Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake Nchini Mexico, maelfu na maelfu ya vijana wamesikiliza kwa mara nyingine tena Papa Francisco wakati wa maadhimisho makubwa ya tamasha la maisha, ambapo video ya papa aliyokuwa amerekodi katikati ya 2024 katika muktadha wa jubilei ya matumaini. Papa kwa mara nyingine tena aliwaalika vijana kupaza sauti kubwa na kujitahidi katika mabadiliko ya ulimwengu. Wakati wa misa ya nane kati ya tisa kwa ajili ya Papa Francisco, Kardinari Fernandes Altime, aliyekuwa mwenyekiti wa zamani wa baraza la kipapa la mashirika ya kitawa na vyama vya kitume, alitoa mwaliko wa kubadilisha ratiba ya maisha ya shauku ya mitume ambao Yesu mfufuka alionekana, mshangao wao uliotofautiana na mfadhaiko na kukata tamaa, unakuwa mfano kwa wale ambao leo hii wana uhitaji mkubwa wa kukutana na Bwana. Katika taarifa tunayosoma kutoka katika ofisi ya vyombo vya habari vya Vatikani imerejea juu ya mkutano wa asubuhi ya tarehe tatu Mei elfu mbili na ishirini na tano mjini Vatikani, kati ya jenerali Konstantini Guveya Chiwenga, makamu wa rais wa nchi ya Zimbabwe na askofu mkuu Paul Richard Garaga, katibu wa Vatikani wa mahusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa, kwamba wakati wa majadiliano ya dhati uhusiano mzuri kati ya Vatikani na Jamhuri ya Zimbabwe ulibainishwa. Picha zilizosambazwa na vyombo vya habari vya Vatikani zilionyesha uwekaji wa chemni na bomba la kupitisha moshi. Ni zoezi lililofanyika asubuhi ya tarehe mbili ya Mei ya elfu mbili na ishirini na tano. Ni kutokana na bomba hilo la moshi kwamba katika siku zijazo ulimwengu utasubiri ishara inayosubiriwa ya moshi mweupe wa kuchaguliwa kwa mrithi wa papa Francisco. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na padi richard Mjigwa. Ni Angelo Ezaula ana kukaribu Zaidi ya vijana mia moja elfu wameunganika katika Zocalo ya mji wa Mexico, uwanja mkuu sana wa taifa la Amerika Kusini, kwa ajili ya kusherehekea maisha na hasa kwa ajili ya jitihada za kuhamasisha amani na maridhiano katika watu ulimwenguni katika fursa ya onyesho la kisanii ndani ambapo kwa namna ya pekee iliwapa hisia kuu ni ile ya kuwawekea ujumbe wa video ambao Papa Francisco aliyefariki siku kumi na nne zilizopita alikuwa amerekodi kwa ajili ya tukio hili. Katikati ya mwaka elfu mbili na ishirini na nne Papa Francisco alikuwa amewambia, ninajua kwamba mmeunganika katika Zokalo na ninaunganika ili kupokea na kutoa hamko pale kukaa kimya bali kwa ajili ya kupaza sauti, kusongesha vitu mbele kwa furaha na kwa ajili ya kupokea ujumbe na kuueneza ujumbe huo. Ninawashukuru kwa utashi wenu huu wa kutenda, kwa sababu kuna mambo mengi mabaya katika ulimwengu na tunapaswa kuutuliza, lakini pia kuna mambo mazuri na ni nyinyi ambao mko hapo mmeunganika kwa sababu mnatamani kitu zaidi. Ndugu msikilizaji, katika mwaka ambao kanisa Katoliki linaadhimisha jubilei ya matumaini, wale wote waliokusanyika katika tamasha hilo walikuwa wamevaa leso nyeupe, ishara ya kuchangamka kwa vijana na shauku ya pamoja ya kurudisha uwezo wa kuzungumza kwa ajili ya kujenga jamii ya udugu zaidi na mshikamano. Kutokana na hilo, kwa kuhitimisha, ujumbe wa Papa Francisko alikuwa amesema Msisahau kamwe leso nyeupe ambayo mnaona na ambayo inazungumza juu yenu. Leso nyeupe ni tumaini daima la wote wa dhambi kama sisi. Na Mungu awabariki na Bikira wa Guadalupe awalinde, na msisahau kusali kwa ajili yangu, asante. Hali hitimisha ujumbe huo uliorekodiwa katikati ya mwaka 2024 kwa ajili ya tamasha hili kwa mwezi huu wa tano kwa vijana wa nchi ya Mexico mpango mpya wa maisha unaotokana na upendo ulioonyeshwa kwa Papa Francisco, na katika shauku ya wazi katika mshangao unaopingana na kuchanganyikiwa na mfadhaiko wa awali ulioonyeshwa na wanafunzi kabla ya mfufuka. Mfano huu ambao wabatizwa wote na hasa wale wanaokubali maisha ya kuwekwa wakfu wanaitwa kutoa ushuhuda kwao leo hii kwa wale ambao wana haja kubwa ya kukutana na Bwana. Huo ndio ulikuwa ushauri uliotolewa na Kardinali Angelo Fernandez Artime, aliyekuwa mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Mashirika na Taasisi ya Maisha ya Wakfu na Vyama vya Kitume, wakati wa mahubiri yake kwenye ibada ya misa takatifu, ikiwa ni ya nane kati ya tisa kwa ajili ya kumwombea Baba Mtakatifu Francisco, aliyoongoza jioni ya tarehe tatu Mei elfu mbili na ishirini na tano katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani muda mfupi kabla ya tendo la toba, Sista Mary T Baron Ora, mkuu wa shirika la masista wa mama yetu wa mitume na rais wa umoja wa kimataifa wa mama wakuu wa mashirika ya kitawa, alizungumza kwa niaba ya wanawake waliowekwa wakfu. Alifafanua sura ya muhimu ya Papa Francisco kama mchungaji mnyenyekevu, mwenye huruma, aliyejawa na upendo usio na mipaka, na anayeweza kukumbusha ulimwengu mzima kwamba udhaifu unaweza kukumbatiwa si kama kikomo, bali chanzo cha neema. Sista huyo alikumbusha kuwa kwa watawa, Papa Francisco mara nyingi alitoa wito wa kuinama katika utumishi, kwa sababu Kristo aliinama ili kuosha miguu ya wanafunzi wake. Kwa sauti iliyojaa shukurani, alimtambua Papa Francisco kuwa ndiye aliyeweza kuwakaribisha na kuwathamini wanawake waliowekwa wakfu na kuwafanya kuwa washiriki hai katika safari ya Sinodi. Kwa njia hiyo, alitoa ahadi kwamba wanaahidi kuendeleza utume na kufanya moto wa aswe na kuenea. Ndugu msikilizaji, baada ya sister, kulikuwa na ukimya uliosikika na baadaye kufuatia maneno ya Pade Mario Zanotti, katibu wa Umoja wa Wakuu wa Mashirika, ambaye aliwasilisha naye salamu za rambirambi kutoka taasisi zote za kitawa. Pade Zanotti alisema Papa Francisco ametuachia urithi mkubwa wa ubinadamu, ubinadamu wa kina wa Kikristo. Alielezea uso wake wa sifa changamfu na ya dhati, kwamba papa wa ukaribu, anayeweza kusikiliza na wakati wouo kutetemesha kwa maneno ya nguvu, hakika na desturi zilizovikwa udini kwa uthabiti wa kiinjili alitoa wito wa kushikamana na maandiko matakatifu na karama ya familia za kitawa, akionyesha kama ishara ya kawaida na ya kinabii kujitolea kwa umaskini, ishara ya kinabii inayopingana na nguvu ya utajiri. Aidha idh padre Zanotti alisema, katika nyakati za kutokuwa na hakika za udhaifu, alitualika kwa kwa kwa nguvu na na shauku ya kuambukiza kwa ujasiri, kwa wanaume na wanawake wakati wetu, kwa Mungu, ili kuwafanya waonje huruma yake kwa njia ya ukaribu, kusikiliza, kujifunza lugha ya wengine na kushiriki mateso na furaha. Na baadaye kardinali aliendelea na ibada na baada ya masomo na Injili, alianza yamasomo na alianza mahubiri na kusema: Mtakatifu Alfons Maria Diriguari anatufundisha kwamba kuombea wafu ni kazi kuu ya upendo. Tunaposaidia majirani zetu kwa mali, tunashiriki bidhaa za muda mfupi tu, lakini tunapowaombea, tunafanya hivyo kwa mali za milele. Na Mtakatifu Yohane Maria Vianney na msimamizi wa wakuani ulimwenguni aliishi kwa njia sawa. Kwa hiyo kuwaombea wafu kunamaanisha kuwapenda wale waliokufa, na hivyo ndivyo tunafanya sasa kwa Baba Mtakatifu Francisco, waliokusanyika kama watu wa Mungu pamoja na wachungaji, na hasa jioni hii na uwepo muhimu sana wa wanaume na wanawake waliowekwa wakfu. Baba Mtakatifu Fransisko alijiona anapendwa sana na watu wa Mungu na alijua kwamba wale waliokuwa na mielekeo mbalimbali ya maisha ya kuwekwa wakfu wanampenda pia. Walisali kwa ajili ya huduma yake, kwa ajili ya utu wa Papa na kwa ajili ya kanisa, na kwa ajili ya ulimwengu wote. Katika dominika hii ya tatu ya Pasaka, kila kitu kinatualika kufurahi, kushangilia kwa sababu imetolewa na Bwana mfufuka kwa uwepo wa Roho Mtakatifu. Mtakatifu Athanasius anathibitisha kwamba Yesu Kristo mfufuka anafanya maisha ya mwanadamu kuwa sherehe endelevu, na hii ndiyo sababu mitume na Petro wa kwanza kati yao hawakuogopa jela wala vitisho wala kuteswa tena na kiukweli, walitangaza kwa ujasiri na uwazi: sisi ni mashahidi wa mambo haya, kama Roho Mtakatifu ambaye Mungu amemtumwa kwa wale wanaomtii. Ninajiuliza, Papa Francisco alisema katika moja ya katekesi zake kwenye kifungu hiki, wanafunzi wa kwanza walipata wapi nguvu ya ushuhuda wao? Si hivyo tu, lakini furaha na ujasiri wa tangazo hilo ulitoka wapi licha ya vikwazo na vurugu? Kardinali Artima aliendelea: ni wazi kwamba uwepo tu pamoja nao wa Bwana mfufuka na utendaji wa Roho Mtakatifu unaweza kueleza ukweli huu. Imani yao ilijengwa juu ya uzoefu wenye nguvu na wa kibinafsi wa Kristo aliyekufa na kufufuka, hata hawakuogopa chochote au mtu yoyote. Leo kama jana, wanaume na wanawake wa kizazi cha sasa wanahitaji kubwa la kukutana na Bwana na ujumbe wake wa ukombozi wa uokovu, alisema Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili katika maadhimisho ya jubilei ya maisha ya wakufu tarehe 2 Februari elfu mbili, akihutubia watao wa kike na kiume ulimwengu mzima na kuongeza, nimeweza kutambua thamani ya uwepo wenu wa kinabii kwa watu wote wa Kristo na ninakubali kwa kwa hiari pia katika hali hii mfano wa kujitolea kwa ukarimu wa kiinjili utolewa na kaka na dada wengi wasiohesabika, ambao mara nyingi hufanya kazi katika hali ngumu, wanajituma bila kujibakiza, katika jina la Kristo katika huduma ya maskini waliotengwa na wadogo zaidi. Kaka na dada, ni kweli kwamba sisi sote kusanyiko hili zima, kama watu waliobatizwa, tumeitwa kuwa mashuhuda wa Bwana Yesu Kristo tuliokufa na kufufuka, lakini ni kweli vilevile kwamba sisi wanaume na wanawake waliowekwa wakfu tumepokea wito huu wa ufuasi unaotukuka, tutoe ushuhuda wa ukuu wa Mungu kwa maisha yetu yote, alisisitiza Kardinari Artime kwa kutazama sura ya Papa Francisco alisema. Papa Francisco alisema katika mwaka wa maisha ya kuwekwa wakfu kwamba, natarajia mwamshe ulimwengu, kwa sababu sura inayoonyesha maisha ya kuwekwa wakfu ni unabii. Naye alituomba tuwe mashahidi wa Bwana kama Petro na mitume hata katika hali ya kutoelewana huko Aeropago isiyo mcha Mungu ya leo hii. Alituomba tuwe kama mlinzi anayekesha wakati wa usiku na anayejua kupambazuka. Alituomba tuwe na moyo na roho safi na uhuru wa kutosha kutambua wanawake na wanaume wa siku hizi, kaka na dada zetu, hasa maskini zaidi na walio wa mwisho, walioachwa, kwa sababu ndani yao kuna Bwana. Katika taarifa tunayosoma kutoka katika ofisi ya vyombo vya habari vya Vatikani imerejea juu ya mkutano wa asubuhi ya tarehe tatu Mei elfu mbili na ishirini na tano mjini Vatikani, kati ya Jenerali Konstantini Guveya Chiwenga, makamu wa rais wa nchi ya Zimbabwe, na Askofu Mkuu Paul Richard Garaga, katibu wa Vatikani wa mahusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa, kwamba wakati wa majadiliano ya dhati, uhusiano mzuri kati ya Vatikani na jamhuri ya Zimbabwe ulibainishwa. Mkutano huo pia ulijadili baadhi ya vipengele vya hali ya kisiasa na kijamii na kiuchumi ya nchi, hasa kuhusu ushirikiano na kanisa maharia katika nyanja ya elimu na afya. Kulikuwa na mabadilishano ya maoni pia kuhusu masuala ya kikanda na kimataifa, yakionyesha umuhimu wa kukuza mazungumzo na maridhiano kati ya watu. Picha zilizosambazwa na vyombo vya habari vya Vatikani zilionyesha uwekaji wa chemni na bomba la kupitisha moshi. Ni zoezi lililofanyika asubuhi ya tarehe mbili ya Mei elfu mbili na ishirini na tano. Ni kutokana na bomba hilo la moshi kwamba katika siku zijazo ulimwengu utasubiri ishara inayosubiriwa ya moshi mweupe wa kuchaguliwa kwa mrithi wa Papa Francisco. Chemni iliyounganishwa na majiko mawili ndani ya kikanisa ni mahali ambapo moshi utatokea, ule mweusi kuelezea kwamba bado haijafikia idadi ya takwimu za kura zinazopaswa za theruthi mbili, na moshi mweupe kwa kuashiria ukamilifu wa uchaguzi. Kura nne zimepangwa kufanyika kwa siku mbili, ya asubuhi na mbili ya alasiri, na baada ya kura 33 au 34 kwa hali yoyote kutakuwa na moja kwa moja na duru ya pili ya lazima kati ya makardinali wawili waliopata kura nyingi zaidi katika kura ya mwisho, hata katika mkutadha huu. Hata hivyo, wingi wa theruthi mbili utakuwa muhimu kila wakati. Makardinali wawili waliosalia katika kinyang'anyiro hicho hawataweza kushiriki kikamilifu katika upiga kura. Iwapo kura za mgombea zitafikia theruthi mbili ya waliopiga kura, uchaguzi wa papa utakuwa halali kisheria. Katika kitabu cha Stefania Falaska, waratibu wa upapa katika mstadha wa Mtaguso wa Pili wa Vatikani, katika kipindi chake cha miaka kumi na miwili ya upapa. Kama wengine walivyoona, wakati mwingine Papa Francisco alionekana kuzungumza machache kuhusu Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani kuliko watangulizi wake wa karibu, na hii haitokani na aina fulani ya usahulifu, lakini kwa sababu tu mtaguso wa mwisho ulikuwa wakati huohuo dira isiyoweza kutengenezwa upya kwa mwelekeo na wakati huohuo njia ya asili ambayo ndani yake ni mtiririko wa majisterio ya mrithi wa Petro ambaye alikuja karibu kutoka mwisho wa dunia. Ikiwa mapapa waliotangulia kuanzia Paulo wa sita hadi Benedikto wa kumi na sita walipata uzoefu wa moja kwa moja wa kazi ya mkutano ule na walipaswa kutawala kipindi kigumu cha mpito katika miaka ya msukosuko wa miaka ya maandamano na kulazimika kwanza kueleza na kisha kutetea mtaguso. Papa Francisko alikuwa wa kwanza kwa maaskofu wa Roma kuishi maisha yake ya kipade na kiaskofu kabisa katika enzi ya upatanisho, kugundua tena viainishi vya msingi wa mafundisho yake na uhusiano wao na vyanzo vya mtaguso. Ndivyo Stefania Falasca, aliyetia saini ya mamlaka ya gazeti la Venire na mtoa maoni kwa muda mrefu ambaye amemjua Jorge Mario Bergoglio tangu wakati alipokuwa askofu mkuu wa Buenos Aires, amefanya kwa njia hiyo wazi na yakina katika kitabu cha Francesco La Vita Maestra, yaani Francisco njia kiongozi lenye toleo la Mtakatifu Paulo. Kitabu cha thamani cha kufahamu mambo makuu ya mafundisho ya Papa Francisco katika njia ya upatanisho, kurudi kwenye vyanzo vya Injili, roho iliyofanywa upya ya kimisionari, sinodi kama mtindo wa muundo msingi wa kanisa na ushirika wake, huduma katika umaskini na mazungumzo na hali ya sasa, kutafuta umoja na ndugu wa Kristo, mazungumzo ya kidini na kutafuta amani. Kazi ya wakati unaofaa ya falaska kwanza inatusaidia kuelewa, shukrani pia kwa mahojiano ambayo mwandishi alifanya na askofu mkuu wa wakati huo kardinali wa Buenos Aires huko Aparesida mnamo elfu mbili na saba wakati wa mkutano wa maaskofu wa Amerika Kusini. Maono ya kikanisa yalikuwa ni nini ya askofu wa baadaye wa Roma? Kardinali Bergoglio alichangia katika kuandaa waraka wa mwisho, ambapo waraka wa kichungaji unajitokeza unaojikita katika kanisa la kimisionari maskini, kwa maskini, lililo wazi kwa huruma na tayari kujitolea kukutana na wengine mandhari yote yatakayounda mwelekeo wa papa wa upapa wake, kwa hiyo kutoka katika kurasa za kitabu. Kwa hivyo inajitokeza wazi jinsi gani dira ya Papa Francisco ilikuwa sio, siyo. Mimi Papa Francisco alikuwa ameeleza katika mahojiano na Faraska katika gazeti la Avvenire mnamo Novemba elfu mbili na kumi na sita, hii ndiyo njia ya kutoka katika mtaguso na ambao unaendelea zaidi. Ninafuata kanisa, sijawahi kuongeza kasi yoyote kwa kadiri tunavyosonga mbele, njia inaonekana kwenda kwa kasi zaidi, kufuata majisterio ya mapatano na matumizi yake kamili. Yalipatana kwa Papa Francisco kama njia ya asili kwamba ninafuata kanisa. Haya ni maneno katika usahihi wao, yanayodhihirisha mtazamo wake wa asili ya kanisa na huduma ya Petro kupitia barabara kuu nane za mtaguso na sura nyingi za kina Falaska anaingiza ishara maneno na mafundisho ya Papa wa Argentina, baada ya katiba ya maridhiano ya Lumen Gentium na Gaudium et Spes, hadi kupitia njia yote ya nyuma ya Evangelii Nuntiandi ya Papa Paulo wa Sita, ambayo tayari ilitajwa katika hati ya Parecida, kwa msingi wa waraka wa kitume wa Papa Francisco wa Evangelii Gaudium elfu mbili na kumi na tatu, yaani Injili ya Furaha, kwa Papa Francisco, anaeleza mwandishi wa kitabu hicho kufuatia kanisa kufuatilia mapokeo ambayo yamekuwa yakiendelea tangu mtaguso imemaanisha kuchukua yote na kuendeleza urithi wa mtaguso wa pili wa Vatikani, ambao ulikuwa usomaji upya wa injili katika mwanga wa utamaduni wa kisasa. Inamaanisha kugundua upya asili ya uundaji wa kanisa, dawa ya huruma, na kutoa wito wa uongofu wa kimisionari wa watu wote wa Mungu katika sinodi na huduma kwa maskini. Ilimaanisha kusafiri njia ambayo kanisa limeitwa kutembea pamoja na mazungumzo. Kwa hiyo kusafiri mtazamo wa kikanisa na wa kikanisa, kwa sababu tunaposema mazungumzo katika kanisa tunamaanisha afya ya mazungumzo au uaminifu kwa Kristo katika kanisa lake, kama ilivyoelezwa katika waraka wa Paulo wa sita, ambao unaonyesha njia ambazo kanisa lazima litimize. Ilimaanisha kubeba mbele wajibu wa uekumene tangu hati ya umoja ilipotangazwa zaidi ya miaka hamsini iliyopita na udugu wa kikristo unaotegemea ubatizo mmoja na imani ile ile ile katika kristo iligunduliwa upya safari katika njia ya kutafuta umoja imeendelea kwa hatua ndogo na kubwa na imeendelea kufuata hatua hizo ilimaanisha kuchukua na kuendeleza mtazamo wa wakati wetu yani hati ya Nostra Aetate tamko juu ya mahusiano kati ya kanisa na dini zisizo za Kikristo na kuendeleza udugu wa ulimwengu wote ulioelekezwa na Mtaguso ilimaanisha pia kupeleka mbele kwa barua hiyo ya mazungumzo na dini nyingine na kuzizingatia katika huduma ya udugu wa ulimwengu kwa amani ya ulimwengu. Hatimaye ilimaanisha kwa Papa Francisco wa Kwanza kuchukua jina la Mtakatifu wa Asisi, mtakatifu wa amani, kuchukua hatua bila kukoma kwa ajili ya utafutaji wa amani juu ya mfano wa Kristo anaandika Faraska. Kwa hiyo mpaka mwisho, hadi dakika ya mwisho. Hivyo basi, anasema mwandishi wa kitabu aliendeleza njia zisizofutika ambazo kanisa linatimiza agizo lake leo hii, njia ya majisterio ambazo kwa njia ya mtaguso baada ya mapokeo yameashiria wakati wetu. Amka, amka, amka wewe msikilizaji wa redio Vatikani. Mkristo anayekufa katika Kristo Yesu huacha mwili ili kwenda kukaa pamoja na Mwenyezi Mungu milele yote. Kwa Mkristo, siku ya kifo huanzisha mwishoni mwa maisha yake ya kisakramenti utimilifu wa kuzaliwa kwake upya kulikoanzishwa na sakramenti ya ubatizo, kufanana kamili na sura ya mwana kulikotolewa kwa mpako wa Roho Mtakatifu, na ushirika katika karamu ya ufalme uliotangulizwa katika Ekaristi, hata kama ana lazima bado kutakaswa zaidi likuvikwa vazi la harusi. Waamini wanahamasishwa kulitafakari fumbo la kifo kama sehemu ya matumaini ya Kikristo, kwani Kristo Yesu mwenyewe anasema ndiye ufufuo na uzima, na kwamba yeyote anayemwamini ajapo kufa atakuwa naishi, na kwamba heri yao wale wote wanaokufa katika Kristo Yesu. Matumaini ya Kikristo yawasaidia waamini kukabiliana na fumbo la kifo kwa imani na matumaini, na kwamba hata ustaarabu wa watu wa kale umepitia katika fumbo hili, na kwa hakika ibada ya kifo ni sehemu ya vinasaba vya maisha ya binadamu. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Kardinali Claudio Gujeroti aliyekuwa mwenyekiti wa Baraza la Kipapa kwa ajili ya Makanisa Mashariki, Jumaa tarehe 2 Mei 2025 amewaongoza waamini kutoka Makanisa Mashariki katika ibada ya maombolezo ya kifo cha hayati Baba Mtakatifu Francisco. Katika mahubiri yake amekazia kuhusu imani katika mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu kuwa ni kiini cha imani ya kanisa, kwani ni matendo yanayoonyesha ushindi wa Kristo Yesu dhidi ya dhambi na mauti. Na kwa njia hii, Kristo Yesu anawafungulia waamini njia ya maisha mapya. Kwa kuzaliwa upya katika sakramenti ya ubatizo, waamini wanapokea mapaji ya Roho Mtakatifu na hivyo kufanyika wana wateuliwa Mwenyezi Mungu. Kwa njia hii Mwenyezi Mungu anakuwa ni baba yao. Kazi ya umbaji ni kati ya tema ambazo hayati Baba Mtakatifu Francisco alizipatia uzito wa hali ya juu katika maisha na utume wake kama halifa wa Mtakatifu Petro, changamoto na mwaliko kwa watu wa Mungu kulinda na kutunza mazingira ya nyumba ya wote, kuachana na chuke, uhasama na vita, ili kujikita katika ujenzi wa jamii inayosimikwa katika haki, amani na mshikamano wa udogo wa kibinadamu. Kwa fumbo la umwilisho sanjali na ujio wa Roho Mtakatifu nao wafanya waamini kujisikia kwamba wanapendwa na kuthaminiwa na Mungu Baba Mwenyezi, anawasikiliza kwa umakini mkubwa. Mwaliko kwa waamini kuzama katika undani wao ili kujisikia kwamba kweli wanapendwa na kuthaminiwa na Mungu Baba Mwenyezi. Hayati Baba Mtakatifu Francisco anawahimiza waamini kuwa ni vyombo vya haki, amani na upatanisho, na hivyo kuendelea kuwa ni mashuhuda wa mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu kwa wafu. Makanisa ya Mashariki ni ushuhuda wa umoja na utofauti wa kanisa Katoliki, amana na utajiri wa Mama Kanisa. Waamini wa makanisa ya Mashariki kwa miaka mingi wamekuwa wakinyanyaswa na kudhulumiwa na hawa ndio ambao ni mashuhuda wa imani kama watakatifu na wafia dini. Hayati Baba Mtakatifu Fransisko anawataka waamini kuheshimu, kuthamini na kudumisha umoja katika tofauti zao msingi, daima wakiendelea kujikita katika huruma ya Mungu inayofumbatwa katika mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu kutoka kwa wafu. Kanisa la Mashariki linamshukuru Baba Mtakatifu Fransisko kwa kumtangaza Mtakatifu Gregori wa Narek kuwa mwalimu wa Kanisa. Mtakatifu na mwalimu huyo wa kanisa alikuwa ni mtawa aliyezaliwa huko mjini Andre Vastiki, wakati huo ukijulikana kama Armenia, ambayo ndio nchi ya Uturuki kwa sasa. Ni mtawa na mwanataali Mungu mahiri aliyejipambanua kwa maandishi na mtunga mashairi maarufu. Alikuwa mwaminifu na mtiifu kwa mapokeo ya mama kanisa, akaonyesha bidii kwa heshima kubwa kwa Bikira Maria, mama wa Mungu. Inasadikiwa kwamba Bikira Maria alimtokea mtakatifu Gregori. Kati ya kazi zake kuu ambazo wengi wanazikumbuka ni kuhusu hotuba ya masifu kwa Bikira Maria pamoja na sala themanini ambazo zilipewa ajina kutoka katika undani wa moyo wangu, majadiliano na Mama wa Mungu. Sehemu hii ya sala inaonyesha jinsi ambavyo Mtakatifu Gregori wa Nareki, baada ya kukabiliwa na magumu pamoja na machungu ya maisha yaliyomkatisha tamaa, mwishoni alifanikiwa kuona upendo kutoka kwa Bikira Maria akatambua msaada wake wa daima. Grigori wa Nareki alifariki dunia kunako mwaka elfu moja na tano. Kanisa nchini Armenia kwa miaka mingi lilikuwa linamtambua kuwa ni mwalimu wa kanisa kutokana na utakatifu uliojikita katika mafundisho makuu ya imani, kama anavyokumbukwa katika orodha ya watakatifu wa kanisa tarehe 27 Februari ya kila mwaka. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, kutoka studio za redio Vaticani, kamakawa ni mtoto wa mkulima, Padri Richard Mjigwa. Namnamna, mpendwa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia, lakini usikose kufuatilia habari za kifo cha Baba Mtakatifu Francisco aliyeaga dunia tarehe 21 Aprili 2025. Na wakati huo huo, makardinali wanajiandalia kumchagua papa mpya ambapo kuanzia tarehe saba wanaingia katika mkutano huo mkuu. Roho Mtakatifu alijalie kanisa katika uchaguzi huu. Kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa, ni Anjela Wezaura akikuaga. Tumsifi Yesu Kristo, Laudetu Yesus Kristus.