Amjambo wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa, wa Redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake. Urithi wa amani wa Papa Francisco unaendelea kung'aa katika ulimwengu wetu uliojaa migogoro, ukaribu huo ulioonyeshwa kwa walio hatarini zaidi wakati wa utume wake, hata baada ya kifo chake. Na mshangao huu umeikumba dunia nzima kwa gari lake lile lile alilotoka nalo mara kwa mara kuwasalimia na kuwakaribia mamilioni ya waamini duniani kote, na ambalo sasa linageuzwa kuwa kitengo cha afya kinachotembea kwa ajili ya watoto wa Gaza. Tarehe 6 Mei 2025 wa kipapa wa Uswisi watawakumbuka walinzi 147 waliokufa kishujaa kile kilichoitwa vita ya gunia ya Roma mwaka 1527 wakimtetea Baba Mtakatifu Papa Klementi wa Saba katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro. Jioni ya tarehe 4 Mei 2025, Dominika ya Tatu ya Pasaka, Kardinari Mamberti aliongoza ibada ya misa takatifu ya tisa na ya mwisho kwa ajili ya Baba Mtakatifu Francisco kwa ushiriki wa baraza la makardinali, na akakumbuka kwamba utume wa Petro ni upendo ambao unakuwa huduma kwa kanisa na kwa wanadamu wote. Mkuu wa shirika la ndugu wadogo wa, wa fransiskani anatafakari juu ya papa aliyefariki Aprili 21 na maskini wa Asisi, ambao ni watu wawili wenye umbali kati yao wa miaka mia nane, wakifungamana na mshangao wa jina, hasa katika safari ambayo ilifunguliwa mbele yao isiyotarajiwa na ya kipekee. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padre Richard Mjigwa. Ni Angela Rwezaula anakukaribisha. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, urithi wa amani wa Papa Francisco unaendelea kung'aa katika ulimwengu wetu uliojaa migogoro uli kwa njia hiyo ukaribu huo ulioonyeshwa kwa walio hatarini zaidi wakati wa utume wake hata baada ya kifo chake na mshangao huu umeikumba dunia nzima, kwa gari lake lile lile alilotoka nalo mara kwa mara kuwasalimia na kuwakaribia mamilioni ya waamini duniani kote, na ambalo sasa linageuzwa kuwa kitengo cha afya kinachotembea kwa ajili ya watoto wa Gaza. Ilikuwa ni matakwa yake ya mwisho kwa watu alioonyesha mshikamano mkubwa katika kipindi chake chote cha upapa, hasa katika miaka ya hivi karibuni tangu kuanza kwa vita vya wao kwa wao na katika miezi yake ya mwisho Papa Francisko alikabidhi mpango huo kwa Karitas Yerusalemu, akitaka kujibu mzozo mbaya wa kibinadamu katika ukanda huo ambapo karibu watoto milioni sasa wameyakimbia makazi yao, huku kukiwa na vita mbaya, kuporomoka kwa miundombinu, mfumo wa afya uliodumaa na ukosefu wa elimu. Watoto ndio wa kwanza kulipa gharama hiyo huku njaa maambukizi na hali nyingine mbaya za kiafya zikiweka maisha yao hatarini. Papa Francisco aliwahi kusema kwamba watoto sio idadi ya kuhesabu, ni nyuso, ni majina na ni historia, na kila mmoja wao ni mtakatifu. Na kwa zawadi hii ya hivi karibuni, maneno yake yameendelea kuwa vitendo hata baada ya kifo. Gari la papa ambalo tayari limepewa jina la gari la matumaini, limepambwa kwa vifaa vya kutambua, kuchunguza na kutibu, hali ikiwa ni pamoja na vipimo vya haraka vya maambukizi, zana za uchunguzi, chanjo, vifaa vyote vingine vya kuokoa maisha. Vilevile litakuwa na vifaa vya madaktari na wahudumu wa afya, na mara tu ufikiaji wa binadamu katika ukanda huo utakaporejeshwa, utawafikia watoto katika pembe za kipekee za Gaza. Katika taarifa kwa vyombo vya habari, katibu mkuu wa Caritas Sweden, ambayo pia inaendeleza mpango huo kupitia michango kutoka kwa waamini wakati wa majilio, aliandika kwamba kwa gari hilo tutaweza kuwafikia watoto ambao leo hii hawawezi kupata huduma za afya, waliojeruhiwa na watoto wenye utapia mlo. Huu ni uingiliaji madhubuti wa kuokoa maisha wakati mfumo wa afya huko Gaza karibu kuporomoka kabisa, aliongeza. Yerusalemu, ambayo kwa muda mrefu imekuwa ikihudumia jamii za Gaza katika hali ngumu, inaongoza juhudi mahalia pamoja na wafanyakazi zaidi ya mia moja wanaohusika katika kutoa huduma za afya. Shirika sasa linajenga juu ya urithi wa papa wa huruma na na nguvu na kuleta baraka zake za mwisho kwa watu wa Gaza, gari hilo linawakilisha upendo, utunzaji na ukaribu wa utakatifu wake kwa walio hatarini zaidi, ambao ameelezea wakati wote wa shida. Antony Asfar, katibu mkuu wa Karitas Yerusalemu, alisisitiza, gari linaonekana kuwa limechukuliwa kwa uangalifu kwa mahitaji ya wale wanaohitaji zaidi, lakini si gari tu, bali ni ujumbe ambao ulimwengu haujawasahau watoto wa Gaza, na pia ni mwaliko kwamba ulimwengu wote wakumbuke pia. Tarehe sita Mei elfu mbili na ishirini na tano walinzi papa wa kipapa wa Uswisi watawakumbuka walinzi 147 waliokufa kishujaa kile kilichoitwa vita ya gunia ya Roma mwaka 1527 wakimtetea Baba Mtakatifu Papa Clementi wa Saba. Sherehe hiyo itafanyika katika kambi ya walinzi wa kipapa katika mazingira ya faraga kabisa mjini vatikani maadhimisho hayo yataanza saa tano asubuhi kwa kuweka shada la maua mbele ya mnara wa vita uliopo ndani ya kambi hiyo hii itafuatiwa na hotuba ya kamanda wa walinzi wa kipapa wa uswisi kanari christoph graf katika wakati huu watafakari walinzi wa kipapa wa uswisi watatoa heshima kwa watangulizi wao waliojitolea maisha yao kwa ajili ya kumlinda baba mtakatifu Ndugu msikilizaji wa radio Vatican. Utume wa Petro na mitume ni upendo wenyewe ambao unakuwa huduma kwa kanisa na kwa wanadamu wote, na Papa Francisco aliyeuishwa na upendo wa Bwana alikuwa mwaminifu kwa utume wake kwa matumizi makubwa ya nguvu zake. Ndivyo alivyosisitiza Kardinali Dominic Mamberti katika mahubiri ya misa ya tisa na ya mwisho zilizotolewa kwa ajili ya kumwombea Baba Mtakatifu Francisco kwa ushiriki wa Baraza la Makardinali na kutoa maoni yake kuhusu kifungu cha Injili ya Yohane katika ibada ya Dominika ya tatu ya Pasaka ambayo ilionyesha kukutana kwa Yesu aliyefufuka na baadhi ya mitume kwenye bahari ya Tiberia ambapo anayehitimisha kwa utume aliyokabidhiwa Petro na Bwana na amri ya Yesu isemayo nifuate, ni neno la Mungu lililofaa kwa kanisa ambalo linamuomba Mungu ampatie mrithi mpya wa Petro katika mkutano mkuu utakaofunguliwa tarehe 7 Mei. Pamoja na somo la kwanza kutoka katika matendo ya mitume pamoja na ushuhuda wa Simone na ndugu zake, inatupasa kumtii Mungu kuliko wanadamu. Na papa aliyekufa hivi karibuni alikumbusha Kardinali wa Ufaransa kwa maneno yake yale aliyowaonya wenye nguvu na kuwatangazia wanadamu wote furaha ya Injili. Baba wa huruma ya Yesu Kristo Mwokozi alifanya hivyo kwa majisterio yake, katika safari zake, katika ishara zake, katika mtindo wake wa maisha. Na Kardinali Mamberti aliongeza kwa kusema, alivyokuwa karibu naye Dominika ya Pasaka kwenye makao ya baraka ya kanisa hilo, shuhuda wa mateso yake, lakini zaidi ya yote kwa ujasiri wake na azimio lake la kuwatumikia watu wa Mungu hadi mwisho Mbe ya makardinali mia mbili wakonserebranti na makardinali wengine mia moja maaskofu, maaskofu wakuu. Kardinali Mamberti alikazia kusema, upendo ndilo neno kuu la Injiri ya Dominika hii, upendo wa Yohane mwanafunzi ambaye Yesu alimpenda, wa kwanza kumtambua, lakini pia ule wa Petro ambaye mara moja alijitupa baharini ili kumfikia Bwana katika mazungumzo kati ya Yesu na Petro, swali la mara ya tatu la jibu la kwanza na la tatu na la. Kardinali Mamberti alisema Yesu anatumia kitenzi cha upendo, neno lenye nguvu huku Petro akikumbuka usaliti wake, anajibu kwa usemi usiohitaji sana kupenda. Ni Yesu mwenyewe kwa mara ya tatu, ambaye anatumia usemi wa kupenda, akijipatanisha na udhaifu wa mtume. Kardinali Mamberti alinukuu pia maoni ya Papa Benedikto wa 16 kwamba Simoni anaelewa kwamba upendo wake duni unatosha kwa Yesu, upendo pekee anaoweza kuupata, ambaye tangu siku hiyo anamfata mwalimu kwa ufahamu sahihi wa udhaifu wake mwenyewe. Kisha alikumbusha pia mtakatifu Yohane Paulo wa Pili, ambaye katika misa ya miaka 25 ya upapa wake aliweka siri jinsi kila siku mazungumzo yaleyale kati ya Yesu na Petro hufanyika ndani ya moyo wake. Huku yule wa kwanza akimtia moyo kujibu kwa uaminifu kama Petro Bwana, wewe wajua yote, wewe wajua kwamba ninakupenda. Na kisha alitoa mwaliko wa kuchukua majukumu ambayo yeye mwenyewe alimkadhidhi. Na hatimaye Kardinali Mamberti alitazama somo la pili kutoka katika kitabu cha Ufunuo na sifa ya kuabudu kwa Mungu na Mwanakondoo, akikazia jinsi ambavyo Baba Mtakatifu Francisco mara kwa mara alikumbusha kwamba kuabudu ni mwelekeo muhimu wa utume wa kanisa na wa maisha ya waamini tena katika mahubiri yake ya Epifania ya elfu mbili na ishirini na nne alisikitika kwamba tumepoteza tabia hii ya kuabudu, tumepoteza uwezo huu ambao wa kuabudu unatupatia tugundue tena ladha ya sala ya kuabudu. Kuabudu kunakosekana kati yetu leo hii. Uwezo huu unaotolewa na kuabudu haukuwa mgumu kutambua kwa Papa Francisco. Maisha yake ya kina ya kichungaji, mikutano yake isiyohesabika ilitokana na nyakati ndefu za maombi, ambazo kama roho ya Mtakatifu Ignasio ilikuwa imewekwa ndani yake. Mara nyingi alikumbusha kwa kutafakari ni mabadiliko ya upendo ambayo yanatuinua kwa Mungu, siyo kututenga na dunia bali kutufanya tukae ndani yake kwa kina. Papa Francisco alifanya kila kitu chini ya mtazamo wa Bikira Maria Salus Popoli Romani, ambaye alisimama mbele yake mara 126 na sasa anapumzika karibu na picha hiyo iliyopendwa. Na kwa hiyo anatuarika tumkabidhi kwa maombezi ya mama wa Bwana na mama yetu wakati wa sara ya ulimwengu wote, Bwana aliombwa kumkaribisha katika ufalme wake Papa Francisco ambaye aliamini katika sara ya kanisa, atakaswe kutoka katika udhaifu wa kibinadamu na kumpatia thawabu iliyoahidiwa kwa watumishi waaminifu. Alihitimisha kardinari Mamberti. Ikumbukwe katika dominika ya tatu ya Pasaka, baadhi ya makardinali waliadhimisha misa zao katika makanisa yao yenye sifa zilizotawanyika jijini Roma. Asubuhi tarehe tano, makardinali walikutana saa tatu kama kawaida na wakati wa alasiri uliopangwa. Kwa sasa ni kipindi kimoja tu ambacho kimepangwa kufanyika, yaani Jumanne tarehe sita Mei asubuhi, lakini inaweza kuongeza kingine alasiri ikihitaji. Katika maneno ya Papa Paulo katika mktadha mgumu zaidi wa huduma ya askofu wa Roma alisema: ninahisi kuwa baba wa ubinadamu wote. Katika tahariri yake, mhariri mkuu wa baraza ki la kipapa la mawasiliano Andrea Tornielli anaandika katika masaa machache ya kina ambayo yanafuatiwa na mwanzo wa mkutano mkuu unaoalikwa kumchagua mfuasi mpya wa mtume Petro, ni vizuri zaidi kukumbuka mktadha msingi wa huduma ya askofu wa Roma kwa namna ya pekee unaotambuliwa na watu wa Mungu kama ubaba. Milioni ya watu, katika wakati usiotarajiwa wa tangazo la kifo cha Francisco, walihisi kuwa yatima wa baba. Katika uzoefu wa ubaba, alitafakari Papa Paulo wa sita akizungumza na rafiki mfalsafa Jean Guitoni. Baada ya kurudi kutoka safari yake ya kitume nchini India kunako Desemba 1964, Papa alikuwa amemsalimia barabarani wakati wa kufika kwake, akisalimiwa na watu zaidi ya milioni wanaotoka katika dini zote. Mkumbatio usiosaulika ni watu wengi walikuwa wamevamia barabara wakizunguka gari la Papa Paulo wa sita ambalo baadaye alitoa zawadi kwa Mama Tereza wa Kalkuta. Kwa masaa mawili bila hata kusimama, Papa Montini aliwasalimia na kuwabariki kwa kukumbuka mkutano ule na umati, papa alisema kwa Witoni, ninaamini kwamba hadhi zote za papa zinazothaminiwa zaidi ni za ubaba hii ilijitokeza kumsindikiza Papa Pio wa kumi na mbili katika maadhimisho makuu. Alikuwa akijitupa katika umati kama vile kisima cha Betsaida, walimsonga na kurarua nguo zake, na yeye alikuwa angavu, alikuwa akipata nguvu tena. Lakini kati ya kuwa shuhuda wa ubaba na kuwa baba wa kawaida kuna kitu kama bahari. Ubaba ni hisia ambayo inagusa roho na moyo, ambayo inatusindikiza kwa kila saa ya siku, ambayo huwezi kuipunguza, lakini inakuwa, kwa sababu inakuwa idadi ya watoto, na hii siyo sana kama ubaba, na huwezi kuacha kuwa baba. Ninahisi kuwa baba wa ubinadamu wote, aliongeza Papa Paulo wa Sita. Ninahisi hii katika dhamira ya Papa daima ni mpya na hai, daima na wakati wowote ikiwa inazaliwa huru, daima na inauisha. Ni hisi ambayo haisumbuki na ambayo haichoki na ambayo inapumzika kwa kila uchovu. Haikutokea kamwe muda wowote ambao nilihisi kuchoka wakati niliamsha mkono kubariki. Hapana, sitochoka kamwe kubariki au kusamehe. Wakati nilipofika Bombay, kulikuwa na safari ya kilomita ishirini ili kufikia makao ya mkutano. Umati mkubwa sana, kimya, bila mwendo, walitengeneza barabara. Umati wa watu wa kiroho na maskini, wale wenye hamu waliojaa, wasiovaa nguo, umati wa makini ambao mtu unauona tu nchini India. Nilikuwa nikiendelea kuwabariki, kwani mmoja ambaye alikuwa karibu nami, ninaamini kwamba alitamani, karibu na mwisho, ashikilie mkono wangu kama mtumishi wa Musa. Pamoja na hayo, mimi sijisikii kuwa mkuu, bali kaka mdogo wawote, kwa sababu ninabeba uzito wawote, alikuwa amesema Papa Paulo wa sita. Kwa hiyo mfuasi wa Petro ni kaka mdogo wa wote kwa sababu anabeba uzito wa wote kwa njia hiyo miezi kadhaa kabla ya uzoefu ule wa papa nchini India papa Paulo wa sita alikuwa tayari amejaribu nini maana ya kumezwa na mikumbatio ya watu kwani ilikuwa ni mwezi Januari 1964 wakati wa ziara yake ya kwanza ya kitume katika nchi takatifu ziara yake ya nguvu aliyoitaka papa montini yani papa paulo wa sita huko yerusalemu karibu na mlango wa damasko kulikuwa na umati mkubwa ambao ulikuwa mkubwa kiasi cha kuzuia mpango wa makaribisho uliokuwa umepangwa gari lenyewe la papa lilikuwa likiyumbayumba kama mtumbwi na lilifanikiwa kwa ugumu na kulindwa na maaskari wa mfalme hussein na kuweza kupita tu katika mlango wa Damasko bila uwezekano wa washirika wake kumfuatilia pembeni. Papa Paulo wa sita alipitia njia yote ya uchungu kati ya wingi sana wa watu hadi kufikia katika njia ya zamani ya mji mtakatifu. Wakati mwingine alifananishwa na kuishia kumezwa na umati. Uso wake ulibaki daima mtulivu na mwenye kutabasamu, wakati alikuwa anaamsha mikono ya kubariki. Kwa njia hiyo, Pade Julio Bevilakwa, rafiki binafsi wa Papa, jioni ile ataibua katika kikundi cha waandishi wa habari waliokuwa wamekusanyika nje ya uwakilishi wa kitume wa Yerusalemu, ambao miaka mingi kabla ya Yohane Batista Montini alikuwa amewaambia ninaota, papa anayeishi huru bila fahari ya mahakama na magereza ya itifaki, na hatimaye akiwa peke yake kati ya mashemasi wake. Ndiyo maana alikuwa amehitimisha Bevirakwa kwamba ninaamini, kuwa leo hii, licha ya kukumbwa na umati, yeye alikuwa na furaha kubwa kishushwa katika Basilika Mtakatifu Petro, akiwa juu ya kiti kilichoinuliwa na wabeba kiti. Ndugu msikilizaji mpendwa, kuhusu kubebwa kwa papa, enzi za kale mapapa walikuwa wanabebwa na watu waliochaguliwa kubeba kiti kama mfalme kati, kati, ipiganie uzilinde pia watu wazangu, isiangushwe hatima ya jina. Mtoto wa Petro di Bernardone aliitwa Giovanni, lakini hakupaswa kubaki na jina hili, baba yake aliamua tofauti, na hivyo kwetu sisi sote linabaki na jina Fransisi wa Asisi. Jina hili lilikuwa alijawahi kuwa jina la askofu wa Roma wa papa wa kanisa Katoliki, wanaume wawili kwa miaka yenye umbali wa mia nane wanaohusishwa na mshangao wa jina na juu ya yote, kwa njia iliyofunguliwa mbele yao isiyotarajiwa na ya kipekee. Francis wa Asisi daima tabaki amefungwa katika uongozi asiri wa jina lake, kwamba mpaji ambaye baba yake alilipenda kwa sababu lilikuwa limefunguliwa njia mpya, na siyo tu kwa ajili ya biashara <muchas> msikilizaji wa redio Vatikani, baraza la makardinali katika mikutano yake elekezi kama sehemu ya maandalizi ya uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Petro maarufu kama konklevu linawaalika watu wa Mungu kukiishi kipindi hiki cha neema na utambuzi wa maisha ya kiroho sanjari na kusikiliza mapenzi ya Mungu. Makardinali wakitambua ukubwa na unyeti wa kazi na dhamana iliyoko mbele yao, wanatambua kwamba kuna haja ya kuungwa mkono na kusindikizwa na sala za waamini. Hii ndiyo nguvu ya kweli ambayo inakuza ndani ya kanisa umoja na viungo vyote vya fumbo la mwili wa Kristo yaani kanisa. Baraza la makadinali inatambua uzito wa kazi kubwa iliyoko mbele yao kwa wakati huu. Kwanza kabisa, makadinali wenyewe wanapenda kujinyenyekesha ili waweze kuwa ni vyombo vya hekima isiyokuwa na kikomo na kwa maongozi ya Baba yao wa milele na kwa unyenyekevu wa utendaji wa Roho Mtakatifu. Makardinali wanakaza kusema, kwa hakika Roho Mtakatifu ndiye mhusika mkuu wa maisha ya watu wa Mungu, changamoto na mwaliko wa kumsikiliza na kuitikia kila ambacho anasema kwa mama kanisa. Bikila Maria, mama wa kanisa, awasindikize kwa sala na kwa ulinzi na tunza yake ya kimama. Baraza la na Makardinali linatambua kwamba mchakato wa uinjilishaji wa kina unaogusa mahitaji msingi ya binadamu kiroho na kimwili kilikuwa ni kitovu cha magisterium yaani, mamlaka fundishi ya kanisa, mintarafu hayati Baba Mtakatifu Francisco, kwa kuendelea kujikita katika ujenzi wa umoja na ushirika wa kanisa, kwa kanisa kuwekeza zaidi na zaidi katika utume wa vijana wa kizazi kipya, na kwamba waamini wanahimizwa kuwa ni vyombo na mashuhuda wa habari njema ya wokovu. Makardinali wamegusia pia kashfa ya nyanyaso za kijinsia ndani ya kanisa, kashfa ya masuala ya vitega uchumi vya Vatikani kuwa ni madonda yanayohitaji uponyaji wa haraka, na kwamba liturujia ya kanisa, ujenzi wa kanisa la kisinodi na kimisionari, pamoja na utekelezaji wa sheria za kanisa ni mambo yanayopaswa kupewa msukumo wa pekee katika maisha na vipaumbele vya kanisa katika mapambazuko ya milenia ya tatu ya Ukristo. Waamini watambue kwamba Ekaristi takatifu ni chanzo na kilele cha maisha na utume wa kanisa na kwamba huo ni ufunguo wa ujenzi wa kanisa la kimisionari huu ni mwendelezo wa mlaka fundishi ya mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani, Yohane Paolo wa Pili, Baba Mtakatifu Benedikto wa kumi na sita na hayati Baba Mtakatifu Francisco. Kardinali Njue, askofu mkuu mstaafu wa jimbo kuu la Nairobi nchini Kenya, pamoja na Kardinali Antonio Kaniseles, askofu mkuu mstaafu wa jimbo kuu la Valencia nchini Hispania, ni kati ya makardinali wenye haki ya kupiga na kupigiwa kura, lakini kutokana na sababu zilizoko nje ya uwezo wao hawataweza kushiriki katika uchaguzi wa halifa wa mtakatifu Petro. Maadhimisho yote ya wakati wa uchaguzi wa halifa wa mtakatifu Petro yatafanyika kwa lugha ya Kilatini. Zaidi ya makardinali 180 wamekwisha wasili mjini Vatikani, na kati yao kuna makardinali 127 wenye haki ya kupiga na kupigiwa kura wakati wa uchaguzi wa halifa wa mtakatifu Petro. Makardinali wanaendelea kukazia umuhimu wa kutangaza na kushuhudia tunu msingi za Injili, ujenzi wa umoja wa kanisa, udugu wa kibinadamu na mshikamano wa dhati, mambo msingi aliopewa upendeleo wa pekee na hayati Baba Mtakatifu francisco umoja na ushirikiano kati ya sekretari ya sekretariati kuu ya Vatikani na makanisa mahaliya, dhamana na utumi wa sekretariati kuu ya Vatikani na halifa wa Mtakatifu Petro, kanisa kama mragibishaji mkuu wa haki, amani na maridhiano, elimo kama chemchemi ya matumaini. Na kwamba hayati Baba Mtakatifu Francisco anasema huruma ya Mungu ni chemchemi ya furaha ya kweli, msamaha unaowawezesha wafuasi wa Kristo Yesu kuwa ni vyombo na mashuhuda wa huruma ya Mungu, na hatimaye huruma ya Mungu ni faraja kubwa kwa wasiowaamini wa utaka kugusa madondo ya matakatifu ili waweze kuamini kama ilivyokuwa kwa Mtume Toma lakini wawe tayari kugusa na kuganga madonda ya jirani zao kwa mafuta ya faraja na divai ya matumaini. Tunda la Pasaka, ujenzi wa kanisa la kisinodi na kimisionari, uriko wa maaskofu, majadiliano ya kidini na kiekumene sanjari na utume wa kanisa katika mapambazuko ya milenia ya tatu ya Ukristo, ni kati ya tema zinazoendelea kujadiliwa na baraza la makardinali kwa wakati huo. Ukarabati wa dharura umekamilika tarehe tano Mei elfu mbili na ishirini na tano. Kumbe makardinali na wahusika wako katika mchakato wa uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Petro wanaweza kuanza kuingia tarehe tano na tarehe sita Mei mwaka elfu mbili na ishirini na tano, tayari kwa maadhimisho ya ibada ya misa ya takatifu Jumatano, tarehe saba Mei elfu mbili na ishirini na tano, kwa ajili ya uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Petro, Msikilizaji wa redio Vatikani, baraza la makardinali katika kikao chake cha Jumatano tarehe thelathini Aprili elfu mbili na ishirini na tano pamoja na mambo mengine wamejadili kuhusu hali ya uchumi ilivyo mjini Vatikani pamoja na changamoto zake, ili kuendelea kuimarisha mfumo wa uchumi utakaoenzi utume wa halifa wa mtakatifu Petro sehemu mbalimbali za dunia, sera na mikakati ya vitega uchumi vya Vatikani, hali ya kifedha ya benki kuu ya Vatikani iliyoanzishwa kunako mwaka elfu moja mia tisa arobaini na mbili na Papa Pio wa kumi na mbili inajihusisha na huduma kwa mashirika ya kitawa, kazi za kitume na shughuli za uinjilishaji unaofanywa na kanisa la Kiulimwengo. Makardinali wamesikiliza pia taarifa ya ukarabati mkubwa unaoendelea kufanyika kwenye sekretariati kuu ya Vatikani. Baraza la huduma ya upendo limeonyesha kwa kina na mapana shughuli zake mbele ya makardinali. Mambo mengine yaliyojadiliwa ni pamoja na taalimungu ya watu wamongo, mateso na mahangaiko ya watu wamongo, chono msingi za ujenzi wa kanisa la kisinodi na kimisionari, urika wa maaskofu, pamoja na marejeo ya umuhimu wa nyaraka za Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani, lakini mwanga wa mataifa na furaha na matumaini. Makadinali wamekazia umuhimu wa kutangaza na kushuhudia tunu msingi za kiinjili kama sehemu muhimu sana ya mchakato wa uinjilishaji mpya unaofumbatwa katika ushuhuda wenye mvuto na mashiko. Baada ya maadhimisho ya ibada ya misa takatifu kwa ajili ya uchaguzi wa halifa wa mtakatifu Petro tarehe 7 Mei 2025 makardinali watatakiwa kuhamia kwenye hosteli ya santa Marta, chumba kilichokuwa kinatumiwa na hayati baba mtakatifu Francisco kitafunguliwa tu mara baada ya uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Petro. Mchakato wa upigaji kura utakuwa ni mara mbili kwa siku, asubuhi na jioni. Wakati huo huo, Kardinali Giovanni Battista Re, dekano wa baraza la makardinali, kwa niaba ya baraza la makardinali, amemtumia barua ya shukurani mstahiki mmeya wa jiji la Roma, mheshimiwa Roberto Gualtieri, kwa jinsi ambavyo watu wa Mungu jijini Roma walivyoshiriki kwa wingi kutoa heshima zao za mwisho na hatimaye maziko ya hayati Baba Mtakatifu Francisco. Amewashukuru watu wote wa Mungu jijini Roma kwa utayari na ushiriki wao ulio uwezesha kufanikisha mazishi ya Baba Mtakatifu Francisco. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kukunogeshea vipaumbele vya Mama Kanisa katika mapambazuko ya milenia ya tatu ya Ukristo kutoka studio za Redio Vatikani, kama kawa ni mtoto wa mkulima, Padri Richard D. Namnamna mpendwa msikilizaji wa redio Vatikani, tukiwa bado tuko tunaomboleza kifo cha Baba Mtakatifu Francisco na wakati huo huo kujiandalia na uchaguzi wa Baba Mtakatifu mpya kuliongoza kanisa lote la ulimwengu, hatuna budi kuendelea kuomba Roho Mtakatifu aweze kutupatia kwa kadiri ya mapenzi yake Baba Mtakatifu mpya. Kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa ni Anjel Wezaura Kikuwaga, tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus wa Mungu aliye juu, kwa maombi yetu, sala zetu. Maria mtakatifu utuombee.