Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhtasari wake. Baba Mtakatifu Francisko katika katekesi yake amekabidhi usomaji kwa mkuu wa ofisi ya Vatikani kutokana na matatizo ya kuzungumza kwa sababu ya mafua. Katika katekesi yake iliyojikita juu ya Maria kumtembelea binamu yake Elizabeti, amebainisha kuwa baada ya tangazo la malaika, alianza safari bila kuogopa hatari na hukumu za wengine, kwa kusukumwa na upendo ili kusaidia ndugu. Wimbo wake wa sifa kwa Mungu umejaa tumaini, imani na upendo. Kwa hiyo mfano wa Maria unatufundisha kuamini, kutumaini na kwenda kukutana na wengine. Na mwishoni mwa katekesi yake, Papa alisisitiza ombi lake kwa maeneo yanayoteseka kwa sababu ya migogoro na kutoa wazo maalumu kwa watu waliohamishwa kutoka Palestina. Papa pia alihimiza kuwaombea mapade na watawa wanaofanya huduma yao huko Ukraini, mashariki ya kati na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Uwepo wao ni udhibitisho kwamba Mungu anawakumbuka wa watu wake. Wito wa matumaini na uponyaji ni moja ya matukio ya kuelekea maadhimisho ya siku ya kumi na moja ya kimataifa ya maumbi na uhamasishaji dhidi ya biashara ya haramu ya binadamu ifanyikayo kila mwaka ifikapo tarehe 8 Februari sambamba na siku kuu ya Mtakatifu Josephin Bakita. Lakini katika tukio la maandalizi litafanyika katika Chuo Kikuu cha Kipapa cha Msalaba Mtakatifu tarehe 6 Februari 2025 katika matazamio ya toleo la kumi na moja la siku ya sala na tafakari ulimwenguni dhidi ya biashara haramu ya binadamu. Kikundi cha mabalozi vijana kutoka ulimwenguni kote wamekuwa wahamasishaji wa matumaini kwa kauli mbiu ya silaha ya kutembea kwa hadhi, ili kupinga tukio hili. Kiukweli, kuna giza nyingi la kuangaza, upweke mwingi wa kushinda, mateso mengi ya kufariji, majeraha mengi ya kuponya, hata yale yaliyofichwa kiakili na kiroho, ambayo zaidi ya yote yanahitaji mioyo mizuri na jamii. Haya yalisemwa na Kardinali Mateo Maria Zupi Askofu mkuu wa Boronya na rais wa baraza la maaskofu katoliki nchini Italia, wakati wa maadhimisho ya ekaristi takatifu aliyoongoza katika kanisa kuu la Katania kwa ajili ya maadhimisho ya mtakatifu Agata, msimamizi wa mji huo wa Sicilia. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza nilizokuandalia. Ni Anjelo Wezaula anakukaribisha voglio kiedere skusa perke kon kuesto forte rafredore e difficile per me parlare e per kuesto ho kiesto Katika mzunguko wa katekesi kuhusu jubilei ya 2025 inayoongozwa na mada Yesu Kristo matumaini yetu, utoto wa Yesu, Jumatano tarehe 5 Februari 2025 mada ya nne ilikuwa ni heri aliyeamini, ziara ya maria na wimbo wa sifa. Kabla ya katekesi hiyo, imesomwa Injili ya Luka sura ya kwanza aya 39 hadi 42, isemayo basi Maria akaondoka siku hizo akaenda hata nchi ya milimani kwa haraka mpaka mji mmoja wa Yuda, akaingia nyumba kwa Zakaria akamwambia Elizabeti. Ikawa Elizabeti aliposikia kule kuamkiwa kwake Maria, kitoto kichanga kikaruka ndani ya tumbo lake, Elizabeti akajazwa na Roho Mtakatifu, akapaza sauti kwa nguvu akasema, umebarikiwa wewe katika wanawake, naye mzao wa tumbo lako amebarikiwa. Kwa njia hiyo Baba Mtakatifu Francisco alikabidhi usomaji wa katekesi yake kwa Padre Pierluigi Jirori, mkuu wa ofisi ya sekretarieti ya Vatikani, ambapo Papa alisema, ninataka kuomba samahani kwa sababu ya baridi na mafua inaniwia vigumu kuzungumza katika andiko hilo la tafakari yake, Papa Fransisko amejikita kufafanua sura ya Maria kwamba leo hii tuna tafakari uzuri wa Yesu Kristo, tumaini letu katika fumbo la ziara. Bikira Maria alimtembelea Mtakatifu Elizabeti, lakini juu ya yote ni Yesu akiwa tumboni mwa mama yake, ambaye huwatembelea watu wake kama Zakaria asemavyo katika wimbo wake wa sifa. Baada ya mshangao na kustaajabu kwa yale ambayo malaika alikuwa amemtangazia Maria, aliinuka na kuanza safari yake kama wale wote wanaoitwa katika Biblia, kwa sababu kitendo pekee ambacho mwanadamu anaweza kupatana na Mungu anayejidhihirisha ni kile cha kupatikana bila kikomo. Kwa njia hiyo, binti huyo mdogo wa Israeli hakuchagua kujikinga na ulimwengu, hakuogopa hatari na hukumu za wengine, bali alikwenda nje kukutana na wengine. Unapohisi kupendwa, unapata nguvu inayoweka upendo katika mzunguko. Kama Mtume Paulo asemavyo, upendo wa Kristo hutusukuma sisi. Maria alihisi msukumo wa upendo na akaenda kumsaidia mwanamke ambaye ni ndugu yake, lakini pia ni mwanamke mzee ambaye alikaribisha baada ya kusubiri kwa muda mrefu ujauzito usiotarajiwa ambao ni vigumu kukabiliana na umri wake, lakini bikira pia alikwenda kwa Elizabeti ili kumshirikisha imani yake katika Mungu wa mambo yasiyowezekana na tumaini lake katika utimizo wa ahadi zake. Mkutano kati ya wanawake hawa wawili una matokeo ya kushangaza. Kwanza, sauti ya mwenye neema nyingi aliyesalimia Elizabeti inachochea unabii katika mtoto ambaye mwanamke mzee hubeba ndani ya tumbo lake, na kuamsha ndani yake baraka mbili: umebarikiwa wewe katika wanawake na mzao wa tumbo lako amebarikiwa na pia heri, heri yeye aliyeamini kwamba atatimiza yale aliyoambiwa na Bwana. Akiwa amekabiliwa na utambuzi wa utambulisho wa kimasiha wa mwanamke na utume wake kama Mama Maria hakuwa juu yake mwenyewe bali mungu na alitoa sifa iliyojaa imani matumaini na furaha wimbo unaovuma kila siku katika kanisa wakati wa sala masifu ya jioni ya yani magnificat rejea luka sura ya kwanza aya 46 hadi 55 baba mtakatifu francisco anabainisha kwamba sifa hii kwa mungu anayeokoa inayobubujika kutoka moyoni mwa mtumishi wake mnyenyekevu ni ukumbusho mzito unaofupishwa na kutimiza maombi ya israeli sifa sifa hiyo imefumwa kwa sauti ya kibiblia, ishara kwamba Maria hataki kuimba nje ya sauti, bali kuungana na Baba akiinua huruma yake kwa wanyenyekevu, wale wadogo ambao Yesu katika mahubiri yake atatangaza heri. Uwepo mkubwa wa sababu za Pasaka pia unaifanya sifa hiyo, yani Magnificat, kuwa wimbo wa ukombozi ambao una kumbukumbu kumbu ya ukombozi wa Israeli kutoka Misri. Vitenzi vyote viko katika wakati uliopita vilivyojaa kumbukumbu ya upendo ambayo huangaza sasa kwa imani na kuangaza wakati ujao wa matumaini. Maria aliimba juu ya neema ya wakati uliopita lakini pia ni mwanamke wa sasa ambaye amebeba wakati ujao katika tumbo lake. Sehemu ya kwanza ya wimbo huu inasifu kitendo cha Mungu katika Maria, kiumbe mdogo ambaye yeye hujifupisha ndani yake mwenyewe kwa watu wa Mungu ambao wanashikamana kikamilifu na agano. Sehemu ya pili ni juu ya kazi ya Baba katika udogo wa historia ya watoto wake kupitia maneno matatu muhimu: kumbukumbu kumbu, rehema na ahadi. Bwana ambaye aliinama juu ya Maria mdogo ili kutimiza mambo makubwa ndani yake na kumfanya kuwa mama wa Bwana, alianza kuokoa watu wake kuanzia kutoka, akikumbuka baraka ya ulimwengu wote iliyoahidiwa kwa Ibrahimu rejea kitabu cha Mwanzo sura ya kumi na mbili aya ya kwanza hadi ya tatu. Bwana Mungu ni mwaminifu milele. Amefanya mtiririko usiokatizwa wa upendo wa rehema kutoka kizazi hadi kizazi juu ya watu waaminifu wa agano wa, na sasa nadhihirisha utimilifu wa uokovu katika mwana wake aliyetumwa kuwaokoa watu kutoka katika dhambi zao kuanzia kwa Ibrahimu hadi kwa Yesu Kristo na jumuiya ya waamini. Pasaka, kwa hiyo, inaonekana kama kitengo cha kuelewa kila ukombozi unaofuata hadi ule unaopatikana na masiha katika utimilifu wa wakati. Kwa njia hiyo, papa ameomba kuwa leo hii tumwombe Bwana neema ya kuweza kusubiri utimilifu wa kila ahadi yake na kutusaidia kukaribisha uwepo wa Maria katika maisha yetu. Kwa kufuata mfano wake, sote tunaweza kugundua kwamba kila nafsi inayoamini na kutumaini huchukua mimba na kuzalisha neno la Mungu. Alihitimisha: Pensiamo ai paesi che soffrono la guerra la martoriata Ucraina, Israele Kama kawaida yake Baba Mtakatifu Francisco katika katekesi yake tarehe 5 Februari 2025 katika ukumbi wa Paulo wa Sita, hakukosa kukumbuka nchi zilizogubikwa na migogoro na matokeo yake mabaya, licha ya kuwa na mafua ambayo yalimzuia asisome katekesi yake, kwa kumkabidhi Padre Pierluigi Giroli mkuu wa ofisi ya sekretarieti ya Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco alipenda hata hivyo kutamka mwenyewe wito kwa ajili ya nchi ambazo zinateseka na vita na tufikirie nchi zinazoteseka kwa sababu ya vita, Ukraini inayoteswa, Israeli, Jordani. Kuna nchi nyingine nyingi zinazoteseka huko, tuwakumbuke watu waliokimbia makazi yao huko Palestina na tuwaombee. Papa Francisko alisema hata katika salamu zake kwa mauajaji wa Poland. Papa alitaja maeneo yaliyokumbwa na umaskini au vurugu, akiwahimiza kuombea mapade na watu waliowekwa wakfu ambao wanatekeleza huduma yao katika nchi maskini na zilizoharibiwa na vita, hasa huko Ukraini, katika Mashariki ya Kati na katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hatimaye mawazo yake yaliwaendea vijana, wagonjwa, wazee na wenye ndoa wapya, kama vile Mtume Paulo anavyohimiza: ninawatia moyo muwe na furaha katika tumaini, hodari katika dhiki, mkidumu katika kuomba, mkizingatia mahitaji ya ndugu zenu, na baraka yangu kwa wote. Baba Mtakatifu Francisco alihitimishayemaria wito wa matumaini na uponyaji ni moja ya matukio ya kuelekea maadhimisho ya siku ya kumi na moja ya kimataifa ya maombi na uhamasishaji dhidi ya biashara ya haramu ya binadamu ifanyikayo kila mwaka ifikapo tarehe nane Februari sambamba na sikukuu ya mtakatifu Josephine Bakita. Lakini katika tukio la maandalizi litafanyika katika chuo kikuu cha kipapa cha msalaba mtakatifu tarehe 6 Februari 2025. Baba Mtakatifu Francisco alizindua siku ya kwanza ya kimataifa ya maombi na uhamasishaji dhidi ya biashara haramu ya binadamu mnamo mwaka elfu mbili na kumi na tano na maadhimisho ya mwaka huu yanaambatana na jubilei ya matumaini kama matukio mengine kadhaa yanayowatokea ya kama juma hili. Wito wa matumaini na uponyaji unahamasishwa na Umoja wa Kimataifa wa Wamama Wakuu wa Mashirika ya Kitawa. Siku hii inaratibiwa na harakati ya Talita Kum kwa ushirikiano wa wadau mbalimbali wa washirika na mashirika ya kimataifa. Mada kuu ni tukio la wito wa matumaini na uponyaji, ambapo ni tumaini Kardinari Michael Cheni atatoa ujumbe wa kutia moyo wakati wa hafla hiyo. Vilevile, wanafunzi vijana kutoka kituo cha kijamii cha kielimu cha Bakita Forja Italia watawasilisha onyesho la moja kwa moja ambalo linaakisiwa wakati muhimu katika maisha ya Mtakatifu Josephine Bakita mwathirika wa biashara haramu ya binadamu ambaye alikuja kuwa mtawa na sasa ni mfano na ishara ya ulimwengu katika dhamira ya kanisa Katoliki ya kutokomeza biashara haramu ya binadamu na utumwa wa mamboleo. Washiriki pia watasikiliza kutoka kwa Paulin Akinyi Juma, mwathirika wa unyanyasaji wa kijinsia ambaye amekuwa mtetezi mkubwa wa waathirika wa nyanyaso za nyumbani na biashara haramu ya binadamu. Uwezo wa ajabu wa Paulin wa kusimulia historia unatumika kuwa kama msukumo kwa wengine walionaswa katika msururu wa vurugu na kuwatia moyo kuwa mabalozi wa matumaini kama yeye. Zaidi ya hayo, mkurugenzi wa sanaa aliyeshinda tuzo Lia Betrami pia atashiriki historia zinazoakisi matumaini kwa walio hatarini wa kupitia kazi yake ya nyuma ya lenzi ya kamera. Zaidi ya hayo, tukio hilo litakuwa na wimbo uliorekodiwa awali na mwalimu wa zamani wa mwanaharakati wa biashara haramu ya binadamu kutoka Thailand, sasa ni barozi wa matumaini kwa harakati ya talita kum. Kujitolea kwake kutokomeza biashara haramu ya binadamu akukuyumbisha richa ya ugonjwa hatari unaomkabili kwa sasa. Katika matazamio ya toleo la kumi na moja la siku ya sala na tafakari ulimwenguni dhidi ya biashara haramu ya binadamu, kikundi cha mabalozi vijana kutoka ulimwenguni kote wamekuwa wahamasishaji wa matumaini kwa kauli mbiu ya silaha ya kutembea kwa hadhi ili kupinga tukio hili. Wanatoka Australia, Kameruni, Japani, Albania, Romania, Ukraine, Kenya, Mexico, Uruguai, Peru na wengine wameungana na harakati ya Talitha Kum, mtandao wa kimataifa wa watawa wanaopambana na biashara haramu ya binadamu, kama mabalozi wa vijana. Juma lao la shughuli ya kuhamasisha jijini Roma lilianza tarehe mosi Februari. Wakati dominika saa sita mchana waliungana na Baba Mtakatifu Francisco katika uwanja wa Mtakatifu Petro kwa ajili ya kusali sala ya malaika wa Bwana. Kisha Jumatatu tarehe tatu Februari, mabalozi hawa wa vijana wakawa maujaji wa matumaini wakielekea kwenye basilika ya Mtakatifu Petro, huku wakitembea kimwili lakini pia kidijitali, wakiwa na siraha na kutumia programu ya simu ya kutembea kwa hadhi, kwa lengo la kuwashirikisha hata wengine kila kona ya dunia ambayo lihesabu kila hatua yao hatua ambazo zimevuka kizingiti cha mlango mtakatifu na zinazochangia katika mapambano dhidi ya biashara haramu ya binadamu na zinafaidika na mipango mingi ya harakati ya Talita kumi iliyoenea duniani kote. Baada ya lile la Basilika Mtakatifu Petro, vijana hao pia walipitia milango ya mitakatifu ya kanisa kuu la Mtakatifu Yoane huko Laterano, la Mtakatifu Maria Mkuu, na siku ya Alhamisi tarehe 6 Februari 2025 watapita mlango wa basilika mtakatifu wa Basilika Mtakatifu Paulo nje ya ukuta. Sista Abi Averino, mratibu wa kimataifa wa harakati ya Talitakumu, alisema mabalozi hao vijana wamechukua fursa ya mwaka huu wa Jubilei na hija ya matumaini kuwaalika watu wote kutembea nao kwa heshima wito huu unazinduliwa hasa wakati wa juma la shughuli zinazotangulia siku ya kumi na moja ya maombi na tafakari dhidi ya biashara haramu ya binadamu ambayo huadhimishwa kila ifikapo tarehe 8 Februari katika sikukuu ya mtakatifu Josephine Bakita. Kiukweli kuna giza nyingi la kuangaza, upweke mwingi wa kushinda, mateso mengi ya kufariji, majeraha mengi ya kuponya hata yale yaliyofichwa kiakili na kiroho, ambayo zaidi ya yote yanahitaji mioyo mizuri na jamii. Tumshukuru Mtakatifu Agata, mwanamke wa matumaini mwenye nguvu sana na aliyejaa nuru. Hebu tutoe mwanga huu ambao hufanya kila kitu kizuri, kwa sababu kinapendwa, kuanzia wale ambao hawapendi sana, maskini zaidi. Mtakatifu Agata anatuomba sana ujasiri huu, ambao kiukweli ni ule wa kupenda, wa kutoogopa kamwe kupenda unatufanya tujisikie kama jumuiya kwa sababu upendo wa kidugu wa jumuiya yetu ni kama kuni inayowaka na kulisha urafiki wetu na Yesu ni upendo ambao daima unakuwa huduma kutenda mema iwezekanavyo kwa kazi ya kila mmoja popote alipo ili iwe wewe iwe na mimi na wengine tuweze kuona uzuri wa uwepo wa Mungu kati yetu haya yalisemwa na kardinali Mateo Maria Zupi Askofu mkuu wa Boronya na rais wa baraza la maaskofu katoliki nchini Italia, wakati wa maadhimisho ya ekaristi takatifu aliyoongoza katika kanisa kuu la Katania kwa ajili ya maadhimisho ya Mtakatifu Agata, msimamizi wa mji huo wa Sichilia. Kardinali Zuppi alizingatia sana sura ya mtakatifu huyo mdogo lakini mkuu katika upendo, tofauti na mantiki ya vurugu na isiyovumilika. Mara nyingi mantiki hiyo ya mafanikio ya kuonekana ya utendaji nguvu ya ulimwengu inatufanya tujidanganye kwamba kwa njia hiyo tunapata furaha, alisisitiza. Lakini kwa kufanya hivyo tunaipoteza na kuiondoa kwa wengine, kwa sababu katika kujithibitisha, mwishowe tuna ufisadi tu. Mtakatifu Agata ambaye hakukubali mantiki hiyo, alisema Kardinali Zupi, anatufundisha uzuri na uhuru wa upendo. Tumaini basi ni kujua kwamba sisi tutafurahi, na kwa sababu furaha hiyo ni wito wa mwanadamu na Mungu anataka wanadamu wawe na furaha. Kwa hiyo Wakristo si wale ambao zaidi ya yote husema juu ya Mungu, bali ni wale ambao zaidi ya yote hudhihirisha uzuri wa upendo wake kwa njia mpya ya kujionea kila jambo na kutenda kweli Mtakatifu Agata anaonyesha uzuri mwingi kwetu, uzuri wa Mtakatifu Agata kwa kuakisi upendo wa Mungu kwetu na kutufanya tungaye alisisitiza katika mahubiri yake. Ndugu msikilizaji, Mtakatifu Agata alikuwa ni nani? Mtakatifu Agata ndiye mtakatifu mlinzi na msimamizi wa jiji la Katania nchini Italia, ambaye kiutamaduni, kulingana na mapokeo, Hagata alizaliwa Katania katika miongo ya kwanza ya karne ya tatu, kipindi maalum sana cha miliki ya Kirumi kwa sababu ilikuwa chini ya mateso dhidi ya Wakristo ambayo yalianza na mfalme Nero kuelekea katikati ya karne ya kwanza baada ya Kristo kuzaliwa. Amri kuu na ngumu katika karne ya tatu ilionyesha kwamba Wakristo wangeweza kwanza kushutumiwa kwa wenye mamlaka na kisha kualikwa kuikana hadharani imani yao mpya. Ikiwa wangekubali kurudi kwenye upagani, hawangepokea kashfa wala mateso ambayo yalithibitishwa kuwa wao ni wadini ya kipagani vinginevyo, wangeteswa na kuuawa. Mnamo mwaka 249 pamoja na, na mfalme Decius, hali ilizidi kuwa mbaya zaidi kutokana na kuenea kwa Ukristo. Waamini wote walitakaswa na mamlaka mahalia, walikamatwa, kuteswa na kisha kuuawa katani ya kama miji yote ya ufalme. Ilikuwa katikati ya hali hii, ndani ya utawala kulikuwa na gavana Quinsiano ambaye aliwakilisha mamlaka ya ufalme yenyewe. Alikuwa mtu mwenye kiburi na mtawala, na aliyezungukwa na watumwa na walinzi. Kulingana na vyanzo vya taarifa hii, hasa kiitwacho Pasio Sante Agata, yani mateso ya mtakatifu Agata, Agata alikuwa wa familia ya kifahari kutoka Katania, binti wa rao na Apola, wamiliki wa aridhi, lakini zaidi wa Kristo wote. Ukaribu wa dini ndio ulioashiria hatima ya Agata mdogo Tangu alipokuwa mtoto alihisi kutaka kuwa Mkristo. Hivyo, karibu na umri wa miaka kumi na tano alitaka kujiweka wakfu kwa Mungu. Uamuzi wa Agata ulikaribishwa na askofu wa Katani, ambaye wakati wa sherehe rasmi alivalishwa shera nyekundu iliyokuwa inavaliwa na mabikira waliowekwa wakfu wa wakati huo Kwinsiano ambaye wakati wa uhai wa Agata alikuwa liwali wa jiji hilo aliamua kumshtaki kwa kumtukana. Amri ilikuwa ni kumkamata na kumuua, lakini alipomwona alimpenda sana kiasi kwamba alijaribu kumshawishi kwa silaha zake za kumtongoza, lakini ujasiri wa Agata ulishinda. Baada ya majaribio mengi, Kwinsiano aliamua kumtesa msichana huyo maskini. Viungo vya Agata vilipigwa pasi, alichanwa na masega ya chuma, alichomwa na sahani ya moto nyekundu. Lakini jambo la kushangaza zaidi ni kwamba kwa kila mateso alizidi kuwa na nguvu. Kwa hiyo Quintianus, basi, katika kilele cha hasira yake aliamuru maziwa yake yakatwe, na tukio hilo lingekuwa ishara tofauti ya kifo cha kishahidi. Na katika matukio mengine mengi, akiwa amerudishwa kwenye jela ameloa damu Agatha atatisika sana wakati wa usiku, na katika usingizi wake aliota Mtakatifu Petro anamtokea na, na akifuatana na mtoto aliye na taa ataponya maziwa yake ambayo yalikuwa yamekatwa wakati wa mateso hayo. Baada ya siku nne, Agatha atarudishwa mbele ya liwali ambaye hata alipomwona maziwa yake yameponywa hakuamini kwamba muujiza ulifanywa na Yesu. Kwa hiyo aliamuru kwamba msichana huyo mdogo ateketezwe kwenye kitanda cha makaa ya moto na sahani nyekundu na vidokezo vya moto. Mapokeo yanaripoti kwamba miale hiyo iliteketeza kila kitu isipokuwa pazia ambalo leo hii ni mojawapo ya masalia ya thamani zaidi. Ni ukweli huu kulingana na tamaduni ambayo ilifanywa kwa maandamano mara kadhaa wakati wa mlipuko wa volkano ya Etna nchini Italia. Agata aliokolewa kutoka katika miali ya moto, kufuatia na gasia za raia wali asi dhidi ya mateso yake, ambayo kulingana na taarifa yalisababisha tetemeko kubwa la ardhi ambalo lilitikisa jiji na kuona sehemu ya ikuru ikianguka. Agata akiwa bado na uchungu, alirudishwa kwenye jela yake, ambapo hata hivyo alikufa saa chache baadaye. Ilikuwa mwaka mia mbili hamsini na moja, mwaka ambao watu wa Katania walishirikiana katika kifo cha mtakatifu huyo na kumwita Santusa. Na ndiyo maana katika mchoro wa Mtakatifu Agata mara kwa mara tunamuona ameshikilia tawi na wakati kuna maziwa mawili kwenye sahani iko shwari, lakini wakazi bado wanaogopa kuondoka katika makazi yao kwa sababu usalama haujahakikishwa kabisa. Hayo yalisemwa na Askofu Wili Ngumbi Ngengele, askofu wa Goma, akiliambia shirika la kipapa la habari za kimisionari Fides kutoka mji wa Kivu Kaskazini uliotekwa na waasi wa M23 mnamo 27 Januari 2025. Shule bado zimefungwa kwa kiasi kikubwa, pia kwa sababu majengo mengi ya shule yameharibiwa katika mapigano, Alisema askofu huyo. Hali mbaya zaidi ni ya hospitali ambazo zinapokea idadi kubwa ya majeruhi na ziko katika shida kutokana na ukosefu wa dawa na vifaa. Miunganisho ya mitandao bado ni ngumu, watu wanafanya masuluhisho ya muda ili kusalia kushikamana na ulimwengu wa nje. Goma ilikuwa makazi takriban ya wakimbizi wa ndani milioni moja kutoka maeneo ya Kivu Kaskazini ambayo yaliathiriwa kwanza na mapigano hali yao kwa sasa haina uhakika kwa sababu kama asemavyo askofu huyo, kambi za wakimbizi zimefungwa na wale ambao bado wana makazi wanarejea katika vijiji vyao vya asili. Wale ambao hawawezi kubaki Goma katika mazingira hatarishi. Tarehe 3 Februari 2025, M23 ilitangaza suruhisho kwa sababu za kibinadamu, ambapo ilianza kutekelezwa tarehe nne. Kwa sasa suluhisho linaendelea, lakini watu bado wanaogopa kujitosa nje ya nyumba zao kwa sababu hawajisikii salama kabisa, alisisitiza askofu huyo. Ili kutafuta suluhisho la amani la mgogoro huo, ujumbe wa Baraza la Maaskofu wa Kitaifa wa Kongo ulipokelewa tarehe tatu mjini Kinshasa na Rais Felix Tshisekedi. Wakati wa mazungumzo hayo, mpango wa upatanisho ulianzishwa na baraza la maskofu katoliki nchini Kongo pamoja na kanisa la kikristo nchini, ambapo waliwasilisha hayo yote kwa mkuu wa nchi hiyo. Katika siku ya kimataifa ya udugu wa kibinadamu, Kardinali Ferdinando Filoni, mkuu wa shirika la kaburi takatifu la Yerusalemu kwa miaka mingi aliwahi kuwa balozi wa kitume huko Bagdadi, alizungumza juu ya kaburi la nabii Ezekieli pendwa la Wayahudi wa Kristo na Waislamu kama mahali pa ishara ya tumaini leo hii, hasa katika Israeli, Palestina, Siria, Lebanoni, Irani na Iraki. Pumzi ya joto inahitajika ili itoe maisha mapya kwa watu wanaoteswa na kubaguliwa. Kibiblia, Ezekieli anachukuliwa kuwa nabii wa roho wa Mungu. Yeye kwa maono makuu aliwahimiza wahamishwaji, akawafariji na kuwaelimisha kuwa, kuwa na tumaini, akikumbuka kwamba Mungu mwenyewe atatoa moyo mpya na roho mpya. Tunamkumbuka hasa kwa maono yake yanayosonga ya uwanda wa mifupa mikavu ambayo ilipata uhai na kuchukua umbo la kibinadamu kiasi kwamba mifupa hiyo iliunda umati mkubwa sana wa viumbe hai. Maono hayo yanabeba na daima neno la Mungu aliye juu sana la udugu kwa mataifa yote. Iliandikwa baadaye kwamba Ezekieli alihubiri ukarimu wa Kimungu ambao hutangulia toba angavu la kiroho ambalo humsaidia mtu kutafakari ukaribu wa neema katika siku za giza. Udugu unawezekana ikiwa kuna Roho ya Mungu na ikiwa tumaini alitatenguliwa, na wakati neema itapewa uzima. Namnamna nam, mpendwa msikiliza wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo nimefikia mwisho wa habari za leo nilizokuandalia nikiwa ndani ya studio hizi. Ni Angelo Wezaura nikikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus. Wimbo wangu