwanadamu ni mali ya Mungu. Uhai ni zawadi na tunu pekee ambayo Mungu ametupatia sisi wanadamu, hivyo ni jukumu letu kuupokea, kuutunza na kuulinda. Thamani ya maisha yetu mbele za Mungu ni kubwa mno, kwa kuwa tumeumbwa kwa sura na mfano wake. Kristu anadhihirisha thamani ya maisha ya mwanadamu mbele ya Mafarisayo na waandishi kwa kuwafanya watambue dhambi zao, badala ya kutoa hukumu ya kifo kwa mdhambi, tena kwa kumpiga mawe, kuwa ni ukatili na uovu dhidi ya uhai. Utambue kuwa thamani ya uhai wa mwanadamu haifananishwi na chochote, na iko mikononi na mwa Mungu. Tuwaonee huruma waliokata tamaa na kuamua kuishi katika dhambi tuatie moyo kuwa Mungu ni mwenye huruma, yupo tayari kuwasamehe wakimwendea kwa moyo wa toba na majuto. Ni katika tumaini hili, mama kanisa katika sala ya kuombea dhabihu anasali hivi: E Mungu mwenyezi, utusikilize sisi watumishi wako uliotujalia kujua dini ya Kikristo, ututakase kwa nguvu ya sadaka hii. basi tuyachuchumalie mambo ya mbinguni, tuyasahau ya nyuma na tuyahesabu kuwa si kitu. Tukaze mwendo katika kuishi maisha ya kitakatifu, huku tukiitumainia huruma na neema za Mungu, ili tubaki kuwa waaminifu katika kuziishi amri zake kwa ajili ya sifa na utukufu wake. Nasi tutakatifuzwe tuweze kuisherekea sikukuu ya Pasaka kwa furaha na amani, tukiwa tumeungana na Kristu mfufuka, kama anavyosali makanisa katika sala baada ya komunyo akisema hivi: E Mungu Mwenyezi, tunakuomba tuwe tumeungana naye daima, yeye ambaye tunashiriki mwili na damu yake. Na hili ndilo tumaini letu. Tumsifu Yesu Kristu. Kutoka studio za Radio Vatikani ni mimi Padri Paskali Irondo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Dominika ya tano ya kipindi cha Kwaresima, mwaka cheo wa Kanisa Mama, kanisa anaadhimisha Jubilei ya wagonjwa na wafanyakazi katika sekta ya afya. Usikose kujiunga nasi tunapoendelea kukuletea yale yanayojiri katika maisha na utume wa kanisa ndani na nje ya Vatikani kwa niaba ya Njela Rezaula na Padri Pasko Ihondo, mimi ni mtoto wa mkulima, Padri Richard Mjigwa ni kisepa kwa kusema, tumsifu Yesu Kristu, lauletu Yesus Kristus <mulia>