Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm. <coughs> Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninakukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Mchango muhimu uliofika Vatikani uliruhusu dawa nyingi na huduma za kwanza kutumwa katika nchi iliyoharibiwa na vita. Hii ni ishara mpya ya umakini kwa wale wanaokumbwa na matokeo ya mzozo huu ni msaada ambao Baba Mtakatifu Francisco ametuma dawa za dharura nchini Ukraini tarehe 4 Juni 2024. Kitabu kipya cha padre mjesuit James Martin wa Marekani kimechapishwa chenye kichwa Toka nje kufufuliwa kwa Lazaro na ahadi ya Yesu kunaleta muujiza, ambacho kimetolewa na nyumba ya vitabu ya Vatikani. Dibaji ni ya Papa Francisko, ambapo anaandika: katika kurasa hizi tunaweza kuona ukweli wa Ukristo ambao siku zote ni wa sasa na wenye kuzaa matunda. Yesu akuzungumza tu kuhusu uzima wa milele bali aliutoa. Siku ya kimataifa ya watoto wasio na hatia waathiriwa wa ukatili, uzoefu wa hospitali ya watoto wa Vatikani na watoto na vijana ambao ni waathiriwa wa ukatili pamoja na wale wa majanga ya vita, kupuuzwa au utunzaji wa kupita kiasi ndio aina ya unyanyasaji wa mara kwa mara. Siku hii ni muhimu iliyoanzishwa na Umoja wa Mataifa 1982 ili kutambua maumivu yanayotesa watoto ulimwenguni kote ambao ni wahanga wa unyanyasaji wa kimwili, kiakili na kihisia. Ndugu msikilizaji, habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na padi Richard Mjigwa. Ni Angella Rwezaula anakukaribisha. Katika moyo wa Papa Francisco daima kumekuwa na kuteswa kwa Ukraini, ambayo anaelezea mawazo yake ya mara kwa mara, akitualika kusali kwa ajili ya amani. Tangu mwanzo wa vita, kumekuwa na ishara nyingi za ukaribu na mshikamano kutoka ununuzi wa jenereta za nguvu hadi kupeleka chakula, nguo za joto na mabranketi. Kwa hiyo kufuatia na kile kilichofanyika siku za nyuma, jumamosi iliyopita tarehe mosi Juni 2024 Papa Francisco kwa mara nyingine tena alituma dawa za huduma ya kwanza nchini humo, hasa zilizokusudiwa kwa ajili ya majeruhi wa vita zenye thamani ya yuro laki moja, matokeo ya mchango muhimu uliopokelewa na shirika la misaada la kitume kwa ajili ya ubarozi wa Vatican njia ya kuwa karibu na watu katika shida kubwa iliyojaribiwa na zaidi ya miaka miwili ya migogoro. Tahadhari kwa wale walio pembezoni ni utume ambao Baba Mtakatifu Francisco amekabidhi Baraza la Kipapa kwa ajili ya huduma ya upendo. Na hivyo katika juma hili, huduma ya upimaji wa afya imeanzishwa mjini Vatikani kwa ajili ya watu wasio na huduma. Hawa ni karibu watu hamsini wa ambao hawawezi kufikia mfumo wa kitaifa wa afya Ndugu msikilizaji, kila mwaka kuna zaidi ya visa mia moja vipya vya unyanyasaji na vurugu kwa watoto, kesi zinazosimamiwa na hospitali ya watoto wa Bambino Jezu. Katika afra ya siku ya kimataifa ya wahanga wa watoto wasio na hatia ambayo hufanyika kila tarehe nne Juni ya kila mwaka, ambapo hospitali ya Vatikani imemulika uzoefu uliopatikana katika zaidi ya miaka arobaini ya kushughulikia ukatili huo, katika taarifa kwa kitengo kinachohusika na kazi na watoto na jana walionyanyaswa imebainisha kuwa zaidi ya kesi elfu tatu zimesajiliwa katika miaka kumi na tano iliyopita kuanzia na hali za hatari miongoni mwa watoto wanaozuiwa katika hospitali ya Bambino Jesu kwa utaratibu maalum wa uchunguzi. Kupuuzwa au utunzaji wa kupita kiasi ndiyo aina ya unyanyasaji za mara kwa mara. Umri wa wastani ni miaka kumi na mbili. Kesi hizo pia zinajumuisha watoto walio na kiwewe cha vita. Hata hivyo, vurugu dhidi ya watoto hutokea katika aina fulani mahususi, kuanzia na unyanyasaji wa kimwili na kisaikolojia hadi utunzaji, yaani aina ya vurugu ambayo hutokea kwa kupuuzwa hadi utunzaji wa ziada, kwa mfano utumiaji wa dawa zisizo za lazima kutoka katika unyanyasaji ulioshuhudiwa, yaani watoto wanaoshuhudia unyanyasaji uliotekelezwa kwenye takwimu za marejeo kama vile mzazi au kaka dada, hadi unyanyasaji wa kijinsia. Siku ya Kimataifa ya Watoto Wasio na Hatia Waathiriwa wa Ukatili iliyoanzishwa mnamo mwaka 1982 na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lina lengo la kuongeza ufahamu na kutambua uchungu unaowapata watoto duniani kote na ambao ni waathirika wa unyanyasaji wa kimwili, kiakili na kihisia. Tarehe 4 Juni 2024, kitabu kipya cha Padre Mjesuiti James Martin wa Marekani kimechapishwa chenye kichwa Toka nje kufufuliwa kwa Lazaro na ahadi ya Yesu inaleta muujiza ambacho kimetolewa na nyumba ya vitabu ya Vatikani. Dibaji ni ya Baba Mtakatifu Francisco, ambapo katika dibaji hiyo anaandika tunapaswa kushukuru sana Pade James Martin, ambaye ninamjua na ninampongeza hata maandishi mengine. Kwa njia hiyo kitabu chake kipya kinachojikita na kile ambacho yeye anafafanua kama toka nje, kufufuliwa kwa Lazaro na ahadi ya Yesu kunaleta muujiza. Sababu za kuwa na utambuzi ni tofauti inayohusishwa kwa karibu na jinsi alivyoandika maandishi haya mazuri ya shauku na yasiyotabirika kamwe. Hawali ya yote, pade James anafanya andiko la Biblia kunena, anakitathimini kwa mtazamo na mafunzo ya waandishi tofauti ambao walikitathimini kwa kina katika sura hizi za Biblia, kwa kupokea mantiki mbalimbali mbali, na msistizo tofauti wa kutafsiri, lakini somo hili siku yote ni la upendo alijatenganishwa wala alijatenganishwa na kisayansi. Ni mtazamo wa mtu ambaye anapenda neno la Mungu, historia ya ishara ya mwana wa Mungu Yesu, kusoma hoja na mitihani yote ya wasomi wa Biblia ambapo Pade Martin anaripoti, ilinifanya ni hoji ni kwa kiasi gani tunafaulu kuyaendea maandiko kwa njaa ya wale wanaojua kwamba neno hilo ni neno la Mungu kweli na kwa ufanisi. Kwamba Mungu anazungumza inapaswa kutufanya turukie viti vyetu kila siku, kwa sababu Biblia ni lishe tunayohitaji ili kukabiliana na maisha yetu na inawakilisha barua ya upendo ambayo Mungu ametuma kwa karne nyingi kwa wanaume na wanawake wanyakati na mahali popote. Kulinda neno, kuipenda Biblia, kuibeba pamoja nasi kila siku tukiwa na injili ndogo mfukoni mwetu, pengine hata kuitafuta kwenye simu yetu ya mkono. Tunapokuwa na mkutano muhimu, mipango ya kupendeza, wakati wa kukata tamaa, haya yote yanatufanya tuelewe jinsi gani maandiko ni mwili ulio hai. Kitabu kilichofunguliwa, ushuhuda wa kugusa moyo wa Mungu ambaye hajazikwa katika mavumbi ya historia, lakini anatembea nasi daima, hata leo hii. Baba Mtakatifu Francisco, katika dibaji hiyo, anaendelea kuandika pia: kwa wewe ambaye sasa unafungua kitabu hiki kwa kuvutiwa na historia ya historia ambayo wengi wanaijua, lakini ambayo ni wachache wameielewa kwa namna yake ya kina na kamili. Zaidi ya hayo, katika kurasa hizi tunaweza kuona ukweli unaoendelea na wenye kuzaa matunda ya Ukristo. Injili ni ya milele na thabiti, inahusu maisha yetu ya ndani na ya kina, pamoja na historia na maisha ya kila siku. Yesu akuzungumza tu kuhusu uzima wa milele, bali aliutoa. Hakusema tu mimi ndiye ufufuko pia alimfufua Lazaro ambaye alikuwa amekufa kwa siku tatu. Imani ya kikristo ni mwingiliano uliopo wa milele na sanjari wa mbingu na dunia, wa kimungu na mwanadamu; kamwe hakuna moja bila nyingine. Kama ingekuwa ya kidunia tu, ni nini kingeitofautisha na falsafa nzuri kutoka katika itikadi iliyoundwa kutoka kwa fikra iliyoelekezwa ambayo inabaki hivyo tu, kutoka katika nadharia ambayo inabaki kutengwa na wakati una historia. Na kama Ukristo ulijali tu baadaye umilele tu, huu ungekuwa usaliti wa chaguo ambalo Mungu alifanya mara moja na kwa wote, akijiweka uhuru na wanadamu wote. Bwana hakujifanya kuwa mwili, bali alichagua kuingia katika historia ya mwanadamu ili historia wanaume na wanawake iweze kusadikiwa kama ufalme wa Mungu, wakati na mahali ambapo amani uchipua na tumaini uchukua sura na upendo unakufanya wewe kuishi. Kwa hiyo Lazaro hatimaye ni sisi sote, pade mati ni katika suala hili Kulingana na mapokeo ya Ignatius, anatufanya tujihusishe na kisa cha rafiki huyu wa Yesu. Sisi pia ni marafiki zake. Sisi pia wakati mwingine tumekufa kwa ajili ya dhambi zetu, mapungufu yetu na kutoamini kwetu, kukata tamaa ambayo hutudharirisha na kuharibu roho zetu. Lakini Yesu haogopi kuja karibu nasi, hata wakati tunanuka kama mtu aliyezikwa kwa muda wa siku tatu. Kwa hiyo, Yesu haogopi kifo chetu wala dhambi zetu. Anasimama tu mbele ya mlango uliofungwa wa mioyo yetu, mlango ule uliofunguka kutoka ndani tu, na ambao tunafunga mara mbili tunapofikiri kwamba Mungu hawezi kutusamee tena. Na badala yake, ukisoma uchambuzi wa kina wa James Martin, unaweza kujionea mwenyewe maana ya kina ya ishara ya Yesu mbele ya maiti aliyekufa ambaye anatoa harufu mbaya, yani ya uozo wa ndani ambayo dhambi huzalisha katika roho zetu. Yesu haogopi kumwendea mwenye dhambi, mdhambi yoyote, hata asiyeogopa na asiye na uoga wasiwasi mmoja tu kwamba pasiwepo mtu anayepotea, kwamba hakuna mtu anayepoteza nafasi ya kuhisi kumbatio la upendo la baba yake. Mwandishi wa Marekani ambaye alikufa mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na tatu aliacha maelezo ya kupendeza ya kazi ya Mungu ni nini, Cormac McCarthy mwandishi wa riwaya na alikuwa na mmoja wa wahusika wake kusema hivi katika mojawapo ya vitabu vyake kwamba alimwamini Mungu ingawa alitilia shaka madai ya kibinadamu ya kujua mawazo ya Mungu. Lakini Mungu asiyeweza kusamehe hata asingekuwa Mungu. Ndiyo, ni kama hivi, kazi ya Mungu ni kusamehe. Hatimaye kurasa za Padre James Martin zilikumbusha maneno kutoka kwa msomi wa Biblia Mwitaliano Alberto Maggi ambaye akizungumza juu ya maandishi ya muujiza wa Lazaro alisema hivi: kwa muujiza huu Yesu akutufundisha sana hata wafu watafufuliwa, lakini walio hai hawafi. Ni ufafanuzi mzuri ulioje, uliojaa kitendawili. Baba Mtakatifu Francisco anasema kiukweli, wafu ufufuka, lakini ni ukweli ulioje, tujikumbushe kwamba sisi tulio hai hatufi. Kifo hakika kinakuja, kifo hutupata, si chetu tu bali zaidi ya yote cha wapendwa wetu na familia zetu na cha watu wote. Ni kiasi gani cha kifo tunachokiona karibu nasi, kisicho cha haki na cha uchungu, kwa sababu kinasababishwa na vita, vurugu na unyanyasaji wa Kaini juu ya Abeli. Lakini wanaume na wanawake wamekusudiwa umilele. Sisi sote tupo, sisi ni mstari wa nusu, kutumia picha ya kijometria. Tuna hatua ya kuanzia kuzaliwa kwetu kwa binadamu, lakini maisha yetu yamejitolea kwa asiye na mwisho, ndiyo kweli kwa asiyeisha na kile ambacho maandiko yanaita tumeumbwa kwa umilele. Shukurani kwa kurasa hizi za Padre Martin Razaro ni rafiki yetu na ufufuko wake unatukumbusha na kuthibitisha hili. Ndugu msikilizaji, ukuaji, mivutano isiyoweza kukanushwa na hamu kubwa ya kujenga upya na kuimarisha mwili wa Kristo imeibuka kama mada kuu katika ripoti ya hivi karibuni ya sinodi ya kanisa Katoliki nchini Marekani. Ripoti hiyo ilitolewa na baraza la maaskofu Katoliki nchini Marekani tarehe 5 Mei 2024. Mkutano wa kitaifa wa watu wa Mungu nchini Marekani kwa ajili ya hatua ya muda wa sinodi ya 2021 hadi 2024 ilitoa muhtasari wa majibu kutoka katika zaidi ya washiriki 35,000 na zaidi ya vipindi 1,000 vya kusikiliza, huku asilimia 76 ya majimbo na makanisa ya taifa yakiwasilisha ripoti ya timu ya sinodi ya Marekani. Pamoja na hayo, zaidi ya watu 350 wa walikutana katika vipindi 15 vya kusikiliza vilivyokazia maisha ya kanisa, haki ya kijamii na miito, huku maaskofu wa Marekani pia wakikutana kwa ajili ya kikao cha kusikiliza sinodi, ambacho kinafuata kile kikao cha kwanza cha mkutano mkuu wa 16 wa sinodi ya maaskofu iliyozinduliwa na Baba Mtakatifu Francisco mnamo Oktoba 2021 kwa kuongozwa na kauli mbiu kwa ajili ya kanisa la sinodi: ushirika, ushiriki na utume, iliyofanyika kuanzia tarehe nne hadi ishirini na tisa Oktoba elfu mbili na ishirini na tatu jijini Roma. Ripoti hiyo inabainisha kuwa kabla ya kikao cha kuhitimisha sinodi kitakachofanyika mjini Roma kuanzia tarehe mbili hadi ishirini na saba Oktoba, majimbo yote nchini Marekani yalitakiwa kufanya vikao vya ziada vya kusikiliza wakati wa Kwaresma elfu mbili na ishirini na nne Kufuatia ombi la sekretarieti ya Vatikani kwa ajili ya sinodi ya maaskofu, majibu hayo yalijumuishwa katika usanisi mpya uliotolewa. Kwa njia hiyo, walilazimika kuwa wachangamfu wa roho hata kwa taarifa fupi za vikao vya ziada vya majimbo yao. Viongozi wa sinodi walichukua na kuumiliki mchakato huo, alisema mjumbe wa timu ya sinodi ya Marekani Alexandra Carol ambaye anahudumu kama meneja wa mawasiliano wa baraza la maaskofu wa Marekani kwa ajili ya utume wa kijamii akizungumza na shirika la habari katoliki la Marekani. Wakati mwanachama mwenzake wa timu ya sinodi Richard E. Col, mkurugenzi mtendaji wa idara ya haki amani na maendeleo ya binadamu ya baraza la maaskofu Marekani, na mshauri mkuu wa sinodi Julia Mak Stravog walikubaliana na hilo. Kwa mjibu wa Col alisema, nilichukuliwa sana na dhamiri iliyo kuwa dhahiri katika majibu ya vikao vya usikilizaji. Kama bandari salama, kanisa linaweza kuwa mahali ambapo waamini wanakumbatiwa, kudumishwa na kupendwa Kito, kipoke, kiko. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mababa wa kanisa wanasema fumbo la ekaristi takatifu ni kiini na kilele cha maisha na utume wa kanisa. Ekaristi takatifu ni fumbo la mwanga linalobubujika kutoka katika neno la Mungu, linalohitaji kutangazwa na kushuhudiwa kama kielelezo makini cha imani tendaji. Linahitaji usikivu wa kiibada na ukimya wa kitafakari uwezeshao neno la Mungu kugusa akili na nyoyo za watu. Ekaristi Takatifu ni chakula cha maisha ya kiroho na kielelezo cha uwepo endelevu wa Kristo Yesu kati ya waja wake. Ekaristi Takatifu ni shule ya upendo, ukarimu, umoja na mshikamano wa dhati kati ya watu wa Mungu. Ekaristi Takatifu ni sakramenti na ni zawadi na sadaka ya Kristo Yesu msalabani, kielelezo cha huduma inayomwilishwa na, na kuwasha moto wa mapendo kwa Mungu na jirani. Ekaristi Takatifu ni chachu ya kukuza na kudumisha ushirika, mshikamano na udugu wa kibinadamu kati ya waamini kwa kuwa na jisho la upendo kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii. Ekaristi Takatifu ni chachu makini ya Injili ya familia inayokumbatia Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo unaofumbatwa katika sera za utoaji mimba na kifo laini. E, Ekaristi Takatifu inalisukuma kanisa kutembea bega kwa bega na vijana wa kizazi kipya kwa kujikita katika utume kwa vijana, lakini zaidi kwa njia ya ushuhuda wenye mvuto na mashiko. Mapadi ni wahudumu wa sakramenti za huruma ya Mungu, yaani Ekaristi Takatifu, inayowajalia waamini chakula cha njiani katika hija ya maisha yao huku bondeni kwenye machozi, pamoja na sakramenti ya upatanisho inayowaonjesha waamini huruma, upendo na msamaha wa Mungu katika maisha yao, tayari hata wao kuwa ni mashuhuda wa huruma na upendo wa Mungu unaomwilishwa katika vipaumbele vya maisha yao. Ekaristi Takatifu na daraja takatifu ya upadi ni chanda na pete, na kwamba Ekaristi Takatifu ni kifungo cha upendo. Padi ni mhudumu wa Ekaristi Takatifu na ni shuhuda wa agano jipya na la milele. Ni sadaka ya Kristo Yesu inayotolewa juu ya altare, kielelezo cha agano jipya na la milele. Hii ni sadaka ya mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu kwa wafu Mwenyezi Mungu anawaita watu katika miito mbalimbali ndani ya kanisa na kumwamini, na kwamba imani ni msingi wa kila wito ndani ya kanisa. Changamoto ni kwa kila mwamini kujiaminisha mbele ya Mwenyezi Mungu kwa kusema ndio, ili kutekeleza kwa dhati imani, matumaini na mapendo, mpango wa Mungu katika maisha ya mwanadamu. Ekaristi takatifu inajenga na kudumisha umoja, ushirika, mshikamano na ujirani mwema. Kila siku padre anaitwa na kuimizwa kupyaisha ile ndio yake kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Ndugu msikilizaji wa Redio Vaticani, ni katika muktadha huu Padi Francis Bartoloni katika mkesha wa sherehe ya Kalisi Takatifu, Corpus Domini, tarehe mosi Juni elfu mbili na ishirini na nne, ameadhimisha jubilia ya miaka hamsini tangu alipopewa daraja takatifu ya upadi hapo tarehe thelathini Machi mwaka elfu moja mia tisa sabini na nne huko kwenye kanisa la abasia ya Mtakatifu Felice Jano del Umbria iliyojengwa kunako karne ya kumi na mbili. Hapa ni mahali alipozaliwa na kukulia Padri Francis Bartoloni. Hapa ni mahali ambapo Mtakatifu Gaspari Del Buffalo, kunako tarehe 15 Agosti mwaka 1815, alianzisha shirika la wamisionari wa damu azizi ya Yesu. Padri Francis Bartoloni, akiwa padri kijana kabisa, baada ya kuhudumia parokia Santa Rocco huko Toronto, Kanada, tarehe 17 Januari mwaka 1975, alifika nchini Tanzania. Katika maisha na utume wake amewahi kuwa ni paroko mkuu wa Wamisionari wa Damu wa Azizi ya Kristo, vikarieti ya Tanzania, mkurugenzi wa mito mwazini na makamu, na hatimaye mkuu wa shirika la Wamisionari wa Damu wa Azizi ulimwenguni, na hatimaye meneja wa miradi ya shirika, katika kipindi chote cha miaka thelathini na nane ya maisha na utume wake kama padre na mmisionari, hiki kimekuwa ni kipindi cha uaminifu kwa kutekeleza mapenzi ya Mungu. Katika maisha amejifunza kutumikia na kulipenda kanisa la Kristo Yesu. Padi Francis Bartoloni, katika mahojiano maalum na redio Vatikani, ana haya ya kusema: kweli ni miaka aliniita mimi, nimejisikia hivyo kwamba yeye aliniita na kwamba basi, kwa huruma yake na kwa upendo wake nilikuwa na nafasi ya kumjibu kwa kweli. Ninajisikia kama yeye aliniamini, sio sio kwamba mimi kumwamini yeye bali yeye tu bali yeye kuniamini mimi, na kwa kweli nimegundua katika maisha yangu mpaka sasa, huko Tanzania aswa aswa niliishi huko Tanzania, na pia katika uongozi wa shirika nilisikia nili ule upendo, ule ukaribu, ule uwito ambao Mungu, ile imani ambayo Mungu aliniamini, ali kwa jinsi nilivyo na aliniamini kwa jinsi nilivyoweza kufanya kazi na kutekeleza uh, ule utume ambao ndio yeye alinitumia kutekeleza neno. La shukurani kwa wale wote uliokutana nao katika kipindi cha miaka hamsini. Kwa kweli nilikutana na watu wengi sana nilipofika Tanzania. E, kwa jinsi Watanzania walivyo, basi walinionyesha mara tu upendo wao, ukaribu wao na urafiki wao, na kwa kweli niliweza kukutana na watu wengi, kuongea na watu wengi, kushiriki maisha yangu na watu wengi na ku endelea tu tuseme mpaka sasa kusikia ule ukaribu wao na ule upendo wao kwangu na ukarimu ambao walionyesha katika nafasi nyingi za, za miaka hiyo yote niliyoishi huko Tanzania. Wengi wanakukumbuka kwa malezi ni kipi ambacho unajivunia katika miaka yako hii hamsini, maalumu katika malezi? Kujivunia sijui kama hilo ni neno sani sawa, lakini ni kweli kwamba katika malezi kubwa wangu ambao waliniomba, ndio eh, nianze kushughulikia miito hapo mm, mm, Tanzania ndani ya shirika, basi kwa kweli ni, nilijitoa. Nilikuwa sijui mwanzoni, nilikuwa nilihangaika sana, lakini niliona kwamba basi hiyo kazi ambayo walinikabidhi wal niliweza kuifanya kwa jinsi nilivyoweza. Ninashukuru kwamba watu wengi bado wanakumbuka malezi yangu na watu wengi bado wananiheshimu kwa sababu ya malezi ambayo niliweza ku kuyatoa ujumbe kwao wote hawa. Ujumbe ni kwamba basi, Mungu anakuamini, watu wanakuamini, na wewe ujiamini na utekeleze ule utume ambao Mungu amekuita, ute, u, u, ujisikie kwamba unafanya kazi sio kwa sababu unapenda wewe, bali kwa sababu wanapenda Mungu na Mungu ndiye aliyekupatia hiyo kazi. Chochote ambacho ungependa kuwatakia wale ambao wako katika daraja hili la huduma ya kipadri, ujumbe gani? Tuendelee, kanisa linahitaji, lina mpaka sasa mapadri. Kanisa linahitaji kazi zetu na sisi tuwe tuwe tayari ndio kutekeleza hiyo kazi, hili basi kanisa huko Tanzania liweze kuimarika zaidi na zaidi zaidi, na kwa kuimarika kwa kanisa la Tanzania linaimarika kanisa la ulimwengu mzima. Mi naitwa Padre Walter Milando, e, misionari wa damu takatifu ya Yesu. Kwa kweli nimemfahamu, ni Padre Francis tangu muda mrefu kidogo, kama labda miaka 40. nilimfahamu kwa sababu kwa mara ya kwanza ndio misionari wa, wa kwanza niliyemfahamu aliyenipokea e, katika safari yangu ya malezi kwa hiyo yeye ndio padi wa kwanza, wa kwanza wa kwanza wa kwanza kuwalea waseminari. Kwa hiyo tunamkumbuka kwa sababu hiyo, kuanzia pale Itigi, na ameendelea na kazi hiyo hata kwa hiyo kuanzia miaka ya themanini e, walipoanza kupokelewa waseminari wa, wa kwanza na baadaye e, miaka ya tisini mwishoni mwa themanini na themanini ilifunguliwa e, seminari ya malezi pale Dodoma ambapo na mimi pia nilikuwepo, na baadaye hata Morogoro, naye ndio alikuwa rekta wa kwanza pale Morogoro. Kwa hiyo amefanya kazi kubwa sana, ukiondoa e, kwa misheni, lakini pia upande wa malezi upande wa miito, naye alikuwa mkurugenzi wa kwanza wa miito. Kwa hiyo amefanya kazi hiyo, na baadaye alipumzika, akawa anafanya kazi parokiani, na baadaye hata pale prokura mpaka, ambapo aliteuliwa kuwa makamu wa mkuu wa shirika na baadaye mkuu wa shirika. Kwa hiyo miaka kama kumi na mbili ametumikia huku, lakini maisha yake e, mengi amefanya kazi Tanzania, amewasaidia vijana wengi haku, hakuwaacha tu mara walipoacha seminari, lakini basi alijaribu kuwasaidia ku, kuwaongoza ili waweze kupata msimamo wa maisha na kuweza kulitumikia e, taifa la Mungu kwa namna moja au nyingine. Basi Padri Francis, e, nimemfahamu kama mtu kwa kweli, ambaye yuko karibu na watu, anawaheshimu watu, anawapenda watu, anawapenda Watanzania, na ni mtu amejitoa kweli kwa watu. Na sio hivyo tu basi, lakini katika upande wa shirika amehudumia shirika duniani. Kwa hiyo amekuwa kweli mtu wa watu. Basi tunamwombea Mungu azidi kumbariki. Miaka hamsini haikuwa ni michache, ni mingi, na mingi ameitoa kwa ajili ya mis, misheni na bado anataka kuendelea kutoa maisha yake zaidi na zaidi kwa ajili ya misheni hasa huko Tanzania. Basi Mungu ambariki na mzidishie afya ya mwili na ya roho katika kuendelea kumtumikia Mungu na watu wake. Kwa jina, naitwa Baraka Franco Chibiriti, ni mwenyeji wa Tanzania, Dodoma, Manyoni, Singida, kote kwangu. Namfahamu Fadha Francis Bartoloni, kwanza alinibatiza ni nikiwa na miezi minne na baadaye ya hapo, nimeonja mapendo yake kwa kushiriki kwa mambo mbalimbali katika misheni za wamisionari wa, wa damu takatifu ya Yesu e, hasa pale Dodoma na Itigi. Kwa kweli, namfahamu kwa upendo na ukarimu aliyotutendea Watanzania. Namfahamu kwa jinsi alivyokuwa na malezi mema kwa vijana, kwa waseminari na kwa watu wote, waumini wote tuseme, kwa ujumla alipokaa sehemu mbalimbali alipokaa. Kwa hiyo mimi nimeonja matunda hasa matunda yake ya upendo, kwa malezi mazuri na kwa upendo wake na, na uzuri wake wa wa Tanzania. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kukunogeshea maadhimisho ya jubilei ya miaka hamsini tangu alipopewa daraja takatifu ya upadri, mheshimiwa wapadre Francis Bartoloni, misionari wa shirika la damu takatifu ya Yesu, kutoka studio za redio Vatikani, kama kawaida ni mtoto wa mkulima, Padri Richard D. Mjigwa <mulia> Nam, namna mpendo wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tunatia nanga kwa siku ya leo. Nikiwa ndani ya viunga hivi, kwa niaba ya Padre Richadi Mjigwa, ni Angella Rwezaura Kikuwaga. Tumsifu Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus.