Na jambo wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Nenda zako wala usitende dhambi tena. Karibu mpenzi msikilizaji na msomaji wa tafakari ya neno la Mungu kutoka hapa Radio Vaticani. Ikiwa leo ni dominika ya tano ya Kwaresma mwaka C, Yesu anatoa msamaha kwa mwanamke aliyekuwa amefumaniwa kwenye uzinzi. Wakati viongozi wa dini walikuwa wakitaka kumtupia mawe, Yesu aliwaambia yeyote asiye na dhambi na ampige jiwe la kwanza, na mwanamke alikwenda akiwa amesamehewa. Hii ni ishara ya huruma ya Mungu inayothibitisha kwamba kwa toba na imani tunapata msamaha wa dhambi. Yesu anafunua dhamiri za watu anatambua jinsi kila mmoja alivyo dhaifu mbele ya Mungu, na hivyo kila mmoja anapaswa kukimbilia huruma ya Mungu na uponyaji kutoka kwa Yesu. Mungu na mtu kweli anakwenda kinyume na sheria za Musa kwa kumnusuru na kumsamehe aliyefumaniwa katika uzinzi. Ili kumbukumbu iwe hai, walijenga vibanda vya makuti nje ya nyumba na kuishi humo siku nane. Ni sherehe ya Hija. Hii ni sehemu ya hija nyingine, Pasaka na Pentekoste. Watu walifurika Yerusalemu kwa mashangilio. Ilikuwa mapema asubuhi, Yesu ndiyo amefika kutoka Getsemani au Betania alikokesha usiku mzima. Mara nyingi dhuluma na unyanyasaji huelekezwa kwa watu dhaifu, wenye nguvu hulindwa. Ni muhimu kuwa na mifumo ya haki kwa wote. Adui za Kristo waliamini Kristo hachomoki. Angesema sheria ya Musa ifuatwe, angepingana na Warumi na kujipinga mwenyewe juu ya msimamo wake wa msamaha. Angeshauri asamehewe, angelikuwa amezidharau sheria za Musa. Bwana hakujibu, akajiinua polepole, akawatazama mmoja baada ya mwingine na kuambia kwa tambo, asiye na dhambi miongoni mwenu na awe wa kwanza kumtupia jiwe. Akainama tena ishara ya kujishusha chini ya madhabahu yani kwenye dhambi akiwaacha huko juu wajihesabie haki. Neno hili moja tu lilizidi kisu, lilipelekea ndani ya dhamiri zao mapigo makuu, mioni mwao iliwaamuru, wakaona aibu. Maana yake jamii nzima walikuwa watenda dhambi. Akabaki Yesu na yule mama, akamuuliza Wako wapi washtaki wako? Hakuna aliyehukumu kuwa na hatia? Akajibu, hakuna Bwana. Matendo La kitabu cha Nabii Isaya. Bwana asema hivi, yeye afanyaye njia katika bahari na mahali pa kupita katika maji yenye nguvu, atoaye gari na farasi, jeshi la askari na uwezo; wamelala hawataondoka, wametoweka, wamezimwa mfano wa utambi. Msiyakumbuke mambo ya kwanza, wala msiyatafakari mambo ya zamani. Tazama, nitatenda neno jipya, sasa litachipuka Je, hamtalijua? Sasa nitafanya njia hata jangwani na mito ya maji nyikani. Wanyama wa kondeni wataniheshimu, mbweha pia na mbuni, kwa sababu nimewapa maji jangwani na mito nyikani, ili kuwanywesha watu wangu wateule, wangu watu wale niliojiumbia nafsi yangu, ili wazitangaze sifa zangu. Neno la Bwana. Huumewe, ndugu yangu. Somo la Injili Takatifu iliyoandikwa na Yohane sura ya 8 aya kwanza hadi ya 11. Yesu akaenda mpaka mlima Mizeituni, hata asubuhi kulipokucha Akaingia tena hekaluni na watu wote wakamwendea, naye akaketi, akawa akiwafundisha. Waandishi na mafarisayo wakamletea mwanamke aliyefumaniwa katika uzinzi, wakamweka katikati, wakamwambia, Mwalimu, mwanamke huyu amefumaniwa alipokuwa akizini. Basi katika torati Musa alituamuru kuwapiga kwa mawe wanawake na namna hii, nawe wasemaje? Nao wakasema neno hilo wakimjaribu ili wapate sababu ya kumshtaki lakini Yesu akainama akaandika kwa kidole chake katika nchi nao walipozidi kumhoji alijiinua akawaambia yeye asiye na dhambi miongoni mwenu nawe wa kwanza wa kumtupia jiwe akainama tena akaandika kwa kidole chake katika nchi nao waliposikia wakashtakiwa na dhamiri zao wakatoka mmoja mmoja wakianzia tangu wazee hata wa mwisho wao akabaki Yesu peke yake na yule mwanamke amesimama katikati. Yesu akajiinua asimwone mtu ila yule mwanamke akamwambia, Mwanamke, wako wapi wale washitaki wako? hakuna aliyekuhukumu kuwa na hatia? Akamwambia, hakuna Bwana. Yesu akamwambia, wala mimi sikuhukumu, enenda zako, wala usitende dhambi tena. Neno la Bwana. Kufikiri katika muktadha wa Jubilei ya Matumaini, tafakari hii inatufundisha kuhusu huruma isiyo na mipaka ya Mungu. Jubilei ya Matumaini inasisitiza kuwa hata tunapokuwa na dhambi nzito, Mungu anatufanya tuwe huru kutoka kwa hatia zetu na kutubu, kama vile Yesu alivyomsamehe mwanamke aliyeathiriwa na dhambi. Vivyo hivyo Mungu anapokea kwa furaha wale wanaojikuta wamerudi kwake kwa toba na imani. Hiki ni kipindi cha kutafakari kuhusu upendo wa Mungu unaovuka mipaka ya dhambi. Kwa wale wakuu, mama yule hakuwa na thamani. Kiburi kiliwasukuma, walitaka kuonekana waaminifu wa sheria, wakitetea masilahi na vyeo vyao kwa hasara ya wengine. Lakini katika macho ya Yesu, muhimu kwa dakika ile ilikuwa yule mama amrudishe kwa Baba na kumsaidia aanze maisha mapya ya neema ya utakaso, aufahamu upendo na huruma ya ukarimu wa Mungu na kungojea kwa Kristo. Yule mama alikuwa hazina isiyoelezeka. Jukumu lake lilikuwa kuichimba, kuisafisha na kuirudishia thamani. Mama alibaki miguuni pa Yesu akificha uso wake kwa aibu na hofu, lakini hakukimbia akitafakari Injili hii, Mtakatifu Agustino anasema mwanadamu katika dhambi zake amekutana na huruma ya Mungu uso kwa uso. Katika hili Kristo hakuanza litania ya mawaidha au shauri nasaha kama tufanyavyo sisi mtu akikosea. Alimtazama tu kwa upole, akamwambia, wala mimi sikuhukumu enenda zako, wala usitende dhambi tena. Moyo wangu unatamani kuambiwa neno hili. Zuri ni neno la faraja sana, lingeuze mioyo na akili, linasafisha uovu, linatoa nafasi ya kujirekebisha. Kwa hakika halikufutika kamwe moyoni na akilini mwa mama yule, lilidumu kuwa tanuru ya moto uwakao na kuteketeza kila lisilofaa katika upya wa maisha. Katika ujumbe wa Kwaresma, tunahamasishwa kuishi kwa toba na huruma kama alivyomsamehe Yesu mwanamke. Tunaitwa kuonyesha huruma kwa wengine na kujitahidi kuishi maisha ya kiroho yanayojikita katika msamaha. Kwa lazima ni muda wa kutafakari juu ya udhaifu wetu, lakini pia ni muda wa kufurahi katika huruma Mungu, ambaye anajifanya na kujifunua. Tumpokee, anatupatia msamaha na kuanza maisha mapya kwa maneno haya, enenda zako wala usitende dhambi tena. Mosi ni kama Yesu anasema, ninajua umefanya mabaya, lakini maisha bado yapo, jiokoe nafsi yako. Labda ndiyo sababu waovu wanaishi sana, Mungu anawapa nafasi wajiokoe nafsi zao. Pili lilikuwa onyo, hakumruhusu mama yule aendelee katika dhambi, ila kwa neno lile ni kama alimwambia, leo umesalimika, kesho sitakuwepo, utakuwa na wa kukusaidia. Yesu anasisitiza tuchukie dhambi, tumpende mdhambi na tumsaidie kuacha dhambi. Tuwape moyo waliokata tamaa sababu ya historia yao mbaya, wakifikiri hawawezi kusamehewa. Tunaweza kuwachukia waliotaka kumpiga mawe mama yule. Sisi je, hatufanyi hayo? Kwa kukwamisha maendeleo ya wengine, kwa wivu wa mafanikio ya wengine, kwa kutoona mazuri ya wengine, kukosoa tu, kwa kutibua viapo vya ndoa. Pasaka inakaribia, isije tukuta tumefumba na kufumbata mawe ya kupiga wenzetu na tukazikosa neema za ufufuko. Tuchunguze dhamiri zetu na tuone wenzetu wanavyotuvumilia na kutustahili. Safari ni ndefu. Mtakatifu Paulo amesema, mashindano ni magumu. Tuliyofaulu yatupe motisha, tuliyoshindwa yatufunze. Ila natenda neno moja tu, nikiyasau yaliyo ya nyuma, nikiyachuchumilia yaliyo ya mbele, na kaza mwendo nikifikiria medali ya thawabu ya mwito mkuu wa Mungu katika Kristo. Usilegee wala kupunguza mwendo. Ishi maisha yako ya Kikristo katika ukamilifu wake. Tangaza na uishi upendo wa Mungu wakati wote. Bwana wa majeshi yu pamoja nasi, anafanya njia pasipo na njia na kututendea mambo mapya. Katika yote thawabu iwe ni Kristo. Dominika ya tano ya Kwaresima inatufundisha kuhusu huruma isiyo na mipaka ya Mungu na wito wa kuishi kwa toba. Jubilea ya matumaini inatufundisha kuwa tunapata msamaha wa dhambi na huruma ya Mungu kwa toba ya kweli. Katika kipindi cha Kwaresima, tunaitwa kuwa na moyo wa huruma, huku tukisherekea matumaini ya wokovu kupitia toba na imani kwa Kristo Yesu. Kwa niaba ya Sista Yasinta Antoniete Okothi na Padri Paskali Ihondo, ni mimi Padri Joseph Helmani Luela, Radio Vaticani, nikisema tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus.