Asikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Hmm. ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani Ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake. Baba Mtakatifu Francisko amekutana kwa mara ya kwanza na sekretarieti ya Vatikani, ambapo alisisitiza anavyotambua kwamba kazi hiyo anayoifanya inahitajika sana na wakati fulani huenda isieleweke vema. Kwa hiyo alipenda kutoa ukaribu wake kwao na zaidi ya yote shukurani zake za dhati: asante kwa ujuzi mnaofanya upatikane kwa kanisa, kwa kazi yenu karibu kila mara iliyofichwa na kwa roho ya kiinjili, ina yotia msukumo. Msemaji mkuu wa vyombo vya habari Vatikani alithibitisha simu iliyopigwa alasiri Juni 4 kwamba Papa alitoa wito kwa Urusi kufanya ishara ambayo itapendelea amani na kusisitiza umuhimu wa mazungumzo kati ya pande zote kutafuta suruhisho la mzozo huo. Katibu wa Vatikani kadinari Pietro Parolini kando ya tukio la Roma alisisitiza ahadi ya Vatikani kwa ajili ya amani. Tumetoa nafasi lakini, kutokana na majibu, siamini kuna matumaini kwamba uwezekano huu utatumiwa. Kuhusu Gaza, Kardinari Parolini alitoa wito wa kusitishwa kwa mapigano kurejea kwa mateka na upatikanaji wa misaada. Katika fursa ya siku ya Pentekoste, Askofu Mkuu wa amani wa jimbo kuu katoliki la Arusha nchini Tanzania alitoa salamu zake kupitia chanel ya jimbo lake kuu tarehe nne Juni elfu mbili na ishirini na tano kwamba siku ya Pentekoste Roho Mtakatifu alirudisha lugha moja, watu mbalimbali mbali wakaweza kusikilizana. Lugha ni chombo cha mawasiliano, huleta umoja, maelewano na mafanikio ya pamoja. Tumwombe Roho Mtakatifu aziponye familia zenye migogoro, jumuiya, mataifa yanayozozana yawe na fikira za kuacha uhasama na kutafuta maendeleo ya pamoja kwa ustawi wa mwanadamu. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza kemista ofrendo mentre kompyo i primi passi di questo pontificato. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amehutubia sekretarieti ya Vatikani Alhamisi tarehe tano Mei elfu mbili na ishirini na tano kwa mara ya kwanza katika ukumbi wa Klementina. Katika hutuba yake hiyo, kwanza kabisa alimshukuru katibu wa Vatikani kwa maneno yake ya utangulizi na kwa ushirikiano anaoendelea kumpatia tangu kuanza upapa wake. Amefurahi kuwa nao pamoja nao wanaotoa huduma ya thamani kwa maisha ya kanisa kwa kumsaidia kutekeleza utume aliyokabidhiwa kwa hakika kama katiba ya Predikate Evangelium inavyosema kwamba sekretarieti ya Vatikani kama sekretarieti ya kipapa inayoongozwa na katibu wa Vatikani inamsaidia kwa karibu papa wa Roma katika utekelezaji wa utume wake mkuu. Kwa njia hiyo papa alisema anavyofarijika na ujuzi kwamba hayuko peke yake na kwamba anaweza kushiriki wajibu wa huduma yake ya ulimwengu wote pamoja nao. Historia ya ta taasisi hiyo ilianza kama tunavyojua hadi mwisho wa karne ya kumi na tano baada ya muda, imechukua sura ya ulimwengu mzima na imepanuka kwa kiasi kikubwa na kuongezeka kwa maendeleo, kupata kazi za ziada kutokana na mahitaji mapya katika nyanja ya kikanisa na katika mahusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa. Hivi sasa karibu nusu yao ni waamini walei na wanawake walei, na watawa ni zaidi ya hamsini. Baba Mtakatifu leo aliendelea, maendeleo haya yamemaanisha kuwa sekretarieti ya vatikani leo hii inaakisi sura ya kanisa ni jumuiya kubwa inayofanya kazi pamoja na Papa. Kwa pamoja wanashiriki maombi, shida, changamoto na matumaini ya watu wa Mungu waliopo duniani kote. Papa leo amesema, tunafanya hivyo kwa kueleza kila mara vipimo viwili muhimu, umwilisho na Ukatoliki. Tumefanyika mwili katika wakati na historia, kwa sababu ikiwa Mungu amechagua njia ya wanadamu na lugha za wanadamu, kanisa pia linaitwa kufuata njia hii, ili furaha ya Injili iweze kufikia kila mtu na kupatanishwa katika tamaduni na lugha za sasa. na wakati huo huo Papa Leo alisisitiza, sisi daima tunajaribu kudumisha mtazamo wa kikatoliki wa ulimwengu wote ambao unaruhusu sisi kuthamini tamaduni tofauti na hisia. Kwa njia hiyo, tunaweza kuwa msukumo unaojitolea kufuma ushirika kati ya kanisa la Roma na makanisa mahalia, pamoja na mahusiano ya urafiki katika jumuiya ya kimataifa kadhalika. Katika miongo ya hivi karibuni, Papa Leo alisema, vipimo hivi viwili kuwa mwili kwa wakati na kuwa mtazamo wa ulimwengu wote vimezidi kuwa msingi wa kazi ya Kuria Romana. Tumeelekezwa kwenye njia hii na mageuzi ya kanisa la Roma yaliyofanywa na mtakatifu Paulo wa Sita, ambaye akiongozwa na maono ya mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani, aliona kwa dhati udharura wa kanisa kuwa makini na changamoto za historia, kwa kuzingatia wepesi wa maisha ya leo hii na hali inayobadilika ya nyakati zetu, na wakati huo huo papa leo aliongeza, papa Montini alisisitiza tena hitaji la huduma inayoonyesha ukatoliki wa kanisa, na kusudi hili aliamuru kwamba wale waliopo katika kiti cha kitume kutawala waitwe kutoka sehemu zote za ulimwengu. Umwirisho wa hiyo unarejea uthabiti wa ukweli na mada maalum na mahususi zinazoshughulikiwa na viungo tofauti vya Kuria ya Romana, huku ulimwengu mzima ukikumbuka fumbo la umoja wenye sura nyingi wa kanisa. Kisha unaitaka kazi ya upyaisho ambayo inaweza kusaidia utendaji wa papa na kiunganishi na muhutasari ni sekretarieti ya Vatikani hasa kwa hakika Papa Paulo wa Sita, mtaalamu wa Kuli ya Romana, alitaka kuipatia ofisi hii muundo mpya na kuifanya iwe kama sehemu ya uhusiano, na kwa hiyo kuisimamia katika jukumu lake la msingi na uratibu wa mabaraza ya kipapa na taasisi nyingine za kiti cha kitume. Jukumu hili la uratibu wa sekretariati ya Vatikani linachukuliwa tena katika katiba ya kitume ya Predikate Evangelium, yani hubirini Injili ya hivi karibuni. Kati ya kazi nyingine zilizokabidhiwa kwa kitengo cha mambo ya jumla chini ya uongozi wa katibu msaidizi wa kwa usaidizi wa mtathimini, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, aidha alisema, kando na kitengo cha mambo ya jumla katiba hiyo hiyo inabainisha kitengo cha mahusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa kinachoongozwa na katibu msaidizi kwa msaada wa makatibu wasaidizi wawili, ambao wanahusika na mahusiano ya kidiplomasia na kisiasa ya kiti cha kitume Vatikani na mataifa na masuala mengine ya sheria za kimataifa. Katika hatua hii ya mabadiliko ya historia, kitengo cha wanadiplomasia pamoja na katibu na katibu msaidizi wake, badala yake wanafanya kazi ya kuwahudumia wawakilishi wa kipapa na chama wa makundi ya kidiplomasia hapa Roma na duniani kote. Papa Leo wa kumi na nne alisema anavyotambua kwamba kazi hizo ni za kuhitajika sana na wakati fulani huenda zisieleweke vema. Kwa hivyo alipenda kutoa ukaribu wake kwao na zaidi ya yote shukurani zaidi za dhati: asante kwa ujuzi mnaofanya upatikane kwa kanisa, kwa kazi yenu karibu kila mara iliyofichika na ya Roho ya Injili inayotia msukumo. Kwa kuhitimisha, Papa Leo wa kumi na nne aliomba aruhusiwe hasa kwa sababu ya shukurani zake hizo azungumzie ushauri kwao akirejea tena kwa Mtakatifu Paulo wa Sita kwamba Questo luogo non sia inquinato da ambizioni o antagonismi siate invece una vera comunità di fede e di carità di fratelli e di figli del Papa che si spendono generosamente per il bene della chiesa, mahali hapa pasiwe na unajisi kwa tamaa au wadui badala yake iwe jumuiya ya kweli ya imani na mapendo ya udugu na wana wa papa wanaojitolea kwa ukarimu kwa ajili ya manufaa ya kanisa. Ninawakabidhi nyote kwa maumbizi ya Bikira Maria, mama wa kanisa, na huku nikiwashukuru kwa sababu ninajua kwamba mnaniombea kila siku. Ninawabariki kila mmoja wenu kutoka moyoni mwangu, wapendwa wenu na kazi zenu. Baba Mtakatifu Leo aliwabariki na kuhitimisha. Alasiri tarehe 4 Juni 2025 kulikuwa na mazungumzo ya simu kati ya papa Leo wa 14 na rais Putini wa Urusi. Ilithibitishwa jioni na msemaji mkuu wa vyombo vya habari vya Vatikani, Mateo Bruni. Wakati wa simu, pamoja na masuala ya kupendezwa na pande zote, akaripoti Daktari Bruni, kuwa kulikwepo na uangalifu hasa uliolipwa kwa hali ya Ukraini na amani. Papa alitoa wito kwa Urusi kufanya ishara inayopendelea amani. Alisisitizia umuhimu wa mazungumzo kwa ajili ya utambuzi wa mawasiliano mazuri kati ya pande hizo mbili na kutafuta suluhisho la mzozo huo. Pia walizungumzia juu ya hali ya kibinadamu, hitaji la kupendelea misaada na inapobidi, juhudi zinazoendelea za kubadilishana wafungwa na thamani ya kazi ambayo Kardinali Zupi anafanya. Kwa maana hiyo, Papa pia alikuwa na mazungumzo ya simu na rais wa Ukraini, Volodimir Zelenski, siku chache baada ya kuchaguliwa na alikutana naye wakati wa misa ya kwanza ya mwanzo wa upapa wake tarehe 18 Mei. Papa Leo wa kumi na nne alizindua wito mbalimbali kwa ajili ya amani katika Ukraini kwa sababu inakumbukwa wakati wa sala Malikia wa Mbingu kunako tarehe 11 Mei 2025, alisema "Ninabeba moyoni mwangu mateso ya watu wapendwa wa Ukraine. Hebu tufanye kila linalowezekana ili kufikia amani ya, ya kweli na ya haki na ya kudumu haraka iwezekanavyo. Wafungwa wote waachiliwe na watoto waweze kurejea kwa familia zao." Katika katekesi yake ya tarehe 28 Mei 2025, Papa Leo alisisitiza kwamba mawazo yake mara nyingi yanakwenda kwa watu wa Ukraine waliopigwa na mashambulizi mapya na makubwa dhidi ya raia na miundo mbinu, huku akiwahakikishia ukaribu wake na sara zake kwa waathirika wote, hasa watoto na familia. Alisema, ninasisitiza upya wito wa kusitisha vita na kuunga mkono kila mpango wa mazungumzo na amani. Ninaomba kila mtu ajiunge kwa sababu ya vita vya amani huko Ukraine <mulia> Katibu wa Vatikani Kardinali Petro Parolini alionyesha huzuni na maumivu kuhusu vita vya Ukraini ambavyo vinaonekana kutokuwa na suluhisho. Kardinali akiwa kando ya tukio huko Roma la tume ya kipapa ya akiolojia takatifu alisema mimi, nafikiri kwamba tatizo la msingi ni kujenga upya hali ya kuaminiana kati ya pande hizo mbili, ambayo kimsingi inakosekana. Hatuaminiani, kwa hivyo hatuko tayari kufanya makubaliano, na kwa hivyo la muhimu ni kwamba kuna hali ya hewa ambayo inaturuhusu zungumza moja kwa moja na njia ya kujenga kulingana na Kardinali Parolini inahusu kujenga uhusiano kati ya hatua ndogo, yaani kwa kusaidiana. Ninaamini kwamba katika mazungumzo yote kuna njia ya maelewano kuchukuliwa na maelewano na heshima ya hadili ya hadi iliyotolewa ambayo husaidia kujenga uaminifu. Kanisa kwa upande wake linaweza kuombea amani, kwa sababu tunaona kwamba jitihada za wanadamu hazitoshi, alisema Kardinali Parolini. Kama Vatikani tumetoa kwa upande wetu uwezekano wa nafasi toleo hili ambalo papa leo alitoa mwanzoni mwa upapa wake linabaki, lakini siamini kutokana na majibu ambayo tumepewa kwamba kuna matumaini kwamba uwezekano huu utatumiwa vibaya. Kuhusu hali halisi inayoshuhudiwa katika ukanda wa Gaza, Kardinari Parolini alikumbusha mazungumzo yanayoendelea huko Doha, akielezea matumaini kwamba watakuwa na matokeo fulani. Tatizo daima ni sawa Kusitishwa kwa mapigano, kurejea kwa mateka wote walio hai, waliokufa, upatikanaji salama wa misaada ya kibinadamu na matibabu, alisisitiza. Tunapotamani ufalme wa Mungu ufike, tunapaswa kuukaribisha ulimwengu na uinuke kwa tarajio la uhakika la mbingu mpya na dunia mpya, nguvu za uovu zishindwe, ili utukufu wa Mungu udhihirike milele katika taasisi zetu na ulimwenguni kote. Lakini je, nguvu za uovu zitashindwaje tusipozipiga vita na kuzishinda? Utukufu wa Mungu utadhihirikaje tusipoukumbatia kwa sala, sakramenti na kulitii neno la Mungu? Wakati wa wokovu ni sasa. Tunaalikwa tubadilike sasa, tusingoje kesho. Kanisa limetuandaa kwa novena ya siku tisa na kongamano pia, ili tuweze kuadhimisha Pentekoste vizuri. Huu ni wakati wa neema, ni wakati maalum wa kukuza na kuimarisha imani. Kwa namna ya pekee mwaka huu tunaadhimisha miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo. Jubilei hii yatukumbusha sisi kuwa ni maujaji wa matumaini. Je, unaiona jubilei kuwa fursa ya wokovu au ni tukio la kawaida tu kwako? Haya na mengine yamo kwenye salamu za Pentekoste zilizochapishwa kupitia kwenye chaneli ya jimbo kuu katoliki la Arusha nchini Tanzania na askofu mkuu Isaka Amani wa jimbo kuu la Arusha. Askofu Mkuu Amani, pamoja na tafakari yake hiyo kubwa, anasema mapaji ya Roho Mtakatifu saba yakifanya kazi katika maisha yetu na mahusiano yetu, matokeo yake ni mabadiliko ya ndani ya kutoa na kuomba msamaha, kuwajali wengine tukiwafikiria na kuwatendea kwa haki, na kuwatendea walio dhaifu tunaposafiri, kuitendea tamati ya ubatizo wetu, yaani mbinguni. Roho Mtakatifu ni Mungu asimamiaye mabadiliko ya ndani, ili tutoke kwenye ubaya wa uhasama, chuki, ufisadi, kisasi, wivu, ukatili, hofu, udanganyifu na kutojali na kukombolewa kwetu. Askofu Mkuu wa Amani aliongeza, tunamhitaji Roho wa Mungu afanye kazi ndani mwetu ili tuifikie tamati itokayo kwa Mungu. Nabii Yoeli alieleza ukaribu wa Mungu wa kumimina roho yake juu ya binadamu wote: watoto wenu wa kike na wa kiume watatabiri, wazee wenu wataota ndoto na vijana wenu wataona maono. Rejea Yoeli sura ya pili aya 28. Tunajiuliza, je, watoto wetu watapata malezi na mafundisho ya kuwasaidia kuchagua yaliyo bora na ya kudumu katika maisha ya sasa na ya uzima wa milele wakiongozwa na Roho Mtakatifu? Je, vijana wetu wanapenda kazi na kutumia muda wao kujifunza namna mbalimbali za kukabili maisha wakiongozwa na Roho Mtakatifu? Je, ja, wazee wanasimulia na kurithisha ujasiri wa kuishi na kueneza injili kwa maisha yao binafsi na kwa utendaji wao? Katika kuhitimisha, askofu mkuu wa jimbo kuu Katoliki la Arusha nchini Tanzania alisema anatuombea Yesu. Ndio ushuhuda wa mapendo na nguvu ya utume wetu. Tunazo fursa nyingi za kuimarisha umoja na mapendo. Tuimarishe umoja na mapendo nyumbani na jumuiyani kwanza tuimarishe umoja na mapendo katika vyama, mashirika na jumuiya za kitume. Tuimarishe umoja na upendo katika uchumi, siasa na hasa kuombea na kujipanga vizuri kwa uchaguzi mkuu ulio mbele yetu. Tukifanya hivyo, tutakuwa tumempa Roho Mtakatifu nafasi ya kutubadilisha, kutujenga na kutuponya. Tukifanya hivyo, furaha na amani ya ukombozi vitadhihirika katika safari ya matumaini Kuchari. Maelfu walikusanyika katika madhabahu ya Namgongo kuwaenzi wafiadini wa Uganda. Ufikiaji wa uwanja mkubwa wa madhabahu ya Namgongo ulianza mapema kama saa 11 na nusu alfajiri, Jumanne tarehe 3 Juni 2025. Wengi walielemewa na heshima kubwa, tafakari ya kiroho na hisia walipokaribia mahali patakatifu. Mwaka huu ilikuwa ni zamu ya jimbo la Lugazi kuongoza na kuuisha hadhimisho la litujia misa takatifu. Kauli mbiu ya mwaka 2 25 inasema, E Bwana, niruhusu nione tena, mimi mhujaji wako wa matumaini. Kabla ya misa takatifu kwaya ya jimbo ilijaza anga kwa nyimbo zenye kupendeza za kusifu mashahidi wa Uganda na kuimarisha urithi wa imani na ujasiri uliosababisha kifo chao. Akitoa mahubiri yake, Askofu ya Christopher Kakooza wa jimbo la Lugazi aliwakaribisha mahujaji wote huko na mgongo, akiwataja nchi baada ya nchi na kueleza na mgongo kuwa ni mahali patakatifu pa imani na matumaini. Alitoa shukurani kwa Mungu kwa zawadi ya wafia dini watakatifu na kuwataka waamini kuungana katika maombi. Pia aliwaomba kusali kwa shukurani kubwa kwa zawadi ya papa mpya Leo wa kumi na nne. Tarehe nne Juni mwaka elfu mbili na ishirini na tano Rais Donald Trump wa Marekani alitia saini ya kuwazuia raia kutoka nchi kumi na mbili duniani kuingia Marekani, huku akisema ni kwa sababu ya usalama wa raia wake wa taifa la Marekani dhidi ya vitisho. Katika taarifa hiyo iliyotolewa na ikulu White House, Trump alisema utekelezaji wa marufuku hiyo utaanza rasmi tarehe tisa Juni mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Nchi zilizoorodheshwa ni Afghanistan, Myanmar, Chad, Jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, guinea ya Ikweta, Eritrea, Haiti, Iran, Libya, Somalia, Sudan na Yemen. Mataifa mengine saba ambayo raia wake wamewekewa vikwazo vya usafiri ni pamoja na Burundi, Cuba, Laos, sierra Leone, Togo, Turkmenistan na Venezuela. Agizo hilo ni sehemu ya msako mkali wa uhamiaji uliozunduliwa na Bwana Trump mwaka huu mwanzoni mwa muhula wake wa pili, ambapo pia yamehusisha kuwarejesha mamia ya raia wa Venezuela wanaoshukiwa kuwa wanachama wa magenge ya uhalifu, pamoja na juhudi za kukataa usajili wa baadhi ya wanafunzi wa kigeni na huku wengine wakirudishwa makwao. Bwana Trump alisema kwamba nchi zilizowekewa masharti makali zaidi zilichaguliwa kwa sababu zinadaiwa kuwa na uwepo mkubwa wa magaidi, kushindwa kushirikiana katika usalama wa viza, na kutokuwa na uwezo wa kuthibitisha utambulisho wa wasafiri, kuwa na rekodi duni za kihalifu na viwango vya juu vya watu wanaokaa Marekani zaidi ya muda wa viza zao. Hatuwezi kuwa na mipaka iliyo wazi inayoruhusu wahamiaji kutoka nchi yoyote kuingia Marekani. Lazima kuwakagua, tujiridhishe ili kuwa na usalama wa uhakika na wale wanaotaka kuingia Marekani, alisema Trump. Hata hivyo hatua wa hiyo ya Trump imepingwa na mataifa yaliyoathiriwa ikiwemo nchi ya Venezuela, ambayo ni pamoja na nchi saba zilizoathiriwa na vikwazo vya Marekani katika maeneo kadhaa. Waziri wa mambo ya ndani Diasdado Cabello ameonya kuwa nchi ya Marekani ni hatari kwa raia wa mataifa mbalimbali na si kwa raia wa Venezuela pekee. Ameshutumu utawala wa Marekani kwa sasa, akisema utawala wake ni wa watu wabaya wenye itikadi kali ambao wanadhani wanamiliki dunia na kuwatesa watu bila sababu. Wakati huo huo, Somalia ambayo raia wake wamepigwa marufuku kuingia Marekani imeahidi kufanya kazi na Marekani kushughulikia masuala ya usalama. Balozi wa Somalia nchini Marekani, Dairi Hassan Abdi, anasema nchi yake inathamini uhusiano wake wa muda mrefu na Marekani. Hata hivyo, bwana Trump anasema orodha hiyo inaweza kutathiminiwa upya endapo maboresho ya msingi yatafanyiwa kazi. Nchi zaidi zinaweza kuongezeka, huku uamuzi wa huo ukibua wasiwasi kwa mataifa mengi ulimwenguni. Hii ni mara huyo, ya pili kwa rais huyo kuamuru marufuku dhidi ya raia wa nchi tofauti kuingia Marekani. Alitia saini ya agizo hilo mnamo mwaka elfu mbili na kumi na saba wakati huo wa muhula wake wa kwanza ofisini. Ikulu ya Marekani, White House, ilisema kuwa hivyo ni vikwazo vya kawaida ambavyo vinalenga kuwalinda raia wa Marekani dhidi ya vitisho kutoka nje. Bwana Trump alitangaza marufuku ya awali wakati wa mhula wake wa kwanza alipoingia madarakani mwaka elfu mbili na kumi na saba. Yapo mataifa ambayo raia wake walipigwa marufuku kuingia Marekani mwaka elfu mbili na kumi na saba na, na sasa yamejumuishwa tena katika marufuku ya sasa. Mataifa hayo ni pamoja na Iran, Libya na Somalia. Wakosoaji wanahitaja marufuku hiyo ya Marekani kuwa inalenga nchi zenye waumini wengi wa dini ya Kiislamu. Wakati hayo yakiendelea, mwaka 2017 White House ya Marekani ilifanyia marekebisho sera hiyo na kuongeza nchi ya Korea kaskazini na Venezuela. Amri hiyo ilipitishwa na mahakama ya juu zaidi mwaka elfu mbili na kumi na nane. Rais Joe Biden ambaye alimrithi Trump alifuta marufuku hiyo mwaka elfu mbili na ishirini na moja na kuita doa kwenye dhamiri ya taifa la Marekani. Na sasa Trump amesimamia msimamo wake akisema analilinda taifa la Marekani dhidi ya vitisho vya nje. Kutoka studio za Redio Vatican, mimi ni Sara Pelaji. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, na sadiki kwa Roho Mtakatifu, Bwana mleta uzima, atokaye kwa Baba na Mwana, naye abudiwa na kutukuzwa pamoja na Baba na Mwana, aliyenena kwa vinywa vya manabii. Kanisa, ushirika hai katika imani ya mitume ambayo linaiendeleza, ni mahali mwafaka kabisa pa kumfahamu Roho Mtakatifu katika maandiko matakatifu ambayo ameyavuvia katika mapokeo, ambayo mababa wa kanisa siku zote ndiyo mashuhuda wake halisi, katika mamlaka fundishi ndani ya kanisa katika liturujia ya sakramenti za kanisa kwa maneno na alama zake ambazo Roho Mtakatifu anawaingiza waamini katika ushirika na Kristo Yesu, katika sala ambako anawaombea, katika karama na huduma zinazolijenga kanisa, katika ishara na maisha ya kitume na kimisionari, katika ushuhuda wa watakatifu ambamo anadhihirisha utakatifu wake na kuendeleza kazi ya ukombozi. Ni katika muktadha wa maadhimisho ya sherehe ya Pentekoste, Dominika tarehe 8 Juni 2025 majira ya saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Ulaya, sawa na saa tano na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na Kati, Baba Mtakatifu Leo wa 14 ataongoza ibada ya misa takatifu kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, sanjali na Jubilei ya vyama mashirika na jumuiya mpya matunda ya Roho Mtakatifu katika maisha na utume wa Kanisa. Maadhimisho haya yananogeshwa na, na kauli mbiu uinjilishaji na malezi katika mwanga wa matumaini ya Kikristo. Jubilei hii imeanza kutimua vumbi tangu tarehe nne Juni na kilele chake ni tarehe sita Juni elfu mbili na ishirini na tano. Ni wakati wa kuangalia changamoto za uinjilishaji katika ulimwengu mamboleo, liturujia ya neno la Mungu, toba na uongofu wa ndani pamoja na msamaha, matumaini ya Kikristo kama yanavyotangazwa na kushuhudiwa, uinjilishaji mintarafu mwanga wa injili ya matumaini pamoja na shuhuda za matumaini, na kwamba Wakristo wanaitwa na kutumwa kuwa ni mashuhuda wa matumaini. Jumuiya ya upyaisho wa Roho Mtakatifu zinakusanyika mjini Vatikani kuanzia tarehe 6 Juni hadi tarehe 7 Juni 2025. Changamoto ni kuendelea kupyaisha matumaini sanjari na ujenzi wa kanisa la kisinodi na kimisionari, kwa kujikita katika Injili ya upendo na umoja, tayari kuinjilisha ili kujenga amani duniani. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, sherehe ya Pentekoste ni siku ya hamsini, hitimisho la Pasaka ya Bwana. Roho Mtakatifu anawashukia mitume na hivyo kushirikishwa kama nafsi ya Mungu kutoka katika utimilifu wake Kristo Yesu bwana anammimina Roho kwa wingi. Hii ni siku ambayo fumbo la Utatu Mtakatifu linafunuliwa kwa ukamilifu. Toka siku hiyo, ufalume uliotangazwa na kushuhudiwa na Kristo Yesu uko wazi kwa ajili ya wale wanaomwamini na kumsadiki, katika hali ya unyenyekevu na imani wanashiriki ushirika wa fumbo la utatu mtakatifu. Roho Mtakatifu ni paji la Mwenyezi Mungu, na kwa nguvu ya Roho Mtakatifu waamini wanaweza kuzaa matunda ya Roho Mtakatifu ambayo ni upendo, furaha, amani, uvumilivu, utuwema, fadhili, uaminifu, pole na kiasi. <mulia> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, hayati Baba Mtakatifu Francisco, wakati wa katekesi yake Jumatano tarehe 15 Mei mwaka elfu mbili na ishirini na nne aliwatakia waamini wote na watu wote wenye mapenzi mema wingi wa karama na mapaji ya Roho Mtakatifu. Huyu ni Roho wa hekima na akili, roho wa shauri na nguvu, roho wa elimu na ibada, na ni roho wa uchaji mtakatifu. Mapaji yote haya yanapaswa kukua na kuzaa matunda kwa ajili ya jirani zao. Haya ndiyo maisha ya Kristo Yesu anayewawezesha waamini kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya jirani zao na kuondokana na uchoyo na ubinafsi, ili hatimaye kufungua njia katika maisha ya jumuiya inayopokea na kutoa Waamini wakumbuke kwamba wao ni vyombo vya Roho Mtakatifu kwa ajili ya jirani zao. Kwa njia ya sakramenti ya Kipaimara, wabatizwa wanakamilishwa na hivyo kufanana na Kristo Yesu, na kwamba yeye mwenyewe akamilishe yale yote aliyoanzisha ndani mwao, kwa kuendelea kujinyenyekeza chini ya uongozi wa Roho Mtakatifu, ili hatimaye aweze kuwaasha ndani ya nyoyo za waamini moto wa upendo. Siku ile ya Pentekoste ya kwanza, ujio wa Roho Mtakatifu, ubatizo na kuzaliwa kwa Kanisa. Na walikuwako Yerusalemu Wayahudi wakikaa, watu watauwa, watu wa kila taifa chini ya mbingo. Sherehe ya Pentekoste ya kwanza, ujio wa Roho Mtakatifu aliyeliwezesha Kanisa kuwa ni mmoja, takatifu, katoliki na la mitume, kuzaliwa hii ni siku ya waamini walei kutangaza na kushuhudia Injili inayosimikwa katika ushuhuda wa maisha yao adili na matakatifu. Huo ni mwaliko wa kugundua kwa mshangao zawadi ya Injili walioipokea katika lugha zao wenyewe, kugundua ile zawadi ya kuinjilishwa na kwa kupokea zawadi ya kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu, yaani kerigima, na hatimaye kufanyika kuwa ni sehemu ya Mama Kanisa anayezungumza lugha zote na ndiyo maana ya kuwa ni Katoliki. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kukunogeshea maadhimisho ya sherehe ya Pentekoste kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano, kutoka studio za Redio Vatikani, kamakawa ni mtoto wa mkulima, Padri Richard D. Mjigwa. namnamna mpendwa wa msikilizaji wa Redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho habari za leo tulizokuandalia. Kwa kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa naye Sara Peraji ni la kikuaga rakikuwaga, tumsifu Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus.