Jambo msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mipini ya matangazo yetu kwa habari zifuatazo Ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco katika kipindi cha Kwaresima kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano unanogeshwa na kauli mbiu tutembee kwa pamoja katika matumaini. Kwaresima ni kipindi cha imani na matumaini, toba na uongofu wa ndani, ili kukumbatia na kuambata huruma na upendo wa Mungu. Huu ni mwaliko kwa mtu mmoja mmoja na kama jumuiya ya waamini. Katekesi iliyoandaliwa na Baba Mtakatifu Fransisko Jumatano tarehe tano Machi elfu mbili na ishirini na tano imekita mizizi yake katika utoto wa Kristo Yesu, jinsi ambavyo Bikira Maria na Mtakatifu Yosefu walivyotaabika kumtafuta mtoto Yesu, hatimaye wakamkuta akiwa mmeketi katikati ya waalimu akimsikiliza na kumuuliza maswali nalo Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania limetoa ujumbe wa Kwarezima kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano unaonogeshwa na, una na kauli mbiu simameni imara katika imani. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni Padre Richard Mjigwa, nikiwatakia hija ya matumaini katika kipindi hiki cha Kwarezima. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, maadhimisho ya jubilei kuu ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo yananogeshwa na kauli mbiu mahujaji wa matumaini. Ni muda mwafaka kwa kupyaisha imani, matumaini na mapendo thabiti kwa kuishi kama ndugu wa moja, sanjari na kusikiliza pamoja na kujibu kilio cha dunia mama na kilio cha maskini. Ni muda wa toba na uongofu wa ndani na wa kiikolojia, tayari kusimama kidete kulinda na kutunza mazingira bora, nyumba ya wote. Ni muda mwafaka kwa waamini kujikita katika kutangaza na kushuhudia imani na matumaini yanayomwilishwa katika huduma ya upendo kwa Mungu na jirani, kwa kukazia umoja na utofauti wa wateule watakatifu wa Mungu. Jubilei ni muda uliokubalika na Mwenyezi Mungu wa kuhakikisha kwamba waamini wanajitahidi kumwilisha karama na mapaji yao kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Lengo ni kutangaza na kushuhudia imani na furaha ya Injili kwa watu wa mataifa. Kipindi cha Kwaresima ni fursa ya kuamsha na kupyaisha ari na mwamko wa kimisionari, tayari kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu hadi miisho ya dunia. Baba Mtakatifu Fransisko anawaalika waamini kuwakumbuka na kuwaombea wainjilishaji wote ili waweze kuwa ni vyombo na mashuhuda wa kile wanachoamini. Kufundisha na kuwaadhimisha iwe ni fursa ya kugundua na kutambua kwamba wao kama waamini ni mtume wa, wa Kristo Yesu, changamoto na mwaliko wa kutafuta na kuambata mapenzi ya Mungu katika maisha. Kwaresima ni kipindi cha kuimarisha na kuboresha imani, matumaini na mapendo kwa kufunga na kusali, kwa kufanya toba na malipizi ya dhambi, kwa kushiriki kamilifu katika sakaramenti za kanisa, kwa kusoma kutafakari na hatimaye kumwilisha neno la Mungu katika matendo ya huruma kiroho na kimwili, kielelezo makini cha imani tendaji. Lengo ni kujitakasa na kuambata utakatifu wa maisha ili hatimaye kushiriki furaha ya Kristo mfufuka wakati wa sherehe ya Pasaka ya Bwana, huku wakiwa wamepiaishwa kwa neema ya Roho Mtakatifu. Waamini watambue kwamba wanaitwa kutangaza na kushuhudia huruma na upendo wa Mungu katika maisha yao kwa watu wanaowazunguka na wale wote ambao Mwenyezi Mungu anawajalia fursa kukutana nao katika hija ya maisha yao ili waweze kujaliwa mwanga na furaha ya Injili katika maisha yao. Mateso na kifo cha Kristo msalabani kiwe ni kikolezo cha toba na uongofu wa ndani kama ilivyokuwa kwa Mtakatifu Paulo mtume na mwalimu wa mataifa anayesema: lakini sikujulikana uso wangu na makanisa ya Uyahudi yaliyokuwa katika Kristo, ila wamesikia tu ya kwamba huyo aliyetuudhi hapo kwanza sasa na ihubiri imani ile aliyoiharibu zamani, wakamtukuza Mwenyezi Mungu kwa ajili yangu. Waamini wajitahidi kuwa na kumbukumbu kumbu hai ya kukutana na Kristo Yesu katika maisha na utume wao. Ni wakati wa kuuvua uchu wa kale na kuanza kutembea katika mwanga wa Kristo mfufuka. Kipindi cha Kwaresima kinasimikwa katika nguzo kuu nne, yaani sala, kufunga, neno la Mungu na matendo ya huruma kiroho na kimwili, kama kielelezo cha imani tendaji. Anawatakia ndugu zake wote heri na baraka katika kipindi cha Kwarezima. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, wakati huo huo, Rais Samia Suluhu Hasani wa Tanzania katika ujumbe wake kwenye mitandao ya kijamii anasema, katika kipindi hiki cha siku arobaini za ibada, kufunga na kufanya toba, tuendelee kuiombea nchi yetu amani, upendo, umoja, utulivu na yote yaliyomema huku tukiwakumbuka wenye uhitaji, tutumie pia kipindi hiki kuendelea kumwomba Mwenyezi Mungu azidi kutuongoza katika kuishi ukweli na uadilifu kwenye utekelezaji wa majukumu yetu kwa wenzetu na kwa nchi yetu kwa Msikilizaji, wa redio Vatikani, ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisko katika kipindi cha Kwaresima kwa mwaka 2025 unanogeshwa na, na kauli mbiu tutembee kwa pamoja katika matumaini. Kwaresima ni kipindi cha imani na matumaini cha Bwana, uongofu wa ndani, likukumbatia na kuambata huruma na upendo wa Mungu. Huu ni mwaliko kwa mtu mmoja mmoja na kama jumuiya ya waamini. Baba Mtakatifu anawaalika waamini kufanya hija ya imani na matumaini kama ilivyokuwa kwa Waisraeli waliotembea jangwani kwa muda wa miaka arobaini, wakapata fursa ya toba na uongofu wa ndani. Hii ni safari ya pamoja kama sehemu ya mchakato wa ujenzi wa kanisa la kisinodi kwa kutoka katika ubinafsi wao na hivyo kujielekeza katika ujenzi wa umoja kwa kujitambua kwamba wao wote wamekuwa ni wana wa, wa Mungu kwa njia ya imani katika Kristo Yesu. Mwaliko wa kuweka nia ya kuweza kufikia lengo kwa kusikilizana katika upendo na uvumilivu. Kipindi cha Kwaresima ni fursa kwa watu wa Mungu kujenga na kudumisha utamaduni wa kusikilizana, kwa kutembea na kufanya kazi kwa pamoja kwa ajili ya ujenzi wa ufalme wa Mungu, kwa kuonyesha upendo na ukarimu kwa wahitaji zaidi, kwa njia toba na uongofu wa ndani, mintarafu ujenzi wa kanisa la kisinodi. Watu wa Mungu wanaalikwa kutembea katika mwanga wa matumaini, kwani tumaini halitahayarishi kini cha ujumbe wa maadhimisho ya jubilea ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo, na kwamba hatima ya kipindi cha Kwaresima ni maadhimisho ya ushindi wa Pasaka, kielelezo cha upendo kamili. Kwa maana nimekwisha kujua hakika ya kwamba wala mauti wala uzima wala malaika wala wenye mamlaka wala yaliyopo wala yatakayokuwapo wala wenye uwezo wala yaliyo juu wala yaliyo chini wala kiumbe kingine chochote hakitaweza kututenga na upendo wa Mungu ulio katika Kristo Yesu Bwana wetu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anakaza kusema Kristu Yesu ni upendo na tumaini la waamini, ndiye aliyeteswa akafa na kufufuka kwa wafu. Ushindi wa ufufuko wa wafu ndicho kiini cha imani na matumaini ya Wakristu. Waamini wanaalikwa kuambata toba na uongofu wa ndani kwa kujiaminisha kwa Mwenyezi mungu ili kupata maisha na uzima wa milele. Mwenyezi Mungu ni mwingi wa huruma na mapendo, anasamehe dhambi. Mwaliko kwa waamini kujikita katika matumaini ili waweze kusoma alama za nyakati, tayari kujidhatiti katika haki, ujenzi wa udugu wa kibinadamu, utunzaji bora wa mazingira ya nyumba ya nyumba ya wote, bila kumwacha mtu yeyote nyuma. Kwa hakika upendo wa Mwenyezi Mungu unawafanya waamini kuwa ni watunzaji wa matumaini, ambayo kamwe hayatahayarishi; matumaini ambayo ni nanga ya maisha yenye uhakika na imara, na kwamba ndani ya Kanisa wote wanapata wokovu, pamoja na kusubiri utukufu wa Kristo Yesu atakapounganika na Kanisa, mchumba wake mwaminifu. Bikira Maria, mama wa matumaini, awaombee na kuwasindikiza katika hija hii ya kipindi cha Kwarezima kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Zaliwa na Baba tangu milele yote, ambaye vitu vyote vimeumbwa naye, Kristu masola mwisho alanaovega Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, ikawa baada ya siku tatu wakamwona hekaluni ameketi katikati ya waalimu wakiwasikiliza na kuwauliza maswali. Na wote waliomsikiliza walisajabia fahamu zake na majibu yake. Walipomwona walishangaa, na mama yake akamwambia, mwanangu, mbona umetutenda hivi? Tazama baba yako na mimi tulikuwa tukikutafuta kwa huzuni. Akawaambia, kwani kunitafuta hamkujua? ya kuwa imenipasa kuwamo katika nyumba ya baba yangu. Nao hawakuelewa neno hilo alilowaambia. Huu ni mwendelezo wa katekesi kuhusu Roho Mtakatifu na bibi arusi. Roho Mtakatifu anawaongoza watu wa Mungu kuelekea kwa Yesu Kristo, tumaini letu. Katekesi iliyoandaliwa na Baba Mtakatifu Francisco Jumatano tarehe 5 Machi 2025 imekita mizizi yake katika utoto wa Kristo Yesu, jinsi ambavyo Bikira Maria na Mtakatifu Yosefu walivyotaabika kumtafuta mtoto Yesu, hatimaye wakamkuta akiwa ameketi katikati ya waalimu wakimsikiliza na kumuuliza maswali. Huu ni mwaliko kwa waamini kutafakari hija ya mama wa Yesu, safari ambayo ilisheheni magumu na machungo ya maisha tangu pale Kristo Yesu alipotungwa mimba kwa uwezo wa Roho Mtakatifu, Bikira Maria alipomtembelea Elizabeti, Kristo Yesu alipozaliwa mjini Betlehemu. Baada ya siku arobaini, mtoto Yesu anatolewa hekaluni, na kwa wakati huo wazazi wake Yesu walikuwa merejea tena kufanya hija ya kiroho mjini Yerusalemu. Hii ni hija ya maisha ya kiroho walioifanya baada ya kurejea kutoka Misri walikokuwa wamekimbilia ili kutoa hifadhi kwa mtoto Yesu na kurejea tena mjini Nazareti baada ya kifo cha mfalume Herode. Kristo Yesu alipokuwa kijana, tayari alianza utume wake wa hadhara. Bikira Maria alikuwepo na kumfuatilia kwa ukaribu kiasi yes kwamba alionekana kuwa ni mhusika mkuu katika arusi ya Kana ya Galilaya hadi akamfuatia kwenye njia yake ya msalaba, akashuhudia mateso na kifo chake msalabani. Baada ya ufufuko, Bikira Maria alibaki na wanafunzi wa Kristo Yesu mjini Yerusalemu, akiimarishana katika imani kwa kuendelea kusubiri ujio wa Roho Mtakatifu. Yote haya yanaonyesha kwamba kwa hakika Bikira Maria alikuwa ni hujaji wa matumaini, akawa binti ya mwanaye mpendwa wa Kristo Yesu, mwanafunzi wa kwanza. Bikira Maria aliweza kumzaa Kristo Yesu, tumaini la walimwengu, akamlisha akamlea na kumkuza. Ndiye mama aliyembeba neno wa Mungu, akawa tabernakulo ya kwanza, kiasi kwamba mawazo na utashi wake ukawa ni katika utashi wa Mwenyezi Mungu, kiasi kwamba neno wa Mungu wakamwilishwa ndani ya Bikira Maria. Hiki ni kielelezo cha umoja wa neno wa Mungu, mwaliko kwa wamini kujibidiisha kulitafakari na kujitahidi kulielewa. Msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Fransisko anasema kupotea kwa mtoto Yesu aliyekuwa na umri wa miaka kumi na miwili kuliwashtua sana wazazi wake kiasi cha kuingiwa na huzuni, kwani hapo mwanzoni walidhani kwamba alikuwa katika msafara. Baada ya kuto kumwona siku nzima, wakaanza kumtafuta kati ya jamaa na wenzao, lakini waliporejea hekaluni, wakamkuta hekaluni akiwa amezungukwa na waalimu, wakiwasikiliza na kuwauliza maswali. Kwa Bikira Maria na Mtakatifu Yosefu, Kristo Yesu alikuwa ni mtoto ambaye alipaswa kutunzwa, lakini alionesha vipaji vilivyowashangaza wengi kiasi cha kujadiliana na waalimu kuhusu maandiko matakatifu. Bikira Maria alionesha kukasirika sana, lakini Kristo Yesu aliwajibu kwa upole kwani kunitafuta hamkujua ya kuwa imenipasa kuwamo katika nyumba ya Baba yangu? Nao hawakuelewa na neno hilo alilowaambia. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, hili ni fumbo la Mwenyezi Mungu aliyemwilishwa katika Neno, anapita ufahamu na uwelewa wa binadamu. Wazazi wake walipania kumlinda mtoto Yesu chini ya mwamvuli wa upendo wao, lakini Kristo Yesu alitaka kuishi na kutekeleza wito wa kuwa ni mwana wa Baba wa milele kwa ajili ya huduma, huku akijizamisha katika maandiko matakatifu. Baba Mtakatifu Fransisko anasema na kwa maneno ya Bikira Maria anafunga rasmi simulizi ya utoto wa Yesu unaowakumbusha waamini dhamana na wajibu wa Mtakatifu Yosefu katika malezi na makuzi ya mtoto Yesu, yanayopata asili na chimbuko lake kutoka katika maneno ya Baba yake wa milele. Bikira Maria na Mtakatifu Yosefu walisheheni sana matumaini, mwaliko kwa waamini kutafuta nyayo za Kristo Yesu anayewakirimia waja wake majibu ya upendo na maisha ya uzima wa milele. <mulia> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kwa ufupi kabisa, mapadi wanashiriki katika huduma ya kufundisha, kuongoza na kuwatakatifuza watu wa Mungu. Huo ni mwendelezo wa kazi ya ukombozi ambayo Kristo Yesu amekuja kuitekeleza hapa duniani kwa njia ya mateso, kifo na ufufuko wake kutoka kwa wafu, kielelezo makini cha ufunuo wa uhuruma na upendo wa Mungu kwa binadamu. Mapadri wanaitwa na kutumwa kuwa ni vyombo na mashuhuda wa furaha ya Injili baada ya kukutana na Kristo Yesu Mfufuka. Baba Mtakatifu Francisko katika waraka wake wa kitume Misericordia et Misera, yani huruma na amani, anasema huruma ni kielelezo makini cha upendo wa Mungu unaosamehe, unaopyaisha na kubadili mwelekeo wa maisha, ni kielelezo cha ufunuo wa fumbo la Mungu ambalo ni huruma ya milele inayowakumbatia na kuambata wote pasi na ubaguzi kiasi cha kuwakirimia maisha mapya, chemchemi ya furaha na matumaini mapya yanayovunjilia mbali ubinafsi na uchoyo, ili kutenda uwema kufikiri vyema na kuondoa huzuni moyoni. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, huu ni mwaliko kwa waamini kufanya mang'amuzi ya huruma inayowakilimia furaha, hata kama katika maisha yao bado yamesheheni matatizo na changamoto mbalimbali mbali, ili kuondokana na utamaduni wa huzuni utupu na upweke unaopelekea msongo wa mawazo kwa watu wengi. Huruma ya Mungu inajidhihirisha kwa namna pekee katika maadhimisho ya sakramenti ya uponyaji, yaani sakramenti ya upatanisho na mpako wa wagonjwa. Baba Mtakatifu anapenda kutoa mkazo wa pekee katika sakramenti ya upatanisho inayoonjesha waamini huruma, upendo na msamaha wa dhambi, mwaliko wa toba na uongofu wa ndani ili kumwilisha upendo wa Mungu katika maisha. Mapadri wanakumbushwa kwamba utume wao wa kipadri unajikita katika sakramenti ya Ekaristi Takatifu na upatanisho, zinazofumbatwa katika ukarimu, ushuhuda, huruma, ukweli na uwazi katika kanuni maadili. Mapadri wao tayari kuwasindikiza waamini katika hija ya toba na wangofu wa ndani kwa kuonyesha uvumilivu, kwa kuwa na mawazo mapana na ukarimu katika kutoa msamaha wa Mungu. Mapadi pia wanapaswa kuwa ni kielelezo cha toba na uongofu wa ndani, na kwamba sakramenti ya upatanisho inapaswa kuwa ni kiini cha maisha ya Kikristo, kwani mapadi ni vyombo vya upatanisho ni katika muktadha wa maadhimisho ya Jubilee kuu ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo. Wa kleri wa jimbo kuu la Roma Alhamisi tarehe sita Machi mwaka elfu mbili na ishirini na tano watakuwa na muda wa kufunga kusali kujipatanisha na Mungu pamoja na kupitia lango la huruma ya Mungu kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Yohane wa Laterani. Katika ujumbe wa Kwaresima uliotolewa na Baraza la Maaskofu Katoliki nchini Tanzania, ni ujumbe mrefu sana, lakini tunaweza kusikiliza kwa ufupi yaliyomo katika ujumbe huo ambao unaongozwa na kauli mbiu simameni imara katika imani, kutoka katika barua ya kwanza ya Mtakatifu Paulo kwa Wakorinto sura ya 16 aya ya 13. Ujumbe unaanza na maana ya imani. Kwamba ni hali ya kuamini au kuwa na hakika juu ya kitu bila kuwa na uthibitisho wa moja kwa moja. kwa inahusiana na kuamini katika Mungu, nguvu au dhana fulani, hata kama huwezi kuona au kuthibitisha wazi. Hivyo kuamini ni kujikabidhi kikamilifu katika uhuru kamili na kwa kwa furaha kwa mpango wa Mungu katika historia. Mfano mzuri tunaupata kwa babu yetu wa imani Ibrahimu na mama yetu Bikira Maria aliyeitikia ndiyo. Kwa msingi huo, imani ni mwitikio ambao kwao akili na mioyo yetu inasema ndiyo kwa Mungu Baba, na kwa kukiri kuwa Yesu Kristo ni Bwana. Ndiyo, hii inabadilisha kabisa maisha ya mtu, inafungua njia ya kuelekea utimilifu wa maisha na kuyafanya mapya yaliyojaa furaha na matumaini ya kweli. Imani si tu mwitikio wa kiakili wa mwanadamu kwa ukweli fulani kuhusu Mungu, bali pia ni tendo ambalo kwalo mtu anajikabidhi kwa uhuru kamili kwa Mungu ambaye ni Baba anayetupenda upeo. Imani ni jambo la ndani kabisa la maisha ya kila siku ya mwanadamu kwa asili. Kila mwanadamu anabeba ndani yake kiu au hamu iliyofumbika ya ajabu ya Mungu. Tamaa ya kuwa na Mungu imeandikwa katika moyo wa mtu, kwa sababu ameumbwa na Mungu na kwa ajili ya Mungu. Kwa imani, mwanadamu hujitoa nafsi yake yote kwa Mungu, na ni kwa sababu hiyo mwamini hutafuta kujua na kufanya mapenzi ya Mungu. Mwenye haki ataishi kwa imani. Imani hai hutenda kazi kwa upendo. Kwa upande wa Mkristo Mkatoliki, pia ipo kanuni ya imani ambayo ni ufupisho wa mafundisho msingi ya kanisa ambayo kila mwamini binafsi anapaswa kuyakiri na kuyaishi. Ungamo la imani linapata nafasi yake katika adhimisho la ibada takatifu ya Mungu, yaani katika liturujia, kwa sababu liturujia ni kilele ambacho shughuli za kanisa zinaelekezwa na ni chemichemi ambamo nguvu yake yote hububujika. vilevile tambua upendo wa Mungu unaodhihirika kupitia kazi ya uumbaji. Imani inamsaidia mwanadamu kuheshimu uumbaji zaidi na zaidi. Ndugu msikilizaji, imani Katoliki tunaiishi kwa pamoja, na katika ushirikiano huo imani ya kila mmoja huweza kukua na kustawi. Ndugu msikilizaji, kwa ufupi, hayo ndio yaliyomo katika sura ya kwanza ya uelewa wa jumla juu ya imani. Na sura ya pili ya ujumbe huu wa maskofu kwa ajili ya Kwaresima inafafanua Kwaresima ni safari ya imani, ambapo wanaandika kipindi cha Kwaresima ni kipindi cha siku arobaini za toba, kufunga, kusali, kutafakari na matendo ya huruma. aidha ni kipindi cha kusafiri kiroho na Kristo Mwokozi wetu kupitia njia ya imani ambayo kwayo mwanadamu anashiriki kuujenga ufalme wa Mungu, ufalme wa upendo, haki na amani. Katika safari ya Kwaresima, kanisa linatuongoza kwa tafakari na mazoezi yatakayotusaidia kukutana na Bwana mfufuka aliye jiwe kuu la msingi na ufalme wa Mungu. Kipindi cha Kwaresima tunaalikwa kuiga safari ya baba yetu wa imani Ibrahimu. Kwa Ibrahimu mapito magumu yapo, shida zipo, magonjwa yapo, ila Mungu ni mwaminifu daima. Vilevile, kama mtoto anavyozaliwa ndani ya familia na kukua hadi kuwa mtu mzima, hali kadhalika nayo imani huzaliwa na kukua hadi ili kufikia ukomavu katika utu uzima ndani ya familia. Hivyo wazazi wanaelekezwa kama Waisraeli walivyosisitizwa: Sikiliza e Israeli, Bwana Mungu wetu Bwana ndiye mmoja, nawe mpende Bwana Mungu wako kwa moyo wako wote, kwa roho yako yote na kwa nguvu zako zote. Kipindi hiki cha Kwarezima ni kipindi cha kujiuliza, ni kwa kiasi gani kila mzazi kwa hatua ya kwanza anaishi imani ya kanisa, yaani ni kwa kiasi gani mzazi mwenyewe amefanya jitihada ya kuijua imani yake. Je, baada ya mafundisho ya komunio ya kwanza na kipaimara, amefanya jitihada ya kujifunza tena na tena imani yake ya kanisa? Sehemu hii ya kitabu cha Kumbukumbu cha Torati inataka kuwaambia wazazi ya kuwa wao wenyewe waijue imani yao kwanza vizuri, kabla ya kurithisha watoto wao. Baada ya kujua mafundisho haya ya imani, kinachofuata kwa wazazi ni kuwafundisha watoto wao kwa bidii. Wazazi wajue kwamba imani inazaliwa nyumbani kwao, kwa sababu familia ni kanisa la nyumbani. Ndugu msikilizaji, hali halisi ya maisha yetu imetawaliwa na ubaridi wa imani, kutopendelea mambo ya kiroho kabisa, na watu wana mtazamo kuwa maoni yao binafsi ni muhimu zaidi. Tumeacha kumsikiliza mwalimu kanisa, ila zaidi na zaidi kuyakumbatia malimwengu. Siku hizi imekuwa ni vigumu kumtofautisha mwamini na mtu asiye mwamini kwa vile wote wanaishi maisha sawa na wanatenda uovu uleule. Mkristo mwamini anapokea na anatoa rushwa waziwazi, katika masengenyo na kudhurumiana, waamini wanatenda hayo hayo huu wa kushindwa kuishi imani yetu kikamilifu unawafanya Wakristo kushindwa kumpatia Mungu utukufu wa sifa kwa njia ya matendo yao, na tunapingana na kile anachosema Mtakatifu Ireneo, utukufu wa Mungu ni mwanadamu aliye hai kabisa. Tukiangalia parokiani na makanisa yetu yamejengwa makubwa, kwa gharama kubwa, ukiangalia nyumba zetu, ibada siku za Dominika zinajaa, lakini baada ya maadhimisho ya ibada hizi wengi wetu hurudi nyumbani kama watu wasiomjua mji wa Mungu. Yaani, maisha tunayoishi ni tofauti na yale ya ibada tuliyoadhimisha. Ibada na imani zetu hazikolezi maisha yetu. Kwa hiyo kipindi hiki cha Kwarezima tunaalikwa kwa namna ya pekee kusimama imara katika imani yetu. Hiki ni kipindi cha neema ambacho matunda yake hutarajiwa kuwa ni uadilifu, uongofu na utu wema. Kwa hufupi ndiyo sehemu ya pili ya ujumbe huo wa Kwarezima, na tukiingia katika sura ya tatu inaongozwa na imani na jubilei ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ambapo maskofu Katoliki Tanzania wanaandika, Baba Mtakati Francisko alitangaza kwamba mwaka elfu mbili na ishirini na tano utakuwa ni mwaka wa jubilei ambao hutokea kila baada ya miaka ishirini na mitano. Kauli mbiu ya jubilei hiyo ni maujaji wa matumaini. Ni wazo la Baba Mtakati Francisko kwamba jubilei iwe mwaka wa matumaini kwa ulimwengu unaoteseka kutokana na athari za vita, athari zinazoendelea za janga la Uviko 19 na mabadiliko ya tabia nchi. Vatikani ilitoa nembo rasmi ya mwaka wa jubilei 2025 ambayo tafsiri yake ilionyesha ubinadamu kutoka pembe nne za dunia, ambapo katika nembo hiyo kuna msalaba ambao uko katikati ya umbo la tanga, mojawapo ya ishara za tumaini la Kikristo linalobeba uhakika wa ushindi wa wema dhidi ya uovu. Mioyo yetu ina kiu ya furaha isiyotosherezwa na mambo ya dunia hii, ila ni Mungu pekee anayeweza kuitoshereza. Imani itupatie nguvu ya kupenda na kusamehe. Nguvu ya imani inatuwezesha kufanikiwa na kuwapenda hata adui. Mtu asiyesamehe anabaki kuwa mfungwa wa kinyongo chake. Kusamehe hutuweka uhuru, hutuwezesha kupenda na kupokea msamaha wa Mungu. Kwa njia hiyo, ndugu msikilizaji, katika sehemu hii ni masuala yote yanayohusu nini maana ya jubilei na namna gani ya kuweza kuadhimisha jubilei ya mwaka mtakatifu ambapo mambo mengi tayari mmesha yasikia na mmesha yasoma. Japokuwa tunapaswa kujua changamoto za sasa dhidi ya imani, ambapo kuna kupungua kwa washiriki, kuna upungufu wa mapade, kuna kashfa za unyanyasaji wa kijinsia na dhidi ya watoto, kuna utandawazi na vikundi vya unabii mamboleo, kupoteza dhana ya dhambi, kutoutii dhamiri, ambapo tunatakiwa kuwa mahujaji wa matumaini na tutumie vizuri fursa ya kiroho zitakazotupatia rehema kamili kwa mwaka huu wa jubilei. Wakati huo huo, tusimame imara katika imani ili kukabiliana na changamoto zinazogusa imani yetu tukiongozwa na kauli mbiu ya mwaka mtakatifu, tumaini lisilokatisha tamaa. Na sura ya mwisho ya nne ni mwaliko wa ujumla wa kusimama imara katika imani. Ili tuweze kusimama imara katika imani, tunaalikwa kutimiza mambo muhimu: sala, utii wa neno la Mungu, kuishuhudia imani. Nuru ya imani imewekwa kwa uthabiti katika huduma ya haki, sheria na amani. Imani inatokana na upendo wa Mungu ambapo maana na thamani ya maisha yetu huwa dhahiri. Maisha yetu yaangazwe kiasi kwamba yaingie katika nafsi tatu za Mungu zilizofumbuliwa kwetu na upendo huo. Nuru ya imani ina uwezo wa kuimarisha utajiri wa mahusiano ya kibinadamu na kuboresha maisha ya pamoja. Kwa hiyo, katika Kwaresima ya mwaka huu tunaalikwa kusimama imara katika imani, imani inayoweza kukiri hadharani na kuishi kwa uadilifu kwa kufuata mwaliko huo tunatafuta mapenzi ya Mungu kwa ulimwengu ambapo si tu hadhi ya mwanadamu inatakiwa kulindwa, bali pia kuheshimu na kutunza uumbaji ambao ni zawadi tulizopewa na Mwenyezi Mungu kwa manufaa ya wote. Kwa siku zijazo, tutaendelea kujikumbusha maneno haya ya ujumbe mzuri wa Baraza la Maaskofu Katoliki nchini Tanzania. ni Angel Rezaula, Vatican News. <mucho> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikano, sikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kwa kushirikisha yale yanayoendelea kujiri katika kipindi hiki cha Kwaresima. Kwa, kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa ni kisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetru Yesus Kristus. <tune>