Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninakukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake ushirika ndiyo kweli na huduma ni mambo matatu aliyoyafafanua Baba Mtakatifu Francisco akikutana na washiriki wa mkutano ulioandaliwa na watawa wa Roho Mtakatifu kutoka Sasia jijini Roma na jumuiya nyingine zinazohusiana na karama ya mwenye heri Guido wa Montepriere. Mpango wa maisha ya kusisimua ya kujitolea, hasa kwa matunzo na huduma ya maskini, ni mpango unaoendana na mageuzi ya Papa Inosenti wa tatu aliyoyakuza katika maisha ya kitawa na ambayo baadaye yalijidhihirisha katika kanuni mpya za shirika la waombaji Baba Mtakatifu Francisco alisema. Katika mkutano na Caritas ya Toledo, Baba Mtakatifu Francisco alikumbusha kanuni za upendo na haki ili kuamsha dhamiri ya kidugu katika jamii. Utumishi kwa wengine si hisia za kiraia tu, bali ni kazi ya ufundi wa kuleta nuru ya Injili kwa wale wasiopata kuungwa mkono na kukubalika. Papa alisisitiza kuwa upendo ni injini ya mabadiliko ya kijamii na sio uhisani tu. Ujinga unavutiwa, unauza na kununua ujinga. Katika ujumbe kwa washiriki wa kongamano la pili la kimataifa lenye mada udugu na uchaji wa watu wa Mungu huko Seville nchini Hispania, uliosomwa tarehe 4 Desemba 2024 na mjumbe maalum wake Askofu Mkuu Pena Parra, Baba Mtakatifu Francisco alisisitiza muafaka wa uinjilishaji wa udugu, uzuri wa ushuhuda wake wa maisha na thamani ya upendo uliofichika. Askofu Mkuu Para, katibu msaidizi wa maswala ya jumla ya sekretarieti ya Vatikani, aliweka waridi la dhahabu lililotolewa na Baba Mtakatifu katika picha ya Bikira Maria katika Basilika ya Matumaini ya Makarena huko Servire nchini Hispania tarehe tatu Desemba. Katika mahubiri alisema tunaangalia na kutenda kwa upendo kwa maskini, wazee, wahamiaji, wagonjwa na waathiriwa wote wa utamaduni wa kutupa. Alasiri jijini Vatikani, tarehe nne Desemba, mkurugenzi mtendaji Ola Kallenius na washiriki wa timu iliyohusika katika uzalishaji walimkabidhi papa Francisco gari kipeke, la kipekee la kutengenezwa kwa mkono kulingana na daraja jipya la umeme. Ni heshima kubwa kwetu kwa kuzingatia mahitaji yote ya baba mtakatifu, alisema mkurugenzi wa Mercedes. Mwaliri wetu mkuu wa taariri anaakisi ripoti ya hivi karibuni kutoka Spri taasisi ya utafiti wa amani ya kimataifa ya Stockholm ambayo inaelezea ongezeko lisiloweza kuepukika la mauzo ya silaha na kukumbuka maonyo ya mara kwa mara ya Papa Francisco dhidi ya mchezo wa vita. Zaidi ya nusu saa ya mazungumzo kati ya Papa Francisco na waziri mkuu wa Ungaria katika ukumbi mdogo wa ukumbi wa Paulo wa sita mjini Vatikani kabla ya katekesi ya papa tarehe 4 Desemba 2024. Katika mazungumzo kwenye sekretarieti ya Vatikani mada za vita vya Ukraini na juhudi za amani, urais wa Ungaria wa baraza la umoja wa nchi za Ulaya, msaada kwa familia na vijana vilizingatiwa. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza nilizokuandalia. Ni Angelo Zaula ana anakukaribisha. queridas hermanas queridos hermanos les doy la bienvenida en esta casa de pedro saludo tambien al director general del hospital santo espiritu insacia de Roma. Baba Mtakatifu Francisco tarehe 5 Desemba 2024 alikutana mjini Vatikani na watawa wa Roma Mtakatifu kutoka Sasia na jumuiya nyingine zinazohusiana na karama ya mwenye heri Guido wa Montiperiere wakiwa katika mkutano wao. Akianza hotuba yake, Papa aliwakaribisha katika nyumba ya Petro. Salamu kwa mkurugenzi mkuu wa hospitali ya Roma Mtakatifu Sasia jijini Roma pamoja na wasimamizi wakuu waliosindikizana nao Kanuni ya mwenye heri Guido Papa alisema inaanza kwa jina la Utatu Mtakatifu, kwa kunyambulisha Baba, Mwana na Roho Mtakatifu, ili kupendekeza kwa kaka na dada wote wa sasa na wa baadaye, washirika mpango wa maisha ya kusisimua ya kujitolea, hasa kwa matunzo na huduma ya maskini ni mpango unaoendana na mageuzi ambayo Papa Inosenti watatu aliyakuza katika maisha ya kitawa na ambayo baadaye yalijidhihirisha katika kanuni mpya za shirika la waombaji. Baba Mtakatifu Francisco alisisitiza kuwa nia ya papa ambayo Roho Mtakatifu aliweza kuongoza shukurani kwa kusikiliza watakatifu mbalimbali mbali. kama vile mwenye heri Guido na Mtakatifu Yohane wa Matha ambao alikutana nao mwanzoni mwa upapa wake, wakiwa watangulizi wa mpango huo. Inafurahisha kuona jinsi gani mpango wa Mungu unavyofanya kazi katika jiko la moyo, yaani kitu ambacho watawa wengi wanajua vizuri, na maelezo ya ladha hupenya taratibu za maisha na kisha kueneza harufu yao katika kanisa zima. Kwa hiyo, miongoni mwa vidokezo hivyo, baba mtakatifu Francisco aliomba kuruhusiwa kuakisi mambo matatu Shirika ndiyo kweli na huduma. Papa akianza kudadavua mambo hayo matatu, alisema katika kanuni yao kiapo cha umaskini kinaonyeshwa kwa namna fulani ya kuishi bila chochote chao wenyewe. Usemi huu haumaanishi maisha ya kiasi na kujitenga tu, kama nadhiri inavyofafanuliwa leo hii, lakini badala yake kuelewa kwamba sisi ni wageni katika nyumba ya Utatu ambayo inatukaribisha tushiriki na maskini tunaoitwa kuwahudumia. Papa ameongeza kiukweli, watawa wa kwanza kwa udhibitisho wa uwazi wa mashauri matatu ya kiinjiri walizungumza juu ya umaskini kama ushirika, wakifuata mfano wa kanisa la kwanza ambalo wale wote waliokuwa waamini walikuwa pamoja na kushiriki mambo yote rejea Matendo ya Mitume sura ya pili aya 44. Kwa njia hiyo maisha ya kidugu yanakwenda mbali zaidi ya kushiriki nafasi, kazi na huduma ni juu ya kujitolea kabisa kwa Mungu ndani ya ndugu zetu, bila kujibakiza, bila chochote kilicho chetu wenyewe kilichoachwa kwenye kamera ya nyuma ya dhamana ya kidunia iliyofichwa kwenye seri mfukoni, au mbaya zaidi, moyoni. Kwa kuwa kuanzia uhuru huu tu tunaweza kuanza mpango ambao tunaendelea pamoja na ambao sisi ni ishara ya eskatolojia, safari ya kuelekea kwenye nyumba za milele ambazo Mungu anatuitia. Papa aliendelea, safari ya kuelekea kwa Mungu ikiongozwa na Roho Mtakatifu, ambamo tunakuwa wafuasi wa Kristo Mkombozi, ambaye hakuja kutumikiwa bali kutumikia, na mabwana wa maisha kama tunaweza kufanya sisi wenyewe kuwa wadogo na watumishi wa wote tukiwakaribisha maskini na kuwapa faraja ya upendo wetu. Kwa kuhitimisha, Papa alisema, Maria binti mpendwa wa Baba, mama wa Mungu Mwana na mwenza wa Roho Mtakatifu awasaidie katika safari hii ya kuifanya mioyo yao na jumuiya zao kuwa mahekalu hai ya utatu mtakatifu. Mungu awabariki wa na asante, aliehitimisha senyoras senyores al resibirlos en esta kasa kise unirme a su accion de gracias De Baba Mtakatifu Francisco alikutana mjini Vatikani tarehe 5 Desemba 2024 takribani washiriki mia moja wa karitasi jimbo la Toledo nchini Hispania, katika ukumbi wa uchaguzi. Tukio la mkutano wao ni katika kumbukizi ya miaka 60 ya shirika la kutoa misaada lililoanzishwa mnamo tarehe 2 Juni 1964. Katika hotuba yake, Papa Francisco aliwakaribisha katika nyumba hiyo na alipenda kuungana nao katika shukurani zao kwa miaka sitini ya huduma ya upendo katika kanisa la Toledo. Ahadi ambayo kama alivyoweza kusisitiza mara nyingi inakwenda mbali zaidi ya mema madhubuti yanayoweza kufanywa au kutendwa na mtu, kukubali changamoto kuwa kichochezi cha mabadiliko katika jamii, kwa kueneza moyo wa upendo na haki, ili kuamsha dhamiri ya kidugu zaidi kwa watu wote wenye mapenzi mema. Yaani udugu wetu wakati fulani unalala na haukui na dhamiri ya kidugu inapochochewa ni kuiamsha tena na kuifanya ikuwe, Papa Francisco alisisitiza. Kwa kufanya hivyo, aliongeza, wao wanakuwa sio kielelezo cha ustarabu tu na uhuisani, bali pia wanakuwa vyombo vya uinjishaji kupitia lugha ya ulimwengu ya kazi ya upendo. Inashangaza, kazi za upendo mara kadhaa hazihitaji mfasiri. Hakuna kamusi ya kutafsiri lugha ya ulimwengu wote lugha ya ulimwengu ya kazi za upendo, kila mtu anaielewa. Kwa sababu hiyo ni lugha inayoeleweka kwa watu wote iliyoandikwa kwa ushuhuda na juhudi za mawakala wote wa karitasi waliokabidhiwa kwa Yesu Kristo na injili yake. Papa Francisco alisisitiza ni lengo la juu bila shaka ambalo linafikiwa kupitia kazi ya ufundi ya kila mmoja wa wale wanaohusika na hatua ya usaidizi wa kijamii, kuanzia malezi ya kibinadamu na ya kiroho ambayo inawaruhusu kushughulikia kwa uthabiti shida za kijamii zinazobadilika kila wakati, kwa kuzingatia hali ya kijamii na mafundisho ya kanisa. Bila shaka, bila kusahau moyo wa ushirikiano na sinodi, pamoja na ukweli mwingi wa kichungaji unaounda kanisa zima la kijimbo. Kwa njia hiyo, Baba Mtakatifu Francisco aliwatia moyo wasonge mbele katika juhudi hiyo, wakijifunza daima kutoka kwa Bwana katika kitabu hai cha sala na usomaji wa neno lake, katika kitabu hai cha uzoefu wa sakramenti na kusikiliza kwa makini sauti ya wa wachungaji wake na kwa uwepo wake katika ekaristi na katika wale wanaowahudumia. Baba Mtakatifu kwa kuhitimisha, alisema kitu kimoja ninachowaomba ni kwamba muwe waalimu wa hekima, wa hekima hiyo ambayo ulimwengu unahitaji sana. Ujinga unashangaza, unauza na kununua ujinga na bei, siyo ofa ya kufilisi, ni bei ya msimu ambayo ni bei gari. Na tafadhali, ninawaomba mniombe kwa Yesu ambaye kwa kila mtu asiye na pakulaza kichwa awabariki, na Bikira Maria, katika wale ambao hawajapata mtu wa kuwakaribisha daima, awasindikize <mucho> Ndugu msikilizaji wa Vatican News, Baba Mtakatifu Francisco alituma ujumbe wake katika kongamano la pili la kimataifa kuhusu udugu na uchaji maarufu wa watu wa Mungu huko Selvire nchini Hispania ambao ulisomwa Jumatano tarehe 4 Desemba 2024 na mjumbe maalum wa papa askofu mkuu Edgar Pena Para, katibu msaidizi wa masuala ya sekretarieti ya Vatikani. Katika ujumbe huo, baba mtakatifu Francisco anapenda kuungana nao katika siku ya mafunzo hayo, ambapo yanaadhimishwa katika jiji la Seville, kwamba utunzaji wa watakatifu na watu ambao wanaishi kwa bidii maonyesho ya imani yao hadi kuwafanya kuwa sehemu muhimu ya muundo wake wa kijamii. Baba Mtakatifu kwa hiyo alipenda kuakisi changamoto tatu wanazoziweka katika programu yao, wakizipendekeza kama utatu mambo ambayo wanamwinua Mungu wakimwomba Baba kwa ufanisi wa uinjilishaji wa juhudi zao Mwana kwa uzuri wa ushuhuda wao wa maisha na Roho Mtakatifu kwa moyo mkamilifu wa upendo uliofichika na unaowawezesha kuwafikia wanadamu hata kwa njia ya kimya. Kwa njia hiyo anasema, kwa kufanya hivyo, maisha yetu ni hija, kituo endelevu cha kitubio ambacho katika usemi wa furaha wa Mtakatifu Manuel Gonzalez tunaweza kupendekeza kama safari ya kwenda na kurudi. Safari ya nje huanza katika Kristo na kuishia kwa watu safari ya kurudi inaanzia kwa watu na kuishia katika Kristo. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, askofu mkuu Edgar Pena Parra, katibu msaidizi wa maswala ya sekretarieti ya Vaticani, tarehe tatu Desemba elfu mbili na ishirini na nne, wakati wa ibada takatifu aliweka waridi la dhahabu lililotolewa na baba Mtakati Francisco kwa ajili ya picha ya Bikira Maria katika basilika ya matumaini huko Makarena Servile nchini Hispania. Ni katika muktadha wa kumwakilisha baba mtakatifu kama mjumbe maalum katika maadhimisho ya ufunguzi wa kongamano la pili la kimataifa kuhusu udugu na uchaji wa watu wa Mungu tarehe 4 Desemba 2024, Seville nchini Hispania. Katika tafakari yake akiwa chini ya picha iliyobarikiwa ya Mtakatifu Maria wa Matumaini, ilianza kutoka katika kipindi cha harusi ya Kana huko Galilaya, ambayo ni historia ya mama anayeomba, yaani Mama Maria, kwa kujali mahitaji ya wanandoa na mahitaji ya watoto wa kila zama. Nia ni kuchukua jukumu la kuishi kama kanisa, kuzingatia mahitaji ya wengine kwa mtindo wa Bikira Maria. Ndugu msikilizaji, ni katika hilo ambapo Askofu Mkuu Pena Para aliwaeleza kuwa wawe mashuhuda wa matumaini, ili kwa kufuata mfano wa Maria, ibada maalumu isibaki ya kijuujuu tu, bali ijibu kutojali kwa ulimwengu huu kwa njia ya maisha ya unyenyekevu, huduma na ushirika mtindo unaojulikana kwanza kabisa na uwezo wa kuangalia kwa upendo na umakini katika hali halisi inayomzunguka. Mama wa Yesu hajafungwa ndani yake mwenyewe au kwa ustawi wake au masilahi yake binafsi. Mtazamo wake unaelekeza kila wakati kuelekea utimilifu wa mapenzi ya Mungu baba na wengine alisisitiza. Huko Kana, Maria ndiye alikuwa wa kwanza kugundua hitaji la familia ya wenyeji vijana: hawana divai. Mtazamo huo unatusukuma kuchunguza utayari wa kuona mahitaji ya kaka na dada zetu, hasa maskini na wahitaji zaidi, na pia ya wale wanaoteseka kwa njia ya kimya kimya, alisisitiza askofu mkuu. Ndugu msikilizaji, kwa hiyo katika jamii ambayo mara nyingi ina alama ya kutojali, mfano wa Maria unatoa mwaliko wa usikivu unaoweza kutambua kile kinachokosekana katika maisha ya wale wanaotuzunguka: ukosefu wa tumaini, upendo, haki, ukosefu wa mambo muhimu kwa maisha ya heshima. Akiendelea alisema, kutazama ukosefu wa divai huko Kana, Maria alionyesha jinsi ya kutenda katika uso wa umaskini, mateso na dhuluma ambayo yanaendelea katika jamii zetu leo hii. Ukosefu wa divai unaweza kujidhihirisha kwa namna nyingi sana, katika ukosefu wa fursa kwa wale wanaoishi katika umaskini uliokithiri, katika upweke wa wazee waliotelekezwa, katika uchungu wa wale ambao wamepoteza imani na matumaini, na katika mateso ya wahamiaji, wagonjwa na wale wote wanaokabiliwa na kutengwa na kubaguliwa. Kwa njia hiyo, kama Maria akitenda kwa unyenyekevu na huruma katika mtazamo wa huduma, inawezekana kuwa wapatanishi wa neema ya kimungu kwa kuleta mahitaji ya jirani zetu kwa Yesu kupitia sisi wenyewe katika kazi ya huduma na upendo, hasa kwa wale wanaohitaji zaidi. Na kwa upande wa utoaji wa waridi la dhahabu, ishara ya upendo na kujitolea kwa Baba Mtakatifu Francisco kwa Bikira Maria, kwa hiyo unajumuisha wito wa kuishi imani kwa hisia ya kina ya ukwani na kutekeleza matumaini ambayo sio udanganyifu au matumaini ya kijuujuu, lakini badala yake ni tumaini lenye msingi katika imani kwa Mungu. Nafanyeni chochote atakachowambia, akionyesha imani kamili kwamba Yesu atatenda hata kama hatujui jinsi gani. Mtazamo huo alisema mjumbe maalum wa Papa Francisco ni onyesho la tumaini ambalo alisimami tulivu, lakini linaanza kuchochea wengine kuchukua hatua. Kadhalika alihitimisha kwamba kanisa zima linaalikwa kufanya kazi kwa pamoja ili kuruhusu huruma ya Mungu kubadilisha maji yaani mahitaji mwanadamu kuwa divai ya matumaini. Ilichukua dakika 35 mkutano wao wa kuhitimisha na kubadilishana zawadi pamoja na ile ya ramani ya karne ya 18 ya nchi takatifu na mazungumzo ya faraga yaliyofanyika tarehe nne Desemba 2024 kati ya Papa Francisco na Victor Orban, waziri mkuu wa jamhuri ya Ungaria. Mara ya mwisho walikutana mnamo 2022. Kwa mjibu wa taarifa kutoka msemaji wa vyombo vya habari ilibainisha kuwa waziri mkuu wa Ungaria ambaye alikuwa mjini Roma kukutana pia na waziri mkuu mwenzake wa Italia Bi Georgia Meroni, na ambaye alipokelewa asubuhi katika ukumbi mdogo wa Paulo wa sita kabla ya katekesi ya Baba Mtakatifu, na ambapo aliwasili kwa miguu akisalimiana na waliohudhuria katekesi ya Papa. Kwa hiyo akiwa na msafara wake pamoja na mkewe na balozi wa Vatikani, Bwana Orbani walipokelewa katika ukumbi mdogo wa uk kumbi wa Paulo wa sita kabla ya papa kuhamia kwenye uwanja wa Mtakatifu Petro, mahali ambapo alisubiriwa kwa ajili ya katekesi yake. Baada ya kiongozi wa Ungaria wa nchi inayotoa urahisi wa baraza la umoja wa Ulaya tangu mwezi Julai iliyopita, alikutana na katibu mkuu wa Vatikani Kardinali Petro Parolini, akifuatana na Monsinyo Wachowiski, katibu msaidizi wa mahusiano na mataifa na ushirikiano wa kimataifa. Wakati wa mkutano huo, kama ilivyoripotiwa na ofisi ya habari ya Vatikani, ni kwamba mahusiano thabiti na yenye matunda yalisisitizwa na shukurani kubwa ilioneshwa kwa kujitolea kwa kanisa Katoliki katika kukuza maendeleo na ustawi wa jamii ya Ungaria. Zaidi ya hayo, lengo lilikuwa hasa katika vita vya Ukraine kwa kuzingatia matokeo yake ya kibinadamu na jitihada za kukuza amani. Pia mada zilizochunguzwa ni zile za maslahi ya kawaida kama vile urais wa Ungaria wa baraza la umoja wa Ulaya, jukumu kuu la familia na ulinzi wa vizazi vya vijana kuanzia tarehe 4 Desemba 2024 na kuendelea, Papa Francisco atazunguka katika uwanja wa Mtakatifu Petro akiwa ndani ya gari jipya la papa katika afra ya mwaka mtakatifu 2025. Watengenezaji wa magari ya Mercedes Benz walimletea Baba Mtakatifu Francisco zawadi siku ya Jumatano alasili tarehe 4 Desemba, gari la daraja jili lililo wazi kabisa la umeme lililotengenezwa kwa mkono kwa ajili yake. Ujumbe wa Mercedes uliweza kukutana na Papa Francisco mjini Vaticani kwa ajili ya kukabidhi gari hilo. Papa Francisco aliomba waziwazi kwamba ingekuwa vizuri wakawepo hata wahusika wa, wa moja kwa moja katika uzalishaji wa gari hilo. Kwa njia hiyo, kundi hilo lililoongozwa na Ola Kalenius, mkurugenzi mtendaji wa kundi la Mercedes Benzi, na wawakilishi wengine wa ngazi ya juu wa kundi hilo ambao walikuwa wametoka Ujerumani hasa kwa afra hiyo walikuwapo. Ni heshima kubwa kwetu kuweza kupeleka gari hilo kwa Baba Mtakatifu Francisco, alisisitiza Kalenius wakati wa kukabidhi gari kwa vipaza sauti vya Radio Vatican kwamba Mercedes tayari inaweza kujivunia uzoefu wa miaka mia moja iliyopita ya gari kama hilo gari la kwanza la kipapa lililotengenezwa ambalo lilikabidhiwa kwa Papa Pio wa kumi na moja mnamo elfu moja mia tisa thelathini. Papa Francisco pia kwa sasa anatumia gari la daraja jii katika katekesi zake, ingawa bado linaendeshwa kwa kutumia petroli. tunaelekea kwenye hatua ya sifuri na tunazindua bidhaa nyingi za umeme Mwaka huu tulizindua la umeme. Tuko kwenye njia hii na tutaendelea kufanya hivyo katika miaka ijayo, alieleza Kalenius. Vilevile alifurahishwa na fursa ya kukutana na Papa Francisco na katika maendeleo ya kiwanda chao ambacho Mercedes huendelea kutengeneza. hariri wetu mkuu wa taariri anaakisi ripoti ya hivi karibuni kutoka SIPRI, taasisi ya utafiti wa amani ya kimataifa ya Stockholm, ambayo inaelezea ongezeko lisiloweza kuepukika la mauzo ya silaha na kukumbuka maonyo ya mara kwa mara ya Papa Francisco dhidi ya mchezo wa vita. Nataka kuakisi unafiki wa kuzungumza juu ya amani na kucheza na vita. Katika baadhi ya nchi ambako kuna mazungumzo mengi kuhusu amani uwekezaji unaozaa matunda zaidi ni katika viwanda vya kutengeneza silaha. Unafiki huu daima hutupeleka kwenye kushindwa, kushindwa kwa udugu, kushindwa kwa amani. Maneno yaliyotamkwa na Papa Francisco tarehe 25 Novemba 2024, katika kusherekea kumbukumbu -kumbu ya miaka 40 ya mkataba wa amani kati ya Argentina na Chile, ambayo yalifunga mzozo katika idhaa ya Bego, yanapata udhibitisho wa kusikitisha zaidi katika takwimu iliyotolewa hivi karibuni ya Cipre, Taasisi ya utafiti wa amani ya kimataifa ya Stockholm, sekta ya silaha inaendelea kukua, mapato yaliyoongezeka mwaka jana kwa asilimia 4.2 kufikia dola bilioni 632, ambayo ni asilimia 19 tangu 2015. Ndugu msikilizaji, kwa bahati mbaya inajulikana ni takwimu gani nyingine. Ya ukuaji huu umeunganishwa na idadi ya vifo vya kijeshi na raia na majeraha miji iliyoharibiwa, watu waliohamishwa, siku zijazo zilizoibiwa kutoka katika vizazi vya vijana na uharibifu wa mazingira. Ndugu msikilizaji, kwa maneno mengine, askofu wa Roma katika rejea hiyo, yanashangaza kucheza vitani. Ikiwa vita vinakabiliwa kwa kiwango cha kiakili kama aina ya mchezo, iwe ya kisiasa au ya kijeshi, hii ni ishara kwamba nia ya kwenda kwenye mzizi wa migogoro imepotea kumekuwa na ukosefu wa nia ya kuelewa sababu na kujaribu kuzitatua. Ni ishara kwamba thamani ya amani, umuhimu wa mazungumzo na majadiliano ya kutatua mizozo imepotea. Zaidi ya hayo, kwa kawaida mchezo huu huhusisha mashindano ambapo mshindi na mshindwa ni sawa, ikiwa ni mchezo wa tenisi, au chess lakini ikiwa ni mataifa ambayo yanacheza vita, ni wazo lenyewe la udugu wa kibinadamu na sheria za kimataifa ambazo zinapingana, akiakisi unafiki wa wale wanaotaka kufaidika kutokana na vita bila kujali matokeo mabaya. Papa Francisco alitoa mwito mkali kwa dhamiri za viongozi wa kisiasa na za kila mtu, anaomba kuacha kujenga biashara kwa gharama ya wengine, kwa gharama ya amani na kwa hiyo, kwa gharama dhaifu na ya ubinadamu wote. Ni ombi la kiroho sana ambalo linahitaji maombi mazito ya kanisa zima, hasa kwa wakati huu wa Majilio, kumwomba Mfalme wa amani ili kuhamasisha mawazo, maneno na juu ya vitendo vyote vinavyoturuhusu kuishi maisha ya kisiasa ya kimataifa kwa umakini, kujua jinsi ya kutazama zaidi, kufikiria juu ya siku zijazo na juu ya vizazi vipya katika ufahamu kwamba ulimwengu wetu unahitaji sana maafikiano ya heshima kama yale yaliyotiwa saini kati ya Argentina na Chile na upatanisho wa Vatikani miongo minne iliyopita, na sio michezo ya vita ya wanyanyasaji. Mungu aijalie wa jumuiya ya kimataifa ifanye nguvu ya kisheria kutawala kwa njia ya mazungumzo, kwa sababu mazungumzo lazima yawe roho ya jumuiya ya kimataifa, alihitimisha mwalili wetu mkuu wa taariri Daktari Andrea Tornielli, katika ripoti ya hivi karibuni kutoka taasisi ya utafiti wa amani ya kimataifa ya Stockholm ambayo inaelezea ongezeko lisiloweza kuepukika la mauzo ya silaha na kukumbuka maonyo ya mara kwa mara ya Papa Francisco dhidi ya mchezo wa vita. Tukiwa katika kukaribia kufungua mwaka wa matumaini, Wakatoliki wote na Wakristo wote tuungane, kuchochewa na matumaini ya Kristo ambayo hayakatishi tamaa. Ni katika muktadha huo, zimesalia siku chache kufunguliwa kwa Mlango Mtakatifu wa Basilika ya Mtakatifu Petro mjini Vatikani, unaoashiria mwanzo wa Mwaka Mtakatifu wa 2025. Ni wakati wa uongofu na neema ya kufufua matumaini katika hija ya maisha ya kila siku na kutangaza Injili. Kwa njia hiyo, fatilia habari za Vatikani na Redio Vatikani katika ufunguzi wa mlango mtakatifu tarehe 24 Desemba saa moja kamili za jioni, masaa ya Roma na katika matukio yote ya mwaka mtakatifu 2024 kupitia chaneli zetu za YouTube au Facebook mbashara. Yubilei inatutaka kujiweka katika safari na kushinda vizingiti fulani kutubadilisha. Jubilei ni hija, upatanisho, sala, liturgia na msamaha. Fatilia matukio yote ya mwaka mtakatifu 225 katika habari za Vatican na redio Vaticani namnamna mpendwa msikilizaji wa redio Vaticani, ndipo nimefikia mwisho wa habari zetu za leo nilizokuandalia ndani ya studio hizi. Ni la kikuaga. Tumsifye Kristo, laudetu yesus cristus.