Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Wakiwa njiani, viongozi wakuu wa makanisa walipata nafasi ya kuhojiana na waandishi wa habari waliokuwa kwenye msafara wa Baba Mtakatifu Francisco nchini DRC na Sudani ya Kusini. Baba Mtakatifu katika mahojiano hayo amegusia kuhusu kifo cha Baba Mtakatifu mstaafu Benedikto wa 16 na jinsi ambavyo baadhi ya watu walitaka kutumia fursa hii kwa ajili ya kujijenga binafsi. Amekazia kuhusu hija ya uwekumene wa amani na matumaini kwa watu wa Mungu nchini Sudani ya Kusini, na kwamba askofu mkuu Justin Welby, kiongozi mkuu wa kanisa Anglikana, na uzoefu na mang'amuzi mapana kuhusu mchakato wa upatanisho. Amekazia tena msimamo wa mafundisho jamii ya kanisa kuhusiana na shauku ya jinsia ya aina moja, ushoga na usagaji. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni Padre Richardi Mjigwa, nikakutakia usikivu mwema wa matangazo yetu, ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani. Baba Mtakatifu Francisco, kuanzia tarehe 31 Januari hadi tarehe 5 Februari 2023 amefanya hija 40 ya kitume nchini DRC na Sudani ya Kusini Lengo likiwa ni kutangaza na kushuhudia neno la Mungu, Injili ya matumaini kwa wale waliovunjika na kupondeka moyo, amani na majadiliano katika ukweli na uwazi, kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya watu wa Mungu katika nchi hizi mbili. Baba Mtakatifu alikuwa ameambatana na Askofu Mkuu Justin Welby, kiongozi mkuu wa kanisa Anglikani, na mweheshimiwa Dr. Hiani Greenshields, mkuu wa kanisa la presbiteriani la Scotland, kama kielelezo cha ushuhuda wa majadiliano ya kiekumene yanayofumbatwa katika huduma, maisha ya kiroho, damu na sala. Baba Mtakatifu akiwa njiani kurejea mjini Vatikani Dominika, tarehe 5 Februari elfu mbili na ishirini na tatu, amewaandikia wakuu wa nchi za Sudani ya Kusini, Sudani kongwe, Misri, Ugiriki na Italia ujumbe wa matashi mema, alipokuwa anapita kwenye anga la nchi zao. Kwa namna ya pekee kabisa, Rais Salva Kiir Mayardit wa Sudani ya Kusini, kwa ukarimu na mapokezi ya kukata na shoka waliomwonyesha wakati wa hija yake nchini mwao amerudia tena kuwahakikishia sala na sadaka yake kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya watu wa Mungu, Sudani ya Kusini. Amewatakia wakuu wa nchi mbalimbali usalama, amani, utulivu, ustawi na maendeleo fungamani ya binadamu. Amekazia pia udugu wa kibinadamu. Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wake kwa Rais Sergio Mattarella wa Italia amemwelezea kwa ufupi amana na utajiri wa maisha ya kiroho na kiutu aliyoshuhudia wakati wa hija yake ya kitume nchini DRC pamoja na Sudani ya Kusini. Hawa ni watu wenye kiu ya haki na amani. Amewatakia amani na utulivu pamoja na kuwahakikishia sara na sada yake. Baba Mtakatifu baada ya kuwasili mjini Roma amekwenda kusali moja kwa moja kwenye sanamu ya Bikira Maria afya ya Warumi, Salus Populi Romani, iliyoko kwenye kanisa kuu la Bikira Maria mkuu liloko jimbo kuu la Roma kushukuru na kuweka matunda yote ya hija ya ukumene wa amani ili iweze hatimaye kuzaa matunda ya toba uongofu wa ndani haki ya amani na upatanisho wa kitaifa na hatimaye akarejea mjini va Ndugu msikilizaji, wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco Dominika tarehe 5 Februari 2023 amehitimisha hija ya ukumeni wa amani na matumaini nchini Sudani ya kusini kwa kuadhimisha ibada ya misa takatifu Dominika wa ya nne ya kipindi cha mwaka wa kanisa kwenye uwanja wa kumbukumbu ya John Garang na kurejea mjini Vatikani kuendelea na maisha na utume wake. Wakiwa njiani, viongozi wakuu wa makanisa wamepata nafasi ya kuhojiana na waandishi wa habari waliokuwa kwenye msafara wa Baba Mtakatifu Francisko nchini DRC na Sudani ya Kusini. Baba Mtakatifu amegusia kuhusu kifo cha Baba Mtakatifu mstaafu Benedikto wa kumi na sita na jinsi ambavyo baadhi ya watu walitaka kutumia fursa hii kwa ajili ya kujijenga binafsi. Amekazia kuhusu hija ya wakumene wa amani na matumaini kwa watu wa Mungu nchini Sudani ya Kusini, na kwamba Askofu Mkuu Justin Welby, kiongozi mkuu wa kanisa Angilikani, ana uzoefu na mang'amuzi mapana zaidi kuhusu mchakato wa upatanisho. Amekazia tena umuhimu wa mafundisho jamii ya kanisa kuhusiana na shauku ya jinsia ya aina moja, yaani ushoga na usagaji. Baada ya kifo cha Baba Mtakatifu mstaafu Benedikto wa 16 tarehe 31 Desemba mwaka 2022, kumezuka mjadala mkali kwa baadhi ya viongozi waliotaka kutumia fursa ya kifo na maziko ya hayati Baba Mtakatifu Benedikto wa 16 kujijengea umaarufu usiokuwa na tija wala mashiko kwa ustawi, maendeleo na maisha ya Kanisa. Baba Mtakatifu Fransisko anakiri kwamba hayati Baba Mtakatifu Benedikto wa kumi na sita alikuwa ni mwandani na mshauri wake, na mara nyingi alipokuwa na mashaka alimwendea kwa ushauri na majadiliano yake. Na hata shauku ya jinsia ya aina moja, yaani ushoga na usagaji, alimshirikisha baada ya kuona kwamba kuna baadhi ya serikali zilikuwa zimeanza kutunga sheria ili kuruhusu mwelekeo huo. Alikaza kusema ndoa kwa kanisa ni sakramenti. Lakini kuna mtu mmoja ambaye alijiaminisha kuwa ni rafiki wa karibu wa hayati Baba Mtakatifu Benedikto wa kumi na sita alimwendea na kumwelezea eti kuhusu nia ya Papa Francisco ya kutaka kuhalalisha vitendo vya shauku ya jinsia moja hata ndani ya kanisa. Kwa hekima na busara ya kichungaji, hayati Baba Mtakatifu Benedikto wa kumi na sita akawaita wanataalimungu mahiri wanne kujadili kuhusu tuhuma hizi na hatimaye akaona kwamba zilikuwa hazina mashiko. Hayati Baba Mtakatifu Benedikto wa kumi na sita alikuwa amesikitishwa sana na shutuma hizi ambazo zilikuwa zinaelekezwa kwa Papa Francisco ambaye alikuwa amechaguliwa hivi punde kuliongoza kanisa Katoliki. Hayati Baba Mtakatifu Benedikto wa kumi na sita, mtakatifu wa Mungu na baba wa kanisa. Kuna baadhi ya wa wanataalimu mungu walitaka kujijengea umaarufu na ujiko kwa ajili ya mafao yao binafsi. Kimsingi, shutuma zitapita na ukweli utaweza kutamalaki ndani ya kanisa kama historia inavyofundisha. Askofu Mkuu Justin Welby, kiongozi mkuu wa kanisa Angilikani, kunako mwezi Januari 2019 alitembelea Sudani ya Kusini na kujionea mwenyewe madhara ya vita, kiasi cha kumshirikisha Baba Mtakatifu Francisco ili kuangalia jinsi gani makanisa yangeweza kusaidia kuhamasisha mchakato wa haki ya mali na upatanisho wa kitaifa nchini Sudani ya Kusini, na matokeo yake likaibuka wazo la kutembelea Sudani ya Kusini mwanzoni mwa mwezi Januari mwaka 2019. Kati ya matukio muhimu sana ni yale ya mafungo ya kiroho kwa ajili ya viongozi wa Sudani ya Kusini yaliyofanyika kwenye hosteli ya Santa Marta mjini Vatikani kuanzia tarehe kumi hadi kumi na moja Aprili mwaka elfu mbili na kumi na tisa kama sehemu ya mchakato wa toba na uongofu wa ndani ili kutafuta na hatimaye kuambata mchakato wa amani na udugu wa kibinadamu nchini Sudani ya Kusini kwa kumpokea Kristo Yesu, amani na matumaini ya waja wake. Baba Mtakatifu alipiga magoti na kubusu miguu ya viongozi wa kisiasa kama kielelezo cha unyenyekevu kwa ajili ya kuombea amani na maridhiano nchini Sudani ya Kusini. Hapa Baba Mtakatifu alikuwa anazungumza nao kutoka katika sakafu ya moyo wake na wala si katika masuala ya kiakili tu. Kwa sasa huu ni wakati wa toba na uongofu wa ndani tayari kuambata mchakato wa upatanisho wa haki na amani ili hatima ya kipindi hiki cha mpito kiweze kufikia ukomo wake kwa amani na utulivu. Ni wakati kwa viongozi wa Sudani ya Kusini kujidhatiti katika mapambano dhidi ya rushwa na ufisadi, udhibiti wa biashara haramu ya silaha na kuendeleza ushirikiano kati ya serikali ya Sudani ya Kusini inapatikana katika misingi ya ukweli na uwazi ili kuendelea kujielekeza katika mambo mengine ya msingi ili uchaguzi mkuu uweze kufanyika katika kipindi cha miaka miwili ijayo. Maandalizi yanapaswa kuanza kufanyika mwishoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Kwa upande wake Dr Grenshils, mkuu wa kanisa la Presbiterian la Scotland, ameshiriki kwa mara ya kwanza katika mkutano wa wekumene wa amani na matumaini, ingawa watangulizi wake walikuwa na shiriki kamilifu tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano kwa kutoa kipaumbele cha kwanza kwa mchakato wa upatanisho. Sasa ni wakati wa kufanya kwa vitendo, kwani maneno matupu hayawezi kuvunja mfupa. Ni wakati kwa wale wenye utashi wa kutaka kuleta mabadiliko kujihusisha kikamilifu ili kunogesha mchakato huo. Ilikuwa ni tarehe ishirini mwezi Mei mwaka elfu mbili na kumi na sita Vatikan na DRC zilipowekeana mkataba wenye vipengele ishirini na mmoja. Kuhusu mkataba huu Baba Mtakatifu Francisko anasema ni kazi nyeti inayotekelezwa na sekretarieti kuu ya Vatikani chini ya uongozi wa askofu mkuu Paul Richard Garaga, katibu mkuu wa mambo ya nchi za nje na ushirikiano wa mashirika ya kimataifa. Baba Mtakatifu anawapongeza vijana wa bara la Afrika ambao wamekirimiwa na Mwenyezi Mungu kipaji na utajiri wa akili, kumbe wanapaswa kupewa fursa ya kujiendeleza kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. DRC ina utajiri mkubwa wa rasilimali zinazokidhi mahitaji ya mali ghafi kwa viwanda katika nchi zinazoendelea duniani. Ni katika muktadha huu bara la Afrika limeendelea kunyonywa bila huruma hata kidogo, chini ya mfumo wa ukoloni mamboleo na ukoloni wa kiitikadi. Baba Mtakatifu anasema mwelekeo huu unasikitisha, na kamwe bara la Afrika lisigeuzwe kuwa ni mahali pa kunyonywa. Akiwa nchini DRC, Baba Mtakatifu anasema amepata bahati ya kukutana na kuzungumza na waathirika wa vita kinzani na mipasuko nchini DRC. Hali inasikitisha sana na lazima kuwepo na mabadiliko ya kweli. Askofu Mkuu Justin Welby anakiri kwamba hana ufahamu mkubwa wa eneo la mashariki mwa DRC ambalo kwa kiasi kikubwa limeathirika kuwa vita hapo ukweli hauna budi kusemwa kwamba DRC haipaswi kuwa kama kichwa cha mwenda wazimu, mahali ambapo mataifa tajiri yanakwenda kuchuma rasilimali za nchi kwa mafao yao binafsi. Kuna makampuni ya uchimbaji wa madini yanayofanya kazi zake bila ya kuzingatia sheria, kanuni na taratibu, na matokeo yake ni watoto wadogo kufanyishwa kazi katika machimbo, kupelekwa mstari wa mbele kama chambo cha vita, kuenea kwa vitendo vya ubakaji vinavyodhalilisha utu heshima na haki msingi za binadamu. DRC ni kati ya nchi tajiri sana barani Afrika, ingeweza kuwa ni msaada mkubwa kwa mataifa mengine ya Afrika. Jambo hili haliwezekani kwa sasa, kwani DRC bado haijajikwamua kisiasa wala kiuchumi. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anasikitika kusema kwamba leo hii biashara ya silaha duniani inaendelea kushamili sana, kiasi cha kutishia amani, usalama, ustawi na maendeleo ya wengi. Hii ni biashara inayowaneemesha watu wachache sana ndani ya jamii kwa kusababisha maafa makubwa kwa watu na mazingira. Umefika wakati wa kufanya toba na uongofu wa ndani ili kugeuza silaha kuwa ni vyombo vya amani, kazi na uzalishaji, hali ambayo ingesaidia kutokomeza baa la njaa duniani na hatimaye kukomesha utamaduni wa kifo unaoendelea kupandikiza chuki, uhasama na maafa kwa watu na mali zao. Dr. Grinshis anakaza kusema mipasiko ya kijamii, utengano na ubaguzi ni hatari sana, kama ilivyokuwa nchini Scotland iliyojikuta inatumbukia katika dhana ya vita y kidini, lakini kwa sasa kuna mchakato wa majadiliano yanayoendelea ili kujenga amani na utulivu. Askofu mkuu Welby anasema toba na uongofu wa ndani ni muhimu katika mchakato wa kujenga na kudumisha misingi ya haki, amani na maridhiano. Imani isaidie kuleta maboresho katika maisha ya watu kwa kuondokana na tabia ya kutaka kulipiza kisasi, na badala yake kwa kujikita katika toba, uongofu wa ndani, upatanisho na uponyaji miongoni mwa watu wa Mungu Sudani ya Kusini. Baba Mtakatifu Fransisko ameonyesha utashi wa kukutana na kuzungumza na viongozi wa Urusi pamoja na Ukraini, changamoto inayoendelea kufanyiwa kazi. Baba Mtakatifu anasema kitendo cha kuwapigia magoti viongozi wa Sudani ya Kusini ni jambo ambalo haliwezi kurudiwa tena, kwani hii ilikuwa ni nguvu ya Roho Mtakatifu iliyomsukuma kutenda vile kwa ajili ya amani kwa watu wa Mungu nchini Sudani ya Kusini. Baba Mtakatifu anatamani kuona haki, amani, upendo na mshikamano wa wadogo wa kibinadamu vikitawala nchini Siria, Yemeni na Myanmar na huko Amerika ya Kusini. Vita inasababisha maafa makubwa kwa watu na mali zao. Waathirika wakuu ni watoto, wazee na wanawake. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kadili ya mila tamaduni na desturi njema za Kiafrika, vitendo vya ndoa ya watu wa jinsia moja havikubaliki hata kidogo. Ni utovu wa nidhamu, maadili na kwenda kinyume cha mapenzi ya Mungu. Msimamo wa Kanisa Katoliki kuhusu shauku ya jinsia ya aina moja yaani ushoga na usagaji imefafanuliwa na Katekisimu ya Kanisa Katoliki ambayo ni muhtasari wa imani, sakramenti za kanisa, maisha adili pamoja na sala. Tarehe 16 Machi mwaka elfu mbili na ishirini na moja, kanisa likatoa tamko kuhusu angalisho la kubariki ndoa ya watu wa jinsia mmoja. Hii ni sehemu ya mamlaka fundishi ya kanisa yaani majisterium. Hawa ni watoto na sehemu ya familia ya watu wa Mungu, wanapaswa kuheshimiwa jinsi walivyo. Ni kuwakosea haki na kuwahukumu adhabu ya kifo kuwatenga na kuwanyanyasa. Askofu Mkuu Justin Welby ameunga mkono hoja ya Baba Mtakatifu Francisco, na kwamba ushirika wa kanisa Anglikani kimataifa hivi karibuni umepitisha matamko mawili yanayopinga unyanyasaji na ubaguzi wa watu wenye shauku ya jinsia ya aina mmoja. Matamko haya yamewasaidia watu wengi kubadili misimamo mikali ya kidini, kiimani na kitamaduni. Askofu Mkuu Welby anasema msimamo huu wa Baba Mtakatifu ataufanyia tena rejea wakati wa maadhimisho ya sinodi ya kanisa Anglikana nchini Uingereza. Kwa upande wake, mheshimiwa Grenschils anakaza kusema Kristo Yesu katika maisha na utume wake alionyesha upendo kwa wote, kumbe Wakristo hawana sababu ya kubaguana na kutengana, bali waheshimiani na kuthaminiana kama binadamu walioumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco ametia nia ya kushiriki kikamilifu katika maadhimisho ya siku ya vijana ulimwenguni jimbo kuu la Lisbon nchini Ureno, kuanzia tarehe mosi hadi tarehe 6 Agosti mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Baba Mtakatifu anakaza kusema hii ni hija ya maisha ya kiroho, changamoto na mwaliko kwa uamini, lakini hasa vijana wa kizazi kipya kugoswa na moyo wa unyenyekevu, sadaka na majitoleo kwa wengine kama alivyofanya Mtakatifu Yosefu awe ni mfano bora wa ujenzi wa mahusiano na mafungamano ya udugu wa kibinadamu katika maisha. Baba Mtakatifu anawataka vijana kujisikia kuwa ni sehemu muhimu sana katika maisha na utume wa kanisa kwa njia ya ushuhuda wenye mvuto na mashiko unaosimikwa katika huduma ya upi pendo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baba mtakatifu Francisco tarehe ishirini na tisa Septemba elfu mbili na ishirini na tatu anatarajia kutembelea nchini masilia na hatimaye kutembelea nchini Mongolia. Lengo ni kuzisaidia nchi ndogondogo barani Ulaya kuweza kufahamika na hivyo kuondokana na utendawazi usio ujali wala kuguswa na mahangaiko ya wengine. Hija ya kwanza yakitumea baba mtakatifu Francisco aliifanya nchini Albania. Yote haya yanategemea kwa kiasi kikubwa jinsi ambavyo anaweza kukabiliana na changamoto za afya na kwamba afya yake inaendelea kuboreka zaidi. kesi huongezeka kidogo, lakini muhimu zaidi kuishi na kurefusha, ndiyo kauli mbiu iliyoongoza siku ya 23 ya kimataifa ya kupambana na saratani kwa mwaka 2023. Katika taarifa iliyobainishwa na vyombo vya habari, kuna ongezeko kidogo na bado kwa miaka 15 iliyopita. Kutokana na matibabu mapya, kuna sababu nzuri ya kuishi. Watu milioni 2.5 hadi milioni 3.6 na saratani kwa miaka mitano baada ya kugunduliwa, na mada ya kampeni 2022 2023 n ni funga pengo na utunzaji, kila mtu anastahili kupata huduma ya saratani kauli mbiu inayotaka kumulika jinsi ilivyo muhimu kuelewa na kutambua ukosefu wa usawa katika utunzaji wa saratani ulimwenguni kote, ukosefu wa usawa ambao unasisitiza tofauti katika upatikanaji wa matibabu ya ugonjwa ambao kiukweli unazidi kutibika, hasa ikiwa utatambulika kwa wakati. Na katika hilo, kinga na elimu ni mambo msingi. Kwa kusikiliza maoni kutoka katika mahojiano na Profesa Paolo Tortora, ambaye ni mkurugenzi wa kitengo cha matibabu ya saratani cha hospitali ya Jemeli jijini Alieleza hali ya sasa kwamba kwa Italia inahusika katika mwaka 2022 kulikuwa na ongezeko la matukio ya saratani karibu asilimia nne wa kwa wanaume na kwa wanawake ni sufuri nukta saba, na inawezekana kwamba hiyo pia ni kwa sababu ya ukweli utambuza hujafanywa mapema kwa sababu ya janga la uviko. Kwa hivyo ongezeko kidogo lilirekodiwa kwa aina zote za saratani, walakini ikiwa tutazingatia kunusurika, ambayo ni dhahiri inahusisha na maendeleo katika matibabu na uchunguzi inaweza kuonekana kuwa kumekuwa na kiwango kikubwa katika miaka kumi na tano ambayo labda hatungetarajia, alisema daktari huyo. Kugunduliwa na saratani mapema kungeshtua mtu yoyote, lakini kuna matumaini. Kwa hiyo daktari Torterera alisema kwamba katika miaka ya hivi karibuni amekuwa akiona mambo ambayo hakuwahi kuyaona katika miongo iliyopita. Kwa kufanya utafiti hata wa kwanza, kuna matumaini ya kuweza kuponya ugonjwa kwa wale wanaougua uwezekano wa kupona ni wa juu sana kuliko hapo awali. Kuongezeka kasi hii ya maarifa kunaongeza utafiti katika mwelekeo unaotakiwa. Huo ni ujumbe ambao anahisi kuutoa kwa uaminifu na utulivu, alihitimisha Daktari Tortherera. Bi Mariera Enoki amejiuzuru kutoka katika urais wa hospitali ya kipapa ya Bambino Jesu, ambapo yeye mwenyewe alieleza kuwa ni muhimu kwa manufaa ya hospitali kwa kutazamia mwisho wa jukumu lake ili kuweza kuhakikisha kuwa shughuli kubwa ya makao makuu mapya yaliyo Janicolo yanaendeshwa na yeyote ambaye ana jukumu la kukamilika kwake. Siku zilizopita kwa mjibu wa taarifa ya vyombo vya habari Alisema kwamba alikutana na katibu wa Vatikani na Baba Mtakatifu Francisco na kuwaeleza wao kwamba ilikuwa ni vizuri kwa hospitali hiyo kutazamia mwisho wa jukumu lake. Kwa mjibu wake, alisema hospitali inakabiliwa na wakati wa ukuaji mkubwa na mipango mingi inaendelea, kwa hivyo anaamini kwamba wanaweza kuelewa kwa nia yake, ni kitendo cha uwajibikaji na upendo kwa ajili ya hospitali hiyo Bambino Jezu. Kwa hiyo aliongeza kusema, katika wakati huu ninasaidiwa na ukaribu wa Baba Mtakatifu. Bimirera Enoki aliteuliwa kuongoza hospitali ya kipapa ya Bambino Jezu mnamo Februari 2015. Mamlaka hayo yalisasishwa tena mnamo 2017 na 2021. Bimariera amekuwa na jitihada yake kubwa ya kutoa msukumo mpya katika hospitali hiyo. Mnamo Julai mwaka 2022 ripoti endelevu ya hospitali ya, ya watoto kwa mwaka 2021 iliwasilishwa na karibu huduma milioni mbili na nusu ya wagonjwa wa nje na ishirini na nane elfu ya wagonjwa wa kulazwa hospitalini ambapo asilimia 30 kati yao ni kutoka nje ya mkoa, zaidi 31500 na za upasuaji na kuingilia kati, usafirishaji wa dharura wa watoto wachanga 300 na 126 kupitia helikopta ya Vatikani. Kwa upande wa upandikizaji wa viungo seli na tishu, 358 zilifanywa ambazo lazima ziongezwe zile za moyo bandia saba. Kwa upande wa shughuli za kisayansi, miradi ya utafiti ilikuwa na ishara kuu kwa asilimia 28, kwa uangalifu maalum kwa wagonjwa adimu na saratani na majaribio ya kliniki asilimia 50. Hata hivyo, ikumbukwe, katika mahojiano na vyombo vya habari Vatikani mnamo Desemba 2022 alisimulia juu ya uangalifu wa kipekee kwa watoto na familia zao hasa wakati wa Noeli. Katika hospitali yetu, familia zinaweza kukaa karibu na watoto wao. Hata katika uangalizi maalum, mshiriki wa familia anaweza kukaa karibu na mtoto, na huu ni uchaguzi ambao nilikuwa na upinga sana, lakini kiukweli ilieleweka. Badala yake ni msaada mkubwa ambao uwepo huo unawapa watoto kupambana kufa na kupona. Hivyo tunahakikisha wanaweza kuwa pamoja. Tunasaidia pia familia wanaotoka mbali, ambazo kwa wakati mwingine ni familia ya mama tu au baba ya peke yake, ambao huingia kwenye mzunguko wa familia nyingine zote, ili mwishoe mtu haisi ladha ya familia. Benoki vilevile alisisitiza juu ya ukaribisho wa watoto wengi wa kiukraini waliokimbia nchi yao kwa sababu ya vita, na wakati huo huo wakiwa na majeraha ya viungo bienoki alizaliwa huko novara italia mnamo mwaka 1944 baada ya masomo ya kiutamaduni na utabibu alifanya kazi mfululizo katika usimamizi na usimamizi wa vituo vya kiafya tangu 2012 amekuwa msimamizi maalumu wa hospitali ya varduko huko Italia na alikuwa kwa miaka kumi katika hospitali ya Kotolengo huko Torino. Kwa hiyo uzoefu ni mkubwa katika maisha ya kijamii. Hospitali ya watoto ya kipapa ya Bambino Jezu ilizaliwa mnamo mwaka 1869 kwa mpango wa mfalme Saviati na ilitolewa kwa zawadi ya Vatikani. Mnamo mwaka 1924, ikawa kwa nia na madhumuni yote ya hospitali ya kipapa, ikiwa na vitanda mia sita na saba na maeneo matano ya hospitali. Askofu mkuu wa Kiorthodoksi Yohanis si Ziziru wa jiji la Pergamo wa upatriaki wa Konstantinopo amefariki dunia Ijumaa tarehe tatu Februari elfu mbili na ishirini na tatu, ambapo mnamo tarehe kumi Januari alikuwa ametimiza miaka tisini na mbili ya kuzaliwa. Alikuwa ni mhamasishaji mkuu wa Uekumene, ambaye tayari miaka arobaini iliyopita alikuwa ametajwa kama mmoja wa wataalimungu wa asili na wakina wa zama zetu. Ziziru alikuwa amezungumzia mara kadhaa kuhusu ukuu wa Petro, pia kwa kuzingatia kile kilicho Buka katika mtaguso wa pili wa Vatikani akiunga mkono usawa kati ya kila askofu wa kila kanisa maharia. Alikuwa amethibitisha pamoja na mambo mengine katika mahojiano kwamba uwezekano wa kukubali ukuu wa ulimwengu wote wa papa ungekubalika kwa ulimwengu wa Kiorthodoksi katika mwelekeo wa sinodi, ambapo askofu wa Roma asingeweza kufanya lolote bila msaada, bila maaskofu wengine. Kwa hiyo kama askofu anapaswa kushauriana nao kila wakati akiweka amana ya imani katika ushirika tu na maaskofu wengine. Hata Papa Francisco, kwa hiyo alimheshimu sana kiongozi huyo Yohanesi Ziziru na alimwita kuchangia katika waraka wake wa kitume wa Laudato Si. Na kiongozi mkuu huyo wa Pergamo alikuwa miongoni mwa wale waliohudhuria mkutano wa waandishi wa habari kwa ajili ya kuwasilisha hati ya kipapa mnamo tarehe 18 Juni 2015. Waraka wa Laudato Si, aliufafanua kama tukio la kihistoria ambapo katika maoni yake alisema hili ni tukio la furaha na kuridhika kwa Waorthodoksi ambapo tangu 1989 wamekuwa wakitoa wito wa uwaraka wa mjadala juu ya ya uumbaji, athari za kiikolojia katika fundisho la Ukristo la uumbaji. Kwa maana hiyo, alisisitiza kwamba mara nyingi limepuuzwa, badala yake kazi ya uumbaji wote umejazwa na Mungu na mwanadamu na ni kuani wa uumbaji na sio mnyonyaji wake. Kisha alisema kuhusiana na uvunjaji wa uhusiano sahihi kati ya mwanadamu na ulimwengu kwamba kama dhambi ya kiikolojia kwa Mungu na jirani leo hii na katika siku zijazo. Kwa upande wa ziziruu, shida ya kiikolojia ni shida ya kiroho katika msingi wa dhambi hii ni utafutaji wa furaha ya mtu binafsi, uchoyo unaozalisha ukosefu wa haki kijamii. Hili lazima lilinganishwe na ustaarabu wa kiikolojia ambao ni usikivu kwa viumbe vyote, ikizingatiwa kwamba sote tunategemeana. Kwa kiongozi huyo wa Kiorthodoksi, mgogoro wa kiikolojia ni tukio la kiekumene, wito wa umoja katika sala kwa ajili ya mazingira, katika uongofu wa mioyo na mtindo wa maisha, ili kila zawadi ya Mungu iheshimiwe. Kwa hilo tunaitikia amina kutoka kwa Mungu chini ya moyo wa kila mtu. Na Papa Francisco mara nyingi alimnukuu Zizuru hata wakati alipenda kufanya mzaa kuhusu njia ya uekumene na mjadala wa kitaalimungu na kusema kwamba wataalimungu watakubaliana siku baada ya hukumu ya mwisho. Yohanes Ziziru alizaliwa mnamo tarehe 10 Januari 1931 alisomea katika vyuo vikuu vya Thesalonike na Atene, kisha katika taasisi ya kikumene ya Boze alipata shahada ya udaktari wake kwa usanifu juu ya umoja wa kanisa katika ekaristi takatifu na katika askofu wakati wa karne tatu za kwanza. Ni Angela Rezaula, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kukuletea ukoko wa hija ya arobaini ya kitume ya Baba Mtakatifu Francisco nchini Diarasi na Sudani ya Kusini. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima Padri Richard Mjigwa nikisepa kwa kusema