Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili, mm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu, Mama Kanisa anapoadhimisha sherehe ya tokeo la Bwana Baba Mtakatifu Francisco katika mahubiri yake sherehe ya tokeo la Bwana tarehe sita Januari 2025, kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, sanjali na maadhimisho ya Jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo, Jubilei ya matumaini. Katika mahubiri yake amekazia kwa namna pekee kabisa kuhusu nyota ngavu, kielelezo cha furaha na upendo wa Mungu. Hii ni nyota inayoonekana na wote, alama ya matumaini kwa wale wanaojibidiisha kumtafuta Mwenyezi Mungu, na kwamba nyota hii ya ngavu ni kielelezo cha hija ya mapendo inayosimikwa katika unyenyekevu ili kukutana na Kristo Yesu, kwa kukiri na kutangaza imani ili hatimaye kupokea upendo na huruma yake kuu katika sherehe ya Epifania, yani tokeo la Bwana, inayoadhimishwa kila mwaka ifikapo tarehe 6 Januari, Mama Kanisa pia anaadhimisha siku ya utoto mtakatifu iliyoanzishwa na Papa Pio wa kumi na mbili kunako mwaka elfu moja mia tisa hamsini aliyetaka waamini kutoa kipaumbele cha kwanza kwa malezi ya wa watoto wao kama Kristo Yesu alivyowapatia nafasi ya pekee katika maisha na utume wake. Hii ni sherehe ya sala na mshikamano wa udugu wa kibinadamu, huruma na mapendo. Mama Kanisa, katika maadhimisho ya sherehe ya tokeo la Bwana, anatangaza pia fumbo la Pasaka linaloonesha kwa namna pekee utukufu wa Kristo Yesu kati ya waja wake hadi pale atakapokuja tena kwa hukumu wazima na wafu. Katika hija ya maisha ya kila siku, waamini wanajitahidi kumwilisha fumbo la ukombozi. Kiini cha maadhimisho haya ni liturujia mwaka wa Kanisa, lakini kwa namna pekee sikukuu tatu zinazoonyesha mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu kutoka kwa wafu, yaani sherehe ya Pasaka ambayo kwa mwaka huu itaadhimishwa hapo tarehe 20 Aprili mwaka 2025. Kwa niaba ya Angela Rwezaura, mimi ni padre Richard Mjigwa ni kutakia heri na baraka katika maadhimisho ya sherehe ya tokeo la Bwana. Pote mlikopita, mlikataliwa wala hawakuwajali wachochote kile, ipo Bwana Yesu wa redio Vatikani. Mababa wa kanisa wanasema sherehe ya tokio la Bwana ya Nepifania ndio ufunuo wa Kristo Yesu kama masiha wa Israeli, mwana wa Mungu na mwokozi wa ulimwengu. Mamajusi wanawakilisha dini za mazingira ya kipagani Injili inaonyesha matunda ya kwanza ya watu wa mataifa wanaopokea habari njema ya wokovu kwa njia ya fumbo la umwilisho. Mamajusi wanaonyesha ile kiu ya watu wa mataifa kutafuta kwa Israeli mwanga wa masiha kwa nyota ya Daudi atakayekuwa mfalme wa mataifa. Hiki ni kielelezo cha watu wa mataifa wanaotaka kumwabudu, kumsujudia na kumwamini kama mwana wa Mungu na Mwokozi wa ulimwengu. Mama mamajusi, kimapokeo, wanatajwa kuwa walikuwa watatu na majina yao yakiwa ni Gaspari, Melkioli na Baltazari. Hawa walikuwa ni wataalamu wa nyota, watu wenye hekima na busara na matajiri, walioongozwa kutoka mashariki kuja kumsujudu mfalme aliyezaliwa. Mamajusi hawa wanawakilisha mataifa yote yasiyo Wayahudi, na kitendo chao cha kutoka mbali katika nchi zao kuja kumsujudia mtoto Yesu kinamtambulisha Kristo Yesu kama masiha wa mataifa yote. Yeye ni masiha wa ulimwengu mzima, ndiye anayewaalika watu wote wapate uokovu kwa njia yake. Mamajusi walimtolea mtoto Yesu zawadi ya dhahabu, kielelezo cha ufalume wake; uvumba, kielelezo cha umungu na ukuhani wake mkuu; na hatimaye manemane ni kielelezo cha mateso na kifo cha Kristo Yesu msalabani katika sherehe ya Epifania, yani Tokeo la Bwana, inayoadhimishwa kila mwaka ifikapo tarehe 6 Januari, Mama Kanisa pia anaadhimisha Siku ya Utoto Mtakatifu iliyoanzishwa na Papa Piusi wa kumi na mbili kunako mwaka 1950, aliyetaka waamini kutoa kipaumbele cha kwanza kwa malezi ya watoto wao kama Kristo Yesu alivyowapatia nafasi ya pekee katika maisha na utume wake. Hii ni sherehe ya sara na mshikamano wa udugu wa kibinadamu, huruma na mapendo. Ni siku ya kutangaza pamoja Injili ya upendo, kusali kwa pamoja kama ndogo, kucheza pamoja, kielelezo makini cha ujenzi wa udugu wa kibinadamu, tayari kutembea pamoja kama mahujaji wa matumaini kwa kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya usawi, maendeleo na mafao ya watoto wanaoteseka sehemu mbalimbali mbali za dunia. okay, ya Mama Maria Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco katika mahubiri yake sherehe ya tokeo la Bwana tarehe sita Januari elfu mbili na ishirini na tano kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani sanjari na maadhimisho ya Jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo, Jubilei ya Matumaini, katika mahubiri yake amekazia kwa namna ya pekee kabisa kuhusu nyota ngavu, kielelezo cha furaha na upendo wa Mungu. Hii ni nyota inayoonekana na wote, alama ya matumaini kwa wale wote wanaojibidiisha kumtafuta Mwenyezi Mungu na kwamba nyota ha hii angavu ni kielelezo cha hija ya mapendo inayosimikwa katika unyenyekevu ili kukutana na Kristo Yesu kwa kukeri na kutangaza imani ili hatimaye kupokea upendo na huruma yake kuu. Mamajusi walishuhudia na kusema, yuko wapi yeye aliyezaliwa mfalme wa Wayahudi? Kwa maana tuliona nyota yake mashariki, nasi tumekuja kumsujudia. Mamajusi toka mashariki ya mbali ndio waliowafunulia watu wa Yerusalemu siri ya nyota angavu ya Noeli, upya wa maisha na matumaini kwa watu wanaojibidiisha kumtafuta Mwenyezi Mungu katika maisha yao. Hii ni nyota angavu ngavu inayoonesha watu wote wokovu na furaha inayofumbatwa katika upendo wa Mungu. Huu ni upendo uliofanyika mwili na hivyo kujisadaka kwa ajili ya binadamu wote, changamoto na mwaliko kwa wamini kuwa ni alama na vyombo vya matumaini kwa wale waliopondeka na kuvunjika moyo. Hii ni nyota inayowaongoza mamajusi kwenda mjini Betlehemu, mwaliko kwa waamini kwa njia ya upendo wao waweze kumpeleka Kristo Yesu kwa watu wanaokutana nao katika hija ya maisha yao, ili waweze kumtambua Kristo Yesu, neno wa Mungu aliyefanyika mwili, ufunua uzuri wa uso wa Mungu aliyefanyika mtu, jinsi anavyopenda, anavyoonyesha ukaribu, huruma na upendo kwa kuhakikisha kwamba nyoyo zao zinaangazwa na mwanga angavu wa upendo na matendo ya ukarimu. Mamajusi wakiwa wanaangalia angani wanatoa mwaliko kwa uamini na watu wote wenye mapenzi mema, kuwa ni mwanga kwa wengine ili waweze kumuona na hatimaye wamuone Mwenyezi Mungu. <tinyo> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anakaza kusema, nyota ngavu inayoonekana na wote ni alama ya matumaini kwa wale wanaomtafuta kwa imani na matumaini. Lakini Mungu ndiye anayeonyesha hatua ya kwanza ya kumtafuta binadamu, na kwamba mamajusi ni mfano wa mahujaji wa kila rika na kwa makundi mbalimbali mbali ya watu, ili kuwakumbusha wanadamu kwamba Mwenyezi Mungu daima anawatafuta waja wake. Licha ya maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia ya mawasiliano ya jamii, lakini bado kuna changamoto kubwa ya watu kutofahamiana na wala kukutana katika tofauti zao msingi. Kwa njia ya fumbo la umwilisho Mwenyezi Mungu anapenda kukutana na watu kutoka katika kila kabila, lugha, jamaa na taifa ili aweze kuwakabidhi utume wake wa kutangaza na kushuhudia huruma na upendo wa Mungu kwa kuendelea kuwa ni mashuhuda na vyombo vya matumaini ili watu wote katika umoja wao waweze kupata furaha ya kweli nyumbani mwake ndugu msikilizaji wa redio vatikani nyota ngavu inaelezea pia ndoto ya mwenyezi mungu ili binadamu wote katika amana utajiri na tofauti zao msingi waweze kujenga familia moja ya binadamu kwa kuishi katika maelewano ustawi na amani na kwamba nyota hii inawaelekeza waamini katika hija ya matumaini ili hatimaye kuweza kukuwa katika pendo la mungu hadi mwisho wa maisha ya mwanadamu, kwani hakuna mtu awaye yote anayeweza kujigamba kwamba amefikia ukomo, bali waamini wote waendelee kufanya hija ya maisha inayosimikwa katika unyenyekevu siku kwa siku huku wakiendelea kuzifuata nyayo za Kristo Yesu. Waamini wajizatiti katika kumwilisha upendo kati yao ili kuweza kukutana na Kristo Yesu kwa kutangaza na kushuhudia imani kwa Kristo Yesu na kanisa lake na hivyo kuonyesha ukuu wa huruma na upendo wake kwa waja wake wote. Ni kwa njia ya toba, uongofu wa ndani pamoja na msamaha wadhambi, wa dhambi waamini wanaweza kutangaza na kushuhudia kwa ari na moyo mkuu wa kimisionari kwamba ufalme wa Mungu umekaribia. Waamini wafanye hija ya pamoja kama watu wanaotafuta maana ya maisha. Baba Mtakatifu Fransisko anakaza ya kusema, Wakristo wa, wa kanisa la mwanzo walitambulikana kama wanafunzi wa njia. Mwaamini ni msafiri ambaye anatambua kwamba kamwe hajafikia lengo na hatima ya safari yake hapa duniani kumbe anapaswa kujifunza kila siku, akijitahidi kumfuasa Kristo Yesu ambaye ni njia, kweli na uzima unaowapeleka kwa Baba wa milele. Huu ni wicho na mwaliko wa kutafuta kila wakati fursa ya kupanua nyoyo zao sanjari na kuimarisha mshikamano wa upendo, na kwa njia hii waamini wanaweza kuwa ni mwanga unawaonyesha watu kwa Mungu, kama ilivyokuwa kwa Bikira Maria, mama mwema na mkarimu, ili hatimaye kuweza kukutana naye, kumfahamu na kumwabudu. Na kwa njia yake waamini waweze kupiaishwa kwa kupeleka mwanga wa upendo wake ulimwengoni kote. Fratelli, sorelle, Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, sherehe ya tukio la Bwana, yaani Pifania, ni kati ya sherehe kubwa zinazoadhimishwa na mama kanisa katika liturujia ya mwaka wa kanisa. Mtoto Yesu aliyezaliwa na Bikira Maria anajifunua kwa mataifa kama mwana wa Mungu, Masia na mwanga wa mataifa Mama kalicha katika maadhimisho ya sherehe ya tokeo la Bwana natangaza pia fumbo la Pasaka linaloonyesha kwa namna ya pekee utukufu wa Kristo Yesu kati ya watu wake hadi pale atakapokuja tena kuwahukumu wazima na wafu. Katika hija ya maisha ya kila siku waamini wanajitahidi kumwilisha fumbo la ukombozi. Kiini cha maadhimisho haya ni liturujia ya mwaka wa kanisa, lakini kwa namna pekee sikukuu tatu zinazoonyesha mateso kifo na ufufuko wa Kristo Yesu kutoka kwa wafu, yani sherehe ya Pasaka ambayo kwa mwaka huu itaadhimishwa hapo tarehe 20 Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Kila dominika Mama Kanisa anaadhimisha pasaka ya Bwana na kuwawezesha waamini kuendelea kuadhimisha tukio hili kuu katika maisha na imani yao, kwani Kristo ameshinda dhambi na mauti. Sherehe ya Pasaka ni chemchemi ya sikukuu nyingine zote zinazoadhimishwa na Mama Kanisa. Kipindi cha Kwaresima kwa mwaka huu kitaanza rasmi tarehe tano Machi mwaka elfu mbili na ishirini na tano kwa waamini kupakwa majivu, mwaliko wa toba na uongoofu wa ndani. Mama Kanisa ataadhimisha sherehe ya kupaa Bwana mbinguni hapo tarehe mosi Juni mwaka elfu mbili na ishirini na tano, na Pentekoste, sherehe ya kuzaliwa kwa kanisa, na siku ya waamini walei itaadhimishwa hapo tarehe nane Juni mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Jumapili ya kwanza ya kipindi cha Majilio, ambayo kimsingi ni mwanzo wa mwaka mpya wa kanisa na maandalizi ya ujio wa Kristo Yesu, itaadhimishwa hapo tarehe 30 Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Mama Kanisa anayeendelea kufanya hija yake hapa duniani anatangaza pia Pasaka ya Bwana anapoadhimisha sherehe na sikukuu za Bikira Maria, mama wa Mungu na Kanisa, sikukuu za mitume na watakatifu mbalimbali, anapowakumbuka watoto wake waliotangulia katika usingizi wa amani, wakiwa na tumaini katika ufufuko wa wafu. Sifa na utukufu kwa Kristo Yesu aliyekuwepo, aliyepo na atakayekuja. Yeye ni Bwana wa historia na nyakati zote ni zake. Ni Alfa na Omega. Amina. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, sherehe ya tokeo la Bwana wa Epifania ni sherehe inayokita ujumbe wake katika ufunuo wa Kristo Yesu kama masiha wa Israeli, mwana wa Mungu na mwokozi wa ulimwengu. Mamajusi wanawakilisha dini na mazingira ya kipagani. Injili inaonyesha matunda ya kwanza ya watu wa mataifa wanaopokea habari njema ya wokovu kwa njia ya fumbo la umwilisho. Yesu alipozaliwa katika Betlehemu ya Uyahudi zamani za Mfalume Herode, tazama mamajusi wa mashariki wataalamu wa nyota walifika Yerusalemu wakisema, yuko wapi yeye aliyezaliwa Mfalume wa Wayahudi? Kwa maana tuliona nyota yake mashariki, nasi tumekuja kumsujudia. Baba Mtakatifu Fransisko katika tafakari yake, sherehe ya tokeo la Bwana tarehe 6 Januari 2025 kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, anasema mama jusi kutoka mashariki walijitaabisha kumtafuta mtoto Yesu mjini Betlehemu, huku wakiongozwa na nyota angavu. Lakini wale waliokaa mjini humo hawakujitaabisha kumtafuta mtoto Yesu hata kidogo. Lakini mamajusi walifunga safari kiasi hata cha kuweza kuhatarisha maisha yao, wakaingia gharama, wakakutana na vikwazo, lakini wakiwa na nia ya kutaka kumwona mtoto Yesu. Kwa hakika hawakutaka kupitwa na fursa hii adhimu. Lakini wale waliokuwa wa mjini Bethlehemu, waliopaswa kuwa na furaha tele tayari kumpokea na kumkaribisha mtoto Yesu, walibaki wakiwa wameketi tu. Mapadri na wanataalimu Mungu wanafasiri maandiko matakatifu kwa ufasaa kiasi hata cha kutoa maelekezo wapya, anazaliwa mtoto Yesu, lakini hata hawa wanabaki wameketi kwenye viti vyao vya enzi. Wameridhika na kila ambacho wanamiliki. Huu ni mwaliko kwa waamini na watu wote wenye mapenzi mmema kujibidisha kutoka Yerusalemu ili kuwasindikiza mamajusi kwenda kumwona mtoto Yesu, hata kama ni kilomita chache tu. Baba Mtakatifu anawaalika waamini kufahamu wao wanaangukia kundi gani. Je, wako tayari kuondoka kwa haraka? Je, ni kama waamini wanaofanana na wale wachungaji wa kondeni walioondoka kwa haraka usiku ule kwenda kumwona mtoto Yesu, au wanafanana na mamajusi kutoka mashariki ambao kwa imani kubwa walijibidisha kumtafuta neno wa Mungu aliyefanyika mwili au waamini wanafanana na wale ambao, ingawa wako karibu sana na mtoto Yesu, lakini hawathubutu kamwe kufungua malango ya nyoyo na maisha yao, na matokeo yake wanabaki wakiwa wamejifungia kiasi cha kushindwa kutambua uwepo wa angavu wa Kristo Yesu kati yao. Mwenyezi Mungu amekuja kwa watoto wake na hivyo kuwakirimia upendo wake usiokuwa na kifani. Huyo ndiye yule aliyezaliwa na mwanamke, anahitaji walau kila kitu katika maisha. Je, waamini wanajibidiisha kumwendea au wameamua kumgeuzia kisogo? Baba Mtakatifu Francisco anawahalika waamini kumwomba Bikira Maria ili aweze kuwasaidia kuwaiga wachungaji wa kondeni pamoja na mamajusi kumtambua Kristo Yesu ambaye yuko karibu nao katika fumbo la Ekaristi Takatifu, miongoni mwa maskini na kina yahe, pangu pakavu tia mchuzi, na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii pamoja na wafungwa, kwa kusadaka muda kidogo, nguvu na uwepo wao kwa ajili ya Mungu na jirani zao ili waweze kupata faraja kwa kufariji wengine, kwa kuwainua ili nao waweze kuinuliwa, kwa, kwa kupata maana ya maisha, kwa kuwa ni vyombo na mashuhuda wa matumaini kwa wale wote wanaokutana nao katika hija ya maisha yao hapa duniani kwa Yesu. Kwa Yesu. Kwa Yesu. Kwa Yesu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katika sherehe ya Epifania yaani tokeo la Bwana inayoadhimishwa kila mwaka ifikapo tarehe 6 Januari, mama Kanisa pia anaadhimisha siku ya utoto mtakatifu iliyoanzishwa na Papa Piusi wa kumi na mbili kunako mwaka 1950 aliyetaka waamini kutoa kipaumbele cha kwanza kwa malezi ya watoto wao kama Kristo Yesu alivyowapatia nafasi ya pekee katika maisha na utume wake. Hii ni sherehe ya sala na mshikamano wa udugu wa kibinadamu, huruma na mapendo. Ni siku ya kutangaza pamoja injili ya upendo, kusali kwa pamoja kama ndugu wa moja, kucheza pamoja, kielelezo makini cha ujenzi wa udugu wa kibinadamu, tayari kutembea pamoja kama mahujaji wa matumaini kwa kujitoa na kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya ustawi maendeleo na mafao ya watoto wanaoteseka sehemu mbali mbali za dunia. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, watoto wanapaswa kujifunza na hatimaye kujenga utamaduni wa umoja, upendo na mshikamano, kwa kujaliana, kusaidiana na kusali pamoja, mambo msingi katika malezi na makuzi yao kwa sasa na kwa siku za usoni. Hii ni changamoto na mwaliko kwa wazazi na walezi kuwajengea watoto wao ari na moyo wa kimisionari tangu sasa, ili waweze kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya huduma kwa watoto wenzao sehemu mbalimbali za dunia. Hawa ni watoto wanaoishi katika mazingira magumu na hatarishi, watoto yatima, watoto wanaokumbana na magonjwa, njaa, ujinga na balaa la umaskini. Hata katika umaskini wao watoto wanaweza kuchangia ustawi na maendeleo ya watoto wenzao sehemu mbalimbali za dunia. Huo ndio mshikamano wa watoto katika huduma ya injili ya upendo. <tune> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ifuatayo ni sala ya watoto wa Utoto Mtakatifu. e Bwana Mungu Mwenyezi, ni milango mingapi iliyofungwa nyuma yao? Hadithi za ndugu zetu, machozi na tabasamu za wanadamu, karibu au mbali. Kuna kitu bado kinatutenganisha. Hutuwezeshe wakati wa maadhimisho ya jubilei hii tuwe mahujaji wa matumaini, watoto ambao hawajifungie ndani, tukiwakaribisha watoto wa misionari tayari kubisha hodi kwenye milango ya wengine, ili hatimaye na tuache mlango wa moyo wazi ili kuruhusu uingie na kusherehekea pamoja na ulimwengu wote mzima. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kukujuza yale yanayojiri katika maisha na utumi wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richadi Mjigwa, nikisipo kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetu Yesus Kristus.