Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake Wamisionari wa matumaini kati ya watu wote, ndiyo kauli mbiu inayoongoza ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco kwa ajili ya siku ya kimisionari ulimwenguni kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano uliochapishwa tarehe sita Februari elfu mbili na ishirini na tano. Ujumbe huo umegawanyika katika vipengele vitatu: cha kwanza, katika hatua ya Kristo tumaini letu; cha pili, Wakristo wabebaji na wajenzi wa matumaini kati ya watu wote; na tatu, kupiaisha utume wa matumaini baba baba Mtakatifu mata mjini Vatikani na ujumbe kutoka Katanzaro, Cosenza, Crotone na Vibo Valentia. Katika ujumbe wake aliyowakabidhi wajisomee, Baba Mtakatifu anayofuraha ya kuwakaribisha wakunga na madaktari wa wagonjwa wa wanawake na wahudumu wa afya kutoka Calabria. Taaluma yao ni nzuri wito na wimbo wa maisha muhimu zaidi katika wakati huu wa kihistoria. Akikutana na mapade vijana na watawa wa makanisa ya mashariki ya kujitegemea, papa alifafanua maana ya ishara kama kielelezo cha uwiano wa kweli za Kikristo na ishara za kutambuliwa kati ya waamini. Alisema kwamba mfano huo ni kanuni ya imani ya Nikea ambayo mwaka huu inaadhimisha mwaka wake elfu moja na mia saba. Katika telegramu iliyotiwa saini na kardinali Parolini iliyoelekezwa kwa waziri mkuu wa Sweden, Papa Francisco anatoa rambirambi zake waathirika wa shambulio kutoka kwa kijana wa miaka 35 katika shule ya watu wazima huko Horebro, akiombea roho za marehemu na anatumaini wapone kwa haraka waliojeruhiwa. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza nilizokuandalia, ni Anjel Wezaula ana kukaribisha. Baba Mtakatifu Francisco Alhamisi tarehe 6 Februari 2025 amechapisha ujumbe wa siku ya 99 ya kimisionari ulimwenguni inayotarajiwa kufanyika Oktoba ijayo ujumbe unajikita katika mandhari ya mwaka mtakatifu, ambapo tayari ulianza tangu mkesha wa Noeli. Ufuatao ni ujumbe kamili wa Baba Mtakatifu Francisco. Wapendwa kaka na dada, katika siku ya utume wa kimisionari ulimwenguni katika mwaka wa jubilia elfu mbili na ishirini na tano, ujumbe mkuu ambao ni matumaini, nimechagua kauli mbiu wa misionari wa matumaini kati ya watu wote. Inawakumbusha Wakristo binafsi na kanisa zima, jumuiya ya wabatizwa, juu ya wito wetu wa kimsingi wa kuwa katika nyayo za Kristo wajumbe na wajenzi wa matumaini. Ni matumaini kwamba itakuwa kwa kila mtu wakati wa neema pamoja na Mungu mwaminifu ambaye ametuzaa upya katika Kristo mfufuka kwa tumaini lililo hai Rejea barua ya kwanza ya mtakatifu Petro, sura ya kwanza aya ya tatu, hadi ya aya ya nne. Hapa ningependa kutaja baadhi ya vipengele vinavyohusika vya utambulisho wetu wa kimisionari wa Kikristo ili tuweze kujiachia kuongozwa na Roho Mtakatifu na kuwaka kwa bidii takatifu kwa ajili ya msimu mpya wa uinjilishaji katika kanisa ambalo hutumwa kufufua matumaini katika ulimwengu ambao vivuli vya giza vinatanda. Kipengele cha kwanza: katika nyayo za Kristo, tumaini letu Kuadhimisha jubilei ya kawaida ya milenia ya tatu, baada ya mwaka mtakatifu wa elfu mbili, tunaweka mtazamo wa Kristo, kitovu cha historia, yeye jana na leo na hata milele. Katika sinagogi la Nazareti, Yesu alitangaza kwamba maandiko yalitimizwa katika leo ya kuwapo kwake katika historia. Hivyo alidhihirisha kwamba yeye ndiye aliyetumwa na Baba kwa upako wa Roho Mtakatifu kutangaza habari njema ya ufalme wa mungu na kuzindua mwaka wa neema ya bwana kwa wanadamu wote rejea injili ya luka sura ya 4, aya 16, hadi 21 katika fumbo la leo hii ambayo itadumu hadi mwisho wa dunia kristo ndiye utimilifu wa uokovu kwa watu wote na kwa namna ya pekee kwa wale ambao tumaini lao pekee ni mungu katika maisha yake ya kidunia alizunguka huko na huko akitenda mema na kuponya wote kutoka kwa waovu na kwa yule mwovu akirudisha tumaini katika Mungu kwa wenye uhitaji wa watu. Alipitia udhaifu wetu wote wa kibinadamu isipokuwa ule wa dhambi. Hata nyakati zile ngumu ambazo zingeweza kusababisha kukata tamaa, kama katika uchungu katika bustani ya Getsemani na msalabani, Yesu alitoa kila kitu kwa Mungu Baba kwa utiifu, akitumaini mpango wake wa kuokoa wanadamu, mpango wa amani kwa ajili ya wakati ujao uliojaa Tumaini. Rejea Yeremia sura ya ishirini na tisa aya kumi na moja. Kwa njia hiyo akawa misionari wa Kimungu wa matumaini, kielelezo kikuu cha wale wote katika karne zote ambao wanatekeleza utume wao wenyewe waliopewa na Mungu, hata katikati ya majaribu makali. Kupitia wanafunzi wake waliotumwa kwa watu wote na kuandamana naye kwa fumbo, Bwana Yesu anaendelea na huduma yake ya matumaini kwa wanadamu bado anawainamia wale wote walio maskini, wanaoteseka, waliokata tamaa, waliokandamizwa na kuwapaka kwenye majeraha yao mafuta ya faraja na divai ya matumaini. Kwa utiifu wa Bwana na mwalimu wetu wa kiroho, katika roho ile ile ya huduma, kanisa, jumuiya ya wanafunzi wa misionari wa Kristo, linarefusha utume huo, likitoa maisha yake kwa ajili ya wote katikati ya mataifa, huku likikabiliwa na mateso, dhiki na matatizo, pamoja na kutokamilika kwake na kushindwa kwake kutokana na udhaifu wa washiriki wake. Kanisa daima linasukumwa na upendo wa Kristo kudumu katika muungano naye katika safari yake ya umisionari na kusikia kama yeye na pamoja naye ombi la wanadamu wanaoteseka, na kwa hakika kuteseka kwa kila kiumbe kinachongojea ukombozi wa uhakika. Hili ndilo kanisa ambalo Bwana daima na milele anaita kufuata nyayo zake, siyo kanisa tulivu, bali ni kanisa la kimisionari linalotembea na Bwana wake katika mitaa ya ulimwengu. Na sisi pia tuji sikie kuvutiwa kuzifata nyayo za Bwana Yesu ili tuwe pamoja naye na ndani yake, ishara ya wajumbe watumaini kwa wote katika kila mahali na hali ambayo Mungu ametujalia kuishi. Na wote waliobatizwa, wakiwa wanafunzi wa misionari wa Kristo, wafanye tumaini lake liangazwe katika kila pembe ya dunia. Kipengele cha pili, Wakristo wabebaji na wajenzi wa matumaini kati ya watu wote. Baba Mtakatifu Francisco anaandika kuwa katika kumfuata Kristo, Bwana wa Kristo wanaalikwa kukabidhi ahaba njema kwa kushiriki hali halisi za maisha ya wale wanaokutana nao na hivyo kuwa wabebaji na wajenzi wa matumaini hakika furaha na matumaini huzuni na mahangaiko ya watu wa wakati wetu hasa wale walio maskini au wanaoteseka ni furaha na matumaini huzuni na mahangaiko ya wafuasi wa kristo pia hakuna kitu ambacho ni cha kibinadamu kiukweli kinachoshindwa kupata mwangwi katika mioyo yao tamko hilo adhimu la mtaguso mkuu wa pili wa vatikani unaodhihirisha hisia na mtindo wa jumuiya ya kikristo katika kila zama linaendelea kuwatia moyo washiriki wake wote na kuwasaidia kutembea na ndugu zao duniani kote. Hapa ninawafikiria hasa wale ambao ni wamisionari wa watu Kufuatia mwito wa Bwana wamekwenda kwa mataifa mengine ili kujulisha upendo wa Mungu katika Kristo. Kwa hili ninawashukuru kwa moyo wote. Maisha yenu ni itikio la wazi kwa amri ya Kristo Mfufuka, ambaye aliwatuma wanafunzi wake kuinjiisha mataifa yote. Kwa ishara hii, ninyi ni ishara za wito wa ulimwenguni pote kwa waliobatizwa, kuwa kwa uwezo wa Roho na juhudi za kila siku wa misionari kati ya watu wote, na mashuhuda watumaini kuu tulilopewa na Bwana Yesu upeo wa tumaini hili unapita mambo yanayopita ya ulimwengu huu na kufungua uhalisi huo wa kimungu ambao tunashiriki hata sasa. Hakika, kama Mtakatifu Paulo alivyoona, kwamba wokovu katika Kristo ambao kanisa hutoa kwa watu wote kama zawadi ya huruma ya Mungu sio tu kutopatana kukidhi mahitaji ya kimwili au hata kiroho, matumaini na mambo na mapambano badala yake inavuka mipaka yote hiyo ili kufikia utimilifu katika ushirika na mmoja mkamilifu ambaye ni Mungu mwenyewe. Ni wokovu unaovuka mipaka na wakieskatolojia ambao kwa hakika una mwanzo wake katika maisha haya, lakini unatimizwa katika umilele kwa kuchochewa na tumaini hili kuu, jumuiya za Kikristo zinaweza kuwa vielelezo vya ubinadamu mpya katika ulimwengu ambao, katika maeneo yaliyoendelea zaidi, unaonyeshwa dalili kubwa za mgogoro wa kibinadamu: hali iliyoenea ya kuchanganyikiwa, upweke na kutojali mahitaji ya wazee na kusitasita kufanya jitihada za kuwasaidia jirani zetu wenye shida. Katika mataifa yaliyoendelea zaidi kiteknolojia, ukaribu unatoweka. Sote tumeunganishwa lakini hatuhusiani. Kuzingatia ufanisi na kushikamana na vitu vya kimwili na matamanio vinatufanya tujijali na tushindwe kujitolea. Injili yenye uzoefu katika maisha ya jumuiya inaweza kuturudisha katika ubinadamu mzima wenye afya na uliokombolewa. Kwa sababu hiyo, kwa mara nyingine tena ninawaalika ninyi nyote kutekeleza kazi zilizotajwa katika hati ya maelekezo ya Jubilei kifungu namba moja hadi kumi na tano tukiwa makini hasa kwa walio maskini na dhaifu zaidi, wagonjwa, wazee, na wale waliotengwa na jamii ya kupenda mali na watumiaji hovyo, na kufanya hivyo kwa mtindo wa Mungu wa ukaribu, huruma, na upole ili kukuza uhusiano wa kibinafsi na kaka na dada zetu katika hali zao maalumu. Mara nyingi wao ndio wanaotufundisha jinsi ya kuishi kwa matumaini. Kwa njia hiyo, kupitia mawasiliano ya kibinafsi pia tutawasilisha upendo wa moyo wa huruma wa Bwana. Tutakuja kutambua kwamba moyo wa Kristo ndiyo kiini hasa cha mahubiri ya awali ya Injili, rejea katika Dilexit Nos kifungu cha 32 kwa kuchota kutoka katika chanzo hiki tunaweza kutoa kwa urahisi tumaini tulilopokea kutoka kwa Mungu rejea barua ya kwanza, ya kwanza kwanza Mtakatifu Petro sura ya kwanza aya ishirini na moja na kuwaletea wengine faraja ile ile ambayo tumefarijiwa nayo na Mungu. Katika moyo wa kibinadamu na wa kimungu wa Yesu, Mungu anataka kuzungumza na moyo wa kila mwanaume na kila mwanamke, akituvutia sote kwa upendo wake. Tumetumwa kuendeleza utume huu, kuwa ishara za moyo wa Kristo na upendo wa Baba tuki kumbatia dunia nzima. Kipengele cha tatu cha ujumbe huu ni kufanya upya utume wa matumaini. Baba Mtakatifu Francisco anaandika kuwa kwa kukabiliwa na uharaka wa utume wa matumaini, leo hii wanafunzi wa Kristo wanaitwa kuanza kugundua jinsi ya kuwa mafundi wa matumaini na warejeshaji wa ubinadamu ambao mara nyingi ukengeushwa na kukosa furaha. Kwa ajili hiyo, tunahitaji kufanywa upya katika hali ya kiroho ya Pasaka inayopatikana katika kila adhimisho la Ekaristi takatifu na hasa wakati wa utatu wa Pasaka, akimaanisha siku zile tatu ya Alhamisi kuu Ijumaa Kuu na Jumamosi Kuu, kitovu na kilele cha mwaka wa kiliturujia. Tumebatizwa katika kifo cha ukombozi na ufufuko wa Kristo katika Pasaka ya Bwana ambayo inaashiria majira ya milele ya historia. Kwa hiyo sisi ni watu wa majira ya kuchipua, tukiwa na matumaini ya kushirikishwa na wote, kwa kuwa katika Kristo tunaamini na kujua kwamba kifo na chuki siyo neno la mwisho linalotamkwa juu ya kuwepo kwa mwanadamu. Kutokana na mafumbo ya Pasaka yanayotolewa katika adhimisho la kiliturujia na katika sakramenti, daima tunachota nguvu za Roho Mtakatifu ili kufanya kazi kwa bidii, ari na subira katika nyanja pana ya uinjilishaji duniani. Kristo aliyefufuka na kutukuzwa ndiye chemichemi ya tumaini letu na hatutanyimwa msaada tunaouhitaji kutekeleza utume ambao ametukabidhi. Ndani yake tunaishi na kutoa ushuhuda kwa tumaini hilo takatifu ambalo ni zawadi kutoka kwa Mungu na kazi kwa Wakristo wamisionari wa matumaini, wanaume na wanawake wa sala, kwani mtu anayetumaini ni mtu anayesali kwa maneno ya mwasham Kardinari Francois Xavier Vantoi ambaye mwenyewe alidumishwa katika tumaini katika kipindi kirefu cha kifungo chake kutokana na nguvu alizopata kutoka katika sala na uaminifu na Ekaristi. Kwa hiyo basi tusisahau kwamba maumbi ndiyo shughuli ya msingi ya kimisionari na wakati huo huo nguvu ya kwanza ya kutumaini. Kwa hiyo tupiaishe utume wa matumaini, tukianzia kwenye maombi, hasa maombi yanayoegemezwa katika neno la Mungu na hasa Zaburi, ule wimbo mkuu wa sala ambao mtunzi wake ni Roho Mtakatifu. Zaburi hutufundisha kuwa na matumaini katikati ya dhiki, kutambua ishara za matumaini karibu nasi na kuwa na ham ya mara kwa mara ya umisionari, kwamba Mungu atukuzwe na watu wote. Kwa kusali tunaweka cheche hai ya tumaini inayowashwa na mungu ndani yetu, ili aweze kuwa moto mkubwa unaoangazia na kuwapa joto kila mtu anayetuzunguka, pia kwa vitendo na ishara zile zile thabiti ambazo sala yenyewe huchochea. Kwa kuhitimisha, Baba Mtakatifu Francisco anaandika uinjilishaji daima ni mchakato wa kijumuiya, kama vile tumaini la kikristo lenyewe. Mchakato huu hauishii kwa mahubiri ya awali ya Injili na ubatizo tu, bali unaendelea na ujenzi wa jumuiya za Kikristo, kwa kuandamana na kila mmoja wa wabatizwa katika njia ya Injili katika jamii ya kisasa. Ushirika katika kanisa kamwe haupatikani mara moja kwa wote. Ndiyo maana shughuli ya umisionari ya kukabidhi na kuchagiza imani iliyokomaa katika Kristo ni mfano wa shughuli zote za kikanisa, kazi inayohitaji ushirika wa sala na matendo. Hapa ningesisitiza kwa mara nyingine tena umuhimu wa sinodi hii ya kimisionari ya Kanisa, pamoja na huduma inayotolewa na mashirika ya kimisionari ya kipapa katika kukuza wajibu wa kimisionari wa waliobatizwa na kusaidia makanisa maalumu. Ninawasihi ninyi nyote, watoto, vijana, watu wazima na wazee, kushiriki kikamilifu katika utume wa pamoja wa uinjilishaji wa kanisa kwa ushuhuda wenu wa maisha na sala, kwa sadaka zenu na kwa ukarimu wenu. Asante kwa hilo. Wapendwa kaka na dada, tumrudie Maria, Mama wa Yesu Kristo, tumaini letu Kwake tukabidhi maombi yetu kwa ajili ya jubilei hii na kwa miaka ijayo. Nuru ya tumaini la Kikristo na imwangazie kila mwanaume na kila mwanamke, kama ujumbe wa upendo wa Mungu unaoelekezwa kwa wote, na kanisa nalitoe ushuhuda wa uaminifu kwa ujumbe huu katika kila sehemu ya ulimwengu. Ujumbe wa Baba Mtakatifu Fransisko unahitimishwa wa siku ya kimisionari ulimwenguni itakayofanyika mwezi Oktoba 2025 wa moto tumaingila. Baba Mtakatifu Francisco tarehe 6 Februari 2025 amekutana katika nyumba ya Mtakatifu Marta mjini Vatikani na ujumbe kutoka Katanzaro, Kosensa, Crotone na Vibo Valentia. Katika ujumbe wake aliowakabidhi wajisomee, Baba Mtakatifu anayofuraha ya kuwakaribisha wakunga na madaktari wa wagonjwa wa wanawake na wahudumu wa afya kutoka Calabria. Taaluma yao ni nzuri wito na wimbo wa maisha muhimu zaidi katika wakati huu wa kihistoria. Kiukweli, katika Italia na katika nchi nyingine pia, shauku ya uzazi inaonekana imepotea. Watoto wanaonekana kuwa chanzo cha matatizo na usumbufu, badala ya kuwa ni ufunguzi wa upeo mpya wa ubunifu na furaha, na hii tunajua inategemea sana na muktadha wa kijamii na kiutamaduni. Kwa sababu hiyo, wao kama shirika la kitaaluma wamejipa lengo la kiprogramu: kubadilisha mwelekeo wa kushuka kwa viwango vya kuzaliwa. Papa amewapongeza kuwa wamefanya vizuri, kwa hiyo alipenda kutafakari nao juu ya sehemu tatu zinazokamilishana na zinazoegemeana na maisha yao ya utume wao: taaluma, husikivu wa kibinadamu na kwa wale wanaoamini sala. Kwanza kabisa taaluma, uboreshaji unaoendelea wa ujuzi si sehemu ya kanuni zao za maadili tu bali pia njia ya utakatifu wa walei. Umahiri ndio zana ambayo wanaweza kutumia vema hisani waliokabidhiwa kwa kuwasindikiza akinamama na, na baadaye katika kushughulikia hali ngumu na uchungu. Katika matukio yote hayo, kuwepo kwa wataalamu waliofunzwa kunatoa utulivu, na katika hali mbaya zaidi kunaweza kuokoa maisha yao ili unyeti wa kibinadamu katika wakati muhimu maishani kama vile kuzaliwa kwa mwana au binti. Mtu anaweza kuhisi hatari, udhaifu na kwa hivyo anahitaji ukaribu, huruma na joto. Katika hali kama hizo ni vizuri sana kuwa watu nyeti na maridadi kuwa nao kwa hiyo alipendekeza kwamba wakuze pamoja na uwezo wa kitaaluma hisia kubwa ya kibinadamu ambayo inathibitisha katika nafsi za wazazi shauku na furaha ya maisha mapya waliochagua kutokana na upendo. Tatu. Sala. Baba Mtakatifu Francisco anabainisha dawa iliyofichika lakini yenye ufanisi ambayo wale wanaoamini wanayo, kwa sababu inaponya roho. Wakati mwingine itaweza kushirikishwa na wagonjwa, katika hali nyingine inaweza kutolewa kwa Mungu kwa busara na unyenyekevu, kwa moyo wa mtu kuheshimu imani na njia ya wote. Hata hivyo, maombi yatasaidia daima kuimarisha huo ushirikiano wa kupendeza kati ya wazazi asili na Mungu ambamo mwanadamu mpya anakuja kuonekana katika sura na mfano wa Muumba kama mtakatifu Pio wa kumi na mbili alivyosema. Kwa hiyo Baba Mtakatifu Fransisko anawatia moyo ili wajisikie kuwajibika kwa ajili ya akina mama na akina baba na watoto ambao Mungu ameweka katika njia yao na kuwaombea pia, hasa katika misa takatifu na kuwaabudu wa Ekaristi na hasa katika sala rahisi za kila siku <mulia> Katika hotuba ya Baba Mtakatifu Francisco kwa washiriki wa ziara ya mafunzo ya vijana mapade na watawa wa makanisa ya Kiorthodoksi ya mashariki tarehe sita Februari elfu mbili na ishirini na tano alisema ni jinsi gani ilivyo vyema na kupendeza wakati ndugu wanaishi pamoja kwa umoja. Rejea Zaburi ya mia moja thelathini na moja aya ya kwanza. Kwa maneno hayo mtunga zaburi, Papa aliwakaribisha kwa furaha na alielezea furaha yake kwa ziara hiyo ya mapade vijana na wataa wa makanisa ya Kiarmenia, Kikoptiki, Ethiopia, Eritrea, Marankara na Waorthodoksi wa mashariki ya Siria. Salamu zake za kindugu pia kwa askofu Kajaga na askofu Barnabas waliowasindikiza. Kupitia kwao, alipenda pia kuwasalimu wakuu wa makanisa ya kiorthodoksi ya mashariki. Hii ni ziara ya tano ya mafunzo kwa mapade na watawa wa vijana wa mashariki iliyoandaliwa na Baraza la Kipapa la kuhamasisha umoja wa Kikristo. Ziara kama hizo za mapade wa kikatoliki zimetayarishwa na Kanisa Katoliki la Armenia na Kanisa la kiorthodoksi la Siria la Marankara. Papa aliwashukuru sana kwa ubadilishanaji wa zawadi huo unaokuzwa na tume ya pamoja ya kimataifa ya mazungumzo ya kitaalimungu kati ya Kanisa Katoliki na makanisa ya Kiorthodoksi ya mashariki kwa sababu unawezesha mazungumzo ya upendo kwenda sambamba na mazungumzo ya ukweli. Ziara yao ni muhimu na ya kipekee mwaka huu elfu mbili na ishirini na tano, tunapoadhimisha miaka elfu moja na mia saba ya Mtaguso wa Nikea, baraza la kwanza la kiekumene lililojitangaza kuwa ni ishara ya imani iliyoshirikishwa na Wakristo wote. Papa Francisco alipenda basi kutafakari na wao juu ya neno hilo ishara, ambayo katika maana yake yenye pande tatu ina maana kubwa ya kiekumene. Katika maana ya kitayari Mungu, ishara huweka mkusanyiko wa kweli kuu za imani ya Kikristo ambazo zinakamilishana kwa upatanisho. Kwa maana hiyo imani ya Nikea ambayo inaweka wazi siri ya uokovu wetu kwa njia ya kisanaa ni ya kielelezo na sio ya kifani tu. Ishara hii pia ina umuhimu wa kikanisa, sio tu kwamba inaunganisha ukweli, pia inaunganisha waamini. Zamani neno la Kigiriki ishara ilionyesha nusu ya hati iliyovunjwa vipande viwili ili kuwasilishwa kama ishara ya utambulisho. Kwa hiyo alama hiyo hutumika kama ishara ya utambulisho na ushirika kati ya waamini. Kila mtu ana imani kama alama hiyo, ambayo hupata umoja wake kamili pamoja na wengine. Kila mmoja anamhitaji mwingine ili tuweze kukiri imani hiyo. Ndiyo maana ishara ya Nikea katika toleo lake la asili inatumia umbo la wingi, na tunaamini, ikibeba taswira hii ya hatua zaidi. Papa Francisco alisema kwamba sisi Wakristo hata hivyo tumegawanyika, ni kama vile tumegawanyika vipande vipande, na lazima turudishe umoja katika kukili imani moja, kwa maana tunashikilia ishara ya imani yetu kama hazina katika vyombo vya udongo, rejea barua ya pili ya Wakorinto sura ya nne aya ya saba Kwa hivyo, Papa Francisco akielezea maana ya ishara, alisema umuhimu wake wa kiroho, hatupaswi kamwe kusahau kwamba imani ni juu ya sara zote za sifa zinazotuunganisha na Mungu. Muungano na Mungu lazima ufanyike kupitia umoja kati yetu, wa Kristo tunaotangaza imani moja sawa, ingawa shetani anagawanya alama inaunganisha. Ingekuwa ni jambo zuri kama nini ikiwa kila wakati tunapotangaza imani au tunapokiri imani tuishi kuunganishwa na Kristo wa mapokeo yote. Kukiri imani yetu sote, kiukweli, inahitaji kabla ya yote kupendana, kama liturujia ya mashariki inavyotusii tufanye kabla ya kukiri imani na tupendane sisi kwa sisi ili katika umoja wa roho tukiri imani yetu katika Baba na Mwana na Roho Mtakatifu. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu Francisco kwamba uwepo wao utakuwa mfano wa ushirika wetu kama Wakatoliki unaoonekana na tunapodumu katika kutafuta umoja kamili ambao Bwana Yesu alitamani sana, rejea Injili ya Yohane sura 17, aya 21. Papa Francisco tarehe sita Februari 2025, amemteua askofu mpya wa, wa Tenkodogo nchini Burkina Faso, Mheshimiwa Padre David Kodogu, ambapo hadi uteuzi huo alikuwa ni msimamizi wa jimbo hilo. Padre David Kodogu alizaliwa tarehe mosi Agosti 1972 huko Tenkodogo na kumaliza masomo yake katika falsafa na tayari Mungu katika seminari kuu ya Mtakatifu Yoane Mbatizaji huko wa Wagadugu. Alipewa daraja la upade tae14 julai 21 Baba Mtakati Francisco amehuzunishwa sana na shambulio la silaha lililotokea katika shule ya watu wazima katika mji wa Orebro, magharibi mwa mji mkuu wa Stockholm nchini Sweden siku ya tarehe 44 Februari 225 na, na kusababisha vifo vya watu 11 na majeruhi kadhaa. Katika telegramu iliyotiwa saini na Kardinali Pietro Parolini, katibu wa Vatikani, akielekeza kwa waziri mkuu wa Sweden, Papa Francisco anaelezea uhakika wa ukaribu wake wa kiroho kwa wale wote ambao wameathiriwa na tukio hilo la kiweu na ambalo lilifafanuliwa kuwa shambulio baya zaidi katika historia ya nchi hiyo. Kwa mjibu wa waziri mkuu katika mkutano na waandishi wa habari saa chache baada ya tukio hilo. Kwa njia hiyo Papa Francisco anatoa sala zake kwa ajili ya pumziko za roho za marehemu wote na kwa ajili ya faraja ya wanafamilia na marafiki walio na huzuni, kwa ajili ya kupona haraka majeruhi pia. Katika wakati huu mgumu wa taifa, Baba Mtakatifu anawaombea watu wa Sweden zawadi za umoja na amani kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Shambulio hilo lilitokea tarehe nne Februari 2025 mchana, ambapo kijana mwenye umri wa miaka 35 alifyatua risasi katika chuo kilicho na vituo vya elimu vya watu wazima na kusababisha vifo vya watu 11 akiwemo na yeye na wengine 15 kujeruhiwa. Mhusika pia alifariki katika shambulio hilo ambalo bado lilikuwa halijajulikana nia yake, lakini mamlaka kwa sasa inafutilia mbali sababu za kiitikadi <muchas> Katika siku ya kimataifa dhidi ya kukomesha hadi ziro kuhusu ukeketaji na kwa kuitikia kauli mbiu kuongeza kasi kuimarisha miungano na kujenga harakati za kukomesha ukeketaji, tarehe 6 Februari 2025 mashirika ya UNFPA, UNICEF na WHO yamethibitisha tena dhamira yao ya kufanya kazi pamoja na nchi na jumuiya ili kukomesha tamaduni yenye madhara makubwa mara moja na kwa wote. Ukeketaji ni ukiukwaji wa haki za binadamu unaosababisha majeraha ya kimwili, kihisia na kisaikolojia ya maisha yote ya wasichana na wanawake. Tabia hii mbaya leo hii inaathiri zaidi ya wasichana na wanawake milioni mia mbili thelathini. Inakadiriwa kuwa wasichana wengine milioni 27 wanaweza kukumbwa na ukiukwaji huu wa haki na hadhi yao ifikapo elfu mbili na thelathini ikiwa hatutaingilia kati sasa. Tangu kuzinduliwa kwa mpango wa pamoja wa mashirika hayo matatu ya kutokomeza ukeketaji mwaka elfu mbili na nane na kushirikishwa na Shirika la Afya Duniani, karibu wasichana na wanawake milioni saba wamepata huduma za kinga na ulinzi. Zaidi ya hayo, watu milioni wametangaza hadharani nia yao ya kuacha tabia hii na watu milioni 220 wamefikiwa na vyombo vya habari kuhusu swala hili namna mna. Mpendwa msikilizaji wa Radio Vatikani, ndipo nimefikia mwisho habari za leo nilizokuandalia nikiwa ndani ya studio hizi. Ni Angelo Wezaura nikikuaga tumsifiwe Yesu Kristo, Laudetu Yesus Cristus.