Amjambo a usikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhtasari wake. Jumatano, tarehe tatu Julai elfu mbili na ishirini na nne. Timu ya Vatikani ilisafiri hadi jumba la kifalme la Windsor, nyumbani kwa mfalme. Papa Francisco na Mfalme Charles walituma ujumbe kabla ya mechi kati ya timu zao za kriketi. Ndugu msikilizaji, kama tulivyokuwa tumewataarifu kuhusiana na suala la kuvikwa Pallium kwa maaskofu wakuu katika majimbo yao mara baada ya kupokea mikononi mwa Baba Mtakatifu Francisco tarehe 29 Juni elfu mbili na ishirini na nne naye askofu mkuu jimbo kuu katoliki la Tabora nchini Tanzania, kardinari Protas Rugambwa, tarehe tatu Julai elfu mbili na ishirini na nne, ilifanyika misa takatifu ya kuvikwa palium hiyo mikononi mwa barozi wa Vatikani, askofu mkuu Angelo Akatino, mwakilishi wa kudumu wa Vatikani katika Umoja wa Mataifa jijini New York, Marekani. Askofu mkuu Hetore Balestrero alitoa hotuba yake katika kikao cha hamsini na sita cha baraza la haki za binadamu kuhusu mada ya umaskini wa kukithiri na haki za binadamu, tarehe 3 Julai elfu mbili na ishirini na nne. Habari zina nyingine hutapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padri Richard Mjigwa ni Anjeroezaola anakukaribisha ya Jumatano tarehe tatu Julai elfu mbili na ishirini na nne, timu ya kriketi ya Vatikani ilisafiri hadi Windsor, nyumbani kwa Mfalme Charles na wajumbe mbalimbali mbali wa familia ya kifalme. Huko walicheza na timu ya kriketi ya mfalme wa kumi na moja inayojumuisha washiriki wa nyumba ya kifalme. Mechi hiyo ilikuwa kilele cha ziara ya timu ya Vatikani yenye kauli mbiu nuru ya matumaini Uingereza ikiwa ni safari yake ya kumi ya ugenini tangu kuanzishwa kwake mnamo elfu mbili na kumi na nne ambayo pia imeshuhudia wakicheza na timu ya wazee wa Uingereza na chuo kikuu cha Mtakatifu Maria kwa njia hiyo. Kabla ya mechi, Pade Emon Hoggins meneja wa kikosi cha Vatikani alikuwa amesoma ujumbe kutoka kwa Papa Francisko. Papa alituma salamu zake kwa timu zote mbili na akaeleza matumaini yake kwamba tukio hilo lingekuwa tukio la kujenga madaraja ya mshikamano wa kidugu na kukuza umoja wa Kikristo na kuendeleza mipango ya ukarimu ya upendo. Naye mfalme Charles pia alikuwa ametayarisha ujumbe wa afra hiyo. Mfalme huyo alisema hii ilikuwa mechi ya nne kati ya Vatikani na timu ya kifalme, na akasema alifurahi kwamba pande zote mbili zimeunganishwa tena kwa kupenda kriketi, akibainisha kwamba Vatikani ni mabingwa watawala baada ya kushinda mechi iliyotangulia. Mfalme aliongeza anasubiri kwa hamu kusikia matokeo. Hata hivyo, matokeo walioshinda ni timu ya mfalme wa kumi na moja huko Uingereza. Ndugu msikilizaji, kama tulivyokuwa tumewataarifu kuhusiana na suala la kuvikwa pallium kwa maaskofu wakuu katika majimbo yao mara baada ya kupokea mikononi mwa Baba Mtakatifu Francisco tarehe 29 Juni 2024, naye askofu mkuu wa jimbo kuu katoliki la Tabora nchini Tanzania Kardinari Protas Rugambwa tarehe 3 Julai 2024, ikiwa mama kanisa anaadhimisha sikukuu ya Mtakatifu Tomas Mtume, ilifanyika misa takatifu katika kiwanja cha kanisa kuu la jimbo kuu la Tabora nchini Tanzania. Misa ya kuvikwa paliumu hiyo mikononi mwa barozi wa Vatikani askofu mkuu Angelo Akatino. Yafuatayo ni mahubiri ya kadinari Protazi Rugambwa. Ndugu zangu wapendwa katika Kristo, nianze tafakuri yangu hii nikimshukuru askofu Nzigirwa ambaye kwenye masifu ya jana jioni alituingiza katika kuelewa maadhimisho haya akitueleza ni kitu gani tulichokuja kufanya hapa na kwa namna ya pekee akitoa maelezo ya kutufanya tuelewe hii palium tuliovishwa leo ni nini na ina maana gani. Pamoja na askofu Nzigilwa, nimshukuru vile vile mwashamu askofu mkuu Angela Katino, ambaye naye ametoa maelezo zaidi kuhusiana na palium yenyewe hii ambayo yeye mwenyewe kanivisha kwenu nyoto wawili, asanteni sana. Yale mafundisho tuliyasikia jana na leo yamewekwa kwa namna yake na ya kipekee katika maneno ya sala tuliyosikia kutoka kwa mwakilishi wa Baba Mtakatifu, Askofu Mkuu wa Angelo Akatino, aliyesali akisema kuwa na nukuu, paliumu hii iwe kwako ishara ya umoja na alama ya ushirika na kiti cha kitume iwe kifungo cha upendo na msukumo wa ujasiri, ili siku ya kuja na kufunuliwa kwake Mungu mkuu na mkuu wa chungaji Yesu Kristo, uweze kupata pamoja na kundi ulilokabidhiwa vazi la kutokufa na la utukufu. Napenda nirudie hiyo sehemu ya mwisho: pamoja na kundi ulilokabidhiwa vazi la kutokufa na la utukufu. Ndugu zangu ni sote pamoja na kuja kuifanya kazi hiyo niliyokabidhiwa, ndiyo nikiombewa na mimi nivae hilo vazi la utukufu, niingizwe katika ufalme huo wa milele, lakini na nyinyi nyote mliosadiki, mlio hapa, na kwa pamoja tulivae hilo vazi na tuingie katika utukufu huo usio na mwisho. Ndugu zangu, tunayasikia maneno yote haya tukiwa leo tunaadhimisha sikukuu ya Mtakatifu Toma Mtume ambaye mimi binafsi napenda awe mfano kwangu, na kwa mtu anayetafuta daima kuwa na imani iliyo imara. Kama kweli nataka kuwa na mamlaka niliyopewa na Baba Mtakatifu, ambayo yatazaa matunda ya kutufanya sote tupate vazi la kutokufa na la utukufu, atakapokuja huyo Mungu mkuu na mkuu wa chungaji Yesu Kristo. Ninapojiombea mimi na kuombea ninyi, mniombe niwe na imani imara. Napenda pia kuwaombea ninyi muwe na imani imara ambayo itatusukuma sote kwa pamoja tumkiri kwa kutosita huyo Mungu tunayemwamini kuwa ni Bwana na Mungu wetu, kwa mfano wa mtume Toma aliyekuwa wa kwanza kuyatamka maneno hayo, Bwana na Mungu wangu. Nasema hayo ya kuomba imani iliyo imara nikimwomba Mtume Toma atuombee, kwani leo hii ukosefu wa imani iliyo imara unasababisha mpasuko mkubwa katika kanisa letu, kuanzia kwenye familia zetu, kwenye jumuiya zetu ndogo ndogo ambazo leo tunajivunia kuona zimetimiza miaka hamsini tangu zilipoanzishwa kwenye nchi zetu za mesea, na mpasuko huo uko hata kwenye kanisa letu la kitaifa na hata kwenye kanisa la kiulimwengu. Hiyo imani imara inapokosa, kukosekana kwa imani iliyothabiti na isiyoyumba kunatufanya tulikose hilo la umoja na ushirika, ninaloombwa mimi kuwa nalo kwa ishara hiyo ya alama ya pallium, na hata kukosa upendo na hali ya kutumikia kama atakavyo Mungu mwenyewe. Tunadanganywa na malimwengu, watu na vitu vinavyotupendezea na vinavyo tuletea na kutufanya tuzifuate imani zisizo za kweli kadiri ya mapokeo na mafundisho yetu. Mifano iko mingi tu, wangapi tunadanganywa kila siku. Wanazaliwa maaskofu wapya wakuu, wengine wanajitangaza hata ni mapapa, na makundi yanatoka yanayofuata hao au sisi. Mengi yanayosemwa ambayo tunayaiga, tunayachukua kutoka kwingine na tunaingiza katika imani hiyo na mafundisho haya ambayo tumeyapokea, yaliyojengeka kwenye msingi wa mitume na mafundisho ya kanisa. Imani imara hiyo itakayotusukuma tumtaje na tumseme Bwana na Mungu wetu. Kwa nini tusiwe kama Mtume Toma, tukatafuta kuziona mikononi mwake kovu za misumari na kutia vidole vyetu katika ubavu wake ili tuweze kusadiki katika maana kwamba tusidanganywe bure na hayo tunayokutana nayo kila siku, yakituletea mafundisho ya imani isiyo ya kweli na yakatuacha katika mashaka. Wakati mwingine mi wanasema Tomasi alikuwa na haki, wengine wanasema hakuamini. Afadhali hakuamini mwanzoni, akawa na mashaka, lakini alitaka kumwona na kumjua vizuri, ili amfuate ili aliye Kristu na si mwingine. Kume yeye ni mfano mzuri hata kwetu. Usipokuwa na imani leo, usianze kuogopa, itafute hiyo imani, mtafute huyo mwenye makovu hayo, uweke vidole vyako kusudi uipate hiyo imani. Ni kweli kabisa, kwa sisi tulio viongozi, lazima tuwe mstari wa mbele katika kuyaishi na kuyaonyesha hayo. Lakini ukweli unabaki kwamba sote kama waamini wabatizwa, yatubidi tutembee pamoja katika kuyaishi maisha hayo yanayoongozwa na imani na mafundisho ya kweli yaliyofunuliwa na Kristo aliyejiwe kula pembeni na hata kanisa, yanayolenga kutufikisha kwenye utukufu na uzima wa milele kama alivyotukumbusha leo mtume Paulo katika waraka wake kwa Waefeso. Napenda niseme wazi kuwa moja ya kazi anayopaswa kuifanya huyo aliyevishwa pallium kama hiyo niliyovishwa leo ni kuhakikisha kuwa katika eneo lake imani inalindwa na nidhamu ya kanisa vinafuatwa na kuheshimiwa. Sisi leo katika kanda yetu, nashukuru sana wote waliofika kutoka maeneo yetu hayo ya Kigoma, Mpanda na Kahama. Na sisi wa hapa Tabora tunaadhimisha tukifunga hilo adhimisho la miaka hamsini, Jubilei ya jumuiya ndogo ndogo, ikiwa ni pamoja na kufunga maadhimisho ya kumbukumbu tuliyokuwa nayo ya miaka sitini Tangu ilipotolewa hati ya kiliturujia ya Sacrosanctum Concilium ya mtaguso wa pili wa Vaticano. Naamini kuwa tumekuwa tukiyatafakari mengi na tumependekeza vile vile baadhi ya vitu ambavyo inabidi tuvifanye na tuvifanyie kazi, ili vitusaidie katika kuwa kwenye imani ya kweli, na hivyo kupata msukumo wa kutenda na kuishi maisha ya kitakatifu kama anavyotaka Mungu na kanisa letu, basi tualikane leo kuwa tayari kutembea pamoja tena katika jumuiya zetu zilizo nguzo na uwanja wa kutujenga na kutuimarisha katika imani, tunapo litafakari na kushirikishana neno la Mungu litakaloyafunua mapenzi yake kwetu, tukiadhimisha pia mafumbo matakatifu katika liturujia zenye kutuunganisha na sio kututenganisha, wote pamoja kama kanisa mahalia tukijifunza na kusaidiana katika ngazi mbalimbali, tukimtukuza Mungu na kutafuta utakatifu na kutustahilisha utukufu wake. Nawaalika tena mniombe, mimi binafsi nikuwe katika imani imara ili niweze kama kweli nikuwa mchungaji mwema katika kanda hii, kuyafanya yote nikiongozwa na nguvu hiyo ya kimungu, ninayetaka awe ndiye yeye pekee wa kunifungulia mlango kama alivyofanya kwa manabii na mitume na hata kwa wengine wote waliomsadiki na akawa nao daima katika yote waliofanya. Nanyi naombea hilo, na kwa pamoja tuyafanye mapenzi yake daima na hivyo kujenga ufalme wake kokote tutakapokuwa. Amina. <mimitation> Mwakilishi wa kudumu wa Vatikani katika Umoja wa Mataifa jijini New York Marekani, askofu mkuu Hetore Balestrero alitoa hotuba yake katika kikao cha 56 cha Baraza la Haki za Binadamu kuhusu mada ya umaskini wa kukithiri na haki za binadamu tarehe tatu Julai elfu mbili na ishirini na nne. Katika hotuba hiyo, alisema ujumbe wa Vatikani unakaribisha fursa ya kuzungumza na mwandishi maalum kuhusu ripoti yake yenye mada inayoitwa kutokomeza umaskini wa kukithiri. Ripoti hiyo inapinga mitindo hiyo kwa kuzingatia ukuaji wa uchumi pekee, kuongezeka kwa pato la taifa na kuongezeka faida, ikisema kuwa ni kengeusho kutokana na kile ambacho ni muhimu sana, yaani kutokomeza umaskini na ustawi kwa wote. Kuhusiana na hili, Papa Francisco alibainisha kwamba baadhi ya kanuni za kiuchumi zimedhibitika kuwa na matokeo katika ukuaji lakini si kwa ajili ya maendeleo fungamani ya binadamu. Utajiri umeongezeka lakini pamoja na ukosefu wa usawa, na matokeo yake ni kwamba aina mpya za umaskini zimeibuka. Madai ya kwamba ulimwengu mamboleo umepunguza umaskini yanatolewa kwa kupima umaskini kwa kutumia vigezo vya zamani ambavyo havilingani na hali halisi ya sasa. Hata hivyo, kuna wale wanao dolewa kuunga mkono mnadharia ya uchumi duni ambayo inadhania kwamba ukuaji wa uchumi unaohimizwa na soko huria bila shaka utaleta haki zaidi ya kijamii. Hata hivyo, si hivyo. Waliotengwa wanaendelea kusubiri. Kwa njia hiyo, mwakilishi wa kudumu wa Vatikani akihitimisha, aliuliza swali: Je, mnaona ni jukumu gani mashirika ya kidini yanachukua kama siyo tu kupunguza athari za umasikini uliokithiri, lakini pia katika ujenzi wa uchumi wa haki zaidi na utu wa kibinadamu katika msingi wake? Ndugu msikilizaji, katika ufunguzi wa toleo la hamsini la kijamii katoliki nchini Italia katika jiji la Trieste tarehe 3 Julai elfu mbili na ishirini na nne mwenyekiti wa baraza la maaskofu nchini Italia Kardinali Mateo Zupi na askofu mkuu wa jimbo katoliki la Bolonya alitoa hotuba yake ambayo aliibua mambo kadhaa. Kati ya hayo ni kukataa wingi lakini ile ndio ya ushiriki, kujenga demokrasia shirikishi, ambapo leo hii demokrasia inateseka kwa sababu jamii zinazidi kuwa na mgawanyiko. Alitoa mfano wa tukio la hivi karibuni nchini Italia, kuhusu Satman Sink, mhamiaji aliyekufa shambani kwa jua kali, kwamba ni moja ya kusema hapana kufanyisha kazi za suruba na ukosefu wa ubinadamu na kwamba kanisa halidai mapendeleo katika hotuba hiyo. Aidha, alitaja juu ya kushuka kwa idadi ya wanaozaliwa na ukosefu wa usawa, kutopendezwa na ushiriki wa kidemokrasia, na kwa kusisitiza kuwa kanisa linazungumza kwa sababu liko huru na demokrasia yetu inaweza na lazima iwe bora zaidi na jumuishi zaidi. Vilevile, Kardinali alisisitiza kwamba amani na ustawi ni wema wa kutafuta mara moja tu kwa wote, lakini ili kufanya hivyo, upendo wa kisiasa unahitajika. Wakristo lazima wachukue kwa uzito uzalendo wao. Wakristo wa leo hawawezi kujiondoa katika uwajibikaji wao, na zaidi alisema hawataki kuona mipaka inakuwa kuta, na mbaya zaidi kuwa mitaro, na kwa hiyo ukatoliki wa kiitalia usifungiwe katika sakristia. Na kwa upande wa askofu Luigi Renna wa jimbo katoliki la Catania ya Italia na rais wa kamati ya kisayansi ya maandalizi ya toleo la hamsini la kijamii, wakati wa ufunguzi wa toleo hilo katika kituo cha mikutano cha Trieste, alisema juma la hamsini la kijamii limekuwa chachu katika maisha ya kanisa, jamii ya Italia na siasa. Kwa hiyo waliokuwepo hapo sio tu kusema shukurani zao kwa wakati uliopita, lakini kuwajibika kwa sasa katika utata wake wote, askofu alieleza. Wasikofu wote unafahamu hili, na kupitia Baraza kuu la maskofu la kudumu, ofisi ya rais na sekretarieti kuu, wametilia maanani juma hilo na wameweka imani yao kwa kamati ya kisayansi ambayo yeye mwenyewe ana heshima kubwa kuwa mwenyekiti na waliona kuwa wakati wa kufanikiwa kwa njia ya sinodi na kwa upande wa rais wa Jamhuri ya Italia bwana Sergio Matarella kwa kutazama tema ya juma hili inayohusu katika kiini cha demokrasia ushiriki kati ya historia na siku zijazo bwana Matarella alisema demokrasia haishindwi milele Jumuiya zetu zinazidi kuonekana kuwa hatari katika mabadiliko ya enzi tunayoishi. Tunahisi shida zote na wakati mwingine hata wasiwasi fulani katika utendakazi wa demokrasia, mkuu wa Italia alibainisha. Leo tunaona masuala muhimu ambayo hajawahi kutokea ambayo yanaongezea katika matatizo ya zamani. Hakika mfuatano wa hali tofauti za kihistoria na tabia zao zinazobadilika zinahitaji utambuzi wa uangalifu na mara kwa mara kwa hali hizo. Katika ugumu wa jamii za kisasa, hatari mpya nyakati huongezwa kwa masuala muhimu yanayojulikana na ambayo yanaweza kuweka maisha ya majimbo na jamii hatarini: mazingira na hatari ya tabia nchi, afya, kifedha, pamoja na changamoto zinazoletwa na mifumo ya kidijitali na akili mnemba. <tune> Damu azizi ya Kristo Yesu ni chemchemi ya uokovu wa ulimwengu na kwamba ni alama ya juu kabisa inayoshuhudia upendo na sadaka ya maisha kwa ajili ya wengine. Sadaka hii inajirudia tena na tena katika maadhimisho ya fumbo la Ekaristi Takatifu, chanzo na kilele cha maisha na utume wa Kanisa, kiasi cha Kristo Yesu kuwakirimia waamini mwili na damu yake azizi. Damu ya Agano Jipya na la milele iliyomwagika kwa ajili ya maondoleo ya dhambi, maisha na uzima wa milele. Baba Mtakatifu Francisco anawataka waamini kujitambua kama watu waliotiwa muhuri, ili kushiriki katika utume wa Kristo Yesu ili waweze kuwa ni mwanga na baraka inayofufua na kupyaisha mwanga unaoponya na kumweka mtu huru tayari kujisadaka kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya watu wa Mungu. Shirika la wamisionari wa damu azizi ya Yesu ni shirika la kitume lililoanzishwa na Mtakatifu Gaspari del Buffalo kunako tarehe 15 Agosti 1815 na kulisimika katika nguzo kuu tatu: Maisha ya kijumuiya, tasaufu ya damu azizi ya Yesu na utume. Utume kama mhimili wa kwanza wa wamisionari wa damu azizi ya Yesu ni kuendeleza utume wa Mtakatifu Gaspari wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu hadi miisho ya dunia. Mhimili wa pili ni maisha ya jumuiya, ambapo wamisionari huishi pamoja daima, hasa utume unaporuhusu kufanya hivyo katika kukamilishana. Katika hilo, wamisionari huunganishwa na kuongozwa na kifungo cha upendo badala ya nadhiri. Mhimili wa tatu, ni tasaufi ya damu azizi Kristo Yesu alimwaga damu yake azizi ni alama ya upendo mkuu wa Mwenyezi Mungu kwa watu wote ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani na tasaufi ya damu azizi ya Yesu ndiyo inayowahamasisha wamisionari mpaka leo hii kuunganisha maisha na kujenga maisha ya jumuiya wakitembea huko na huko wakiwa wameshikamana na wale wanaoteseka ili kujibu kilio cha damu sanjari na utunzaji bora wa mazingira nyumba ya wote kwa kifupi, kilio cha damu ndio tasawufi dhahiri ya wamisionari wa damu azizi ya Yesu, na daima wanajitahidi kusikiliza na kutoa majibu mwafaka kwa kuendelea kusoma alama za nyakati. Ni katika muktadha huu, katika maadhimisho ya sheria ya damu azizi ya Yesu tarehe mosi Julai elfu mbili na ishirini na nne, mheshimiwa wa Padri Vedasto Ngowi, mkuu wa shirika la wamisionari wa, wa damu azizi ya Yesu kanda ya Tanzania, aliwapokea mafurateri tisa na kuwaingiza katika shirika la wamisionari wa, wa damu azizi ya Yesu na kuanzia sasa wanakuwa ni wamisionari kamili wa, wa damu azizi ya Yesu wenye haki na nyajibu mbele ya shirika na kanisa katika ujumla wake. Ibada hii imeadhimishwa kwenye parokia ya mwili na damu ya Yesu, Tegeta, jimbo kuu la Dar es Salaam, tarehe mbili Julai elfu mbili na ishirini na nne na askofu msaidizi Stefano Lameki Musomba wa jimbo kuu la Dar es Salaam ametoa daraja ya takatifu ya ushemasi kwa majanlo kasisi tisa na daraja ya takatifu ya upadri kwa shemasi wili brandi Urio. Katika mahubiri yake askofu Musomba amegusia kuhusu thamani ya wito wa daraja takatifu ya upadre kwamba hii ni safari inayosimikwa katika malezi yanayomwezesha mwamini kuundwa kwa kile anachoitiwa. Yaani, daraja takatifu ya upadre wanapaswa kujiuliza, wanaitwa na Mwenyezi Mungu kuwa ni nani katika kanisa na shirika, wanaitwa kuishi namna gani, na, na kwamba wanaitwa kufanya nini katika maisha na utume wa kanisa. Mapadri watambue kwamba wanaitwa ili kuwa ni Kristo mwingine, ardhi inayowataka mapadri kuwa ni wanyenyekevu, kutambua udhaifu wao wa kibinadamu na hivyo kukimbilia huruma ya Mwenyezi Mungu mara kwa mara kwa njia ya sakramenti ya upatanisho. Mapadi watambue kwamba wanaishi katika ulimwengu wa utandawazi na maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia. Changamoto kubwa ni kutambua utambulisho wao na kamwe wasikubali kumezwa na malimwengu. Wachunge sana ndimi zao kwa kutambua kwamba wawo ni mawakili wa Kristo Yesu. Maneno yao yawe ni maneno ya baraka, faraja na kutia moyo. Wawe mfano bora wa kuigwa katika imani, utu wema na maadili. Upendo uwe ni chachu ya huduma bora za kichungaji kwa watu wa Mungu. Watangaze na kushuhudia useja, wawe tayari kusoma alama za nyakati, likamwe wasimezwe na malimwengu, kwani huko watakiona cha mtemmakuni. Mapadi wawe ni mfano bora wa kuigwa katika kufundisha, kuongoza na kuwatakatifuza watu wa Mungu. Waboreshe maisha yao kwa sala, tafakari ya neno la Mungu, funga na matendo ya huruma. Askofu Musomba amewataka waamini kuhakikisha kwamba wanawatunza vema mapadi wao kwa kuwapatia mahitaji msingi. Familia zao ziwe ni vitaru bora vya malezi ya mapadi wa leo na kesho wakumbuke kwamba wito wa kwanza kwa kila Mkristo ni utakatifu wa maisha. Kumbe waamini wanaowajibu wa, wa kuombea miito mitakatifu ndani ya kanisa, ili kweli mama kanisa apate watendakazi waaminifu, wachapakazi, waadilifu na watakatifu, wahudumu wa neno la Mungu, sakramenti za kanisa na matendo ya huruma kiroho na kimwili. Kama wanashirika, wajitahidi kuishi nguzo kuu za shirika, yaani karama na maisha ya kijumuiya, ili kutangaza na kushuhudia tasaufi ya damu azizi ya Kristo Yesu, ili kujibu kilio cha damu, sanjari na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote iliku, Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, mwenye heri Profesa Jusepe Tonioro, baba wa familia ja elimu wa siasa za kiuchumi toka chuo kikuu cha Pisa, mwamini makini aliyeacha rufu ya utakatifu katika maisha ya kijamii nchini Italia, ndiye mwasisi wa maadhimisho ya juma la wakatoliki wa Italia ya kijamii, ambalo kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne limeingia katika awamu yake ya hamsini tangu kuanzishwa kwake. Juma la Wakatoliki wa Itali ya kijamii kuanzia tarehe tatu hadi saba Julai elfu mbili na ishirini na nne linanogeshwa na kauli mbiu demokrasia inahitaji ujirani. Mafundisho jamii ya kanisa yanapata chimbuko lake mitarafu kanuni na muundo wa elimu fahamu taalimungu, hususan taalimungu maadili, ambayo ni dira na mwongozo wa maisha ya watu yanachota mana na utajiri wake kutoka katika Maandiko Matakatifu na mapokeo ya kanisa, na imani thabiti ambayo inamwilisha neno la Mungu katika matendo, kielelezo cha imani tendaji mambo msingi katika mchakato wa kudumisha haki msingi za binadamu amani katika ukweli, haki, upendo na uhuru. Hizi ni chuno ambazo ni urithi mkubwa kwa binadamu wote, kwani zinabubujika kutoka katika asili ya binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu, hivyo zinapaswa kulindwa, kutetewa na kuheshimiwa na wote kwa kuzingatia kwamba haki inakwenda sanjali na wajibu. Hakuna haki pasi na wajibu. Hii ni haki ya kuishi, kupata huduma bora ya makazi, ya afya, ya elimu, kuabudu, uhuru wa dhamiri, uhuru wa kuchagua mfumo wa maisha, haki za kiuchumi na kisiasa pamoja na uhuru wa kwenda unakotaka kwa kuzingatia sheria na kanuni zilizopo. Kanisa Katoliki linaamana na, na utajiri mkubwa wa mafundisho ya jamii ya kanisa yanayopata chimbuko lake katika waraka wa kichungaji wa Baba Mtakatifu Leo wa 13 mambo mapya Rerum Novarum. Mtakatifu Yohane Paulo wapili katika waraka wake kuhusu masuala ya kijamii Chentesimusianusi alifafanua kwa kina kuhusu asili ya haki msingi za binadamu, umuhimu wa kukuza na kudumisha upendo na mshikamano wa miongoni mwa jumuiya ya kimataifa, kama inavyojidhihirisha katika waraka wake wa cheche za uanzishaji wa vyama vya kitume kijamii vilivyokuwa vinapania kulinda na kutetea uhuru, utu na haki msingi za binadamu. Itakumbukwa kwamba uhuru wa kidini na uhuru wa kuabudu ni muhtasari wa haki zote za binadamu. Dini zisaidie kujenga amani, upendo na mshikamano wa udugu wa kibinadamu, na kamwe zisiwe ni chanzo cha vurugu, kinzani na vita. Kanuni, maadili na utu wema ni sehemu muhimu sana katika maisha mwanadamu, zinazopaswa kulindwa ili amani na utulivu viweze kushika kasi, bila kusahau nafasi na dhamana na ya uwepo wa Mungu katika maisha ya mwanadamu. Waamini wanapaswa kufahamu vema kweli za imani yao, ili wasiyumbishwe, bali wasimame kidete kuilinda na kuitetea kwa ajili ya ustawi, mafao na maendeleo ya wengi. nam nam. Na mpendwa wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa naye Sista Roserini Wambani Wafula, ni Angela Rwezaura akikuaga. Tumsifie Yesu Kristo, Laudetu Yesus Kristus.