Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ni kwa mara ngine tena ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani ninaokaribisha kusikiliza anayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Baba mtakati Francisco Jumaa tarehe sita Novemba elfu mbili na ishirini na nne alikutana mjini Vatikani na jumuiya ya mafunzo ya taalimungu ya Mtakatifu Paulo kutoka Katania. Aidha, Baba mtakati Francisco alikutana na watawa wa Karmeli watangazaji wa Roho Mtakatifu tarehe sita Desemba elfu mbili na ishirini na nne ambapo amesema uwepo wao una maana kubwa zaidi katika wakati huu wa mkesha wa mwaka wa Jubilei ambayo itaanza mnamo tarehe 24 Desemba kwa ufunguzi wa mlango mtakatifu wa basilika ya Mtakatifu Petro. Sherehe ya mkingi wa dhambi ya asili kwa Bikira Maria itaadhimishwa Dominika tarehe 8 Desemba 2024. Katika hafla hiyo, siku nzima raia wa Kirumi watatoa heshima zao kwa sanamu ya Bikira Maria, mkingi wa dhambi ya asili. Baba Mtakatifu Francisco atashiriki pia katika ibada ya kiutamaduni ambayo anatarajia kuwasili katika uwanja wa Hispania jioni saa kumi kamili masaa ya Roma, na atasali mbele ya mnara huo wenye picha ya Bikira Maria na wakati huohuo huo. ataweka shada la maua chini ya mnara huo Baba Mtakati Francisco alitangaza majina ya makardinali wapya ishirini na mmoja watakaosimikwa rasmi tarehe saba Desemba elfu mbili na ishirini na nne katika mkesha wa sherehe ya Bikira Maria mkingi wa dhambi ya asili kati ya makadinari wapya yumo kadinari Angelo Atebi, mwenye umri wa miaka 99. Mama kanisa anatambua na kuthamini mchango wake katika maisha ya utume wa kanisa. Kutoka barani Afrika tunaye askofu mkuu Ignasi Besi Dogbo wa jimbo kuu la Abijani nchini Ivory Coast. Habari nyingine utapata kuzisikiliza nilizokuandalia. Mwisho wa habari hizi utasikiliza tafakari la neno la Mungu linaloletwa kwako na pade Pascali Yondo katika dominika ya pili ya Majilio. Baba Mtakatifu Francisco Ijumaa tarehe 6 Novemba elfu mbili na ishirini na nne alikutana mjini Vatikani na jumuiya ya mafunzo ya taalimungu ya Mtakatifu Paulo kutoka Katania. Alianza salamu kwa msimamizi wa taasisi hiyo ya mafunzo, askofu mkuu wa Katania na maaskofu wengine, na mkurugenzi wa mafunzo, walimu na maafisa wengine, wakiwemo wanafunzi wote. Papa Francisco aliwatia moyo kuendelea mbele katika michakato ya kuendeleza safari ya pamoja wakati wa mafunzo mapana ambayo yawe na uamuzi wa maisha ya kikanisa na ya kijamii pamoja na kitengo cha kitaalimungu cha Palermo. Baba Mtakatifu Francisco amesema wao ni wahusika wa mafunzo yao, yanayounda mitindo ambayo inatia chachu hata katika makanisa mengine ya kutembea pamoja. Katika muktadha huo, Papa alisema ardhi yao ni nzuri ya asili na ya sanaa ya maajabu, kwa bahati mbaya, inayotishwa na kutoka na uvumi wa ufisadi wa kimafia, ambao unapunguza kasi ya maendeleo na kupunguza rasilimali na vilevile kuhusiana na uhamiaji wa vijana sichiria inahitaji wanawake na wanaume ambao wanatazama wakati ujao kwa matumaini na kuunda kizazi kipya kuwa huru na wazi katika utunzaji wa wema wa pamoja, na ili kuweza kukomesha umaskini wa kizamani na mpya. Papa Francisco aliwaeleza vijana hao kuwa katika Kristo tunageuka kuwa wenye uwezo wa kuhusiana mmoja na mwingine kwa njia safi na furaha na kujenga katika ulimwengu huu ufalme wa upendo na wa haki, moyo wetu uliounganishwa na ule wa Kristo uwezo wa muujiza huo wa kijamii. Papa alisema mafunzo yao ya kitaalimungu yanakarabati matunda ya uhusiano na chuo kikuu cha Catania, taasisi ya kiutamaduni ya kale sana ya Sicilia, na wakufunzi wengi wanajitahidi katika kozi ya mafunzo ya Kikristo, kanuni ya kisheria, nyanja ya masomo na mazoezi ya kitaaluma inayovutiwa na masuala ya kimaadili yanayohusiana na afya kulenga ubinadamu, lakini pia yanazidi kujumuisha maadili ya wanyama, ikiwa ni pamoja na yale yanayotokana na maendeleo ya biolojia, dawa na teknolojia. Kwa njia hiyo, ushirikiano huo kwa hakika unastahili kwao, kwa sababu unafungua mafunzo yao na wakati wao, wow, ujao wa mazungumzo ambayo daima yanapaswa kukuzwa kwa ajili ya kuelewa vema ulimwengu ambao wanaishi na kwa ajili ya kutamadunisha imani. Kwa upande mwingine unatoa uhusiano wa matunda ya utamaduni wa watu wao ambao wamegubikwa na majanga ya baadhi ya uzoefu wa maisha. Katika hilo, Papa Francisco amefikiria waandishi wa vitabu wakubwa wa Sicilia, kwa namna ya pekee Verga ambaye ni maarufu kwa riwaya ya Vinti, yani ushindi, ambayo inajikita juu ya uchungu na umaskini, katika mazungumzo ya utamaduni huo ambao unaeleza wazi namna nyingi ya kuishi na kufikiria. Watambue kubeba matumaini na jitihada, na watambue kujikabidhi katika matumaini. Msijikabidhi katika malalamiko, katika kukata tamaa, lakini katika matumaini, na muwe wa misionari wa fadhila hizo. Baba Mtakatifu Francisco aliwaeleza vilevile. Vile akitazama maadhimisho ya siku, alikumbusha kuwa Mama Kanisa anakumbuka akilitujia tarehe sita Desemba, Mtakatifu Nikola, mtakatifu ambaye aliunganisha Mashariki na Magharibi, mchungaji kanisa ambaye anatukumbusha mtaguso wa Nikea ambao yeye mwenyewe alishiriki na kujikita na juhudi za kutetea imani katika umungu wa Kristo. Papa Francisco aliongeza hata wao wachukue wito huo ambao waliutoa katika matazamio ya maadhimisho ya mtaguso wa Nikea ili waweze kuwakilisha mwaliko wa makanisa yote na jumuiya za makanisa kuendelea na safari kuelekea umoja unaoonekana na wala wasichoke kutafuta mitindo inayofaa kwa ajili ya kujibu kikamilifu kwa sala ya Yesu isemayo, ili wote wawe wamoja. Kwa kuhitimisha, Papa Francisco alisema Bikira Maria, msimamizi wa Sicilia, awasindikize daima safari yao. Amewabariki kwa moyo na tafadhali wasisahau kusali kwa ajili yake. Poike siete venute da lontano dal brasile. Baba mtakatifu Francisco alikutana na watawa wa Karmeli watangazaji wa Roho Mtakatifu tarehe 6 Desemba 2024. Alifurahi kukutana nao na wametoka mbali huko Brazil, lakini pia hata katika sehemu mbalimbali za Ulaya. Uwepo wao, alisema, una maana kubwa zaidi katika wakati huu wa mkesha wa mwaka wa Jubilei ambayo itaanza mnamo tarehe 24 Desemba 2024 kwa ufunguzi wa mlango mtakatifu wa basilika ya mtakatifu Petro. Baba Mtakatifu Fransisko alisema, kwa matazamio hayo, tuna maana kamili inayofanana na Injili ambayo inaonyesha Yesu katika sinagogi ya Nazareti na ambayo inauwishwa na mwanzo wa shirika lao usemao, roho wa Bwana yuju yangu amenituma ili kutangaza mwaka wa neema. Rejea Injili ya Luka, ya Luka sura ya nne aya kumi na nane. Lakini hata mwaka huu ambao unakaribia kuisha, tayari kweli ni mwaka wa neema kwao kwa sababu mwezi Julai waliadhimisha miaka arobaini ya kuanzishwa kwa shirika lao, sambamba na mkutano mkuu wa nne ambao walichagua kikundi cha kuongoza familia yao ya kitawa kwa miaka sita. Katika furaha hiyo nzuri, Baba Mtakatifu Francisco aliwaeleza kuwa ni vizuri kukumbuka jitihada za kila siku katika huduma ya uinjilishaji na kueneza neno la Mungu, ambalo lazima liwafikie watu wote. Kiukweli, kutangaza Injili duniani kote ni utume kwa Wakristo wote. Papa aliongeza, ni maneno ya mtakatifu Paulo ambayo yanapaswa kukunguta katika mioyo ya kila mbatizwa: ole wangu nisipotangaza Injili rejea barua ya kwanza ya Wakorinto sura ya tisa ya kumi na sita. Kwa njia hiyo, katika taasisi yao, ari hiyo ya kimisionari ya uinjilishaji katika mantiki inaunganishwa moja kwa moja na kutafakari kwa maisha ya sala ya kina, ambayo inafuata ukali na tamaduni nzuri ya Wakarmeri. Baba Mtakatifu Francisko alihitimisha kwa kuabariki Sherehe ya mkingi wa dhambi ya asili kwa Bikira Maria itaadhimishwa Dominika tarehe 8 Desemba 2024 katika afra hiyo. Siku nzima raia wa Kirumi watatoa heshima zao kwa sanamu ya Bikira Maria, mkingi wa dhambi ya asili katika uwanja wa Minyaneli karibu na uwanja wa Hispania jijini Roma. Kulingana na maadhimisho haya ya kiutamaduni, wa kwanza watakuwa kikosi cha wazimamoto kwa heshima ya wenzao 220 ambao walizindua mnara huo mnamo tarehe 8 Desemba elfu moja mia nane hamsini na saba saa kumi na moja alfajiri asubuhi, watapanda juu ili kuweka shada la maua kwenye mkono wa Bikira Maria. Baba Mtakati Francisco atashiriki pia katika ibada ya kiutamaduni ambayo anatarajia kuwasili katika uwanja wa Hispania jioni saa kumi kamili masaa ya Roma, na atasali mbele ya mnara huo wenye picha ya Bikira Maria, na wakati huo huo ataweka shada la maua chini ya mnara huo. Kabla ya papa vikundi vya watu wengi wataacha mataji yao ya maua chini ya mnara huo wenye urefu wa mita kumi na mbili kwenda juu ulioundwa na mbunifu Luiji Polechi. Lakini hata hivyo, kuanzia tarehe ishirini na tisa Novemba elfu mbili na ishirini na nne hadi tarehe saba Desemba kutakuwa na misa takatifu katika kanisa la mitume kumi na mbili watakatifu jijini Roma. Baba Mtakatifu Francisco ataunda makadinari wapya 21 katika baraza la kumi la makadinari katika upapa wake litakalofanyika tarehe 7 Desemba 2024 katika mkesha wa Bikira Maria, mkingi wa dhambi ya asili. Baraza hili linazidi kuwa la kimataifa na la kimisionari la makadinari. Hii ni kwa sababu, pamoja na kuongezwa kwa makadinari hao wapya, baraza la makadinari litafikia jumla ya wajumbe 253 huku zaidi ya nchi tisini zikiwakilishwa kati yao mia moja arobaini watakuwa wapiga kura, yaani makadinari walio chini ya umri wa miaka themanini na wenye haki ya kupiga kura katika mkutano unaowezekana, huku mia moja kumi na tatu watakuwa wasio wapiga kura, wakiwa wamevuka kikomo cha umri wa kisheria. Ndugu msikilizaji, muungano huo unaonyesha kujitolea kwa Baba Mtakatifu Francisco katika kupanua uwakilishi wa kijiografia wa Kanisa Katoliki kwenda nje ya mipaka ya kiutamaduni ya Ulaya. Miongoni mwa makadinari wapya waliochaguliwa ni Monsinyo Tatiso Isao Kikuchi wa Tokyo na Monsinyo Ladislav Nemeti wa Belgrado ambayo ni jumuiya ya neno la Mungu na wanatoka katika nchi ambako Wakatoliki wanawakilisha chini ya asilimia tano tu ya wakazi. Baada ya mkusanyiko huo, Papa Francisco atakuwa ameteua takribani asilimia themanini ya wapiga kura wa makardinali na hivyo kuunganisha kama hatua yake katika uchaguzi ujao wa upapa ajaye. Baraza jipya la makardinali litakaribisha washiriki wa rika tofauti sana kuakisi utofauti wa wigo wa kanisa Katoliki. Kardinali mzee zaidi atakuwa Monsinyo Angelo Acerbi, mwenye umri wa miaka tisina tisa, mwanadiplomasia wa muda mrefu wa Vatikani na askofu mstaafu wa shirika la kijeshi la Malta. Akiwa na zaidi ya miaka hamsini ya uaskofu na uzoefu wa kidiplomasia unaojumuisha nchi kama vile New Zealand, Colombia, Hungaria, kardinali huyo mteule ana uzoefu na ujuzi wa kina wa mahusiano ya kimataifa. Kinyume chake, Askofu Miaikola Bychok wa kanisa katoliki la kigiriki la Ukraine katika Melbourne, Australia, atakuwa kardinali mwenye umri wa miaka 44 tu. Kwa uteuzi wake, Oceania itakuwa na wawakilishi wanne katika baraza la makardinali. Katika barua iliyotumwa mwezi wa Oktoba iliyopita kwa makardinali wapya, Papa Francisco alieleza baraza la makardinali kama udhihirisho wa umoja wa kanisa na wa kifungo kinachounganisha makanisa yote ya ulimwengu na lile la Roma. Kwa njia hiyo, maadhimisho ya kuundwa kwa makardinali wapya yatafanyika katika kanisa la kipapa kanisa kuu la Mtakatifu Petro, tukio ambalo ni muhimu linaloimarisha utume wa kanisa duniani na umuhimu wa majadiliano katika tamaduni na mataifa. Katika mkesha huu ambao utakuwa ni sikukuu ya Bikira Maria mkingiwa dhambi ya asili lakini katika mwendelezo wa mwaka mtakatifu wa ufunguzi wa mlango mtakatifu katika jubilei ya 2025. Amen. Wakati wa kikao cha SECAM yenye makao yake makuu mjini Akra nchini Ghana, mada mbalimbali zinazohusiana na makanisa na kijamii katika kila kanda ziliibuliwa na rais wa SECAM Fredorini Ambongo. Akizungumza na Vatican News, alisisitiza dhamira ya kanisa kufanyia kazi ya amani na upatanisho barani Afrika, hasa katika ukanda wa Maziwa Makuu ambako migogoro imekatisha tamaa na uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi jirani. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, kamati ya kudumu ya shirikisho la mabaraza ya maaskofu wa Afrika na Madagaskar, sika ilifanya mkutano wake wa pili na wa mwisho wa kawaida wa mwaka mjini Kigali nchini Rwanda, kuanzia tarehe 25 hadi tarehe 29 Novemba 2024. Makardinali, maaskofu wakuu na maaskofu wengine wanaowakilisha mabaraza ya maaskofu wa Afrika na visiwa vyake walishiriki kikamilifu katika mkutano huo wa kazi ujumbe kutoka sekretariati ya seka yenye makao yake makuu mjini Akra nchini Ghana pia ulikuwepo wakati wa vikao na vikao vingine mbalimbali mbali vya kazi mbele ya rais wa seka mwadhama Fridorini kardinali Ambongo, washiriki walibadilishana taarifa za maisha ya kanisa na jamii kwa ujumla katika kila kanda, ikiwa ni pamoja na shughuli za mafanikio ya hivi karibuni na kutafakari juu ya maisha ya kanisa na jamii kwa ujumla wake, changamoto zilizopo mbele yao. Katika hafla ya mkutano huo kamati ya kudumu ilichukua fursa hiyo kushiriki katika ibada ya hija katika mahali patakatifu pa mama yetu wa Kibeho <mulia> Karibu ndugu msikilizaji wa radio Vatikani katika tafakari ya neno la Mungu, dominika ya pili kipindi cha Majilio, mwaka C wa kiliturujia katika Kanisa. Masomo ya dominika hii yamebeba ujumbe wa matumaini unaotualika tuvue nguo za huzuni na kuvaa nguo za utukufu, kwa sababu Bwana anakuja kutukomboa, maana wokovu ni zawadi kutoka kwake anayotujalia bure kabisa, kwa upendo mkuu, pasipo mastahili yetu. Ni yeye tu awezaye kutuokoa. Hivyo kwa neno lake anatualika tuitengeneze njia yake katika mioyo yetu, tuyanyooshe mapito yake, tukiyaondoa yote yanayotuletea huzuni na tuweke juhudi kuyadumisha yale yote yanayotuletea furaha na amani. Ujumbe huu unaashiriwa na maneno ya wimbo wa mwanzo yanayosema: enyi watu wa Sayuni, tazameni Bwana anakuja kuokoa mataifa, naye atawasikizisha sauti yake ya utukufu katika furaha ya mioyo yenu. Ni katika tumaini hili Mama Kanisa, katika sala ya mwanzo, anatuombea sisi wanawe, akisali hivi: e Mungu mwenyezi rahimu, tunakuomba mambo ya dunia yasitupinge sisi tunaomkimbilia mwanao, tupate kumlaki, bali hekima yako itufanye tumshiriki yeye. Somo la kwanza la kitabu cha nabii Baruku sura ya tano aya ya kwanza hadi ya tisa. Katika somo hili nabii Baruku ambaye alikuwa katibu wa nabii Yeremia aliyeishi miaka mia sita kabla ya Kristu anawatuliza Waisraeli wakiwa utumwani Babeli, akiwaambia kuwa mda si mrefu Mungu atawarudisha Yerusalemu. Hivyo anawapa matumaini yakiwaonyesha furaha na heri watakayopata wakirudi nyumbani. Katika lugha ya Kibibilia kawaida, manabii wanailinganisha Yerusalemu na mwanamke au mama na watoto wake wakiwa ni watu wake, lakini Baruku anailinganisha Yerusalemu na mama mjane anayewalilia watoto wake waliochukuliwa mateka na kupelekwa uhamishoni. Kwa mjane huyu kibinadamu, watoto wake walionekana kama wamekufa. Ndiyo maana mjane huyu, yaani Yerusalemu, anaonyeshwa amevaa mavazi meusi akisikitika na kuomboleza juu ya wanawe kana kwamba wameshakufa. Nabii Baruku anamfariji akimwambia, e hey, Yerusalemu, vua nguo za matanga na huzuni, uvae uzuri wa utukufu utokao kwa Mungu wa milele. Baruku anaialika Yerusalemu kufurahi kwa sababu siku yaja ambapo Mungu atawarudisha tena wanawe kwake kutoka uhamishoni. Masimulizi anasema kuwa walipochukuliwa mateka na kupelekwa uhamishoni walifungwa minyororo na kuteswa sana, lakini sasa wanaambiwa siku inakuja ambapo badala ya kuteseka watarudi wakiwa na wingi wa furaha wakishangiliwa kama wana wa mfalme mkuu. Mungu atahakikisha kwamba safari yao ya kurudi nyumbani ni safari ya furaha na mafanikio, kwani watatembea kwa furaha kama watu huru, na watakaporudi nyumbani wataanza kuishi maisha matakatifu wakiwa na mahusiano mazuri na Mungu, kwa maana Mungu mwenyezi atawatakasa na dhambi zao naye atakuwa Mungu wao tena. Unabii huu wa Baruku ulitimia wakati Siro mfalme wa Persia alipoivamia Babeli akaiteka, ikawa chini ya himaya yake, na akawatangazia uhuru kuwa yeyote anayetaka kurudi Yerusalemu na aende. Ndiyo maana mzaburi katika wimbo wa katikati anasema hivi: Bwana alipowarejeza mateka wa Sayuni, tulikuwa kama waotao ndoto ndipo kinywa chetu kilipojaa kicheko, na ulimi wetu kelele za furaha. Ndipo waliposema katika mataifa, Bwana amewatendea mambo makuu. Bwana alitutendea mambo makuu, tulikuwa tukifurahi. E Bwana, warejeze watu wetu waliofungwa, kama vijito vya kusini. Wapandao kwa machozi watavuna kwa kelele za furaha. Ingawa mtu anakwenda zake akilia, akizichukuapo mbegu za kupanda, hakika atarudi kwa kelele za furaha aichukuapo miganda yake. Lakini licha ya kutimia kwa utabiri wa nabii Baruku, waliorudi ni wale waliokuwa katika hali ya umaskini. Ijapo walifurahi kurudi nyumbani Yerusalemu, maisha bado yalikuwa magumu kwa kukosa uhuru wa kisiasa na kiuchumi. Ni wazi walifanikiwa kulijenga upya hekalu na kuta za mji wao zilizobomolewa, na baada ya muda mageuzi ya kiroho yalianza kujionyesha kati yao, lakini haikuchukua muda Masikini walianza kugandamizwa tena na ndugu zao waliokuwa matajiri. Viongozi wa serikali na dini walichukua madaraka, hawakuwa watetezi wa watu wao bali watesi, kinyume kabisa na kile alichoambia nabii Baruku. Furaha aliyowatangazia Baruku ikawa ndoto. Hii ni kwa sababu tangazo la kurudi kwao nyumbani ni utabiri tu wa kitakachotokea siku ya mwisho, wakati wa hukumu ya mwisho huko mbinguni iliko yerusalemu mpya somo la pili ni la waraka wa mtume paulo kwa wafilipi sura ya kwanza aya ya tatu hadi ya sita na ya nane hadi ya kumi na moja katika somo hili mtume paulo anawasifu wafilipi kwa uhodari katika maisha yao ya kiimani ambayo yamewasukuma wengi kuiamini injili lakini mafanikio hayo siyo kazi yake yeye paulo bali ni kwa sababu kristo mwenyewe kwa njia ya roho mtakatifu ameisukuma mioyo wafilipi kuipokea injili na Kristu peke yake ndiye mwenye uwezo wa kuhitimisha wokovu wao kwa furaha. Hivyo anawasihi upendo wao kwa Kristu na kati yao uzidi kuongezeka siku baada ya siku, zaidi sana waendelee kuishi maisha yasiyo na lawama ili Kristu aje kukamilisha wokovu wao wakati wa ujio wake wa pili. Nasi tunaalikwa katika kipindi hiki cha majilio tuishi tuishe kwa kupendana, tusilaumiane na tusiishi kwa chuki miongoni mwetu. Injili ni ilivyoandikwa na Luka sura ya tatu ya kwanza hadi ya sita Sehemu ya injili imegawanyika katika sehemu kuu mbili. Sehemu ya kwanza inatueleza ni lini katika historia ya dunia na wokovu wetu Yohane alianza kazi yake ya kuhubiri juu ya matayarisho ya kumpokea Mwokozi. Ni mwaka wa kumi na tano wa kutawala kwake Kaisari Tiberia, Pontio Pilato alipokuwa liwali wa Uyahudi na Herode mtoto Herode, wa Herode aliyewaua watoto wa Betlehemu akijaribu kumwangamiza mtoto Yesu bila mafanikio, akiwa mfalme wa Galilaya na Filipo ndugu yake akiwa mfalme wa Iturea na nchi ya Trakoniti na Lisania mfalme wa Abineni, wakati wa ukuhani mkuu wa Anasi na Kayafa aliyeteuliwa na mamlaka ya Kirumi kuwa kuhani mkuu huko Yerusalemu, akichukua nafasi ya Anas baba mkwe wake baada ya kuondolewa ukuhani na mamlaka hiyo hiyo ya Kirumi lakini pamoja na kuondolewa ukuhani mkuu alibaki bado kuwa na ushawishi mkubwa, kwani hakuna lilofanyika bila kupata ushauri wake. Ni wakati huu neno la Mungu lilipomfikia Yohane mwana wa Zakaria jangwani. Kutajwa kwa viongozi hawa ni kutudhihirishia kuwa mambo haya ni ya kweli na siyo ya kutunga. Lakini kwa upande mwingine tunaona kuwa Mungu hakuwachagua hata mmoja wa hawa watawala wanaotajwa. Hii ni kutuonyesha kuwa uokovu wa mwanadamu ni mpango wa Mungu na upo mikononi mwa Mungu, na sio katika uwezo wa mwanadamu. Hakuna mtu aliye na mamlaka ya kujikomboa mwenyewe au kuwakomboa wengine. Ndiyo maana hata Yohane Mbatizaji kwa unyofu anang'amua na kudhihirisha udhaifu na unyonge wake, na kwamba hata yeye anamuhitaji Yesu Kristo mwana wa Mungu kwa ajili ya uokovu wake, akisema, mimi nami nahitaji kubatizwa na wewe, nawe waja kwangu. Kumbe tunaona kuwa hekima na mamlaka ya kibinadamu pasipo Mungu hayawezi kutuokoa kutoka utumwa wa dhambi. Mama Kanisa akilitambua hili, katika sala ya kuombea dhabihu anatuombea sisi wanawe, akisali hivi: e Bwana, tunakuomba sala na sadaka zetu sisi wanyonge zikutulize, na kwa kuwa sala zetu hazitoshi kutupatia mastahili utujalie shime kwa rehema yako. Sehemu ya pili ya injili hii imebeba ujumbe wa Yohane Mbatizaji juu ya ubatizo wa toba. Tunaalikwa kuitengeneza njia ya Bwana, kuyanyoosha mapito yake. Palipo na mabonde tupainue, palipo na milima na kilima tupashushe, palipopotoka tupanyooshe, na palipoparuza tupasawazishe. Matengenezo na matayarisho haya yanahusu mioyo yetu, nayo yanawakilisha hali ya dhambi iliyo ndani ya mioyo yetu. Tukumbuke daima kuwa dhambi inatutenga na Mungu na hivyo tunapoteza furaha kwa kuwa na huzuni. Adamu anasema, niliposikia sauti yako niliogopa, nikajificha. Mwanzo sura ya tatu aya ya kumi. Hofu inaleta huzuni. Dhambi pia inatutenga na wenzetu na kuharibu mahusiano yetu na kutuletea chuki na huzuni. Adamu akasema huyu mwanamke uliyemweka hapa pamoja nami alinipa nami nikala. Mwanzo sura ya tatu ya kumi na mbili. Dhambi inaharibu warafiki wetu na ulimwengu na viumbe vingine. Mwanamke akasema nyoka alinidanganya nami nikala. Ndipo sasa Mungu akatoa adhabu akisema, ardhi itakuzalia miiba na utakula kwa jasho. Mwanzo sura ya tatu ya kumi na nane. Kwa sababu umefanya haya utazaa kwa uchungu utamponda nyoka kwa kichwa chake naye atakuponda kisigino. Mwanzo sura ya 3 ya 15. Dhambi hutufanya kuwa watumwa wa Shetani, maana kila atendaye dhambi ni mtumwa wa dhambi Yohane sura ya nane, aya 34. Hivi ndivyo dhambi inavyoleta mtafaruku katika maisha yetu na kutuvisha mavazi ya huzuni. Popote pale penye ugomvi, hasira, huzuni au malalamiko, kuna dhambi. Basi tunaalikwa kusawazisha hali hizi tukiendea kiti cha kitubio na kuvua dhambi ili tuvae neema ya utakaso, ndipo tutakapofurahi na kuimba, nitafurahi sana katika Bwana, maana amenivika mavazi ya wokovu, amenifunika vazi la haki, Isaya sura ya 61 aya 10. Nayo antifona ya wimbo wa komunyi inatualika ikisema, ondoka e Yerusalemu, usimame juu, tazama uione furaha inayokujia kutoka kwa Mungu. Ni katika tumaini hili, Mama Kanisa anapohitimisha maadhimisho ya dominika hii katika sala baada ya komunyo, anasali hivi: e Bwana, baada ya kutushibisha chakula cha roho, tunakuomba kwa unyenyekevu sisi tulioshiriki fumbo hili, utufundishe kuyapima kwa hekima mambo ya dunia na kuyazingatia ya mbinguni. Na hili ndilo tumaini letu kwa kipindi hiki cha majilio. Tumsifu Yesu Kristo. Kutoka studio za Radio Vatikani ni mimi Padri Paskali Irondo. Tukiwa katika kukaribia kufungua mwaka wa matumaini, Wakatoliki wote na Wakristo wote tuungane kuchochewa na matumaini ya Kristo ambayo hayakatishi tamaa. Ni katika muktadha huo, zimesalia siku chache kufunguliwa kwa mlango mtakatifu wa basilika ya Mtakatifu Petro mjini Vatikani unaoashiria mwanzo wa mwaka mtakatifu wa 2025. Ni wakati wa uongofu na neema ya kufufua matumaini katika hija ya maisha ya kila siku na kutangaza Injili. Kwa njia hiyo, fatilia habari za Vatikani na Redio Vatikani katika ufunguzi wa mlango mtakatifu tarehe 24 Desemba, saa moja kamili za jioni, masaa ya Roma na katika matukio yote ya mwaka mtakatifu 2024 kupitia chaneli zetu za YouTube au Facebook mbashara. Yubilei inatutaka kujiweka katika safari na kushinda vizingiti fulani, kutubadilisha. Jubilei ni hija, upatanisho, sala, liturjia na msamaha. Fuatilia matukio yote ya mwaka mtakatifu 2025 katika habari za Vatican na Radio Vatican. namnamna Mpendwa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho habari zetu za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya Pade Pascali Yondo ni Angelo Wezaura akikuaga, tumsife Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus.