Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Kwa jasho la uso wako utakula chakula, Dominika ya 14 ya mwaka B wa kanisa, ni kauli ngumu kutoka kwa Bwana iliyofungua maisha ya kazi jasho na damu ili kuishi. Tangu hapo mwanadamu anapasika kufanya kazi kama sehemu ya utu na heshima yake na pia utekelezaji wa neno hilo la Bwana kwa Adamu. Akina baba wa Kiyahudi walikuwa na wajibu wa kuwafundisha watoto wao ujasiri, utu, uzalendo, torati na kazi. Familia tajiri waliwapeleka watoto kusomea fani mbalimbali Misri, Ugiriki na Roma. Wengine waliwaweka watoto chini ya marabi ila familia za kawaida zisizo na uwezo, watoto walirithi kazi za baba zao. Mara nyingi ilisemwa, baba asipomfundisha mwanawe kazi, basi anamlea kuwa jambazi. Hivi watu wa Nazareti wanapomshangaa Kristo na kusema huyu si seremala Walikuwa sawa, sababu ndiyo ilikuwa kazi aliyojifunza kwa Yosefu baba yake kipindi cha utoto na kipindi cha utoto wake kabla hajaanza au kabla hajabatizwa na kuanza rasmi utume. Useremala ni neno la Kiajemi na Kiarabu likimaanisha ufundi ambao kimapokeo ulitegemea mbao, lakini siku hizi hutumia vitu vingi kama metali na vioo. Mtu hujifunza kazi hii kwa kumsaidia seremala mzoefu na kwa sababu na kwenda katika vyuo vya fani hili. Katika Bibilia, maseremala ni pamoja na Nuhu alichonga safina kwa mti wa mvinje, Bezaleli alichonga sanduku la agano kwa mti wa mshita, maseremala walitengeneza ikuru ya mfalme Daudi kwa mbao za mielezi ya Lebanoni, hekalu la mfalme Sulemani wakalikarabati baada ya kutoka utumwani Babiloni. Miongoni mwa kazi za useremala ilikuwa vifaa vya kilimo, ofisi, nyumbani na ujenzi. Hawakununua mbao, ila walidondosha magogo na kutengeneza mbao kwa mashoka, nyundo, panga na misumeno, na hivi miili yao ilikomaa na misuli kujengeka kiume. <mulia> aliyemuruikawa hakuna wakufanana na Mungu wetu aliye juu mbinguni, hakika yeye ni Mungu. Somo la kitabu cha nabii Ezekiel. Bwana aliposema nami, roho ikaniingia ikanisimamisha, nikamsikia yeye aliyesema nami, akaniambia mwanadamu, na kutuma kwa wana wa Israeli kwa mataifa wanaoasi, walioniasi mimi; wao na baba zao wamekosa juu yangu, naam hata hivi leo. Na wana hao wana nyuso zisizo na haya na mioyo yao ni migumu. Mimi nakutuma kwa hao, nawe utawaambia, Bwana Mungu asema hivi. Nao kwamba watasikia au kwamba hawataki kusikia, maana ndiyo nyumba ya kuasi hao. Hata hivyo watajua ya kuwa nabii amekuwako miongoni mwao. Neno la Bwana. Haya ya maisha anajua tamani yako mtazambe Mwenyezi Somo la Injili takatifu ilivyoandikwa na Marko sura ya sita aya kwanza hadi ya sita. Yesu alitoka akafika mpaka nchi ya kwao, wanafunzi wake wakamfuata. Na ilipokuwa Sabato, alianza kufundisha katika sinagogi. Wengi waliposikia wakashangaa wakisema huyu ameyapata wapi haya? Na ni hekima gani hii aliyopewa huyu? Na ni nini miujiza hii mikubwa inayotendeka kwa mikono yake? Huyu si yule seremala, mwana wa Maria, na ndugu yao Yakobo na Yose na Yuda na Simoni? Na maumbu yake hawapo hapa petu? Wakajikua kwake. Yesu akawaambia, nabii hakosi heshima isipokuwa katika nchi yake mwenyewe na kwa jamaa zake na nyumbani mwake. Wala hakuweza kufanya muujiza wowote huko isipokuwa aliweka mikono yake juu ya wagonjwa wachache akawaponya. Akastaajabu kwa sababu ya kutokuamini kwao. Neno la Bwana. Katika hayo tujifunze kwa mitume na manabii walininga imani yao, wanatufundisha pambana na majaribu yote. Msaada toka kwa Roho Mtakatifu ndiyo ngao pekee ya kupita majaribuni ndani ya maumivu maumivu kufanana na hayo yote. Hiyo ndiyo imani ya kweli itoe kwa moyo, kuwatazama wagonjwa, kuwaona wajane na mambo yanayofanana na hayo yote. Hiyo ndiyo imani ya kweli. Huyu si yule selemara, ilikuwa kauli ya kidharau kwamba wanamjua pamoja na mama yake na ndugu zake, kijana masikini ambaye hajasoma Misri au penginepo na hajafundishwa na rabi yeyote. Hivi haya anayoyafanya ameyapata wapi? Pamoja na dharau hii, useremala ilikuwa kazi muhimu, hasa ukizingatia ufundi unaodhihirishwa katika hekalu lile kuu Yerusalemu, na majumba ya serikali na wananchi. baadhi ya makuhani walipaswa kujifunza useremala ili ikiharibika samani hekaluni, mfano patakatifu papatakatifu, basi kuhani fundi aliruhusiwa kuingia ili kutengeneza hitilafu iliyojitokeza. Zaidi sana, kazi ya mtakatifu Yosefu imezipatia kazi zote heshima kuu, tunazosherekea Mei Mosi kila mwaka. Hivi pamoja na kumdharau Kristo kwa kazi hii kwa upande mwingine wametoa heshima kubwa kwa kazi zetu za mikono. Ndugu zake Kristo hawakumuunga mkono nyumbani kwake. Walimsikiliza kwa masikio tu na siyo kwa imani. Walifunga masikio ya akili zao wasitambue kuwa kati yao ni Masiha. Wakamkwaza Kristo, akastaajabu kwa sababu ya kutokuamini kwao na madhara yake, wala hawakuweza kufanya muujiza wowote huko, isipokuwa aliweka mikono yake juu ya wagonjwa wachache wakapona. Wengi tumebatizwa, tunasali na kushiriki mambo yote. Ushiriki wetu unaweza kupelekea kujisahau na kudhani tunamfahamu vema kama wale wa Nazareti na kuishi imani yetu kwa mazoea na kumkwaza Kristo. Lakini je, ni kweli tunamfahamu Kristo kwamba ni mwana wa Mungu sawa, na kwamba alisulubiwa akafa na kufufuka? Ni kweli kabisa tunaamini. Je, hili linatosha kusema tunamfahamu? Tunamfahamuje? Basi ni kwa kujitambua wenyewe na uduni wetu mbele ya Mungu na mbele ya ulimwengu, kwamba sisi ni viumbe tu, na hapa tunamtambua kama Mungu wetu, kwamba tu wa dhambi tunamtambua kama mwokozi wetu, kama raia katika ufalme wa mbinguni tunamtambua kama mfalme. Tumtambue kwamba ana uwezo wa kubadili maisha yetu na kutusaidia kukiri na kuishi imani yetu, kama Maria Magdalena kwamba yupo mbinguni na anasikia sala yetu. Katika hili ni lazima kumsikiliza, tufuate maongozi yake na tuige tabia zake, ndipo tutasema walau kidogo tumemfahamu. Kama wanazareti walivyomkataa Kristo, nasi huenda tunamkataa kwa namna tunavyoishi. Mara kadhaa maisha yetu hayajampa Mungu utukufu, walakini kuhusu dhambi kiasi cha kushindwa kujizuia. Kama kanisa, huenda hatujatimiza wajibu zetu ipasavyo, na hapa na pale kutenda nje ya lengo. Kama taifa, hatujawajali wote katika usawa tofauti zetu zimetutenga. Sera, sheria na kanuni hazijafaulu kumnufaisha mwananchi wa hali ya chini. Kama familia, hatujahusisha au hatujauisha upendo kwa viwango vya kimungu, na kama mtu binafsi, hatujawa na unyofu na utakatifu unaotarajiwa na Kristo. nabi Ezekieli katika somo la kwanza anatukumbusha wajibu wa kusaidiana ili tuondokane na uasi wetu, sababu sisi nasi baba zetu tumekosa juu ya Mungu. Naye mtume Paulo, katika somo la pili, anatukumbusha kuwa tuna udhaifu mwilini mwetu, na hivi tumtegemee Mungu ili tuwe na nguvu. Huyu si seremala, tumwombe seremala huyu wa Nazareti, ili atusaidie tutambue katika uhalisia wake tulishike neno lake ili asitustajabie kwa kutokuamini kwetu. Useremala wa Kristo utupe shime ya kazi. Mkristo, hakikisha unakuwa miongoni mwa wagonjwa wachache waliobahatika kupokea uponyaji nyumbani kwa Kristo Mnazareti, yani ndani ya moyo wako. Kwa niaba ya Sista Sofia Stefano Gura na Padi Pasco Ihondo, ni mimi Padi Joseph Hermani Luela, kibarua wa Kristo, Radio Vatikani, nikisema tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus.