Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm, karibuni ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia jamvi la matangazo yetu kwa habari zifuatazo: Baba Mtakatifu Francisko katika mahubiri ya Jumatano ya Majivu tarehe tano Machi elfu mbili na ishirini na tano yaliyosomwa kwa niaba yake na Kardinali Angelo Di Donatisi, mhudumu mkuu wa Baraza la Kipapa la Toba ya Kitumi, amekazia umuhimu wa kumbukumbu ya utambulisho wa waamini mahujaji wa matumaini, kwani Kristo Yesu kwa fumbo la umwilisho ameshuka katika udongo wa nchi na kwa ufufuko wake amewapandisha wote katika moyo mtukufu wa Baba yake wa milele. Jumatano ya Majivu ni mwanzo wa safari ya kuelekea kwenye maadhimisho ya fumbo la Pasaka linalogusa udhaifu wa maisha ya mwanadamu na matumaini ya ufufuko wa wafu. Katika maisha na utume wa kanisa, Wakristo wa nyakati mbalimbali wamesoma na kulitafakari fumbo la msalaba, na hapo wakapata chemchemi ya majibu yaliyozima kiu ya maisha yao ya ndani. Kwa njia ya Roho Mtakatifu ameweza kutambua msingi wa sayansi ya huruma na upendo wa Mungu, chemchemi ya hekima na busara ya Kikristo, yaani mwanga wa Mungu. Baraza la Maaskofu Katoliki Brazili tarehe tano Machi 2025 limezindua kampeni ya 61 ya Kwarezima ya undugu wa kibinadamu kwa kuongozwa na mada udhaifu na umuhimu wa ikolojia na hivyo kunogeshwa na kauli mbiu Mungu akaona kila kitu alichokifanya, na tazama, ni chema sana. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni Padre Richard Mjigwa ni kutakia mfungo mwema wa kipindi cha Kwaresima. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco katika kipindi cha Kwarezima kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano unanogeshwa na, na kauli mbiu tutembee kwa pamoja katika matumaini. Kwarezima ni kipindi cha imani na matumaini, toba na uongofu wa ndani, ni kukumbatia na kuambata huruma na upendo wa Mungu usiokuwa na mipaka. Huu ni mwaliko kwa mtu mmoja mmoja na kama jumuiya ya waamini. Kwaresima ni kipindi cha kuimarisha na kuboresha imani, matumaini na mapendo kwa kufunga na kusali, kwa kufanya toba na malipizi ya dhambi, kwa kushiriki kikamilifu katika sakramenti za kanisa, kwa kusoma, kutafakari na hatimaye kumwilisha neno la Mungu katika matendo ya huruma kiroho na kimwili, kielelezo makini cha imani tendaji. Lengo ni kujitakasa na kuambata utakatifu wa maisha ili hatimaye kushiriki furaha ya Kristo mfufuka wa sherehe ya Pasaka ya Bwana huku waamini wakiwa wamepyaishwa kwa neema ya Roho Mtakatifu mateso na kifo cha Kristo Yesu msalabani kiwe ni kikolezo cha toba na uongofu wa ndani, kama ilivyokuwa kwa Mtakatifu Paulo mtume na mwalimu wa mataifa anayesema: lakini sikujulikana uso wangu na makanisa ya Uyahudi yaliyokuwa katika Kristo, ila wamesikia tu ya kwamba huyo aliyetuudhi hapo kwanza sasa anaihubiri imani ile aliyoiharibu zamani, wakamtukuza Mungu kwa ajili yangu. Waamini wajitahidi kuwa na kumbukumbu hai ya kukutana na Kristo Yesu katika maisha na utume wao. Ni wakati wa kuuvua utu wa kale na kuanza kutembea katika mwanga wa Kristo mfufuka. Kipindi cha Kwarezima kinasimikwa katika nguzo kuu nne, yaani sala, kufunga, neno la Mungu pamoja na matendo ya huruma kiroho na kimwili, kama kielelezo cha imani tendaji. Ibada ya Jumatano ya majivu inawaingiza Wakristo katika kipindi cha Kwaresima, hija imani, matumaini na mapendo, inayodumu kwa takribani siku arobaini za toba na uongofu wa ndani. Ni wakati uliokubalika kwa waamini kumfungulia Mwenyezi Mungu na jirani zao mioyo ya upendo na huruma. Binadamu kwa kupakwa majivu anakumbushwa kwamba yeye ni kiumbe cha Mwenyezi Mungu aliyetolewa kutoka mavumbini na mavumbini atarudi tena. Hapa Mwenyezi Mungu anapaswa kupewa kipaumbele cha kwanza, na pili ni kumheshimu binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mwenyezi Mungu. Majivu ni alama inayomwingiza mwamini katika fumbo kuu la huruma na upendo wa Mungu katika maisha ya mwanadamu kwa njia ya mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu kutoka kwa wafu. Majivu ni alama ya unyenyekevu, mwanzo mpya na kwamba hapa duniani mwanadamu ni msafiri na wala hana maka. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco, katika mahubiri ya Jumatano ya Majivu tarehe tano Machi mwaka 2025, yaliyosomwa kwa niaba yake na Kardinali Angelo Di Donatis, mhudumu mkuu wa baraza la kipapa la toba ya kitume, amekazia umuhimu wa kumbukumbu kumbu ya utambulisho wao, mahujaji wa matumaini, kwani Kristo Yesu, kwa fumbo la umwilisho, ameshuka katika udongo wa nchi na kwa ufufuko wake amewapandisha wote katika moyo mtukufu wa Baba yake wa milele. Jumatano wa majivu ni mwanzo wa safari kuelekea kwenye maadhimisho ya fumbo la Pasaka linalogusa udhaifu wa maisha ya mwanadamu na matumaini ya ufufuko kwa wafu. Kwa kupakwa majivu, waamini wanafanya kumbukumbu kwamba wao wameumbwa kutokana na mavumbi na mavumbini watarudi tena. Mavumbi ni kielelezo cha udhaifu wa binadamu unaojikita katika magonjwa, umaskini, matatizo na changamoto mbalimbali zinazoiandama familia ya binadamu. Huu ni udhaifu unaojionyesha katika medani mbalimbali mbali za maisha, kutokana na uchafuzi wa mazingira ya nyumba ya wote katika maisha ya kijamii na kisiasa, sanjari na itikadi zinazosigana na uto heshima na haki msingi za binadamu. Huu ni udhaifu unaojikita katika ukwapuaji na matumizi mabaya ya rasilimali za dunia, vita kinzani na misigano ya kijamii kati ya watu wa mataifa yote haya ni mavumbi ya sumu yanayoendelea kuchafua mazingira ya sayari hii kiasi hata cha watu kushindwa kuishi kwa amani na utulivu, hali inayosababisha kila siku kuzuka kwa wasiwasi na hofu kwa siku za usoni. Majivu ni kielelezo cha kifo kinachomfanya mwanadamu kufanya tafakari na kuanza kujikita katika unyenyekevu kwa kujitoa na kujisadaka kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengine. Majivu ni kielelezo cha dhambi na mauti, lakini Kristo Yesu ameibuka mshindi kwa njia ya utukufu na maisha ya uzima wa milele. Kwaresima ni kipindi cha kupiaisha matumaini ili kuinua vichwa kwa Kristo Yesu aliyeteswa, kafa na kufufuka kwa wafu ili kuwakirimia waja wake utukufu na maisha ya uzima wa milele, na hivyo kuwapatanisha na Baba wa milele, kama anavyosema Mtakatifu Paulo Mtume: yeye asiyejua dhambi alimfanya kuwa dhambi kwa ajili yetu ili sisi tupate kuwa haki ya Mungu katika yeye. Baba Mtakatifu Francisco anakaza kusema haya ndiyo matumaini yaliyojichimbia kwenye majivu, kielelezo cha udhaifu wa binadamu na hofu mbele ya kifo. Ni matumaini yanayohuisha majivu yaliyoko mbele ya wa waamini udhaifu wa binadamu na uzoefu wa kifo ni mambo yanayowazamisha watu katika uhozoni na upweke hasi, kiasi cha kufikiria ufupi wa maisha, wakisema: maisha yetu ni mafupi yenye masumbufu, wala hakuna dawa ya kuponya iwapo binadamu aujia mwisho wake, wala hajajulikana mtu awezaye kufungua ahera. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kumbe tumaini la fumbo la Pasaka huwaunga mkono watu katika udhaifu wao kwa kuwahakikishia msamaha wa Mwenyezi Mungu, huku wakiwa wamefunikwa na majivu ya dhambi, huwafungulia ungamo la furaha ya maisha lakini mimi najua ya kuwa mteteaji wangu yuhai na ya kuwa hatimaye atasimama juu ya nchi. Mwanadamu ni mavumbi yenye thamani kubwa machoni pa Mwenyezi Mungu kwa sababu aliumbwa na Mungu na wala hakumpangia kufa. Majivu ambayo waamini wamepakwa ni ukumbusho wa tumaini la Pasaka ya Kristo Yesu, changamoto na mwaliko wa toba na uongofu wa ndani ili kumrudia Mwenyezi Mungu tena na tena kwa mioyo yao yote kwa kumweka kuwa ni kiini cha maisha yao, Kristo Yesu aliyefufuka kwa wafu. Waamini wajifunze kutoa sadaka, ishara ya tumaini na kwamba wanahitaji kuonana na Mwenyezi Mungu mwisho wa safari yao ya maisha hapa duniani, kwa kutambua kwamba kweli wanayo njaa ya upendo na uwepo wa ngavu wa Mungu katika maisha yao, Mungu anayeweza kuwashibisha na hivyo kuwaboreshea tumaini la maisha. Kwa njia ya fumbo la umwilisho wa Kristo Yesu, wamezaliwa katika majivu ya ulimwengu, kwa sababu historia ya dunia ni historia ya mbingu. Mungu na mwanadamu wameunganishwa kwenye hatima moja. Kristo Yesu watafagia majivu ya kifo milele, ili kuwang'arisha uwaja wake, huku wakiwa na tumaini hili nyoyoni mwao. Waamini wanahimizwa kuanza kutembea ili hatimaye waweze kujipatanisha na Mwenyezi Mungu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Fransisko anasema huruma na upendo wa Mungu kwa binadamu umefunuliwa kwa njia ya fumbo la msalaba, yaani mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu kutoka kwa wafu. Ni katika muktadha huu msalaba unakuwa ni kitabu cha ufunuo wa uhuruma na upendo wa Mungu kwa binadamu. Katika maisha na utume wa kanisa, Wakristo wa nyakati mbalimbali wamesoma na kulitafakari fumbo la msalaba na hapa wakapata chemchemi ya majibu yaliyozima kiu ya maisha yao ya ndani. Kwa njia ya Roho Mtakatifu, wameweza kutambua msingi wa sayansi ya huruma na upendo wa Mungu, chemchemi ya hekima na busara ya Kikristo, yaani mwanga wa Mungu. Huo ni mwaliko kwa waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuishi katika mwanga wa Mungu, kwa kutambua kwamba utukufu wa Mungu umetundikwa msalabani. Kwa Mtakatifu Petro, wanafunzi wengine na hata kwa Wakristo katika ulimwengu mamboleo, bado msalaba unaonekana kuwa ni kashfa ya mwaka. Lakini kwa Kristo Yesu, kashfa hii inakuja pale Mkristo anapoukimbia msalaba, yaani kukimbia na kutofanya mapenzi ya Mungu, tume na kazi ya ukombozi ambayo ilitumwa na baba yake wa mbinguni kuja kuitekeleza. Msalaba ni ishara ya mapendo, neema, sala, msamaha, upatanisho na matumaini. Ni kutokana na maana hii mpya, Mama Kanisa anaona fahari kuutangaza utukufu na kuimba sifa kuu za msalaba wa Bwana wetu Yesu Kristo. Msalaba unaendelea kumfunza mwaamini kwamba hakuna mapendo kamili yasiyokuwa na mateso pamoja na matumaini ya uzima wa milele. Changamoto kwa uamini katika mapambazuko ya milenia ya tatu ya Ukristo ni kuuangalia, kuutafakari, kuushangaa, kuusikiliza, kuheshimu, kuutukuza na kuuabudu kwa imani, matumaini na mapendo kwani ni kielelezo ambacho uokovu wa dunia umetundikwa juu yake. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, fumbo la msalaba wa Kristo Yesu, yaani mateso, kifo na ufufuko wake, ni kilele cha ufunuo wa huruma, uhuruma, upendo, ukuu, utukufu na utakatifu wake. Changamoto kwa Wakristo ni kushikamana pamoja na Kristo Yesu katika mapambano ili siku moja waweze kushinda pamoja naye. Huu ndio ujumbe wa matumaini unaofumbatwa kwa namna ya pekee katika fumbo la msalaba, mwaliko kwa waamini kumtafakari Kristo Yesu aliyeteswa, akafa na kufufuka kwa wafu, kuwa ni kiini cha imani ya Kikristo. Fumbo la msalaba ni alama ya upendo wa Mungu kwa binadamu, kielelezo cha sadaka ya hali ya juu kabisa ya Kristo Yesu dhidi ya ukosefu wa haki msingi za binadamu, ubinafsi, dhuluma na nyanyaso. Msalaba ni alama ya ushinde dhidi ya dhambi na kifo. Msalaba ni kielelezo cha mateso, dhuluma na nyanyaso dhidi ya Wakristo wanaouawa wa, wa kikatili kwa kuchomwa moto wa ngali hai, na wakati mwingine nyanyaso na dhuluma hizi zinatendwa katika hali ya ukimya mkubwa. Baba Mtakatifu Francisko anakaza kusema, msalaba unatisha, kama ilivyojionyesha hata kwa mitume wa Kristo Yesu waliotaka kukimbia madhulumu ya Nero. Mtume Petro, kwa mshangao mkubwa, akakutana na Kristo Yesu njiani, akielekea mjini Roma ili aweze kusulubishwa mara ya pili. Hapo ndipo Mtume Petro alipoishiwa nguvu, akapiga moyo konde na kufuata nyayo za Kristo Yesu kiasi hata cha kuyamimina maisha yake juu ya msalaba, miguu juu, kichwa chini, kwa kutambua kwamba Kristo Yesu alikuwa amempenda upeo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kwa njia ya fumbo la msalaba Kristo Yesu anaungana na mamilioni ya watu wanaoteseka kutokana na baa la njaa duniani, wakati ambapo kuna sehemu nyingine za dunia wanakula na kusaza. Najiunga na wale wote wanaoteseka na kudhulumiwa kutokana na imani, mawazo na rangi ya ngozi yao. Kristo Yesu anaendelea kujiunga na umati mkubwa wa vijana waliopoteza dira, mwelekeo na matumaini ya maisha kutokana na wanasiasa wanaowaongoza Kuelemewa mno na uchoyo, ubinafsi na uchoyo, rushwa na ufisadi. Kristo Yesu anaendelea kuungana kwa njia fumbo la msalaba na waamini ambao wamepoteza imani yao kwa Mwenyezi Mungu na Kanisa lake kutokana na kashfa na utepetevu wa imani ulioonyeshwa na watumishi wa Injili. Kristo Yesu anapokea yote haya kwa mikono miwili na kujitwika mabegani mwake pamoja na misalaba ya wafuasi wake, tayari kuwaambia jipeni moyo, kwani yuko pamoja nao na kwamba ameshinda dhambi na mauti na yuko kati yao, ili kuweza kuwakirimia matumaini na maisha tele. Fumbo la msalaba limwaliko kwa kila mwamini kuwa kama Simoni wa Kirene aliyemsaidia Kristo Yesu kubeba msalaba mtakatifu, Veronika aliyeupangusa uso wa Kristo Yesu, kama ilivyokuwa kwa Bikira Maria na wanawake wengine watakatifu waliopiga moyo konde, wakaifuata ile njia ya msalaba, njia ya uchungu, wakiwa wamesheheni upendo na huruma hadi chini ya msalaba, wakiwa wamesheheni matumaini kwa Kristo Yesu. ndogo msikilizaji wa Redio Vatikani, tarehe 4 Machi 2025 usiku, Kardinali Arthur Roche, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Ibada, nidhamu na sakramenti za Kanisa, ameongoza watu wa Mungu kusali rozari takatifu kwa ajili ya kumwombea Baba Mtakatifu Francisco, ambaye kwa sasa anasumbuliwa na ugonjwa wa mkamba uliopelekea kulazwa tangu Ijumaa tarehe 14 Februari kunako mwaka 2025 kwenye Australia, chuo kikuu cha Agostino Gemelli iliyoko mjini Roma naye Kardinali Marcelo Semeraro, mwenyekiti wa baraza la kipapa la kuwatangaza waamini kuwa wenye heri na watakatifu, amewaongoza watu wa Mungu kusali rozari takatifu Jumatano ya Majivu, tarehe tano Machi elfu mbili na ishirini na tano. Taarifa rasmi kutoka kwa Dkt Mateo Bruno, msemaji mkuu wa Vatikani, inaonyesha kwamba Jumatano ya Majivu Baba Mtakatifu Francisco ameendelea na matibabu pamoja na mazoezi ya kupumua bila mashine ameshiriki baada ya kupakwa majivu na baadaye akapata ekaristi takatifu na kuendelea na mapumziko pamoja na kufanya kazi ndogo ndogo hapo hospitalini. Amepata nafasi ya kuzungumza kwa njia ya simu na Padri Gabrieli Romaneli, paroko wa parokia Familia Takatifu, ukanda wa Gaza. Taarifa ya afya ya Baba Mtakatifu Francisco Alhamisi asubuhi ilionyesha kwamba alipata usingizi mwanana usiku wa kuamkia Alhamisi tarehe sita Machi elfu mbili na ishirini na tano na kwamba asubuhi ameendelea na mapumziko. Samehe saba saba mara sabini. Ndugu msikilizaji mpendwa wa Vatican News katika ujumbe wa kwarezma 2025 wa baraza la maskofu Katoliki nchini Tanzania, unaoongozwa na kauli mbiu simameni imara katika imani, kutoka katika kifungu cha barua ya kwanza ya Mtakatifu Paulo sura ya 16 aya 13, maskofu wanafafanua maana ya imani kupitia maandiko matakatifu na mafundisho ya kanisa kwamba imani ni zawadi ya kimungu. Imani ni kiini cha maisha ya kila siku ya mwanadamu. kwarezma ni kipindi cha safiri kiroho na Kristo mwokozi wetu kupitia njia ya imani, ambayo mwanadamu anashiriki kuujenga ufalme wa Mungu. Kwa upande wa Jubilei Kuu ya 2025 wanasistizia imani katika njia ya matumaini. Ndugu msikilizaji, kama tulivyosikia ujumbe huo kwa ufupi, niliahidi kuendelea na leo hii ninaendeleza sehemu ya mwisho ya ujumbe huo, ambapo maskofu Katoliki nchini Tanzania walitoa mwaliko wa ujumra wa kusimama imara katika imani na kusema, ili tuweze kusimama imara katika imani, tunaalikwa kutimiza mambo muhimu yafuatayo. Ikumbukwe kwamba haiwezekani kusimama imara katika imani pasipo maisha thabiti ya sala. Sala ni wajibu wa lazima siku zote. Kwa sababu kwa njia ya sala tunamtegemea Mwenyezi Mungu katika maisha yetu yote. Kusali ni wajibu unaotakiwa katika dini zote zenye ukweli wa kimungu. Kweli sisi wa Kristo, kusali ni mapokeo ya tangu agano la kale. Katika agano jipya, Kristo alikuja kukamilisha jadi hiyo kwa yeye mwenyewe, kusali mara kwa mara ili tusiingie majaribuni. Rejea injili ya ya Matayo sura ya 26, aya 41. Safari yetu ya kiimani katika Kwaresma tuifanyayo kila mwaka haina budi kuimarishwa na neno la Mungu kama ile ya baba yetu Ibrahimu aliyeongozwa na sauti ya Mungu. Maaskofu wa Tanzania wanabainisha kwamba nyakati hizi za leo familia nyingi zimesongwa na kila aina ya mambo mengi hususan yatokanayo na maendeleo ya sayansi na teknolojia ambayo kama matokeo hasi yameleta changamoto nyingi za kiimani, kimaadili, kijamii na hata kiuchumi. Yote hayo kwa pamoja yamezalisha kizazi ambacho kadiri siku zinavyosonga mbele, mwanadamu huiacha imani na kuifanya sayansi na teknolojia kama ndio msingi mkuu wa maisha yake. Matokeo yake ni kwamba familia zetu zote zinazidi kuwa legelege lege kiimani, kwa sababu hazichukuliwi tena kwa eneo la malezi muhimu ya kiimani na kiutu. Malezi ya familia yamebinafsishwa katika tendo la kuamini kwamba kila mtu katika familia ana wajibu wa kujilea mwenyewe bila ya msaada wa mwingine kati ya wale wanaounda familia. Katika mazingira ya namna hii, dhana nzima ya familia inapotea na familia inapoteza fursa ya kuwa shule ya imani, ambamo wazazi na watoto wangetarajiwa kuwa imara katika imani na utu wema. ni kwa sababu hiyo waraka huu unatuhimiza sote katika familia zetu kuishi imani yetu licha ya changamoto ziletwazo kwetu na maendeleo ya sayansi na teknolojia. Familia zinaalikwa kuzingatia kusimama imara katika imani, kwa sababu imani ni nguzo ya maisha ya mtu hapa duniani, kwani imani inamwezesha mtu kuyapokea magumu na majaribu ya maisha kwa ujasiri na saburi. Rejea kitabu cha Waibrania sura ya kumi na mbili aya ya kwanza. Maaskofu Katoliki nchini Tanzania, vilevile wanabainisha kwamba kuna uhusiano mkubwa kati ya fadhila tatu kuu za kimungu: imani, matumaini na mapendo. Katika kuziishi fadhila hizi, hatuna budi kutambua kwamba fadhila hizi haziachani. Imani inakuwa pale inapotiwa katika maisha kama uzoefu wa upendo uliopokelewa na pale inaposhirikishwa kwa wengine kama uzoefu wa neema na furaha, inatufanya kuzaa matunda kwa sababu inapanua ndani ya mioyo yetu matumaini na kutuwezesha kuwa na ushuhuda ulio hai. Hakika inafungua mioyo na akili za wale wanaosikiliza na kuuitikia mwaliko wa Bwana wa kushikilia neno lake na wa kuwa wafuasi wake. Imani pia inajenga matumaini, na matumaini ni dhihirisho la kile tunachokiamini. Kwa hiyo mwaka huu wa jubilei unatualika katika kukua na kuziishi fadhila hizi za kimungu kama mahujaji walio na matumaini. Kadhalika, nuru ya imani imewekwa kwa udhabiti katika huduma ya haki, sheria na amani. Imani inatokana na upendo wa Mungu ambapo maana na thamani ya maisha yetu kuwa dhahiri. Maisha yetu yanaangazwa kiasi kwamba yanaingia katika nafsi tatu za Mungu zilizofumbuliwa kwetu na upendo huo. Nuru ya imani ina uwezo wa kuimarisha utajiri wa mahusiano ya kibinadamu na kuboresha maisha ya pamoja katika. Kwa rezima ya mwaka huu tunaalikwa kusimama imara katika imani, imani tunayoweza kuikili hadharani na kuishi kwa uadilifu. Kwa kufuata mwaliko huu tunatafuta mapenzi ya Mungu kwa ulimwengu ambapo si tu hadhi ya mwanadamu inatakiwa kulinda, pia kuheshimu na kuutunza uumbaji ambao ni zawadi tulizopewa na Mwenyezi Mungu kwa manufaa ya wote. Kadhalika, waamini wanaalikwa kushiriki katika kila jambo jema. Kama raia wanaalikwa pia kutii sheria zilizowekwa kihalali na mamlaka na kuishi maisha ya uadilifu kadiri ya sheria hizo. Ushiriki wa waamini katika shughuli za kijamii na siasa ni sehemu ya wajibu wao wa kiimani. Lengo la ushiriki huu ni kusaidia kujenga jamii iliyo bora zaidi, kwa sababu ili kuunda maisha ya kisiasa yaliyo kweli ya kibinadamu, hakuna lililo bora zaidi kuliko kustawisha ndani ya watu hisia za haki upendo na huduma kwa manufaa ya wote. Kwa kutekeleza wajibu huu, Wakristo wanapata fursa ya kuwa mwanga na nuru kwa ulimwengu, rejea Matayo sura ya tano aya kumi na nne, na kuwa wahudumu wa hekima ya Kikristo katika jamii inayowazunguka. Rejea hati ya kitume kuhusu utume wa walei kifungu cha kumi na nne. Baraza la Maaskofu Katoliki nchini Tanzania, katika ujumbe huu wa Kwaresima wanasema, mwaka huu 2025 taifa letu litakuwa katika kipindi mahususi cha uchaguzi wa viongozi ambao watapewa dhamana ya kulinda kutetea na kusimamia ustawi wa haki katika taifa letu. Tunapenda kuwaalika Wakristo wote na watu wenye mapenzi mema kutekeleza zoezi hili kwa umakini na uadilifu mkubwa, tukitambua kuwa kila mwananchi mwenye haki ya kupiga kura anatakiwa kufanya hivyo kadiri ya katiba, kama wajibu mkubwa ambao raia anatakiwa kuushiriki. Katika mazingira ya uchaguzi wa kisiasa, mara nyingi watu wengi hujikuta wapo katika changamoto hata za kupoteza msimamo wao wa imani. Hupenda kutumia njia za mkato kupata nafasi za uongozi kama vile ushirikina, uongo na rushwa. Wanasahau kwamba kila uongozi hutoka kwa Mungu, maana sauti ya watu ni sauti ya Mungu. Hivyo wanatakiwa kutegemea nguvu za Mungu na kuwa tayari kuwasikiliza wananchi wote kwa manufaa ya nchi nzima. Tunatoa ushauri kwa viongozi wa kisiasa tukisisitiza utoaji wa fursa za kusikilizwa hata wale wachache wenye mawazo tofauti. Hii itatusaidia kukuza na kuheshimu utofauti wa kufikiri kwa manufaa ya nchi kupinga chuki na kujenga umoja, wanasisitiza maaskofu ni ane. Vatican News. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena, tunapoendelea kukushirikisha yale yanayojiri katika maisha na utume wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kwa niaba ya Angela Rezaura, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa, nikisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristo, laudetur. Yesus Kristus.