Amjambo, wa usikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake Historia ya Bakita inatupatia nguvu kwa kutuonyesha jinsi gani licha ya ukosefu wa haki na mateso yanayopatikana kwa neema ya Bwana inawezekana kuvunja minyororo kurudi katika uhuru na kugeuka kuwa watangazaji wa matumaini kwa wengine walio katika matatizo. Hatuwezi kukubali kwamba dada wengi na kaka wengi wananyonywa kwa namna hiyo ya kuchukiza: biashara ya miili, unyonyaji wa kingono hata watoto wa kike na kiume. Kazi za suruba ni aibu na ukiukaji mkubwa wa haki za msingi za kibinadamu ni katika hotuba ya Papa Francisco kwa mtandao wa Talita Kum katika fursa ya siku ya kumi na moja ya sara na tafakari dhidi ya biashara haramu ya binadamu ifanyikayo tarehe nane Februari ya kila mwaka. Kabla ya maadhimisho hayo, mtandao wa Talita Kum kwa miaka kadhaa sasa wamekuwa wakihamasisha kuanzia tarehe mosi Februari siku ya kuhamasisha utambuzi wa hali hii mbaya kwa kuunganisha mabalozi wa matumaini, vijana kutoka ulimwenguni kote, ili kuwakilisha nchi zao mjini Roma. Kwa niaba ya maaskofu wa nchi zetu tatu za Shirikisho la Mabaraza ya Maaskofu wa Afrika ya Kati, tunashiriki machungu ya wale wote waliopoteza wanafamilia au wapendwa wao katika safu ya askari na raia wasio na hatia pamoja na watoto wadogo ni katika ujumbe kutoka shirikisho la mabaraza ya maaskofu wa Afrika ya Kati uliosainiwa na rais wa shirikisho hilo, Askofu Jose Moko, tarehe 6 Februari 2025 huko Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ujumbe ulioelekezwa kwa Wakristo na watu wenye mapenzi mema katika ukanda mdogo wa maziwa makuu kuhusu tukio la mapigano ya silaha katika jiji la Goma katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika masomo ya dominika ya tano ya mwaka C tunaona historia ya watu walioitwa na Mungu kuwa wajumbe wake ina mambo yanayofanana na jinsi Mungu alivyowaita na walivyoitikia, licha ya kuwa waliitwa katika nyakati tofauti, hawakufahamiana kwa kuwa walitenganishwa na muda mrefu mahali, elimu na hata mila na tamaduni zao zilizotofautiana. Kwanza, Mungu aliwaita pasipo wao kutarajia, na kila aliyeitwa hisia za kutostahili zilimjia kwa kujiona mdhambi, hivyo kuweka vipingamizi ili mungu asimtumie hayo na mengine utayasikiliza katika tafakari inayokuandaa dominika ya tano ya mwaka C iliyotayarishwa na pade paskali yondo ambayo nitakusomea ni anjelo haula anakukaribisha sono feliche di inkontrar a voi khe kuotidianamente siete impenyati kontro la trata di persone ringracio in partikolare talita kum Ijumaa tarehe saba Februari elfu mbili na ishirini na tano, Baba Mtakatifu Francisco alikutana na wawakilishi wa mtandao wa Talita Kum katika fursa ya siku ya 11 ya sala na moja ya sala na tafakari dhidi ya biashara haramu ya binadamu ifanyikayo kila tarehe 8 Februari kila mwaka sambamba na kumbukizi ya Mtakatifu Josephine Bakita mwathirika wa utumwa. Katika hotuba yake Papa Francisco amekuwa na furaha ya kukutana nao, kuungana nao ambao kila siku wako katika jitihada dhidi ya biashara haramu ya binadamu. Aliwashukuru kwa namna ya pekee Talitha Kum kwa huduma yao wanayojikita nayo. Tunajikuta katika mkesha wa sikukuu ya Mtakatifu Josephin Bakita ambaye alikuwa ni mwathirika wa janga hili lisilosemekana la kijamii. Historia yake inatupatia nguvu kwa kutuonyesha ni jinsi gani licha ya ukosefu wa haki na mateso yanayopatikana, kwa neema ya Bwana inawezekana kuvunja minyororo, kurudi katika uhuru na kugeuka kuwa watangazaji wa matumaini kwa wengine walio katika matatizo. Baba Mtakatifu Francisko aliendelea Biashara mbaya ya binadamu ni tukio la kiulimwengu linalopandikiza mamilioni ya waathiriwa na halisimami mbele ya kitu chochote. Daima linapata mitindo mipya kwa ajili ya udanganyifu katika jamii zetu na kila aina ya kona. Mbele ya janga hilo hatuwezi kuwa na sintofahamu na kama wao wafanyavyo, lazima kuunganisha nguvu zetu, sauti zetu na kutoa mwaliko kwa wote wa uwajibikaji, ili kuwezesha kukomesha mitindo hii ya kiharifu ambayo inapata faida kubwa juu ya ngozi za watu walio katika mazingira hatarishi. Baba Mtakatifu Francisko amekazia kusema, hatuwezi kukubali kwamba dada wengi na kaka wengi wananyonywa kwa namna hiyo ya kuchukiza biashara ya miili, unyonyaji wa kingono hata watoto wa kike na kiume, kazi za suruba ni aibu na ukiukaji mkubwa wa haki msingi za kibinadamu. Aidha, Papa Francisco anatambua jinsi mtandao huo wa Talita Kum walivyo kundi la kimataifa, na baadhi yao walifika kutoka mbali sana kwa ajili ya juma hili la sala na tafakari dhidi ya biashara haramu ya binadamu. Kwa njia hiyo, aliwashukuru sana na kwa namna ya pekee aliwapongeza vijana mabalozi dhidi ya biashara haramu ambao au kwa ubunifu na nguvu daima wanatafuta mitindo mipya kwa ajili ya kuhamasisha na kuelimisha. Papa aliwatia moyo kwa kila shirika katika mtandao huo na kwa wote binafsi ambao wanashiriki na kuendeleza kuunganisha nguvu kwa kuwaweka katikati waathiriwa na wahanga, kuwasikiliza historia zao, kwa kuwatunza majeraha yao na kuongeza sauti zao, na hiyo ina maana ya kuwa mabalozi wa matumaini. Na ni matumaini ya Baba Mtakatifu Francisco kwa jubilei hii, watu wengine wengi wataweza kufuata mfano wao, alihitimisha, kwa kuwabariki na kwamba anawasindikiza katika sala na wao o pia wamwombee. Ndugu msikilizaji, ilikuwa tarehe nane Februari elfu mbili na kumi na tano mara baada ya sala Malaika wa Bwana, Papa Francisco alipowageukia waamini na maujaji waliounganika katika uwanja wa Mtakatifu Petro mjini Vatikani, ambapo Baba Mtakatifu Francisco alisema: kaka na dada wapendwa, leo hii tarehe nane Februari ni sikukuu ya Mtakatifu Josephini Bakita, mtawa wa Sudani, ambaye alipokuwa mtoto alipata uzoefu wa kutisha wa kuwa mwathirika wa biashara haramu ya binadamu. Umoja wa mama wakuu wa mashirika ya kitawa ulimwenguni, aliongeza, wameandaa siku ya sara na uhamasishaji dhidi ya biashara haramu ya binadamu. Ninawatia moyo wale wanaofanya kazi kusaidia wanaume na wanawake na watoto wanaotumikishwa, kunyonywa, kunyanyaswa kama vyombo vya kazi au starehe, ambao mara nyingi huteswa na kukatwa viungo vyao. Ni matumaini yangu kuwa viongozi wa serikali wanaweza kufanya kazi kwa dhati kuondoa visababishi vya janga hili la aibu; ni janga lisilostahili la kijamii. Kila mmoja wetu ajisikie kujitolea kuwa sauti ya kaka na dada zetu ambao wa wamedharirishwa katika hadhi yao. Sote tusisahau, alisisitiza. Ni katika mkitadha huu ambapo mtandao kima wa kimataifa wa Talita Kumu ulioundwa na mama wakuu wa mashirika ya kitawa ambao wako mstari wa mbele kuhamasisha kampeni hii duniani kote kupitia watawa wengi duniani ili kupambana na janga hili. Kila mwaka ifikapo tarehe nane Februari, Mama Kanisa anamkumbuka mtakatifu Josephine Bakita, mwanashirika Mkanosa, ambaye kiukweli ni mwathirika wa utumwa. Kwa njia hiyo, ndugu msikilizaji, tuombe pamoja Maombezi ya Mtakatifu Bakita dhidi ya biashara haramu ya binadamu. Mtakatifu Josefini Bakita, uliuzwa utumwani ukiwa mtoto na kuvumilia shida na mateso yasiyoelezeka. Mara baada ya kukombolewa kutoka katika utumwa wako wa kimwili, ulipata ukombozi wa kweli katika kukutana kwako na Kristo na kanisa lake. Ewe Mtakatifu Josefini Bakita, wasaidie wale wote walionaswa katika utumwa, waombee kwa Mungu wa huruma ili minyororo ya utumwa wao ivunjwe. Mungu Mwenyezi awakomboe wote waliotishiwa kujeruhiwa au kuteswa vibaya na biashara na usafirishaji haramu wa binadamu. Ulete faraja kwa walionusulika na utumwa huu na uwafundishe kumtazama Yesu kama kielelezo cha tumaini na imani ili wapate uponyaji wa majeraha yao. Tunakuomba utuombe na kuwaombea ili tusianguke katika kutojali na ili tufumbue macho yetu, na tuweze kuona taabu na majeraha ya kaka na dada zetu wengi walionyimwa hadhi yao na uhuru wao, na usikilize kilio chao cha kuomba msaada. Amina. Ijumaa tarehe saba Februari elfu mbili na ishirini na tano Baba Mtakatifu Francisco alipokea barua na hati za utambulisho wa balozi wa Kazakistani, Timuru Primbetof kuwakilisha nchi yake mjini Vatikani. Alizaliwa tarehe 17 Septemba 1973, ameoa na ana mtoto mmoja. Ndugu msikilizaji mpendwa wa Vatican News, shirikisho la mabaraza ya maaskofu wa Afrika ya kati wametoa ujumbe uliosainiwa na rais wa shirikisho hilo Askofu Jose Moko tarehe 6 Februari 2025 huko Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ujumbe huo umeelekezwa kwa Wakristo na watu wenye mapenzi mema katika ukanda mdogo wa maziwa makuu kuhusu tukio la mapigano ya silaha katika jiji la Goma katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ujumbe huo unaongozwa na kifungu cha kibiblia kisemacho kwa kuwa wanadamu wameshiriki damu na mwili, basi ilimpasa kuwa kama ndugu zake katika mambo yote, kutoka Waebrania sura ya pili aya kumi na nne hadi kumi na nane Ujumbe huo unabainisha: ndugu wapendwa, siku chache kabla ya kuadhimisha sikukuu ya kikatoliki ya kutolewa kwa Bwana wetu hekaruni Mnamo tarehe mbili Februari 2025, kanda ndogo ya maziwa makuu ilitikiswa tena na kuzuka tena kwa mapigano makali ya kutumia silaha katika mji wa Goma katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hii ilisababisha hasara nyingi za maisha ya binadamu, kuongezeka kwa watu wengi kuhama makazi yao, kuzorota kwa mazingira magumu ya watu walio katika viki, mmomonyoko wa mitaji ya uaminifu kati ya watu au jamii na tishio la maafa ya kibinadamu ambayo yanakumba kurasa za giza katika historia ya kanda. Moyo unaotoka damu, kwa niaba ya maaskofu wa nchi zetu tatu za shirikisho la mabaraza ya maaskofu wa Afrika ya Kati, tunashiriki machungu ya wale wote waliopoteza wanafamilia au wapendwa wao, katika safu ya askari na raia wasio na hatia pamoja na watoto wadogo tuna laani gasia mbaya ambazo zinaendelea kuleta maombolezo katika kanda yetu ndogo na ambazo kwa mara nyingine tena zimelitumbukiza jiji la goma katika dhiki na kukata tamaa katika kurejea shirikisho la mabaraza ya maaskofu wa afrika ya kati wa amani kama ulivyobuniwa huko roma mnamo oktoba 2023 na kuanza kutumika goma mnamo januari na Februari 2024, tunatoa wito kwa wawakilishi wa mamlaka ya kisiasa katika kanda ndogo, na vilevile vile katika Afrika na duniani kote, kulingana na majukumu yao, kushiriki katika utatuzi wa mgogoro ambao unatanguliza kukuza hadhi ya kila mtu na heshima kwa haki za watu binafsi na watu wote. Tunawaalika mabinti na wana wote wa eneo dogo kuungana ili kuondokana na hali ya mgawanyiko na chuki ambayo inaweza tu kusambaratisha mfumo mzima wa kijamii na kuendeleza wimbi la vurugu. Tunahimiza ufahamu na wajibu wa mshikamano kati ya binadamu kusaidia wale ambao wameteseka na kuzuia mahitaji mabaya yanayotokana na hali ya vita. Tunahitaji mshikamano wa mashirika yote na watu wenye mapenzi mema ili kuwasaidia watu wanaoteseka. Tunatoa wito kwa haraka kwa wavuvi katika maji yenye shida, wale wanaovuta kamba kwenye vivuli na wale wanaoeneza habari potofu na bidhaa zenye sumu, wasitengeneze hali mpya zinazoweza kusababisha machafuko. Tunapendekeza kwamba jumuiya za Kikristo ziwatunze waathiriwa waliojeruhiwa na waliohamishwa, na kuomba kwamba mwali wa amani usizime na tumaini hilo lisifie katika upeo wetu. Tunaendelea kuvumilia kwa matumaini ya mchanganyiko wa juhudi za washika mamlaka wote, kwa nia ya kutafuta suluhisho ya kikanda yenye uwezo wa kuchangia kwa njia ya kudumu katika ujenzi wa amani. Ujumbe wa shirikisho la maaskofu wa Afrika ya Kati unaendelea Tumefanywa kwa mwili na damu na wote walioumbwa kwa sura na mfano wa Mungu, sisi ni wanadamu wenzenu ambao mwana wa Mungu amejifanya kuwa ndugu, kama vile Mtakatifu Paulo atangazavyo katika barua yake kwa Waibrania: kwa kuwa wanadamu wameshiriki damu na mwili, Yesu naye alishiriki hayo hayo, ili kwa njia ya mauti akawaweka huru wale ambao kwa hofu ya mauti walipitia maisha yao yote katika utumwa, na kwa sababu alipatwa na jaribu la mateso yake hadi mwisho, anaweza kuwasaidia wale waliopitia majaribu. Rejea Waibrania sura ya pili aya 14 hadi 18. Kwa hiyo ujumbe huo unahitimishwa kwamba Bikira Maria aliyemsindikiza mwanae hekaluni ili kumkabidhi kwa Bwana atulie leo hii yeye anayetusindikiza katika njia hiyo na kutia ndani yetu nguvu ya matumaini ya amani ya kudumu. Tafakari ya neno la Mungu katika Dominika ya tano ya mwaka si wa kiliturjia katika kanisa, kipindi cha kawaida. Ujumbe wa masomo ya Dominika hii umejikita katika wito kama zawadi kutoka kwa Mungu, ambapo anamchagua na kumwita mtu ili amtumikie. Haangalii ukamilifu wake, bali moyo wake wa unyenyekevu na utayari wake wa kutambua hali yake ya dhambi, kutubu na kuwa tayari kufuata maongozi yake. Ili haya yatendeke anayeitwa anapaswa kuwa mkweli kwa nafsi yake, kuisikiliza sauti ya Mungu, kutambua udhaifu wake na kuukeli, ili kuyaweza haya. Mzaburi katika wimbo wa mwanzo anatoa ushauri akisema hivi: njoni tuabudu, tusujudu, tupige magoti mbele za Bwana aliyetuumba, kwa maana ndiye Mungu wetu. Rejea Zaburi ya 95 aya 6 hadi 7. Mama Kanisa akiwa na tumaini hili katika sala ya mwanzo anatuombea akisali hivi: E Bwana, tunakuomba utulinde sisi watoto wako kwa pendo lisilo na mwisho, na kwa kuwa twategemea tu neema yako ya mbinguni, utuhifadhi daima kwa ulinzi wako. Katika somo la kwanza, ni la kitabu cha nabii Isaya sura ya sita aya ya kwanza hadi ya pili a na tatu hadi nane. Somo hili linahusu kuchaguliwa na kuitwa kwa Isaya kuwa nabii. Kuitwa kwake kunatokea katika maono ambapo Isaya aliona utukufu wa Mungu katika hekalu la Yerusalemu, katika sehemu ya ndani kabisa inayoitwa patakatifu patakatifu, palipokuwa na jiko lenye makaa ya moto, ambapo kuhani mkuu pekee aliruhusiwa kuingia mara moja tu kwa mwaka katika sikukuu ya maondoleo ya dhambi, kwa ajili ya kutolewa dhabihu za kuteketezwa na kuchomwa ubani mpaka chumba kile kijae moshi, ishara ya sala ya waamini kupaa mbele za Mungu na kupokelewa. Katika hali hii Isaya aliwasikia malaika wakimsifu Mungu kwa maneno ambayo ni kiunganishi kati ya prefasio na sala ya mageuzo, yaani sala ya ekaristi katika misa: Mtakatifu, mtakatifu, mtakatifu Bwana Mungu wa majeshi mbingu na dunia zimejaa utukufu wako. Mbele ya macho ya Mungu mtukufu na mtakatifu, nabii Isaya alitambua hali yake ya udogo na ya kuwa ni mdhambi asiyestahili kufanya kazi ya Mungu. Kwa hiyo akaogopa, akatetemeka na kusema, ole wangu mimi, niliye na midomo michafu na ninakaa kati ya watu wenye midomo michafu, na macho yangu yamemwona mfalme, Bwana wa majeshi. Ndipo alipomwona malaika akichukua kaa la moto kutoka katika tanuru iliyoko altareni na kugusa midomo yake kwa ule mkaa uwakao, akamtakasa dhambi zake na kumweka wakfu kuwa mjumbe wa Mungu. Ndipo sasa Isaya akaitikia wito wa Mungu na kusema, mimi hapa Bwana, nitume mimi. Rejea Isaya sura ya sita aya tisa. Ndugu msikilizaji, kama nabii Isaya, sisi tunapaswa kutambua kuwa tu wakosefu, hatustahili kumkaribia Mungu aliye mtakatifu mno. Yatupasa kwanza kutakaswa naye katika sakramenti ya Kitubio ili tuweze kuitikia mwito wake na kusema mimi hapa Bwana, nitume mimi. Ni katika tumaini hili mzaburi katika wimbo wa katikati anasema hivi Ee Bwana, nitakushukuru kwa moyo wangu wote; mbele ya miungu nitakuimbia zaburi nitakusujudu nikilikabili hekalu lako takatifu, nitalishukuru jina lako kwa ajili ya fadhili zako na uaminifu wako, kwa maana uzima umeikuza ahadi yako kuliko jina lako lote. Siku ile niliyokuita uliniitikia ukanifariji nafsi kwa kunitia nguvu. e Bwana, wafalme wote wa dunia watakushukuru watakapoyasikia maneno ya kinywa chako, nam wataziimba njia za Bwana, kwa maana utukufu wa Bwana ni mkuu. Utanyosha mkuu juu ya hasira ya adui zangu na mkono wako wa kuume utaniokoa. Ee Bwana, fadhili zako ni za milele, usiziache kazi za mikono yako. Rejea Zaburi ya 137, sura ya kwanza hadi ya 5 na 7 hadi 8. Somo la pili ni la waraka wa kwanza wa Mtume Paulo kwa Wakorinto sura ya 15 aya ya kwanza hadi ya 11. Katika somo hili Mtume Paulo anatufundisha kuwa imani yetu juu ya ufufuko wa Kristo ina msingi thabiti kabisa: Kristo alikufa kwa ajili ya dhambi zetu na ya kuwa alizikwa na ya kuwa alifufuka siku ya tatu. Lakini pia Mtume Paulo anatambua makosa yake aliyoyafanya ya, ya kuliudhi kanisa la Mungu kabla ya kuongoka kwake na kuwa mtume wa mataifa ni kwa neema ya Mungu amekuwa mtume, na neema hiyo si bure, bali ni ya kufanya kazi ya utume. Na wala si yeye aliyeweza kuhubiri kwa juhudi zaidi ya wengine, bali ni neema ya Mungu iliyo pamoja naye. Itakumbukwa kuwa kabla ya kuongoka kwake, akiitwa Sauli, alipotumwa na makuhani wa Yerusalemu kwenda Damaski kuwakamata, kuwatesa na kuwatendea jeuri wafuasi wa Kristo, aliona kuwa anatenda kazi ya Mungu. Njiani Yesu alipojifunua kwake, akamuuliza wewe ni nani bwana? Yesu alimjibu mimi ni Yesu unayenitesa. Rejea Matendo ya Mitume sura ya tisa aya ya tano. Sauli alitambua dhambi zake, akawa kipofu wa mwili ili aangaziwe utukufu wa kiroho na kuona vitu katika uangafu wake. Mbele ya Anania alielezwa anachopaswa kufanya, akakubali kubatizwa na kupata kuona tena. Akiongozwa na Roho Mtakatifu alikwenda jangwani, na huko kwa njia ya sala alijifunza mpango wa Mungu katika maisha yake. Baadaye alianza kuhubiri habari za ufalme wa Mungu, akimtangaza Kristo huko Damaski, Yerusalemu na mwisho katika himaya ya Kirumi. Kutokana na ari yake, ulimwengu wa wakati ule ulionekana mdogo sana. Alifanya safari za kimisionari ili kumtangaza Kristo na ufalme wa Mungu daima. Alijiona hana mastahili ya kuwa mjumbe wa injili ya Kristo na kusema, maana mimi ni mdogo kati ya mitume nisiye stahili kuitwa mtumwe. Rejea barua ya kwanza ya Mtakatifu Paulo kwa Wakorinto sura ya 15 aya tisa. Lakini aliyaweka matumaini yake yote kwa Mungu kama alivyosema, lakini kwa neema ya Mungu nimekuwa kama nilivyo, na neema yake kwangu haikuwa bure, bali ni neema ya Mungu pamoja nami. Wakorinto wa kwanza sura ya 15 aya 10. Na injili ilivyoandikwa na Luka sura ya 5. Sehemu hii ya, ya injili inahusu kuitwa kwa Simoni Petro, Yakobo na Yohane wana wa Zebedayo kuwa wafuasi wa Kristo wakiwa wanavua samaki katika ziwa la Genesareti lijulikanalo pia kama ziwa la Galilaya au ziwa Tiberia kabla ya kuwaita Yesu aliwahubiria makutano akiwa ndani ya mtumbwi wa Petro. Alipomaliza, aliwaagiza watupe nyavu zao ili wavue samaki, kazi walioifanya usiku kucha bila mafanikio. Lakini kwa neno la Yesu walitii, wakatupa nyavu, wakapata samaki wengi kiasi cha nyavu zao kuanza kukatika, na hivyo kuomba msaada kwa marafiki zao. Ndugu msikilizaji mpendwa, katika masomo haya tunaona kuwa historia ya watu walioitwa na Mungu kuwa wajumbe wake ina mambo kadhaa yanayofanana: jinsi Mungu alivyowaita na walivyoitikia. Licha ya kuwa waliitwa katika nyakati tofauti, hawakufahamiana kwa kuwa walitenganishwa na muda mrefu, mahali elimu na hata mila na tamaduni zao zilitofautiana. Kwanza kabisa, Mungu aliwaita pasipo wao kutarajia, na kila aliyeitwa hisia za kutostahili zilimjia kwa kujiona mdhambi na hivyo kuweka vipingamizi ili Mungu asimtumie. Lakini Mungu aliwaimarisha na kuwastahirisha kwa kuambia msiogope, maana kazi wanayopewa si yao bali ni yake Mungu. Na baada ya kuhakikishia msaada wa Mungu, kwa unyofu na ushupavu waliukabili mpango wa Mungu. Hata wakati ule wa majaribu na mateso, waliamini kwamba Mungu yupo pamoja nao. Lakini kukubali kwao kuliongozwa na fadhila ya unyenyekevu ni mwaliko kwetu kujivika fadhila ya unyenyekevu ili ituwezeshe kukiri na kuungama makosa yetu mbele za Mungu na wenzetu. Fadhila hii inatupa nafasi ya kufika mbinguni, kwani inatustahilisha kuwa kama watoto wadogo, na Yesu alisema hivi: Msipokuwa kama watoto wadogo hamwezi kuingia katika ufalme wa mbinguni. Rejea Mathayo 18 aya 3 na Luka 18 aya 17. Mtu akikosa fadhili ya unyenyekevu hawezi kamwe kukiri makosa yake na kujuta na kuomba msamaha, na hivyo anajifungia njia ya kwenda mbinguni kwa kujifanya hana dhambi. Na tukisema kuwa hatuna dhambi tunajidanganya wenyewe na wala ukweli haumo ndani yetu, rejea barua ya kwanza Mtakatifu Yohane, sura ya kwanza aya nane. Lakini ili tuweze kujitambua na kujikubali kuwa sisi ni wenye dhambi, lazima tuyalinganishe maisha yetu na maisha ya Kristo. Yeye awe mizani ya uadilifu wetu, na kamwe usijilinganishe na watu wengine, jilinganishe na Kristo, maana mtu yeyote anayesema kwamba ameungana na Mungu anapaswa kuishi kama anavyoishi Kristo. Rejea tena barua ya kwanza ya Mtakatifu Yohane, sura ya pili aya ya sita. Tukijilinganisha na watu wengine tutajiona tu wakamilifu, hatuna dhambi, wema na wenye haki. Nabii Isaya akutambua uovu wake wala wa watu wake mpaka alipouona utukufu wa Mungu. Paulo hakutambua uovu wake mpaka alipokutana na Kristo, na Petro aliutambua udhambi wake alipoyaweka maisha yake mbele ya Kristo. Wakati mwingine, tunawatumia watu wengine kuwa vipimo vya uadilifu wetu na kuhalalisha matendo maovu kwa kusema hata wengine wanafanya hivyo. Maneno haya si suluhisho, maana hata wao wana midomo michafu. Sera za kiulimwengu haziwezi kuwa mizani ya maadili yetu, kwa maana zima midomo michafu. Tujifunze kutoka kwa mitume kuwacha yote yanayotutenga na Kristo kama vile hasira, ubaguzi, wivu, urafiki mbaya, uongo, usengenyaji, dharau na mengine kama hayo. Ndugu msikilizaji, lakini kuwacha dhambi unayoipenda si kazi rahisi. Ili kuitakasa midomo ya Isaya lilitakiwa kaa la moto ambalo hata malaika aliogopa kulishika kwa mikono, na hivyo alitumia koleo lipitishwe katika midomo yake. Lakini hili ndilo kaa lililohitajika ili kumtakasa Isaya. Kwetu sisi tunahitaji kukisogelea kiti cha maungamo kwa moyo wa unyenyekevu na majuto. Usiseme dhambi yangu ni ngumu, siwezi kuachana nayo au siwezi kusamehewa. Mtumaini Mungu kwa moyo wako wote wala usitegemee nguvu zako mwenyewe kumbuka kwamba daima ni walio wagonjwa ndio wanaomuhitaji daktari, na Yesu hakuja kwa watu waliowema bali kwa wadhambi ili wapate kutubu. Rejea Injili ya Marko sura ya pili aya ya kumi na saba. Nenda katika sakramenti ya kitubio bila fedha na bila thamani. Yesu anatualika, njoni nyote wenye kusumbuka na kuelemewa na mizigo, nami nitawapumzisha. Mathayo kumi na moja aya ishirini na nane. Ni katika tumaini hili Mama Kanisa katika sala ya kuombea dhabihu anasali hivi: E Bwana Mungu wetu, umeumba vitu hivi ili vitusaidie hasa katika unyonge wetu. Tunakuomba utujalie viwe pia sakramenti ya kutuletea uzima wa milele. Na katika sala baada ya komnio anahitimisha maadhimisho haya akisali hivi: E Mungu umependa tushiriki mkate mmoja na kikombe kimoja, tunakuomba hutujalie kuishi tumeungana na Kristo ili tupate kuzaa matunda kwa furaha na kwa manufaa ya uokovu wa ulimwengu. Na hili ndilo tumaini letu. Tumsifu Yesu Kristo. Haya ni mahubiri niliyoyasoma kwa niaba ya Pade Paskali Yondo yakikuandaa kuishi neno la Mungu. Dominika ya tano ya mwakasi <mulia> Namnamna mpendo wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo nimefikia mwisho wa habari za leo nilizokuandalia. Mama Kanisa anamkumbuka Mtakatifu Josefini Bakita, mzaliwa wa Sudani, ambaye alikuwa ni mtumwa. Kwa maombezi yake tuwaombee wanawake wote, wasichana, wavulana na watoto waliokumbwa katika mnyororo wa utumwa. Ndani ya studio hizi ni Anjeruwezao lakikuaga. Tumsifie Yesu Kristo. Laudetu Yesus Kristus.