Jambo wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa hija ya 40 ya kitume ya Baba Mtakatifu Francisco nchini Sudani ya Kusini. Baba Mtakatifu Francisco, Askofu Mkuu Justin Welby wa Kanisa Anglikani na Mweheshimiwa wa Dr Yani Green Shills, mkuu wa Kanisa la Presbiterian la Scotlandi, wataendelea kuwasindikiza watu wa Mungu Sudani ya Kusini katika mchakato wa upatanisho, haki na amani, chini ya maombezi na tunza Bikira Maria, malkia wa amani. Tutakushirikisha yale yaliyojiri katika hija ya ukumene wa amani kwa sala kwa ajili ya kuombea amani nchini Sudani ya Kusini. Viongozi wa kanisa wajifunze sanaa ya kutembea kati pamoja na watu wa Mungu, kutangaza na kushuhudia ukaribu wa Mungu kwa waja wake kwa njia ya sala na huduma makini. Viongozi wa kanisa wawe tayari kujitosa kimasomaso kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya watu wa Mungu barani Afrika mimi ni Angela Rezaula. Mimi ni Padre Richard Mjigwa. Ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco kuanzia tarehe 31 Januari hadi dominika tarehe 5 Februari 2023 amekuwa akifanya hija ya kitume nchini DRC na Sudani ya Kusini. Lengo ni kutangaza na kushuhudia neno la Mungu, Injili ya matumaini kwa wale waliovunjika na kupondeka moyo, amani na majadiliano katika ukweli na uwazi kwa ajili ya usawi, maendeleo na mafao ya watu wa Mungu katika nchi hizi mbili ambazo kwa hakika zimepekenywa sana kwa vita, magonjwa, a ujinga na umaskini. Mbaba Mtakatifu katika hija ya arobaini ya kitume amekuwa akiambatana na Skofu Justin Welby, kiongozi mkuu wa kanisa Anglikani na mheshimiwa Dr Greenshields, mkuu wa kanisa la Presbiteriani yani la Scotland kama kielelezo cha ushuhuda kumene, wa majadiliano ya kiekumene yanayofumbatwa katika huduma maisha ya kiroho damu na sala. Kuanzia Ijumaa tarehe 3 Februari hadi tarehe tano Februari mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, wamekuwa wakitembelea kwa pamoja Sudani ya kusini. Huu ni ushuhuda wa hija ya uwekumene wa amani na matumaini kwa watu wa Mungu nchini Sudani ya kusini. Baba Mtakatifu Francisco, Dominika tarehe 5 Februari 2023 amehitimisha hija ya ukumene wa amani na matumaini nchini Sudani ya kusini kwa kuadhimisha ibada ya misa takatifu Dominika ya tano ya kipindi cha mwaka a wa kanisa kwenye uwanja wa kumbukumbu ya John Garang. Baba Mtakatifu katika mahubiri yake amekazia ya kuhusu hija ya matumaini inayofumbatwa katika fumbo la msalaba. Amewakumbusha waamini kwamba wao ni chumvi ya dunia na nuru ya ulimwengu mwaliko kwa waamini kuwa ni mashuhuda wa tunu hizi katika maisha na utume nchini Sudani ya Kusini, ili watu waweze kuangaziwa na amani, wema na upendo wa Mungu, matumaini, na hivyo kuendelea kujikita katika mchakato wa haki, amani na upatanisho, ushuhuda wa Mungu ambaye ni chemchemi ya amani na faraja. Baba Mtakatifu katika mahubiri yake amechambua kwa kina na mapana hekima ya Mwenyezi Mungu ambayo imehubiriwa na Mtakatifu Paulo, mwalimu na mtume wa mataifa, kuhusu Kristo Yesu aliyeteswa akafa na kufufuka kwa wafu, kiini cha imani ya Kikristo, na kwamba yuko kati pamoja na watu wa Mungu nchini Sudani ya Kusini, kuwatangazia kwa, tangazia, kuwashuhudia na hatimaye kuwaimarisha katika Injili ya matumaini, waweze hatimaye kutembea katika mwanga wa Kristo Mfufuka wageuze hali ya masikitiko katika matumaini na malalamiko yote katika furaha na kicheko watu wa mungu nchini sudani ya wa kusini watambue kwamba wao ni chumvi ya dunia alama ya hekima na busara na kristo yesu ametumia heri za mlimani kuwa ni dira mwongozo na katiba inayokoleza ladha ya utakatifu wa maisha kwa ajili ya kuyatakatifuza malimwengo katika hali ya unyenyekevu upole na uhuruma Heri za Mlimani zinapaswa kumwilishwa katika medani mbalimbali mbali za maisha ya Kikristo na mahali wanapoishi. Chumvi katika mapokeo ya kale ilitumika kwa ajili ya kuhifadhia chakula, na katika maandiko matakatifu chumvi imetumika kutengenezea mahusiano na mafungamano na Mwenyezi Mungu, huku akiendelea kuwa mwaminifu kwa ahadi zake. Hii ni changamoto kwa wafuasi wa Kristo Yesu kuwa waaminifu kwa agano lao, na kwamba Mwenyezi Mungu atabaki kuwa mwaminifu hata kama binadamu atayumba na kukengeuka. Wakristo wanahimizwa kuwa ni mashuhuda wa agano na Mwenyezi Mungu kwa furaha, moyo wa shukurani na maisha ya kidugu, kwa kujenga na kudumisha mahusiano na mafungamano mema ya kirafiki, ili kupambana na rushwa na ufisadi, vita, chuki, uhasama, utengano, biashara za kidanganyifu pamoja na mambo yote yanayosababisha ukosefu wa haki ndani ya jamii. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anawaalika waamini nchini Sudani ya kusini kuwa ni chumvi ya dunia, tayari kuganga na kuponya sumu ya chuki na uhasama, ukosefu wa haki msingi za binadamu na umaskini wa hali na kipato. Hata katika udogo na uchache wao, wajitahidi kunogesha Injili ya matumaini, licha ya vita kinzani na migawanyiko kuonekana kana kwamba ina nguvu zinazopita uwezo wao, lakini kama Wakristo wanaweza kuchangia kwa kiasi kikubwa katika ujenzi wa nchi yao kama historia inavyoonyesha. Huu ni wakati uliokubalika wa kuweka chini silaha, kuachana na tabia ya kutaka kulipiza kisasi, ili kuzama zaidi katika sara na matendo ya huruma kielelezo cha imani tendaji ni wakati wa kuondokana na ukabila usiokuwa na mvuto wala mashiko, na badala yake wazame zaidi katika mchakato wa msamaha, upatanisho na uponyaji na wandani, kwa toba na uongofu wa ndani, kwa kuonyesha upendo kwa jirani na kuendelea kuboresha maisha mema na mazuri ambayo Mwenyezi Mungu amewakirimia katika maisha na huku wakijitahidi wasitumbukia katika ubaya wa moyo. Baba Mtakatifu Francisco amewaambia watu wa Mungu nchini Sudani ya Kusini kwamba wanapaswa kuwa nuru ya mataifa, kama utabiri huu kutoka kwa Nabii Isaya unavyotimia katika maisha na utume wa Kristo Yesu aliyetumwa na Baba wa milele kuwa ni nuru ya ulimwengu, kuwa ni mwanga wa mataifa. Kama ilivyokuwa kwa mitume wa Kristo Yesu, hata waamini katika ulimwengu mambo leo wanaitwa na kutumwa kuwa ni nuru angavu ya Mungu kwa watu wa mataifa na mashuhuda wa matendo makuu ya Mungu katika maisha yao, na kamwe wasielemewe na giza la maisha. Wakimtumania Kristo Yesu, atawakirimia nguvu na uwezo wa kutekeleza dhamana na nyajibu zao mbalimbali kwa ari na moyo mkuu na furaha, ili kumtukuza Mwenyezi Mungu, mwingi wa huruma na mapendo kama watoto wa Baba wamelelewa waamini, wanatakiwa kuwaka moto wa mapendo unaomwilishwa katika matendo ya huruma kiroho na kimwili, kielelezo makini cha imani tendaji. Sudani ya Kusini ni nchi nzuri na yenye rasilimali na utajiri mkubwa, lakini imeharibiwa na vita kinzani na mipasuko ya kijamii. Kumbe kunahitajika sasa mwanga angavu, ili kuondokana na matendo yote haya yanayosigina utu heshima ya na haki msingi za binadamu. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu Fransisko kwamba nchi ya Sudani ya Kusini itakuwa ni nuru angavu inayojikita katika ushuhuda wa Injili ya udugu wa kibinadamu, wawe ni nuru ya ukarimu na sadaka kwa ajili ya matumaini na ujenzi wa jamii inayojipatanisha kwa ajili ya leo na kesho yenye matumaini. Mwishoni mwa mahubiri yake, Baba Mtakatifu Fransisko amewahakikishia watu wa Mungu Sudani ya kusini kwamba daima ataendelea kuwa pamoja nao katika sala ili waweze kupata uzoefu na mang'amuzi ya furaha na mwanga wa Mungu wa amani na faraja katika maisha yao. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco Dominika tarehe 5 Februari 2023 mara baada ya ibada ya misha takatifu na neno la shukurani kwenye uwanja wa kumbukumbu ya John Garang, Juba, Sudani ya Kusini, amehitimisha hija yake ya 40 akitumia barani Afrika na kurejea mjini Vatikani kuendelea na maisha na utume wake. Kija hii imenogeshwa na kauli mbiu wote wawe na umoja, changamoto na mwaliko wa kujikita na kuzama zaidi katika Injili ya matumaini na amani. Askofu Mkuu Stefana Meyu Martini Mula wa jimbo kuu la Juba, Sudani ya Kusini, mara baada ya misa takatifu amemshukuru Baba Mtakatifu Francisco na ujumbe wake kwa kuwatembelea na kuwafariji katika shida na mahangaiko yao kutokana na madhara ya vita, alama ya mshikamano wa udugu wa kibinadamu na watu wa Mungu Sudani ya Kusini wanaotamani amani na utulivu vikitawala. Tena, Baba Mtakatifu amewatembelea ili kwa kuwakumbusha watu wa Mungu Sudani ya kusini pamoja na Sudani, Kongo, umuhimu wa kusimama kidete kulinda na kudumisha amani na mafao ya wengi sanjali na upatanisho kama sehemu ya mchakato wa amani ya kudumu, changamoto aliyoitoa kunako mwaka 2019 kwa kuwapigia magoti viongozi wa serikali kujikita katika mchakato wa amani ambao umekuwa ukisuasua kwa muda mrefu. Askofu mkuu Stefani Mulla anasikitika kusema kwamba vita ya kusini imesababisha madhara makubwa kwa watu na mali zao. Kuna watu wengi wamepoteza maisha, makazi ya watu kuchomwa moto na kubomolewa, mazao mashambani na mifugo kuporwa. Hali hii imepelekea watu wengi kuikimbia nchi yao ili kutafuta hifadhi, usalama na maisha bora zaidi. Kuna mamilioni ya watu wasiokuwa na makazi maalumu wanaoishi katika mazingira magumu na hatarishi. Ni vyema wananchi wakajiketa katika mchakato wa ujenzi wa amani, kwani vita na madhara makubwa katika maisha ya watu Sudani ya kusini na Sudani kongwe, licha ya historia ngumu ya nchi zao, lakini wamebahatika kuwaadhimisha jubilia ya miaka mia moja ya imani Katoliki na matunda ya uinjirishaji huu ni watakatifu Danieli Komboni na mtakatifu Josefini Bakita kuna mashuhuda wa imani kutoka katika kanisa mahali yao waliosadaka maisha yao kama ushuhuda wa imani yao kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Katika vita ya kwanza wenyewe kwa wenyewe nchini Sudani inayojulikana sana kama Anyanyawani ni Bwana William Deng, Pali Saturino Oure pamoja na Pali Leopordo Anywari. Mapigano yaliyozuka hivi karibuni yamepelekea kuibuka tena kwa mashuhuda wa imani hawa. Ni Sisa Veronika Teresa Rakova, mtawa na daktari wa binadamu aliyeuawa kikatili mwaka elfu mbili na kumi na sita alipokuwa anatekeleza utume wake kwenye jimbo Katoliki la Yei Sista Meri Abdudi na Sista Regina Aroba wa shirika la Moyo Mtakatifu wa Yesu waliwao wakikatili mwaka 2021. Walikuwa wakitoka jimbo kula Juba kuadhimisha ya jubilei ya miaka mia moja tangu kuanzishwa kwa parokia ya Bikira Maria kupalizwa mbinguni lowa jimbo katoliki la Toriti. Sudani ya kusini ni nchi ambayo imesheheni mateso na mahangaiko makubwa ya watu. Kumbe amani na upatanisho ni muhimu sana kwa ajili ya mustakabali wa watu wa Mungu nchini humo. Watu wa Sudani ya Kusini wanataka amani inayobubujika kutoka kwa Kristo mwenyewe aliyewaambia aliye mitume wake, amani na waachieni amani yangu, na wapa ni wapavyo mimi, sivyo kama ulimwengu utoavyo, msifadhaike mioyoni mwenu, wala msiwe na woga. Hii ni amani inayoongozwa na ukweli na upendo. Hivi ndivyo Askofu Mkuu Stefani Mula alivyohitimisha shukurani za watu wa Mungu kutoka Sudani ya Kusini kwa Baba Mtakatifu Fransisko pamoja na ujumbe wake. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco, Jumamosi tarehe 4 Februari elfu mbili na ishirini na tatu, amekutana na kuzungumza na wakleli watawa na majando kasisi kutoka Sudani ya Kusini. Katika hotuba yake amegusia matukio muhimu katika maisha ya watu wa Mungu Sudani ya Kusini, dhana ya maji katika maandiko matakatifu, dhamana ya Musa mtumishi wa Mungu, unyenyekevu na sala kama kielelezo cha uokovu wa waja wake. Viongozi wa kanisa wajifunze sanaa ya kutembea kati pamoja na watu wa Mungu, kutangaza na kushuhudia ukaribu wa Mungu kwa waja wake kwa njia ya sala. Viongozi wa kanisa wawe tayari kutoka kimaso maso kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya watu wa Mungu barani Afrika. Baba Mtakatifu Francisco anasema moyoni mwake kuna chapa ya matukio muhimu katika maisha na utume wake kwa watu wa Mungu nchini Sudani ya Kusini: sala kwa ajili ya kuombea amani Sudani ya Kusini, iliyoadhimishwa kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani kunako mwaka elfu mbili na kumi na saba mafungo ya kiroho kwa ajili ya viongozi wa Sudani ya Kusini yaliyofanyika kunako mwaka elfu mbili na kumi na tisa kama sehemu ya mchakato wa toba na uongofu wa ndani, ni kutafuta na hatimaye kuambata mchakato wa amani na udugu wa kibinadamu nchini Sudani ya Kusini kwa kumpokea Kristo Yesu, amani na matumaini ya waja wake. Okay. Dhana ya maji katika maandiko matakatifu inatumika kama kielelezo cha huruma na utakaso wa watu wa mungu waliotangatanga jangwani kwa muda wa miaka arobaini. Maji katika sakramenti ya ubatizo yanatakasa na kupiaisha maisha, yanapokea kilio cha watu wanaoteseka, waliovunjika na kupondeka moyo dhana maji na wakumbusha waamini mchango wa Musa mtumishi wa Mungu katika mchakato wa kuwakomboa Waisraeli kutoka utumwani Misri na kuwaongoza jangwani kwa muda wa miaka arobaini. Mtumishi wa Mungu Musa ni mfano bora wa kuigwa na viongozi wa kanisa ambao wanatembea na kuambatana na watu wao katika mapambano dhidi ya chuki, uhasama na vita, magonjwa na umaskini. Mose katika maisha na utume wake alionyesha unyenyekevu wa hali ya juu na kukita maisha yake katika sala. Haya ni mambo muhimu sana kwa viongozi wa kanisa wanaopaswa kuwa ni wanyenyekevu na watiifu katika kutekeleza mpango wa Mungu katika maisha yao. Utambulisho wao kama watumishi wa Mungu wasaidie kuguswa na mateso pamoja na mahangaiko ya watu wa Mungu ili hatimaye kusimama kidete kulinda, kutetea na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu jangwa na mateso ya moyoni yaliyosukumwa na dhamiri nyofu yalimwachia Musa mateso makali kiasi cha kukimbia kutoka jumba la Farao na kukimbilia Midiani, kwani alibaki kuwa mtumwa kwa kutaka kulipiza kisasi. Hii ndiyo falsafa ya jino kwa jino, na matokeo yake wengi wangebaki kuwa vibogoyo. Huu ni mwaliko na changamoto kwa viongozi wa kanisa kutafuta suluhu ya matatizo ya watu wao kwa mwanga wa Injili. Kinyume cha mpango huo, viongozi wa kanisa wanaweza kujikuta wakimezwa na uchu wa mali, fedha na madaraka, kwa kudhani kwamba fedha ni sabuni ya roho. Ni kwa njia ya unyenyekevu Mwenyezi Mungu anawakirimia nguvu na uwezo wa kuwa ni waombezi wa watoto wa Mungu kwa kutembea na kuambata na, na watu wa Mungu kama alivyofanya Musa mtumishi wa Mungu. Huo ni mwaliko kwa viongozi wote wa kanisa kujenga mshikamano na mafungamano na watu wa Mungu. Inasikitisha ya kuona viongozi wa kanisa wakiwa wameelemewa na migawanyiko, utengano na kinzani. Kumbe kuna haja ya kujenga na kudumisha ukaribu wa Mungu, shirikiano, mshikamano na mafungamano na watu wa Mungu, kama manabii wa Mungu watende miujiza kwa kuwaombea watu wao, kwa kusimama akidete kulinda na kutetea utu, heshima na haki msingi za binadamu Wafanya yote haya kwa niaba ya Kristo Yesu naka ni salake Musa, mtumishi wa Mungu, kwa muda wa miaka arobaini aliwaongoza Waisraeli jangwani. Hawa ni watu waliokuwa na shingo ngumu, watu waliojikatia tamaa ya maisha, wakachoka kusafiri jangwani, wakashikwa na kiu na njaa ya kufa mtu lakini daima alipenda kujitambulisha na Waisraeli waliokuwa amana na utajiri wake, ili awapatie kutoka kwa Mwenyezi Mungu msamaha wa dhambi na mapungufu yao ya kibinadamu, aweze kuwazamisha katika mchakato wa upatanishi, liwaonje na kuzama katika huruma ya Mungu anayewasamehe na kuwatakasa dhambi zao. Viongozi wa kanisa wanayo dhamana na wajibu wa kuombea watu wao na kuendelea kuwa ni manabii wa Mungu ili kuwasindikiza, kuwaombea na kushuhudia kwa vitendo fumbo la ukaribu wa Mungu kwa waja wake, chemchemi ya maisha. Sudani ya Kusini inayo mifano hai ya viongozi wa kanisa waliojisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya Kristo Yesu na kanisa lake, ushuhuda wa mbegu ya imani na matumaini kwa watu wa Mungu. Baba Mtakatifu anawataka waendelee kuwa ni wachungaji na mashuhuda wakarimu wanaokita maisha yao katika sadaka na huduma ya Injili ya upendo, tayari kutumiwa na Mwenyezi Mungu kwa njia ya neema yake, vyombo vya ukombozi, wachungaji na manabii wa ukaribu wa Mungu anayewasindikiza na kuwaombea waja wake. Baba Mtakatifu na viongozi wote wa kanisa katika hali ya ukimya wamewakumbuka na kuwaombea wale wote waliosadaka maisha yao kwa ajili ya Kristo Yesu na kanisa lake salake tukuzeni. Baba Mtakatifu Francisco alitoa hotuba yake katika sala ya kiekumene katika jumba la makumbusho la John Garang Jumamosi jioni tarehe 4 Februari 2023 akiwa katika ziara yake nchini Sudani Kusini kwa siku ya pili. Akianza hotuba hiyo, alisema katika ardhi hiyo pendwa iliyopigika, wamemaliza kuinua saa nyingi mbinguni, sauti tofauti zilizoungana kwa kutengeneza sauti moja tu. Kwa pamoja na watu watakatifu wa Mungu wamesali kwa ajili ya watu hao wapendwa waliojeruhiwa. Kama Wakristo, kusali ndilo jambo la kwa na muhimu ambalo ameitwa kufanya ili kuweza kutembea kutembea kutembea vyema na na na kuwa na nguvu ya kutembea. Kusali, kuhudumia na kutembea pamoja ndiyo maneno matatu ambayo Baba Mtakatifu Francisko alipenda kujitafakari jioni hiyo. Akianza na neno la kusali, alibainisha kwamba juhudi kubwa ya jumuiya ya kikristo katika kuhamasisha binadamu katika mshikamano na katika amani ingekuwa bure bila sala. Kile ambacho kinafanyiwa wengine na kushirikishwa na wengine, kwanza ni zawadi ya bure ambayo inapokelewa na mikono mitupu kutoka kwake ni mema iliyo safi kabisa ni Wakristo kwa sababu wamependwa bure na Yesu. Papa Francisko alibainisha akikumbuka hotuba yake aliyotoa awali wakati wa kuanza siku yake akiwa na viongozi wa kanisa, maaskofu, mapadre, watawa, washemasi na waseminari. Amebainisha alivyoongozwa na sura ya Musa, na sasa katika mktadha wa sala, amependa kukumbusha tukio moja thabiti la Musa na watu wake lililoonyeshwa mbele yake wakati akianza ya mchakato wa safari ya kuwasindikiza watu wake kuwa huru, walipofika katika bahari ya Shamu ilijiwakilisha mbele ya macho yake na wale wa Israeli tukio moja, kwani mbele yao kulikuwa na kizingiti cha maji na wakati nyuma yao wanafuatiliwa na jeshi la adui na ngamia na magari yao. Papa ameongeza: Je, tukio hilo alirejeshi labda hatua za nchi hiyo ambalo ilikumbwa na maji ya kifo kama yale majanga ya mafuriko hata vurugu za kisilaha? Kwa hiyo katika hali ngumu ya wasiwasi wasi, ule Musa aliwaambia watu kuwa msiwe na hofu, muwe na nguvu na mtaona wokovu wa Bwana. Baba Mtakatifu ameongeza kusema akijiuliza: je Uhakika huo wa Musa ulitokea wapi, wakati watu wake walikuwa wanaendelea kulalamika kwa kuogopa? Nguvu hiyo ilikuwa inatoka katika kusikiliza Bwana ambaye alikuwa amewaahidi kumwonyesha utukufu wake, umoja na yeye. Imani katika yeye ilikuzwa katika sala, ilikuwa sili ambayo Musa aliweza kuwasindikiza kutoka katika ukandamizwaji hadi kufikia uhuru. Sala inavuta uokovu wa Mungu juu ya watu. Sala ya maombi ambayo ilikuwa tabia ya maisha ya Musa ndiyo ambayo wanayoalikwa hasa wao kama wachungaji wa watu watakatifu wa Mungu. Papa Francisko alihimiza na hili, Bwana wa amani aweze kuingilia kati mahali ambapo watu hawawezi kuijenga. Inahitajika sala, shauku ya maombi ya sala yasiyokatika. Aidha aliomba kusali katika hilo katika tofauti za imani na wahisi kuungana kati yao kama familia moja na kuhisi kuwajibika kusali kwa ajili ya wote katika maparokia yote, makanisa yote, mikutano ya ibada na sifa. Ni kusali bila kuchoka na maelewano kwa sababu Sudani Kusini, kama watu wa Mungu katika maandiko matakatifu, iweze kufikia nchi ya ahadi kwa utulivu na kwa usawa ardhi yenye rutuba na tajiri walio nayo na kujazwa na ile amani iliyoahidiwa, lakini ambayo kwa bahati mbaya bado haijafika. Papa Francisko alisisitiza, kutokana na sababu ya amani, wote wanaalikwa katika nafasi ya pili kuwa wahudumu. Hii ni kwa sababu Yesu anapenda kuwa wahudumu wa amani, anataka kuwa kanisa lake lisiwe tu ishara na chombo cha umoja wa kina na Mungu, lakini hata la umoja kwa ajili ya binadamu wote. Kristo kiukweli kama alivyowakumbusha mtume Paulo, kwamba Yesu ni amani yetu. Kwa usahihi alisema, kwa maana yeye ndiye amani yetu aliyetufanya sisi sote tuliokuwa wawili kuwa mmoja, akakibomoa kibanza cha kati kilichotutenganisha. Kwa hiyo, papa aliongeza, amani ya Mungu na siyo tu mapatano kati ya migogoro, lakini umoja wa kidugu ambao unawafikia sio kutoka katika kunyonya, bali wa kusamehe; sio kutokana na kuzidi nguvu, lakini ni kutoka katika kuridhiana na sio kushurutisha. Shauku ni kubwa sana ya amani kutoka mbinguni, ambaye ilitangazwa tayari wakati wa kuzaliwa kwa Kristo: amani duniani na amani kwa watu wenye mapenzi mema na uchungu ulikuwa mkubwa wa Yesu Kristo kwa sababu ya kukataliwa zawadi aliyokuja kuileta, ambayo yeye mwenyewe aliilia Yerusalemu akisema, laiti ungalijua hata wewe katika siku hii ya pasayo amani, lakini sasa amefichwa machoni pako. Kwa hiyo amewaomba kufanyia kazi bila kuchoka kwa ajili ya amani ambayo Roho Mtakatifu wa Yesu na Baba anatoa mwaliko wa kuijenga amani, ambayo ni fungamani katika utofauti na ambayo inahamasisha umoja katika wingi. Hii ni amani ya Roho Mtakatifu ambaye analeta maelewano katika tofauti, wakati roho wa adui wa Mungu na mtu analeta utofauti wa kugawanya. Kuhusiana na hilo maandiko matakatifu, Papa ameongeza kusema, katika hili watoto wa Mungu ni dhahiri na watoto wa Ibilisi nao Mtu yeyote asiyetenda haki hatokani na Mungu wala yeye asiyempenda ndugu yake. Kwa hiyo anasema kuwa ni Mkristo lazima achague ni sehemu gani ya kukaa. Anayemfuata Kristo anachagua amani daima, anayesababisha vita na vurugu anasaliti Bwana na kukana injili yake. Mtindo ambao Yesu anatufundisha huko wazi ni wakupenda wote, kwa sababu wote wamependwa kama wana wa Baba ambaye yuko mbinguni. Upendo wa Kristo sio tu kwa walio karibu, lakini kwa kila mmoja kwa sababu kila mtu katika Yesu ni jirani yetu, kaka na dada, hadi yule adui. Kwa sababu hiyo, wale wote ambao wanahusika kuwa watu wetu hata kama ni kabila tofauti, mpendane kama nilivyowapenda. Hiyo ndio amri ya Yesu ambayo inapingana na kila maono ya kikabila na kuwa wote wawe kitu kimoja, na hiyo ndiyo sala ya Yesu kwa Baba yake kwa ajili yetu waamini. Ombi la Baba Mtakatifu Francisco na msisitizo kwa hiyo ni kuifanyia kazi ya amani kwa ajili ya umoja kidugu kati ya Wakristo na kusaidiana, ili ujumbe wa amani upate njia katika jamii, kueneza mtindo usio na vurugu wa Yesu dhidi ya utamaduni unaojikita juu ya roho ya kulipiza visasi. Papa ameomba wamfuate Yesu nyuma yake huku akipiga hatua ya pamoja katika njia ya amani. Baada ya kusali na kufanyia kazi, kuna haja ya kutembea pamoja. Kwa maana hiyo, katika nchi ya Sudani Kusini, kwa miongo kadhaa, jumuiya za Kikristo zimejitolea sana kukuza njia ya upatanisho. Kwa hiyo amependa kuwashukuru kwa ushuhuda huo mzuri wa imani uliozaliwa kwa utambuzi, sio tu kwa maneno lakini kwa vitendo, na kwamba kabla ya migawanyiko ya kihistoria, kuna ukweli usiobadilika kwa sababu wao ni wa Kristo na wa Kristo. Ni jambo zuri kwamba katikati ya migogoro mingi imani ya kikristo haijawahi kusambaratisha watu, lakini imekuwa na bado ni sababu ya umoja. Urithi wa kiekumene wa Sudani ya kusini ni hazina ya thamani, sifa kwa jina la Yesu, tendo la upendo kwa Kanisa, mchumba wake, kielelezo cha ulimwengu, kwani ni njia ya umoja wa kikristo. Ni urithi unaopaswa kuhifadhiwa katika roho ile ile. Migawanyiko ya kikanisa ya karne zilizopita haiwaathiri wale walioinjilishwa, lakini upandaji wa injili unachangia kueneza umoja zaidi. Katika mantiki hiyo, Papa Francisco amependa kupendekeza maneno mawili muhimu kwa ajili ya mwendelezo wa ziara hiyo, kwamba iwe mchakato wa safari ya kumbukumbu na bidii. Hata kama wako mbali, watakuwa pamoja nao kiroho kila wakati. Waanze upya kila siku kwa kuombeana wao kwa wao na kwa wengine, kwa kufanya kazi pamoja kama mashuhuda na wapatanishi wa amani ya Yesu, kwa kutembea katika njia moja, kuchukua hatua madhubuti za upendo na umoja katika kila jambo, wapendane kwa dhati na kwa moyo wa kweli. Ni Angella Rezaula, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikano, sikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kwa kushirikisha yale yanayojiri katika hija ya Baba Mtakatifu Francisco, na hasa zaidi mkutano wake na waandishi wa habari wakati akirejea kutoka barani Afrika. Kwa niaba ya Angelo Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima, Padre Richard Mjigwa, nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus. <tune>