amjambo sikilizaji wetu wa afrika mashariki na kati hii ni redio vatikani ikiwatangazia katika lugha ya kiswahili mm. karibu ndugo msikilizaji wa redio vatikani popote pale ulipo wakati huu ni napokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo baraza la like, kipapala ibada na nidhamu ya sakaramenti za kanisa kuanzia tarehe sita februari hadi tarehe 1 februari mwaka elfu mbili na ishirini na nne linaadhimisha mkutano wake wa mwaka kwa kunogeshwa na kauli mbio nendeni mkatuandalie pasaka tupate kuila hii ni sehemu ya mbinu mkakati wa malezi na majiundo endelevo kwa makleri na waamini walehi katika litolojia ya kanisa baba mtakatifu francisco tarehe 5 februari 224 ameongoza mkutano wa makardinali wa shauri tisa ili kuendelea na mjadala ulioanzishwa mwezi desemba 223 kuhusu dhamana na wajibu wa wanawake katika maisha na utume wa kanisa baba mtakatifu francisco amepokea kwa masikitiko makubwa taarifa ya kifo cha profesa antonio pauluchi aliye wahi kuwa mkulugenzi mkuu wa mmakumbusho na urithi wa utamaduni wa vatikani kwanziya mwaka elufu mbili na saba hadi mwaka elufu mbili na kumi na sita kwa niaba ya njera rwezaula mimi ni padu richadi mjigwa ni usikivu mwema wa matanga zo yetu <tune> msikilizaji wa redio vaticani baraza la kipapa la ibada na nidhamu ya sakramenti za kanisa kuanzia tarehe 6 hadi tarehe 1 februari mwaka 224 linaadhimisha mkutano wake wa mwaka kwa kuongozwa na kauli mbio nendeni mkatuandalie pasaka tupate kuila na kwa lugha ya kilatini euntesiparate nobisipaska hii ni sehemu ya mbinu mkakati wa majiundo endelevu kwa makleri na waamini wa lei ambapo rhi8 februari mwaka 2 nakuchana na mtakatifu francisco huu ni muda mwafaka kwa baraza la kipapa la ibada na nidhamu ya sakarami za kanisa kujadiliana kuhusu fursa matatizo na changamoto zinazoendelea kujitokeza katika malezi na majiundo ya liturjia katika kanisa kwa sasa hii ni fursa pia ya ya ya kutafakari kuhusu katiba ya kanisa kama ili vobainishwa na mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa vatikani katika hati yake ya sacrosanctum concilium yaani kuhusu litolojia yae kanisa hii ni hati inayojadili pamoja na mambo mengine kuhusu kanuni za jumla za marekebisho na ukuzaji wa liturujia takatifu fumbo la kari takatifu sakramenti nyingine na visakramenti liturujia ya vipindi vya kanisa mwaka wa liturujia ya kanisa muziki mtakatifu sanaa takatifu na vifaa vitakatifu pamoja na nyongeza yake mababa wa mteguso mkuu wa pili wa vatikani wanahimiza malezi ya kilitrujia na ushiriki hai wa waamini katika maadhimisho ya mafumbo ya kanisa kwa kuzingatia marekebisho yalicurijia takatifu sanjali na kuendeleza malezi na majiundo endelevu kwa wakleli pamoja na waamini walei mababa wa mcheguso mkuu wa pili wa vatikani wanafafanua nafasi ya liturojia katika fumbo la kanisa kwa kusema kwamba maana kwa njia ya litolojia hasa sadaka takatifu ya ikaristi linatimizwa tendo la ukombozi wechu liturojia inasaidia kikamilifu waamini waoneshe katika maisha yao na kuadhirishia wengine fumbo la kristo yesu na pia maumbile halisi ya kanisa la lichurujia kila siku inawajenga wale waliomo katika kanisa wawe hekalu takatifu la bwana makao ya mungu katika roho mpaka kuufikia utimilifu wa kristo wakati huo huo kwa namna ya ajabu lichurujia inaimarisha nguvu za waamini kumhubiri na kumshuhudia kristo yesu kwa njia hiyo inawaonyesha wale walio nje nalo kanisa lililo ishara inayoinuliwa juu kati ya mataifa ambayo chini yake watoto wa mungu waliotawanyika wakusanyika katika umoja mpaka liwepo zizi mmoja chini ya mchungaji mmoja yote haya ni mambo yanayohitaji majiundo endelevu ya litnolojia ya kanisa <tune> ndugu msikilizaji wa rediovaticani kozi hii cawasaidia maskofu mahalia kukuza na kudumisha mpango mkakati wa shughuli za kitume na kichungaji lengo ni kumwilisha mapendekezo haya kwa makanisa mahalia tamko la mafundisho tanzu ya kanisa fiducha cha suplikansiani kuomba baraka kwa imani maana ya baraka ya kichungaji litajadiliwa pia mama kanisa anatamani sana waamini wote waongozwe kwenye kuyashiriki maadhimisho ya kilitolojia kwa utimilifu kwa ufahamu na utendaji jambo hili linadaiwa na tabia ya kilitolojia yenyewe na pia kwa sababu ya ubatizo ni haki na wajibu wa wakristo ambao ni mzao mteule ukuhani wa ya taifa takatifu watu wa melki ya mungu litorojia ni chemchemi ya kwanza na ya lazima ambayo toka kwake waamini wanaweza kuchota roho kweli ya kikristo kwa hiyo wachungaji wa roho katika kazi zao zote za kitume wanapaswa kushughulikia bila kukoma kwa njia ya mafundisho ya fahayo kumbe maadhimisho ya mkutano huo ni muda mwafaka wa kusali na kutafakari kuchambua na kupembua pamoja na kujadiliana katika makundi madogo madogo akichangia hoja kardinali lazaro yu hunshike mwenyekiti wa baraza la kipapa la makleli amekazia umuhimu wa kutoa kipaumbele cha kwanza katika malezi na majiundo ya kipadri ili kuweza kukabiliana changamoto mamboleo pamoja na kupokea fursa zinazojitokeza ili hatimaye kutekeleza dhamana na nyajibu zao kwa mmoyo wa furaha kanisa lina mapadri wema watakatifu watenda kazi hodari lakini pia kwa upande mwingine wamo waliojichokea na kujikatia tamaa kutokana na changamoto za maisha na utume wa kipadri kumbe kuna haja ya kuwasaidia mapadri kuweza kukabiliana changamoto mambo leo kwa kuwapatia kwanza kabisa mahitaji yao msingi kumbe kila mshiriki kwenye majiundo haya hanalo jambo la kuchangia kweli mapadi waweze kupata malezi na majiundo bora zaidi majiundo ya kiritujia ni kati ya changamoto pevu katika maisha na utume wa kanisa pande wake kardinali luis tagle mwenyekiti mwenza wa baraza la kipapa la winjirishaji wa watu amekazia umuhimu wa malezi na majiundo endelevu katika maisha na utumi wa mapadre kwa kujikita katika masomo maisha ya sara ni dhamu na maisha ya kiroho ili kuweza kutoa huduma bora zaidi kwa mungu kanisa na waja wake jifunzeni nafsi zenu na lile kundi lote nalo ambalo roho mtakatifu amewaweka ninyi kuwa waangalizi ndani yake mpate kudilisha kanisa la mungu alilolinunua kwa damu yake mwenyewe majundo na malezi endelevu yanawataka mapati kujitunza kwanza wao wenyewe sanjari na kusimama kidete kulinda imani yao huni mwaliko wa kuziinjilisha tamaduni ili kuitamadunisha injili ili mchakato wa uinjilishaji weze kutowa mwanga kwachanga mmoto mamboleo kuhusiana na mwenyezi si mungu wengine pamoja na tuno musenge za kiinjili kadinali itagila ameonya kuhoso ukabila na utaifa usiokuwa na mashiko ustawi na maendeleo kwa kanisa na kwamba watu wote wa mungu wanaichwa na kutuma kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kwa kujenga na kudumisha ushirika kati yao hali inayohitaji toba uongofu wa ndani ili kuwa kweli mashuhuda na vyombo vya ushirika na umoja wa kanisa kadinali taagirema apongezi a makereli wanaoendelea kujisadaka bila y kujibakiza kwa ajili ya huduma kwa waathirika wa maamuzi mbele vita ubaguzi nyanyaso za kijinsia wakimbizi na wahamiaji pamoja na waathirika wa mifumo mbalimbali mbali ya utumwa mamboleo kumbe malezi na majiundo endelevu yasaidiye kuganga na kuponya madondo ya ukatili ambayo yanaweza kugeuka na kuwa ni chanzo cha ja kulipiza kisasi chuki na uhasama lakini sasa yawekeni mbali nanyi haya yote hasira na gadhabu na uovu na matukano na matusi vinywani mwenu ikumbukwe kwamba walezi na walelewa wote kuwa pamoja wanahitaji malezi na majiundo endelevu sepa por qué ndogo msikilizaji wa redio vatikani baba mtakatifu francisco anasema kuna haja ya kutambua kwamba kuna usawa na utofauti kama kilelezo makini kinachotafuta uwiano mzuri unaojikita katika mahusiano dhidi ya utamaduni wa mfumo wa dume unaoendelea kumkandamiza mwanamke kuna haja ya kuvuka kishawishi cha kudhani kwamba wote ni sawa sawa kwa kushindwa kutambua tofauti katika utambulisho wa mtu na asili kwani mwanamke na mwanaume wanakamilishana anaendelea kukaza kwa kusema uwezo wa mwanamke kuzaani kanuni na utambulisho maalumu kwa wanawake ambao wamejaliwa uwezo wa kuendeleza zawadi ya maisha kwa kuilinda na kuidumisha kanisa linapenda kuwapongeza wanawake kwa mchango wao katika medani mbalimbali za maisha ya mwanadamu kwana wamekuwa mstari wa mbele katika masuala ya elimu na majiundo shughuli na mikakati mbalimbali ya kichungaji na kwamba wanawake wanaonesha sura ya huruma na upendo wa mungu kwa binadamu ni watu wanaojisadaka bila ya kujibakiza kwa njia ya huduma kwa kuonesha ukarimu kimsingi wa wake ni sawa na tumbo la kanisa linalopokea na kuzaa maisha baba mtakatifu anajaribu kuangalia mwili wa mwanamke kati ya tamaduni na baiolojia kwa kutambua kwamba mwenyezi mungu amemkirimia mwanamke mwili unaopendeza lakini pia umesheheni madonda ambayo wakati mwingine amesababishwa na dhuluma pamoja na nyanyaso mwili wa mwanamke ni kielelezo cha maisha lakini kwa bahati mbaya unaharibiwa hata na wale ambao walipaswa kuwalinda na kuwasindikiza katika maisha kuna mifumo mbalimbali mba ya utumwa mambo leo biashara ya ngono na vitendo vya ukeketaji mambo ambayo jumuiya ya kimataifa haina budi kuyavalia njoga ili kusitisha vitendo vinavyodhalilisha utu na heshima ya wanawake sehemu mbalimbali mbali za dunia kiasi cha kuwageuza kuwa kama bidhaa inayouzwa sokoni bila kusahau masikini unaosababisha wanawake wengi kuishi katika mazingira magumu na hatarishi kiasi hata cha kunyanyaswa kielelezo cha utamaduni usiojali wala kuguswa na mateso pamoja na mahangaiko ya wengine baba mtakatifu anapopembua kuhoso wana wake na dini mwelekeo wa kutafuta ushiriki katika maisha na utume wa kanisa na kiri kwamba kuna haja kwa mama kanisa kuhakikisha kwamba anatowa fursa zaidi kwa wana wake kushiriki katika maisha na utume wa kanisa kwa kutambua kwamba wanawake wanashiriki kwa ukamilifu zaidi katika utekelezaji wa dira na mikakati mbalimbali mbali ya shughuli za kichungaji ndani na nje ya kanisa wanawake ni wadau wakuu katika kukoleza na kudumisha tuno msingi za maisha ya kifamilia ni watu wenye utajiri mkubwa wanaoweza kusaidia upatikanaji wa amani na uchulivu wito na uchume maalumu kwa wanawake ziwepo juhudi za maksudi kabisa ili kuwahamasisha wanawake kushiriki katika maisha ya hadhara katika medani mbalimbali mbali za maisha na utume wa kanisa mahali panapotolewa maamuzi na utekelezaji wa mikakati na sera mbalimbali kwa mbali, kutoa kipaumbele katika maisha ya kifamilia wanawake wasaidiwe kufanya maamuzi machongo katika maisha kwa kuwajibika barabara katika jamii na katika maisha na utume wa kanisa ndogo msikilizeji wa redio vaticani ni katika muktadha huu baba mtakatifu francisco jumatatu tarehe a feburuari mwaka 224 na ameongoza mkutano wa makadinali wa shauri tis ili kuendelea na mjadala ulioanzishwa mwezi disemba 223 kuhusu dhamana na wajibu wa wanawake katika maisha na utume wa kanisa majadiliano hayo yamechangiwa pia na sisa linda pocha jalimo kutoka chuu kikuu cha kipapa cha auksilium cha roma mama julivar di bernardino jalimwa mafundisho ya maisha ya kiroho jimbo kuu la verona italia mama jo bailei asikofu wa kanisa la kiangirikana na katibu mkuu msaidizi wa ushirika wa waangirikani <mulia> ndogo msikilizaji wa redio vatikani baba mtakatifu francisco amepokea kwa masikitiko makubwa taarifa za kifo cha profesa antonio paoluchi aliyewahi kuwa ni mkurugenzi mkuu wa makumbusho na urithi wa utamaduni wa vatikani kuanzia mwaka 27 hadi mwaka 216 profesa antonio palluchi amefariki dunia ya dominika 4 februari mwak224 huko florence akiwa na umri wa miaka 84 katika salamu za rambirambi zilizoandikwa kwa niaba yake na kardinali pietro parorini katibu mkuu wa vatikani kwenda kwa dr fabricio paloluchi anapenda kuonesha uwepo wake wa karibu kwa njia ya sala kwa familia ya ndogo jamaa na marafiki wote baba mtakatifu anamkumbuka profesa antonio pauloluchi kwa ukarimu sadaka majitoreo na huduma yake kwa vatikani kama mwanahistoria wa sanaa na mkurugenzi wa zamani wa makumbusho na urithi wa utamadoni watia kani baba mtakatifu anapenda kutolea sara na sadaka yake kwa ajili ya roho ya maremu profesa antonio paulo luchi ili aweze kupumzika kwa amani baba mtakatifu amewapatia baraka ya kitume wote wanaoomboleza kwa msiba huo mzito kadinali pietro parorini naye anapenda kuungana na wale wote wanaomboleza kwa msibahu mzito naye barbara yata mkurugenzi mkuu wa makumbusho na urithi wa utamaduni vatikani anasikitika kusema kwamba amefariki mwanahistoria wa sanaa aliyekuwa na ufahamu mpana sana na uzuri wa sanaa akabahatika kuwa na kipaji cha kuwafafanuria watu kiasi kwamba walijisikia kuwa ni sehemu ya tukio lenyewo ni kiongozi aliyekazia ukarabati wa makumbusho ya vatikani likulinda na kutunza urithi na amana ya wengi aliipenda sana sana uzuri wake pamoja na amana na urithi wa kitamaduni katika siku ya kimataifa ya kukomesha ukeketaji fanyikayo kila tarehe sita ya kila mwaka kwa mwaka elub taarifa ya pamoja ya mkurugenzi mtendaji wa shirika la umoja wa mataifa la idadi ya watu na afya ya uzazi natalie kanem mkurugenzi mkuu wa unisef catherini russer kamishna mkuu wa kukuza na kulinda haki za binadamu kwa wote tuk mkurugenzi mtendaji wa umoja wa mataifa kwa upande wa wanawake sima bahus na mkurugenzi mkuu wa shirika la afya ulimwenguni thedros adnon gebrayeus inabainisha kuwa leo katika siku ya kimataifa ya kukomesha ukeketaji tunathibitisha tena kujitolea kwetu kwa wasichana na wanawake ambao wamekabiliwa na ukiukwaji huu mkubwa wa haki za binadamu sauti ya kila aliyenusurika ni wito wa kuchukua hatua na kila chaguo wanalotaka kufanya katika kuokoa maisha yao inachangia harakati za kimataifa kukomesha tabia hii mbaya zaidi ya wasichana na wanawake milioni mia mbili walio hai leo hii wamekeketwa mwaka huu karibu wasichana milioni 4 watakuwa katika hatari ya kuteseka na tabia hii mbaya hii ni sawa na kesi zaidi ya 1i2 kwa kila siku kwa mujibu wa mujibu wa hadi zilizoainishwa katika azimio la bi na jukwaa la utekelezaji zile zilizokubaliwa wakati wa kuadhimisha miaka ishiina ya mkutano wa kimataifa wa idadi ya watu na maendeleo wenye usawa wa vizazi na mifumo mingine ya udhibiti ikiwa ni pamoja na mkataba wa kutokomeza aina zote za ubaguzi dhidi ya watu wanawake na mkataba wa haki za watoto na vijana na mapendekezo yao ya jumla pamoja na lengo la ktt la malengo ya ma and am you, tunasistiza tena dhamira yetu ya kuzuia na kukabiliana na mira hii mbaya dhidi ya wanawake na wasichana wanasistiza viongozi hawa wa mashirika ya kimataifa ukeketaji ni ukiukaji wa haki za wanawake na wasichana unaohatarisha afya yao ya kimwili na kiakili na kupunguza uwezo wao wa kuishi maisha yenye afya na kuridhisha huongeza hatari ya kupata maumivu makali kutokwa na damu na maambukizi na uwezekano wa matatizo mengine ya afya baadaye maishani ikiwa ni pamoja na hatari wakati wa kujifungua ambayo inaweza kuweka maisha ya watoto wao wachanga katika hatari kwa hivyo tunapofuatilia ulimwengu usio na ubaguzi na mazoea ambayo yanadhuru wasichana na wanawake ni muhimu kwamba tuelekeze mawazo yetu kwa sauti muhimu zaidi yani sauti za waathirika wanaendelea na taarifa yao kwamba ni lazima tukuze sauti ya walionusurika ili kuongeza ufahamu na kuhamasisha hatua za pamoja na kukuza uwezo wao na uhuru wao kwa kuhakikisha wanashiriki jukumu kubwa katika uingiliaji wa kuzuia na kukabiliana walionusurika wanajua moja kwa moja changamoto zinazowakabili na zana zinazohitajika ili kuondoa tabia hii ni muhimu kuwekeza katika harakati zinazoongozwa na walionusurika hasa katika ngazi ya chini kwa kutoa rasilimali ili kuendeleza juhudi zao ni lazima pia tuhakikishe uwepo na ufikiaji wa huduma za kina na zinazoheshimu utamaduni hii ni pamoja na kuimarisha huduma za afya kijamii na kisheria ili kusaidia walionusurika shirika la umoja wa mataifa la idadi ya watu na afya ya uzazi na shirika la watoto unisef kama mashirika yanayoongozwa ya mpango wa pamoja wa kutokomeza ukeketaji tume ya kukuza na kulinda haki za binadamu kwa wote vilevile na shirika la afya duniani na mashirika mengine ya umoja wa mataifa wanabaki imara katika kufanya kazi na walionusurika kama watetezi na viongozi wa jamii na katika kuhakikisha kuwa sauti na mitazamo yao ya kuimarisha mipango ya kuzuia na kukabiliana na ukeketaji hakika kuwekeza katika kujenga harakati na kukuza uwezeshaji wa wasichana na wanawake ni kin cha mpango wa pamoja wa umoja wa mataifa wakutokomeza ukeketajaa aendla uashrekea ata ofiaaa a naaa a aakis aaasa aa aaafanywaitndo hiki ikilinganishwa na mmoja kati ya wawili katika miaka 990 mia mwaka 22 mpango wa pamoja ulisaidia zaidi ya mashirika 1 ambayo ni asilimia83 yaliyokuwa mashirika ya ndani yanayofanya kazi na miungano na harakati zinazoongozwa na waathirika kutetea mabadiliko katika sera na sheria na kutetea mabadiliko katika kanuni za kijamii na kijinsia hata hivyo kuna haja ya dharura ya juhudi zinazolengwa zaidi zilizoratibiwa na, za zilizora na endelevu ikiwa tunataka kufikia lengo letu la pamoja na kukomesha ukeketaji ifikapo elfu kwa pamoja tukiongozwa na walionusurika tunaweza kuelekeza tunaweza kuelekeza mira hii hatari kwa historia mara moja na kwa wote mashirika haya yanahitimisha wito wao taarifa yao katika katika siku ya kimataifa ya kukomesha ukeketaji224 taarifa ya pamoja kutoka kwa washiriki wa tukio la kiekumene lenye mada la kukua pamoja lililoandaliwa na yakum kati na ya roma na canterbarg katika fursa ya maadhimisho ya juma la kuombea umoja wa kikristo katika taarifa hiyo inabainisha juu ya hamu ya kuendelea na mazungumzo kwa jina la umoja na utume na pia hamu ya kufanya kazi pamoja juu ya changamoto za ulimwengu kama vile vita na shida ya hali ya tabia nchi kutoka katika wa wakiangrikani na katoliki walioshiriki katika tukio la kukua pamoja kiekumene lililofanyika roma na canterbar kuanzia tarh2 hadi29 januari 224 22 wanasema ni fursa ya majadiliano sala hija na majadiliano juu ya utume na ushuhuda ambayo iliyoandaliwa na tume ya kimataifa ya kiangrikani na katoliki ya umoja na utume na ilipata msaada wa baraza la kipapa la kuhamasisha umoja wa kikristo jijini roma na sekretarieti ya kanisa la usharika wa kiangirikani maaskofu walioshiriki waliwakilisha nchi 27 duniani na walitajwa na papa francisco na askofu mkuu wa canterburg justin webi wakati wa masifu ya jioni katika basika mtakatifu nje ya ukuta huko roma 5 januari 224 katika maandishi yao yaliyotolewa mnamo tarehe 1 februari 224 yanaonesha wito madhubuti wa umoja na utume wa pamoja baada ya karne nne za migogoro na utengano kanisa katoliki na usharika wa kiangrikani sasa vimekuwa kwenye njia ya kuelekea upatanisho kwa karibu miaka stini wakati fulani njia imekuwa ngumu lakini roho mtakatifu amekuwa akifanya kazi na makanisa yetu yamedumu katika mazungumzo ambayo yameonekana kuzaa matunda waraka huo unasomeka hata hivyo ujumbe huo haukosi kuzingatia udharura wa kukabiliana na mzozo wa hali ya tabia nchi katika suara hili maaskofu haja ya nyumba yetu ya pamoja kwa wa papa maskofu wanasistiza aa au toab wakanisa wa mazingira na maendeleo endelevu uliochapishwa na maaskofu maskofuaianikai atia ut ab taarifa io aamahatimanaa yaa maeneo yaliyoathiriwa na vita vinavyoendelea wakirejea katika makanisa yao ya ndani maskofu hao wanaahidi kusali kwamba huduma yao bega kwa bega wakiwa katoliki na waangilikani iwe ni kionjo cha upatanisho wa kristo wote katika umoja wa kanisa moja la pekee la kikristo ni anaeu li dogu msikizeji wa rediyo vatikano sikosi kujiunga nasi tena katika mzunguko mpya wakatekeshi kuhusu fadhila na mizizi ya dhambi mambo msingi katika kulinda moyo kwa niaba ya rezaula mimi ni mtoto wa mkulima padurichadimjigwa ni kisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu yesu kristu ra udeturu yesus kristus