amjambo usikilizaji wetu wa afrika mashariki na kati hii ni redio vatikani ikiwatangazia katika lugha ya kiswahili mm. karibu ndugu msikilizaji wa redio vatikani popote pale ulipo wakati huu ninapokutandazia jamvi la matangazo yetu kwa habari zifuatazo baba a mtakatifu francisco katika katekesi yake jumatano tarehe saba februari mwaka efub 24 amefafanua kuhosohozoni kumbukizi ya miaka 1umi tango kuanzishwa kwa siku ya kimataifa ya sara na tafakari katika mapambano dhidi ya biashara haramu ya binadamu ni tarehe 8 februari mwaka elfu m na kwa utashi na busara za kichungaji za baba mtakatifu francisco maadzimisho ya mwaka elfum 2 na kauli mbiyo kutembea katika uto kusekeleza kuota ndoto na kutenda kauli mbiu ya kongamano lanne la kimataifa la jukwaa la chuo kikuu cha utafiti juu ya uislamu kuanzia tarehe mbili hadi tarehe s februari mak22 huko abudhabi falume za kiarabu limenogeshwa na kauli mbiu uislamu na udugu wa kibinadamu hathari na mitazamo ya hati ya udugu wa kibinadamu kwa ajili ya mani na utulivu katika nyakati hizi ambamo kunaendelea kushuhudiwa ukosefu wa haki msingi za binadamu vita na mipasuko ya kijamii tuna ujumbe wa baba mtakatifu francisco kwa niaba ya anjelo rezaula mimi ni padio rechadi mjigwani kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu Boyo. msikilizaji wa redio vatikani mababa kanisa wanasema kwamba fadhila ni tabia ya kawaida na imara ya kutenda mema yamruhusu mtu si kutenda mema tu bali kutoa kilicho kilichochema kabisa cha nafsi yake mtu wa fadhila huelekea mema kwa hisi zake zote pamoja na nguvu za kiroho hutafuta mema na kuyachagua kwa matendo halisi kuna fadhila za kibinadamu ambayo ni hali thabiti maelekeo imara ukamilifu wa kawaida wa akili na utashi zinazotawala matendo ya binadamu zinazoratibu harahara na kuongoza mwenendo kufuata akili na imani zinawezesha raha kujitawala na furaha katika kuishi maisha mema kimaadili fadhila y hupatikana kwa juhudi za kibinadamu kuungana na upendo wa mwenyezi mmungu shabaha ya mtu kwenye fadhila ni kuwa kama mwenyezi mmungu kuna fadhila kuwa ambazo hutenda kazi kama bawaba nazo ni busara haki nguvu na kiasi kuna fadhila tatu za kimungo nazo ni imani matumaini na mapendo ni katika muktadha huu baba mtakatifu francisco the7 desemba 2a2 alianza mzunguko mpya wa katekesi kuhusu fadhila na mizizi ya dhambi mambo msingi katika kulinda moyo katika mzunguko huo wa katekesi baba mtakatifu amekwisha kuchambua kuhusu dhambi na vishwawishi vya dhambi ulafi tamaa mbaya pamoja na ghadhabu katikesi ya baba mtakatifu francisco jumatano tarehe 7 februari mwaka 224 imenogeshwa na sehemu ya maandiko matakatifu hata lini nifanye mashauri nafsini mwangu nikihuzunika moyoni mwangu kutwa lini adui yangu watukuke juu yangu nam nimwimbie bwana kwa kuwa amenitendea kwa ukarimu zaburi ya 13a mstari wapili adi watatu na mstari wa sita katika katekesi hii baba mtakatifu amefafanua kuhosu huzuni baba mtakatifu anasema upwike hasi huzuni na majonzi mmoyoni bila ya mtu kupata kishawishi cha kukimbia uhalisia wa maisha inaweza kuwa ni fursa kwa mwamini kukuwa na kukomaa katika undani wa maisha yake hali kama hii inahitaji mwamini awe makini na aendeleye kujikita katika hali ya unyenyekevu mambo msingi hata katika maisha ya kiroho kinyume cha maelezo haya mwamini anaweza kujikuta anapoteza utu na heshima yake kama binadamu huzuni inayomwilishwa katika mchakato wa ongofu wa ndani inaweza kuwa ni chemichemi ya furaha na kwamba waamini wanaalikwa kusimama kidete kupambana na huzuni kwa sababu hii ni kazi ya shetani ibirisi mtume paulo anafafanua kuhoso huzuni kwa kusema maana hozoni iliyo kwa jinsi ya mmongo hufanya toba iletayo wokavu lisiro na majuto mbali hozoni ya dunia hufariji mauti umsikilizaji wa redio vatikani hii ni huzuni inayomletea mwamini wakovu kama ilivyokuwa katika simulizi la baba mwenye huruma na mwana mpotevu aliyetubwau kutoka moyoni mwake akaondoka na kurejea nyumbani kwa baba yake hii ni neema ya mwenyezi mungu iliyomwezesha kutambua dhambi zake na hivyo kuhuzunika moyoni mwake kwa sababu alikuwa amepoteza utakatifu wa maisha kadili ya mpango wa mungo huzuni pia inaweza kuwa ni sehemu ya maradhi ya kiroho yanayopata chimbuko lake katika sakafu ya moyo wa mwanadamu kiasi kwamba hamu pamoja na matumaini yanapotea kama ndoto ya asubuhi hii ndiyo hali iliyowatokea wale wafuasi wa waemao kiasi cha kusema nasi tulikuwa tukitumaini ya kuwa yeye ndiye atakayewakombo wa israeli zaidi ya hayo yote leo ni siku ya tatu tangu yalipotendeka mambo hayo huzuni hii inatokana na kumkosa kristo yesu kiasi cha kuyayusha matumaini yaliyokuwa yamechanua kutoka katika sakafu ya nyoyo zao na hivyo kuwakatisha tamaa hali hii inaweza kumtumbukiza mtu katika ugonjwa wa sonona na uchungu mmoyoni baba mtakatifu anasema haya ni mangamuzi ya watu wote lakini baada ya muda mtu anaweza kujiwekea mauani babu mtakatifu anasema huzoni ni kama raha ya kutopenda kuwa na furaha kwamba jambo hili halijatokea ni sawa na kumong'onya peremende chongo huzuni ni raha ya kutokuwa na raha maombolezo yanayodumu muda mrefu siyo kawaida ya maisha ya kiroho kama ulivyo uchungu chuki na uhasama ni mambo ambayo hayana afya kwa maisha ya kiroho changamoto na mwaliko ni kuponya udhaifu huu na kuanza kujielekeza kwa yale yajayo mbeleni jambo la msingi kwa waamini ni kujiuliza je hii ni huzuni nzuri au huzuni mbaya usisahau kwamba huzuni inaweza kuwa kitu kibaya sana kinachompelekea mtu kwenye tamaa na uchoyo na hivyo kumtumbukiza mmwamine katika ubinafsi hali ambayo ni ngumu kuweza kupona kristo mfufuka ni chemchemi ya ukombozi wa mwanadamu imani huondoa uoga na ufufuka wa kristo yesu huondoa huzuni kama jiwe kutoka kaburini ndugu msikirizaji wa redio vatikani baba mtakatifu fransisko ametumia fursa hiyi akatekesi kwa shukuru na kuwapongeza watawo wa shirika la lepie dishepoli di divino maestro wanao waadhimisha jubilei ya miaka mia1oja kuanzishwa kwao amempongeza askofu mkuu mstaafu giovanni tani waijimbo kula urbino urbani ya sat angelo invado kwa kuandamana na mapadri wanao waadhimisha jubilei ya miaka ishiina mitano ya daraja takatifu ya upadri hiwe ni fursa ya kupyaisha sadaka na majitoleo yao kwa kristo yesu na kanisa lake amewaomba waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuwakumbuka na kuwaombea waathirika wa vita sehemu mbalimbali za dunia kwa sababu vita ni kielelezo cha kushindwa kwa binadamu waamini waendelee kustari kwa ajili ya kuombea mani duniani katikesi hii imehudhuriwa pia na mahujaji kutoka tanzania ambao tayari wamekwisha kutembelea madhabahu ya lusi nchini ufaransa roma na asisi pamoja na san jiovanni rotondo mahali yaliko masaria ya mtakatifu padiri pio wa pietra china mfano bora wa maisha ya sala unyenyekevu na hekima huyo ni mtakatifu aliyekuwa na imani na matumaini thabiti kwa mwenyezi mmungu akajitoa bila kujibakiza kwa ajili ya watu wake akalipenda na kuliheshimu kanisa licha ya matatizo na changamoto zote alizokumbana nazo katika maisha na utume wake ndugu msikilizaji wa redio vaticani kina mwaka ifikapo tarehe 8 februari jumuiya ya kimataifa inaadhimisha siku ya kimataifa ya sara na tafakari ili kupambana na biashara ramu ya binadamu na mifumo yote ya utumua mamboleo baba mtakati francisko ana atia wale wote wanaosimama kidete kulinda na kutetea uto heshima na haki msingi za binadamu dhidi ya ubidhaishaji wa maumbili ya binadamu ni matumaini yake kwamba viongozi wa serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali wanaweza kufanya kazi kwa dhati kuondoa visababishi vya janga hili linalosigina utu heshima na haki msingi za binadamu kila mtu anapaswa kuwa ni sauti ya wale wote wanaodhalilishwa katika utu wao mtakatifu josefina bakita mwanamke wa shukar bahatika kwa neema na baraka za mwenyezi mungu kugeuza mateso na mahangaiko yake yote kuwa ni chemichemi ya njira ya matumaini iliyogeuka hatimaye kuwa ni mbegu ya matumaini mtakatifu josefina bakita fortunata maana yake bahati alizaliwa kunako mwaka elfu moja 1868 huko dafur sudani kongwa akatekwa nyara na watu wasiojulikana akauzwa utumwani na hatimaye akanunuliwa na balozi wa italia mjini kartumu aliyempeleka mjini venesia akafundishwa katekesi na hatimaye kubatizwa bahaadaya yalijiunga na shirika shirikana amabinti wa upendo wa mtakatifu magdalena wa kanosa hakijito sadaka bila akujibakiza kwajili ya hodoma alifariki dunia tarehe 8 februari mwaka 1947 huko sikio nchini italia mtakatifu yohane paulo wapila akamtangaza yosefina bakita kuwa ni mwenye heri tarehe 17 1ei 1992 na hatimaye akamtangaza kuwa mtakatifu tarehe mosi oktoba mwaka 2 katika maadhimisho ya jubilei ya miaka e20 ya ukristo katika maadhimisho ya kumbukumbu kumbu ya mtakatifu josefina bakita kunakwa mwaka e215 kanisa chini ya uongozi wa baba mtakatifu francisco likaanzisha siku ya kimataifa ya sara na tafakari ili kupambana na biashara haramu ya binadamu na mifumo yote ya utumwa mamboleo inayoendelea y kudhalilisha utu heshima na haki msingi za binadamu aliyoumbwa kwa sura na mfano wa mongo huu ni mda mwafaka kwa ajili ya kusali na kuwaombea waathirika waubidhaishaji wa maumbili ya binadamu maadhimisho ya siku ya tisa ya kimataifa ya stara na tafakari katika mapambano dhidi ya biashara haramu ya binadamu tarehe 8 februari mwaka 22 yalinogeshwa na, ya na kauli mbiu kutembea katika uto huu ni mwaliko hasa kwa vijana wa kizazi kipya kusaidia kurakibisha maadhimisho haya dhidi ya ubidhaishaji wa maumbili ya binadamu na kama sehemu ya maandalizi ya kumbukizi ya miaka kumi tango kuanzishwa kwa siku hii hapo tarehe 8 februari mwaka eu224 kwa utashi na busara za kichungaji za baba mtakatifu francisco maadhimisho ya mwaka huu yanalogeshwa na kauli mbio kutembea katika uto kusekeleza kuota ndoto naku Tenda. baba mtakatifu francisco anapenda kuwakumbusha waamini na watu wote wenye mapenzi mema kwamba biashara ramu ya binadamu na mifumo yote ya utumwa wa mamboleo ni donda ndogo linalosababishwa na utafutaji wa ibu wa masilahi ya kiuchumi bila kuzingatia utu heshima na haki msingi za binadamu hii ni kashfa dhidi ya utu na heshima ya binadamu baba mtakatifu ametumia fursa hii kuonesha uchungu na masikitiko yake makubwa na hivyo kuwataka viongozi wanaohusika kutenda kwa haraka ili kuzuia na hatimaye kukomesha biashara hramu ya binadamu pamoja na mifumo yote ya utumwa mamboleo unaodhalilisha na kuwatweza kwa namna mbaya zaidi wanawake na wasichana wanawake ambao ni waathirika wakuu wa biashara aramu ya binadamu na mifumo mbalimbali ya utumwa wa wanao mchango mkubwa katika utamaduni wa utunzaji bora wa mazingira nyumba ya wote ndugu msikilizaji wa redio vaticani baba mtakatifu francisco na dr ahmad ali taibu imamu mkuu wa msikiti wa al azali ulioko mjini kairo nchini misri tarehe 4 februari mwaka b19 huku abudhabi umoja wa falme za kiarabu walitia mkwaju kwenye hati ya udugu wa kibinadamu kwa ajili ya amani na utulivu hii ni changamoto kwa waamini wa dini mbalimbali mbali duniani kuungana na kushikamana li kufanya kazi katika umoja na udugu wa kibinadamu kujenga na kudumisha misingi ya haki amani na maridhiano kati ya watu hati hii ni ngozo msingi ya haki amani na upatanisho kauli mbiu ya kongamano la lanne la kimataifa la jukwaa la chuo kikuu cha utafiti juu ya uislamu kuanzia tarehe mbili hadi tarehe sita ya februari mwaka elfubl na 2shiriinanne huko abudhabi falme za kiarabu linanogeshwa na kauli mbiu uislamu na udugo wa kibinadamu hathari na mitazamo ya hati ya udugo wa kibinadamu kwa ajili ya mani na utulivu katika nyakati hizi ambamo kunaendelea kushuhudia ukosefu wa haki msingi za binadamu vicha na mipasuko ya kijamii baba mtakatifu francisco katika ujumbe wake kwa washiriki wa kongamano lane la kimataifa na kaaza kwamba mizizi ya maovu yote haya ni ukosefu wa ujozi wa mwingine ukosefu wa sanaa na utamaduni wa kusikiliza sanjali na ukosefu wa kubadilika kiakili mapungufu haya matatu katika roho ya mwanadamu yanaharibu dugu wa kibinadamu na yanapaswa kutambuliwa vema ili kugundua tena hekima na amani baba mtakatifu anasema matatizo na changamoto katika ulimwengu mamboleo hayataweza kupatiwa ufumbuzi ikiwa kama hakuna jitihada za makosudiza kutaka kufahamiana ili hatimaye kujengeana imani na kukubaliana kimsingi kwamba wote ni ndogo moja dhana inayopaswa kumwilishwa katika medani mbalimbali mbali za maisha ya mwanadamu amani ya kweli inasimikwa katika heshima na ujenzi wa udugu wa kibinadamu na kwamba majadiliano ya kidini ni safari ushirikiano katika maisha ya kawaida unafuatia mchakato wa majadiliano pamoja na watu kukutana na kwamba amani kwa hakika ni tunda la mahusiano ambayo yanawatambua na kuwakaribisha wengine katika hadhi yao isiyoweza kuondolewa akili ya mwanadamu kwa upande wake kimsingi ni abu inaweza kukuwa ikiwa tu inabaki kuwa na hamu na wazi kwa nyanja zote za ukweli na ikiwa inafahamu kuwasiliana katika uhuru na kwamba haya ni matunda ya uvumbuzi wake kumbe kuna haja ya kujenga na kudumisha utamaduni wa kusikilizana kwa makini kusikiliza kabla ya kuzungumza na kutenda hayo mnajua ndugu zangu wapenzi basi kila mtu na awe mwepesi wa kusikia bali si mwepesi wa kusema wala kukasirika kwa maana asira ya mwanadamu haitendi haki ya mmongo baba mtakatifu babamtakatifu anakaziya umuhimu wa kusikiliza ukimya na kuzungumza maneno ya ukweli ili kupata mwelekeo wa jumla utakaosaidia ujenzi wa udogo wa kibinadamu ukosefu wa kubadilika kiakili ni changamoto inayopaswa kuvaliwa njuga ili kuwajengia waamini na watu wote wenye mapenzi mema uwezo wa kubadilika kwa kutumia elimu ili watu wasiwe uwagumu lakini wanyumbulike huku wakiwa wazi kwa wengine na katika udogo Watambuwe na kuthamini yaliyopita na kuyaweka katika majadiliano ndoto ya udugu katika amani siishiye kwenye majadiliano ya kidini cho bali mwilishwe katika ujirani mwema kwa kusekelezana kuangaliana na kufahamiana kimsingi huu ndiyo wa neno majadiliano waamini wathubutu kutoka katika miundo mbinu yao wajenge na kukuza utamaduni wa kusekelezana ili kujifunza kupendana kwa njia hii kumpenda hata mwenyezi mmungu mwenyekiti wa baraza la kipapa la kuhamasisha maendeleo fungamano ya binadamu kardinari chani alitumwa na baba mtakati francisco katika maadhimisho ya mwaka wa kwanza wa ziara ya papa nchini sudani kusini aliyohitimisha huko kuanzia tarehe tatu hadi a februari 223 safari hiyo ya kadinari ilianza tarehe b hadi t februari ambapo anaendelea kukutana na waamini na viongozi wa kanisa na serikali ambapo pia amekutana na rais wa nchi hiyo kuhakikisha uchaguzi huru wa kuaminika ndiyo hadi iliyosistizwa tena na rais wa sudani kusini salvakili akikutana na kardinali michael charny ambapo pia alisistiza tena ukatibu pia alisistiza tena ukaribu wa baba mtakatifu na vatikani kwa watu wa sudani kusini na kuhimiza hupya wito wake kwa viongozi wa sudani kusini kukumbatia amani na utulivu wakati nchi yao inapoelekea kwenye kipindi cha mpito cha kidemokrasia papa francisko anatarajia kuona uchaguzi wa kuaminika huru na wa haki nchini sudani kusini alisema kardinariy kwa upande wake rais kir alijibu kwa kukaribisha nia ya vaticani kuunga mkono uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi desemba mwaka huu 224 mnamo agosti 222 serikali ya mpito ya sudani kusini iliongeza mamlaka yake kwa miaka miwili hadi februari 225 na uchaguzi uliopangwa kufanyika desemba 224 hii ni kuwezesha wadau kukabiliana na changamoto katika kutekeleza masharti yanayosubiri mkataba wa uishaji wa 218 juu ya azimio la migogoro katika jamhuri ya sudani kusini makubaliano hayo yalilenga kuhitimisha serikali ya mpito huku uchaguzi ukipangwa kufanyika mnamo desemba 222 hata hivyo kutokana na kuchelewa kwa utekelezaji uchaguzi huo uliairishwa hadi 223 na kisha 224 wakati wa ziara yake kuanzia tarehe mbili hadi t februari e224 kardinali Cheney anatarajia kusafiri hadi huko renki tarehe tareen februari 224 ambapo atabariki mtumbwi unaotumiwa na caritas ya eneo hilo kusafirisha wakimbizi kwenye mto naili hadi malakala ikumbukwe katika fursa ya ziara ya kitume ambayo ilimalizika nchini kongo drc tarehe 31 januari hadi 3 februari 223 na baadaye kusini mwa sudani baraza la kipapa la kuhamasisha umoja wa kikristo lilibainisha kwamba kuwasiri kwa papa francisko nchini sudani kusini kuanzia tarehe tatu hadi 5 februari 223 kulikuwa kuna ashiria mwanzo wa hija ya kiekumene ya amani ambayo haijawahi kutokea katika ziara yake ya kitume iliyomuona jijini juba ambao ni mji mkuu wa nchi hiyo baba mtakati francisco alisindikizana na askofu mkuu justin webi wa canterbury na mchungaji yan grnshrt msimamizi wa mkutano mkuu wa kanisa la scotrand mbali na kuwa na umuhimu ulio kwa wananchi wa sudani na kwa hali ya kisiasa na kijamii kwa nchi hiyo hija hiyo ilikuwa na thamani kubwa yakeekumene na ilikuwa ni kwa mara ya kwanza kwa askofu wa roma kufanya ziara ya pamoja na viongozi wa makanisa ya kiangrikani na kipresbiteriani iliyopyaishwa takriban ni theruthi mbili ya wakazi wa sudani kusini ni wakristo oh ik siku ya kimataifa ya wanawake katika ushirikiano wa kimataifa ifanyikayo kila tareh 5 januari ya kila mwaka mkurugenzi mkuu wa shirika la umoja wa mataifa la elimu sayansi na utamaduni utamaduniunesco audra uora alisema kujenga usawa kupitia ushirikiano wa kimataifa kuna maanisha kutambua nafasi ya wanawake wanaojihusisha na ushirikiano wa kimataifa na kuwafanya wao kuwa chanzo cha hamasa kwa wale wote wanaotaka kushiriki katika mabadiliko hayokrugenzi huyo waus sema hayo kupitia tovuti ya shirika hilo unesco ambalo ndiyo inasimamia siku hii iliyoanzishwa na mkutano wake mkuu novemba21 kupitia azimio namba azimio hilo lilitangaza mnamo 5ezi januari ya kila mwaka kuwa siku ya kimataifa ya wanawake katika ushirikiano wa kimataifa ikiwa na lengo la kutambua mchango muhimu wa wanawake katika kuhamasisha haki za binadamu amani na maendeleo endelevu ndani ya mfumo wa ushirikiano wa kimataifa mkurugenzi mkuu huyo wa unesco alisema tayari wanawake walio katika nafasi zinazowezesha kushiriki katika ushirikiano wa kimataifa wamekuwa chanzo cha hamasa kwa wengine wanaotaka mabadiliko kauli mbiu ya mwaka huu 24 ilikuwa ni usawa wa kijinsia katika kutatua dharura ya mabadiliko ya tabia nchi kwa njia hiyo ndugu msikilizaji lengo kuu la unesco ni kutambua wanawake viongozi katika mfumo wa ushirikiano wa kimataifa ili kuhamasisha mazungumzo kuhusu majibu ya kimataifa dhidi ya ubaguzi wa kijinsia ambao unakwamisha hatua dhidi ya dharura ya mabadiliko ya tabia nchi hali kadhalika kuhamasisha juu ya ongezeko la uwakilishi wa wanawake kwenye nafasi msingi za kupitisha maamuzi ambayo yanaumba na kutekeleza ajenda za ushirikiano wa kimataifa na kuhakikisha ushirikiano huo unafanya kazi kwa ajili ya wanawake na wasichana kupitia hatua za kuleta mabadiliko chanya ya kijinsia na mikataba miongoni mwa wanawake viongozi katika nyanja ya ushirikiano wa kimataifa alikuwa ni joic msuya ambaye ni naibu msaidizi wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa katika masuala ya uratibu wa misaada ya dharura kupitia ukurasa wake wa x katika twitter katika fursa ya siku hiyo bimsuya aliandika kama mwanasayansi ninayejivunia mwanamke na mwanaushirikiano wa kimataifa ninataka kusaidia wanawake wengi zaidi waingie katika tasnia hii bimsuya aliongeza kuandika kunahitajika wanawake wengi zaidi katika meza ya kupitisha maamuzi hasa pindi linapokuja suala la mabadiliko ya tabia nchi na mwangwi na siku ya wanawake katika ushirikiano wa kimataifa ndugu msikilizaji siku hiyo iliadhimishwa kwa kufanya mkutano wa viongozi wanawake kwenye mfumo wa ushirikiano wa kimataifa ukimulika majibu ya kimataifa katika ubaguzi wa kijinsia unaokwamisha hatua dhidi ya dharura za tabia nchi mapendekezo ya mkutano huo yatawasilishwa kwenye mikutano ikiwemo ule wa umoja wa mataifa kuhusu muongo wa bahari utakaofanyika barcelona hispania mnamo mwezi aprili 224 siku ya uhuru wa vyombo vya habari mnamo mei 224 jukwaa la sayansi duniani novemba 224 na mkutano wa kimataifa kuhusu bahari mwezi juni mnamo 225 ni angeloezao latican ws ndugu msikirizaji wa rediyo vatikani usikosi kujungwa na sitena tunapoendelea kwakusherekesha yale yanayojiri katika maisha na utumiwa wa kanisa ndani na nje ya vatikani kwa niaba ya njira rezaula mimi ni mtoto wa mkulima pandorichadimnjigwa nikisipa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu yesu kristu raudetu yesus kristus