Amjambo a usikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm-hmm. ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muutasai wake kijana wa Senegali, aliyepokelewa Jumanne tarehe mbili Julai na Papa Francisco katika nyumba ya Mtakatifu Marta mjini Vatikani, alisimulia hisia ya mkutano na Papa Francisco ambaye alimweleza historia yake iliyojumuisha mateso katika magereza ya Libya na kutoa kitabu chake kilichoandikwa kutoa sauti kwa wale ambao hawakuweza kufanikiwa. Mama Kanisa anaadhimisha kila ifikapo tarehe tatu Julai ya kila mwaka sikukuu ya Mtume Toma aliyeitwa pia Pacha na alikuwa Myahudi wa karne ya kwanza. Ni katika muktadha huo, jimbo kuu katoliki la Tabora nchini Tanzania lilikuwa na heshima kubwa kushuhudia askofu mkuu wa jimbo hilo Kardinari Protasi Rugambwa akivikwa paliu na barozi wa Vatikani nchini Tanzania askofu mkuu Angelo Akatino. Pade Roko Ronzani wa shirika la Wagosiniani ameteuliwa na Baba Mtakatifu Francisco tarehe tano Julai elfu mbili na ishirini na nne kuwa mwenyekiti wa pango hifadhi la nyaraka za kitume Vatikani. Hadi uteuzi huo ni profesa wa mafunzo msingi ya mababa wa kanisa katika taasisi ya kipapa ya mafunzo ya baba wa kanisa Agostinianu mRoma. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padi Richard Mjigwa. Mwisho wa habari hizi utasikiliza tafakari la neno la Mungu linalokuandaa katika Dominika inayokuja analokuandalia Padi Pascali Yondo. Ni Angella Rwezaula anakukaribisha <mucho> Baba Mtakatifu Francisco alimbembeleza makovu yake akifumba ya macho kwa hisia kali na kuahidi kuwaombea waliolala chini ya bahari wanaume na wanawake na watoto ambao bado wamefungwa katika kambi za mateso nchini Libia na kwa wale wanaovuka jangwa la Sahara wakitafuta mahali salama na kisha kwa maskini duniani kote na kwa wale hasa katika bara la Afrika ambao hawana uwezekano wa kupokea tone la maji au kuwa na sahani ya chakula na zaidi kwa wale wanaokufa chini ya mabong. Ibrahimu Lo ana umri wa miaka ishirini na tatu leo hii. Alikuwa na umri wa miaka kumi na sita alipoondoka nchini Senegal mnamo mwaka elfu mbili na kumi na saba kuelekea Ulaya, yeye pamoja na Ibrima Kuyatei wa Gambia na Pato mume wa Fati na baba wa Marie ambaye alikufa kwa kiu jangwani na ambaye tayari alikutana na Papa Francisco mnamo Novemba elfu mbili na ishirini na tatu wote walipokelewa na Papa Francisco Jumanne alasiri tarehe mbili Julai elfu mbili na ishirini na nne katika Nyumba ya Mtakatifu Marta, wakisindikizwa miongoni mwa wengine na Pade Matia Ferrari ambaye ni mhudumu wa kikanisa katika shirika la huduma ya kibinadamu ya Mediterania na Luka Kasarini, mwanzilishi wa shirika lisilo la kiserikali. Niliguswa sana waliponipigia simu kwa sababu Papa Francisko alitaka kutuona, na hivyo alitusogelea na kusisimka. Alisema, kijana Ibrahimu, na kwamba kwa kawaida unapomwona kwa mbali amezungukwa na watu wengi, na badala yake siku ile nilikuwa naye chumbani na niliweza kumgusa mkono wangu, na akaniambia Ibrahimu, nilikuona hujambo, je, unaishi wapi? na hapo nilimpatia kitabu changu na nilimsimulia historia yangu na kumwomba asali kwa ajili ya wale wanaoteseka, na zaidi kwa ajili ya rafiki yangu ambaye tukiwa Libya, gerezani alikuwa naota ndoto ya kufika Italia, ili aweze kuwa mchezaji wa mpira, lakini akufanikiwa, aliishia baharini. Na Papa aliniambia ataomba pia. Nilimwambia kuwa mimi ni Muislamu, lakini nikajiunga kuwa scout kwa sababu ninaamini udugu. Yeye aliniambia: sisi sote ni ndugu na sisi sote ni watoto wa Mungu. Hili lilinigusa sana, alisimulia Ibrahimu. Ibrahimu kwa sasa anaishi Venesia na ndiye mwandishi wa vitabu viwili. Kilicho kipya zaidi ni ambacho kilitolewa tarehe 5 Juni 2024 chenye kichwa safari mpya, sauti yangu kutoka ufukweni mwa Afrika hadi mitaa ya Ulaya, na cha kwanza ni mkate na maji kutoka Senega hadi Italia kupitia Libya. Vitabu hivi vinatoa shuhuda za wanaume na wanawake na watoto na wale waliofanikiwa na wale ambao hawakuweza kufanikiwa na kuishia katika kaburi la baharini. Ndugu msikilizaji, kitabu kinachoelezea makovu hayo yaliyoguswa na Papa Francisco na ambayo yanampatia Ibrahimu nguvu ya kuendelea kusimulia uzoefu wake ni kile cha mvulana ambaye katika safari ya miezi sita kuanzia Senegal alitumia majuma matatu tu kuwa huru na mengine yote wakati alipokuwa katika magereza ya Libya, akipigwa na kuteswa kila siku. Akisimulia alisema walibia hawa walipofika kwenye gereza lao, waliwaambia ili waweze kutoka gerezani wanalazimika kulipa fedha ambazo hawakuwa nazo. Wakawaamuru wawape namba za mtu ambaye anaweza kuwalipia wao. Wakiwa watatu, wa Nigeria wawili na mgambia mmoja, hawakuwa na mtu yeyote, na hivyo walibia waliwaua mbele ya macho ya Ibrahimu. Utetezi wa mvulana huyu wa miaka kumi na sita dhidi ya kupigwa kwa watesi wake ulikuwa mikono yake, kitu pekee alichoweza kufanya kwa kuinua ili kulinda kichwa chake, na ndiyo ambayo leo hii anabeba makovu yaliyoguswa na Baba Mtakatifu Francisco. Ibrahimu ana shangazi yake pekee huko Senegal. Uamzi wa kuondoka kutoka kwao kuja Ulaya ulitokana na kuwa yatima mwenye ndoto ya kuwa mwandishi wa habari kutoa sauti kwa wale ambao hawana sauti. Na hata safari ngumu kama hiyo hakuruhusu kupata marafiki. Ni watu unaokutana nao barabarani, anasema, ambao hubadilishana nao mawasiliano na wale kwenye mitandao ya kijamii, lakini ni wachache waliomjibu. Ina maana hawakufanikiwa, na ni maumivu ya Ibrahimu, kumbukumbu -kumbu ambayo daima ataibeba moyoni ni uokoaji wake na watu wote waliokuwa kwenye boti pamoja naye. Huo ndio ulikuwa wakati sahihi ambapo hofu ilikoma. Ilikuwa hofu waliokuwa nayo nyuma yao, siyo mbele yao kwa sababu waliogopa kutekwa na Walibya na wakati huohuo, ingekuwa bora kufia baharini badala ya kurudi Libya kupata mateso yasiyoisha. Ndugu msikilizaji, kama haitoshi, Ibrahimu alikumbuka kwamba pamoja na mmoja wao kulikuwa na uokoaji mwingine, lakini pamoja na watu wanne tu na mamia wengine au zaidi, waliokuwa kwenye boti. Walipandishwa kwenye mtumbwi wakiwa katika mifuko nyeusi, na kisha nikagundua kuwa hawakufanikiwa kuokoka. Kwa hiyo walikuwa maiti kama vile Musa au Faraha hawakufanikiwa. Kwanza alikuwa ni rafiki yangu ambaye alikuwa na ndoto ya kuwa mwanasoka, wakati Faraha alikuwa mwanamke mwenye kiburi. Tulipokuwa Libya, Walibya walipokuwa wakimchukua kwa nguvu zao nyumbani kwao, Papa alizungumza na Ibrahimu na Pato kuhusu makovu yale ya mwili na ya moyo ambayo yalielezwa na kijana huyu wa Senega kuwa hakuna dawa wala daktari au hata hospitali, kwa sababu ni magonjwa ambayo watayabeba daima. Ibrahimu na wengine wengi. Ndugu msikilizaji, ni historia ya kusisimua, lakini ambayo ni hali halisi kwa vijana wetu wengi wanaotaka kutoka kule Afrika nchi za Ulaya na kwingineko, hasa wanapotaka kuzamia bila kuingia na vibali halali. Vijana wengi, mwepuke tabia hizo. Mama Kanisa anaadhimisha kila ifikapo tarehe tatu Julai ya kila mwaka sikukuu ya Mtume Toma, aliyeitwa pia Pacha, na alikuwa Myahudi wa karne ya kwanza, mmojawapo kati ya mitume wa Yesu, aliyeheshimiwa kama mtakatifu kwa namna ya pekee na, na Wakristo wa maeneo yaliyokoya mashariki ya dola la Roma, kuanzia Iraki hadi India. Inawezekana kwamba sababu yake ni kazi za utume alizozifanya huko, hadi kifodini huko Chennai mnamo mwaka sabini na mbili, na kaburi lake linaonyeshwa katika mji huo wa Tamil Nadu nchini India. Ni katika muktadha huo Jimbo Kuu Katoliki la Tabora nchini Tanzania lilikuwa na heshima kubwa kushuhudia askofu mkuu wa jimbo hilo Kardinali Protasi Rugambwa akivikwa palium na balozi wa Vatikani nchini Tanzania, Askofu Mkuu Angelo Akatino. Palimu hizi ni moja ya zile zilizopokelewa na maaskofu wakuu wa makanisa Katoliki 42 duniani na Baba Mtakatifu Francisco mnamo tarehe 29 Juni 2024 katika sikukuu ya watakatifu Petro na Paulo mitume wakati wa ibada ya misa takatifu katika kanisa kuu la mtakatifu Petro mjini Vatikani. Na kama tuliweza kusikiliza mahubiri ya kardinari Rugambwa, leo hii tusikilize shukurani za kardinari Protazi Rugambwa mara baada ya misa takatifu hiyo. Mwashama askofu mkuu Angelo Akatino, mwakilishi wa baba mtakatifu hapa nchini Tanzania, mwashama askofu mkuu mstaafu wa jimbo kuu la Tabora Paulo Ruzoka, ambaye ni mtangulizi wangu, washam maaskofu wakuu nyote mliofika leo na maaskofu wote wa kanda yetu hii ya Tabora na hao wengine ambao wametoka kwenye majimbo yao, Mheshimiwa mkuu wa mkoa Paulo Chacha, pamoja na mkuu wa wilaya na uongozi, viongozi wote wa serikali pamoja na viongozi wa dini maaskofu mliopo na wawakilishi, mapadre wote wa jimbo kuu la Tabora pamoja na majimbo yote ya jirani mliotufikia, wataa wa kike na wa kiume, pamoja na waamini wote tulio hapa wa Tabora jimbo kuu, pamoja na majimbo hayo ambayo yanakuwa ya pamoja na jimbo letu kuu la Tabora, Kigoma, Kahama pamoja na Mpanda na wengine ambao wametoka kwenye majimbo ya jirani na marafiki zetu, ndugu jamaa na marafiki, tumsifu Yesu Kristo. Binafsi napenda kwanza ni washukuru nyote kwa sala zenu zilizonisindikiza tangu tulipotangaziwa kwamba itakuwa ni mwaka huu tarehe hiyo ya ishirini na tisa mwezi wa sita ambako ningelienda huko Roma, ningelipaswa niwe Roma ili niweze kwanza kuadhimisha pamoja na Baba Mtakatifu ibada hiyo kwenye sherehe kuu ya watakatifu Petro na Paulo. Na katika ibada hiyo, hao maskofu wakuu ambao ni metropolita wangelikabidhiwa hizo palia ambazo tumezileta, na ndiyo hiyo mimi niliyovikwa leo, inaonekana bila shaka kwa wote <laughs> Na ikawa hivyo na mkaanza kusali kusudi safari yangu iwe nzuri niende huko Roma na nirudi salama. Namshukuru kwa namna ya pekee Askofu mkuu mstaafu Paulo Ruzoka ambaye alijitolea na akajitoa kwa niaba ya jimbo letu kula Tabora kunisindikiza pamoja na mapadri wawili ambao walitoka huku Tabora, Padri Mkama pamoja na padri Mwageni ambaye yeye ilibidi abaki kwa sababu ya shughuli nyingine alizokuwa nazo, lakini padri Mkama yuko na kuja pamoja na hao. Tulikuwa nao mapadri wa Tabora walio huko Roma, masista vile vile, Binto Maria pamoja na mashirika mengine pamoja na mapadri wengine masista wengine ambao si wa Tabora na waamini wengine na marafiki mbali mbali, na marafiki mbalimbali pamoja na serikali wawakilishi akiwepo barozi wetu nchini Italia na barozi wetu vilevile ambaye yuko chini yuko pamoja ameunganishwa na Vatikano na wengine wengi ambao tulikuwa nao. Napenda ni washukuru wote kwa mengi ambayo umeyafanya na yote yaka, ameenda vizuri kwenda huko na kurudi, na leo, kwa hicho mlichokifanya leo, tukaweza kusali pamoja, tukashuhudia hilo ambalo limefanyika li hapa la kuwikwa hiyo pari, pamoja na sala hizo ambazo mmeahidi zinisindikize katika shughuli hii ambayo naifanya, na kwa vyovyote tukiwa pamoja katika kuifanya hiyo kazi ambayo wote kama wabatizwa tumealikwa, na kwa kweli ni wajibu wetu tuifanye ya kujenga ufalme wa Mungu hapa ulimwenguni kila mmoja katika nafasi yake. Niwashukuru wote ambao wameandaa tukio hili. Ameshatoa shukurani kwa niaba ya uongozi wa jimbo kuu la Tabora, wakili wetu Padri Faustin Ruchungura. Lakini nirudie tena kusema asantesi sana kwa yote ambayo mmeyafanya. Ni washukuru kwa namna ya pekee wawakilishi wote ambao wamekuja kutoka katika majimbo hayo ambayo ni Kigoma, Kahama pamoja na Mpanda kwa uwakilishi mzuri na kwa kweli tulikubaliana maaskofu wa kanda yetu kwamba leo tutakapokutana kwa ajili ya tukio hili la palium. Basi kwetu kama kanda hii metropolitani ya Tabora tutakuwa tunahitimisha hayo ambayo tumeyafanya sisi kama jimbo kuu la Tabora, lakini na wao wanashiriki, isipokuwa tulikubaliana kwamba huko katika majimbo yao kila mmoja vile vile atakuwa na siku yake maalum ambako watakaa kama jimbo. Na wafanye kama tulivyofanya sisi kwa jimbo letu kuhili hili la Tabora. Kumbe tuendelee kuwaombea na wao katika kuhitimisha huko, katika majimbo yaweze kufanyika vizuri, na kweli yatutie nguvu na tutie hiyo ari ya kuweza kweli kumshuhudia huyo Mungu kwa yote haya ambayo tumeyapata kwa mwaka wote huu tulioadhimisha miaka hamsini hiyo ya jubilei ya jumuiya ndogo ndogo pamoja na miaka sitini ya hati hiyo maalum ya mtaguso wa pili wa Vatikano Sacrosanctum Concilium, ambayo tunapenda vyote hivyo vituongoze, ituzidi kuwa kama kanisa ambalo li hai, kanisa linalotembea pamoja kwa wote, tukiongozwa na hilo ambalo tuko tunaliadhimisha tangu mwaka juzi elfu mbili na ishirini na moja la kanisa kama sinodi, kutembea pamoja ili basi wote tulijenga kanisa la Mungu kwa pamoja. Nimalizie kabisa nikiwashukuru kwa zawadi mlizotutunukia. Kwanza kubwa ni hiyo sala, alafu ya pili ni uwepo wenu hapa. Najua ni wengi mlikuwa mna shughuli mbalimbali, leo ni siku ya kazi, lakini mmeziacha kazi zenu mkambe na mji hapa tushiriki pamoja, tusali pamoja, tukimshukuru mwenyezi Mungu kwa zawadi nyingi anatujalia, na tukimwomba azidi kutukirimia mengi ili tukue kweli tukiwa na hofu hiyo kwake yeye huyo Mungu, na tuwe tayari kushirikiana kujenga ufalme wake hapa duniani. Niwatakie kila laheri na tunaendelea kwa vyote kusherehekea kwa pamoja hapa jimboni Tabora, na Mwenyezi Mungu ayalinde yote, kama alivyoanzisha yeye basi na yakamilishe. Asanteni sana na Mwenyezi Mungu awe nasi daima. Asante sana Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu Katoliki la Tabora nchini Tanzania, Kardinali Protazi Rugambwa. Baba mtakati Francisco Ijumaa tarehe tano Julai elfu mbili na ishirini na nne amemteua kuwa mwenyekiti wa pango hifadhi la nyaraka za kitume Vatikani, Padre Rocco Ronzani wa shirika la Mtakatifu Agostino lijulikana lo osa ambaye hadi uteuzi huo alikuwa ni profesa wa mafunzo ya mababa wa kanisa katika taasisi ya kipapa ya baba wa kanisa agostinianu mroma. Pade Ronzani wa shirika la mtakatifu Agostini alizaliwa Roma mnamo tarehe 21 Februari 1978, alijiunga na shirika la wagostiniani mnamo mwaka 1997, na kufunga nadhiri za daima mnamo tarehe mosi Novemba 2002. Mnamo tarehe 27 Juni 2004, na alipewa daraja la upadre na kunako mwaka elfu mbili na kumi alipata shahada ya udaktari katika tayarimungu na sayansi ya mababa wa kanisa katika taasisi ya kipapa ya baba wa kanisa Agostinianu Mroma, mahali ambapo anafundisha hadi sasa. Jukumu jingine ambalo analo ni mshauri wa baraza la kipapa la kuwatangaza watakatifu, lakini pia ni mkurugenzi wa pango hifadhi la kihistoria la kanda ya Wagostiniani nchini Italia na mkufunzi katika kitengo cha tayarimungu katika chuo kikuu cha kipapa cha Laterano Roma. Monasteri ya Veradi nchini Zeki huwa mwenyeji wa hija ya kitaifa ya kila mwaka mnamo Julai iliyoandaliwa kwa afra ya sikukuu ya watakatifu Sirili na Methodius, ndugu hawa kutoka Thesalonike. Katika neno la Kardinali Cherni, mwenyekiti wa baraza la kipapa la huduma ya maendeleo fungamani ya binadamu, baada ya misa tarehe tano Julai elfu mbili na ishirini na nne, alisema Tunapomheshimu Mtakatifu Sirili na Methodius, tunawaomba waombee kwa namna ya pekee kanisa linalohusika katika sinodi muhimu ya kisinodi hapa na duniani kote Matu ya... Karibu ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani katika tafakari ya neno la Mungu, dominika ya 14 ya mwaka B wa kiliturujia katika kanisa, kipindi cha kawaida. masomo ya dominika hii yanatueleza kuwa katika kutimiza mpango wake, Mungu anawachagua watu wa kawaida kabisa, tunaowafahamu na kuyafahamu mazuri yao, madhaifu yao, familia zao, wazazi wao, hata kazi na kipato chao. Hawa Mungu anawatuma kwetu, watuletee ujumbe wake neema zake, baraka zake na nguvu zake za kuokoa. Lakini kwa kuwa tunawafahamu na tumewazoea, wakati mwingine tunawakataa na, na kuwadharau na hivyo kuukataa na kuudharau ujumbe wa Mungu ambao mwisho wake ni hukumu ya milele. Ili tusanguke katika hali hii, tufuate ushauri wa Zaburi ya wimbo wa mwanzo na kutafakari daima njia zake Mungu, ukisema tumezitafakari fadhili zako, e Mungu, katikati ya e hekalu lako, kama lilivyo jina lako e Mungu, ndivyo na sifa yako hata miisho ya dunia. Mkono wako wa kuume umejaa haki. Ili tuweze kufanikiwa katika hili, yatupasa kujivika moyo wa unyenyekevu. Ndiyo maana mama kanisa katika sala ya mwanzo anatuombea fadhila hii akisema: e Mungu, kwa njia ya unyenyekevu wake mwanao umeuinua ulimwengu uliokuwa umeanguka, uwajalie waamini wako furaha takatifu wapatie furaha za milele hao uliowaondoa katika utumwa wa dhambi. Somo la kwanza la kitabu cha Nabii Ezekieli sura ya pili aya ya pili hadi ya tano. Somo hili ni ujumbe wa Mungu kwa Ezekieli anapomtuma kuwa nabii kwa wana wa Israeli wakiwa uhamishoni Babeli. Katika ujumbe huu, Mungu anamweleza Ezekieli hali halisi ya watu anayeenda kuwapa ujumbe wake, kuwa wana ugumu wa mioyo ukaidi na uasi. Mungu anamwambia Ezekieli hivi: mwanadamu, na kutuma kwa wana wa Israeli wanaoasi, wa walioniasi mimi, wao na baba zao wamekosa juu yangu, na wana wao hao wana nyuso zisizo na haya na mioyo yao ni migumu. Mungu anamwambia Ezekieli kuwa anapaswa kujua kuwa hawa watu wanaweza kumsikiliza au wasimsikilize akisema, na kwamba watasikia au kwamba hawatasikia, maana ndivyo nyumba ya kuasi. Mungu alitambua kabisa kuwa watu hao wana shingo ngumu, lakini ni katika hao waliopotea anamtuma mjumbe wake ili awaokoe hao. Alifanya hivyo ili kwamba hata kama hawatabadilika, walau wajue wanalopaswa kufanya, na kwa jinsi hiyo wanaweza kulaumiwa kwa sababu wameambiwa wanalopaswa kutenda lakini hawakulitenda. Mungu hachoki kututumia ujumbe wake kwa njia ya watumishi wake, hata tukiwa na mioyo migumu, waasi na tusiosikia, bado anaendelea kuturudisha kwake. Ni juu yetu kuipokea au kuikataa neema hiyo, lakini tutambue, siku yaja, siku ya Kiyama, ambapo kila mmoja atasimama mbele ya kiti cha hukumu ya haki, ambapo tutaitamani hii neema tusiione. Kumbe wakati ndiyo sasa wa kuisikia sauti ya Mungu, tusifanye migumu mioyo yetu bali tumuinulie Mungu macho ya mioyo yetu kwa sala na sadaka, kama mzaburi anavyotwasa katika wimbo wa katikati akisema, Nimekuinulia macho yangu, wewe uketie mbinguni. Kama vile macho ya watumishi kwa mkono wa bwana zao, kama macho ya mjakazi kwa mkono bibi yake, hivyo macho yetu humwelekea Bwana Mungu wetu hata atakapoturehemu. Uturehemu e Bwana, uturehemu sisi kwa maana tumeshiba dharau, nafsi zetu zimeshiba mzaha wa wenye raha na dharau ya wenye kiburi. Somo la pili na waraka wa pili wa mtume Paulo kwa Wakorinto, sura ya 12 aya 7 hadi ya 10. Somo hili ni ujumbe wa mtume Paulo, anaeleza kuwa licha wa ya udhaifu wake wa kibinadamu aliweza kuifanya kazi ya Mungu kwa neema tu kutokana na udhaifu wa mwili wake Paulo alijifunza kwamba kufaulu kwake katika kazi ya kuhubiri injili si mapato ya nguvu yake mwenyewe bali ni neema ya Mungu. Tukiwa na neema hiyo, tabu za mwili si kitu zaidi sana. Tukifanikiwa katika maisha tusijivune, maana ni kwa neema ya Mungu tu tunafanikiwa. Ni busara kuwa tukifanikiwa katika maisha tusinyanyue mabega juu kana kwamba ni kwa nguvu na uweza wetu tumefanikiwa. Tukifanya hivyo Shetani anapata mwanya na nafasi ya kutupiga kisawasawa, maana tutakuwa tumeikimbia neema ya Mungu inayotulinda dhidi ya movu. Basi tujinyenyekeze mbele za Mungu ili neema yake ijidhihirishe katika maisha yetu nasi tutafanikiwa zaidi. Injili nilivyoandikwa na Marko sura ya sita aya ya kwanza hadi ya kumi na sita. Sehemu hii ya injili inatueleza ni kwa namna gani na sababu gani watu wa Nazareti walishindwa kusadiki kuwa Yesu ni mwana wa Mungu ni kwa sababu walizaliwa kwao akaishi nao kama mtu wa kawaida, na hivyo wakadhani wanamfahamu, kumbe walijidanganya wenyewe. Na sababu ya kudharauliwa kwake Yesu na watu wa nyumbani kwake si nyingine, bali ni kufahamika kwake na familia yake na jamaa yake yote. Ndiyo maana wanasema kuwa ni mwana wa seremala, na wanawataja waziwazi ndugu zake na wazazi wake. Walikosa moyo wa unyenyekevu. Tukitaka kusadiki na kuelewa ufunuo wa Mungu lazima tuwe wanyenyekevu, tufungue macho ya mioyo yetu, ili neema ya Mungu ituongoze tuweze kutambua njia na namna anazozitumia Mungu kujifunua kwetu na kuufunua mpango wake kwetu sisi wanadamu, kwa kupitia watu tunaodhani kuwa ni wanyonge, dhaifu na tunaowafahamu. Tukumbuke kuwa nyakati zetu, Mungu anaendelea kututumia wajumbe wake, maaskofu, mapadri, watawa, makatekista viongozi wa jumuiya na vyama vya kitume, wengine ni wanafamilia, ili watuambie tunalopaswa kutenda kwa uokovu wetu. Sio ajabu, kwa kuwa tunawafahamu walikotoka, familia zao, wazazi wao, na hata hali zao za kiuchumi, elimu yao, utamaduni wao, na hivyo tunawazoea. Kama waswahili wasemavyo, mazoea huleta dharau, mazoea yana taabu. Kwa hali hiyo, tukawadharau na kushindwa kuupokea ujumbe wa Mungu. Mtume Paulo anatukumbusha kuwa Mungu anavichagua vilivyo dhaifu ili aviaibishe vyenye nguvu. Hii ni faraja kwa wanaoitwa na kutumwa na Mungu kuwa msiogope, maana Yesu anatuambia heri yenu ninyi, watu wakiwatukana wakiwadhulumu na kuwasingizia kila neno baya kwa ajili yake, furahini na kushangilia, maana tuzo lenu ni kubwa mbinguni. Basi natujinyenyekeze mbele za Mungu, Tusifanye migumu mioyo yetu, tusiwe watu wa shingo ngumu, wasioelezeka, wakaidi na waasi, bali tuweni wanyenyekevu. Tuisikie sauti ya Mungu inayotujia kwa njia ya wale anaowachagua. Itusaidie tuweze kuishi vyema maisha ya hapa duniani kwa furaha, amani, upendo na utulivu, ili mwisho wa yote tuupate uokovu wa uzima wa milele mbinguni kwa Mungu Baba. Ndiyo maana katika sala ya kuombea dhabihu Mama Kanisa anasali kwa matumaini Haya akisema: E Bwana, sadaka tunayotoa kwa heshima ya jina lako itutakase na ituwezeshe siku kwa siku kutenda yafaayo kuleta uzima wa mbinguni. Na katika sala baada ya komunyo tunahitimisha maadhimisho ya dominika hii kwa moyo wa matumaini, maana mama kanisa anatuombea hivi: E Bwana, sisi tuliyojaliwa thawabu zako nyingi sana, tunakuomba utujalie fadhili zako za uokovu, tena tusichoke kamwe kukusifu. Tumsifu Yesu Kristo. Kutoka studio za Radio Vatikani, ni mimi Padri Paskali Ighondo. Bwana ni mwema, Bwana ni mwenye namnamna. Mpendo wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia kwa, kwa niaba ya Pade Richard Mjigwa naye Pade Paskali Yondo ni anje Ruizaro akikuaga akikuwaga, tumsifu Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus.